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NA CHRIS MAHANDARA (KNA)
Serikali imenunua mifuko mil-

ioni 2.5 ya mbolea ya ruzuku 
kusambazwa kwa wakulima ka-
tika msimu wa mvua za masika. 
Katibu wa Kilimo, Dkt. Kipro-
noh Ronoh alisema kuwa, mbolea 
hiyo tayari iko katika maghala ya 
Bodi ya Kitaifa ya Nafaka na Mazao 
(NCPB). 

Aliongeza kuwa wizara iko 
mbioni kutoa vocha za kielek-
troniki kwa wakulima ili ku-
pata mbolea hiyo kabla ya 

msimu wa upanzi wa mvua fupi. 
Dkt Ronoh alisema hii itafik-
isha jumla ya mifuko mil-
ioni 8.5 ya mbolea ya ruzuku 
iliyosambazwa mwaka huu, 
akibainisha kuwa mpango huo 
umepata mafanikio makubwa. 

Ili kuhakikisha mbolea hiyo ina-
tolewa kwa wakati kwa wakulima, 
alieleza kuwa serikali iko mbi-
oni kuwashirikisha wafanyabi-
ashara wa kilimo ili kupanua wigo. 
Pia alibainisha kuwa mpango 
huo utawaruhusu wakulima kote 
nchini kukusanya mbolea inay-
ofadhiliwa na serikali, mbegu, 
na dawa za kuua wadudu kutoka 
kwa wauzaji bidhaa za kilimo 
walio karibu, na hivyo kupunguza 

Serikali kusambaza mifuko 
2.5m ya mbolea ya ruzuku

NA JOSEPH WANGUI (DPCS)
Vyombo mbalimbali vya 

dola vinaimarisha juhudi zao 
ili kulinda mafanikio yaliyopa-
tikana huku serikali ikiongeza 
juhudi za kutokomeza ma-
tumizi ya pombe haramu 
na dawa za kulevya nchini. 
Naibu Rais Rigathi Gacha-
gua ameeleza kuwa juhudi 
hizi zinaongozwa na hatua 
kali zilizopitishwa Machi 
2024, ambazo pia ziliidhin-
ishwa na Baraza la Mawaziri. 
Bw Gachagua alisisitiza kuwa 
serikali haitalegea katika azma 
yake ya kukandamiza uten-

genezaji, usambazaji, uuzaji na 
unywaji wa pombe haramu. 
Alizungumza wakati wa 
mkutano wa ngazi ya juu 
wa mashirika mengi ambao 
aliandaa katika Makao Rasmi 
ya Karen. Mkutano huo ulilenga 
kutekeleza maagizo ya serikali 
ya kutokomeza pombe haramu, 
dawa za kulevya na matumizi ya 
dawa za kulevya.

Kongamano hilo lilihud-
huriwa na Makatibu Raymond 
Omollo (Usalama wa Ndani 
na Utawala wa Kitaifa), Harry 

ENDELEA UK 2

Serikali yaimarisha 
juhudi za kutokomeza 

unywaji pombe haramu

Takwimu 
za Wiki

Katibu wa Kilimo 
Dkt. Kipronoh Ronoh 
anasema mbolea 
hiyo tayari iko katika 
maghala ya Bodi ya 
Kitaifa ya Nafaka na 
Mazao (NCPB) kote 
nchini

ENDELEA UK 2

Naibu Rais Rigathi Gachagua aongoza mkutano na mashirika mbalimbali kuhusu 
vita dhidi ya utumizi wa dawa za kulevya na pombe haramu katika makazi yake 
rasmi ya Karen. PICHA: ALLAN NOBERT/DPCS

Katibu wa Kilimo Paul Rono

8.5 milionI
Jumla ya mifuko ya mbolea ya ruzu-
ku iliyosambazwa mwaka huu chini 

ya mpango huo

8,000
AirBnB ambazo 

Mamlaka 
ya Kudhibiti 

Utalii imesajili 
kote nchini ili 
kuwaondoa 

wahudumu wa 
ukodishaji wa 
muda mfupi 

laghai

1.8b
Ruzuku mradi 
wa Last Mile 
Connectivity 

(LMCP) 
umepokea chini 
ya Kenya Power 

Company kutoka 
JICA.

100m
Kiasi cha fedha 
KVDA itatumia 
kujenga Bwawa 
la Chebagon na 

kukarabati lingine 
huko Keiyo 
Kaskazini.

6m
Gharama ya 

vifaa vya dijitali 
vya kusikiliza 

na kuona 
vilivyopokelewa 
na Chuo Kikuu 

cha Moi ili 
kuanzisha 

madarasa mawili 
mahiri kutoka 

Chuo Kikuu cha 
Donghua cha 

Uchina.

2.5m
Idadi ya mifuko 

ya mbolea nafuu 
Serikali imenunua 
kusambazwa kwa 
wakulima msimu 

wa mvua za 
masika

MADINI
Kenya kuzindua ramani 
mpya ya madini ili 
kuvutia wajasiriamali 
wa kimataifa
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AFYA  

Kiwango cha unyonyeshaji 
pekee chaongezeka.
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MWALIKO WA TENDA
1.  Kenya Seed Company Limited inakaribisha zabuni zilizotiwa muhuri kutoka kwa wazabuni wanaostahiki kwa 

Utoaji wa huduma za bima na udalali, Utoaji wa huduma za ulinzi kwa miaka 2 na Ugavi na utoaji wa mifuko 
mipya ya b-twill jute gunny X 50kg kwa mkataba wa mfumo kwa miaka 2 (Imetengewa Wanawake) Taarifa 
za zabuni ni kama zifuatazo:-

2.  Zabuni zinafanywa kwa mtindo wazi wa zabuni na ziko wazi kwa wazabuni wote wanaostahiki na wanaop-
enda

3.  Wazabuni wanaostahiki na wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi na kukagua Hati za Zabuni katika 
saa za kazi za kawaida za kazi katika Idara ya Ununuzi, Kenya Seed Company Limited, Mbegu Plaza, Kitale.

4.  Seti kamili ya hati za zabuni zinaweza kupatikana na waombaji/wazabuni wanaotaka baada ya kulipa ada 
zisizorejeshwa za Ksh.1,000.00 kwa Kenya Seed Company Limited au kufikiwa kutoka Tovuti ya Taarifa ya 
Ununuzi wa Umma (PPIP) au www.kenyaseed.com bila malipo. ya malipo. Wazabuni walio na nia ambao 
watachagua kupakua Hati ya Zabuni watalazimika kusajili/kuwasilisha mawasiliano yao kwa procurement@
kenyaseed.co.ke kwa ajili ya kurekodi na ufafanuzi wowote zaidi au nyongeza.

5.  Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa na KUFUNGWA ipasavyo, zitaelekezwa kwa Mkurugenzi Mkuu, 
Kenya Seed Company Limited, S.L.P  553 - 30200, Kitale na kuwekwa kwenye sanduku la zabuni kati-
ka Makao Makuu ya Kampuni, Mbegu Plaza, Ground Floor, Kitale, ili itapokelewa mnamo au kab-
la ya tarehe 20 Agosti 2024 saa 11.00 asubuhi. Zabuni zitafunguliwa tarehe na saa hiyo hiyo kwenye 
Ukumbi wa Mikutano, Mbegu Plaza, Kitale mbele ya wazabuni au wawakilishi wao watakaocha-
gua kuhudhuria. Zabuni za kielektroniki hazitakubaliwa na zabuni zozote zilizochelewa zitakataliwa.

MKURUGENZI MKUU

NO NAMBARI YA TENDA MAELEZO YA TENDA WAHUSIKA DHAMANA
(KSH)

1 KSC/NOT/IBS/01/2024/25 Utoaji wa huduma za bima na 
udalali

WAZI 100,000.00

2 KSC/NOT/SGS/02/2024/25 Utoaji wa ulinzi wa usalama
huduma kwa miaka 2.

WAZI 600,000.00

3 KSC/RFW/JGB/03/2024/25 Usambazaji na utoaji wa mifuko 
mipya ya b-twill jute X 50kg
mkataba wa miaka 2
(Imetengewa  Wanawake).

AGPO
(WANAWAKE)

Tamko la kupata 
zabuni

Kawi House, South C Bellevue
Popo Lane, Off Red Cross Road
P.O BOX 100746-00100, Nairobi

T: +254(0)719 036 000
E: info@gdc.co.ke

www.gdc.co.ke

NOTISI YA TENDA
Geothermal Development Company Limited (GDC) iyakaribisha zabuni kutoka kwa wagombeaji wanaostahiki kwa 
yafuatayo:

NAMBARI YA TENDA MAELEZO YA TENDA KUNDI 
LENGWA

DHAMANA 
YA TENDA
(KSHS)

TAREHE YA 
MWISHO

GDC/GRM/OT/002/2024:2025 Zabuni ya Ugavi na Uwasilishaji wa 
Sehemu za Vipuri na Vifaa vya Kitengo 
cha Kukata Magogo.

Wazi kwa 
Wote

 300,000.00 04.09.2024 
saa 11.00am

GDC/GRM/OT/003/2024:2025 Zabuni ya Ugavi na Uwasilishaji wa 
Zana za Karakana, zana na Vifaa vya 
Uga wa Umememvuke wa Korosi.

Wazi kwa 
Wote

450,000.00 29.08.2024 
saa 11.00am

Wazabuni wanaohitaji wanaweza kupata maelezo zaidi na kukagua hati ya zabuni kutoka kwa afisi ya Meneja, Idara ya 
Ununuzi katika Kawi House, South C off Mombasa Road, Red Cross Road kati ya 9.00am na 4.00pm wakati wa siku za wiki.

Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kupatikana na kampuni zinazovutiwa baada ya kulipa ada isiyowe-
za kurejeshwa ya Kshs.1000 inayolipwa kwa ofisi ya akaunti yetu kwa pesa taslimu au kwa hundi ya benki. 
Hati hizo pia zinaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.gdc.co.ke au PPIP Portal www.ten-
ders.go.ke bila malipo. Wazabuni wanaopakua hati ya zabuni kutoka kwa tovuti LAZIMA wapeleke maelezo 
yao mara moja kwa procurement@gdc.co.ke kwa rekodi na ufafanuzi wowote zaidi wa zabuni na nyongeza.

Zabuni zilizokamilishwa katika bahasha zilizotiwa muhuri wazi zilizowekwa alama ya wazi kwa Nambari ya Zabuni na jina 
la kumbukumbu la Zabuni; itaelekezwa kwa:

Mkurugenzi Mkuu na Afisa Mkuu Mtendaji,
Geothermal Development Company

S.L.P 100746-00101
NAIROBI, KENYA

na kuwekwa kwenye kisanduku cha zabuni katika Ground Floor ofisi ya GDC Kawi House, South C Off Mombasa Road, 
Red Cross Road kabla ya tarehe zilizotajwa hapo juu.

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya wazabuni au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria katika Kawi House, 
South C GDC Board Room Ground Room Ground Floor.

Zabuni zilizochelewa hazitakubaliwa.

MENEJA, IDARA YA UNUNUZI

muda unaopotea kusafiri 
kwenye maduka ya NCPB.

“Tumeagiza Huduma 
ya Ukaguzi wa Afya ya 
Mimea (KEPHIS) ku-
hakikisha kuwa wafany-
abiashara wote wa kilimo 
wana wataalamu wanao-
faa kabla ya kutekeleza 
mpango huu,” alisema. 
Serikali, aliongeza, im-
eweka mikakati mad-
hubuti ya kuhakikisha 
kuwa mbolea na mbegu 
zilizoainishwa pekee zi-
nawafikia wakulima 
kupitia njia mbalimbali. 
Akizungumza wakati wa 
maonyesho ya Kilimo 
ya Kisumu (ASK), Kat-
ibu alipongeza mpango 
wa ruzuku ya mbolea 
akisema kupitia uin-
giliaji huo uzalishaji wa 
kilimo umeongezeka. 
Katika misimu ya uzal-
ishaji wa mazao ya 2023 
jumla ya magunia mil-
ioni 60.2 (90kgs) ya 
mahindi, magunia mil-
ioni 7.14 (90kg) ma-
harage na magunia 
milioni 4.89 ya ngano 
(90kg) na tani 189,024 
za mpunga yalizalishwa. 
Hii, alisema, ime-

sababisha uhaba wa 
chakula kupungua ku-
toka milioni 2.7 Julai 
2023 hadi 1.9 Juni 2024. 
Uzalishaji ulioboreshwa, 
alisema, unatarajiwa 
kudumishwa mwaka 
huu huku nchi ikitarajia 
mavuno mengi ya ma-
hindi. “Tunawashauri 
wakulima kujenga 
maghala zaidi kwa sa-
babu tunatarajia kuwa na 
mavuno mengi. NCPB pia 
imeandaliwa na itanunua 
mahindi kutoka kwa 
wakulima wetu kwa bei 
iliyokubaliwa,” akasema. 
Wizara ya Kilimo ime-

sajili wakulima milioni 
6.42 kutoka milioni 1.3 
mwaka 2022 na kuwa-
taka wakulima wote ku-
hakikisha wako kwenye 
hifadhidata ili kunu-
faika na huduma zina-
zopatikana ikiwemo 
mbolea ya ruzuku. 
Mapema mwaka huu, 
waziri wa wakati huo wa 
Kilimo Mithika Linturi al-
ifichua kuwa mwaka jana, 
Kenya ilizalisha magunia 
milioni 80 ya mahindi, 
kutoka magunia milioni 
60 baada ya wakulima 
kupewa mbolea ya ru-
zuku.

Kimtai (Huduma za 
Kimatibabu), na Terry 
Mbaika (Ugatuzi), 
pamoja na maafisa 
wakuu wa serikali 
kutoka Mamlaka ya 
Ushuru ya Kenya na 
mashirika ya udhibiti 
kama vile Kenya Bureau 
of Standards. 

Iliripotiwa kuwa tangu 
Machi, polisi wamefanya 
uvamizi 65,488 kwenye 
maduka ya pombe. 
Kutokana na uvam-
izi huo na shughuli za 
utekelezaji wa sheria, 
Bw Omollo alisema hadi 
kufikia Juni 30, 2024 
vikosi vya Usalama vya 
Kaunti vilikamata watu 
30,675 na kukamata lita 
358,000 za chang’aa, lita 
milioni 2.7 za kangara, 
lita 8,000 za ethanol 
na shisha bonge 389. . 
Kikao hicho pia kilifa-
hamishwa kuwa Wizara 
ya Afya tangu wakati 
huo imetoa maagizo 
kwa hospitali zote za 
Ngazi ya Tatu na kuen-
delea kuanzisha wodi 
kwa ajili ya ukara-
bati wa watu walio-
athirika na maovu hayo. 
DP Gachagua alisema 
maagizo 25 makali yal-

iyotangazwa na Seri-
kali mnamo Machi 6, 
2024 ya kukomesha 
pombe haramu, dawa za 
kulevya na utumizi wa 
dawa za kulevya nchini 
yamekuwa na ufanisi 
na kwamba taifa lime-
pata mafanikio baada 
ya kuhakiki upya wa-
tengenezaji wa vileo. 
“Ni ushindi mkubwa 
kwa utawala huu na 
gharama sifuri. Hivi ni 
vita ambavyo hatuwezi 
kuviacha kwa sababu 
ni vyema kwa nchi na 
vimefanikiwa,” alisema. 
Akiwataka wanachama 
wa mashirika ya Seri-
kali yaliyopewa ju-
kumu la kupambana 
na utumizi wa dawa 
za kulevya na miha-
darati kuwajibika na 
kukomesha tishio hilo, 
Naibu Rais alisifu timu 

za Usalama za Kaunti 
kwa ufanisi wao. 

Hata hivyo, aliwataka 
maafisa hao wa usalama 
kuimarisha ufuatiliaji 
katika maeneo ya mi-
pakani ili kuzuia ku-
ingizwa kwa bidhaa 
za magendo kama vile 
ethanol haramu ku-
tumika kutengeneza 
pombe ya kizazi cha pili. 
“Hatua zimekuwa na 
ufanisi. Familia zimere-
jeshwa na tunarudisha 
nchi yetu katika hali 
ya utulivu, “alisema. 
Katika mkutano huo 
pia wakuu na wawak-
ilishi kutoka Wizara ya 
Afya, Bodi ya Famasia 
na Sumu, Mamlaka ya 
Kupambana na Bidhaa 
Bandia na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali walihudhuria. 
Kuhusu mapambano 
dhidi ya dawa za kulevya 
na dawa za kulevya, Bodi 
ya Famasia na Sumu ilil-
iambia kongamano hilo 
kuwa imefanya ukaguzi 
wa majengo 408 na ku-
wafungulia mashitaka 
watu tisa yanaende-
lea kwa kutozingatia 
kanuni bora za dawa. 
Imeongeza kuwa ime-
funga majengo 150 na 
kukamata katoni 325 za 
dawa.

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Serikali kusambaza mifuko 
2.5m ya mbolea ya ruzuku

Katibu wa Kilimo  Dkt. Kipronoh Ronoh wakati wa maon-
yesho ya ya Kilimo ya Kisumu (ASK).

Serikali yaimarisha juhudi za 
kutokomeza pombe haramu

Ni ushin-
di mkubwa 

kwa utawala 
huu bila ghara-
ma. Hivi ni vita 
hatuwezi kuvia-
cha-Gachagua
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NA HUSSEIN 
ABDULLAHI(KNA)

Serikali ya Kaunti ya 
Kwale itaanzisha bustani 
ya viwanda ya thamani 
ya Sh750 milioni ili kui-
marisha zaidi uwekezaji 
na ukuaji wa uchumi 
katika kaunti ya pwani. 
Kwale County Aggrega-
tion and Industrial Park  
itasaidia kufungua uwezo 
wa kilimo wa eneo hilo 
kwa kuongeza tham-
ani ya mihogo, nyanya, 
korosho na mazao 
mengine ya shambani. 
Madhumuni makuu ya 
Hifadhi za Kaunti na Vi-
wanda ni kukuza vi-
wanda na uwekezaji 
kupitia viwanda vya 
kilimo na kuongeza 
tija katika sekta ya kil-
imo kwa njia endelevu. 
Hii itaunda ajira jumuishi, 
zenye staha, kuongeza 
mapato ya wakulima, 
kuongeza fedha za kigeni, 
na kutoa jukwaa ambapo 
wakulima, wasindikaji, 
wauzaji bidhaa nje, taa-

sisi za utafiti, mashirika 
ya viwanda, na seri-
kali wanaweza kush-
iriki katika maendeleo 
ya viwanda vya kilimo. 
Gavana Fatuma Achani 
alisema kuwa mradi huo 
mpya utabuni nafasi za 
kazi kwa wananchi na 
kuimarisha msingi wa 
kiuchumi na mapato 
wa serikali ya ugatuzi. 
Alidokeza kuwa katika 
mazingira ya kisasa ya 
biashara yanayoendelea 
kwa kasi, hitaji la mbuga 
za viwanda zilizo na vifaa 
vizuri na iliyoundwa kim-
kakati imekuwa muhimu 
zaidi kuliko hapo awali. 

Mkuu huyo wa 

Kaunti alisema mradi huo 
umeanza kwa kasi katika 
eneo la Mwananyamala 
kata ya Lunga Lunga na 
ukikamilika utaongeza 
urahisi wa kufanya bi-
ashara mkoani humo. 
Alisema serikali ya kaunti 
tayari imetoa Sh500 mil-
ioni ili kuanza awamu ya 
kwanza ya mradi huo aki-
bainisha kuwa wawekezaji 
kadhaa tayari wameo-
nyesha nia ya mradi huo. 
Achani alisema kuwa hi-
fadhi ya viwanda itahu-
sisha kuongeza thamani 
ya fursa za uwekezaji ka-
tika sekta ya kilimo na 
kuongeza kuwa pilipili za 
African eye bird, gramu za 
kijani, korosho, nyanya na 
mihogo ni miongoni mwa 
mazao ya kilimo ambayo 
yataongezwa thamani 
ili kuingiza mapato zaidi 
kwa wananchi. wakulima. 
“Bustani za viwanda ni 
kichocheo bora cha uku-
aji wa viwanda na maen-
deleo ya kiuchumi kwani 
zinasaidia kuweka miun-

dombinu ambayo inakuza 
na kuvutia wajasiria-
mali wa viwango vyote,” 
alisema, akiongeza kuwa 
ukuaji wa viwanda ndio 
njia ya kwenda kulinda 
kizazi kijacho. Mkuu huyo 
wa Kaunti alisema eneo la 
viwanda pia litatoa jukwaa 
kwa ajili ya kuendeleza 
viwanda vya kusindika 
mazao ya kilimo na ku-
wawezesha wakulima 
kuongeza thamani ya 
mazao yao ya kilimo na 
kupunguza hasara baada 
ya kuvuna..

Aliongeza kitovu ki-
kubwa cha viwanda ki-
naahidi kuleta mapinduzi 
katika hali ya uchumi 
ya Kwale kwa kushu-
ghulikia biashara mbal-
imbali, kukuza nafasi 

za kazi, na kuimarisha 
ushindani wa kaunti. 
“Hii sio tu itakuza se-
kta ya kilimo lakini pia 
itachangia usalama wa 
chakula na lishe na ku-
punguza umaskini katika 
ukanda wetu,” alisema. 
Mkuu wa Mkoa alibain-
isha kuwa uongozi wake 
umeongoza maendeleo 
ya Hifadhi ya Viwanda 
kama njia ya kuvu-
tia uwekezaji, kukuza 
uchumi na kutoa fursa za 
ajira kwa vijana na ku-
hakikisha biashara mbal-
imbali katika ukanda huo. 
Achani alisema Kwale 
iko wazi kwa wawekezaji 
ambao watasaidia katika 
kuendesha maono ya ut-
awala wake ya kuifanya 
kaunti hiyo kuwa kituo 

kimoja cha biashara, bi-
ashara na utengenezaji. 
Bosi huyo wa kaunti ya 
Pwani alisema awamu ya 
kwanza ya uwanja wa vi-
wanda inaendelea vyema 
na kufichua kuwa mara tu 
itakapokamilika itasaidia 
pakubwa katika upanuzi 
wa uchumi na kuten-
geneza nafasi za kazi. 
Rais William Ruto am-
baye alifanya ziara ya ki-
kazi katika eneo la ujenzi 
wa bustani ya kaunti hiyo 
wiki jana aliahidi kutoa 
Sh250 milioni zaidi kutoka 
kwa serikali ya kitaifa. 
Rais Ruto alitaja eneo hilo 
la kiiwanda kichocheo cha 
maendeleo na akaelezea 
kufurahishwa na kiwango 
cha kazi iliyofanywa ku-
fikia sasa.

Head Offi ce                                
CA Centre                                  
P.O. Box 14448                          
Nairobi 00800          
Mobile: 0703042000
Email: info@ca.go.ke                  

Western Regional Offi ce
1st Floor KVDA Plaza              
P.O. Box 2346
Eldoret 30100
Mobile: 0703042105               
Email: wro@ca.go.ke

Coast Regional Offi ce             
3rd Floor, NSSF Building
P.O.Box 8041
Mombasa 80100
Mobile: 0703042152
Email: cro@ca.go.ke

Central Regional Offi ce
Ground Floor, Advocates 
Plaza
P.O Box 134 Nyeri 10100
Mobile : 0703042181       
Email : cero@ca.go.ke                     

Nyanza Regional Offi ce
2nd Floor Lake Basin Mall,
P.O Box 2016
Kisumu 40100
Mobile: 0703042130
Email nro@ca.go.ke

KUKUZA NA MATUMIZI YA VYETI VYA DIJITALI NA SEKTA 
MUHIMU YA MIUNDOMBINU YA HABARI (CII).

Communications Authority of Kenya ni shirika la udhibiti wa sekta ya ICT nchini Kenya lenye majukumu 
katika mawasiliano, usalama wa mtandao, biashara ya mtandaoni, utangazaji na huduma za posta/courier. 
CA pia ina jukumu la kusimamia rasilimali za nchi za kuhesabu nambari na masafa, kusimamia Hazina ya 
Huduma kwa Wote (USF) na pia kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma za Teknolojia ya Mawasiliano.

Kwa mujibu wa Sehemu ya VIA ya Sheria ya Habari na Mawasiliano ya Kenya, 1998, CA ina mamlaka ya 
kutekeleza Mamlaka ya Uthibitishaji wa Mizizi (RCA) chini ya mfumo wa Kitaifa wa Miundomsingi Muhimu 
ya Umma (NPKI). Zaidi ya hayo, CA ina jukumu la kuunda mfumo wa kutoa leseni kwa ajili ya kudhibiti 
utendakazi wa Watoa Huduma za Uthibitishaji wa Kielektroniki (E-CSPs). Jukumu kuu la E-CSPs ni kutoa 
na kudumisha vyeti vya kidijitali. NPKI ni kipengele muhimu katika kulinda nafasi ya mtandao ya Kenya 
kwa vile inahakikisha usalama na uadilifu wa miamala ya kielektroniki na huduma za mtandaoni hivyo basi 
kukuza maendeleo ya biashara ya kielektroniki, na kukuza na kuwezesha utoaji wa huduma za umma kwa 
ufanisi kupitia mifumo ya kidijitali.

Kamati ya Kitaifa ya Kuratibu Uhalifu wa Mtandaoni (NC4) ni taasisi yenye mashirika mengi
iliyoanzishwa na Sheria ya Matumizi Mabaya ya Kompyuta na Makosa ya Mtandao, 2018, ili kuratibu masu-
ala ya usalama wa mtandao wa kitaifa ili kuwezesha ugunduzi, uzuiaji, uzuiaji, majibu, uchunguzi na mash-
taka ya matumizi mabaya ya kompyuta na uhalifu wa mtandao kwa wakati na kwa ufanisi; na kuwezesha 
ushirikiano wa kimataifa katika kushughulikia masuala ya kompyuta na uhalifu wa mtandaoni nchini Kenya.

Wakati wa mkutano wake wa tarehe 14 Machi 2024, NC4 ilifanya uamuzi na kuagiza kwamba wote
mifumo ambayo imeteuliwa kama miundombinu muhimu ya habari kama ilivyoainishwa na Notisi ya 
Gazeti la Serikali Na. 1043, LAZIMA ipitishe na itumie TU vyeti vya kidijitali, uthibitishaji wa kidijitali na 
huduma za PKI kutoka kwa Watoa Huduma za Udhibitishaji wa Kielektroniki (E-CSPs) ambao wame-
pewa leseni na kuidhinishwa na Mawasiliano. Mamlaka ya Kenya. Orodha ya E-CSP zilizoidhinishwa na 
zilizoidhinishwa zinaweza kuwa zilizopatikana kutoka kwa Rejesta ya Leseni ya Huduma za Mawasiliano 
inayopatikana kwenye tovuti ya CA, https://www.ca.go.ke.

Agizo hili litatekelezwa ndani ya miezi sita (6) kuanzia tarehe ya tangazo hili kwa umma.

