
NA MUTISO MBITHI 
(MYGOV)

Kampuni ya Bomba la 
Mafuta ya Kenya  (KPC)  

itaondoa bomba la inchi 14 
ambalo liliacha kutumika 
tangu Desemba 2021 baada 
ya kupitisha bidhaa za 
mafuta kutoka jiji la pwani 
la Mombasa kwa miaka 43.

Line One ( kama lilivyofa-
hamika bomba lililojengwa 
1978) ambalo limekuwa 
likibeba mafuta kutoka 
Mombasa hadi Nairobi,  hal-
itatumika kutoa nafasi kwa 
mpya la Line Five la inchi 20 
kuanza kusafirisha bidhaa 
za mafuta kutoka Mombasa 
hadi Nairobi, Eldoret na Ki-
sumu  kwa zaidi ya wauzaji 
100 wa mafuta wanaohu-

dumiwa na KPC.
Baada ya kuacha kutumia 

Line 1,  maafisa wa KPL 
walifichua kwamba kam-
puni itachimbua bomba hilo 
la nchi 14 na kuuza kama 
chuma kikuukuu

 Maafisa hao waliongeza 
kuwa, hata hivyo, kilomita 
279 vya bomba la zamani 
zitauzwa kama chuma ki-
kuukuu huku kilomita 171 
zitakazobaki kutoka Mom-
basa hadi Mtito Andei zita-
chukuliwa na kampuni ya 
maji ya Mombasa kuteka  
na kutoa maji kutoka chemi 
chemi ya Mzima Springs 
hadi Pwani ya Kenya.

“Tutabadilisha Line 1 
kutoka  bomba la mafuta 

kuwa la kubeba maji kutoka 
Mzima Springs hadi Mom-
basa  ili kusaidia bomba la 

maji linalobeba maji hadi 
Mombasa ambalo lilijengwa 
1953 na hivyo basi kuimari-

sha usambazaji wa maji ka-
tika pwani,” afisa wa KPC 
aliambia wanahabari katika 
kituo cha Mtito Andei.

 Line 5, ambayo ni mpya 
iliyogharimu Sh48 bilioni na 
ambayo ilianzishwa 2018,  
ina uwezo wa kusafirisha 
lita 1 milioni za mafuta kwa 
saa.

Afisa huyo wa KPC al-
iongeza kuwa kampuni 
inanuia kuboresha Line 5 
mchakato wa kuondoa Line 
1 utakapokamilika kui-
wezesha kusafirisha lita 1.8 
milioni za mafuta kwa saa 
kutoka Mombasa.

 Maafisa wa KPC wa-
naosimamia vituo tofauti 
kwenye Line 1 walisema 

kwamba mpya la Line 5 
itasaidiwa na pampu mpya 
ambayo itakuwa sambamba 
nayo kuongeza mtiririko ili 
iweze kusafirisha mafuta 
kwa kasi.

“Uwezo wake utaka-
poimarishwa, KPC itatwaa 
soko la mafuta la Afrika 
Mashariki na Kati kwa 
kusafirisha bidhaa zaidi 
hadi Eldoret na Kisumu,” 
meneja wa KPC alisema.

Afisa huyo aliongeza 
kuwa KPC pia ina mpango 
wa muda mrefu  wa kuwa 
na maeneo zaidi ya kuhi-
fadhi mafuta katika kaunti 
zote 47 Kenya kando na ku-
panua bomba hadi kaunti 
zote.

 
NA  KIPTANUI CHERONO 

(KNA)
Zaidi wa madaktari 

wakufunzi 800 watatumwa 
katika hospitali za umma 
kote nchini katika wiki 
mbili zijazo kuinua utoaji 
wa huduma za afya.

Waziri Afya Dkt Susan 

Wafula  anasema kwamba 
hatua ya hivi punde ya seri-
kali inalenga kutatua tatizo 
la uhaba wa madaktari wa 
matibabu katika hospitali 
za umma nchini.

Akizungumza akiwa 
Hospitali ya Mafunzo na 
Rufaa ya Moi, Eldoret, 
Waziri  Wafula  alisema 

kwamba serikali imejitolea 
kuhakikisha kwamba vituo 

vyote vya afya viko na wa-
fanyakazi na ujuzi 3wa ku-

toa afya kwa wote kwa raia.

MADINI
Serikali kuchunguza 
leseni kwenye 
msako dhidi 
ya wawekezaji 
matapeli UK 3

MIPANGO
Mfumo wa uzoaji 
maji taka mjini 
Narok uliogharimu 
1.7 bilioni tayari kwa 
uzinduzi

KILIMO
Halmashauri 
ya Majani Chai 
yahimizwa kutumia 
njia mbadala kutatua 
mzizo Uk 2

TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke
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AFYA

Madaktari wakufunzi 
800 kutumwa hospitalini
Waziri wa Afya Dkt Susan 
Wafula  asema kwamba 
hatua ya hivi punde ya 
serikali inalenga kutatua 
tatizo la uhaba wa 
madaktari wa matibabu 
katika hospitali za umma 
nchini

ENDELEA UK 2

43
Miaka ambayo bomba 
la mafuta ambalo KPC 

itakoma kulitumia 
limekuwa likisafirisha 

mafuta 

312
Wasichana ambao 

wamejiunga n makao 
ya watoto na nyumba 
salama eneo la Kuria

.1963
Mwaka ambapo kituo cha 

mafuta cha Kipevu Oil 
Terminal kilijengwa katika 

bandari ya Mombasa

64,000 
Ekari za ardhi 

zinazomilikiwa na  
Kishushe Ranching 

Cooperative Society Ltd

12,000
Ekari za ardhi ambapo 
mradi wa unyunyiziaji 

maji mashamba wa Tana 
Delta unaendeshwa.

Takwimu 
za Wiki

Waziri wa Afya Susan Wafula akihutubu wakati wa ziara yake katika  Moi Teaching and 
Referral Hospital, Eldoret

Matanki  ya Kenya Petroleum Refineries, Mombasa

Uk 8

KPC yaacha kutumia bomba lililojengwa  miaka 43 iliyopita
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

HIGHER EDUCATION LOANS BOARD 
TENDER ADVERTISEMENT 
OPEN NATIONAL TENDER

The Higher Education Loans Board is a state corporation whose mandate is to source for funds and 
provide loans, scholarships and bursaries to Kenyans studying in recognized institutions of higher 
learning.

HELB invites interested, reputable firms with experience for the submission of sealed tenders as 
follows:-

Tender Number Tender Description Tender closing date Eligibility

HELB/T/09/2022-2023 Supply, Delivery, Installations and 
Commissioning Blade Servers, SAN 
System and Backup Replication 
Solution

Tuesday 24th January 
2023 at 11.00 a.m.

Open

uld Student Portal  to register, create 

nal 

Log in and Loan Application Tab, on the left dashboard

(2021/2022 Bar Examination Loan Application Form for non-salaried students OR 2021/2022 

Bar Examination Loan Application Form for Salaried 

Print TWO

 

Read, understand and sign to accept the Loan Terms and Conditions and Data Protection Consent form

er one of dul ed ion for ant in a ed to CLE 
Of�ice Reception at Karen, Park Acacia Block, 2nd Floor, Nairobi. 

. This is mandatory] 

 

The closing date for the loan application is rd March  2022.23
FREE

on 

DO NOT PAY 

ONLY Council for Legal Education  

COUNCIL FOR LEGAL EDUCATION &
HIGHER EDUCATION LOANS BOARD FIRST TIME APPLICATIONS 

FINANCIAL YEAR: 2021-2022
The Council of Legal Education (CLE) has partnered with the Higher Education Loans Board (HELB) and set up Bar 
Examination First Time 
2021-2022 Bar Examination Loan. 

Eligibility: 

How to Apply: 

Please note: 
Interested and eligible firms may obtain further information and inspect the tender documents at the 
Procurement office on 18th floor of Anniversary Towers, University Way, Nairobi, during normal working 
hours or view and download the respective detailed tender advert and tender document from our 
website www.helb.co.ke/procurement/ or https://tenders.go.ke.  

All bidders interested in participating in the tender must notify HELB of their participation in the tender 
by emailing their contact details to procurement@helb.co.ke in case of any further tender addendum.                                   

HIGHER EDUCATION LOANS BOARD
ADVERTISEMENT OF VACANT POSITIONS

uld Student Portal  to register, create 

nal 

Log in and Loan Application Tab, on the left dashboard

(2021/2022 Bar Examination Loan Application Form for non-salaried students OR 2021/2022 

Bar Examination Loan Application Form for Salaried 

Print TWO

 

Read, understand and sign to accept the Loan Terms and Conditions and Data Protection Consent form

er one of dul ed ion for ant in a ed to CLE 
Of�ice Reception at Karen, Park Acacia Block, 2nd Floor, Nairobi. 

. This is mandatory] 

 

The closing date for the loan application is rd March  2022.23
FREE

on 

DO NOT PAY 

ONLY Council for Legal Education  

COUNCIL FOR LEGAL EDUCATION &
HIGHER EDUCATION LOANS BOARD FIRST TIME APPLICATIONS 

FINANCIAL YEAR: 2021-2022
The Council of Legal Education (CLE) has partnered with the Higher Education Loans Board (HELB) and set up Bar 
Examination First Time 
2021-2022 Bar Examination Loan. 

Eligibility: 

How to Apply: 

Please note: 

The job holder will be responsible for:
• Coordinating the implementation of 

policies and procedures for efficient 
and effective strategic plan formulation.

• Research, Quality Management, 
Performance Contracting.

• Performance Management, Monitoring 
and Evaluation.

• Knowledge Management and Business 
Process Re-engineering.

• Formulation and review of the Strategic 
Plan for the Board.

The job holder will be responsible for: 
• Coordinating conduct of various types of 

audits and reviews in accordance with 
International Standards for professional 
practice of Internal Auditing.

• Promote efficiency and effectiveness of 
operations, reliability and integrity of 
financial and operational information.

• Safeguarding assets and to ensure 
adherence to applicable laws and 
regulations, policies and procedures, 
standards and contracts for the Board.  

Senior Legal Of�icer, Litigation 
and Prosecutions – Grade 5

The job holder will be responsible 
for:

• Formulating, reviewing and 
monitoring statutory and legal 
policies and procedures  relating 
to litigation, prosecution and 
alternative dispute resolution 
processes for the Board.

For detailed Job Descriptions and application procedure, please visit HELB website :   www.helb.co.ke.

Assistant Manager Research, 
Strategy and Planning – Grade 4

Assistant Manager, 
Internal Audit – Grade 4

The Higher Education Loans Board (HELB) was established in 1995 through an Act of Parliament CAP 213A of the laws of Kenya. The 
mandate of HELB is to source for funds and provide financing (through loans, scholarships and bursaries) to Kenyans pursuing higher 
education in institutions of higher learning in and outside Kenya as recognized by Commission for University Education (CUE) and/
or the Technical, Vocational Education and Training Authority (TVETA), and recover funds loaned to create a National Revolving Fund. 
HELB is an innovative institution in the education sector whose focus is to leapfrog how Financing higher education is executed in 
Kenya by amalgamating public and private sector resources in the country.

HELB is seeking to recruit competent, self-driven individuals with an innate dynamism for the three (3) positions listed below. The 
successful candidates to fill the positions will join a highly performing team and should not only be passionate, innovative, and 
qualified, but also be of integrity, dependable, emotional intelligence, effective interpersonal, communication and leadership skills.

Join our team and contribute to our effort of making education more accessible to Kenyans

1 2 3

Successful candidates shall be required to prove their compliance 
with Chapter 6 of the Constitution of Kenya, 2010 by obtaining 
and presenting clearance/compliance certificates from the 
following Institutions:-
1. Kenya Revenue Authority;
2. Higher Education Loans Board;
3. Ethics and Anti-Corruption Commission.

4. Directorate of Criminal Investigations (Certificate of Good 
Conduct) and

5. Credit Reference Bureau.

HELB is an equal opportunity employer. Persons with 
disabilities are encouraged to apply.
Only shortlisted candidates will be contacted.

The deadline for receiving applications is Tuesday, 31st January 2023 through Email Address: recruitmenteja@helb.co.ke 

ENDELEA UK 1
NA CATHERINE MUINDI (KNA) 

WAZIRI wa Kilimo na 
Ufugaji , Bw Mithika 
Linturi, ameagiza 

Bodi ya Chai ya Kenya (TBK), 
kushirikiana na wakurugenzi 
na wadau wengine kutumia 
njia mbadala za kutatua mizozo 
ili kusuluhisha kesi zilizopo na 
kufanikisha utekelezaji wa She-
ria ya Chai ya 2010.

Akizunguza katika mkutano 
wa kila mwaka wa wakuru-
genzi wa KTDA, Bw Linturi 
alisema kesi nyingi zilizo kor-
tini kupinga sheria hiyo, zime-
lemaza utekelezaji wa baadhi ya 
mageuzi.