David Mugonyi, EBS
MKURUGENZI MKUU na Afi sa Mkuu Mtendaji

NOTISI YA UMMA

Head Offi ce                                
CA Centre                                  
P.O. Box 14448                          
Nairobi 00800          
Mobile: 0703042000
Email: info@ca.go.ke                  

Western Regional Offi ce
1st Floor KVDA Plaza              
P.O. Box 2346
Eldoret 30100
Mobile: 0703042105               
Email: wro@ca.go.ke

Coast Regional Offi ce             
3rd Floor, NSSF Building
P.O.Box 8041
Mombasa 80100
Mobile: 0703042152
Email: cro@ca.go.ke

Central Regional Offi ce
Ground Floor, Advocates 
Plaza
P.O Box 134 Nyeri 10100
Mobile : 0703042181       
Email : cero@ca.go.ke                     

Nyanza Regional Offi ce
2nd Floor Lake Basin Mall,
P.O Box 2016
Kisumu 40100
Mobile: 0703042130
Email nro@ca.go.ke

KUTANGAZA NA MATUMIZI YA DOMAIN YA DOT.KE KWA
SEKTA MUHIMU YA MIUNDOMBINU YA HABARI (CII)

Communications Authority of Kenya ni shirika la udhibiti wa sekta ya ICT nchini Kenya lenye majuku-
mu katika mawasiliano, usalama wa mtandao, biashara ya mtandaoni, utangazaji na huduma za posta/
courier. CA pia ina jukumu la kusimamia rasilimali za nchi za kuhesabu nambari na masafa, kusimamia 
Hazina ya Huduma kwa Wote (USF) na pia kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma za Teknolojia ya 
Mawasiliano.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 83 cha Sheria ya Habari na Mawasiliano ya Kenya, 1998, CA imeidhinisha 
Kituo cha Taarifa za Mtandao cha Kenya (KeNIC) kama huluki inayohusika na kusimamia na kusimamia 
kikoa cha kiwango cha juu cha msimbo wa nchi cha nukta KE (ccTLD). KeNIC inatumika kama Rejesta 
ya dot KE ccTLD, kitambulisho cha kipekee cha kitaifa cha Kenya, na inasimamia usajili, ugawaji na 
matengenezo ya Mfumo wa Jina la Kikoa (DNS) wa Kenya.

Kamati ya Kitaifa ya Kuratibu Uhalifu wa Kompyuta na Mtandao (NC4) ni wakala wa mashirika mengi
chombo kilichoanzishwa na Sheria ya Matumizi Mabaya ya Kompyuta na Uhalifu wa Mtandao, 2018, 
ili kuratibu masuala ya usalama wa mtandao wa kitaifa ili kuwezesha ugunduzi, kukataza, kuzuia kwa 
wakati na kwa ufanisi, majibu, uchunguzi na mashtaka ya matumizi mabaya ya kompyuta na uhalifu wa 
mtandao; na kuwezesha ushirikiano wa kimataifa katika kushughulikia masuala ya kompyuta na uhalifu 
wa mtandaoni nchini Kenya.

Wakati wa mkutano wake wa tarehe 14 Machi 2024, NC4 ilifanya uamuzi na kuagiza kwamba wote
mifumo ambayo imeteuliwa kama miundombinu muhimu ya habari kama ilivyobainishwa na Notisi 
ya Gazeti Na. 1043, LAZIMA ipitishe na itumie TU majina ya kikoa cha nukta KE, na kuhakikisha zaidi 
kwamba usalama na kutegemewa kwa majina ya kikoa cha nukta KE yanayotumika kulindwa. Orodha 
ya Wasajili wa nukta za KE wenye leseni wanaweza kupatikana kutoka kwa tovuti ya KeNIC kwenye 
kiungo kifuatacho: https://kenic.or.ke/registrars/.

Agizo hili litatekelezwa ndani ya miezi sita (6) kuanzia tarehe ya tangazo hili kwa umma.

David Mugonyi, EBS
MKURUGENZI MKUU na Afi sa Mkuu Mtendaji

NOTISI YA UMMA

Hii  itakuza 
sio tu sekta 

ya kilimo bali  
pia itachang-
ia usalama wa 
chakula na lishe

Rais William Ruto akiwa na viongozi wa eneo la Kwale walipozuru eneo la Kiviwanda 
kaunti ya Kwale, Mwananyamala huko Lunga Lunga kaunti ya Kwale.

Kwale kuanzisha eneo 
la kiviwanda la Sh750m 

kukuza uwekezaji na 
ustawi wa uchumi

Rais William Ruto akiwa na viongozi wa 
eneo la Kwale walipozuru eneo la Kiviwanda 
kaunti ya Kwale, Mwananyamala huko Lunga 
Lunga kaunti ya Kwale.
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NYAYO TEA ZONES DEVELOPMENT CORPORATION
TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI

Nyayo Tea Zones Development Corporation (NTZDC)ni Shirika la Serikali katika Wizara ya Kilimo, Mifugo na Maende-
leo yenye jukumu la kuhifadhi misitu inayolindwa kisheria kwa kutumia mtindo wa eneo maalumu la kutenganisha. 
 
Shirika linatafuta kuajiri watu walio na motisha ya hali ya juu, waliohitimu na wenye uwezo mkubwa kujaza nafasi zifua-
tazo zilizoachwa wazi:

S/NO NAFASI WAZI GREDI YA KAZI 
NTZ

IDADI

1 Director, Finance &Accounts 2 1

2 Deputy Director, Engineering 3 1

3 Deputy Director, Human Resource Management 3 1

4 Senior Production Engineer (Mechanical) 6 2

5 Senior Production Officer 6 1

6 Senior Administration Officer 6 1

7 Production Engineer II 8 2

8 Planning Officer II 8 1

9 Sales & Marketing Officer II 8 2

10 Agricultural Officer II 8 10

11 Accountant II 8 4

12 Office Administrator II 8 5

13 Assistant Production Officer III 9 6

14 Assistant Office Administrator III 9 6

15 Production Technologist III (Mechanical) 9 2

16 Production Technologist III (Electrical) 9 1

17 Production Technician III (Mechanical) 10 3

18 Production Assistant III 10 40

19 Agricultural Assistant III 10 40

20 Boiler III 10 4

21 Clerical Officers III 10 10

22 Sales & Marketing Assistant III 10 2

23 Mechanic III 10 3

24 Driver III 11 14

25 Office Assistant III 12 2

Wagombea waliohitimu wanashauriwa kutembelea tovuti yetu www.teazones.co.ke kwa mahitaji ya kina 
zaidi na utaratibu wa kutuma maombi. Tarehe ya mwisho ya kuwasilisha maombi ni tarehe 26 Agosti 2024 au 
kabla. 
 
( NTZDC ni mwajiri anayezingatia usawa. Watu wenye ulemavu waliohitimu na watahiniwa kutoka jamii 
zilizotengwa wanahimizwa kutuma maombi.)

NA ISAIAH NAYIKA NA 
ANGELA MUSONYE(KNA)

Jaji wa Mahakama ya 
Juu Jaji Smokin Wan-
jala amepongeza kuan-
zishwa kwa Mfumo wa 
Haki Mbadala (AJS) kama 
dawa ya kusaidia kuondoa 
mrundikano wa kesi ka-
tika mahakama za Kenya. 
Akiongoza uzinduzi wa 
Mpango Kazi wa AJS wa 
Kaunti ya Trans Nzoia 
kwa niaba ya Jaji Mkuu 
Martha Koome, Jaji Wan-
jala alisema kuwa uan-
zishwaji wa vyumba vya 
AJS kote nchini hautaleta 
huduma karibu na watu 
pekee bali pia utasaidia 
wale ambao hawana 
uwezo wa kumudu. ku-
tafuta haki kwa njia rasmi. 
Wakati wa hafla hiyo, vy-
umba vitatu vya AJS vi-
lizinduliwa katika kaunti 
ndogo za Kwanza, Ki-

minini, na Saboti, am-
bapo huduma za AJS 
zitatolewa chini ya uan-
galizi wa mabaraza yal-

iyochaguliwa ya wazee 
na viongozi wa kidini. 
Jaji Wanjala, ambaye 
pia anahudumu kama 

Mkurugenzi Mkuu wa 
Chuo cha Mahakama cha 
Kenya, alisema kuwa in-
gawa mahakama zimeun-

dwa kutoa hukumu, AJS 
itatoa suluhu kwa miz-
ozo ambayo mahakama 
haiwezi kushughulikia. 
“Ni dhahiri kwamba sio 
pande zote zinazohusika 
katika vita vya mahakama 
zinazokubali hukumu, 
wengine huachwa wakiwa 
na huzuni mwisho wa 
siku. 

Katika hali kama hiyo, 
kuna uwezekano mkubwa 
kwamba uhasama utaku-
wepo kila wakati kati ya 
wahusika wanaohusika. 
Katika AJS, tuna njia bora 
zaidi ambayo mizozo in-
aweza kutatuliwa bila ku-
leta uadui. 

Pande zilizodhulu-
miwa huletwa pamoja, 
kushughulikia tofauti zao 
kwa njia ya maelewano, 
kupeana mikono na ku-
rudi nyumbani wakiwa 
wameridhika,” alisema. 

Aliwataka umma ku-
kumbatia AJS kama njia 
inayofikika zaidi na nafuu 
ya kutatua mizozo, Jaji 
Wanjala alisema ni asil-
imia 17 pekee ya Wak-
enya walio na mahitaji ya 
haki wanaotumia taas-
isi za haki rasmi kutatua 
matatizo yao ya kisheria. 
Jaji Wanjala alitoa changa-
moto kwa wale ambao 
wamepewa mamlaka 
ya kutoa huduma za AJS 
kulinda shirika hilo na 
kuipa heshima inayosta-
hiki akiwaonya kupinga 
majaribio ya kuegemea 
upande wowote wakati wa 
kusuluhisha kesi kwani 
itaondoa imani ya Wak-
enya katika mfumo huo. 
“Ndiyo twende ma-
hakamani tunapokosewa, 
lakini wakati huo huo tu-
tumie njia mbadala pale 
inapobidi,” alishauri. 
Wengine waliokuwepo 
wakati wa hafla hiyo ni 
Kamishna wa Kaunti ya 
Trans Nzoia Gideon Oyagi 
na Gavana George Natem-
beya.

Jaji wa Mahakama ya Juu ya Kenya Jaji Smokin Wanjala (Kulia) na Gavana wa Trans 
Nzoia George Natembeya (Kushoto) wakionyesha Mpango Kazi wa AJS wa Kaunti ya 
Trans Nzoia baada ya uzinduzi.

Jaji asifu Mfumo wa Haki Mbadala kama jibu 
kuondoa msongamano wa kesi mahakamani 

S/
No.

COUNTIES VENUE Date

1. Nyeri, Nyandarua, Kirinyaga, Murang’a Nyeri County Hall - Nyeri 26th August, 2024

2. Laikipia and Samburu Nanyuki Railway Station 27th August, 2024

3. Tharaka Nithi, Meru, Embu and Isiolo Meru County Hall - Meru 28th August, 2024

4. Kitui and Makueni Kitui County Hall - Kitui 30th August, 2024

5. Taita Taveta Dan Mwazo Hall - Voi 2nd September, 2024

6. Kwale and Mombasa Mombasa County Hall - Mombasa 4th September, 2024

7. Tana River, Kilifi, and Lamu Malindi Town Hall - Malindi 6th September, 2024

8. Bomet, Nyamira, Kisii, Narok, and Migori Kisii County Hall - Kisii 26th August, 2024

9. Siaya, Homa Bay, Vihiga, Kisumu and Kakamega Kisumu County Hall - Kisumu 27th August, 2024

10. Busia and Bungoma Malaba Railway Station 28th August, 2024

11. Trans-Nzoia Trans-Nzoia County Hall Kitale 30th August, 2024

12. West Pokot and Turkana Turkana County Hall - Lodwar 2nd September, 2024

13. Uasin Gishu, Nandi, and Elgeyo Marakwet Uasin Gish County Hall  - Eldoret 4th September, 2024

14. Nakuru, Kericho, and Baringo Nakuru County Hall – Nakuru 6th September, 2024

15. Garissa, Wajir, Mandera and Marsabit Garissa Town Hall - Garissa 11th September, 2024

16. Nairobi, Machakos, Kajiado, and Kiambu Kenya International Conference 
Centre (KICC)– Nairobi 

13th September, 2024

CALL FOR COMMENTS & INVITATION FOR PUBLIC
PARTICIPATION ON THE RAILWAYS BILL, 2024

The Ministry of Roads and Transport and Kenya Railways Corporation notifies stakeholders and members of the public that it 
has developed the Railways Bill, 2024. The purpose of the Bill is to repeal and replace the current Kenya Railways Corporation 
Act, 1978 Cap 397 Laws of Kenya with the Railways Act, 2024.

The Railways Bill, 2024 establishes the Kenya Railway Corporation and the Railway Regulatory Authority and aims at enhanc-
ing effectiveness and efficiency in the provision of services and operations in the railway sector by providing open access to 
railway infrastructure for operators.

The detailed Memorandum and objectives of the proposed Act may be accessed via the https://krc.co.ke/wp-content/
uploads/2024/08/The-Railways-Bill.pdf or visit the Ministry of Roads and Transport website being www.transport.go.ke 
- publications or visit Kenya Railway website being https://krc.co.ke/.

Pursuant to Article 10(2) of the Constitution of Kenya, the Ministry through this Notice hereby invites members of the public 
and stakeholders to public participation forums to be conducted as shown in the table below:

Written memoranda or comments may be submitted to the Principal Secretary, State Department for Transport, 8th 
Floor, Transcom House, Ngong Road P.O Box 52692-00200, Nairobi or email to: railwaybill2024@transport.go.ke or 
Kenya Railways Corporation  on email to: railbill@krc.co.ke or hand delivered to the Managing Director, Kenya Railways, 
Headquarters Office, Workshop Road, Off Haile Selassie Avenue, P.O. Box 30121-00100 Nairobi or any of the Regional 
Offices at Kisumu, Malaba, Eldoret, Kitale, Nakuru, Nanyuki, Mombasa, and Voi to be received in the format that can be
accessed on the Websites of the Ministry of Roads and Transport and Kenya Railways by 23rd August, 2024. 

Ministry of Roads and Transport 
8th Floor, Transcom House, Ngong Road
P.O. Box 52692-00200, Nairobi

THE MINISTRY OF ROADS AND TRANSPORT
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OFFICE OF THE CONTROLLER
OF BUDGET

VACANCY FOR A CHAIRPERSON AND MEMBERS OF 
THE AUDIT AND RISK COMMITTEE ADVERTISEMENT

Pursuant to Section 73(5) of the Public Finance Management Act, 2012 on Establishment of 
Audit Committees in all public entities, the Office of the Controller of Budget (OCOB) is in the 
process of sourcing for its Audit and Risk Committee members.

As per guidelines issued by the Cabinet Secretary, the National Treasury, through Kenya Gazette 
Notice Vol CX Viii No. 40 of 15th April 2016, the Office of the Controller of Budget therefore invites 
suitably qualified Kenyans to apply for the following positions:

Please visit the careers page on our website www.cob.go.ke for the detailed job profile and
instructions on how to apply. All qualified persons who meet the requirements of the
appointment are hereby advised to submit their applications to the following address;

The Controller of Budget
Bima House 12th Floor, Harambee Avenue

P.O. Box 35616 – 00100
Nairobi

The application should be sent by post, hand delivered, or email to auditcommittee@cob.go.ke 
to reach the Office of the Controller of Budget NOT LATER THAN 21st August, 2024 at 5.00pm.

Only Shortlisted candidates will be contacted.

The Office of the Controller of Budget is an equal opportunity employer.

NO. POSITION NUMBER OF POSITIONS

1. Chairperson of the Audit and Risk Committee One (1) 

2. Members of the Audit and Risk Committee Three (3)

NA JOSEPH NG’ANG’A (KNA)

Mradi wa Last Mile Connec-
tivity Project (LMCP) chini 
ya Kampuni ya Kenya Power 

umepokea ruzuku ya Sh1.85 bil-
ioni kutoka kwa Shirika la Ushiriki-
ano wa Kimataifa la Japan (JICA). 
Jumla ya makazi 9,121 yamelM-
hawa kuunganishwa kwenye gridi 
ya taifa chini ya Awamu ya Tano ya 
mradi huo. Makazi hayo yamo ndani 
ya kaunti nne za Nakuru, Kilifi, Kwale 
na Nyandarua, ambapo JICA inafa-
dhili miradi mingine muhimu ya kawi. 
“Tunatarajia kuunganisha kaya zote zi-
nazolMhawa katika kaunti zote nne ku-
fikia Januari 2025. Kampuni imejitolea 
kuharakisha uunganisho wa umeme 
kote nchini ili kupata umeme kwa 

wote. Tunaishukuru JICA kwa msaada 
huo ambao utasaidia sana kuziwezesha 
kaya hizi kupata umeme na kubadili-
sha maisha yao,” alisema Mha. Rose-
mary Oduor, Meneja Mkuu wa Huduma 
za Biashara na Mauzo wa Kenya Power. 
Mha. Oduor, katika taarifa yake al-
ionyesha kuwa ruzuku ya JICA in-
ajiri miezi miwili baada ya Kenya 
Power kutia saini kandarasi 26 za 
utekelezaji wa Awamu ya Nne ya Mradi 
wa Kuunganisha Maili ya Mwisho. 
 Alieleza kuwa mradi huo wa Sh.27 bil-
ioni unafadhiliwa na Shirika la Mae-
ndeleo la Ufaransa (AFD), Umoja wa 
Ulaya (EU) na Benki ya Uwekezaji 
ya Ulaya (EIB). Itaunganisha jumla 
ya wateja wapya 280,000 kwenye 
gridi ya taifa kufikia Novemba 2025. 

“Ukifadhiliwa hadi Sh.73.1 bilioni ku-
fikia sasa, Mradi wa Last Mile Connec-
tivity umeegemezwa kwenye Mkakati 
wa Kitaifa wa Umeme wa Kenya ambao 
ulibuniwa mwaka wa 2015 ili kuharaki-
sha upatikanaji wa umeme kwa kaya na 
biashara nchini Kenya. 

Kenya Power, ndiyo wakala wa 
utekelezaji wa mradi huo kwa ni-
aba ya Serikali,” alisema Mha. Oduor. 
Aliongeza kuwa tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 2015, Mradi wa Last 
Mile Connectivity umechangia kwa 
kiasi kikubwa ukuaji wa kiwango cha 
upatikanaji wa umeme katika Kaunti 
hiyo ambacho kwa sasa kinafikia asil-
imia 76 huku kaya milioni 9.6 zime-
unganishwa kwenye gridi ya taifa. 
Mha. Oduor alisema kuwa jumla ya 

kaya 746,867 zimeunganishwa kwenye 
gridi ya taifa chini ya awamu tatu za 
kwanza za Mradi wa Last Mile kwa ghar-
ama ya Sh51.1 bilioni. “Mafanikio haya 
yanategemea hasa kuongeza ufanisi wa 
transfoma zilizopo za usambazaji kwa 
kuunganisha kila kaya ndani ya mita 
600 kutoka kwa transfoma, pamoja na 
ufungaji wa transfoma mpya kuhudu-
mia kaya nje ya eneo hili,” alielezea. 
Mha. Oduor alisema kuwa katika kipindi 
cha kati ya 1922 hadi sasa, Kenya Power 
imepanua mtandao wake wa usambazaji 
na usambazaji kote nchini, unaochukua 
zaidi ya kilomita 306,000. 

Kufikia Mei 2024, Kampuni ilikuwa 
na zaidi ya akaunti milioni 9.62 na im-
ewezesha zaidi ya asilimia 76 ya watu 
nchini kupata gridi ya taifa.

KP yapokea msaada wa Sh1.85B wa Last Mile kutoka JICA

APPLICATION FOR HELB SALARIED LOANS 
FINANCIAL YEAR: 2024-2025

Eligibility Criteria: 

1. Letter of Admission into a full or part time program 
in a local public or private university recognized by 
the Commission for University Education [CUE] and 
institutions of higher learning that have signed an 
MoU with HELB. 

2. Employed on Permanent basis or at least two years 
Contract.

3. If a HELB loan beneficiary, the applicant MUST be 
repaying or has completed repaying the previous 
loan.

HOW TO APPLY:

1. All applications are done online.
2. Applicants should register, access, and duly complete 

the 2024-2025 Salaried Loan Application form via 
www.hef.co.ke or www.helb.co.ke

3. Submit online the duly completed application and 
print the Hardcopy application.

4. Have the application appropriately signed and 
stamped by the relevant authorities and attach all the 
necessary documents as indicated on the checklist.

5. Scan the filled application and all the attachments in 
PDF format as one document.

6. Send the Scanned PDF copy to   
jielimishe@helb.co.ke

NOTE

1. The applicant shall be charged application 
processing fee of Kshs.2,000 upon loan award.

2. #KaaChonjo do not pay any individual to process 
your HELB Loan Application apart from the requisite 
fee if applying from a Cyber Café.

3. Terms and Conditions apply for all products
4. The application closing date is 30th June 2025

The Higher Education Loans Board [HELB]invites applications for the 2024-2025 Salaried loans from employed Kenyan 
students enrolled for PhD, Master’s and Bachelor’s degrees in local Public or Private Universities recognized by the 
Commission for University Education [CUE].

Salaried students pursuing Postgraduate Diploma, Higher National Diploma, Diploma and Professional Courses in College 
of Human Resource Management [CHRM], those pursuing Certified Procurement and Supplies Professional in various 
colleges and KRA Staff enrolled at Kenya School of Revenue Administration [KESRA] are also eligible to apply. 

The following products apply under the salaried loans:

No. Loan Product Eligible Applicants per product Interest 
Rate

Maximum 
Loan [Kshs. Per 
Academic Year]

1. Civil Servants 
Training Revolving 
Fund

Employees of Ministries and State Departments, 
County Government employees, National Police 
Service employees and teachers employed by the TSC

4% 500,000

2. KRA Training 
Revolving Fund

KRA Staff 4% 700,000

3. HELB Jielimishe 
Loan

All Kenyans who are employed 10% 200,000

2.
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NATIONAL YOUTH SERVICE
NOTISI YA TENDA

National Youth Service inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa kampuni zinazostahiki kwa usam-
bazaji, uwasilishaji, usakinishaji na uagizaji wa vifaa vilivyoorodheshwa hapa kupitia Utoaji Wazi wa 
Tenda ya Kitaifa;

S/ No. Jina la Tenda Nambari ya Tenda

1. Ugavi, Uwasilishaji, Uwekaji na Uagizo wa Vifaa 
kamili vya Kuoka mikate, Mkate wa kawaida 
(600-900G) pcs/kao 240 katika Chuo cha Kikosi 
cha NYS, Gilgil.

NYS/ONT/001/Bakery Equipment/ 2024-2025

2. Ugavi, Uwasilishaji, Uwekaji na Uagizo wa Ki-
wanda cha Kusaga Mahindi cha Umeme katika 
Kitengo cha Shamba cha NYS Athi River, Yatta.

NYS/ONT/002/Electric Maize Mill/ 2024-2025  

Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kununuliwa au kupatikana na wazabuni wanaovutiwa baada ya malipo 
ya ada isiyoweza kurejeshwa ya Kshs. 1,000 kupitia MPESA [ Paybill No. 222222, Account Number NYSHQ2- 
Bidder’s Name] na kukusanywa kutoka kwa Ofisi za Idara ya Ununuzi katika Makao Makuu ya NYS jijini 
Nairobi, saa rasmi za kazi kati ya 9:00am - 4.00pm kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa.

Nyaraka za zabuni pia zinaweza kutazamwa na kupatikana kwa njia ya kielektroniki bila malipo kutoka kwa 
tovuti, www.nys.go.ke na www.tenders.go.ke. Zabuni hata hivyo hazitawasilishwa kwa njia ya kielektroniki 
bali ziwasilishwe kihalisi kwa anwani iliyotolewa hapa chini;

Kamanda Mkuu
Makao Makuu ya Huduma ya Vijana Taifa
Ruaraka kando ya Barabara ya Thika
S.L.P  30397-00100,
Nairobi

Zabuni zinapaswa kuwasilishwa kwa bahasha zilizofungwa, na kuandikwa Nambari ya Zabuni kwenye kona 
ya kulia na bila viashiria vya mzabuni, kushughulikiwa, kuwasilishwa na kuwekwa kwenye sanduku la zabuni.
Ghorofa ya 1 ya Jengo la Kitalu cha Utawala la makao makuu ya NYS, ili ipokewe baada ya muda mfupi
Tarehe 21 Agosti 2024 saa 11:00 asubuhi.

Ziara ya awali itafanyika Jumatatu tarehe 12 Agosti 2024, saa 11:00 asubuhi katika kitengo cha NYS Paramili-
tary College-Gilgil na Athi River Field mtawalia.

Zabuni zilizowasilishwa zitafunguliwa mara baada ya kufungwa kwa zabuni katika tarehe na wakati huo huo 
mbele ya wazabuni au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria. Zabuni zilizochelewa zitarejeshwa bila 
kufunguliwa.

Serikali inahifadhi haki ya kukataa zabuni yoyote na haijifungi kupokea zabuni ya chini kabisa au yoyote.

Mkuu wa Huduma za Ununuzi
Kwa: Niaba ya  Kamanda Mkuu wa NYS.

Kenya Marine and Fisheries Research Institute (KMFRI), Shirika la Serikali chini ya Wizara ya Madi-
ni, Uchumi Baharini na Masuala ya Uvuvi, Idara ya Uchumi wa Bluu na Uvuvi, ilianzishwa kwa She-
ria ya bunge (Sheria ya Sayansi na Teknolojia Sura ya 250 ya Sheria za Kenya za 1979) amba-
zo tangu wakati huo zimebatilishwa na Sheria ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu nambari 28 ya 2013.

Wajibu wa KMFRI ni kufanya utafiti katika “uvuvi wa baharini na maji safi, ufugaji wa samaki, masomo ya mazin-
gira na ikolojia, na utafiti wa baharini ikijumuisha uchunguzi wa bahari ya kemikali na halisi”, ili kutoa data na 
habari za kisayansi kwa maendeleo endelevu ya Uchumi wa Bluu. Taasisi pia ina wajibu wa kushirikiana na 
mashirika mengine na taasisi za elimu ya juu katika programu za mafunzo na juu ya masuala ya utafiti husika.

Taasisi ina Vituo vya Utafiti vilivyoko Mombasa, Kisumu, Naivasha, Baringo, Kegati, Sangoro, Sagana, Turkana, Mu-
tonga, Shimoni, kituo kidogo cha utafiti huko Gazi na ofisi ya mawasiliano ya Nairobi. KMFRI inatafuta kuajiri 
mtaalamu anayejituma ambaye ni mchezaji wa timu kujaza nafasi iliyo wazi ya Mkurugenzi Mkuu ndani ya taasisi 
yake ya wafanyakazi iliyoidhinishwa:

TANGAZO LA NJE

NO MAELEZO JG (GREDI YA 
KMFRI)

IDADI YA NAFASI   IDARA   MAREJEO 

1. Director General/CEO KMFRI Grade 1 1 Director General Ext/KMF/1

 JUMLA 1

UTARATIBU WA MAOMBI

Waombaji wanaovutiwa na waliohitimu LAZIMA wajaze Fomu ya Maombi ya Kazi ya KMFRI (Inayopatikana ku-
toka kwa  sehemu ya ‘Nafasi za Kazi’ katika Tovuti ya KMFRI - https://www.kmfri.go.ke), ambatisha ushuhuda 
wao, vyeti, nakala ya Kitambulisho chao cha Kitaifa (Kitambulisho) na Wasifu wao (CV).

Wasilisha maombi yao katika HARD na SOFT COPY, na bahasha zenye hati zinapaswa kuwekewa alama wazi ya 
nafasi iliyoombwa na kutumwa kwa anwani iliyo hapa chini kabla ya JUMATATU TAREHE 26 AGOSTI 2024.

The Chairman Board of Management
Kenya Marine and Fisheries Research Institute
S.L.P 81651 – 80100
Dr. Ludwig von Krapf Road, English Point
Mombasa, KENYA
Baruapepe: recruitment@kmfri.go.ke  
 
Kumbuka
1.    WAGOMBEA WALIOFANIKIWA kuzingatia mahitaji ya Sura ya Sita ya Katiba watahitajika kuwasilisha hati asili 
       zifuatazo:
•     Cheti cha Maadili Bora kutoka Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai
•     Cheti cha Kibali/Uzingatiaji kutoka Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HELB)
•     Cheti cha Kuzingatia Ushuru kutoka Mamlaka ya Mapato ya Kenya
•     Kuondolewa kwa Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi (EACC)
•     Kibali kutoka Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo inayotambulika (CRB)

2.   NI WALE WATAKAOTEULIWA kwenye mchujo tutakaowasiliana nao na watakaohitajika kutoa hati halisi za  
     Kitambulisho chao cha Kitaifa, vyeti vya masomo na taaluma wakati wa mahojiano.
3.   Aina yoyote ya kujipendekeza itasababisha ombi lako kutupiliwa mbali moja kwa moja

KMFRI NI MWAJIRI ANAYEZINGATIA USAWA NA ALIYEJITOLEA KUKUMBATIA WATU WANAOISHI NA ULEMAVU, 
WANAWAKE, VIJANA NA WANATOKA MAENEO YALIYOBAGULIWA WAHIMIZWA KUTUMA MAOMBI

NA CHRIS MA-
HANDARA(KNA)

Mamlaka ya Kudhibiti 
Utalii imesajili nyumba 
8,000 za Airbnb kote 
nchini katika jitihada za 
kuwaondoa wahudumu 
wa ukodishaji wa muda 
mfupi wasio waaminifu. 
Hatua hii inafuatia msako 
mkali wa shirika la seri-
kali dhidi ya Airbnb 
ambazo hazijasajiliwa 
baada ya mfululizo wa 
shughuli zisizo za ka-
waida kuripotiwa kutoka 
kwa mashirika haya. 
Mkurugenzi Mkuu wa 
TRA Bw.Norbert Ta-
lam ameeleza kuwa zo-
ezi hilo lililoanza miezi 
sita iliyopita linalenga 
kutengeneza kanzidata 
(database) ya kodi zote 
za muda mfupi nchini ili 
kuhakikisha uzingatiaji 
wa kanuni zilizowekwa. 

Alifafanua kuwa mpango 
huu umeundwa ili ku-
hakikisha usalama 
wa watalii na wageni 
wanaotumia vifaa hivi 
na kuboresha viwango 

vya ukarimu wa nchi. 
“Hatuko hapa kuua 
tasnia. Tunachowaambia 
waendeshaji ni kwamba, 
wanatakiwa kusajil-
iwa ili tuweze kukagua 

vituo na kuhakikisha 
vinakidhi viwango vina-
vyohitajika,” akasema. 
Aliongeza kuwa shirika 
hilo limeiomba Airbnb ku-
toa orodha ya nyumba zote 
za likizo za muda mfupi 
nchini Kenya chini ya 
jukwaa lake ili kuhakiki-
sha wamesajiliwa na TRA. 
Pia alibainisha kuwa 
Mamlaka inashiriki-
ana kwa karibu na vy-
ama vya kukodisha 
vya muda mfupi nchi 
nzima ili kuhakikisha 
vituo vyote vinasajil-
iwa na kupata ithibati. 
Talam alisema zoezi la 
usajili limerahisishwa 
kwenye tovuti ya TRA na 
kuwataka watendaji wote 
kunufaika na kujisajili. 
Akizungumza mjini Ki-
sumu wakati wa hafla ya 
kutoa idhini kwa hoteli 
mbalimbali za Nyanza na 

eneo la Magharibi, Talam 
aliwaonya wanaoende-
sha Airbnb bila leseni 
akisema TRA itajitolea 
kuhakikisha wanakabili 
mkono kamili wa sheria. 
Akirejelea kisa cha hivi 
majuzi kando ya bara-
bara ya Thika ambapo 
mwanamke aliuawa 
kwa kuchinjwa ndani ya 
Airbnb, Talam alisema 
mhudumu na mwenye 
nyumba wamefik-
ishwa mahakamani. 
“Tunawaambia wenye 
nyumba wawe waangalifu 

na kujua wapangaji 

wanafanya nini katika 
nyumba zao. Ukikodi-
sha nyumba na mpangaji 
akaibadilisha kuwa Air-
bnb bila wewe kujua ujue 
tu kwamba ikiwa jambo 
baya litatokea na hawa-
jasajiliwa nasi pia tutakuja 
kwa ajili yako,” alisema. 
Hoteli mbalimbali zil-
itunukiwa dhahabu, 
fedha na shaba katika 
zoezi lililolenga vifaa ka-
tika kaunti 10 za Nyanza 
na eneo la Magharibi. 
Vituo kumi na vinne ku-
toka kaunti kumi vil-
itunukiwa dhahabu, 32 
fedha na 57 shaba ka-
tika zoezi litakalofun-
gua njia ya ukadiriaji 
nyota wa vifaa hivyo. 
“Zaidi ya vituo 400 ka-
tika eneo hili vimeidhin-
ishwa kwa muda wa miezi 
minne iliyopita. Tumefa-
nya zoezi kama hilo katika 
eneo la Mlima Kenya, Kus-
ini mwa Rift. Pia tutafanya 
uidhinishaji huo katika 
mikoa ya Nairobi na Pwani 
katika muda wa miezi mi-
wili ijayo,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Kudhibiti Utalii 
Nobert Talam akihutubia wanahabari mjini Kisumu 
Picha na Chris Mahandara.

Shirika la serikali lasajili Airbnb 8,000 ili 
kudhibiti ukodishaji vyumba usio halali

Hatupo 
hapa kuua 

biashara. 
Wanachotakiwa 
kufanya ni kusa-
jiliwa rasmi
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Ahadi ya serikali ya kuan-
isha eneo Maalum wa 
Kiuchumi Naivasha ime-

pata msukumo mkubwa, huku 
wawekezaji kumi na tisa wakiwa 
wamejipanga kuingiza mabilioni 
ya pesa katika eneo hilo kubwa. 
Kwa mujibu wa Bw. Abubakar 
Hassan, Katibu wa Idara ya ya 
Kukuza Uwekezaji, Mamlaka ya 
Ukanda Maalum wa Kiuchumi 
(SEZA) tayari imetenga ardhi 
kwa wawekezaji kumi na moja, 
huku maombi mengine manane 
yakisubiri kuidhinishwa. 
Bw. Abubakar alisema kuwa 
serikali imetenga ekari zaidi 
ya 5,000 za ardhi, juu ya ekari 
1,000 za awali, ili kuhudu-
mia wawekezaji wanaoingia. 
Waziri Mkuu alitaja kuwa seri-
kali imeanzisha vivutio vya 
kuvutia, ikiwa ni pamoja na ku-
punguzwa kwa kodi na ushuru 
mdogo wa umeme, unaolenga 
kuongeza kasi ya ukuaji wa 
uchumi na maendeleo. Hatua 
hizi zimeundwa ili kuunda na-
fasi za kazi, kuzalisha mali, 
na kupunguza muswada wa 
juu wa kuagiza bidhaa nchini. 
“Pindi tu Eneo Maalum la Ki-
uchumi la Naivasha litakapo-
fanya kazi kikamilifu, zaidi ya 
nafasi za kazi 100,000 zita-
tolewa kwa wenyeji na vijana 
wanaostahili,” alisema Katibu. 
Akizungumza katika hafla ya 
uwekaji msingi wa kiwanda cha 
kuunganisha umeme cha TAD 
Motors katika ukanda wa Mai 
Mahiu, Bw. Abubakar alibain-
isha kuwa mtambo huo utaha-
rakisha upitishaji wa magari ya 
bei nafuu ya umeme nchini huku 
ukisaidia kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya hali ya hewa 
kupitia kupunguza uzalishaji. 
Zaidi ya hayo, katibu alisema 
serikali imeanzisha aina mbal-
imbali za motisha, kutekeleza 
sera ya e-mobility ili kukum-
batia magari ya umeme, na 
kupunguza gharama ya juu 
wa kuagiza mafuta nchini. 
Alisema uunganisho wa umeme 
wa TAD Motors utashughu-
likia mahitaji ya nchi ya magari 
ya umeme, ambayo yanafikia 
magari 120,000 kila mwaka, 
na 10,000 pekee yanazal-
ishwa ndani, na kuongeza 
kuwa kwa sasa kuna zaidi ya 
magari ya umeme milioni 1.6 
na baiskeli milioni 1.2 nchini. 
Akizungumzia wasiwasi wa wa-
kazi kuhusu hatua ya mwekezaji 
wa Uturuki kufunga duka, 
jambo ambalo liliwaacha se-
hemu ya watu kwenye madeni 

ya bili ambazo hazijalipwa, 

Waziri Mkuu alisema seri-
kali imechukua zaidi ya ekari 
400 za ardhi iliyotengwa na 
inashirikiana na ubalozi wa 
Uturuki juu ya deni ambalo 
halijalipwa. Sh100 milioni. 
Kwa upande wake, mwenyekiti 
wa kamati ya bunge kuhusu Bi-
ashara, Uwekezaji na Ushirika 
James Gakuya alisema utend-
akazi mzuri wa Naivasha SEZ 
utabuni nafasi za kazi, kukuza 
sekta ya utengenezaji bidhaa na 
kukuza ukusanyaji wa mapato. 
Hata hivyo, Gakuya alisiki-
tika kuwa hatua ya kuondoa 
Mswada wa Fedha wa 2024 
imepunguza hadi sifuri ba-
jeti ya maendeleo iliyotengewa 
SEZ huku mgao wa Maeneo ya 
Uchakataji Uchumi (EPZ) kwa 
bajeti kuu umepunguzwa ku-
toka Sh1.8 hadi Sh1.2 Bilioni. 
Alisema kamati hiyo kwa kus-
hirikiana na watendaji wa 
SEZA itashirikiana na serikali 
ili kutenga fedha zaidi zitaka-
zosaidia kushughulikia mi-
undombinu ya msingi katika 
kanda hizo ikiwemo mfumo 
wa maji, uunganishaji umeme 
na barabara zinazounganisha. 
Kulingana na Mkurugenzi 
Mkuu Mtendaji wa Mamlaka ya 
Ukanda Maalum wa Kiuchumi 
Dkt. Kenneth Chelule, shirika 
hilo limekuwa likikagua za-
buni kutoka kwa wawekezaji 
za Sh2B kila siku, kutokana na 
vishawishi vya kuvutia katika 
eneo hilo, haswa bei ya chini ya 
umeme.

Chelule alisema wawekezaji 
tisa wamejitolea kuanzisha shu-
ghuli katika eneo la kibiashara 
la Naivasha kufikia mwisho 
wa mwaka huu, hatua ambayo 

itaharakisha ajenda ya serikali 

ya utengenezaji na uwekezaji, 
huku ikiibua ajira kwa vijana. 
“Tunampongeza rais kwa ku-
tenga ekari zaidi ya 5,000 za 
ardhi ambazo zitasaidia kuhudu-
mia wawekezaji wanaoingia 
ambao watawekeza katika vi-
wanda vizito, vifaa vya kupozea 
umeme, maghala na sekta ya 
usafirishaji pamoja na sekta ya 
ukarimu,” alisema Dkt Chelule. 
Naibu gavana wa Kaunti ya Na-
kuru David Kones alikaribisha 
uwekezaji huo wenye thamani 
ya zaidi ya Sh1.5B, akiongeza 
kuwa uwekezaji huo unaoka-
ribia kumi na mbili utaharak-
isha utekelezwaji wa mipango 
ya Jiji la Viwandani la Naivasha. 
Alisema kampuni hiyo itapata 

zaidi ya MW 1000 za nishati ya 
jotoardhi kutoka kwenye visima 
vya Olkaria, ambazo zime-
pewa ruzuku kwa gharama ya 
chini, ikilinganishwa na mae-
neo mengine, akiongeza kuwa 
kampuni hiyo itakusanya zaidi 
ya uniti 3,000 kila mwaka, 
mara tu itakapokamilika. 
Kulingana na Mkurugenzi 
Mtendaji wa TAD motors Eng. 
Tadesse Tesemma, hatua ya ku-
wekeza katika eneo la Naivasha 
ilitokana na vivutio vya kuvutia 
na vya ushindani kama vile ku-
punguzwa kwa nishati ya jotoar-
dhi kutoka visima vya Olkaria. 
Tessema alisema kampuni yake 
itakusanya magari ya umeme ya 
bei nafuu kwa matumizi ya nchi 
na kwa ajili ya kuuza nje ya nchi 
jirani, huku ikitengeneza nafasi 
zaidi ya 1,500 za ajira nchini. 
Mkurugenzi Mtendaji alisema 
kiwanda hicho kitapata asil-
imia 70 ya sehemu zake kutoka 
kwa viwanda vya uzalishaji 
wa ndani, kukuza ajenda ya 
mabadiliko ya hali ya hewa 
nchini, huku kikisaidia wa-
miliki kuokoa hadi asilimia 
80 ya gharama za mafuta. 
Baadhi ya kampuni ambazo 
zimepewa leseni za kuanza 
kazi katika eneo la Naivasha ni 
pamoja na Accurate Steel Mill 
Ltd, JAFRO SEZ, Africa Global 
Logistics Ltd, Ceylon Energy 
Ltd na sasa Tad Moto SEZ Ltd. 

Ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza magari ya umeme na TAD 
Motors katika eneo Maalum la Kiuchumi Naivasha, unaolenga kuun-
ganisha magari 5,000 ya umeme kwa matumizi ya ndani na kusa-
firishwa kwa nchi jirani.

Bw. Abubakar Hassan

Zaidi ya kazi 100,000 zatarajiwa kutoka eneo maalumu la 
kibiashara la Naivasha huku wawekezaji wakimiminika

Kamati 
itashirikiana 

na serikali kus-
hughulikia miun-
dombinu ya kimsi-
ngi

NAFASI YA KAZI – MKURUGENZI MKUU,        REF: MD/KIE/001/2024

Maelezo mafupi ya Shirika

Kenya Industrial Estates ni Taasisi ya Kifedha ya Maendeleo ya Serikali yenye mamlaka 
ya kusaidia Biashara Ndogo, na za Kadri (MSMEs) katika uongezaji wa thamani na 
kuwajibika kwa uendelezaji wa viwanda kupitia utoaji wa mikopo, nafasi ya kazi na 
Huduma za Ushauri wa Biashara kwa MSMEs. Shirika linatazamia kushirikisha mtu ma-
hiri, anayeendeshwa kwa kiwango cha juu na mwenye mwelekeo wa matokeo ili kujaza 
nafasi ya Mkurugenzi Mkuu na kuendeleza umakini wake katika ukuaji wa viwanda na 
maendeleo nchini Kenya.

Majukumu na wajibu muhimu
Akiripoti moja kwa moja kwa Bodi, Mkurugenzi Mkuu atakuwa na jukumu la kusimamia 
mtazamo wa kimkakati, kiutendaji na kifedha wa shirika kupitia usimamizi madhubuti 
wa kikosi cha uongozi cha utendaji. Majukumu na wajibu muhimu zitajumuisha:
i. Kuwajibika kwa shughuli za kila siku za shirika;
ii. Kutoa uongozi kwa wasimamizi wakuu na wafanyikazi;
iii. Kuandaa bajeti za kila mwaka na kuweka udhibiti sahihi wa ndani;
iv. Kuwajibika kwa mawasiliano na utekelezaji wa mikakati, maamuzi na sera za Bodi;
v. Kuandaa na kupendekeza kwa Bodi mipango ya mwaka ya kibiashara ya shirika;
vi. Kuhakikisha shirika lina muundo bora wa usimamizi ikijumuisha mipango ya urithi;
vii. Kuhakikisha karatasi zote za Bodi zimeandikwa kwa usahihi, zinafaa na zinapatika-
na kwa wajumbe wa Bodi kwa wakati unaofaa;
viii. Kutumika kama kiungo kati ya Bodi na Wasimamizi;
ix. Kuwajibika kwa mafanikio ya malengo ya shirika;
x. Kuweka miundo ya kiutawala yenye ufanisi, taratibu na mifumo;
Xi. Kutoa mawasiliano ya mara kwa mara, ya kina na ya haraka kwa Bodi kuhusu 
masuala muhimu ya kiufundi, kifedha na kiutawala;
xii. Kuwajibika kwa usimamizi wa washikadau na uboreshaji wa taswira ya shirika;
xiii. Kusimamia na kuhakikisha utekelezaji wa sera na programu za utawala bora;
xiv. Kufanya kazi na bodi kutoa uongozi madhubuti wa shirika, kuwasilisha na kutekele-
za maono, dhamira na malengo ya kimkakati ya shirika;
xv. Kutayarisha na kupendekeza kwa bodi mikakati ya muda mfupi, ya kati na mrefu, 
mipango ya kibiashara na bajeti za uendeshaji za kila mwaka;
xvi. Kuhakikisha shirika lina mfumo wa usimamizi wa hatari unaokuza mifumo na 
michakato ya kutosha ya uwajibikaji, usimamizi wa hatari, udhibiti wa ndani na 
mwendelezo wa biashara;
xvii. Kuhakikisha mafanikio endelevu ya malengo na malengo ya kifedha na uendeshaji 
ya shirika;
xviii. Kuhakikisha uzingatiaji wa mifumo yote ya kisheria na udhibiti na mahitaji ya 
kisheria;
xix. Kuhakikisha uboreshaji unaoendelea katika ubora na thamani ya huduma na bidhaa 
zinazotolewa.

Vigezo kuu vya kufuzu:
Ili kuteuliwa katika daraja hili, mtahiniwa lazima awe na: -
(i) Angalau uzoefu wa miaka kumi na mitano (15) katika Utumishi wa Umma au katika 
asasi kubwa na inayoheshimika katika sekta binafsi, kumi (10) kati yao wawe katika 
nafasi ya uongozi mkuu;
(ii) Shahada ya Kwanza katika Sayansi ya Jamii, Uchumi, Usimamizi wa Kimkakati, 
Usimamizi wa Biashara, Biashara au fani inayohusiana nayo kutoka kwa taasisi 
inayotambulika;
(iii) Shahada ya Uzamili ya Sayansi ya Jamii, Uchumi, Usimamizi wa Kimkakati, 
Utawala/Usimamizi wa Biashara au fani inayohusiana nayo kutoka kwa taasisi 

inayotambulika;
(iv) Kozi ya Uongozi wa Kimkakati inayochukua muda usiopungua wiki nne kutoka 
katika Taasisi inayotambulika;
(v) Uanachama wa chombo husika cha kitaaluma;
(vi) Umahiri katika matumizi ya kompyuta; na
(vii) Kutimiza matakwa ya Sura ya sita ya Katiba.

Uwezo Muhimu kwa mafanikio
i. Kuwa na uzoefu wa moja kwa moja wa uwajibikaji wa moja kwa moja wa kuunda na 
kutekeleza mipango ya kimkakati, kupata mapato makubwa na kutoa mtiririko mzuri 
wa pesa na faida;
ii. Mtu anapaswa kuwa na uwezo wa kukuza ukuaji na uendelevu wa Biashara Ndogo, 
Ndogo na za Kati (MSMEs) na kuonyesha uelewa wazi wa Ajenda ya Mabadiliko ya 
Kiuchumi ya Chini - Juu (BETA);
iii. Mabadiliko ya msimu katika mazingira magumu sawa;
iv. Dhima ya P&L inayoweza kuonyeshwa na uwajibikaji katika shirika sawa;
v. Mtu mwenye mawazo pana na mwepesi wa kusaka nafasi za kibiashara;
vi. Uwezo uliothibitishwa wa kuunda mikakati ya biashara ni muhimu;
vii. Rekodi iliyoanzishwa na sifa ya utendaji bora ikiwezekana kutoka kwa sekta ya 
huduma za kifedha;
viii. Mawasiliano bora na ujuzi dhabiti wa mitandao baina ya watu.

Masharti ya huduma na malipo:
Mgombea aliyefaulu atatumikia kwa mkataba wa miaka mitatu unaoweza kurejeshwa 
mara moja kulingana na tathmini nzuri ya utendakazi. Ujira unaohusishwa na nafasi hii 
utaamuliwa kwa mujibu wa kifungu cha 5 (3) cha Sheria ya Mashirika ya Serikali.
Jinsi ya kutuma maombi
Ikiwa unaamini kuwa malengo yako ya taaluma yanalingana na jukumu lililo hapo juu, 
tafadhali tuma maombi yako na wasifu wa kina (unaoambatanisha vyeti husika vya 
kitaaluma na kitaaluma, kitambulisho cha kitaifa/pasipoti inayoeleza nafasi yako ya 
sasa, malipo, maelezo ya mawasiliano pamoja na majina na mawasiliano ya waamuzi 
watatu wanaofahamika. na sifa zako na uzoefu wa kazi unaoelekezwa kwa:

Mwenyekiti wa Bodi
Kenya Industrial Estates

S.L.P 78029-00507, Nairobi

(Kuwekwa wazi ni maombi ya nafasi ya Mkurugenzi Mtendaji)

Au kuepelekwa katika jengo la Kenya Industrial Estates kando ya Barabara ya Likoni/
Lusingeti, o� si ya Mwenyekiti, Ghorofa ya 2 au kwa namna ya nakala ya kielektroniki 
inayoambatisha hati zote husika kwa boardchairperson@kie.go.ke mnamo au kabla 
ya tarehe 26 Agosti, 2024.

Wagombea walioorodheshwa pekee ndio watawasiliana nao.

MUHIMU
Kenya Industrial Estates imejitolea kutekeleza masharti ya Katiba, Kifungu cha 232(1), 
kuhusu ushindani wa haki na sifa, uwakilishi wa jamii mbalimbali za Kenya, na kutoa 
fursa sawa za ajira kwa wanaume na wanawake, watu wa makabila yote, na watu 
wenye ulemavu. Kwa hivyo, vijana, wanawake, watu wenye ulemavu, waliotengwa, na 
wachache walio na sifa zinazohitajika wanahimizwa kutuma maombi.
Aina yoyote ya kujipendekeza itasababisha ombi lako kutupiliwa mbali moja kwa moja

MARUDIO YA TANGAZO
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MINISTRY OF ENERGY AND PETROLEUM

NOTISI YA TENDA
Wizara ya Nishati na Petroli, Idara ya Nishati inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa kampuni 
zinazostahiki kwa zabuni ifuatayo;

STATE DEPARTMENT FOR ENERGY

NAMBARI YA TENDA MAELEZO KUHUSU BIDHAA KUNDI TAREHE NA 
SAA

MOEP/SDE/ONT/01/2024-2025 Utoaji wa Huduma za Kusafisha, Uzoaji 
Taka na Utoaji wa Pipa za Usafi katika 
Nyumba ya Kawi Block ‘A’, Kusini C.

Agpo Jumatano, 
Agosti 21,  2024 
saa 10.00 am

Wazabuni waliohitimu na wanaovutiwa wanaweza kupata taarifa zaidi na kukagua hati za Zabuni wakati wa saa 
za kazi (0900 hadi 1700) kwenye anwani iliyo hapa chini.

Wazabuni wanaohitajika wanaweza kuomba ufafanuzi kuhusu Zabuni hadi siku Nne (4) kabla ya tarehe ya 
kuwasilisha Zabuni. Ombi lolote la ufafanuzi lazima liandikwe kwa maandishi na kuelekezwa kwa:
Katibu
Wizara ya Nishati na Petroli
Idara ya Nishati
S.L.P  30582-00100
Nairobi, Kenya
Simu:+254-20-310112
Barua pepe:supplychain@energy.go.ke

Seti kamili ya hati za zabuni zilizo na vigezo vya kina vya kufuzu zinaweza kununuliwa au kupatikana na waz-
abuni walio na nia kutoka kwa ofisi ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi kwenye Ghorofa ya 1, Kawi Complex 
Block ‘A’ baada ya malipo ya ada isiyorejeshwa ya shilingi elfu moja pekee (1,000.00). ) pesa taslimu au Hundi 
ya Benki na kulipwa kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati na Petroli, Idara ya Jimbo la Nishati. Nyaraka za zabuni 
zinaweza pia kupatikana kwa njia ya kielektroniki kutoka kwa Tovuti www.energy.go.ke na www.tenders.
go.ke bila malipo. Wale wanaopata hati zao za zabuni kwa njia ya kielektroniki wanaombwa kuwasilisha 
maelezo ya jina la kampuni, anwani ya posta na ya mahali, barua pepe na nambari za simu za mawasiliano kwa 
madhumuni ya kuwasilisha ufafanuzi wowote na/au nyongeza kwenye hati za Zabuni.

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa zilizoambatanishwa katika bahasha zilizofungwa na kuwekewa alama ya jina 
la zabuni na nambari ya kumbukumbu zinapaswa kutumwa kwa:
Katibu 
Wizara ya Nishati na Petroli
Idara ya Nishati
Kawi Complex Block ‘A’, South C
Popo Lane, Nje ya Barabara ya Msalaba Mwekundu
S.L.P 30582-00100 Nairobi

Na ziwekwe kwenye Sanduku la Zabuni lililo kwenye lango la kuingilia, Sakafu ya Chini, Kawi Complex Block ‘A’ 
ili ipokewe tarehe 21 au kabla ya tarehe 21 Agosti 2024 saa 10.00 asubuhi.

Nyaraka za Zabuni zitafunguliwa mara moja katika chumba cha mikutano katika ghorofa ya 3 ya Kawi Complex 
Block ‘A’ mbele ya wagombea au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria.
Ziara ya tovuti itakuwa ya lazima kwa wazabuni wote wanaovutiwa.

Zabuni zilizochelewa zitakataliwa na kurejeshwa bila kufunguliwa.

Mkuu, Huduma za Usimamizi wa Ununuzi
KWA NIABA YA: KATIBU

NOTISI YA TENDA

Sekretarieti ya NEPAD/APRM Kenya [NAKS], ni Shirika la Serikali Linalojiendesha chini ya Idara ya Mipango 
iliyopo LIAISON HOUSE, Ghorofa ya Nne, S.L.P 46270-00100 NAIROBI. Inakaribisha zabuni zilizofungwa-
kutoka kwa wazabuni wanaostahiki kwa ajili ya utoaji wa Bima kamili ya Matibabu, Bima ya Maisha ya Ki-
kundi, Bima ya GPA/WIBA, Bima ya Magari na Viwango Vyote vya Hatari kwa Wahudumu wa Sekretarieti.

Nyaraka za zabuni zilizo na mahitaji ya kina zinaweza kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti yetu; 
www.nepadaprmkenya.go.ke na Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma [PPIP], www.tenders.go.ke.

Ufafanuzi na/au marekebisho yote yatachapishwa kwenye tovuti ya NAKS na wazabuni wanatakiwa kuanga-
lia mara kwa mara nyongeza au marekebisho yoyote katika kipindi cha zabuni kabla ya tarehe ya kufunga.

Zabuni zilizokamilishwa na kuwekwa ndani ya bahasha iliyofungwa na kuandikwa nambari na jina la  zabuni, 
zitawekwa kwenye kisanduku cha Zabuni kilichopo Liaison house 4th fl oor, State House 
Avenue mnamo au kabla ya tarehe 22 Agosti, 2024 saa 10.00 asubuhi.

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya wawakilishi wa wazabuni wanaopenda kuhudhuria katika ukumbi 
wa NAKS.