Linturi  alihimiza shirika hilo 
kushirikiana na wakurugenzi 
na wadau wengine kutatua 
masuala yanayozozaniwa, ak-
isema kwamba kuna kesi ny-
ingi zinazopinga utekelezaji wa 
Sheria ya Chai ambazo zime-
lemaza utekelezaji wa baadhi 
ya mageuzi na uafikiaji wa ma-
tokeo yaliyonuiwa. Akizun-
gumza katika kongamano la 
kila mwaka la wakurugenzi wa  
KTDA Linturi  alisema kwamba 
wakati sheria  hiyo itatekelezwa 
kikamilifu, baadhi ya vipengeee 

vya sehemu ya  54 ya Sheria ya 
Chai ya Kenya   2020, inayoan-
zisha Hazina ya Chai, vitaanza 
kutumika.

Hazina ya Chai, alieleza, itat-
umiwa kuthibiti bei ili kukinga 
wakulima dhidi  ya kushuka 
kwa bei. Pesa hizi zitatoka kwa 
ushuru wa Chai miongoni mwa 

vyanzo vingine vilivyotajwa 
chini ya sheria hiyo.

Hata hivyo, Linturi alisema 
kwamba  ukusanyaji wa ada 
hizo unalemazwa na  kesi kortini 
zinazosimamisha utekelezaji 
wa sehemu ya 53 ya sheria ya 
chai na akahimiza walalamishi 
kubadilisha msimamo wao na 
kuondoa kesi hiyo miongoni 
mwa zingine dhidi ya Sheria ya 
Chai, 2020 kwa lengo la kuen-
deleza sekta hiyo mbele. Wa-
ziri alisema kwamba miongoni 
mwa hatua za kushughulikia 
gharama ya juu ya pembejeo  
na kukinga wakulima wa chai 
kutokana  na kupanda kwa bei 
ya mbolea ni kuweka ruzuku ya 
mbolea.

“Katika mwaka huu wa 
kifedha, serikali ilitoa ruzuku 
ya  mbolea ya Sh4.44 bilioni 
kwa wakulima wa chai katika 
viwanda vyote 24 vya wakulima 
wa mashamba madogo. Hii ili-
punguza bei ya mbolea  kwa Sh 
2,117  kwa gunia ya kilo 50. Ina-
tarajiwa kwamba kufuatia ku-
tumiwa kwa mbolea wakati wa 
mvua ya vuli,  uzalishaji  na ub-
ora wa chai utaimarika na kui-
marisha mapato ya wakulima,” 
alisema waziri.

Bodi ya Chai ya Kenya yahimizwa 
kutumia njia mbadala kutatua zogo

Waziri wa Kilimo na Mifugo 
Mithika Linturi akipokea zawadi 
kutoka kwa mwenyekiti wa KTDA 
Holdings David Muni Ichoho 
wakati wa mkutano wa kila 
mwaka wa wakurugenzi wa Kenya 
Tea Development Authority 
(KTDA) katika Kenyatta 
International Convention Center 
(KICC), Nairobi.

Wafula  ambaye alikuwa katika 
ziara yake ya kwanza kujifahamisha 
na vituo vya afya za umm aliambia 
Chama cha  Madaktari na Wataal-
amu wa Meno kusubiri huku seri-
kali ikishughulikia malalamishi yao 
badala ya kutoa vitisho .

Kauli zake zilijiiri maafisa wa 
chama cha madaktari wakitishia 
kuitisha mgomo kuhusu kukosa 
kwa serikali kuajiri  madaktari 
wakufunzi.

Maafisa hao wakiongozwa na 
Katibu Mkuu Dkt Davji Atellah wa-
likuwa wametoa ilani ya mgomo 
ya mwezi mmoja kuhusiana na 
malalamishi kadhaa yanayoju-
muisha kuajiriwa kwa madaktari 
hao wakufunzi katika hospitali za 
umma nchini.

“Serikali haitaki vitisho kutoka 
kwa  vyama vya madaktari, tuna-
chojali ni utoaji wa huduma za afya 
kwa wote na kuajiri madaktari 
wakufunzi zaidi katika hospitali 
zetu,” alisema Wafula,  ambaye 
alikuwac ameandamana na Afisa 
Mkuu Mtendaji wa hospitali  hiyo 
Dkt Wilson Aruasa na Gavana wa 
Uasin Gishu Jonathan Bii.

Waziri alipuuza madai kwamba 
Mpango wa Linda Mama umefutwa 
na utawala wa sasa.

Aliongeza kuwa mpango huo, ali-

osema ni mzuri, hautaondolewa.
 “Ninajua kumekuwa na maneno 

katika vyombo vya habari kwamba 
Linda Mama imefutwa, lakini  nina-
taka kuwathibitishia kwamba kama 
Waziri wa Afya Linda Mama iko, 
akina mama wote wajawazito wa-
nashughulikiwa na

Linda Mama,”  alisema.
Waziri alipongeza MTRH  kwa 

kuwa taasisi ya kuigwa katika utoaji 
wa huduma za afya kwa Wakenya.

Waziri alisema kwamba serikali 
imejitolea kujenga jengo la vitanda 
2000 katika MTRH  eneo la Ki-
plombe,  karibu na uwanja mdogo 
wa ndege wa  Eldoret.

Wafula aliahidi kufanya mageuzi 
katika Hazina ya       Bima ya Afya 
ya Taifa  (NHIF) na katika Shirika la 
Usambazaji wa Dawa na Vifaa vya 
Matibabu Kenya (KEMSA),  huku 
akishirikiana  kwa karibu kikazi 
na serikali za kaunti katika utoaji 
wa huduma za afya, hasa afya  ya 
msingi (PHC).

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Gavana wa Uasin Gishu Jonathan Bii

alisifu  uhusiano mwema wa ki-
kazi na MTRH katika masuala ya 
afya, na akaeleza shukrani zake 
kwa AMPATH Revolving Pharmacy  
ambayo imerudi kuhudumu katika 
vituo vya afya vya kaunti hiyo.

Madaktari wakufunzi 800 
kutumwa hospitali za umma
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

AWAMU YA KWANZA (1) YA UTEKELEZAJI WA REKODI ZA   
HAKIMILIKI  ZA BIDHAA KWA UAGIZAJI

Kando na Notisi yetu kwa Umma 3/2022 kuhusu utekelezaji wa Rekodi ya Uakili Haki za Mali na 
Kibali cha Kuagiza cha ACA ambacho kitaanza tarehe 1 Januari 2023, na kwa mujibu wa mashar-
ti ya Sheria ya Kupambana na Bidhaa Bandia Na. 13 ya 2008 (Kifungu cha 34B) na Kanuni za 
Kupambana na Bidhaa Bandia {Recordation} LN 118/2021 (R4) : Umma na wadau wanaarifiwa 
zaidi kuwa:
Mamlaka imechukua mbinu ya hatua kwa hatua ili kuwezesha kufuata mara kwa mara kwa waa-
gizaji na wamiliki wa chapa. Bidhaa zilizo chini ya Kanuni zifuatazo za HS zimeainishwa chini ya 
Awamu ya Kwanza (1) ya mchakato wa utekelezaji na zitahitaji maombi ya kibali cha kuagiza cha 
ACA kuanzia Januari 1, 2023.

Sura ya 85: Umeme na elektroniki Zenye Misimbo ya HS kutoka 8508 hadi 8544

Orodha ya kina ya Kanuni za HS zinazodhibitiwa na ACA kulingana na Umoja wa Forodha wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki, Toleo la Kawaida la Ushuru wa Nje 2022 linapatikana kwenye tovuti 
ya ACA.

Kwa Utoaji wa Kibali cha Kuagiza cha ACA na usindikaji wa matamko ya chapa, tafadhali tembelea
Mfumo wa Njia moja wa Kentrade kupitia tfp.kenyatradenet.go.ke.. Kwa maelezo zaidi kuhusu 
Rekodi ya IPR na Kibali cha Kuagiza cha ACA, tembelea tovuti ya AIMS ya ACA katika 
public.aims.aca.go.ke.

Mpango wa Kurekodi wa IPR ni hatua ya kuwezesha biashara inayolenga kukuza biashara halali 
na ya haki nchini Kenya ingawa kukomesha uagizaji ghushi. Hii inalenga kulinda afya na usalama 
wa watumiaji na kuvutia uwekezaji.

Kwa habari zaidi, tembelea tovuti yetu kwa www.aca.go.ke. Barua Pepe: 
recordation@aca.go.ke au piga simu +254202280000 /+254717430640.

Mkurugenzi MKuu
Mamlaka ya Kupambana na Bidhaa Bandia.

 

TANGAZO NAMBA . 4/2022

NA GEORGE AGIMBA NA 
GEOFFREY MAKOKHA 

(KNA)

Kuunganisha wanao-
toroka ukeketaji wa wa-
nawake  (FGM) na jamii 
kumetambuliwa kama 
mojawapo ya changamoto 
za wadau wa kupinga FGM 
kaunti ya Migori.

Wengi wa wasichana 
walio na umri wa kati ya 
miaka saba na 16 ambao 
wamekuwa wakihifa-
dhiwa katika vituo kad-
haa na maeneo salama 
hasa katika eneo la  Ku-
ria, wamekuwa na wakati 
mgumu kukubaliwa na 
jamii ya eneo hilo. Huku 
tarehe za kufungua shule 
zikikaribia haraka baada 
mwezi huu, wanaopiga 
vita ukeketaji wameanza 
mchakato wa kuhama-
sisha jamii kuhusu haja 
ya kukubali tena watoto 
wao. Afisa wa shirika lisilo 
la kiserikali, Tunaweza, 
Vincent Mwita anasema 
kwamba wasichana hao 
huwa wanamiminika ka-
tika vituo vya uokoaji na 
maeneo mengine salama  
kila Desemba kutoroka 

ukeketaji eneo la Kuria. 
Kufikia sasa, wasichana 
312 wamejiunga na makao 
ya watoto naaeneo men-
gine salama msimu huu 
wa likizo ndefu ambavyo 
viko ndani ya kaunti 
ndogo mbili za Kuria.

Ingawa vita dhidi ya 
ukeketaji vimezidishwa 
katika miaka iliyopita, 
shida hiyo inaonekana 
kuathiri sana wanaopiga 
vita uovu huo.

Ukosefu wa chakula cha 
kutosha, maji safi na ma-
hitaji mengine ya msingi 
kumekuwa tatizo kwa vi-
tuo vya muda vya uokoaji 
ambavyo huwa vinat-
egemea  misaada kutoka 
kwa wasamaria wema. 
Bw Mwita asema kwamba 
shida kubwa inayowaka-
bili wanaopiga vita uke-
ketaji leo ni maridhiano na 
kuunganisha wasichana 
wanaookolewa na jamii. 
Wengi wa wasichana hao 
huwa wanatoroka bila ku-
waeleza wazazi au walezi 
wao wakihofia kuzuiliwa 
nyumbani au kunyimwa 
nafasi na kulazimishwa 
kupashwa tohara.

Shirika laimarisha juhudi 
za kurudisha wanaotoroka 

FGM Migori katika jamii
NA WAGEMA MWANGI (KNA)

Serikali itaanza kuchun-
guza uhalali wa leseni zi-
lizotolewa kwa kampuni 
za uchimbaji madini kote 
nchini kutekeleza uzinga-
tiaji na kuleta mpangilio 
katika sekta hiyo ya ma-
bilioni ya pesa. Waziri wa 
Madini, Uchumi wa Baha-
rini Salim Mvurya alisema 
kwamba hakuna kampuni 
itakayoruhusiwa kuhu-
dumu Kenya ikiwa na leseni 
iliyopita wakati wake au 
bila kutoa stakabadhi ha-
lali zinazotambuliwa na 
sheria. Waziri alikuwa aki-
zungumza katika Kishushe 
baada ya kutembelea kam-
puni inayokumbwa na 
mzozo ya Samruddha Re-
sources Kenya Ltd, inayoon-

goza kwa uchimbaji 
wa madini ya chuma katika 
kaunti ya Taita Taveta.

Alikuwa akiandamana na 
maafisa wakuu akiwemo 
Katibu wa Masuala ya Ba-
harini Shedrack Mwadime 
na mwenzake wa Madini 
Irungu Mwangi. Viongozi 
waliokuwemo walijumuisha 
Gavana Andrew Mwadime, 
Kamishna wa Kaunti Loy-
ford Kibaara, wabunge Dan-
son Mwashako (Wundanyi), 
Peter Shake (Mwatate) John 

Bwire (Taveta), Senator John 
Mwaruma Mwakilishi wa 
Kike Lydia Haika

“Tutakagua leseni zi-
lizotolewa kwa wachim-
baji madini ili kuhakikisha 
ziko sawa. Enzi ambazo 
wachimbaji madini wali-
kuwa wakiendesha shu-
ghuli zao katika kaunti 
bila kuwa na leseni halali 
zimeisha,” alisema. Mvurya 
alisema kwamba kampuni 
za uchimbaji madini lazima 

zizingatie sheria ya Madini 
ya 2016 hasa katika ugavi 
wa mapato.