MKURUGENZI MKUU
SEKRETARIETI YA NEPAD/APRM KENYA

MWALIKO WA ZABUNI REF: NO. NAKS/T/01/2024-2025 

UTOAJI WA BIMA YA KAMILI YA MATIBABU NA
BIMA YA JUMLA KWA SEKRETARIETI YA NEPAD/APRM KENYA

NA WAGEMA 
MWANGI(KNA) 

Serikali inaunda ram-
ani iliyosasishwa 
ya madini ambayo 

itatumika kama mwon-
gozo wa uwekezaji wa 
madini nchini Kenya, in-
ayoongoza maamuzi mu-
himu na kutoa ramani ya 
kushirikisha wawekezaji 
wa madini wa ndani, 
kikanda na kimataifa. 
Maendeleo haya yanafua-
tia miaka ya kuhifadhi 
madini mapya na shu-
ghuli za hivi majuzi za 
ukweli wa msingi zina-
zoongozwa na timu za 
wanajiolojia kutoka Idara 
ya Jimbo la Madini. Timu 
hizi zimekuwa zikifa-
nya kazi katika kaunti 24 
ili kuweka ramani, ku-
chimba, na kujaribu sam-
puli mbalimbali za madini 
zilizogunduliwa wakati 
wa Utafiti wa Kitaifa wa 
Kitaifa wa Jiofizikia wa 
Angani wa miaka minne 
(NAGS), ambao ulika-
milika mwaka wa 2022. 
Katibu wa Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Madini, 
Elijah Mwangi, anasema 
wanajiolojia waliotumwa 
katika kaunti hizo wame-
kuwa wakifanya kazi kwa 
bidii ili kukamilisha zoezi 
la uwekaji ramani na uth-
ibitisho wa madini. Hii ni 
muhimu kwa kuandaa 
ripoti zinazotokana na 
data juu ya matokeo yao, 
ambayo yatachangia ka-
tika uundaji wa ramani 
ya mwisho ya madini. 
“Kwa matokeo ya timu, 
tuna imani tutatengeneza 

ramani ya madini am-
bayo inaonyesha kwa us-
ahihi utajiri wa madini wa 
Kenya. 

Hii itakuwa zana mu-
himu katika kushirik-
isha wawekezaji. Data 
kuhusu maeneo, aina 
za madini, usamba-
zaji, ujazo, na tham-
ani ni vigezo muhimu 
vya kuitangaza Kenya 
kama eneo la uchim-
baji madini,” alisema. 
Katibu aliongeza kuwa 
idara hiyo inajitolea kuipa 
Kenya ramani ya kisasa 

zaidi ya madini, ikil-
enga kuharakisha 

ukuaji, kuvutia uwekezaji, 
na kubuni nafasi za kazi 
katika sekta ya madini, 
na hivyo kuendesha ma-
geuzi ya kiuchumi nchini. 
Kukamilika kwa ram-
ani ya madini ya Kenya 
kunaonekana kuwa ma-
fanikio makubwa katika 
hatua ya kimataifa wakati 
ambapo mbio za ugunduzi 
wa madini ziko katika 
kiwango cha juu sana. 
Mapinduzi ya kiteknolojia 
yamesababisha nchi dun-
iani kote kung’ang’ania 
vigingi muhimu katika 
uchimbaji na umiliki wa 
madini muhimu kwa ajili 
ya kuendeleza mageuzi ya 
kidijitali, akili unde (AI), 
na mpito wa nishati-kijani. 
Kutokana na ugunduzi 
wa hivi majuzi wa madini 
ya kimkakati kama vile 
Coltan, Nickel na Cop-
per—muhimu kwa te-
knolojia ya kisasa—nchi 

inatarajiwa kuchukua ju-
kumu kuu katika kukuza 
viwanda vya ndani, 
kikanda na kimataifa 
vya utengenezaji wa 
bidhaa za kidijitali kama 
vile kompyuta, kompy-
uta za mkononi, simu 
za mkononi, na kamera. 
Wakati kusasisha ram-
ani ya madini ya Kenya ni 
kazi kubwa kwa idara ya 
madini, shughuli hiyo ili-
fikia kilele chake kufuatia 
Utafiti wa Kitaifa wa Ji-
ofizikia wa Anga (NAGS) 
wa serikali. Utafiti huu 
ulitumia vifaa maalum 
vya kuhisi vilivyowekwa 
kwenye ndege ili kugun-
dua hitilafu za madini 
katika ardhi ya Kenya. 
Zoezi hilo lililoanza 
mwaka wa 2018 na 
kukamilika 2022, lil-
ipelekea kugunduliwa 
kwa makosa 970 yanay-
oonyesha uwezekano wa 

kuwepo kwa madini ka-
tika kaunti mbalimbali. 
Uchunguzi wa angani 
ulifuatiwa na kutumwa 
kwa wanajiolojia katika 
zoezi la ‘buti-on-the-
ground’ linalojulikana 
kama ukweli wa msingi. 
 Inajumuisha kutuma 
wanajiolojia kwenye 
maeneo ya mbali yenye 
maeneo yenye uadui na 
ambayo mara nyingi 
hayafikiki, vilima vya 
mawe na maeneo yasi-
yoweza kukaribishwa, 
w a k a t i  mw i n g i n e 

yenye wanyama pori. 
Hivi sasa, timu hizo zime-
kuwa zikifanya kazi katika 
maeneo katika mikoa am-
bayo dosari ziligunduliwa 
kufanya ukaguzi na upi-
maji halisi wa uthibitisho 
ili kubaini aina, tham-
ani, mgawanyo na ujazo 
wa rasilimali ya madini. 
Katika duru za uchim-
baji madini, zoezi hili 
ni muhimu ili kubaini 
kama madini yameto-
kea kwa wingi kwa 
ajili ya uchimbaji hai 
na, katika mchakato 
huo, kubadilisha amana 
kuwa rasilimali ya mad-
ini inayoweza kulipwa. 
Mkurugenzi wa Utafiti 
wa Jiolojia na Usimamizi 
wa Taarifa za Kijiografia 
Bw. Enoch KiKatibueba 
anasema shughuli za 
uthibitisho ni hatua ya 
mwisho kuelekea uzal-
ishaji wa takwimu za 
madini na taarifa nyingine 
muhimu kwa ajili ya kuru-
tubisha ramani ya madini. 
Aliongeza kuwa tayari 
wanajiolojia wame-
otumwa katika kaunti 24.

Maafisa wa uchimbaji madini wakichunguza eneo kati-
ka ramani ya kina ya Kenya katika Madini House jijini 
Nairobi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Madini, Elijah Mwangi

Kenya kuzindua ramani mpya ya 
madini kuvutia wajasiriamali zaidi

Wanajiolojia 
wametumwa 

katika kaun-
ti 24 kwa lengo 
la kukukusanya 
data ifaayo
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NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA)

Wizara ya 
Afya (MoH) 
i m e a n d a a 
m s w a d a 

utakaotoa miongozo ku-
husu ubora wa huduma 
itakayotolewa katika vi-
tuo vyote vya afya vya 
umma nchini.

Katibu wa Idara ya 
Afya ya Umma na Vi-
wango vya Kitaalamu Bi 
Mary Muthoni alisema, 
uchunguzi uliofanywa 
katika vituo 14,000 vya 
afya vya umma vilivyoe-
nea kote nchini ulifichua 
mapengo katika utoaji wa 
huduma ambayo mswada 

huo unalenga kushughu-
likia.

Katibu alisema utafiti 
ulionyesha kuwa huduma 
ya afya si tu kuwa na mi-
undombinu na vifaa vya 
juu bali pia ubora wa 
huduma zinazotolewa 
katika vituo hivyo ili 
kufikia Huduma ya 
Afya kwa Wote (UHC). 
 “Tunaweza kujenga 
hospitali nyingi iweze-
kanavyo na kuwa na 
vifaa vya juu zaidi na 
rasilimali watu, lak-
ini ikiwa hatuzingatii 
ubora wa huduma zi-
nazotolewa, hatuwezi 
kufikia UHC,” alisema. 
Mswada huo ambao 
umetungwa, utaaini-

sha miongozo ya utoaji 
huduma, huku wadau 
wote wakiwa wame-
shauriwa kutoa maoni 
yao kabla ya kuwasil-
ishwa Bungeni kwa 
ajili ya kuidhinishwa. 
  Akizungumza mjini Ki-
sumu wakati wa uzin-
duzi wa mashindano 
ya 14 ya kitaifa ya Chuo 
cha Mafunzo ya Tiba 
cha Kenya (KMTC), Ka-
tibu alisema serikali iko 
mbioni kuhakikisha 
Wakenya kutoka nyanja 
mbalimbali wanapata 
huduma bora za afya. 
   Ili kuhakikisha kwamba 
maswala ya wafany-
ikazi wa afya yame-
shughulikiwa, Katibu 

alisema Rais Dkt. Wil-
liam Ruto ameteua jopo 
kazi kuchunguza rasil-
imali watu kwa afya na 
kutoa mapendekezo ya 
kurekebisha sekta hiyo. 
    “Tunataka washikadau 
wote ikiwa ni pamoja na 
taasisi za mafunzo kama 
KMTC kutoa michango 
yao na kutuma memo-
randa kwa kikosi kazi 
kuhusu jinsi wahudumu 
wa afya wanapaswa ku-
hudumiwa,” alisema. 

Michezo hiyo, alisema, 
sio tu itawasaidia 
wanafunzi 3,000 kutoka 
kampasi 85 za KMTC ku-
pata utulivu, lakini pia 
kuungana na kushirik-
iana na uongozi wa juu 
wa Wizara, ili kutatua 
kero zao wanapojiandaa 
kujiunga na soko la ajira. 
“Tumeshuhudia maan-
damano ya Generation Z 
(Gen-Z), katika kipindi 
cha mwezi mmoja ul-
iopita na kama taasisi, 
tunaona kuwa hii ni fursa 
nzuri ya kuwashirikisha 
wanafunzi wetu, ili tu-
weke baadhi ya masuala 
haya katika ngazi yetu 
kabla. zinazosambaa 
huko mitaani,” alisema.

Katibu wa Viwango 
vya Afya ya Umma na 
Kitaalamu (PS), Mary 
Muthoni, akihutubia wan-
ahabari wakati wa ufungu-
zi rasmi wa michezo ya 14 
ya Kitaifa ya KMTC mjini 
Kisumu. Picha na Chris 
Mahandara

Mswada mpya walenga kushughulikia mapungufu 
katika utoaji huduma katika vituo 14,000 vya afya

14,000
Vituo vya afya vya umma 

vilivyopo kote nchini 
ambapo MOH ilifanya utafiti

WITO WA MISWADA KUHUSU URITHI WA KENYA KUHUSU DIPLOMASIA YA MAZINGIRA KATIKA MIAKA 60 

IDARA YA MASWALA YA NCHI ZA NJE

OFFICE OF THE PRIME CABINET SECRETARY AND MINISTRY OF FOREIGN AND DIASPORA AFFAIRS

Wizara ya Mambo ya Nje na Masuala ya Diaspora ndiyo marejeleo mafupi ya uundaji, usimamizi na ufafanuzi wa 
Sera ya Kigeni ya Kenya. Dira inayoendesha Sera ya Mambo ya Nje ya Kenya ni harakati za ‘Kenya yenye amani, ust-
awi na ushindani wa kimataifa’ wakati Dhamira hiyo ni ‘Kutayarisha, kukuza na kulinda maslahi na taswira ya Kenya 
duniani kote kupitia diplomasia ya ubunifu, na kuchangia kufikia haki, amani na usawa duniani. 
Misheni hiyo inaongozwa na Hati ya Sera ya Kigeni ya Kenya (2014), ambayo imejikita katika nguzo tano zilizoun-
ganishwa za diplomasia ya Amani, diplomasia ya Uchumi, diplomasia ya Diaspora, diplomasia ya Mazingira, na 
diplomasia ya Utamaduni.

Kama sehemu ya sherehe za kuadhimisha miaka 60 ya Diplomasia ya Kenya, Wizara kupitia Idara ya Masuala ya 
Kigeni inataka kutoa chapisho kuhusu Urithi wa Kenya wa Diplomasia ya Mazingira Katika Miaka 60 Iliyopita. Lengo 
la jumla na kuu la uchapishaji unaopendekezwa ni kuandika mchango na uongozi wa Kenya kuhusu Diplomasia ya 
Mazingira katika ngazi ya kitaifa, kikanda, nchi mbili, bara na kimataifa.

Chapisho hili litashughulikia malengo matano ya Diplomasia ya Mazingira ya Kenya:
1. Kuongoza uimarishaji wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Mazingira (UNEP) na Mpango wa Umoja wa Mataifa wa 
Makazi (UNHABITAT) katika kuweka kipaumbele ajenda ya maendeleo endelevu duniani;
2. Kukuza utiifu wa sheria husika za kitaifa, kikanda na kimataifa za mazingira, kanuni, viwango na taratibu na mion-
gozo mingine inayofaa ya uendeshaji;
3. Kukuza ujumuishaji wa usimamizi wa mazingira katika shughuli za kiuchumi za kitaifa na kikanda, ikijumuisha 
kilimo na utalii ili kupunguza athari mbaya kwa mazingira;
4. Kukuza utafiti kama njia ya kuhimiza uvumbuzi na kupunguza athari mbaya za mazingira; na
5. Kuhimiza midahalo ya umma, uhamasishaji na uundaji wa maarifa juu ya masuala ya mazingira kupitia mikutano 
ya kitaifa, kikanda na kimataifa.

Mada Maalumu
Idara ya Serikali ya Masuala ya Kigeni inatafuta mawasilisho ya miswada itakayozingatiwa ili kujumuishwa katika 
chapisho linalopendekezwa- Kenya’s Legacy on Environmental Diplomacy Over the Last 60 Years.

Idara ya Jimbo inawaalika waandishi kuwasilisha miswada inayoshughulikia eneo lolote kati ya yafuatayo:

A. Mwanzo na historia ya Diplomasia ya Mazingira ya Kenya
 Mawasilisho kuhusu mada hii yanafaa kujumuisha usuli wa kihistoria wa diplomasia ya mazingira ya Kenya (kabla 
na baada ya uhuru), ikijumuisha lakini sio tu mifumo ya kitaifa, kikanda na kimataifa ya kisheria na sera, kama vile 
mikataba ya kimataifa ya mazingira (MEAs) na mipango.

B. Kenya katika Umoja wa Mataifa na Mashirika ya Kimataifa 
Kenya imekuwa na jukumu muhimu katika kuendeleza ajenda ya mazingira na maendeleo endelevu katika Umoja 
wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa na ya kiserikali kama vile Muungano wa Afrika, Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na Shirika la Maendeleo ya Kiserikali (IGAD) miongoni mwa mengine. Mawasilisho kuhusu mada 
hii yanafaa kuhusisha jukumu ambalo Kenya imetekeleza katika kuendeleza diplomasia ya mazingira ndani ya Umo-
ja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na UNEP, UN Habitat, na mashirika mengine ya kimataifa na ya kiserikali.

C. Nairobi kama Mji Mkuu wa Mazingira Duniani
Lengo kuu la Diplomasia ya Mazingira ya Kenya ni kutetea uimarishaji wa Mpango wa Umoja wa Mataifa wa 
Mazingira (UNEP) na Mpango wa Umoja wa Mataifa wa Makazi (UNHABITAT) katika kuweka kipaumbele ajenda 
ya maendeleo endelevu ya kimataifa. Kama mji mwenyeji wa UNEP na UNHABITAT, Nairobi inachukuliwa kuwa mji 
mkuu wa kimataifa wa mazingira. Mbali na mashirika hayo mawili ya Umoja wa Mataifa, Nairobi pia ni mwenyeji wa 
mashirika mengine kadhaa ya kimataifa ambayo yanafanya kazi katika nyanja ya mazingira na maendeleo endelevu.

Mawasilisho juu ya mada hii yanapaswa kushughulikia mabadiliko ya Nairobi kama mji mkuu wa kimataifa wa 
mazingira na jinsi ya kuimarisha hadhi hii ikiwa ni pamoja na lakini sio tu kuendeleza uonekano wa kitaasisi na 
UNEP na UNHABITAT, jukumu la mipango miji na ushirikiano kati ya taasisi za mazingira za kitaifa na kimataifa. 
iliyoko Nairobi.

D. Wachangiaji wa Diplomasia ya Mazingira ya Kenya
  Wakenya wengi wamechangia pakubwa katika diplomasia ya mazingira, na kutoa uongozi katika ngazi ya kitaifa, 
kikanda na kimataifa katika masuala ya mazingira na maendeleo endelevu. Hata hivyo, ni machache sana yaliyoand-
ikwa kuhusu majukumu na mafanikio yao, na kando na machache, wengi wa masanamu hao wa Kenya hawaju-
likani na ni vigumu kutambulika na kusherehekewa. Mawasilisho kuhusu mada hii yanafaa kuwahusu raia wa Kenya 

na majukumu mahususi waliyotekeleza katika kuchangia na kuunda utawala bora wa mazingira na diplomasia.

E. Mustakabali wa Diplomasia ya Mazingira ya Kenya
Mnamo 2014, Serikali ya Kenya ilichapisha waraka wake wa Sera ya Kigeni. Tangu wakati huo, maendeleo makubwa 
yamefanyika katika mazingira ya ndani na kimataifa na kulazimisha hitaji la kusasisha na kuoanisha Sera ya Kigeni 
ya Kenya na hali halisi ya sasa na mielekeo inayoibuka ya kijiografia na kijiografia kiuchumi na sharti kuifanya ifaane 
na madhumuni.

Mawasilisho kuhusu mada hii yanafaa kujumuisha masuala ya kuzingatiwa katika diplomasia ya mazingira ya Kenya 
katika siku zijazo, ikiwa ni pamoja na lakini sio tu kwa yafuatayo;
• Masuala ya Mabadiliko ya Tabianchi kama vile sayansi ya hali ya hewa, fedha za hali ya hewa na diplomasia ya 
usalama wa hali ya hewa;
• Sayansi, Teknolojia na Ubunifu (STI) ikijumuisha Mtandao wa Mambo (IOT), Akili Bandia na diplomasia ya kidijitali;
• Kiolesura cha Sera ya Sayansi katika kukuza Diplomasia ya Mazingira, ikijumuisha jukumu la Mizinga ya Fikra za 
Mazingira na kuitisha makongamano, semina, midahalo ya sera;
• Michezo kama chachu na mkuzaji wa Diplomasia ya Mazingira;
• Jukumu la utamaduni katika kukuza diplomasia ya Mazingira;
• Diaspora ya Kenya kama injini ya kukuza diplomasia ya Kenya ya mazingira.

Mahitaji ya Uwasilishaji wa Hati
Maudhui ya Mswada

Muswada unapaswa kugawanywa mara mbili katika Times New Roman 12 kati ya maneno 6,000 - 8,000 kwa urefu 
(bila kujumuisha maelezo, takwimu, majedwali na marejeleo). Majedwali na Takwimu zinapaswa kwenda mwisho 
wa maandishi. Maandishi yanapaswa kutayarishwa kulingana na miongozo ifuatayo:
1) Kichwa: Kichwa kinapaswa kuwa cha kina na kati ya maneno 20-30.
2) Waandishi: Jumuisha jina, anwani ya barua pepe ya mawasiliano, nambari za simu na ushirika wa Kitaasisi kwa 
mwandishi mkuu na waandishi wenza wote.
3) Muhtasari: Muhtasari unapaswa kuwa na maneno yasiyozidi 500
4) Maneno muhimu: Orodhesha hadi maneno 6 yaliyofunikwa kwenye hati
5) Maandishi makuu: Maandishi makuu yanapaswa kujumuisha mada maalum kuhusu Diplomasia ya Mazingira 
na inapaswa kugawanywa katika sehemu tofauti zifuatazo: Utangulizi, Mbinu, Matokeo, Majadiliano, Hitimisho na 
Pendekezo, Shukrani, na Marejeleo.

Marejeleo
Waandishi wanapaswa kutumia mtindo wa marejeleo wa Chama cha Kisaikolojia cha Marekani (APA).

Lugha
Nakala (pamoja na muhtasari) huchapishwa kwa Kiingereza.

Masharti
Ili kuzingatiwa, maandishi lazima yatimize masharti yafuatayo:
• Waandishi lazima watangaze kwamba muswada uliowasilishwa ni kazi yake asilia na hauhifadhi nakala za kazi 
nyingine yoyote iliyochapishwa hapo awali.
• Muswada kwa sasa hauzingatiwi ili kuchapishwa katika toleo lingine lolote
• Miswada yote iliyowasilishwa inategemea kutathminiwa kwanza na Timu ya Wahariri na inazingatiwa tu kuchap-
ishwa baada ya kufanyiwa ukaguzi huru wa rika na wataalamu.

Maelezo ya uwasilishaji
Hati zifuatazo zinapaswa kuwasilishwa:
• Mswada
• Curriculum Vitae (CV) ya mwandishi/waandishi

Tuma wasilisho kwa barua pepe kwa: fsa@mfa.go.ke
Nakili kwa: multilateral@mfa.go.ke

Ratiba za nyakati
Mawasilisho ya Hati: Agosti 16, 2024

AFISI YA KATIBU
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MAOMBI YA KUONYESHA NIA (EOI)

Kenya Digital Economy Acceleration Project (KDEAP)
ICTA-Program Implementation Unit

(Huduma za Ushauri – Uteuzi Binafsi)

Nchi: KENYA

Jina la Mradi KENYA DIGITAL ECONOMY ACCELERATION PROJECT (KDEAP)

Nambari ya Mradi:         P170941

Nambari ya Mkopo:            7289-KE & 7290-KE 

Anwani ya Mradi MTAALAM WA USALAMA WA HABARI ZA DIJITALI

Nambari ya Kandarasi.:      KE-ICTA-392523-CS-INDV

1.  Ombi hili la Kuonyesha Nia linafuata Notisi ya Jumla ya Ununuzi wa mradi huu iliyochapishwa kwenye Gazeti la 
MyGov tarehe 24 Oktoba 2023.

2.  Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kwa gharama ya Mradi wa Kuongeza Uchumi wa 
Kidijitali wa Kenya (KDEAP) na inakusudia kutumia sehemu ya mapato ya huduma za ushauri.

3.  Huduma za ushauri (“Huduma”) zinajumuisha mtaalam wa usalama wa taarifa za kidijitali. Kazi hiyo inatarajiwa 
kukamilika ndani ya miezi thelathini na sita (36) tangu tarehe ya kuanza kwa mkataba.

4.  Sheria na Masharti ya kina (TOR) ya kazi inaweza kupatikana katika tovuti ifuatayo: www.icta.go.ke / 
 www.tenders.go.ke

5.  Mamlaka ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (“Mteja”) kupitia Kitengo cha Utekelezaji wa Mradi (PIU) cha 
Kenya Digital Economy Acceleration Project (KDEAP) sasa inawaalika washauri binafsi wanaostahiki (“Washauri”) 
kuashiria nia yao ya kutoa Huduma. Washauri Wanaovutiwa wanapaswa kutoa maelezo yanayoonyesha kwamba 
wana sifa zinazohitajika na uzoefu unaofaa ili kutekeleza Huduma (ambatisha maelezo ya kina ya curriculum 
vitae (CV), nakala za ushahidi wa maandishi wa sifa za kitaaluma, sifa za kitaaluma, na usajili/leseni na mashirika 
ya kitaaluma (kama inavyotumika) Vigezo vya kuorodhesha ni:

(a) Kiwango cha chini cha Shahada ya Uzamili katika Mifumo ya Taarifa za Usimamizi, Uhandisi wa Mawasiliano 
ya Simu, Sayansi ya Kompyuta au taaluma inayohusiana kutoka kwa taasisi/chuo kikuu kinachotambuliwa nchini 
Kenya.
(b) Kiwango cha chini cha miaka 7 ya tajriba ya jumla ya kazi.
(c) Uzoefu mahususi wa angalau miaka 10 katika Usalama wa Taarifa, hatari, utiifu na uundaji wa sera na ujuzi 
wa Jumla wa mahitaji na viwango vya udhibiti wa Usalama wa Taarifa kama vile ISO 27001.
(d) Lazima awe na vyeti husika vya kitaalamu katika usalama wa mifumo ya habari kama vile CISSP (Imethibit-
ishwa Mtaalamu wa Usalama wa Mifumo ya Taarifa), CISM (Meneja wa Usalama wa Taarifa Aliyeidhinishwa), 
Mkaguzi Mkuu wa ISO/IEC 27001 au sawa

6.  Uangalifu wa Washauri wanaovutiwa umetolewa kwenye Sehemu ya III, aya, 3.14, 3.16, na 3.17 ya Benki ya 
Dunia ya “Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF” Iliyochapishwa Mara ya Kwanza Julai 2016 na Kufanyiwa 
Marekebisho Toleo la Tano Septemba 2023, (“Kanuni za Ununuzi”), kuweka sera ya Benki ya Dunia kuhusu 
mgongano wa maslahi.

7.  Mshauri atachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Washauri Binafsi iliyoainishwa katika Kanuni za 
Ununuzi.

8.  Taarifa zaidi zinaweza kupatikana kwa anwani iliyo hapa chini kuanzia saa 0900 hadi 1700 kwa Saa za Afrika 
Mashariki (EAT) kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa bila kujumuisha saa za chakula cha mchana (1300 hadi 
1400hours EAT) na sikukuu za umma.

9.  Maonyesho ya Nia lazima yawasilishwe kwa njia ya maandishi kwa anwani iliyo hapa chini kabla ya tarehe 23 
Agosti 2024 saa 1100hours EAT. kwa kutumia mojawapo ya mbinu zifuatazo: (i) kuweka kwenye sanduku la 
zabuni lililo kwenye Ghorofa ya 12, Telposta Towers, Kenyatta Avenue, Nairobi, Kenya au (ii) tuma kwa barua 
pepe kwa: procurement@ict.go.ke na unukuu kichwa cha Mgawo na nambari ya Mkataba katika safu ya 
kichwa. Kwa maelezo ya riba ambayo yatawekwa kwenye kisanduku cha zabuni, vifurushi vinapaswa kuwekewa 
alama ya wazi ya MTAALAM WA USALAMA WA HABARI ZA DIJITALI; Nambari ya Mkataba KE-ICTA-392523-CS-IN-
DV.

Anwani:
Afisa Mkuu Mtendaji
Information and Communications Technology Authority,
S.L.P 27150, Kenyatta Avenue
00100, Nairobi, Kenya. 
Simu.: (+254) 20 667 6999 
baruapepe: info@ict.go.ke / procurement@ict.go.ke  
Kwa: Deputy Director, Supply Chain Management

NA JUSTUS ANZAYA (PCO) 

Rais William Ruto 
amepongeza uku-
zaji na utekelezwaji 

wa sera ya mafunzo maw-
ili, akisema utekelezwaji 
wake kamili utahakikisha 
kuwa soko la ajira lina-
tolewa kwa mtaji wa watu 
wenye ujuzi na ubunifu. 
Akiongea katika Chuo 
Kikuu cha Kitaifa cha Ka-
bete wakati wa sherehe za 
Miaka 100 ya TVET@100, 

Ruto alisema kuwa sekta 
nchini Kenya kama vile 
kilimo, uchumi wa bluu, 
nishati mbadala, uten-
genezaji, maendeleo ya 
miundombinu, uchimbaji 
madini, makazi na hatua 
za hali ya hewa zinah-
itaji mtaji wa hali ya juu 
na ubunifu. kutekelezwa 
kikamilifu, na kwamba 
TVET ni muhimu kwa 
Kenya kufikia hili. 

“Kwa hiyo, ni lazima 

tupatie soko letu la ajira 
mtaji wa watu wenye 
ujuzi na ubunifu ili ku-
fungua fursa kubwa ka-
tika sekta muhimu kama 
vile kilimo, uchumi 
wa baharini, nishati 
mbadala, viwanda, mae-
ndeleo ya miundombinu, 
madini, nyumba na 
hatua za hali ya hewa.” 
Rais alibainisha kuwa 
uingizwaji wa viwanda 
katika taasisi za TVET ni 

muhimu sana kwa vile 
unaziwezesha taasisi hizo 
kuendeleza mitaala na vi-
wanda, kutoa mafunzo na 
viwanda, na kuwachun-
guza wanafunzi wote wa 
TVET na viwanda hivyo. 
Aidha aliwasihi wakuu wa 
TVET na washikadau ku-
kumbatia Mapinduzi ya 
Nne ya Viwanda (IR) hata 
wanapotekeleza sera ya 
mafunzo mawili katika 
taasisi za TVET.

Rais Ruto anapongeza uungwaji mkono wa 
kimataifa kwa sekta ya TVET ya Kenya

Rais Dkt William Ruto akiwa katika Kabete National 
Polytechnic Industrial Automation Lab wakati wa uzinduzi 
wa vifaa vilivyotolewa na Colleges Institutes Canada.