Sheria aliyotaja inasema 
kuwa asilimia 70 ya mapato 
kutoka kwa uuzaji wa ma-
dini inafaa kuwa ya Serikali 
ya Kitaifa, huku asilimia 20 
ikifaidi serikali ya kaunti 
ambayo kampuni ya madini 
inahudumu. Jamii inayoishi 
eneo la uchimbaji madini 
inapaswa kupata asilimia 
10.

Waziri alisema kwamba 
ugavi wa mapato kutoka 
kwa uuzaji wa madini 
miongoni mwa makundi 
hayo matatu umeathiriwa 
na ukosefu wa sera za wazi 
na mfumo kazi wa sheria wa 
kuwezesha utoaji wa pesa.

Alifichua kuwa alikuwa 
ameunda kundi la kuharak-
isha shughuli za ugavi wa 
mapato ili kuwezesha Wiz-
ara ya Fedha kutoa pesa kwa 
serikali ya Kaunti. “Nime-
unda kundi la kuharakisha 
mchakato wa kunyoosha 
ugavi wa mapato. Kundi hili 
litafanya kazi kwa karibu na 
maafisa kutoka serikali za 
kaunti ili kuhakikisha mi-
rahaba ya madini inatolewa 
kwa kaunti,” alisema.

Serikali kuchunguza leseni za uchimbaji 
madini kuondoa wawekezaji matapeli 

Waziri wa Madini na Uchumi wa Baharini Salim Mvurya 
(kulia) alipotembelea kampuni ya Samruddha Resources 
Kenya Ltd 

Nimebuni 
kundi la 

kuharakisha 
mchakato wa 
kulainisha namna 
ya kugawa mapa-
to,” -Mvurya

Kampuni ya Maji na Usafi ya Eldoret (ELDOWAS) inatekeleza mradi wa miaka mitatu (3) unaofadhiliwa na GEF-IF-
AD, Eldoret-Iten Water Fund for Tropical Water Tower Conservation kwa ushirikiano na The Nature Conservancy 
ikijumuisha taasisi za umma na za kibinafsi. Mradi wa Hazina ya Maji wa Eldoret-Iten ni Ushirikiano wa Sekta ya 
Umma na Binafsi ambao unalenga kukuza usimamizi endelevu wa maliasili, kuimarisha mazingira wezeshi kwa 
mabadiliko katika sekta ya uzalishaji wa wakulima wadogo, na kupitisha fedha za maji kama nyenzo ya ufadhili 
endelevu wa shughuli za uhifadhi maeneo ya vyanzo vya maji yanayohudumia miji ya Eldoret na Iten.

Kampuni ya Maji na Usafi ya Eldoret, Mtoa Huduma ya Maji na Maji Taka, inakaribisha maombi kutoka kwa waom-
baji waliohitimu ipasavyo kujaza nafasi zifuatazo zilizoachwa wazi:

KAMPUNI YA MAJI NA USAFI YA ELDORET
P.O. BOX 8418-30100, ELDORET

Simu 053-2035000/200, B/Pepel:info@eldowas.or.ke

MRADI WA HAZINA MAJI ELDORET-ITEN NAFASI ZA KAZI 

 Jina la Kazi Marejeleo Idadi

1. Meneja wa Mradi ELDOWAS/EIWF/2023/PM/01 1

2. Mratibu wa Uhifadhi wa Shamba ELDOWAS/EIWF/2023/FCC/02 1

3. Afisa Ufuatiliaji na Tathmini/Usimamizi wa Maarifa ELDOWAS/EIWF/2023/M&E,KMO/03 1

4. Afisa wa Kusimamia Shughuli Tofauti ELDOWAS/EIWF/2023/OPO/04 1

5. Afisa wa Mifumo ya Taarifa za Kijiografia (GIS). ELDOWAS/2023/GISO/01                                 1

Wagombeaji wanaopenda nafasi hizo wanatarajiwa kutimiza mahitaji ya uzoefu wa kina yaliyo  katika tangazo 
kamili katika tovuti yetu www.eldowas.or.ke kujaza fomu ya maombi ya kazi na kuwasilisha tu kwa
jobs@eldowas.or.ke mnamo au kabla ya tarehe 27 Januari 2023 saa 5.00 jioni.
ELDOWAS ni mwajiri aliyejitolea kutoa nafasi kwa makundi yaliyotengwa, hivyo wanawake, watu wenye ulemavu 
na makundi yaliyotengwa wanahimizwa kutuma maombi.

Hakuna malipo yanayohitajika kwa hatua yoyote wakati wa mchakato wa kuajiri. Maombi ya wale watakaopatika-
na wakidanganya yatafutiliwa mbali. Tutawasiliana na wale watakaoorodheshwa pekee.

Wale waliofaulu wanapaswa kuwasilisha idhini kutoka kwa KRA, HELB, EACC, CID - Cheti cha Maadili Bora na Mamlaka 
ya Kusimamia Ulipaji Mikopo.

Afisa Mkuu Mtendaji
Kampuni ya Maji na Usafi ya Eldoret

S.L.P 8418-30100 Eldoret
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

MINISTRY OF WATER, SANITATION AND IRRIGATION

REQUEST FOR PROPOSAL (RFP)

1.    Background

The Ministry of Water, Sanitation and Irrigation through the newly created State 
Department for Water and Sanitation seeks to enhance and broaden its commu-
nication function with the sectors stakeholders by intensifying sharing information 
on its mandate within the Government. There is increased need for collaboration 
and sharing of the success stories on the many projects being undertaken by the 
Ministry as outlined in the Executive Order No. I of 2022 which sets the mandate 
as follows:
• Water Resources Management Policy and Standards;
• Water Catchment Area Conservation, Control and Protection;
• Water and Sewerage Services Management Policy;
• Waste Water Treatment and Disposal Policy;
• Water Quality and Pollution Control; 
• Sanitation Management;
• Management of Public Water Schemes and Community Water Projects
• Water Harvesting and Storage for Domestic and Industrial Use
• Water Storage and Flood Control Management; 

The operationalization   of the mandate is hinged on the following legal in-
struments which need to be explained to the public and relevant sector stake-
holders:
• Water Act 2016
• Sessional Paper No. 1 of the National Water Policy 2021
• KEWI Act 2001
• Hydrologists Act 2017
• Legal Notice No. 252 of 18th December, 2015
• Relevant Strategies 
• Guiding Regulations

2.      Objectives of the PR Consultancy 

To support Public Relations & Media outreach work and ensure the visibility of the 
projects under its mandate, the State Department for Water and Sanitation intends 
to engage the services of a duly registered Public Relations and Media Consultancy 
firm not only qualified and experienced in publicity, but competent in Developing 
Communication Strategies, Communication Plans and conveying in an appropriate 
fashion to local and international media outlets. 

Objectives of the assignment
The objective of the assignment is to:
a) Provide requisite analytical support to the State Department for Water and 

Sanitation to understand the relevant stakeholder expectations, geograph-
ical mix along with positioning strategies and provision of highlights of the 
projects under implementation 

b) Translate the above analysis into an effective communications and engage-
ment strategy for the State Department, targeted at beneficiaries and the 
end users of its services. The engagement strategies would be detailed and 
operationalised in the form of brochures, newsletters, top quality presen-
tations, presentation templates, information memorandums, et al. to help 
SDW&S communicate effectively to the public(s). 

3. Scope Works and Deliverables
The scope of publicity initiatives will be focused on the following areas of the State 
Department for Water and Sanitation’s mandate which include: 
• Water Resources Management Policy and Standards;
• Water Catchment Area Conservation, Control and Protection;
• Water and Sewerage Services Management Policy;
• Waste Water Treatment and Disposal Policy;
• Water Quality and Pollution Control; 
• Sanitation Management;
• Management of Public Water Schemes and Community Water Projects
• Water Harvesting and Storage for Domestic and Industrial Use
• Water Storage and Flood Control Management; 

The scope will specifically include:
• Event organization
• Branding and packaging of Ministry’s projects and programs
• Production of documentaries
• Liaison with media houses
• Liaising with the management and the Deputy Director of Public Commu-

nications to identify suitable topics to produce news items, material for the 
website, print and electronic media, to enhance the visibility of the SDWS in 
implementation of its mandate both locally and internationally.

• Working with the State Department for Water and Sanitation to support the 
preparation of press releases, speeches, and other communications prod-
ucts which will be identified within the period of the consultancy.

• Ensuring that important Ministry’s functions are well covered in the media 
by making appropriate media invites and interventions.

• Providing advice and technical support during showcasing, innovation and 
branding events of the State Department for Water and Sanitation

• Tracking, monitoring and reporting on new developments, best practices in 
Water and Sanitation sector management on related and relevant national 
and international events to promote peerage and knowledge transfer. 

• Identifying opportunities for linkages for further public relations work 
around the themes of Water and Sanitation with the like-minded stakehold-
ers in both public and private entities.

4.    Interested consulting firms MUST provide among others the following certified 
       documents: 

1. Company Profile
2. Certificate of Registration/Incorporation
3. Current CR 12
4. Valid Tax Compliance Certificate
5. Latest 3 years audited financial statements (2022, 2021 and 2020)
6. Power of Attorney
7. Valid Business Permit
5. Firms may associate with other firms in the form of joint venture or 

sub-consultancy to enhance their qualifications.

6. The completed RFP documents, in one (1) original and a copy properly 
 paginated must be delivered to the Tender Box on Ground Floor, Maji House 

or sent to the address below so as to be received on or before 11th February, 
2023 at 10.00 am East African time. Bulky tender documents should be reg-
istered in Room 322 Maji House, Nairobi, Ministry of Water, Sanitation and 
irrigation Headquarters during normal working hours.

7. The RFP documents deposited at the Tender Box should be clearly marked:

RFP NO.: SDWS/RFP/04/2022-2023
“CONSULTANCY SERVICES FOR PUBLIC RELATION AND MEDIA OUTREACH 

FOR THE STATE DEPARTMENT FOR WATER AND SANITATION”
and addressed to:

The Principal Secretary                                                                                                                                      
 State Department for Water and Sanitation                                                                                                                              
Maji House, 3rd Floor, Room 322, Ngong Road                                                                                                                 

 P. O. Box 49720-00100, Nairobi                                                                                                                                          
       Tel: +254 02 2716103 Ext. 42224                                                                                                                                            

    Email: pswater.go.ke , www.water.go.ke                                                                                                

8.  Tendering will be conducted through the Quality and Cost Based Selection 
(QCBS) procedures specified in the Procurement Laws of Kenya, and is open 
to all eligible bidders as defined in the tender Documents.

9.  Tenders will be opened immediately thereafter, in the presence of bidders or 
representatives who choose to attend and sign a record of attendance.

10.  A complete set of Bidding Documents in English language may download 
free of charge from the Ministry’s Website http://www.water.go.ke or 

 Public Procurement Information Portal. https://www.tender.go.ke. 

Signed 
Principal Secretary, State Department for Water and Sanitation

STATE DEPARTMENT FOR WATER AND SANITATION

CONSULTANCY SERVICES FOR PUBLIC RELATION AND MEDIA OUTREACH FOR 
THE STATE DEPARTMENT FOR WATER AND SANITATION

RFP NO.: SDWS/RFP/04/2022-2023

KENYATTA NATIONAL HOSPITAL

PUBLIC NOTICE

DISPOSAL OF UNCLAIMED BODIES

Kenyatta National Hospital is in its possession a number 
of unclaimed bodies at its Farewell Home. Pursuant to 
Public Health Act Cap 242 [Subsidiary Legislation
PUBLIC HEALTH (PUBLIC MORTUARIES) RULES,1991], 
interested members of the public are therefore requested 
to identify and collect the bodies within 7 days, failure 
to which the hospital will seek authority from the courts 
to dispose them. The list of the bodies is available at the 
KNH Farewell Home and can also be accessed on the link 
below:

www.knh.or.ke or
 
https://knh.or.ke/index.php/

disposal-of-unclaimed-bodies/

KNH FAREWELL HOME

NA SAMUEL MAINA (KNA) 

Kampuni ya stima ya 
serikali  Kenya Power 
(KP) imetumia Sh1.7 

bilioni kuunganisha stima 
katika nyumba 34,925 
kaunti ya Nyeri chini ya 
mradi wa Last Mile tangu 
2015. Ripoti ya meneja wa 

biashara KP katika kaunti 
hiyo Duncan Machuka in-
aonyesha kuwa shule za 
msingi 391 zimenufaika na 
mradi huo ambao umefa-
dhiliwa pamoja na Serikali 
ya Kitaifa, Benki ya Du-
nia, Chama Cha Kimataifa 
cha Maendeleo na Benki ya 
Maendeleo Afrika. Kieni in-

aongoza ikiwa na nyumba
 7,656 zilizowekwa stima 

ikifuatwa kwa karibu na 
Mathira ikiwa na nyumba 
6,342, Tetu iikiwa na 5,949 
na Mukurwe-ini ikiwa na 
nyumba 5,873.

Othaya na Nyeri Mjini 
ndizo zina idadi ya chini ya 
nyumba zilizowekwa stima 

katika orodha hiyo zikiwa 
na nyumba 4,778 na 4,327 
mtawalia. Katika awamu 
ya kwanza ya mradi wa 
Last Mile, serikali ililenga 
nyumba 314,200 ikiwa ni 
Wakenya 1.5 milioni zaidi 
waliounganishiwa stima 
nchini.

Mradi huo ilikadiriwa 

kugharimu .
 Sh13.5 bilioni na ulikuwa 

uhusishe kuwekwa kwa 
mtandao ulio na nguvu za 
chini kufikia nyumba zi-
lizoko mita 600 kutoka 
iliko transfoma. Kampuni 
ya Kenya Power ilikuwa 
imetambua transfoma 
5,320 zilizoko katika kaunti 
zote 47 kwa utekelezaji wa 
mradi huo katika awamu 
ya kwanza ambayo ilianza 
Septemba 2015. Ili kunu-
faika na mradi huo, wateja 
walitakiwa kulipa Sh15,000. 
Awamu ya pili na ya tatu ya 
mradi huo ilihusu kuwekwa 
kwa transfoma mpya na 
kuongeza mtandao wenye 
nguvu za chini kwa lengo la 
kufikia wateja wengine

 500,000 zaidi, na hivyo 
basi, kuongeza Wakenya 2.5 
walio na stima nyumbani.

Lengo la mradi huo lili-
kuwa ni kuunganisha stima 
asilimia 70 ya nyumba 
Kenya kufikia

 2017 katika juhudi za 
kuafikia upatikanaji wa 
stima kwa wote kufikia 
2020. Kwa wakati huu 
inakadiriwa kwamba asil-

imia 71 ya Wakenya wako 
na stima. Kwa jumula, seri-
kali ilifaulu kuunganisha 
nyumba 176,363 kaunti 
ya Nyeri kati ya 248,873 
ambazo zilituma maombi 
ya kuunganishiwa stima, 
ikiwa ni sawa na asilimia 70 
ya uunganishaji wa stima.
Wakati .huo huo, Machuka 
anasema kwamba kampuni 
hiyo inajitahidi kuhakikisha 
wateja wao wanahama ku-
toka mita za zamani za kuli-
pia stima baada ya kutumia 
hadi mfumo wa kisasa wa 
kulipia mita.

 Alisema kwamba kwa 
wakati huu, wateja, 3,000 
tayari wanafurahia mita za 
kisasa na akaahidi kuongeza 
idadi hiyo wakipata shehena 
mpya ya vifaa hivyo. Na hili 
kutatua shida ya kukatika 
kwa stima kwa kila mara 
katika kaunti hiyo, afisa 
huyo alisema kampuni im-
etenga Sh

 1.5 bilioni kuimari-
sha mtandao wake tangu 
mwaka wa 2013, mradi am-
bao utahusu kuongeza vituo 
zaidi katika kaunti ndogo 
zote nane.

Serikali yatumia Sh1.7B kuunganisha 
stima katika nyumba 35,000 Nyeri
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NO. NAMBARI YA 
TENDA

MAELEZO YA 
HUDUMA

TAREHE YA 
KUANZA 
TENDA

MKUTANO/
KUTEMBELEA 
ENEO

TAREHE YA 
MWISHO

1. KP9/9A/OT/
HRA/03/22-23

Kukarabati makazi 
ya wafanyakazi ya 
Ondiek 

Jumanne 
10.01.2023

Jumanne
17.01.2023
saa 4.00 asubuhi
(Demonstration 
Centre, Electricity 
House, Kisumu)

Jumanne 
24.01.2023
saa 4.00 
asubuhi.

2. KP1/9A.2/OT/
017/NW/22-23

Kununua, kuweka 
na kukarabati 
mitambo ya kusafi -
sha hewa katika 
vituo vyetu vidogo 

Jumatano
11.01.2023

Jumanne
17.01.2023
saa 3.00 asubuhi.

(Stima Plaza 
Auditorium, 
Kolobot Rd, 
Parklands, 
Nairobi)

Alhamisi
02.02.2023
saa 4.00 
asubuhi.

3. KP1/9A.2/OT/
015/SEC/22-23

Makubaliano 
ya miaka miwili  
(SLA) kukarabati 
mitambo ya kutoa 
tahadhari kuhusu 
moto katika 
Electricity House, 
Nairobi

Jumatano
11.01.2023

Alhamisi
19.01.2023
saa 4.00 asubuhi.

(Stima Plaza 
Auditorium, 
Kolobot Rd, 
Parklands, 
Nairobi)

Jumatano
01.02.2023
saa 4.00 
asubuhi

4. KP1/9A.2/OT/
023/ICT/22-23

Makubaliano ya 
kukarabati (SLA) 
na kutunza mitam-
bo ya UPS katika 
afi si za maeneo 
za KPLC, Depo na 
Matawi

Alhamisi
12.01.2023

N/A Jumatano
01.02.2023
saa 4.00 
asubuhi.

5. KP1/9A.2/OT/
006/22-23

Utoaji huduma 
za kitaaluma za 
mipango 

Jumatano
11.01.2023

N/A Alhamisi
02.02.2023
saa 5.00 
asubuhi.

Kenya Power inaalika maombi ya tenda kutoa huduma zifuatazo:-

Hati za tenda zinazotoa maelezo kamili kuhusu tenda zilizotajwa hapo juu zinaweza kupatikana 
kutoka mtandao wa Kenya Power (www.kplc.co.ke) kuanzia tarehe zilizotajwa juu.

GENERAL MANAGER
SUPPLY CHAIN & LOGISTICS  www.kplc.co.ke

MAOMBI YA TENDA

Wizara ya Kawi na Mafuta, Idara ya Mafuta inakaribisha zabuni kutoka kwa kampuni zinazostahiki kwa 
zabuni ifuatayo;

TANGAZO LA ZABUNI

WIZARA YA KAWI NA MAFUTA

IDARA YA KAWI

Namba ya Zabuni Maelezo Uhitimu Kufunga na Wakati

MOEP/SDE/ONT/01/2022-2023 Ujenzi, Upimaji, Uagiza-
ji wa Mitambo ya Kita-
asisi ya Uashi ya 60m3 
ya Biogas Kwa Kutumia 
Kinyesi Ng’ombe

Wazi kwa 
wote

Wednesday, 25th January 
2023 at 10.00 am

Wazabuni waliohitimu na wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi na kukagua hati za Zabuni wakati wa saa 
za kazi (0900 hadi 1700) kwenye anwani iliyo hapa chini.

Wazabuni wanaohitajika wanaweza kuomba ufafanuzi kuhusu Zabuni hadi siku Nne (4) kabla ya tarehe ya kuwas-
ilisha Zabuni. Ombi lolote la ufafanuzi lazima liandikwe kwa maandishi na kushughulikiwa kwa:
                                                                      Katibu wa Wizara

Wizara ya Kawi na Mafuta
Idara ya Kawi

P.O. Box 30582-00100
Nairobi, Kenya

Simu:+254-20-310112
Barua pepe:supplychain@energy.go.ke

Seti kamili ya hati za zabuni zilizo na vigezo vya kina vya kufuzu zinaweza kununuliwa au kupatikana na wazabuni 
walio na nia kutoka kwa ofisi ya Usimamizi waMfumo wa Usambazaji kwenye Orofa ya 1, Kawi Complex Block ‘A’ 
baada ya malipo ya ada isiyorejeshwa ya shilingi elfu moja tu taslimu au Hundi ya Benki na kulipwa kwa Katibu 
Mkuu, Wizara ya  Kawi na Mafuta, Idara ya Kawi. Nyaraka za zabuni zinaweza pia kupatikana kielektroniki kutoka 
kwa Tovuti  www.energy.go.ke na www.tenders.go.ke bila malipo. Wale wanaopata hati zao za zabuni kwa njia ya 
kielektroniki wanaombwa kuwasilisha maelezo ya jina la kampuni, anwani ya posta na ya mahali, barua pepe na 
nambari za simu za mawasiliano kwa madhumuni ya kuwasilisha ufafanuzi wowote na/au nyongeza kwenye hati 
za Zabuni.

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa zilizoambatanishwa katika bahasha zilizofungwa na kuwekewa alama ya jina 
la zabuni na nambari ya kumbukumbu zinapaswa kutumwa kwa:

Katibu Mkuu
Wizara ya Kawi na Mafuta

Idara ya Kawi
Kawi Complex Block ‘A’, South C

Popo Lane, Nje ya Barabara ya Red Cross
P.O Box 30582-00100

Nairobi

Na itawekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililo kwenye lango la kuingilia, Orofa ya Chini, Kawi Complex Block ‘A’ ili 
ipokewe kabla au 25 Januari, 2023 saa 10.00 asubuhi.

Nyaraka za Zabuni zitafunguliwa mara moja katika chumba cha mikutano katika orofa ya 3 ya Kawi Complex Block 
‘A’ mbele ya wagombea au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria.

Zabuni zilizochelewa zitakataliwa na kurejeshwa bila kufunguliwa. 

Mkuu, Huduma za Mfumo wa Usambazaji
KWA: KATIBU MKUU

NOTISI YA TENDA
Kenya Plant Health Inspectorate Service (KEPHIS) ni shirika la kiserikali ambalo wajibu wake mkuu ni 
kihakikisha pembejeo za kilimo na mazao ni za hali ya juu ili kuzuia athari mbaya kwa uchumi wa nchi, 
mazingira na afya ya binadamu. KEPHIS ingependa kutoa mwaliko wa maombi kwa tenda zifuatazo:

KENYA PLANT HEALTH INSPECTORATE SERVICE 
(KEPHIS)

Kwa maelezo zaidi, ukaguzi na kudondoa stakabadhi za tenda, tafadhali tembelea tovuti yetu: 
www.kephis.org au www.tenders.go.ke.

MKURUGENZI MKUU
KENYA PLANT HEALTH INSPECTORATE SERVICE

Nambari ya tenda Jina la Tendae Tarehe ya kufungwa

K/T/7/2022-2023 Tenda ya kununua, kuweka na kuzindua huduma 
za intaneti katika Makao Makuu ya KEPHIS na afisi 
za maeneo ; K/T/07/2022-2023;
(Tenda Wazi ya Kitaifa)

Januari 30, 2023 saa 4:30 
asubuhi.

K/T/8/2022-2023 Tenda ya utoaji wa mitambo ya kuhifadhi data; 
K/T/08/2022/2023. 
(Tenda Wazi ya Kitaifa - (Marudio)

Januari 30, 2023 saa 4:30 
asubuhi.

K/T/9/2022/2023 Tender for disposal of boarded motor vehicles.  
(Open National Tender).

30th January 2023 10:30 am.

NOTISI YA TENDA

TENDER NO.9/KBC/2022-23 UTOAJI WA HUDUMA ZA ULINZI KATIKA VITUO VYA DIJITALI

Kenya Broadcasting Corporation inaalika wanaopenda kushiriki kwenye tenda kutuma maombi yafuatayo:

Stakabadhi kamili za tenda zinaweza kuchukuliwa na wanaotaka kutuma maombi kwenye mtandao wa shirika  , 
www.kbc.co.ke, tenders.go.ke(PPIP) au kuchukua nakala kamili kutoka kwa afi si ya Meneja wa Ununuzi  katika Broad-
casting House Harry Thuku Road. Wanaopenda kushiriki kwenye tenda hii wanahitajika kujiandikisha kwa kulipa 
Sh1.000 ambazo hazirudishwi pesa taslimu au hundi ya benki kwa keshia wa Kenya Broadcasting Corporation 
kwenye barabara ya Harry Thuku Road kabla ya tarehe ya mwisho ya kurudisha stakabadhi za tenda. (Vijana, wan-
awake na walevamu) hawahitaji kulipa Sh1000. Pia wanaochukua stakabadhi kutoka kwenye tovuti  hawahitajiki 
kulipa lakini papo hapo wawasilishe maelezo yao ili kusajiliwa na kwa lengo la kupokea ufafanuzi zaidi kuhusu 
tenda na maelezo zaidi kwa afisi ya ununuzi ya KBC au procurement@kbc.co.ke.