The Kenya Power and Lighting Company PLC (Kenya Power) is a leading electricity distribution and transmission 
company in Kenya, dedicated to providing reliable and quality power to millions of customers across Kenya. 
Kenya Power is committed to driving innovation, sustainability and excellence in all aspects of our operations.

Kenya Power is seeking talented and motivated individuals to join our Management Trainee Program. We are 
looking for brilliant, dynamic, and self-driven people eager to make a difference and be part of our results-ori-
ented teams. This program offers a unique opportunity to be part of a dynamic team, contributing to the growth 
and transformation of Kenya’s energy landscape. 

Applications are now open for suitably qualified candidates for various positions within the program.

1.          ENGINEERS

1.1.  ELECTRICAL AND ELECTRONICS ENGINEERS-Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1587
1.2.  CIVIL ENGINEERS -Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1588
1.3.  MECHANICAL  ENGINEERS -Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1589
1.4.  MECHATRONICS ENGINEERS- Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1590
1.5.  GEOSPATIAL ENGINEER- Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1591

2. ACCOUNTANTS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1592

3. LEGAL OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1593

4. SECURITY OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1594

5. CORPORATE COMMUNICATIONS OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1595

6. RISK OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1596

7. PLANNING OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1597

8. INTERNAL AUDITORS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1598

9. HUMAN RESOURCE OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1599

10.        SUPPLY CHAIN OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1600

11.        CUSTOMER SERVICE OFFICERS  - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1601

12.        ENVIRONMENTAL & SOCIAL ECONOMIST OFFICERS – Job Ref:HR:KP1/5B.2/1/3/1602

13.        PROPERTY OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1603

14.        ICT OFFICERS - Job Ref: HR:KP1/5B.2/1/3/1604

NOTE:
• The ideal applicants for the above positions must be aged no more than 30 years by 31st August 

2024, and should have preferably graduated from recognised institutions from the year 2020.

• Successful candidates will undergo an eighteen (18) months training program at the Company.  
The training program will be structured to include classroom, mentorship, hands-on projects, and rota-
tions across various Departments and functions among others. On successful completion, they will be 
absorbed in specific functions of the Company.

HOW TO APPLY 

Interested persons should submit their applications online through visiting Kenya Power website on 
http://www.kplc.co.ke. Attach detailed Curriculum Vitae, copies of academic and professional certificates and 
other testimonials. Please note that we may use this information to conduct background verification during the 
recruitment process. Quote the title of the position you are applying for and include your mobile telephone con-
tact and email address and to be received not later than Thursday 22nd August, 2024..

Only candidates offered employment shall present the following clearance certificates;  
• Valid Certificate of Good Conduct from the Directorate of Criminal Investigations 
• Valid Clearance Certificate from Higher Education Loans Board (HELB) 
• Valid Tax Compliance Certificate from Kenya Revenue Authority (KRA); 
• Current Clearance from the Ethics and Anti-Corruption Commission (EACC); 
• Current Report from an approved Credit Reference Bureau (CRB) 

Canvassing will lead to automatic disqualification. 

Kenya Power is an Equal Opportunity Employer.

CAREER OPPORTUNITIES FOR MANAGEMENT TRAINEE PROGRAM
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For all your queries email us on: communication@kenha.co.ke, Customer Care : 0700 423 606

@KeNHAKenya Website : www.kenha.co.ke Kenya National Highways Authority

#Road  Safety Starts With You

KWA: Mkurugenzi (Maendeleo)

Street Address: Kenya National Highways Authority, Barabara Plaza Jomo Kenyatta 
International Airport (JKIA), Nairobi Off Mazao Road
(Opposite Aviation House)

Ghorofa/Chumba: 1st Floor North Wing, Block A

Jiji: NAIROBI, KENYA

Simu: +254 700423606, +254 20 4954200

Anwani Baruapepe ddevelopment@kenha.co.ke,    procurement@kenha.co.ke

1.  Serikali ya Jamhuri ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) ili 
kufadhili Mpango wa Kimataifa wa Upembe wa Afrika Isiolo - Ukanda wa Mandera: Mradi wa Ubore-
shaji wa Barabara ya El Wak - Rhamu (A13), na inakusudia kutumia sehemu ya mapato ya mkopo 
huu ili kufanya malipo yanayostahiki chini ya mkataba wa utoaji wa Huduma za Ushauri kwa Utafiti 
na Utambuzi wa Mapungufu ya Ujuzi katika Uhandisi wa Ujenzi katika Sekta ya Uchukuzi.

2.  Huduma za Ushauri, miongoni mwa zingine, zitajumuisha: 
(i)   Kufanya utafiti wa kimsingi ili kubaini ujuzi wa kihandisi uliopo katika sekta ya miundombinu ya  

usafirishaji; 
(ii) Kuweka mapungufu ya ujuzi ili kukidhi vipaumbele vya kitaifa na maeneo ibuka ya utaalamu 

katika sekta ya miundombinu ya usafiri; 
(iii) Kuandaa Mkakati wa Ujuzi wa Sekta ya Uchukuzi; na 
(iv) Kubainisha mfumo wa kuboresha ufanisi wa Ujuzi na Uhawilishaji wa Teknolojia katika Sekta ya 

Uchukuzi.

3.  Inatarajiwa kuwa Huduma za Mshauri zitakuwa za muda wa miezi Kumi na Mbili (12).

4.  Mamlaka ya Kitaifa ya Barabara Kuu ya Kenya (KeNHA), ikiwa ni wakala tekelezaji wa Serikali ya 
Jamhuri ya Kenya sasa inawaalika Washauri Wanaostahiki kuashiria nia yao ya kutoa huduma zilizo 
hapo juu. 

5.  Mashirika yanayovutiwa lazima yatoe taarifa zinazoonyesha kwamba yana sifa za kufanya huduma 
 (vipeperushi, maelezo ya uzoefu katika kazi zinazofanana, upatikanaji wa ujuzi unaofaa kati ya wafa-

nyakazi nk).

6.  Vigezo vya kustahiki, uanzishaji wa orodha fupi na utaratibu wa uteuzi utakuwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Ununuzi wa Umma na Utupaji Mali, 2015.

7.  Maonyesho ya nia lazima yawasilishwe kwa njia ya maandishi na yaandikwe Kichwa cha Mgawo na 
Nambari ya Zabuni na kuwekwa kwenye kisanduku katika Makao Makuu ya Mamlaka ya Barabara 
Kuu ya Kenya, Ghorofa ya 2, Kitalu C, Barabara Plaza, ili yapokewe au kabla ya tarehe 30 Agosti, 
2024 saa 1100 saa za ndani. 

Naibu Mkurugenzi Director, (Idara ya Ununuzi)
Kenya National Highways Authority (KeNHA)
Ghorofa ya 2, Block C, Barabara Plaza, Jomo Kenyatta
International Airport (JKIA), Nairobi
Kando ya Mazao Road (Mkabala na Aviation House)
S.L,P 49712-00100, Tel: +254 700423606, +254 20 8013842,

8.  Washauri Wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi katika anwani iliyo hapa chini wakati wa 
saa za kazi (siku za wiki kutoka 0800hr hadi 1700hr saa za ndani, bila kujumuisha likizo za umma).

MULTINATIONAL HORN OF AFRICA ISIOLO – MANDERA CORRIDOR: 
EL WAK – RHAMU (A13) ROAD UPGRADING PROJECT 

NOTISI MAALUMU YA UNUNUZI
JAMHURI YA KENYA

MWALIKO WA KUONYESHA NIA (EOI) 

KWA 

HUDUMA ZA USHAURI WA MASOMO NA KUTAMBUA MAPUNGUFU YA 
UJUZI KATIKA UHANDISI WA UJENZI KATIKA SEKTA YA UCHUKUZI

NAMBARI YA TENDA: KeNHA/2788/2024

9.  Zabuni za kielektroniki HAZITARUHUSIWA. Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele ya wakilishi wal-
ioteuliwa wa wazabuni na yeyote anayechagua kuhudhuria katika anwani iliyo hapa chini tarehe 
30 Agosti, 2024 saa 1100 saa za Kenya. 

Kenya National Highways Authority, Headquarters
Barabara Plaza, Jomo Kenyatta International Airport (JKIA), Off Mazao Road, 

Block C, 2nd floor Boardroom.

10.  Washauri Wanaovutiwa wanatakiwa kuendelea kuangalia tovuti ya Mamlaka ya Kitaifa ya Barabara 
za Kenya: www.kenha.co.ke kwa maelezo yoyote ya ziada au ufafanuzi ambao unaweza kutokea 
kabla ya tarehe ya kuwasilisha.

Naibu Mkurugenzi (Idara ya Ununuzi)
KWA: MKURUGENZI MKUU

Hatua ya kukweza Eldoret 
kuwa jiji kufungua fursa 
za kiuchumi, kitamaduni

NA EKUWAM SILVESTER(KNA)

Viongozi kutoka Muungano wa 
Kiuchumi wa North Rift (NOREB) 
wamekaribisha kukwezwa kwa 

Manispaa ya Eldoret kuwa jiji, am-
bayo itafanyika baadaye mwezi huu. 
Viongozi hao walizungumza wakati 
wa kongamano la mashauriano na 
washikadau mbalimbali, wakiwemo 
wafanyabiashara na wawekezaji, lil-
iloandaliwa na Gavana wa Uasin Gishu 
Dkt Jonathan Chelilim Bii mjini Eldoret. 
Kongamano hilo lililenga kuimari-
sha maandalizi ya ‘mtoto’ mpya wa 
karibu wiki moja ijayo: Eldoret City. 
Wakiongozwa na Mwenyekiti wa 
Magavana wa NOREB ambaye pia ni 
Gavana wa Kaunti ya Nandi Stephen 
Sang, viongozi hao walipongeza kuka-
bidhiwa hadhi ya jiji hilo kwa mji huo 
wa kimkakati, wakiutaja kama ‘mji wa 
kikanda’ ambao utachangia pakubwa 
ukuaji wa miji ya karibu kama vile 
Iten huko Elgeyo. Marakwet, Kapsabet 
huko Nandi, na zingine kwa kukuza 
uchumi, kitamaduni, utalii, na ukuaji 
mwingine wa kisekta. 
Gavana Sang alibai-
nisha kuwa Mji wa 
Eldoret, ambao hivi ka-
ribuni utakuwa jiji, ni 
kitovu cha mji mkuu 
wa kimkakati kwa 
wote, kwani ndio ki-
tovu cha eneo hilo. 
“Tukio lijalo mnamo 
Agosti 8 sio mwisho 
yenyewe. Hadhi ya jiji 
itazinduliwa rasmi, na 
kuanzia wakati huo 
na kuendelea, sote tunahitaji kufa-
nya kazi na wadau wote kwenye bodi. 
Tunamshukuru Gavana wa kwanza 
wa Uasin Gishu kwa kuanzisha shu-
ghuli hiyo na Gavana wa pili kwa ku-
hitimisha na kukamilisha safari hiyo,” 
akasema Mwenyekiti huyo wa NOREB. 
Aliongeza kuwa kuhakikisha Jiji la El-
doret linaafikia na kudumisha hadhi 
yake mpya haitakuwa jukumu la seri-
kali pekee; itakuwa juhudi shirikishi 
itakayohusisha washikadau wote ka-
tika eneo hili na kaunti zinazozunguka. 
“Kama viongozi wa eneo zima, tut-
ashirikiana na washikadau ku-
hakikisha ndoto hii ya Eldoret City 
inatimizwa,” akaongeza Gavana Sang. 
Alidokeza kuwa manufaa ya jiji jipya 
yataenea zaidi ya serikali ya Kaunti 
ya Uasin Gishu hadi kaunti zingine za 
NOREB kama Elgeyo Marakwet, Trans 
Nzoia, na eneo lote la Bonde la Ufa. 
Aliwahakikishia jumuiya ya wafanyabi-

ashara fursa nyingi, ikiwa ni pamoja na 
biashara kubwa na hoteli, kama sehemu 
ya miundombinu ya kusaidia hadhi 
mpya ya jiji. Alibainisha kuwa pia wata-
wasiliana na Serikali ya Kitaifa kwa ajili 
ya mpango wa kina wa miundombinu. 
“Tunahitaji njia kuu ya kupita katika mji 
huu, njia za juu katika mkoa, na uwanja 
wa ndege uliopanuliwa. Hili litakuwa 
muhimu, na nina imani kwamba katika 
miaka mitano ijayo, tutashangazwa na 
jinsi hadhi hii mpya itakuwa imepa-
nuka, huku miji kama Nandi, Kitale, 
Iten, na mingine ikikua,” alisema. 
Gavana Chelilim alithibitisha kuji-
tolea kwa utawala wake kukumbatia 
hadhi mpya ya jiji, ambayo itafun-
gua fursa nyingi za biashara na ajira 
kwa watu. Alisisitiza kuwa Eldoret iko 
kimkakati na inatumika kama lango 
la magharibi mwa Kenya na nchi ji-
rani za Afrika Mashariki, zikiwemo 
Uganda, DRC, Rwanda na Burundi. 
“Tumekutana na viongozi wote, 
wakiwemo MCAs, Wabunge, Maseneta, 
na viongozi wa mashirika, kuhusu tukio 

la Agosti 8. Tulikuwa 
na mijadala mbalim-
bali na tunamkaribisha 
Rais wetu kwa hamu 
tunapotarajia mabadil-
iko ya mji wetu kuwa jiji 
la tano humu nchini,” 
alisema Gavana huyo. 
Aliwahakikishia ju-
muiya ya wafanya-
biashara usalama wa 
kutosha na mazingira ya 
amani yanayofaa kwa 
biashara na uwekezaji.

“Tumejitayarisha vya kutosha; tu-
mewapa wafanyabiashara msamaha wa 
kupaka rangi majengo yao na kubore-
sha majengo yao ili kujiandaa na hadhi 
mpya ya jiji,” alibainisha.

Seneta Jackson Mandago alisema nchi 
iko tayari kwa hafla hiyo, akibainisha 
kuwa Jiji halitakuwa jiji la Kaunti ya Ua-
sin Gishu pekee, lakini jiji la kikanda na 
kichocheo cha maendeleo katika eneo 
hilo katika suala la kuvutia uwekezaji, 
ikichukua fursa ya uwekaji wa jiji katika 
eneo la kijiografia na hata kwa urahisi 
wa usafirishaji ndani na nje. Kaunti. 

Aliwataka Wakenya wote, wawekezaji 
watarajiwa na watu wanaotaka kutafuta 
uwekezaji katika eneo hilo ambalo lin-
ajumuisha Uasin Gishu, Nandi, Elgeyo 
Marakwet, Trans Nzoia, Pokot Maghar-
ibi, Baringo, na Turkana, ikijumuisha 
miji jirani kama Kakamega na Bun-
goma.

Mwenyekiti wa Magavana wa Kambi ya Kiuchumi ya North Rift (NOREB) ambaye 
pia ni Gavana wa Nandi, Stephen Sang akiambatana na Gavana wa Uasin Gishu Dkt. 
Jonathan Chelilim (kulia) na viongozi wengine wa kisiasa na mashirika eneo hilo.

Tulikuwa 
na mijadala 

mbalimbali na 
kumkaribisha Rais 
kwa hamu kubwa 
tukiisubiri siku 
kuu
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NA JOSEPH NG’ANG’A
(KNA) 

Kiwango cha unyonye-
shaji wa kipekee nchini 
Kenya kiliongezeka 

kwa kiasi kikubwa kutoka 
asilimia 32 mwaka wa 2008 
hadi asilimia 61 mwaka wa 
2014. 

Kulingana na Katibu 
Mkuu wa Viwango vya Afya 
ya Umma na Viwango vya 
Kitaalamu, Bi Mary Mu-
thoni Muriuki, serikali im-
ejitolea kuboresha lishe ya 
watoto wachanga na watoto 
kwa kuanzisha sera ya ku-
unga mkono mazingira ya 
udhibiti katika juhudi za 
kufikia lengo linalopende-
kezwa kimataifa la asilimia 
70 ya unyonyeshaji pekee. 
“Kifungu cha 53 (1) (c) cha 
Katiba ya Kenya kinam-
hakikishia kila mtoto haki 
ya lishe ya kimsingi. Zaidi 
ya hayo, Kifungu cha 29 cha 
Sheria ya Ajira ya 2007 kina-
toa siku 90 za likizo ya uzazi 
yenye malipo, wakati Ibara ya 
71 na 72 ya Sheria ya Afya ya 
2017 inaagiza msaada mahali 
pa kazi kwa mama wanaon-
yonyesha,” alisema PS. 
Bi Muriuki alieleza kuwa 
kwa kuwa zaidi ya nusu 
(asilimia 52) ya wanawake 
wanaofanya kazi hurudi ka-
zini ndani ya miezi mitatu 
baada ya kujifungua, ku-
weka mazingira ya kuunga 
mkono kunyonyesha katika 
maeneo ya kazi ni muhimu. 
Ili kusaidia akina mama ka-
tika juhudi zao za kunyo-
nyesha, Bi Muriuki alisema 
kuwa Kenya inaadhimisha 
Wiki ya Unyonyeshaji Dun-
iani (WBW) kuanzia tarehe 
1 hadi 7 Agosti, mada ya 

mwaka huu ikiwa “Kuziba 
Pengo - Usaidizi wa Kunyo-
nyesha kwa Wote.” Mada hii 
inaangazia umuhimu wa uju-
muishi na haja ya kuwafikia 
kina mama wote wanaon-
yonyesha nchini Kenya. 

“Kwa kuzingatia kaulimbiu 
ya WBW 2024, Wizara ina-
lenga kuhakikisha hakuna 
mwanamke anayebaki 
nyuma katika kuhamasisha 
unyonyeshaji. 

Hii ni pamoja na akina mama 
katika vituo vya kurekebisha 
tabia, akina mama vijana, 
akina mama walioathiriwa 
na dharura, na akina mama 
wanaonyonyesha wenye ul-
emavu, ambao mara nyingi 
wanakabiliwa na changa-
moto za kipekee,” alisema PS. 
Bi Muriuki aliangazia kuwa 
serikali, kupitia Wizara ya 
Afya, imetunga sera na mip-
ango ya kusaidia na kuende-

leza unyonyeshaji. 
Hizi ni pamoja na miongozo 

ya Lishe ya Mama, Mtoto na 
Mtoto (MIYCN), sheria ya us-
aidizi mahali pa kazi, udhibiti 
wa uuzaji wa bidhaa mbadala 
za maziwa ya mama (BMS), 
na mipango ya ufuatiliaji.

Zaidi ya hayo, Ba-
by-Friendly Community 
Initiative na Baby-Friendly 
Hospital Initiative  zinalenga 
kuwapa wafanyikazi wa afya 
na jamii ujuzi unaohitajika ili 
kukuza na kuendeleza des-
turi bora za unyonyeshaji. 

“Pamoja na jitihada hizi, 
mapungufu bado yapo, hasa 
katika utekelezaji wa pro-
gramu. 

Kunyonyesha ni muhimu 
kwa maisha ya mtoto, afya, 
ukuaji na maendeleo, na kutoa 
manufaa yasiyo na kifani kwa 
watoto wachanga na akina 
mama,” akasema Bi Muriuki. 
Alisisitiza kwamba WHO 
na UNICEF zinapendekeza 
kuanza kunyonyesha ndani 
ya saa ya kwanza baada ya 
kuzaliwa na kunyonye-
sha maziwa ya mama pekee 
kwa miezi sita ya kwanza, 

na kuendelea kunyonyesha 
hadi miaka miwili au zaidi. 
Maziwa ya mama yana viru-
tubishi vyote muhimu kwa 
miezi sita ya kwanza ya mai-
sha ya mtoto. 

Alifichua kuwa utafiti 
wa kina unaonyesha faida 
nyingi za kunyonyesha. 
“Kulingana na mfululizo wa 
Lancet wa 2016, unyonye-
shaji huzuia vifo 823,000 kila 
mwaka kati ya watoto chini 
ya miaka mitano. 

Takriban 87% ya vifo hivi 
hutokea kwa watoto wa-
changa chini ya miezi sita. 
Kunyonyesha pia hupun-
guza vifo vinavyohusiana na 
maambukizi kwa 88% kati 
ya watoto wachanga walio 
chini ya miezi mitatu, huzuia 
72% ya magonjwa yote ya ku-
hara na 57% ya kulazwa kwa 
maambukizi ya kupumua. 

Hupunguza visa vya ku-
hara na magonjwa ya ku-
pumua kwa 54% na 32% 
mtawalia,” akaeleza Bi Muriuki. 
Zaidi ya hayo, alisema Katibu, 
kunyonyesha kunaathiri vy-
ema ukuaji wa utambuzi wa 
watoto na kupunguza hatari 
ya kuwa na uzito mkubwa 

au feta. Kwa akina mama, 
kunyonyesha kunatoa faida 
kubwa, ikiwa ni pamoja na 
kupunguza hatari ya saratani 
ya ovari. Inasababisha ku-
pungua kwa 6% kwa hatari ya 
saratani ya matiti vamizi kwa 
kila mwaka wa kunyonyesha. 

“Takriban vifo 20,000 vi-
tokanavyo na magonjwa 
kama vile saratani ya mat-
iti na kisukari huzuilika kila 
mwaka kwa njia ya kunyo-
nyesha, na uwezekano wa 
kupungua zaidi kwa unyo-
nyeshaji umeboreshwa. Man-
ufaa mengine ni pamoja na 
kusaidia katika upangaji wa 
dhamana ya mama na mtoto 
na kutenganisha uzazi,” 
alisema Katibu. 

Bi Muriuki alisema kuwa 
kupitia Wiki ya Unyonye-
shaji Duniani, Kitengo cha 
Lishe na Dawa za Lishe ki-
tatoa uelewa kuhusu man-
ufaa ya unyonyeshaji na 
usaidizi kwa akina mama 
wanaokabiliwa na vikwazo 
vya kunyonyesha akiongeza 
kuwa Wizara itazindua Wiki 
ya Unyonyeshaji Duniani 
katika Gereza la Wanawake 
la Lang’ata, Nairobi. 
“Aidha, kaunti kote nchini 
Kenya zitabuni na kureke-
bisha mipango mahususi ya 
muktadha ili kujenga ufa-
hamu kuhusu unyonyeshaji. 

Tunatoa shukrani zetu za 
dhati kwa washirika wote 
wanaounga mkono Wiki ya 
Unyonyeshaji Duniani 2024. 
Kujitolea na ushirikiano 
wenu ni muhimu sana ka-
tika kufanikisha tukio hili na 
kwa pamoja tunaweza kuziba 
pengo na kuhakikisha us-
aidizi wa kunyonyesha kwa 
wote,” akasema Bi Muriuki.

Kiwango cha unyonyeshaji pekee chaongezeka

823,000
Idadi ya vifo kunyonyesha kunauia 
kila mwaka miongoni mwa watoto 

chini ya miaka mitano

NA PILI CHIMERAH 
(PCO)

Idara ya Huduma 
za Urekebishaji 
imezindua zo-

ezi la ushiriki wa 
umma ili kuandaa 
mifumo ya kisheria 
na sera ya huduma za 
urekebishaji nchini. 
Mashauriano hayo, 
ambayo yataende-
lea kwa mwezi ujao, 
yanalenga kuun-
ganisha maoni ya 
washikadau ku-
husu Mswada na 
sera ya Huduma za 
Urekebishaji in-
ayo p e n d e ke z w a . 
Mpango huu un-
alenga kukagua na 
kuunganisha sheria 
zote zinazohusiana 
na huduma za ureke-
bishaji na usimamizi 
wa wahalifu katika 
taasisi za adhabu. 

Akiongoza uzinduzi 
wa mashauriano 
hayo, Waziri Mkuu 
ambaye pia ni Kaimu 
Waziri wa Mambo 
ya Ndani, Musalia 
Mudavadi, alisema 
mashauriano hayo 
yatasaidia kushirik-
isha wadau wakuu 
kuhakikisha masuala 
kama vile msonga-
mano na hali duni ya 
maisha. kwa wahal-
ifu na wafanyakazi 
wote wanashughu-
likiwa ipasavyo. 
Bw Mudavadi ali-
sisitiza kuwa ajenda 
ya mageuzi ni ya 
wakati mwafaka 
kwani itaoanisha 
mfumo wa kisheria 
wa marekebisho na 
katiba na Ajenda ya 
Mabadiliko ya Kiu-
chumi ya Chini-Up. 
“Mchakato huu, 

kwa hiyo, unaas-
hiria mwanzo mpya 
katika dhamira ya 
Serikali ya kureke-
bisha mfumo wa 
kisheria wa huduma 
za urekebishaji na 
kuoanisha na Kat-
iba na Ajenda ya 
Mabadiliko ya Ki-
uchumi,” alisema. 
Kwa mujibu wa 
Katibu Mkuu wa 
Baraza la Mawaziri, 
Muswada wa She-
ria ya Utumishi wa 
Magereza utarekeb-
isha Sheria zilizopo 
za Bunge kama vile 
Sheria ya Probation 
of Crimes Cap 64 na 
Sheria ya Maagizo ya 
Huduma kwa Jamii, 
Sura ya 93 na kufuta 
Sheria ya Magereza 
Sura ya 90 na Sheria 
ya Taasisi za Borstal 
Sura ya 92. katika 

kongamano hilo, 
Katibu Mkuu wa 
Idara ya Huduma za 
Urekebishaji Jimbo 
Dkt. Salome Muhia 
Beacco aliipongeza 
Kamati ya Ufundi 
iliyoteuliwa kuandaa 
mfumo wa kishe-
ria wa kazi nzuri. 
Alisema Idara ya 
Jimbo la Huduma za 
Urekebishaji inakaa 
katika msingi wa 
usalama wa taifa na 
sekta pana ya haki 
ya jinai kwa kuwa ni 
Wakala wa Serikali 
wenye jukumu la 
kuratibu utekelezaji 
wa Sera na programu 
za Marekebisho. 
“Idara ya Jimbo in-
achangia usalama 
wa jamii kupitia ud-
hibiti wa kibinad-
amu wa wahalifu na 
kwa kuhakikisha 

kwamba wahalifu 
wanarekebishwa, 
wanarekebishwa na 
kuunganishwa tena 
katika jamii,” aliona. 
M a p e n d e k e z o 
yaliyomo katika 
Muswada wa Sheria 
na Sera ya Huduma 
za Urekebishaji am-
bayo yatashirik-
ishwa na umma ni 
pamoja na haki na 
wajibu wa wakosaji, 
wajibu na wajibu wa 
maofisa wa Magereza 
na Magereza, pro-
gramu za ustawi wa 
maofisa magereza na 
warejeleaji, usimam-
izi wa wafungwa na 
wasio wafungwa. 
wakosaji, matunzo 
ya baadaye na ma-
kazi mapya, utarat-
ibu wa malalamiko 
ya ndani, miongoni 
mwa mengine.

Serikali yatafuta maoni ya wadau kuhusu 
mswada na sera ya huduma za urekebishaji

MWALIKO WA ZABUNI
Kenya Power inakaribisha zabuni kutoka kwa wazabuni wanaovutiwa ili 
kutoa yafuatayo:-

NAMBARI YA 
TENDA

MAELEZO YA 
BIDHAA

TAREHE YA 
KUANZA

TAREHE YA 
KUFUNGA

KPI0/9A/OT/NER/01/
24-25

Usambazaji wa 
Sabuni ya ki-
pande kwa Mkoa 
wa Kaskazini 
Mashariki 

(Kundi maalimu)

Jumatano 
07.08.2024

Alhamisi 
29.08.2024
saa 10.00 a.m.  

Nyaraka za zabuni zinazoeleza mahitaji ya zabuni zilizo hapo juu zin-
aweza kupatikana kutoka kwa tovuti ya Kenya Power (www.kplc.co.ke) 
kuanzia tarehe iliyoonyeshwa hapo juu.