Tenda zilizojazwa zinapasa kuwasilishwa kwenye bahasha iliyofungwa na kuandikwa nambari ya tenda na ku-
tumwa kwa:-

Mkurugenzi Mkuu,
Kenya Broadcasting Corporation,

S.L.P 30456-00100, NAIROBI

au
Kuwekwa ndani ya sanduku la tenda katika lango kuu Broadcasting House mnamo au kabla ya Januari 24, 2023 saa 
4.00 asubuhi. Maombi yaliyotumwa yatafunguliwa mara moja katika afisi ya KBC Matangazo mbele ya waliotuma 
maombi au wawakilishi wao watakaoamua kuhudhuria.

MKURUGENZI MKUU
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

MWALIKO WA ZABUNI
Kampuni ya Kenya Pipeline Ltd inaalika zabuni zilizofumwa kutoka kwa wawaniaji wanaofuzu ifuatavyo:

NA. MAREJELEO & MAELEZO YA ZABUNI DHAMANA YA 
ZABUNI

ZIARA YA 
ENEO

TAREHE YA 
MWISHO

ZABUNI WAZI YA KITAIFA
1. KPC/PU/OT-193/SEC/NBI/22-23

Utoaji wa Huduma za Usalama kwa Kipindi cha Mi-
aka Miwili - 1 Mei 2023 hadi 30 Aprili 2025

Kes.200,000.00 N/A 01-02-2023

FRAMEWORK CONTRACTS
2. KPC/PU/OT-194/QC/NBI/22-23                        

 
Zabuni ya Mkataba wa Mwongozo wa Utoaji wa 
Huduma za Wakala wa Usafirishaji wa Sampuli za 
Petroli za PTP kwa muda wa miaka 2.

N/A N/A 02-02-2023

3. KPC/PU/OT-195/QC/NBI/22-23

Zabuni ya Mkataba wa Mwongozo wa Maten-
genezo ya Mara kwa Mara na Marekebisho ya Vifaa 
vya Maabara kwa muda wa miaka 2

N/A N/A 02-02-2023

RE - TENDER
4. KPC/PU/OT – 156/KPRL/NBI/22 - 23

Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa kwa ajili ya Kukam-
ilisha eneo la Upakiaji kwenye Malori la PS15

Kes.200,000.00 N/A 03-02-2023

5. KPC/PU/OT – 106/WELFARE/NBI/22 - 23

Zabuni ya Usambazaji wa Sare wa Wafanyakazi

Kes.100,000.00 Utazamaji wa 
sampuli ni kati 
ya 19-01-
2023 kuanzia 
saa 9.00a.m. 
hadi 1.00p.m. 
na 2.00p.m. 
hadi 3.00p.m 
asubuhi.

03-02-2023

Nakala za Zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kpc.co.ke bila gharama yoyote. 
Wazabuni wanahitajika kusajili kampuni zao kwenye tovuti ya KPC SRM na kutuma maswali PEKEE kwa opentend-
er@kpc.co.ke. Aidha, nyongeza zote zitabandikwa kwa mafaa ya wazabuni hao ambao wanaonyesha nia yao ya 
kushiriki kupitia tovuti ya SRM.

Hakuna anwani nyingine za barua-pepe zitakazotumika wala KPC haitawajibika ikiwa wazabuni wataamua kutu-
ma hoja zao kwa anwani nyingine za barua pepe.

FAHAMU: Wazabuni ambao hawajasajiliwa katika Mfumo wa KPC SRM wanapaswa kujisajili kwanza kwa kutumia kiungo hiki 
https://e-procurement.kpc.co.ke/irj/portal

Mafunzo na miongozo ya zabuni hii inapatikana kwenye tovuti ya KPC www.kpc.co.ke/Tenders - Miongozo ya 
Mtumiaji ya SRM

KENPIPE PLAZA,
SEKONDI ROAD, 
OFF NANYUKI ROAD,
INDUSTRIAL AREA,
NAIROBI, KENYA. 
P.O.Box 73442 - 00200,
TELEPHONE: 254-20-2606500-4
MOBILE: 0722 207 678/9 
0734 333 217/219/234/226
E-mail: Info@kpc.co.ke

KENYA PIPELINE 
COMPANY LIMITED

Africa’s Premier Oil & Gas Company

Wazabuni wote watahitajika kuwasilisha zabuni hizo mtandaoni kupitia Tovuti ya SRM https://e-procurement.
kpc.co.ke/irj/portal na ni SHARTI nakala zote zipakiwe kwenye COLLABORATION FOLDER. Wazabuni wasiam-
batanishe nakala zao kwenye kichupo kingine chochote cha tovuti. Nakala hizo zitapokelewa mnamo au 
kabla ya tarehe iya kufunga saa nne kamili asubuhi.

(HAKUNA ZABUNI ZITAKUBALIWA KWENYE SANDUKU LA ZABUNI IWAPO HAZITAKUWA NA DHAMANA HALISI YA 
ZABUNI) Ufunguzi wa zabuni utafanyika saa nne unusu asubuhi.

KAIMU MENEJA MKUU (KITENGO CHA UNUNUZI)    
FOR:  MANAGING DIRECTOR

Nchi KENYA

Jina la Mradi Mradi wa Ajira na Fursa za Vijana wa Kenya

Nambari ya Mkopo/Ruzuku 5812-KE

Kichwa cha Kazi Huduma za Ushauri kwa Mafunzo ya Wafuatiliaji Walengwa (Kazi 
ya 3

Nambari ya Marejeleo KE-MPYG-321438-CS-QCBS

 WIZARA YA MASUALA YA  VIJANA, 
MICHEZO, NA SANAA

Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kugharamia Mradi wa Ajira na Fursa kwa Vijana wa 
Kenya na inakusudia kutumia sehemu ya mapato ya Ununuzi wa Huduma za Ushauri. Mradi unalenga vijana wa 
kiume na wa kike wasio na ajira wenye umri wa miaka 18-29 na wasiozidi elimu ya sekondari ambao hawana ajira 
au wanaofanya kazi katika mazingira magumu. Mradi huu unatekelezwa katika mkabala wa kipengele unaojumuisha 
1) kuboresha uwezo wa kuajiriwa 2) usaidizi wa kubuni nafasi za kazi, 3) kuboresha taarifa za soko la ajira na, 4) 
kuimarisha maendeleo ya sera ya vijana na usimamizi wa miradi.

KYEOP inatekelezwa kwa pamoja na Wizara ya Masuala ya Vijana, Michezo, na Mamlaka ya Sanaa, Biashara Ndogo 
na Biashara Ndogo (MSEA), Mamlaka ya Kitaifa ya Mafunzo ya Viwanda (NITA) na Wizara ya Kazi na Ulinzi wa Jamii 
(MLSP). Huduma za ushauri (“Huduma”) ni pamoja na Kuendesha Mafunzo ya Wafuatiliaji kwa vipengele viwili vya 
kwanza vinavyoshughulikia kipindi cha Juni, 2020 hadi Desemba, 2023. Kipengele cha kwanza, kinachohusu kubore-
sha uajiri, kinatekelezwa kwa pamoja na Wizara ya Masuala ya Vijana, Michezo na Sanaa na NITA. Kipengele hiki 
kinawapa vijana walengwa mafunzo na uzoefu wa kazi katika sekta binafsi au mafundi mahiri kwa lengo la kuboresha 
matokeo ya ajira kwa vijana. Kipengele cha pili, ambacho kinajumuisha usaidizi wa uundaji wa ajira, kinatekelezwa 
kwa pamoja na MSEA na Wizara ya Masuala ya Vijana, Michezo na Sanaa. Ili kutathmini ufanisi  wa mapato ya KYEOP, 
itakuwa muhimu kuwafuatilia wahitimu ili kupima matokeo ya Mradi katika suala la ajira, mapato, uboreshaji wa 
ujuzi, manufaa ya ujuzi waliopata, changamoto zinazowakabili wahitimu na matokeo ya mafunzo yote yanayotolewa 
na KYEOP. Masomo ya Tracer pia yatashughulikia vijana wanufaika ambao hawakuhitimu na walioacha shule ili kuele-
wa vyema sababu za kutokamilika kwa programu
Wizara ya Masuala ya Vijana, Michezo na Sanaa sasa inakaribisha Mashirika ya Ushauri yanayostahiki (“Washauri”) 
ili kuonyesha nia yao ya kutoa Huduma. Washauri Wanaovutiwa wanapaswa kutoa habari inayoonyesha kuwa wana 
sifa zinazohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza Huduma.

Vigezo vya uteuzi ni:
1)  Kiwango cha chini cha uzoefu wa miaka mitano muhimu na uwezo wa kiufundi katika utekelezaji wa tafiti za 

ufuatiliaji (2017 hadi sasa).
2)  Angalau kazi mbili za asili zinazofanana katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2017 hadi sasa), moja 

wapo inapaswa kuwa katika elimu au ajira.
3)  Uzoefu katika kufanya tathmini za walengwa (toa taarifa za kuunga mkono kutoka kwa uzoefu uliopita).
4)  Onyesho la uwezo wa kuchambua data kwa ukali na kuwasilisha matokeo kwa hadhira isiyo ya kiufundi.

Wataalamu Muhimu hawatatathminiwa katika hatua ya kuorodhesha.
Uangalifu wa Washauri wanaovutiwa umetolewa kwenye aya ya 1.9 ya Miongozo ya Benki ya Dunia: Uteuzi na Ajira 
ya Washauri [chini ya Mikopo ya IBRD na Mikopo ya IDA & Ruzuku] na Wakopaji wa Benki ya Dunia, Januari 2011 Ili-
yorekebishwa Julai 2014 (“Mwongozo wa Mshauri”), ikiwekwa wazi. sera ya Benki ya Dunia juu ya mgongano wa 
maslahi. Zaidi ya hayo, tafadhali rejelea maelezo mahususi yafuatayo kuhusu mgongano wa kimaslahi kuhusiana na 
kazi hii: 1.9 (b) ya Miongozo ya Mshauri.

Washauri wanaweza kushirikiana na makampuni mengine ili kuboresha sifa zao lakini wanapaswa kuonyesha wazi 
kama chama kiko katika mfumo wa ubia na/au ushauri mdogo. Katika kesi ya ubia, washirika wote wa ubia watawa-
jibika kwa pamoja na kwa kiasi kikubwa kwa mkataba mzima ikiwa watachaguliwa. Walakini, uzoefu wa mshauri 
mdogo hautazingatiwa wakati wa kuorodhesha fupi. Mshauri atachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa 

Ubora na Gharama iliyowekwa katika Miongozo ya Mshauri ya Benki ya Dunia inayotumika: Uteuzi  Ajira ya Washauri 
Waombaji wanaostahiki wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa Ofi si ya Usimamizi wa Usambazaji, 
Orofa ya 3, Chumba Namba 321 katika ofi si za KYEOP, Bruce House, Standard Street, wakati wa saa rasmi za kazi (saa 8.00 
asubuhi -5.00 jioni.). Jaza hati ya REOI (iliyopigwa rangi na kupigwa mhuri/kutiwa saini kwenye kila ukurasa) na 
kuambatanishwa katika bahasha iliyotiwa muhuri wazi iliyo na nambari ya marejeleo ya zabuni na kutumwa kwa 
Katibu, Idara ya Masuala ya Vijana P. O. Box 30050 - 00100, Nairobi, Kenya inapaswa kuwekwa ndani ya Sanduku 
la Zabuni katika Orofa ya 3 ya Bruce House litakalopokelewa mnamo au kabla ya  Jumanne, 24 Januari 2023  saa  10.00 
asubuhi

REOI zitafunguliwa mara baada ya hapo mbele ya watahiniwa au wawakilishi wao katika Ukumbi wa Bodi ya KYEOP, 
Bruce House, Orofa ya 3 Barabara ya Standard Nairobi.

KATIBU 
IDARA YA MASUALA YA VIJANA

IDARA YA MASUALA YA VIJANA

MAOMBI YA ZABUNI
HUDUMA ZA USHAURI -KUTEUA MASHIRIKA

NA EDNA OKOTH (KNA)

Mamlaka ya Ukusan-
yaji Ushuru Kenya (KRA) 
imepatoa Wahudumu wa 
Uchumi Walioidhinishwa 
300 (AEOs) Vyeti vya Ku-
watambua ili kuinua usa-
firishaji na uondoaji wa 
bidhaa katika vituo vy-
ote vya kuingia nchini. 
Kamishna wa Forodha na 
Uthibiti wa Mipaka wa KRA 

BiLilian Nyawanda alisema 
kwamba vyeti hivyo vili-
vyotolewa na Mamlaka hiyo 
kwa AEOs 300, vitawezesha 
waagizaji na wauzaji bidhaa 
nje ya nchi kutambuliwa 
kwa urahisi.

Bi Nyawanda alisema 
kwamba kutambuliwa kwa 
AEOs pia kutasaidiav ku-
punguza muda wa kuondoa 
mizigo na gharama inayo-

husiana na uagizaji na uu-
zaji wa bidhaa nje ya nchi 
na kuhakikisha biashara 
salama, na halali nchini.