MENEJA MKUU,
SUPPLY CHAIN & LOGISTICS                                             www.kplc.co.ke
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NA KIRIMI RAPAEL NA 
DAVID NDURO(KNA) 

Tume ya Kitaifa ya 
Haki za Kibinadamu 
ya Kenya (KNCHR) 

imeahidi kushughulikia 
dhuluma zote za kihisto-
ria zinazofanywa dhidi ya 
wakazi wa Isiolo na Mars-
abit na wahusika wa Seri-
kali au wasio wa serikali. 
Maafisa wa Tume, wal-
iozuru Isiolo kukusanya 
mawasilisho kutoka kwa 
wakazi wa kaunti hizo 
mbili waliahidi kufuatilia 
masuala yaliyoangaziwa 
na mapendekezo yal-
iyowasilishwa kwao 
k w a  k u s h i r i k i -
sha mamlaka husika. 
Wakati wa kongamano 
la maongezi lililopewa 
jina la ‘Biashara na Haki 
za Kibinadamu’ ambalo 
lilifanyika katika mji 
wa Isiolo, tume iliwapa 
wanajamii fursa ya kue-
leza ukiukaji wa haki zao 
unaotokana na biashara 
na kutoa mapendekezo. 
Naibu Mwenyekiti wa 
Tume hiyo, Dkt. Ray-
mond Nyeris alisema 
kuwa shirika hilo lilikuwa 
linazunguka nchi nzima 
kukutana na wananchi na 
watetezi wengine wa haki 

za binadamu ili kupata 
maoni kuhusu utendaji 
kazi wao na maoni yao. 
“Tumeenda Nakuru, na 
Kaunti za Laikipia na tut-
aelekea Marsabit na Lamu 
ili kusikiliza malalamishi 
ya watu na kuhakikisha 
haki zao zinalindwa,” 
Raymond al isema. 
Alibainisha kuwa wasi-
wasi uliojitokeza katika 
mikutano hiyo ulianzia 
ukiukaji wa haki za ardhi, 
upotevu wa biashara hadi 
taasisi zenye ushawishi 
na viwanda vinavyotoa 
maji machafu bila kuzin-
gatia usalama wa watu. 
“Baada ya kusikiliza, tu-

takaa na kuandaa ripoti 
na kuwasilisha kwa 
vyombo husika am-
bavyo vitashughulikia 
masuala yaliyoibuliwa 
na kuyapatia ufum-
buzi,” Raymond alisema. 
“Wale ambao hawatafika 
kwenye kongamano hili 
bado wanaweza kuwasi-
liana nasi kupitia barua 
pepe au kuwasilisha risala 
zao katika afisi zetu za Isi-
olo,” Raymond aliongeza. 
Dk. Raymond aliwahi-
miza wakazi kuendelea 
kuripoti masuala yanay-
owahusu akisema kupi-
gania haki za binadamu 
ni mchakato na huenda 

u k achu k ua  muda . 
Alisema Tume hiyo tayari 
inashughulikia suala la 
utupaji taka za sumu huko 
Kargi kaunti ya Marsabit 
na ombi lilikuwa mbele ya 
bunge la kitaifa, Wizara ya 
Afya ili kuhakikisha wa-
kaazi ambao maisha yao 
yamehatarishwa wanap-
ata usaidizi na fidia ifaayo. 
Katibu wa Baraza la Wazee 
la Marsabit Hassan Abudo, 
alisema kuwa masuala 
yanayoathiri jamii yao 

yaliangaziwa ipasavyo na 
akashukuru tume kwa 
kuja na mpango huo. 
“Sisi ni waathirika wa 
unyonyaji wa ardhi am-
bao umesababisha kuenea 
kwa magonjwa, upotevu 
wa ardhi ya malisho na 
uharibifu wa ardhi ku-
tokana na uchimbaji 
haramu katika eneo 
letu,” Hassan alisema. 
Aliongeza kuwa wa-
geni walivamia ardhi yao 
kwa wingi bila ridhaa 

ya jamii, wakapanga 
na kuanza uchim-
baji madini wakipuuza 
haki za wenyeji. 
Alipendekeza kuwa seri-
kali ya kitaifa ilipaswa 
kuwaleta wawekezaji 
kwenye maeneo ya 
uchimbaji madini na 
kuangalia njia za kui-
marisha ukusanyaji wa 
mapato na kuhakikisha 
jamii inanufaika kupitia 
ajira katika mashirika ya 
biashara.Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Kitaifa ya Haki za 

Kibinadamu (KNCHR), Dkt. Raymond Nyeris (katikati) 
akiwahutubia wanahabari baada ya kuchumbiana na 
wakazi wa Isiolo na Marsabit katika mji wa Isiolo.

Tume ya kushughulikia dhuluma za kihistoria dhidi 
ya wakazi wa Marsabit, Isiolo kwenye ziara za kitaifa

TENDER ADVERTISEMENT NOTICE
The Kenya Airports Authority invites sealed tenders from eligible fi rms for the following tenders: -

Reference Number Tender Description Pre-Bid Meeting / 
Site Visit

Closing/ 
Opening 
Date

KAA/OT/MBD/EOI/0002/
2024-2025

Request for Expressions of Interest 
(EOI) for Development and 
Management of a Commercially 
Important Persons Lounge at;
Lot 1: Moi International Airport
Lot 2: Eldoret International Airport
Lot 3: Kisumu International Airport

N/A 22/8/2024 
at 11.00 a.m.

KAA/OT/MBD/EOI/0003/
2024-2025

Request for Expressions of Interest 
(EOI) for Development of an 
International Arrivals and Devel-
opment and Management of 
Lounges and Retail at the Jomo 
Kenyatta International Airport 
(JKIA’s) Newly Built Rooftop at 
Terminal 1B and C.

Pre-bid/Site visit shall 
be held on 12/8/2024 
at 10.00 a.m.  at Jomo 
Kenyatta International 
Airport-Rooftop 
(Parking Garage).

22/8/2024 
at 11.00 a.m.

KAA/OT/MBD/0004/2024-
2025

Development and Management 
of a Tanzanite and Tsavorite 
Jewellery Store at Jomo Kenyatta 
International Airport

Pre-bid/Site visit shall 
be held on 13/8/2024 
at 10.00 a.m.  at Jomo 
Kenyatta International 
Airport-Rooftop 
(Parking Garage).

22/8/2024 
at 11.00 a.m.

KAA/OT/MBD/0005/2024-
2025

Development and Management 
of a Branded Luxury Fashion and 
Accessories Store at Jomo Kenyat-
ta International Airport

Pre-bid/Site visit shall 
be held on 13/8/2024 
at 10.00 a.m.  at Jomo 
Kenyatta International 
Airport-Rooftop 
(Parking Garage).

22/8/2024 
at 11.00 a.m.

KAA/OT/MBD/0006/2024-
2025

Development and Management 
of;
Lot 1 - Branded Halal Restaurant
Lot2 -International Branded 
Restaurant at Jomo Kenyatta 
International Airport.

Pre-bid/Site visit shall 
be held on 14/8/2024 
at 10.00 a.m.  at Jomo 
Kenyatta International 
Airport-Rooftop 
(Parking Garage).

22/8/2024 
at 11.00 a.m.

KAA/OT/MBD/0007/2024-
2025

Development and Management 
of Forex Bureau at Jomo Kenyatta 
International Airport

Pre-bid/Site visit shall 
be held on 14/8/2024 
at 2.00 p.m.  at Jomo 
Kenyatta International 
Airport-Rooftop 
(Parking Garage).

22/8/2024 
at 11.00 a.m.

KAA/OT/MBD/0008/2024-
2025

Supply and Installation of Parking 
Management System Services at 
Moi International Airport

Pre-bid/Site visit shall 
be held on 15/8/2024 
at 10.00 a.m.  at Moi 
International Airport.

22/8/2024 
at 11.00 a.m.

KAA/OT/MBD/0009/2024-
2025

Supply and Installation of Parking 
Management System Services at 
Kisumu International Airport

Pre-bid/Site visit shall 
be held on 16/8/2024 
at 10.00 a.m.  at 
Kisumu International 
Airport

22/8/2024 
at 11.00 a.m.

Information on these tender notices and documents detailing the requirements, tendering procedures 
and guidelines should be downloaded from our website at https://www.kaa.go.ke/corporate/procure-
ment/ or https://suppliers.kaa.go.ke/irj/portal or Public Procurement Information Portal at www.tenders.
go.ke free of charge. 

Bidders are advised to note that bidding process for the tenders is through our online tender portal at 
https://suppliers.kaa.go.ke/irj/portal. For any information or clarifi cations, please contact us through our 
email, tenders@kaa.go.ke 

Canvassing for the tender by the tenderer or by proxy shall lead to automatic disqualifi cation of their 
tender.

MANAGING DIRECTOR/CEO

TENDER NOTICE
Kenya Maritime Authority (KMA) is a state corporation whose mandate is to regulate, co-ordinate and oversee 
maritime affairs guided by the Kenya Maritime Authority Act No. 5 of 2006 and the Merchant Shipping Act, 2009. 
KMA invites sealed National Open tenders as below: -

KENYA MARITIME 
AUTHORITY

No. Tender No. Item/Service Description Closing Date /
Time

Targeted 
Group

1. KMA/ONT/01/2024-2025 Provision of General Insurance Covers 20th August, 2024 
at 10.00 am

Open

Eligible Tenderers may obtain further information and download the Tender Document free of charge from the 
Kenya Maritime Authority (KMA) website; www.kma.go.ke under “Tenders” portal and/or Public Procurement 
Information Portal (PPIP) https://www.tenders.go.ke respectively. Those who download the document must 
immediately forward their particulars (i.e. Name & Contacts of Applicant) to email; procurement@kma.go.ke 
and/or info@kma.go.ke for purposes of registration and any further tender clarifications and addendum. 

Original, Completed Tender documents plus one copy should be enclosed in plain sealed envelope, clearly 
marked with tender reference name & number and should be deposited in the Tender Box located at 4th Floor of 
Kenya Maritime Authority’s Headquarter Offices; Bahari Towers, Mbaraki Road, Mombasa addressed to: -

Director General
Kenya Maritime Authority 

P. O. Box 95076-80104
MOMBASA

so as to be received on or before 20th August, 2024 at 10.00 am.   

Tenders will be opened immediately thereafter in the presence of the Candidates or their representatives who 
choose to attend at the 4th Floor KMA Board Room - Bahari Towers, Mbaraki Road, Mombasa.

Any canvassing will lead to automatic disqualification. Late tenders will not be accepted.

DIRECTOR GENERAL
KENYA MARITIME AUTHORITY
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NA HAMDI BUTHUL 
(KNA) 

Serikali, kupitia Idara 
ya Ustawi wa Mifugo 
(SDLD), imezindua 

kwa shauku wahama-
sishaji wa jamii kwa ajili ya 
mradi wa De-Risking In-
clusion and Value Enhance 
of Pastoral Economies 
(DRIVE), ambao unata-
rajiwa kuwanufaisha pa-
kubwa wafugaji 375,000 
na watu wanaowategemea 
katika Kaunti ya Wajir.  
Katibu wa Ustawi wa 
Mifugo, Bw. Jonathan 
Mueke, alisema kwamba, 
mpango huu wa kibunifu, 
uliofichuliwa kwa ush-
irikiano na ZEP-RE (PTA 
Reinsurance Company), 
Shirika la Maendeleo la 
Kenya (KDC), na Kundi 
la Benki ya Dunia (WBG), 
unalenga kuimarisha 
mifumo ya ufugaji kwa 
kushughulikia udhaifu 
mkubwa na kukuza ush-
irikishwaji wa kiuchumi 
katika sekta ya mifugo. 
“Ukame mkali na wa mara 
kwa mara, kwa wastani, 
unaathiri watu milioni 
3-4 kote nchini, huku 
maeneo yaliyoathirika 
zaidi ikiwa ni Ardhi 
Kame na Nusu Kame,” 
alibainisha kwa dhati. 
Wakati wa uzinduzi wa 
wahamasishaji wa jamii 
na uhusiano wa soko 
katika Kaunti ya Wajir, 
Mueke alisifu umuhimu 
mkubwa wa sekta ya mi-
fugo, ambayo alielezea 
kama nguzo muhimu ka-
tika mfumo wa msururu 
wa chakula nchini Kenya 
na mchangiaji mkuu ka-

tika kupunguza umas-
kini, usalama wa chakula 
na maisha endelevu. . 
Alifafanua kuwa sekta 
hiyo inachangia kwa 

kiasi kikubwa asilimia 10 
hadi 13 ya Pato la Taifa na 
kuajiri hadi asilimia 50 
ya nguvu kazi ya kilimo. 
“Katika kaunti za ASAL 
kama vile Wajir, sekta 

hii inatoa asilimia 90 ya 
nafasi za ajira na asilimia 
95 ya mapato ya familia 
na usalama wa chakula,” 
alieleza kwa msisitizo. 
Katibu Mkuu aliangazia 
changamoto ambazo sekta 
ya mifugo inakabili, ikiwa 
ni pamoja na ukosefu wa 
malisho na ubora. mal-
isho, uhaba wa rasilimali 
za maji, mabadiliko ya 
hali ya hewa, changamoto 
za usimamizi wa ufugaji, 
masoko duni, na vikwazo 
vya kijamii na kiuchumi. 
Ili kupunguza changa-
moto hizo, alisema kuwa 
serikali ilianzisha mradi 
wa De-Risking Inclusion 
and Value Enhancement 
of Pastoral Economies. 
“Nchini Kenya, mradi 
huu unafadhiliwa kupi-
tia kituo cha mikopo ku-
toka Benki ya Dunia na 
kutekelezwa na Idara ya 
Serikali ya Maendeleo 

ya Mifugo kwa ushiriki-
ano na sekta ya kibinafsi, 
ZEP-RE Reinsurance, na 
Shirika la Maendeleo la 
Kenya,” alisema Mueke. 
Alifichua kuwa mradi huo 
uliundwa ili kuendeleza 
mafunzo tuliyojifunza 
wakati wa utekelezaji 
wa Mpango wa Bima ya 
Mifugo ya Kenya, am-
bao ulitekelezwa katika 
kaunti nane za ASAL. 
Alisisitiza kwamba kwa 
kusambaza bidhaa za 
bima za ruzuku, bima ya 
ukame itakuwa nafuu 
kwa mamilioni ya waf-
ugaji ambao wanaka-
biliwa na hatari kubwa 
ya mabadiliko ya hali ya 
hewa, na kusababisha 
hasara ya mifugo mil-
ioni 2.5 katika kipindi 
cha ukame uliopita. 
Alisema wahamasishaji 
wa jamii na vikundi vya 
uzalishaji mifugo au vy-
ama vya ushirika vi-
tashiriki kamisheni ya 
bima ya mifugo wakati 
wanachama wao wal-
iopata mafunzo wata-
fanikiwa kujiandikisha 
kupata bima ya mifugo. 
“Hii inaunda riziki kwa 
vijana wetu na vikundi 
vinavyomilikiwa na jamii 
vinavyoshiriki katika 
mpango huu,” alisema. 

Aidha alisema kupitia 

mradi wa DRIVE, mbinu 
bunifu ya wazalishaji 
wa mifugo na watendaji 
wa soko imeanzishwa. 
Gavana wa Wajir Ahmed 
Abdullahi amesema se-
kta hiyo inakabiliwa 
na changamoto nyingi 
zikiwemo mabadiliko ya 
hali ya hewa, magonjwa, 
migogoro inayotokana 
na rasilimali na ma-
badiliko ya kimtazamo 
yanayopelekea wafu-
gaji kuacha shule hasa 
miongoni mwa vijana. 
Alisisitiza jinsi mradi 
huo utasaidia kupun-
guza athari za hali 
mbaya ya hewa na 
kuboresha uchumi wao. 
Alisema kuwa wakati wa 
mradi wa majaribio wa 
kipengele cha kwanza 
cha DRIVE mnamo Ok-
toba 2022, Kaunti ya 
Wajir pekee ilisajili wan-
ufaika 17,656 kwa bima 
ya mifugo inayolenga ku-
walinda wafugaji dhidi 
ya hatari ya ukame. 
“Idadi ya mifugo iliyoka-
tiwa bima ilikuwa mifugo 
65,488 ya kitropiki. Kwa 
ajili hiyo, wafugaji wetu 
walilipa Sh54,067,635 
kwa ruzuku ya serikali ya 
Sh168,945,647. Malipo ya 
bonasi yalijumlisha hadi 
Sh94,308,000 na madai 
ya Sh85,788,300,” alidai. 
Gavana huyo alieleza ma-
tumaini yake kuwa mradi 
huo utafaulu kulingana na 
mafunzo aliyojifunza ku-
toka kwa mradi wa awali 
uliotekelezwa na Mpango 
wa Bima ya Mifugo ya 
Kenya.

NA CHERUIYOT KORIR 
(PCO)

Serikali inakamilisha 
uandaaji wa mkakati 
wa miaka mitano 

wa kutokomeza ujangili 
na biashara haramu ya 
wanyamapori katika mi-
fumo ya hifadhi ya wan-
yamapori binafsi, jamii 
na serikali nchini kote. 
Meneja Mradi wa Biashara 
Haramu ya Wanyamapori 
katika Wanyamapori 
(ITW), Bi. Netty Jemutai, 
alisema mkakati huu, un-
aoungwa mkono na Mfuko 
wa Kimataifa wa Mazin-
gira (GEF) na Mpango wa 
Maendeleo wa Umoja wa 
Mataifa (UNDP), umeunda 
mfumo iliyoundwa kuun-
ganisha uratibu uliorati-
biwa. na mbinu ya wadau 
mbalimbali kushughulikia 

changamoto muhimu za 
uhifadhi wa wanyamapori 
na kutokomeza uhal-
ifu wa wanyamapori. 
Wakati wa warsha ya uth-
ibitishaji wa washikadau 
huko Naivasha, Bi. Jemu-
tai alitaja kuwa mkakati 
huo wa miaka mitano ul-
ibuniwa kupitia mashau-
riano na ushirikiano na 
mashirika husika ya seri-
kali, mashirika ya uhifa-
dhi, jumuiya za mitaa, na 
washirika wa kimataifa. 
Aliongeza kuwa mara tu 
ramani hiyo itakapoka-
milika na kutekelezwa, 
uwezo wa utekelezaji 
wa sheria unatarajiwa 
kuimarishwa kupitia 
kuwajengea uwezo na ku-
wapatia vifaa vya kulinda 
wanyamapori, kuende-
leza ushirikiano na wa-

dau wa wanyamapori 
na kuboresha maisha ya 
jamii zinazoishi pamoja na 
wanyamapori. kutumika 
kupambana na biashara 
haramu ya wanyamapori 
na kuboresha akili na uk-
usanyaji wa data na kush-
iriki. 

A l i o n g e z a  k uwa 
mkakati huo umejikita 
katika miongozo ili ku-
hakikisha miundo ya kina 
ya kisheria inapitishwa 
ili kugundua, kuzuia, 
na kushtaki uhalifu wa 
wanyamapori ipasavyo 
ili kudumisha usawa 
wa ikolojia kwa ustawi 
wa uchumi wa kitaifa. 
Wakati wa mashauriano 
hayo, washiriki waliot-
oka katika Wizara, Idara, 
Mashirika na serikali za 
Kaunti waliona kwamba 

kulikuwa na haja ya kus-
hughulikia kwa haraka 
uhalifu wa wanyamapori 
kwa sababu, kando na 
kutishia kutoweka kwa 
baadhi ya wanyama, 
uhalifu wa wanyamapori 
ulidhoofisha usalama wa 
taifa, utulivu wa kiu-
chumi, na maisha ya jamii. 
Washiriki walibaini-
sha kuwa kupiga vita 
na kukomesha ujangili 
na biashara haramu ya 
wanyamapori ni mu-
himu ili kuhifadhi urithi 
wa asili kwa vizazi vi-
javyo na kulinda wan-
yamapori kama maliasili 
ili kusaidia maendeleo 
endelevu na kutia Kenya 

nafasi ya kiongozi wa 
kimataifa katika uhifa-
dhi wa wanyamapori. 
Bw Evans Lokabel, 
mshauri wa mradi ku-
toka Kituo cha Utafiti na 
Tathmini ya Sera (PREC) 
alibainisha kuwa bi-
ashara haramu ya wan-
yamapori inahusisha 
kuvuna, kununua, kus-
afirisha na kusambaza 
wanyama pori na mimea, 
pamoja na sehemu na 
bidhaa zao ndani na nje 
ya nchi, kukiuka she-
ria na mikataba iliyopo. . 
Bw Lokabel alisema IWT ni 
tasnia ya mabilioni ya shil-
ingi ambayo inahusisha 
makundi ya uhalifu ya ki-

mataifa ambayo yanahitaji 
uingiliaji kati wa serikali 
za kikanda na kimataifa. 
Alitaja kuongezeka kwa 
uhalifu wa wanyamapori 
nchini Kenya na ukosefu 
wa mkakati, rasilimali 
duni, na eneo la kim-
kakati la nchi, ambayo 
inafanya kuwa chimbuko 
na njia ya kupitisha wan-
yamapori na bidhaa har-
amu za wanyamapori. 
Miongoni mwa afua mu-
himu za kimkakati za 
kupambana na ujan-
gili na IWT katika war-
aka wa mkakati huo ni 
pamoja na msukumo wa 
kuimarishwa kwa sheria 
na sera ili kuzuia uhal-
ifu wa wanyamapori 
kwa ufanisi na kuongeza 
uwezo na rasilimali za 
vyombo vya sheria. 
Afua zingine ni kuungani-
sha za wenyeji na kutumia 
maarifa yao asilia na ra-
silimali za ndani katika 
ufuatiliaji na uzuiaji wa 
juhudi za kupambana na 
ujangili na IWT na elimu 
kwa umma.

Serikali, washirika wazindua 
mpango kabambe kukabiliana 
na ujangili wa wanyamapori

Serikali yazindua Mradi wa DRIVE kwa 
kusaidia wafugaji 375,000 katika Wajir

Katibu (PS) wa Ustawi 
wa Mifugo, Jonathan 
Mueke akitoa hotuba yake 
Alhamisi wakati wa uzin-
duzi wa wahamasishaji wa 
jamii na uhusiano wa soko 
katika Kaunti ya Wajir.

Gavana wa Wajir Ahmed 
Abdullahi akitoa hotuba 
yake siku ya Alhamisi 
wakati wa uzinduzi wa 
wahamasishaji wa jamii na 
uhusiano wa soko katika 
Kaunti ya Wajir. Ukame mkali 

na wa mara 
kwa mara, kwa 

wastani, huathiri 
watu 3-4m kote 
nchini
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NA YOBESH ONWONG’A 
(MYGOV)

Shirika la Uidhin-
ishaji la Kenya (KENAS) 
limeidhinisha Interways 
Works Limited, ambayo 
inasimamia na kuende-
sha mizani ya Webuye 
na kilomita 1,519 za 
mitandao ya barabara 
zilizo karibu kwa niaba 
ya Mamlaka ya Barabara 
Kuu ya Kenya (KeNHA) 
kama Shirika la Ukaguzi 
Aina A chini ya ISO/IEC 
17020:201 kwa ukaguzi 
wa mzigo wa axle kwa 
lori na ukaguzi wa vipimo 
kwa mizigo mikubwa. 
KeNHA kwa ushirikiano 
na KENAS imejumuisha 
kibali kama mojawapo 
ya mahitaji ya zabuni 
kwa mashirika ya uk-
aguzi yanayotoa ud-
hibiti wa upakiaji wa axle 
nchini Kenya ili kupun-
guza uharibifu wa bara-
bara na gharama nyingi 
za uendeshaji wa gari. 
Wakati akipokea cheti 
hicho, Meneja Mkuu wa 
Interways Works Ltd Bw. 
Vincent Gakumu alisema 
kuwa kibali kama chombo 
cha ukaguzi cha aina A 

kitahakikisha wanafa-
nya kazi kwa viwango 
vilivyowekwa kimataifa. 
“Itibari huamua uwezo 
wetu wa kiufundi, uhuru, 
na kutopendelea tunapo-
fanya ukaguzi na ufuatiliaji 
wa madereva wa malori 
wanaopita hapa Uganda 
na nchi zingine jirani ili 
kuhakikisha kuwa uwezo 
wanaobeba unakubaliwa 
na ukaguzi wa shehena 
na vipimo vya mizigo 
mikubwa chini ya Sheria 
ya Trafiki. Kanuni za Cap 
403 na EAC VLC 2016,” 
alibainisha Gakumu. 
Meneja Mkuu alifichua 
kuwa uidhinishaji wa 
Shirika la Ukaguzi la 
Aina A uliweka Interways 
kama mhusika mwingine 

anayejitegemea anaye-
fanya ukaguzi wa kim-
wili wa mzigo wa ekseli, 
na ukaguzi wa vipimo 
kwa mizigo mipana ya 
lori na mizigo mipana. 
Gakumu aliripoti kuwa 
shirika hilo linafa-
nya kazi kwa karibu na 
KeNHA na polisi ili ku-
hakikisha kuwa wale 
wanaopatikana waki-
dhibiti sheria zilizowekwa 
w a n a s h u g h u l i k i w a 
kwa mujibu wa sheria. 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
KENAS Dkt. Walter Ongeti 
aliipongeza Interways kwa 
kujitolea kwao katika uk-
aguzi na uthibitishaji wa 
kina ambao umehakiki-
sha huduma zao zinakidhi 
viwango vya sekta.

Na Kunow Abdullahi 
(PCO)

Serikali inazidisha ju-
hudi za kuzuia kuenea 
kwa maradhi ya MPox 
kufuatia mlipuko wa 
hivi majuzi katika baa-
dhi ya maeneo ya nchi. 
Akizungumza mjini 
Kirinyaga, Katibu wa 
Afya ya Umma na Vi-
wango vya Kitaalamu, Bi 
Mary Muthoni Muriuki 
(pichani), alisisitiza ud-
harura wa hali hiyo na 
haja ya hatua za haraka 
na zilizoratibiwa kud-
hibiti kuenea kwa maam-
bukizi ya virusi hivyo. 
Bi Muriuki alieleza 
kuwa wizara bado hai-
jawatambua watu wote 
waliowasiliana na mtu al-
iyeambukizwa. Timu im-
etumwa Taita Taveta kwa 
ajili ya kutafuta anwani. 
Aidha, Wizara ya Afya 
imesambaza miongozo 
ya taarifa zinazopaswa 
kukusanywa mpakani. 
“Tumetuma timu zetu 
za afya Taita Taveta 
kwa majibu, na tuna-
fanya ufuatiliaji wa 
watu waliowasiliana 
nao na ufuatiliaji ulioi-
marishwa,” alibainisha. 
Katibu alisisitiza kwamba 
utambuzi wa kesi hii 

unaonyesha ufanisi wa 
ufuatiliaji ulioimarishwa 
wa mpaka, akibainisha 
kuwa maafisa wa afya wa 
bandari katika vituo vyote 
32 vya kuingilia wame-
pewa mafunzo ya kuto-
sha na vifaa vya kufuatilia 

uwezekano wowote 

wa milipuko mpakani. 
“Wizara imejitolea ku-
dhibiti mlipuko wow-
ote na inafanya kazi 
kwa karibu na kaunti 
na mashirika mengine 
ya serikali kushughu-
likia hali hiyo ipasavyo. 
Mchakato wa kuwaweka 
karantini utaendelea kwa 
watu wowote watakao-
bainika ili kuzuia kue-
nea kwa ugonjwa huo,” 
Bi Muriuki aliongeza. 
Bi Muriuki aliendelea 
kusema kuwa timu za 
matibabu pia zimetumwa 
katika maeneo hatari-
shi kwa uchunguzi na 

utunzaji na mamlaka pia 
inafuatilia na kufuatilia 
watu walio na visa vilivy-
othibitishwa ili kudhibiti 
kuenea kwa virusi hivyo. 
Wiki iliyopita, wizara ili-
toa miongozo ya uchun-
guzi wa Mpox, ambayo 
inahusisha vipimo vya 
maabara kwenye vidonda 
vya ngozi vilivyofanywa 
katika Maabara ya Taifa 
ya Afya ya Umma na vi-
tuo vingine maalumu. 
Ingawa kwa kawaida 
Mpox hutatua yenyewe 
ndani ya wiki 2-4, matib-
abu ya dalili yanaweza ku-
tolewa ikihitajika, na kesi 
ngumu zinapaswa kus-
hughulikiwa na wataal-
amu wa afya. Dalili za 
Mpox  zinaweza kuiga zile 
za hali nyingine, ikiwa ni 
pamoja na tetekuwanga, 
surua, maambukizo ya 
ngozi ya bakteria, up-
ele, na athari za mzio. 
Ili kuzuia kuenea kwa 
Mpox, Wizara ya Afya 
inawashauri raia kunawa 
mikono mara kwa mara 
kwa sabuni na maji au ku-
tumia vitakasa mikono, 
kutafuta matibabu iwapo 
dalili zitatokea, kuepuka 
kuwasiliana kwa karibu 
na wengine, na kutembe-
lea kituo cha afya.

Serikali yaongeza juhudi kudhibiti 
Monkeypox huku mlipuko ukitokea

Katibu wa Afya ya Umma na Viwango vya Kitaalamu, Bi 
Mary Muthoni Muriuki

Kutoka kushoto kwenda kulia Bw. Seth Ongwae, Bw 
Vincent Gakumu, Meneja Mkuu Interways Works Ltd na 
CEO wa KENAS Dkt. Walter Ongeti.

Tunafanya 
ufuatiliaji wa 

wahusika na 
ufuatiliaji ulioi-
marishwa

Interways Works Ltd yapata 
kibali kukagua mizigo ya lori 

katika mizani ya Webuye
MIKINDANI ST. OFF NKRUMAH RD                   Telephone: +254 041 2222700                                    
P.O BOX 1100-80100                                           Fax No:       +254 041 2222728
MOMBASA.                                                         Mobile:       0726313006
Email: info@mombasawater co.ke                                        0735655650
www.mombasawater .co.ke

SUPPLY& SANITATION COMPANY LIMITED

TENDER NOTICE
Mombasa Water Supply & Sanitation Co. Ltd invites Eligible firms to apply for the following below:

TENDER NO TENDER DESCRIPTION TARGET 
GROUP

TENDER
SECURITY

CLOSING 
DATE

MWSS/FC/001/2024-2025 Supply & Delivery of Pipes, 
Fittings and Couplings

Open N/A Tuesday 20th , 
August 2024 at 
11.00am

MWSS/FC/002/2024-2025 Supply of Water Meters Open N/A Tuesday 20th , 
August 2024 at 
11.00am

MWSS/FC/003/2024-2025 Supply and Delivery of 
Calcium 65% Hypochlorite 

Open N/A Tuesday 20th , 
August 2024 at 
11.00am

Complete Tender documents can be obtained and downloaded free of charge from  
www.mombasawater.co.ke. Bidders who download the tender documents are required to noti-
fy Mombasa Water (info@mombasawater.co.ke/procurement@mombasawater.co.ke) with full 
contact details for the purpose of receiving any further tender clarifications and/or addendum if need 
be. These clarifications and addendum will also be posted on our website.

The Managing Director,
Mombasa Water Supply & Sanitation Co. Ltd,

P.O Box 1100-80100,
MOMBASA.

Or deposited in the Tender Box located Outside the Managing Director’s office, on or before the spec-
ified date above.  will be open immediately thereafter at the company’s Boardroom in the presence 

MANAGING DIRECTOR
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NA SADIK HASSAN(KNA)

Waandalizi wa 
filamu wa Uje-
rumani-Oman 

wamejitosa katika himaya 
ya bahari ya Omani ya 
karne ya 17 katika makala 
kuhusu athari za utam-
aduni wa Oman katika 
pwani ya Kenya kupitia 
lenzi ya Liwali (Gavana) 
Mbarak Al-Hinawy. 

Filamu hiyo ilionye-
shwa kwa mara ya 
kwanza mjini Mombasa. 
Al-Hinawy, mwenye 
asili ya Oman, alianza 
kama Liwali ya Mom-
basa, ambayo sasa ni 
mji wa bandari wenye 
shughuli nyingi, kuan-
zia 1937 hadi 1941. Kisha 
akahudumu kama Li-
wali ya ukanda wa pwani 
wa maili kumi kuanzia 
1941 hadi 1959 chini ya 
Usultani wa Zanzibar. 
Anasifiwa kwa kuanzi-
sha miradi mikubwa ya 
miundombinu, zikiwemo 
shule na mtambo wa ku-
tibu maji ya mvua. Pia al-
ichukua jukumu muhimu 
katika kusaidia Kenya 
kupata uhuru wake. 
Friedrich Klütsch, mta-
yarishaji, mwongozaji, 
na mwandishi wa script 
wa filamu ya ‘Nyumba ya 
Maajabu’, anaeleza kuwa 
filamu hiyo inachunguza 
uhusiano wa kihistoria 
kati ya Oman na pwani ya 
Afrika Mashariki na jinsi 
urithi wa Oman unavy-
ounganishwa na pwani ya 
Uswahilini. filamu yake 
ina sehemu tatu. Kipindi 
cha kwanza, kiitwacho “A 
Trader’s Empire,” kinaan-
gazia maisha ya Sayyid 
Said bin Sultan, mtawala 
wa Oman na Zanzibar. 
Kipindi cha pili, “Enzi 
ya Misafara - Tippu Tip,” 
inalenga mfanyabiashara 
wa utumwa. Sehemu ya 
tatu, “Sauti ya Mbarak,” 

inaandika maisha ya 
Mbarak Al-Hinawy, mta-
wala makini wa ukanda 
wa pwani wa maili kumi. 
“Tulilenga kuonyesha 
utajiri na utofauti wa 
urithi huu na mchango 
wake kwa utamaduni 
wa Waswahili katika 
pwani ya Kenya,” alisema 
Klütsch wakati wa onye-
sho la kwanza la kipindi 

cha tatu katika Ny-
ali Cinemax, Mombasa. 
“Ni kuhusu maisha 
na hadithi ya Mbarak 
Al-Hinawy, ambaye al-
iwahi kuwa Liwali wa 
Pwani. Tunataka kus-
hiriki filamu hii nzuri 
na wewe na watazamaji 
wanaokuja hapa usiku 
wa leo,” aliongeza Mta-
yarishaji wa Ujerumani. 

Alieleza kuwa waigizaji 
wakuu wa filamu hiyo 
wanatoka Oman kwa vile 
filamu hiyo inasimulia 
hadithi za watu wa Oman 
waliofanya kazi, kuishi 
na kuleta utamaduni na 
urithi wao katika Pwani 
ya Afrika Mashariki na 
kushirikishwa na watu 
wa Afrika Mashariki. 
Sauti ya Mombasa im-
ejumuisha wanahis-
toria kutoka Kenya na 
pia ilirekodiwa huko 
Mombasa na Lamu. 
“Tulikuwa na watu wengi 
wanaochangia filamu 
yetu, haswa sehemu za 
maandishi. Tulirekodi 
katika KBC, OldTown, 
House of Mbarak Al Hi-
nawy na Fort Jesus. Kuna 
maeneo mengi, pia tu-
lifanya mfuatano mzuri 
sana Lamu. Kenya ina na-
fasi nyingi katika filamu 
hii,” alisema Klütsch. 
Filamu hiyo ina matoleo 
ya Kiarabu, Kiingereza na 

Kiswahili. Toleo la Kiswa-
hili lilifanyika Mombasa 
kwa vipaji vya Wakenya. 
Kulikuwa na hitilafu 
katika utayarishaji wa 
filamu hiyo iliyoanza 
mwaka wa 2019 wakati 
janga la Coronavirus 
lilipoikumba dunia. 
Mtayarishaji Klütsch ali-
bainisha kuwa kuna urithi 
mwingi, watu wengi na 
kumbukumbu na hai-
wezekani kuzijaza zote 
kwa dakika 53. “Tulilazi-
mika kufanya uteuzi, tuli-
lazimika kufanya chaguo 
na tunatumai tulifanya 
yaliyo sawa,” alisema. 
Klutsch aliongeza kuwa, 
“Nimekuwa nikirekodi 
filamu katika mazingira 
ya Bahari ya Hindi mara 
nyingi na katika ukanda 
wa Pwani ya Uswahilini 
unapata mchangany-
iko huu wa kipekee wa 
tamaduni. Una tamaduni 
za Kiafrika, Kiarabu, 
Kihindi na Maghar-
ibi. Haya yote yanakuja 
pamoja katika utam-
aduni wa Waswahili.” 
Anawasihi watengenezaji 
filamu wengine kote ul-
imwenguni ambao wa-
natazama idadi tofauti ya 
watu, usanifu na mand-
hari nzuri waje Mombasa. 
Juma Al-Maskari, mta-
yarishaji mwenza alisema 
historia ya Oman na 
Afrika Mashariki ime-
fungamana kwa zaidi ya 
miaka 2000 na wanataka 
kuonyesha historia na 
uhusiano kati ya Oman 

na Pwani ya Af-

rika Mashariki ili kuzaa 
utamaduni wa Waswahili. 
“Mbarak Al-Hinawy ali-
kuwa Liwali wa Pwani ya 
Kenya kabla ya Kenya ku-
pata uhuru wake. 

Alikuwa chini ya 
Sultani wa Zanzibar, al-
imsaidia marehemu Jomo 
Kenyatta hadi Kenya il-
ipopata uhuru wake,” 
alisema Al-Maskari. 
Al-Hinawy, aliongeza, 
alifanya maendeleo 
mengi Mombasa ku-
toka shule, mifereji 
ya maji ya dhoruba na 
maendeleo mengine. 
Mwanahistoria wa Mom-
basa Stambuli Nassir 
anahimiza Makavazi ya 
Kitaifa ya Kenya kudu-
misha barabara iliyopewa 
jina la Mbarak Al Hinawy 
inayoelekea kwenye 
bandari ya zamani. 
“Ni eneo muhimu kama 
lilitumika kukaribisha ba-
lozi, mkutano wa kwanza, 
na ofisi kuu ya Kampuni 
ya Imperial British East 
Africa. Wengi nchini 
Kenya hawajui kuwa seri-
kali ilianzia huko. Benki 
zote kuu zilikuwa ziki-
milikiwa huko, Posta na 
kituo cha polisi lakini sasa 
barabara iko katika hali 
mbaya,” alisema Nassir. 
Aliongeza kuwa Al-Hi-
nawy wakati wa uongozi 
wake alikabiliwa na up-
inzani wakati wa utawala 
wake lakini aliwaelewa 
watu wa eneo hilo, na 
alikuwa na athari chanya 
na hasi kama kiongozi. 
Khadija Abdulkadir, 
msanii wa vipodozi al-
iwashauri vijana kujif-
unza vipodozi maalum 
ili kuboresha filamu za 
ndani ili kupima vi-
wango vya kimataifa. 
Shamira Waweru, msanii 
wa kuiga, alitafsiri filamu 
hiyo kutoka Kiingereza 
hadi Kiswahili. 

NA HUSSEIN 
ABDULLAHI(KNA)

Serikali ya kaunti ya 
Kwale imezindua miradi 
kadhaa mikuu ya maji 
ili kukabiliana na tatizo 
la uhaba wa maji katika 
kaunti ya Pwani. 

Gavana Fatuma Achani 
alisema kuwa miradi hii 
ya mamilioni ya pesa 
inatimiza ahadi ya uta-
wala wake ya kukabil-
iana na uhaba wa maji ya 
kunywa katika eneo hilo. 
Achani alisema haya 
wakati wa uzinduzi wa 
Upanuzi wa Bomba la 
Maji la Melikubwa-Ol-
donyo-Dzoyagenu huko 
Dzoyagenu, Wadi ya Mac-

knon, Kaunti Ndogo ya 
Kinango. Alisisitiza kuwa 
mradi huu wa maji katika 
Kaunti Ndogo ya Kinango 
utashughulikia uhaba 
wa maji unaoendelea na 
kuboresha upatikanaji 
wa maji safi kwa wakazi 
katika eneo hilo kame. 
Kulingana na Gavana, 
mradi huo unaolenga 
kuongeza upatikanaji wa 
maji ya kunywa, uta-
hudumia zaidi ya familia 
3,000. Hii itawaweze-
sha kutumia maji hayo 
kwa matumizi ya nyum-
bani na kwa mifereji 
ya maji kwa mifugo. 
Lengo kuu la mradi wa 
maji wa bomba la kilom-

ita 4.4—uliofadhiliwa na 
Serikali ya Japani na ku-
tekelezwa na UNDP kupi-
tia Mamlaka ya Kitaifa ya 
Kudhibiti Ukame (NDMA) 
na Serikali ya Kaunti ya 
Kwale—ni kutoa maji safi 
na salama kwa matumizi 
ya mifugo na binadamu. 
Miradi hii mipya ya maji 
ni sehemu ya mipango 
mipana inayolenga ku-
jenga ustahimilivu wa 
jamii katika maeneo 
kame na nusu kame ya 
Kwale. “Maji ni uhai na 
ina jukumu muhimu ka-
tika kukuza amani, ust-
awi, na kuzuia migogoro 
ndani ya jamii,” Achani 
alisema. Akiandamana 

na Mbunge wa Kinango, 
Gonzi Rai, Mwenyekiti 

wa Bodi ya NDMA, Shal-
low Yahya, na Afisa Mkuu 

Mtendaji wa NDMA Has-
san Awale, Achani ali-
bainisha kuwa Kaunti 
hiyo pia imeanzisha mi-
radi ya maji kwa kutumia 
nishati ya jua. Miradi hii 
imeundwa ili kutoa maji 
salama, kuboresha usafi 
wa mazingira, na um-
wagiliaji kwa mashamba 
na mifugo. Aliwashukuru 
wafadhili wa mradi huo 
kwa kuweka mradi en-
delevu ambao utasaidia 
mkoa wakati wa ukame. 
 “Mipango ya usamba-
zaji wa maji kwa nishati 
ya jua itakuwa muhimu 
katika kuboresha maisha 
na maisha ya jamii zetu,” 
alisema.

Juma Al-Maskari na Friedrich Klütsch, watayarishaji wa filamu ya House of Wonders 
katika Jumba la Sinema la Nyali, Mombasa.

Japan yafadhili bomba la kilomita 4.4 kutatua uhaba wa maji Kwale

Makala yachunguza athari za ustarabu wa karne ya 17 
wa Omani katika pwani kupitia takwimu za historia 

Serikali ya Kaunti ya Kwale na maafisa wakuu wa NDMA 
wakikagua kisima cha maji katika kaunti ndogo ya 
Kinango ambacho kinalenga kuwapa mifugo maji misimu 
yote.

Wapenzi wa filamu wakati wa onyesho la kwanza la 
kipindi cha Sauti ya Mombasa katika ukumbi wa Nyali 
Cinemax, Mombasa. Picha na maelezo mafupi na Haniel 
Mengistu/KNA

Tulikuwa na 
watu wengi 

waliochang-
ia filamu yetu, 
haswa sehemu za 
maandishi
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NA BERNARD MUNYAO(KNA)
Serikali ya Kaunti ya Mu-

rang’a imeazimia kufanya 
mabadiliko makubwa ili ku-
rahisisha mpango wa usaidizi 
wa afya ya uzazi katika eneo 
hilo.

 Mpango huo, uliokus-
udiwa kuhamasisha akina 
mama wajawazito kuhud-
huria kliniki za wajawazito 
na kujifungua hospitalini, 
ulisitishwa mapema mwaka 
huu ili kuruhusu uongozi ku-
fanya ukaguzi wa walengwa. 
Katika notisi ya umma, ut-
awala unaoongozwa na 
Gavana Irungu Kang’ata 
ulitangaza kuwa kuanzia 
mwaka ujao wa kifedha, 
akina mama wajawazito 
watapata usaidizi wa kifedha 
ili kufidia gharama zao za us-
afiri mara moja kila mwaka. 
Malipo ya marupurupu yal-
iyokusanywa kwa ziara za 
kliniki yatafanywa kati ya 
Mei na Juni kila mwaka. 
“Akina mama watapokea 
malipo mara moja tu kwa 
mwaka mwezi wa Mei/Juni. 
Ili kuhitimu usaidizi, akina 
mama lazima wahudhurie 
angalau ziara sita za kliniki 
za wajawazito—tembeleo 
moja katika miezi mitatu ya 
kwanza ya ujauzito, ziara 
mbili katika miezi mitatu 
ya pili, na ziara tatu katika 
miezi mitatu ya tatu,” ili-
soma sehemu ya notisi hiyo. 
Kufuatia ukaguzi wa kimaz-
ingira uliofanyika mapema 
Julai mwaka huu, ulibaini 
kuwa kina mama wajawazito 
4,104 walikuwa hawajapata 
malipo tangu kuanzishwa 
kwa mpango huo. Kati ya 
akina mama hao, ni 482 tu, 
au asilimia 11, wana bima ya 
matibabu. Utawala uliogat-
uliwa pia uliazimia kuwalipa 
akina mama waliothibit-
ishwa lakini ambao hawa-
jalipwa kati ya tarehe 5 na 10 
mwezi huu. 

Murang’a 
yarekebisha 
mpango wa 
usaidizi wa 

afya ya uzazi
NA MUTURI MWANGI 

(KNA)

Wakati ulim-
wengu ukia-
dhimisha Siku 

ya Walinzi Duniani wiki 
iliyopita, makovu ya 
John Lentulla ni dhi-
hirisho la changamoto 
ambazo yeye na wen-
zake wanakabiliana nazo 
kila siku katika kulinda 
urithi wa wanyamapori 
wenye thamani nchini. 
Lentulla, mlinzi ku-
toka eneo la Elmamus 
katika Msitu wa Mu-
kogodo, Kaunti ya Lai-
kipia, anasimulia jinsi 
alivyoponea chupuchupu 
wakati wa mashambu-
lizi ya ujambazi mnamo 
Juni 22, 2022, alipokuwa 
akiwasaka ngamia wal-
ioibiwa kati ya mpaka 
wa Isiolo na Laikipia. 
Mgambo huyo asiye na 
woga alikuwa akizun-
gumza katika kituo cha 
Shirika la Wanyamapori 
la Kenya (KWS) Lai-
kipia, ambako aliun-
gana na zaidi ya walinzi 
250 kuadhimisha Siku 
ya Walinzi Duniani, in-
ayoadhimishwa kila 
mwaka Julai 31. Siku 
hiyo inawaenzi kazi ya 
ajabu ya walinzi ka-
tika kulinda hazina za 
nchi na kukumbuka 
hizo. ambao wamekufa 
au kujeruhiwa wakiwa 
kazini, kama Lentulla. 
Kauli mbiu ya mwaka 
huu ya Siku ya Walinzi 
wa Mgambo Duniani, 
“30 kwa 30,” ililenga 
kuangazia jukumu la 
walinzi katika ku-
fikia lengo la kuhifa-
dhi asilimia 30 ya eneo 
la nchi ifikapo 2030. 
Anaposimulia masaibu 
yake yenye kuhuzuni-
sha, mtu aweza kuona 
kovu kwenye shavu lake 
la kushoto na usemi fu-
lani usioeleweka, ambao 

anahusisha na jeraha 
la risasi—siku ambayo 
haijakumbukwa milele. 
“Kama askari mgambo, 
tunakabiliwa na changa-
moto nyingi katika ji-
tihada zetu za kulinda 
wanyamapori dhidi ya 
majambazi na majam-
bazi msituni. Mimi ni 
mwathirika wa ma-
jeraha ya risasi nili-
yopata nikiwafuata 
ngamia walioibiwa, 
ndiyo maana usemi 
wangu huathiriwa,” 
anafichua Lentulla. 
Licha ya changamoto na 
dhiki zinazohusiana na 
majukumu yao ya kila 
siku, Lentulla anaelezea 
kuridhika kwake ku-
ungana na walinzi 
wengine katika kaunti 

kubadilishana uzoefu. 
“Nina furaha kushere-
hekea pamoja na wen-
zangu na nashukuru 
kwa usaidizi tunaopokea 
kutoka kwa KWS. Sisi 
tuko mstari wa mbele na 
tumekabidhiwa maju-
kumu ya uhifadhi. Tun-
awafahamisha kuhusu 
kila kitu kinachotokea,” 
a n a b a i n i s h a . 
Lentulla ni miongoni 
mwa maelfu ya wal-
inzi kote nchini am-
bao wamekumbana na 
matukio kama hayo 
au mabaya zaidi ku-
toka kwa majambazi na 
mashambulizi ya wan-
yamapori walipokuwa 
wakitekeleza maju-
kumu yao.Joyce Naip-
tali, mgambo kutoka 

Ofisi ya Naibunga Lower 
Conservancy huko Lai-
kipia Kaskazini anasema 
kuwa changamoto 
yake pekee ni migogoro 
ya wanyamapori na 
hasa binadamu. katika 
kipindi hiki cha mvua. 
Hata hivyo anaipongeza 
KWS kwa majibu yao 
ya haraka katika kus-
hughulikia matukio 
yanayohusiana na wan-
yamapori ya binad-
amu kila anapowaita. 
Walinzi hao wanafichua 
kuwa maendeleo ya te-
knolojia yamesaidia ku-
fuatilia wanyamapori 
na kurahisisha kazi 
zao ikilinganishwa 
na miaka iliyopita. 
Naibu Kamishna wa 
Laikipia Mashariki 
Patrick Muli alisema 
kuwa walinzi wanah-
itaji msaada unaolenga 
kuwatia motisha na 
kuwafanya wajisikie 
kama sehemu ya jamii. 
‘’Hili ni tukio muhimu 
sana katika kuwa pamoja 
na walinzi wetu kwa vile 
wao pia wanahitaji kuhisi 
kuwa wao ni wa jamii,” 
alisema msimamizi 
huyo na kuongeza kuwa 
kwa teknolojia, uhifa-
dhi wa wanyamapori 
uko kwenye njia sahihi. 
Mkurugenzi Msaidizi wa 
KWS Kanda ya Mlima 

Kenya, Elema Hapicha 
alidokeza kuwa wal-
inzi walikuwa nguzo 
ya uhifadhi wa wan-
yamapori na hivyo 
kusherehekea kazi ya 
walinzi ilikuwa ya ajabu. 
Alisema kuwa Kaunti 
ya Laikipia ilikuwa 
mwenyeji wa robo 
tatu ya wanyamapori 
walio hatarini ku-
toweka, faru weusi na 
mweupe, ambao wal-
inzi walikuwa mstari 
wa mbele kuwalinda. 
Alidokeza kwamba wal-
inzi walikumbana na 
changamoto za kipekee 
kutoka msitu wa Aber-
dare, Mlima Kenya na 
eneo kubwa la Laikipia 
ambalo lilitokana na 
wanyama pori tofauti. 
‘’ Tumekuwa na mwin-
giliano kutoka kwa 
walinzi kutoka kwa 
hifadhi mbalimbali 
ili waweze kushiriki 
changamoto wanazopi-
tia kuhusu uhifadhi wa 
wanyamapori katika 
maeneo mbalimbali,” 
akasema mkuu wa KWS 
kanda ya Mlima Kenya. 
Zaidi ya hayo, alifi-
chua kwamba walinzi 
walikuwa na safari za 
kwenda Olpajeta ili ku-
jifunza kuhusu teknolo-
jia za hivi punde ambazo 
zilisaidia kazi ya ulinzi. 

NA SHARON ATIENO(KNA) 

WIZARA ya Maji, Us-
afi wa Mazingira na Um-
wagiliaji imeshirikiana 
na kampuni binafsi ya 
Fresh Life kuboresha se-
kta ya usafi wa mazin-
gira kwa kutoa mtindo 
wa kiubunifu na ufadhili 
uliopangwa ili kuende-
leza ukuaji wa upatikanaji 
wa huduma za vyoo 
salama katika makazi 
yasiyo rasmi ya mijini. 
Washirika hao wamezin-
dua mpango wa Ufadhili 
Kulingana na Matokeo 
(RBF) jijini Nairobi. 
Mfumo huu wa kibunifu 
wa ufadhili unalenga ku-
fikia ukuaji endelevu na 
unaoweza kupimika ka-

tika utoaji wa huduma 
za usafi wa mazingira 
salama kama haki ya ms-
ingi ya binadamu kwa 
maeneo ya mijini am-
bayo hayajapitishiwa 
maji taka nchini Kenya. 
Zaidi ya hayo, mbinu 
hii inalenga kuimarisha 
utoaji wa huduma za us-
afi wa mazingira jijini 
Nairobi, ambapo zaidi 
ya asilimia 60 ya wakazi 
wanaishi katika makazi 
yasiyo rasmi ambayo kwa 
kiasi kikubwa hayana 
huduma ya kutosha na 
mifumo ya maji taka. 
Wakati wa uzinduzi huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Fresh Life na Mwanzilishi 
Mwenza Lindsay Strad-
ley alisema kuwa mpango 

wa RBF unawakilisha enzi 
mpya kwa sekta ya us-
afi wa mazingira mijini 
nchini Kenya, ikiashiria 
hatua muhimu ya kufikia 
upatikanaji wa huduma 
bora za vyoo kwa wote. 
“Kwa kuzingatia matokeo, 
tunaweza kuhakikisha 
kwamba kila shilingi in-
ayotumika inalenga katika 
maboresho halisi, yanay-
opimika katika afya ya 
umma na ubora wa mai-
sha,” alisema Stradley. Al-
iongeza kuwa ushirikiano 
na Nairobi Water unalenga 
kutoa huduma za vyoo 
zinazosimamiwa kwa us-
alama kwa asilimia 100 
ya wakazi, kwa kuzin-
gatia kuboresha usafi wa 
mazingira katika makazi 

yasiyo rasmi ambayo kwa 
sasa hayana maji taka. 
Huku akisisitiza ajenda 
ya serikali ya Malengo 
ya Maendeleo Endelevu, 
Stradley alibainisha kuwa 
Kenya ina kazi yake il-
iyokatwa kubadilisha 
mwelekeo wa sasa na ku-
fikia wigo wa kimataifa 
kwa kufikia kiwango 
kinacholengwa cha asil-
imia 40 cha mabomba ya 
maji taka na asilimia 60 
ya huduma ya kutopitisha 
maji taka ifikapo 2030. 
“Huko Nairobi pekee, asil-
imia 52 ya watu wamesi-
mamia usafi wa mazingira 
kwa usalama, sekta hiyo 
ikikabiliwa na pengo la 
ufadhili la Sh652 bilioni, 
na upungufu wa utoaji 

wa vyoo salama katika 
maeneo ya mijini un-
akadiriwa kuwa Sh365bil-
ioni,” alifichua Stradley. 
Ili kufadhili pengo hili, 
alisisitiza ilikuwa ni lazima 
kuimarisha ushirikiano 
wa sekta ya umma na se-
kta binafsi na mbinu za 

ufadhili zilizochanganywa 
ili kuvutia uwekezaji wa 
kibinafsi na wa kibiashara 
na kwamba kuanzishwa 
kwa RBF kwa ajili ya usafi 
wa mazingira usio na maji 
taka ya mijini na Fresh 
Life ni hatua muhimu 
katika kuziba pengo hili. 

Askari wa wanyapori waadhimisha siku ya walinzi duniani Nanyuki, Laikipia. Zaidi ya walinzi 250 walishiriki.

John Lentulla, mlinzi kutoka jamii ya Elmamus kati-
ka msitu wa Mukogodo akipokea cheti cha shuk-
rani kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Huduma ya 
Wanyamapori nchini Kenya Dkt. Erastus Kanga.