“KRA imejitolea ku-
wezesha uharakishaji wa 
mchakato wa kushughu-
likia mizigo ya kampuni 
zinazodumisha viwango 
vya juu vya uzingatiaji kwa 
kuwa zinashiriki biashara 
halali,” alisema Nyawanda 

na kuongeza kuwa takriban 
asilimia 30 ya mapato ya 
forodha yanakusanywa ku-
toka kwa AEO walioidhin-
ishwa kuuza bidhaa nje ya 
nchi.

Alitangaza kuwa mam-
laka hiyo inatazamia 
kuongeza kiwango hicho 
kwa kuimarisha uwezeshaji 
wa biashara kwa AEOs wal-
iopo huku ikipanua mpango 
huo kujumuisha wanaolipa 
ushuru katika vipengee 
vingine kama vile wenye 
mabohari na biashara za 
kati.

Kamishna huyo wa 
forodha alikuwa akizun-
gumza katika hafla ya ku-
funguliwa kwa Wahudumu 
wa Uchumi Walioidhin-
ishwa iliyoandaliwa na 
Shirika la Maendeleo la Uje-
rumani (GIZ) kwa ushiriki-
ano na KRA katika hoteli 
moja ya Nairobi.

Mpango huo wa AEOs 
unalenga kuimarisha tara-
tibu za kuwezesha biashara 
kupitia kuharakisha uon-
doaji wa mizigo na kurahi-
sisha michakato ya uagizaji 
na uuzaji bidhaa nje ya nchi.

Wakati wa hafla hiyo, 
kampuni zilizoidhinishwa 
kama AEO zilipatiwa vy-
eti vya kuzitambua kama 
sehemu ya kuimarisha 
michakato ya uagizaji na 
uuzaji wa nje ya nchi na 
kuinua biashara.

Nyawanda alihimiza wa-
fanyabiashara ambao kwa 
wakati huu wako katika 
mpango wa

 AEO kuwa mabalozi 
wema kwa kuhimiza uli-
paji wa ushuru na kusaidia 
kuondoa wasiolipa ushuru 
katika biashara.

Mpango mpya wa KRA kusaidia 
kupitisha bidhaa haraka nchini
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kutembea, virusi vitakufa”

MPANGO WA KUHAKIKISHA USAWA KATIKA ELIMU YA SHULE ZA MSINGI KENYA 
(KPEELP)

WIZARA YA ELIMU

1.  Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kugharamia Mpango wa  kuhakiki-
sha Usawa katika Elimu ya Shule za Kenya (KPEELP) na inakusudia kutumia sehemu ya mapato ya 
huduma za ushauri. Programu ina maeneo matatu ya matokeo;

(i)      Kusawazisha fursa za kujifunza: Kuboresha matokeo ya kujifunza katika kaunti lengwa,
(ii)     Kuboresha ushiriki wa wasichana katika masomo, na
(iii)    Kuimarisha uwezo wa kutekeleza mageuzi yaliyoanzishwa. Ulipaji Mahususi Umeunganishwa 
         Viashiria (DLIs) vimetengenezwa ili kufuatilia matokeo kwa kila moja ya matokeo matatu
         maeneo.

2.  Lengo la msingi la mshauri litakuwa ni kufanya uthibitishaji huru kwa uwazi na bila upendeleo wa 
DLIs kulingana na viambatisho 1 na 2 katika Masharti ya utetezi kama yalivyoainishwa katika itifaki 
ya awali ya uthibitishaji katika Hati ya Tathmini ya Mradi (PAD). Itatekelezwa bila ushawishi wa 
Wakala wa Utekelezaji

 Kazi hii inahitaji kampuni ya Ushauri au ubia au Muungano wa makampuni ili kufanya
 mgawo kulingana na upeo wa kazi angalau mara moja kwa mwaka au kama itakavyohitajika katika 

kipindi cha miaka minne kuanzia 2023 hadi 2026. Maelezo ya mgawo huo yanapatikana katika 
Sheria na Masharti (ToR) yaliyopakiwa katika tovuti ya Wizara; www.elimu.go.ke.

3.  Wizara ya Elimu sasa inakaribisha makampuni ya ushauri yanayostahiki (“Washauri”) kuonyesha 
nia ya kutoa Huduma. Washauri Wanaovutiwa wanapaswa kutoa habari inayoonyesha kuwa wana 
sifa zinazohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza Huduma. Wataalamu Muhimu hawatatathminiwa 
katika hatua ya kuorodheshwa.

 Vigezo vya kuorodhesha vitakuwa:
a)  Wakala/kampuni iliyosajiliwa inayotii Ushuru au mshirika na kampuni ya ndani inayofan-

ya kazi chini ya kanuni za Serikali ya Kenya. 
b)  Kiwango cha chini cha uzoefu wa miaka mitano katika kufanya kazi zinazofanana au kufa-

nya uchunguzi wa elimu wa ngazi ya kitaifa. Hii inajumuisha uzoefu wa kitaalamu katika 
kuchanganua data, kuweka kumbukumbu matokeo, na kuunda na kuwasilisha ripoti.

c)  Ushahidi wa ufanisi wa utekelezaji wa kazi zinazofanana ama peke yake au kushirikiana 
na mashirika husika ya kitaifa au kimataifa i.e Mikataba na mapendekezo kutoka kwa 
wateja wa zamani.

d)      Ushahidi wa kuwepo kwa ujuzi mchanganyiko unaofaa kutekeleza zoezi la uhakiki unao-
jumuisha; Wataalamu wa elimu, wataalam wa Maendeleo ya Jamii, Wachumi, Mtakwimu, 
M&E, Wataalamu wa ICT, Mipango n.k.

4.       Tahadhari ya Washauri wanaovutiwa imetolewa kwenye Sehemu ya III, aya,3.14, 3.16, na 3.17 ya Ka-
nuni za Ununuzi za Benki ya Dunia za “Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF” zilizorekebishwa 
Novemba 2020, toleo la 4, zinazoweka bayana sera ya Benki ya Dunia kuhusu migogoro ya hamu.

5.      Kampuni ya Ushauri itachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Gharama Nafuu (LCS) 
kwa mujibu wa Kanuni za Ununuzi.

Mashirika Yanayovutiwa yanapaswa kuwasilisha Maonyesho yao ya maslahi ambayo ni lazima yawasilish-
we kwa njia ya maandishi yakiambatana na wasifu wa kampuni na nakala za hati husika na ush-
uhuda/mapendekezo katika bahasha iliyofungwa wazi iliyo na alama ya kumbukumbu ya nambari 
ya marejeleo ya mkataba Rejea Na. MOE/KPEELP/NCB/01 /2022-2023 na kushughulikiwa (ana kwa 
ana, au kwa barua, au kwa faksi, au kwa barua pepe) kwa;

                                                            Katibu wa Wizara,
                                                    Wizara ya Elimu, Idara ya Elimu ya Msingi,
                                        Attn: Mkuu, Huduma za Usimamizi wa Usambazaji
                                      Anwani ya Posta: P.O. Box 30040-00100, Nairobi, Kenya
                  Namba ya posta: +254 Simu: (0)20 318581 Ext.30413 Faksi: 254-020-318581
                                                  Barua pepe: ppo@education.go.ke

na kuwekwa kwenye sanduku la zabuni lililo katika eneo la mapokezi la Jogoo House ‘B’ Harambee Avenue, 
mnamo au kabla ya tarehe 7 Februari, 2023 saa 10.00 asubuhi kwa Saa  za Kenya.

Taarifa zaidi zinaweza kupatikana kwa anwani iliyo hapa chini wakati wa saa za kazi kati ya saa 0900 
hadi 1700.

MKUU WA HUDUMA ZA USAMBAZAJI
KWA: KATIBU WA WIZARA

IDARA YA ELIMU YA MSINGI

KICHWA CHA KAZI: MINT: USHAURI WA UHAKIKI HURU WA MATOKEO YA SHULE 
ZILIZOLENGWA ZINAZOPOKEA MISAADA, CHAKULA, UFADHILI WA 
MASOMO, WALIMU KUTUMWA, MTAALA WA UMILISI NA UTENDA-
JI NA TATHMINI MSINGI, UJENZI WA MADARASA NA UENDESHAJI 
WA VYUO VYA MAFUNZO YA WALIMU CHINI YA MPANGO WA 
KUHAKIKISHA USAWA KATIKA ELIMU YA SHULE YA MSINGI KENYA 
(KPEELP- P176867)

MAREJELEO.: MOE/KPEELP/NCB/01/2022-2023

NJIA YA UNUNUZI:  MBINU YA UTEUZI WA GHARAMA NAFUU (LCS) 

MAOMBI YA ZABUNI

MRADI NAMBARI. 176867NA NA. YA ZABUNI MAELEZO UHITIMU TAREHE YA 
MWISHO

1 KGN-IT-01-2023 Zabuni ya Usambazaji, Uwasilishaji, 
Ukarabati na Utunzaji wa Kompyuta 
na Laptopu Maalum na Vipuri vyake.

Wakandara-
si raia 

23 Januari 2023 
saa10.00am

2 KGN-GDD-02-2023 Zabuni ya Usambazaji wa huduma 
za Uboreshaji na utumaji wa maom-
bi ya Leseni mpya za Programu 
mbalimbali za Ziada za Uhandisi.

Wakandara-
si raia

23 Januari 2023 
saa10.00am

3 KGN-GDD-03-2023 Zabuni ya Usambazaji wa viungani-
shi vya Mitambo ya Pampu ya Hot-
well (Pampu za Mitungi) ya Viwanda 
vya Umeme wa Wellhead.

Wakandari 
raia

24 Januari 2023 
saa 2.00pm 

4 KGN-REG-01-2023 Zabuni ya Ukarabati wa Chemchemi 
ya Eburu ya Maji Msituni ya 7HA 
(Awamu ya II) - Kaunti ya Nakuru

Kutakuwa na ziara ya lazima ya 
eneo husika tarehe 17 Januari 
2023 katika eneo la Eburru - 
Kaunti ya Nakuru kuanzia saa 
nne kamili asubuhi.

Wanawake 26 Januari 2023 
saa 2.00pm 

5 KGN-BDD-01-2023 Ombi la Mapendekezo (RFP) ya 
kutoa Huduma za Ushauri wa 
Utafiti wa Uwezekano Yakinifu wa 
Upanuzi wa Kiwanda cha Umeme 
cha Olkaria II

Kutakuwa na ziara ya lazima 
katika eneo tarehe 24 Januari 
2023 kuanzia saa nne kamili 
asubuhi; mkutano utakuwa Geo-
thermal Plaza - Olkaria kabla ya 
kuelekea katika eneo.

Wazi 
Kimataifa

7 Februari 2023 
saa 10.00am

Kampuni zinazovutiwa zinaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa afisi ya Meneja Mkuu, Kitengo cha 
Ununuzi, Simu: (254) (020) 3666230, Barua-pepe: tenders@kengen.co.ke katika siku za kawaida za kazi kuan-
zia tarehe ya kuchapishwa kwa tangazo hili. Nakala za zabuni zinaweza kuchukuliwa baada ya malipo 
ya ada isiyorejeshwa ya KSh.1, 000.00 inayofaa kulipwa kwa pesa taslimu au kwa hundi ya benki katika 
ofisi yoyote ya fedha ya KenGen.

Nakala hiyo pia inaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kengen.co.ke na katika tovuti 
ya Ununuzi wa kielektroniki https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal.

Wazabuni wanashauriwa kutembelea tovuti na katika mtandao wa ununuzi wa kielektroniki 
mara kwa mara kwa maelezo yoyote ya ziada /ufafanuzi/nyongeza. Nakala zilizopakuliwa 
ni BURE. .

KUWASILISHA ZABUNI:
1.    Nakala za zabuni lazima ziwasilishwe mtandaoni kupitia tovuti ya KenGen E-Procurement inayopa-

tikana kwenye tovuti ya KenGen (www.kengen.co.ke)
2.    Wazabuni wanaovutiwa na zabuni hii SHARTI wahakikishe kuwa wamesajiliwa katika Tovuti ya Un-

unuzi wa Kielektroniki. Tafadhali hakikisha unazingatia yafuatayo;
•  Kwa wasambazaji wanaojisajili kwa mara ya kwanza wahakikishe wametia alama kwenye 

kisanduku cha “Public Procurement” ili maelezo ya kuingia yatumwe kwa wasambazaji 
wahusika kiotomatiki.

•  Sharti hati zote zipakiwe kwenye Mfumo wa SRM kupitia kwa
 https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal inapatikana katika www.kengen.co.ke
• Bei zitakazowekwa chini ya kipengee cha RFx zinafaa ziwe sawa na bei katika ratiba ya bei.