Serikali, sekta ya kibinafsi zaunda mfumo wa ufadhili kuimarisha usafi mijini

Walinzi watafakari kuhusu changamoto, 
ushindi katika sherehe za Siku ya Walinzi

Mwanzilishi na Mkurugenzi Mkuu wa Fresh Life Lindsay 
Stradley (C), na maafisa wengine wakati wa uzinduzi wa 
Mfumo wa Ufadhili unaotegemea Matokeo kwa ajili ya 
usafi wa mazingira mijini usio na maji taka jijini Nairobi.
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NAJOSEPH NG’ANG’A(KNA)

Serikali inatekeleza sera 
za kulinda ustawi wa akina 
mama wanaonyonyesha 
wakati wa majanga kama 
vile ukame na mafu-
riko, ambayo yamezidi 
kuwa ya kawaida. 
 Mtaalamu wa masuala 
ya lishe na lishe katika 
Wizara ya Afya, Bibi Pu-
rity Kibe, alisema kuwa 
Wizara inatekeleza Sheria 
ya Uingizwaji wa Maziwa 
ya Mama na kanuni zake. 
Sheria hii inatoa miongozo 
ya uchangiaji wa chakula 
wakati wa majanga, kwa 
kuzingatia mama na 
mtoto anayenyonyesha. 
Bi. Kibe alieleza kuwa 
wakati wa majanga 

kama vile mafuriko na 
ukame, mara nyingi 
watu hupokea mahindi 
na maharagwe kama 
michango ya chakula. 
Hata hivyo, kuandaa 
vyakula hivi kunaweza 
kuwa changamoto kwa 
familia zilizoathiriwa, 
kwani wanaweza ku-
kosa vyombo muhimu, 
jiko (jiko), au kuni kuto-
kana na kuhama au ku-
haribiwa na mgogoro. 
“Sasa tunapendekeza 
virutubisho vilivyoten-
genezwa tayari au vy-
akula vya lishe ambavyo 
ni rahisi kuandaa kwa 
familia zilizoathiriwa,” 
alisema Bi Kibe. Hivi ka-
ribuni, serikali imekuwa 

ikisambaza virutubisho 
vya chakula kama vile ka-
ranga kwa watoto wenye 
umri wa kati ya miezi sita 
na miezi 59 wanaokabil-
iwa na utapiamlo mkali. 
Bi. Kibe alisisitiza kuwa 
wakati wa matatizo, akina 
mama hupata msongo 
mkubwa wa mawazo, 
jambo ambalo linaweza 
kuathiri uzalishaji wa 
maziwa. 

Alieleza kuwa Wizara ya 
Afya sasa inatoa msaada 
wa kisaikolojia kwa akina 
mama ili kuhakikisha 
wanakuwa katika hali 
nzuri ya kutoa maziwa na 
kunyonyesha watoto wao. 
Bi Kibe alizungumza 
wakati wa kongamano la 

kuhamasisha wanahabari 
katika Gereza la Juu la 
Wanawake la Lang’ata. 
Alieleza kuwa miongozo 
ya Dawa za Kubadilisha 
Maziwa ya Mama (Kan-
uni na Udhibiti) inaon-
yesha kuwa watumishi 
wa afya wanapotekeleza 
majukumu yao wana-
paswa kuwaeleza kina 

mama faida na umu-

himu wa kunyonyesha. 
Hii ni pamoja na jinsi ya 
kuanzisha na kuendeleza 
unyonyeshaji wa maziwa 
ya mama, umuhimu wa 
kupima HIV/UKIMWI 
mara kwa mara, kufuata 
matibabu ya uzazi wa 
uzazi na kinga dhidi ya 
watoto wachanga, utam-
buzi wa watoto wachanga 
mapema, kuendelea na 
matibabu ya kurefu-
sha maisha, na kuende-
lea kunyonyeshwa kwa 
akina mama walioam-
bukizwa HIV/ UKIMWI. 
“Unyonyeshaji wa maziwa 
ya mama pekee kwa 
muda wa miezi sita ya 
kwanza huchangia ukuaji 
wa ubongo kwa watoto, 

na kwa akina mama hu-
punguza hatari ya kupata 
saratani ya matiti, saratani 
ya ovari, shinikizo la 
damu na kisukari aina 
ya pili,” alisema Bi Kibe. 
Luara Kiige, mtaalamu 
wa lishe katika ofisi ya 
nchi ya UNICEF ya Kenya 
alisema kuwa Kenya im-
epiga hatua kubwa katika 
masuala ya unyonyeshaji 
ambapo takriban asil-
imia 60 ya akina mama 
wanawapa watoto wao 
maziwa ya mama pekee 
kwa miezi sita ya kwanza. 
Kiige alisema hata hivyo 
kumekuwepo na mapun-
gufu makubwa katika 
uanzishwaji wa unyonye-
shaji mapema.

NA WANGARI NDIRANGU 
(KNA)  

Serikali imehimizwa 
kukagua na kui-
marisha kwa haraka 

sera zinazolinda tamaduni 
nyingi za kitaifa dhidi ya 
kunyonywa na walaghai.

 Shirika la African Bio-
diversity Network washi-
kadau wake nchini Kenya, 
ikiwa ni pamoja na Chama 
cha Bioanuwai na Usalama 
wa Kihai cha Kenya (BIBA 
Kenya), wamebainisha 
kuwa nchi hiyo inakabil-
iwa na uharibifu mkubwa 
wa rasilimali zake za 
kitamaduni na bayoanu-
wai tajiri. Kwa hivyo, ni 
muhimu kwa serikali ku-
unda na kutekeleza sera 
zinazohakikisha uhifadhi 
wao na ugawaji wa faida 
sawa katika kesi za ma-
tumizi yaliyodhibitiwa. 
Akizungumza katika 
kongamano la siku mbili 
la mawasiliano ya wan-
ahabari kuhusu Anuwai 
ya Kiutamaduni nchini 
Kenya, Bi Anne Maina, 
Mratibu wa Kitaifa wa 
BIBA Kenya, alisisi-
tiza haja ya kueneza na 
kukuza mbegu zinazos-
imamiwa na wakulima. 
“Kuna changamoto 
za sheria za mbegu 
nchini; wakati mbegu za 
wakulima zinatambuliwa 
na kuidhinishwa kuga-
wanywa, haziruhusiwi 
kuuzwa,” aliongeza. 
Bi Maina pia alitaja kuwa 
wamekuwa wakishirik-
iana na idara mbalimbali 
za sera na kwamba hatua 
zinaendelea kuchukuliwa 
ili kupitia upya kanuni za 
upatikanaji na ugavi wa 
faida nchini. “Mapitio sa-
hihi ya Sheria ya Mbegu 
na Aina za Mimea, am-
bayo inakataza wakulima 

kuuza mbegu zao, ita-
wawezesha wakulima 
kugawana mbegu za asili. 
Hili linaweza tu kufikiwa 
kwa kupunguza vikwazo 
vinavyozuia mzunguko 
wa aina za wakulima 
zenye lishe,” alisema. 
Alieleza kuwa BIBA Kenya 
imekuwa ikifanya kazi na 
kushirikiana na Jumba la 
Makumbusho la Kitaifa la 
Kenya na Jukwaa la Kitaifa 
la Kilimo-bioanuwai na 
Kilimo-ekolojia ili kukuza 
mifumo ya mbegu inayo-
simamiwa na wakulima 
na mbegu za asili kupitia 
tamasha za kila mwaka za 
kitamaduni na mbegu na 
maonyesho ya mavuno. 
Dk. Fassil Gebeyehu, Mra-
tibu Mkuu wa Mtandao 
wa Bioanuwai wa Kia-
frika, alisisitiza haja ya 
kufuta dhana ya uanuwai 
wa kitamaduni, akisisi-
tiza umuhimu wa kulinda 
jeni, spishi, mfumo ikolo-
jia, na anuwai ya kitama-
duni. “Kulinda vipengele 
vya tofauti za kitamaduni, 
kama vile lugha, mila na 
maarifa asilia, ni muhimu 
kwa nchi kama Kenya. 
Kutokana na ongezeko la 
vijana na watu wanaoishi 
mijini, wengi wanakuwa 
wametengwa na ardhi 
ya mababu zao na turathi 
za kitamaduni,” Ge-
beyehu alibainisha. 
Alionya kuhusu vitisho 
vya kitamaduni vinavy-
oletwa na ukuaji wa miji, 
akisema, “Vijana wengi 
hawajihusishi tena na vy-
akula na mila za babu na 
nyanya zao. 

Kupoteza mambo haya 
ya kitamaduni kuna-
tishia maadili yetu ya 
kitamaduni na utun-
zaji wa mazingira. 
Akiwa mtandao, Ge-
beyehu alitoa wito wa 

kulelewa kwa kizazi 
kipya na wazee, ambao 
wanaweza kuelimisha 
vijana juu ya umuhimu 
wa kuhifadhi anuwai 
ya kibaolojia na kitam-
aduni. Alisisitiza kuwa 
uhamishaji huu wa 
maarifa baina ya vizazi 
ni muhimu ili kupun-
guza upotevu wa urithi 
hadi ukuaji wa miji. 
Simon Mitambo kutoka 
Chama cha Mafunzo 
Mbadala na Mabadil-
iko (SALT) alisema kuwa 
wamekuwa wakifanya 

kazi na jamii ili kufu-
fua baadhi ya maadili ya 
miaka ya nyuma. Alitoa 
mfano wa jamii ya Waki-
kuyu, ambayo inahusiana 
na Mlima Kenya kuwa ma-
hali patakatifu. Njia moja 
ya kushirikisha jamii ni 
kupitia uhifadhi wa tovuti 
takatifu za asili, ambazo 
zinashikilia thamani 
kubwa ya kitamaduni, 
kiikolojia, na kiroho 
kwa jamii zinazoishi ka-
ribu na maeneo haya. 
Mitambo pia aliangazia 
upotevu usio na kifani wa 

viumbe hai, huku ripoti 
mbalimbali zikionye-
sha kuwa mamilioni 
ya mimea na wanyama 
wako hatarini kutoweka. 
“Mbegu zetu, kwa mfano, 
ni sehemu ya viumbe hai. 
Kwa kufufua au kuhifadhi 
mbegu, tunahakikisha ut-
ofauti wa mazao kwenye 
mashamba ambayo hutoa 
thamani ya lishe. Hata ka-
tika hali mbaya ya hewa, 
kuwa na aina mbalim-
bali za mazao ina maana 
kwamba wakati baadhi 
wanaweza kufa, wengine 
wataishi,” aliongeza. 
Mseto, Mitambo alifa-
fanua kuwa ni pamoja na 
kupanda vyakula vya asili 
kwa pamoja kama vile 
mtama, mtama na hata 
gramu za kijani kama njia 
ya kudhibiti hatari ili zao 
moja likishindwa kuto-
kana na pengine kunyesha 
mvua, mtu asikose mazao 
mengine tofauti na mtu 
anapopanda mzima. eneo 
lenye mahindi na ikiwa 
mazao hayo yameathiriwa 
na wadudu au magonjwa, 
mtu hupoteza mavuno 
yote tofauti na mtu anap-

otofautiana.
Alipongeza Makavazi 

ya Kitaifa ya Kenya am-
bayo yamekuwa yakijar-
ibu kupata jamii tofauti 
na maarifa tofauti kupi-
tia ukusanyaji, kuhifa-
dhi, kusoma, kuweka 
kumbukumbu na ku-
wasilisha urithi wa kitam-
aduni na asili wa Kenya. 
Gathuru Mburu - Kion-
gozi wa Timu ya Ngaatho 
aliangazia kiwango cha 
kutisha cha wizi, uhar-
ibifu, unyonyaji kupita 
kiasi, na unajisi wa mae-
neo matakatifu, na misitu 
ya asili kama vile Kayas, 
Misitu ya Mau, Mlima 
Kenya, Kakamega na El-
gon mifumo ya ikolojia. 
Alisisitiza haja ya msaada 
wa kisheria na ulinzi 
kwa jamii ambazo wengi 
wao hawajui tham-
ani ya rasilimali zao. 
“Wakati baadhi ya jamii 
zina ujuzi na sauti kuhusu 
kutetea rasilimali zao, 
hata hivyo, wengi hawana 
na wanahitaji usaidizi wa 
kisheria na ulinzi. Kila 
Mkenya anapaswa kufa-
hamu na kufahamu ku-
husu maliasili ndani ya 
eneo lake. Rasilimali hizi 
zina uwezo wa kubadili-
sha uchumi wa mashinani 
na kudumisha utambu-
lisho wetu wa kitama-
duni,” Mburu aliongeza. 
Uvunaji usiodhibitiwa wa 
spishi za mimea na wan-
yama umekuwa ukitishia 
bayoanuwai ya Kenya na 
ingawa bayoanuwai ka-
tika maeneo yaliyohi-
fadhiwa bado ni ya juu, 
matukio ya uchimbaji 
haramu ni ya kawaida. 
Ulimwenguni Kenya im-
eorodheshwa kati ya 
mataifa kumi yenye vi-
umbe hai vingi, ikiwa na 
zaidi ya spishi 35,000 za 
mimea na wanyama. Nchi 
ina utofauti wa kipekee wa 
mifumo ikolojia, kuanzia 
milima, misitu, nyanda za 
malisho, ardhi kame, ar-
dhi ya mazao, na visima.

Wataalamu waitaka Serikali kuimarisha 
ulinzi wa rasilimali za kitamaduni Kenya

Sera mpya zalenga kulinda unyonyeshaji kina 
mama katika maeneo ya ukame na mafuriko

Baadhi ya mbegu za asili zikionyeshwa katika mavuno ya chakula katika makumbusho 
ya taifa

Wanachama wa African Biodiversity Network wakiso-
ma taarifa baada ya kongamano la siku mbili la ushiriki 
wa vyombo vya habari kuhusu uhifadhi wa uanuwai wa 
kitamaduni.

Sasa tunap-
endekeza 

virutubisho 
vilivyotengene-
zwa tayari kwa 
watoto



NA ROP JANET(KNA)
Zaidi ya shule 2,000 

za umma katika maeneo 
kame na yale yasiyotu-
muka kikamilifu kote 
nchini zitanufaika na 
programu ya umwagiliaji 
inayoongozwa na Idara 
ya Jimbo la Umwagiliaji. 
Mpango huo wa um-
wagiliaji mdogo ambao 
tayari umeanzishwa ka-
tika shule 92 unalenga 
kuwaanzisha wanafunzi 
katika umwagiliaji na ku-
wajengea mitazamo na 
ujuzi sahihi ili kuhakiki-
sha usalama wa chakula. 
Akizungumza katika 
kituo cha PCEA Grace 
Girls Letoire kilichopo 
Kajiado ya Kati baada ya 
kuzindua mradi wa um-
wagiliaji mdogo wenye 
thamani ya Sh8.5 milioni, 

Katibu wa Umwagiliaji 
Mhandisi Vincent Kabuti 
alisema mradi huo kwa 
kawaida unahusisha ku-
chimba kisima na kuki-
patia pampu inayotumia 
nishati ya jua iliyoung-
anishwa na hifadhi yenye 
uwezo mkubwa. tanki. 
Aliongeza kuwa chafu, se-
hemu ya kunawia mikono 
ya wanafunzi, na kioski 
cha jumuiya pia hutolewa 
ili kuhakikisha kuwa jamii 
ya eneo hilo inanufaika pia. 
Katibu huyo wa Um-
wagiliaji alisema ku-
kumbatia mpango huo 
na kufanya umwagiliaji 
wa kibiashara mashu-
leni kutapunguza mzigo 
wa maji kwa wanafunzi 
na kuimarisha usalama 
wa chakula kupitia utoaji 
wa chakula safi shuleni. 

“Kupitia mradi huo, 
wanafunzi sasa wanapata 
maji kwa ajili ya matumizi 
shuleni na kwa ajili ya 
umwagiliaji, kuwaruhusu 
kulima mazao na mboga 
mboga ili kuongeza ma-
hitaji yao ya chakula.” 
Kabuti, ambaye alizung-
umza kwa niaba ya Katibu 
Mkuu wake Euphantus 
Kimotho, alikariri kuwa 
mwelekeo wa mila za jadi za 
kilimo unaendelea kuwae-
pusha vijana wengi katika 
kilimo na mpango wa um-
wagiliaji unalenga kurudi-
sha nyuma mwelekeo huu. 
Alisema wanafunzi hao 
watapata ujuzi mu-
himu katika kilimo en-
delevu na matumizi bora 
ya maji kwa kutumia 
teknolojia ya umwagil-
iaji kwa njia ya matone. 

“Faida za mradi huu zinae-
nea zaidi ya lango la shule. 
Wanafunzi wanapopel-
eka ujuzi wao nyumbani, 
wanaweza kuhamasisha na 
kuelimisha familia zao na 
majirani kuhusu manufaa 
ya umwagiliaji mdogo na 
kuwa na uwezo wa kukuza 
utamaduni wa kustahimili 
na kujitegemea,” alisema. 
Kabuti alisema mazin-
gira yana faida pia, kwani 
mifumo midogo ya um-
wagiliaji imeundwa ili 
kutumia maji kwa ufan-
isi kupunguza upotevu 
na kuhifadhi rasilimali 
za maji zenye thamani. 
Mbunge wa Kajiado ya Kati 
Kanchory Memusi, alisema 
kaunti ya Kajiado ina ardhi 
kubwa lakini kikwazo ki-
kubwa kwa uzalishaji wa 
kilimo ni ukosefu wa maji. 

NA BERNADETTE 
KHADULI(KNA)

Mswada wa Sheria ya 
Mifugo wa 2024, mswada 
wa sheria uliopendekezwa 
na Idara ya Mifugo kwa 
ushirikiano na wadau, un-
alenga kufanya ufugaji wa 
mifugo kuwa wa kibiashara 
nchini iwapo utapitishwa. 
Katibu wa Ustawi wa Mi-
fugo, Jonathan Mueke, 
alisema Mswada huo un-
aozingatia maslahi ya 
wakulima, utashughu-
likia utulivu wao wa kiu-
chumi kwa kupata faida 
nzuri katika uwekezaji 
na kuendeleza mnyororo 
wa thamani ya mifugo. 
“Sheria hii inayopendeke-
zwa, ambayo inaambat-
ana na kuzingatia maslahi 
na matarajio ya wafugaji, 
itahakikisha sekta ya mi-
fugo iliyoimarika na en-
delevu kwa kuongeza 
tija, upatikanaji wa 
soko, na ustahimilivu wa 
sekta,” alisema Mueke. 
Sheria hiyo pia itashu-
ghulikia udhibiti wa 
sera, motisha, mafunzo, 
utafiti na usimamizi wa 
maafa. Itahimiza utend-
akazi bora, itahakiki-
sha bei thabiti, itaunda 
fursa za ajira na utajiri, 
na kuifanya nchi kuwa na 
ushindani kwa wawekezaji 
wa ndani na wa kimataifa. 

“Tabia zisizo za kimaadili 
ambazo zimeota mizizi 
kutokana na kukosekana 
kwa udhibiti zitashu-
ghulikiwa kikamilifu ili 
kuruhusu wawekezaji, 
hasa wakulima, ku-
pata faida bora katika 
uwekezaji wao wa mi-
fugo,” alisema Katibu. 
Katibu aliongeza kuwa 
Mswada huo pia utaunda 
miundombinu ili ku-
hakikisha kuwa pembe-
jeo hazina uchafu na vitu 
vyenye madhara, ku-
hakikisha lishe bora ya 
wanyama na viwango vya 
juu vya ufanisi na tija. 
Mueke alisema kwa she-
ria hiyo, wakulima sasa 
wataweza kupata vivu-
tio vya ruzuku, mikopo, 
mikataba ya matumizi na 
pembejeo za kilimo am-
bazo zimekuwa adimu 
na haziratibiwa kuto-

kana na kutokuwepo 
kwa kanuni wezeshi. 
Alitaja Mswada huo kupi-
tia kuundwa kwa Bodi ya 
Masoko utafungua masoko 
ya mazao ya mifugo kama 
nyama, maziwa, mayai, 
asali na ngozi ambayo 
kwa sasa hayana wakala 
wa masoko na hivyo ku-
wafanya wafugaji ku-
fikia masoko mapana na 
kuongeza mauzo yao. 
Mueke, zaidi, alibainisha 
kuwa sheria hiyo itawah-
itaji wafugaji kusajili mi-
fugo ya kibiashara kwa 
madhumuni ya kuhakik-
isha viwango vya juu 
vya uboreshaji wa vina-
saba na ubora wa mifugo, 
kwa lengo la kuwalinda 
wafugaji dhidi ya mat-
apeli na kuzuia hasara. 
Alisema uendelezaji wa 
utafiti na ubunifu katika 
Mswada huo unalenga 

kutatua changamoto zi-
nazojitokeza na kubore-
sha ufanisi wa sekta kwa 
ujumla kupitia matokeo ya 
tafiti katika makampuni 
ya biashara ya mifugo. 
“Matumizi ya matokeo ya 
utafiti yatakuza uvumbuzi 
na vile vile kuhakikisha 
kuwa rasilimali zinaeleke-
zwa katika kushughulikia 
changamoto muhimu za 
sekta, hivyo basi kubore-
sha mbinu za usimamizi 
na tija,” Mueke aliongeza. 
Katibu alisema Mswada 
huo utahakikisha kwamba 
taasisi zilizoanzishwa chini 
ya sheria tanzu miongoni 
mwao Taasisi ya Uzal-
ishaji wa Chanjo za Mi-
fugo ya Kenya, Kituo cha 
Rasilimali za Jenetiki ya 
Wanyama, Baraza la Mae-
ndeleo ya Ngozi la Kenya 
na Baraza la Kutokomeza 
Vijidudu vya Tripanosomi-
asis la Kenya zinaanzishwa 
chini ya sheria madhubuti 
chini ya Sheria ya Bunge. 
Aliongeza kuwa Shirika la 
Utafiti wa Kilimo na Mifugo 
la Kenya litafanyiwa ma-
geuzi ili kuanzisha Shirika 
la Utafiti wa Mifugo la 
Kenya ambalo athari yake 
italeta uzalishaji endelevu 
wa chanjo za hali ya juu na 
bora, uimarishaji wa vina-
saba vya mifugo ili kubore-
sha mifugo.

KWA UFUPI
Moi University yapokea 

Sh6m kwa madarasa mahiri
 Chuo Kikuu cha Moi 

kimepokea vifaa vya sauti 
na kuona vya dijitali vy-
enye thamani ya Sh6 mil-
ioni kutoka kwa Serikali ya 
Manispaa ya Shanghai na 
Chuo Kikuu cha Donghua 
cha China ili kuanzisha 
madarasa mawili mahiri. 
Madarasa haya, yali-
yopewa jina la “Darasa 
la Upendo la Shanghai,” 
yatakuwa na teknolojia 
ya hali ya juu ili kubore-
sha mafunzo ya masafa. 
Darasa moja litawekwa 
katika kampasi ya Mom-
basa, na lingine litakuwa 
katika kampasi kuu katika 
Kaunti ya Uasin Gishu. 
Makamu Katibu Mkuu wa 
Serikali ya Watu wa Man-
ispaa ya Shanghai, Shang 
Yuying alisema wakati 
wa uzinduzi wa darasa 
la kidijitali katika Chuo 
Kikuu cha Moi Kampasi 
ya Mombasa kwamba 
Chuo Kikuu cha Dong-
hua na Chuo Kikuu cha 
Moi vimeshirikiana kwa 
muda mrefu tangu 1950, 
wakati chuo kikuu cha 
China kilipoanza kuajiri. 
wanafunzi wa kimataifa. 
“ M a d a ra s a  m a h i r i 
hutoa jukwaa muhimu 
kwa elimu ya kidijitali. 

Watu kote ulimwenguni 
wanazidi kuzingatia 
uwezekano wa kujifunza 
masafa, na najua Chuo 
Kikuu cha Moi kimekuwa 
kinara katika nyanja hii 
kwa muongo mmoja ul-
iopita,” alisema Yuying. 
Pia alibainisha kuwa 
tangu 2016, wamekuwa 
wakianzisha madarasa ya 
digital na washirika mbal-
imbali katika nchi kadhaa, 
ikiwa ni pamoja na Chuo 
Kikuu cha Moi, ambapo 
Taasisi ya Confucius ya 
uhandisi wa nguo na 
ubunifu wa mitindo il-
izinduliwa mwaka 2015. 
“Tungependa kutumia 
vifaa vilivyotolewa. na 
Serikali ya Shanghai 
hata kuimarisha jukwaa 
hilo ili kufanya zaidi. Kwa 
pamoja tunaweza kuleta 
mabadiliko,” alisema. 
Makamu Katibu Mkuu wa 
Serikali ya Manispaa ya 
Shanghai alisema kupitia 
ushirikiano wao na Chuo 
Kikuu cha Moi, wamesh-
irikiana katika kilimo 
cha wanafunzi, ushiriki-
ano wa utafiti pamoja 
na kubadilishana watu. 
 
Na Sadik Hassan(KNA)
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KVDA kutumia Sh100M kwa 
mabwawa Chebagon, Emsoo

 Mamlaka ya Maen-
deleo ya Bonde la Kerio 
(KVDA) itatumia Sh100 
milioni kujenga Bwawa 
la Chebagon na kukara-
bati bwawa lingine huko 
Emsoo, katika Kaunti 
Ndogo ya Keiyo Kaskazini. 
Mkurugenzi Mkuu wa 
mradi huo (MD), Sammy 
Naporos, alisema kuwa 
mara kukamilika, Bwawa 
la Emsoo, ambalo lit-
agharimu Sh59 milioni, 
na Bwawa la Chebagon, 
linalogharimu Sh41 mil-
ioni, litahudumia zaidi ya 
kaya 12,000 na kuweka 
takriban ekari 1,200 
chini ya umwagiliaji. 
Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa miradi hiyo 
katika Bwawa la Em-
soo, Naporos alisema 
mradi unaoendelea ni 
pamoja na kupanua 
mabomba ya maji ili ku-
panua usambazaji hadi 
umbali wa kilomita 24. 
Aliongeza kuwa Mam-
laka itajenga matangi 
sita na kukarabati ma-
bomba yaliyopo kando 
ya Maeneo Madogo ya 
Kapchelal na Kokwao. 
MD pia alieleza kuwa 
wanahimiza ukuaji wa 
miti ya matunda kama 

miembe, parachichi 
na matunda aina ya 
passion ili kuongeza 
usalama wa chakula 
huku serikali ikipanga 
kusambaza miche kwa 
wakulima wa eneo hilo. 
Mwenyekiti wa KVDA 
Mark Chesergon alisema 
mradi huo utaweze-
sha wakazi kiuchumi. 
Gavana wa Elgeiyo Mar-
akwet Wisley Rotich 
alisema kila mkulima 
anatazamiwa kupata 
takriban Sh 25,000 kupi-
tia kilimo cha matunda. 
Gavana huyo alilitaka 
Bunge la Kaunti ku-
tunga sheria kali zi-
takazowalinda watu 
wenye ubinafsi dhidi ya 
kuwadhulumu maskini 
kwa njia ya kugeuza maji 
yanayokusudiwa kwa mi-
radi ya unyunyizaji maji. 
Naye Mwenyekiti wa 
mradi wa maji wa Emsoo 
Alex Ngeno alikaribisha 
kuongezwa kwa mradi 
huo akisema unahudu-
mia watu wachache lakini 
kwa sasa upanuzi wake 
utahudumia idadi kubwa 
ya watu zikiwemo shule 
na zahanati ya eneo hilo.

Na Alice Wanjiru(KNA)

Mswada mpya kuboresha faida kwenye 
uwekezaji wa mifugo, upatikanaji soko

Mradi wa unyunyiziaji mdogo wa Sh8.5m 
waanza Kajiado kuimarisha kilimo shuleni
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