Kumbuka; Wazabuni wanaowasilisha zabuni zao na wanaotaka kuzirekebisha zaidi hawapaswi kubofya 
WITHDRAW bali bonyeza EDIT ili kuwawezesha kurekebisha majibu yao ya zabuni na kufanya 
mabadiliko yanayofaa.

Wazabuni wanaohitaji usaidizi wa aina yoyote kuhusu jinsi ya kupata zabuni kupitia mfumo huu wana-
shauriwa kupakua mwongozo kutoka kwa tovuti au wanaweza kuwasiliana nasi kupitia eprocurement@
kengen.co.ke

Dhamana Halisi ya Zabuni pale inapohitajika katika fomu na kiasi kilichobainishwa sharti ziwasilishwe 
kwenye bahasha iliyofumwa vizuri na kuandikwa nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni kabla ya 
tarehe ya mwisho kwa anwani ifuatayo:

General Manager- Supply Chain,
Kenya Electricity Generating Company PLC,

9th Floor, KenGen Pension Plaza II,
Kolobot Road, Parklands,

P.O. Box 47936, 00100
NAIROBI

Zabuni zitafunguliwa mtandaoni punde tu baada ya muda wa kufunga mbele ya wawakilishi wa wawa-
niaji watakaoamua kuhudhuria katika KenGen Pension Plaza II, chumba cha ufunguzi wa Zabuni, orofa 
ya 6.
FAHAMU: KenGen inazingatia viwango vya juu vya uadilifu katika shughuli zake za biasha-
ra. Ripoti tabia yoyote isiyo ya kimaadili mara moja kwa njia hizi za mawasiliano zisizotam-
bua jina la mhusika.
1)    Piga bila malipo: 0800722626
2)    Faksi: 00800 007788
3)    Barua-pepe: kengen@tip-offs.com
4)    Tovuti: www.tip-offs.com

MENEJA MKUU, KITENGO CHA UNUNUZI

INVITATION 
TO TENDER

MWALIKO WA ZABUNI
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

3.      Zabuni itafanywa chini ya njia ya Kitaifa ya ushindani wazi kwa kutumia zabuni sanifu hati. Zabuni iko wazi 

kwa Wazabuni wote waliohitimu na wanaopenda.
4.  Wazabuni wenye nia waliohitimu wanaweza kupata taarifa zaidi kutoka ofisini saa 8.00 asubuhi-12.45 

mchana; kutoka1.45 mchana-4.00 alasiri Jumatatu hadi Ijumaa kwa anwani iliyotolewa hapa chini.

5.  Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kutazamwa na kupakuliwa na wazabuni wanaovutiwa bila malipo 
kielektroniki kutoka kwa Tovuti www.rerec.co.ke chini ya hati za zabuni au kupitia tovuti ya ununuzi wa 

kielektroniki kwa kutumia https://suppliers.rea.co.ke:44300/irj/portal
6.  Wazabuni ambao bado hawajasajiliwa na REREC lazima wasajili kampuni zao ili kushiriki katika zabuni kwa 

kutumia kiungo kilicho hapa chini ambacho kinaweza kupatikana kutoka kwa tovuti www.rerec.co.ke Usajili 
wa Ununuzi-Wasambazaji: https://suppliers.rea.co.ke:44200/supportal(bD1lbiZjPTUwMCZkPW1p-
bg==)/ bspwdapplication.do#VIEW_ANCHOR-ROS_TOP

7.  Zabuni zote lazima ziambatane na Usalama wa zabuni ulioainishwa kwenye waraka wa zabuni. Mzabuni 
ataratibu kurasa zote za hati ya zabuni iliyowasilishwa kwa kufuatana. Zabuni zilizokamilishwa lazima zi-

wasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla ya tarehe zilizoonyeshwa hapo juu saa 10.00 asubuhi.
8.  Zabuni za Kielektroniki pekee ndizo zitaruhusiwa. Zabuni zilizochelewa hazitawasilishwa. Zabuni zitafungu-

liwa mara tu baada ya tarehe ya mwisho na wakati ulioainishwa hapo juu au tarehe ya mwisho na wakati 
ulioainishwa baadaye. Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele ya Wazabuni walioteuliwa

 wawakilishi wanaochagua kuhudhuria katika anwani iliyo hapa chini na matokeo kutumwa kwa njia ya 

kielekt.
9.  Anwani zilizorejelewa hapo juu ni:

Anwani kwa ajili ya kupata taarifa zaidi kuhusu hati za zabuni: kwa ajili ya usalama wa zabuni ya Courier Uwasilishaji 
kwa ofisi au Sanduku la Zabuni (Kawi Complex, Orofa ya chini). Meneja wa Mawasiliano, Usimamizi wa Mfumo 

wa Usambazaji, nambari ya simu: 0709193000 na anwani ya barua pepe: tenders@rerec.co.ke
Anwani ya Uwasilishaji wa Zabuni: Mtandaoni Kupitia https://suppliers.rea.co.ke:44300/irj/portal

Anwani ya Ufunguzi wa Zabuni. Ununuzi wa kielektroniki wa SAP-SRM

AFISA MKUU MTENDAJI
SHIRIKA LA KUWEKA UMEME MASHAMBANI NA KUSIMAMIA  KAWI ASILIA

MWALIKO WA ZABUNI
1.     SHIRIKA LA UNUNUZI: Shirika la Kuweka Umeme Mashambani na Kusimamia Kawi Asilia, P.O Box 

34585 - 00100 Nairobi.

2.      JINA NA MAELEZO YA MKATABA kama ifuatavyo;

Namba. Maelezo ya Zabuni Dhamana Kufunga/Kufungua

1000000899 Utengenezaji, Uchoraji na Uwekaji Chapa, Uwe-
kaji Machapisho ya Ishara za Mwelekeo kwenye 
Miradi ya REREC, Uwekaji Chapa ya Kituo cha 
Nishati na Kutunga na Kuweka Hati za Huduma

320,000.00 27/01/2023 at 
10.00am

1000000900 Utoaji wa Huduma wa Ushauri kwa Mahusiano 
ya Umma na Shirika la Mawasiliano

200,000.00 27/01/2023 at 
10.00am

1. UTANGULIZI

Kifungu cha 5 (1) (i) cha Sheria ya Mamlaka ya Kilimo na Chakula, Na. 13 ya mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa kupitia 
Sheria ya Bunge (Marekebisho Mseto) ya mwaka 2016 kinaelekeza nafasi ya uanachama wa Bodi ya Mamlaka ya 
Kilimo na Chakula (AFA) kama inafuata;
“Watu wanane ambao ni  wakulima, wanaowakilisha mashirika ya wakulima katika sekta ndogo 
za mazao nchini Kenya wateuliwe na Waziri kwa kushauriana na Baraza la Magavana wa Kaunti.”

Kutokana na hilo, Waziri anakaribisha Mashirika ya wakulima yanayofaa ambayo yanawakilisha sekta ndogo 
za mazao mbalimbali chini ya usimamizi wa Mamlaka hii ambayo ni: Sukari, Kahawa, Mazao ya Karanga (njugu), 
Mazao ya Chakula, Mazao ya mboga na maua, Mazao ya Ufumwele, Mazao ya Miraa na Pareto.

2. SHIRIKA LA WAKULIMA LINALOTEUWA LAZIMA LITIMIZE VIGEZO VIFUATAVYO:

a) Shirika hilo  lazima liwe na wanachama kutoka katika maeneo yote ya kijiografia ambapo mazao 
hupandwa Kenya. Shirika linapaswa kutoa orodha ya wanachama wake;

b) Shirika hilo  lazima liwe limedumu kwa muda wa angalau miaka 3 katika kipindi cha miaka 3 iliyotan-
gulia;

c) Shirika hilo la wakulima linafaa kutoa katiba au mkataba wake na Kanuni za Muungano na Cheti cha 
Ushirikishwaji/Usajili na orodha ya maafisa au Wakurugenzi wake;

d) Kila Shirika lazima litoe majina ya watu watatu walioteuliwa ambapo angalau mmoja lazima awe wa 
jinsia tofauti ili kutimiza sheria ya jinsia ya theluthi moja;

e) Shirika hilo lazima libainishe taaluma ya ukulima ya mkulima aliyeteuliwa k.m. ikiwa ni wa kahawa, 
mkulima wa mahindi, miwa au mazao mengine;

3. KUHITIMU KWA WATEULIWA 
a) Wateule lazima watimize sifa za kitaaluma kama ilivyoelezwa chini ya Kifungu cha 5(4)(a) cha Sheria 

ya AFA, yaani;
i.  Awe na shahada katika nyanja husika kutoka katika chuo kikuu kinachotambuliwa nchini 

Kenya;
ii.  Awe na tajriba iliyothibitishwa  katika usimamizi wa biashara au uzoefu mwingine wa 

kitaaluma unaofaa;
iii.  Awe amehudumu katika nafasi ya usimamizi mkuu kwa kipindi cha angalau miaka sita;
iv.  Hapaswi kuwa amehudumu katika shirika moja na mfanyakazi katika miaka mitano iliy-

otangulia;
v.  Akidhi mahitaji  ya Sura ya Sita ya Katiba.
vi.  Akidhi mahitaji ya mtihani unaohitajika na faafu.

Majina ya Waliopendekezwa lazima yatumwe kwa Waziri, Wizara ya Kilimo na Ustawi wa Mifugo ili kufika 
ofisini mnamo au kabla ya tarehe 24 Januari 2023 Adhuhuri.

Bahasha za barua lazima ziandikwe kwa hati nzuri “NOMINATION FOR AFA BOARD.”

EAD: KITENGO CHA USIMAMIZI WA USAMBAZAJI/UNUNUZI
KWA NIABA YA: WAZIRI

WIZARA YA KILIMO NA 
USTAWISHAJI WA KILIMO

IDARA YA USTAWISHAJI WA MIMEA

MWALIKO KWA WATEULIWA KWENYE BODI YA MAMLAKA 
YA KILIMO NA CHAKULA (AFA)

NA ANN SALATON (KNA)
Mfumo wa maji taka wa 

mji wa Narok ambao uli-
jengwa na serikali kwa 
gharama ya Sh 1.7 bilioni 
umekamilika na uko tayari 
kufunguliwa. Afisa Mkuu 
Mtendaji wa Shirika la 
Maji la Kati ya Rift Valley 
Mhandisi Samuel Oruma 
anasema kwamba mradi 
huo uko na uwezo wa 
kuhudumia takribani watu 
200,000 na tayari nyumba 
500 zimeunganishwa ka-
tika awamu ya kwanza ya 
kuwezesha shughuli za ki-
wanda hicho. Ujenzi wa 
mradi huo, alisema, ulianza 
mwaka wa 2019 na kuka-
milika Desemba 2020, huku 
akiongeza kuwa ulikuwa 
mradi wa kwanza wa aina 
yake kukamilishwa ndani 
ya muda uliowekwa mion-
goni mwa miradi 22 inay-
otekelezwa na Mashirika 

ya Maji katika kaunti hiyo. 
Mradi huo unaofadhiliwa 
na Serikali ya Kenya (GoK) 
kwa ushirikiano na Benki 
ya Maendeleo Afrika uta-
simamiwa na kampuni ya 

Maji ya Narok (NARWASCO). 
Mhandisi Oruma alithibiti-
sha kwamba kiwanda hi-
cho kiko katika ekari 80 
za ardhi zilizonunuliwa na 
serikali ya kaunti katika 

eneo la Limanet viungani 
mwa mji wa. Narok. Afisa 
Mkuu Mtendaji huyo ali-
yekuwa akizungumza na 
wanahabari katika kiwanda 
hicho cha majitaka alisema 

kilikuwa cha Kwanza cha 
aina yake Narok, kikiwa 
na uwezo wa kutibu lita 
3.5 milioni za majitaka kila 
siku. Kuhusu utunzaji wa 
mazingira, Mhandisi Oruma 
alisema kwamba wana-
shirikiana kwa karibu na 
Mamlaka ya Taifa ya Kusi-
mamia Mazingira (NEMA) 
ili kuhakikisha maji ya-
nayoingia katika mto Narok 
ni salama kwa matumizi ya 
binadamu. Mpango huo ni 
afueni kubwa kwa wafan-
yabiashara na wakazi wa 
Narok ambao kwa muda 
mrefu wamekuwa waki-
tumia malori ya kuondoa 
maji taka na kupata hasara 
kubwa. “Tunatarajia Rais 
William Ruto kufungua 
Mradi huu wakati wowote. 
Tunafurahi kwamba mradi 
huu umefaulu,” alisema 
Afisa Mkuu Mtendaji huyo.

Mwenyekiti wa Chama 
cha Wafanyabiashara Narok 
David Mpatiany alisema 
kwamba utekelezaji wa 
mradi huo unaonyesha wazi 
jinsi viwango viwili vya 
serikali vinashirikiana kwa 

karibu kwa manufaa ya 
raia. Mradi huo ulijengwa 
na kampuni ya Sinohydro 
Corporation Limited kutoka 
China.

Serikali ya kaunti ita-
tarajiwa kuutengeneza kila 
wakati mfumo huo ili ku-
hakikisha unafanya kazi 
kuhudumia wakazi kwa 
muda mrefu.

Mnamo 2017, Rais 
Mstaafu Uhuru Kenyatta al-
izindua mradi mkubwa wa 
maji katika mji wa Narok 
ambao ulifadhiliwa na seri-
kali ya kitaifa kwa ushiriki-
ano na Shirika la Maendeleo 
ya Kimataifa la Japan kwa 
gharama ya Sh1.5 bilioni.

Picha kutoka juu ya mfumo wa kuzoa maji taka mjini Narok

Mfumo wa majitaka mjini Narok wa 
Sh1.7 bilioni tayari kufunguliwa

Tunatarajia 
Rais Ruto 

kuzindua mradi 
huu wakati wow-
ote. Tuna furahi 
mradi huu ulifau-
lu” -Mha Oruma



JANUARI 10, 2023

8 | MATANGAZO
JANUARI 10, 2023

Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi

MATANGAZO | 9 

H
O

M
A

KI
KO

H
O

ZI

KUSHIN
D

W
A

 K
UPUMUA

MAU
M

IV
U

 K
OONI

KUUM
W

A
 N

A 
KIC

HWA

DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

USULI

Mamlaka ya Kilimo na Chakula ni Shirika la Umma chini ya Wizara ya Kilimo na Ustawi wa Mifugo lililoanzishwa 
mahsusi chini ya Kifungu cha 5 cha Sheria ya Mamlaka ya Kilimo na Chakula(AFA), ya mwaka wa 2013. Sheria 
hiyo ya AFA inaelekeza ujumuishaji wa Sheria kwenye udhibiti na ukuzaji wa Kilimo kwa jumla na kuweka 
sheria ya majukumu ya Serikali ya Kitaifa na za Kaunti katika Kilimo na masuala yanayohusiana kilimo katika 
kuendeleza sheria hizo husika za Ibara ya nne ya Katiba.

Kulingana na kifungu cha 5 cha Sheria ya AFA, Wizara ya Kilimo na Ustawi wa Mifugo inatafuta ili kuajiri 
Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Kilimo na Chakula (AFA)

WAJIBU NA MAJUKUMU YA MWENYEKITI WA BODI HIYO
a) Kutoa uongozi wa jumla kwa Bodi;
b) Kutoa uongozi katika kutekeleza Mpango Mkakati na Mkataba wa Utendaji kazi wa Mamlaka hiyo;
c) Kutumia ujuzi wa pamoja wa Bodi na timu ya Usimamizi;
d) Kuunda viungo vinavyofaa kati ya Bodi na timu ya Usimamizi;
e) Kufuatilia na kuongoza katika tathmini ya utendaji kazi wa Mkurugenzi Mkuu;
f) Kutekeleza jukumu muhimu katika kuweka ajenda za vikao vya Bodi na kuendesha vikao hivyo kwa 

weledi na ufanisi kwa kuongoza hatua ya bodi ya  kufanya maamuzi;
g) Kuongoza harakati ya Bodi kujitathmini na  kutoa mfano bora wa uongozi kwa wanachama wa Bodi;
h) Kudumisha uhusiano wa karibu lakini huru wa kufanya kazi na Mkurugenzi Mkuu na kuhakikisha usawa 

unaofaa wa mamlaka kati ya Mkurugenzi Mkuu na Bodi: na
i) Kutekeleza majukumu mengine kama yalivyoainishwa chini ya kanuni za uongozi za Mwongozo kwa 

mashirika ya serikali na miongozo mingine ya sera za Serikali kwa mashirika ya umma kama inavyotole-
wa mara kwa mara.

KUHITIMU NA SIFA MUHIMU 

Mgombeaji anayefaa atahitajika kuwa na sifa zifuatazo za kuhitimu:
1. Awe raia wa Kenya
2. Awe mtu ambaye ana sifa na uzoefu wa taaluma husika katika sekta ya kilimo;
3. Awe na shahada kutoka katika chuo kikuu kinachotambulika nchini Kenya;
4. Awe na ujuzi katika kilimo, fedha, sheria, utawala, usimamizi wa rasilimali watu au utaalamu mwingine 

wowote kadri mamlaka ya uteuzi itakavyoona unafaa;
5. Awe amehudumu katika nafasi ya uongozi mkuu kwa kipindi kisichopungua miaka sita;
6. Hapaswi kuwa amehudumu katika shirika moja kama mfanyakazi katika miaka mitano iliyopita;
7. Akidhi mahitaji ya Sura ya Sita ya Katiba.
8. Akidhi mahitaji ya mtihani unaohitajika na faafu.

Zaidi ya hayo, ni lazima waombaji watoe Cheti cha Kuidhinishwa na Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisa-
di, Ofisi ya Malipo ya Mikopo, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu na Ulipaji wa Ushuru kutoka kwa Mamlaka ya 
Ukusanyaji Ushuru ya Kenya pamoja na Cheti cha Maadili Mema.

Maombi yaliyo na Nambari ya marejeleo iliyoandikwa wazi kwenye bahasha na kuambatanisha na Wasifukazi 
ya kina, Majina ya mawasiliano ya simu ya usiku na mchana na anwani ya barua pepe ya wasimamizi watatu 
(3), nakala za vyeti vya kiakademia na kitaaluma na ushahidi, yawasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini ili 
kufikia Wizara hii mnamo au kabla ya tarehe 24 Januari 2023.

Wawaniaji watakaoorodheshwa pekee ndio tutawasiliana nao. Njama yoyote ya kutaka kupendelewa itasaba-
bisha kuchujwa papo kwa hapo.

NJIA ZETU ZA MAWASILIANO

The Cabinet Secretary
Ministry of Agriculture and Livestock Development
Kilimo House, Cathedral Road
P.O.BOX 30028-00100
Nairobi,Kenya
Simu: +254202718870
Barua-pepe: cabinetsecretary@kilimo.go.ke

WIZARA YA KILIMO NA  USTAWISHAJI WA MIFUGO

IDARA YA USTAWISHAJI WA MIMEA

KUAJIRI MWENYEKITI WA BODI YA MAMLAKA YA KILIMO 
NA CHAKULA (AFA)

NA. YA MAREJ. YA KAZI: MOALF/SDCD/02/2022-2023

NA SIMON GURUBA (KNA)

Serikali imetangaza mi-
pango ya kufufua mradi wa 
mchele wa Gamba kaunti 
ya Tana River ambao uli-
poromoka miaka iliyopita, 
kuimarisha uzalishaji wa 
mchele nchini. Kulin-
gana na Katibu wa Idara ya 
Serikali ya Maeneo Kame 
(ASAL), Dkt. Idris Dakota, 
shughuli ya kufufua mradi 

wa unyunyuzaji wa Tana 
Delta ambao ulikwama 
zaidi ya miaka kumi iliyo-
pita imeanza, kwa lengo la 
kuanza uzalishaji mkubwa 
wa mchele.

Dkt Dakota alisema 
kwamba tayari serikali 
imekarabati mitaro mi-
kuu na midogo katika 
eneo la Gamba inayopeleka 
maji katika mashamba ya 

mchele, na maandalizi ya-
naendelea katika ekari 
100 kuanza uzalishaji wa 
mchele. Katibu alisema 
kwamba mradi wa unyuny-
uzaji wa Tana Delta uko na 
uwezo wa hektari 12,000 na 
mamia ya wakulima katika 
eneo hilo watapata ajira na 
manufaa ya kiuchumi mradi 
huo utakapoanza.

Dakota ambaye alikuwa 

akikagua mradi huo unavy-
oendelea alipelekwa Kitere 
maji yanakotoka , kwenye 
bwawa na katika shamba 
ambako maandalizi ya-
naendelea kwa uzalishaji 
wa mchele kuanza. Alikuwa 
ameandamana na Mkuru-
genzi Mkuu wa TARDA Li-
ban Roba Duba. Aliongeza 
kuwa watatumia mbinu ya 
kuhusisha jamii ya eneo 
hilo katika mradi huo. Da-
kota alisema kwamba lengo 
ni kuimarisha matumizi ya 
mashine katika kilimo na 
kuunda muundomsingi wa 

unyunyuzaji ili kuimari-
sha maisha ya jamii. Watu 
wa jamii waliohojiwa wal-
ishukuru serikali kwa kufu-
fua mradi huo na wakaomba 
maafisa uharakishwe kwa 
kuwa utabuni nafasi za ajira 
na kutatua shida ya uhaba 
wa chakula katika eneo hilo.

Golo Abdala, mkazi wa 
kijiji cha of Bandi alisema 
kwamba mradi huo hauta-
faidi wakazi wa eneo hilo 
pekee mbali pia nchi nzima 
kwa kuwa utaleta pamoja 
watu wenye ujuzi tofauti 
kutoka kote.

Alisema kwamba siku 
zilizopita, mradi huo ul-
ipokuwa ukiendelea, mai-
sha yalikuwa mazuri kwa 
kuwa watu wengi wange-
pata mapato na kusomesha 
watoto wao lakini tangu uli-
poporomoka, maisha yame-
kuwa magumu.

Osman Korir, mkazi wa 
kijiji cha Hewani alisema 
kwamba “ Tuko na matu-
maini sasa baada ya kuona 
mipango ya kufufua mradi 
huu kwa kuwa utabuni na-
fasi za ajira kwa vijana”.

Serikali kufufua mradi wa mchele 
uliokwama wa Gamba Tana River 

HOSPITALI YA RUFAA NA MAFUNZO YA MOI

An ISO 9001:2015 Certified Hospital

MASOMO YA USHIRIKA WA MAFUNZO YA BODI YA WATAALAMU WA UPASUAJI (FCS) 
WA AFRIKA MASHARIKI, YA KATI NA KUSINI (COSECSA)

Hospitali ya Rufaa na Mafunzo ya Moi (MTRH) ni hospitali ya rufaa ya kitaifa yenye huduma mbalimbali, inayohu-
dumia wakaazi wa Magharibi mwa Kenya, maeneo ya Mashariki mwa Uganda, Sudan Kusini, Tanzania na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na zaidi ya watu milioni 25.

MTRH ni kituo bora cha matibabu ya  kitaaluma, mafunzo, utafiti na inashiriki katika upangaji wa afya wa kitaifa 
kwa kauli mbiu yake,  “To be a Global Leader in the provision of Exceptional Multi-Specialty Healthcare, 
Training and Research“. 

Hii ni FCS ya kuishi muda wote kwa miaka mitatu (3)  (Upasuaji wa Kawaida, Upasuaji wa Neva/Ubongo, Mifupa, 
au Upasuaji wa Watoto), chini ya mpango wa mafunzo wa COSECSA. Uthibitisho wa usaidizi kamili wa kifedha 
kutoka kwa mwajiri wako kwa muda wa kozi hii ni wa lazima. Hakutakuwa na mshahara au fidia kwa nafasi hizi.

Nafasi (8) zinazopatikana ni kama zifuatavyo:

S/No Taaluma Idadi ya Nafasi

1 Upasuaji wa Jumla 2

2 Upasuaji wa Mfumo wa Neva (Neurosurgery) 2

3 Uhazigi (Upasuaji wa Mifupa na Misuli) yaani Orthopedics 2

4 Upasuaji wa Watoto (Pediatrics) 2

Jumla 8
Sharti wawaniaji waonyeshe uthibitisho wa mahitaji yafuatayo:
1.  Cheti cha kukamilisha cha Mwanachama wa College of Surgeon (MCS) Sehemu ya II Mtihani au barua/baru-

ameme kutoka kwa Sekretarieti ya COSECSA inayoonyesha kukamilisha kwako.
2.  Shahada ya Udaktari na Shahada ya Upasuaji (M.B.Ch.B) au shahada sawia, kutoka kwa taasisi inayotambuli-

wa na Baraza la Matabibu na Madaktari wa Meno.
3.  Uthibitisho wa Kusajiliwa na, na Kusalia katika rejista ya, Baraza la Matabibu na Madaktari wa Meno la Kenya.
4.  Ushahidi wa ufadhili kutoka kwa Mwajiri/Kaunti/Mwenyewe.
5.  Barua mbili za mapendekezo, moja kutoka kwa msimamizi wa karibu na nyingine kutoka kwa Msimamizi wa 

Hospitali  k.m. Msimamizi wa Matibabu.
6.  Barua ya maombi inayoonyesha maslahi yako ya kazi.
7.  Bima halali ya Kitaaluma, na Bima ya Matibabu kwa miaka mitatu (3).
8.  Wagombeaji watahitajika kulipa ada ya kutuma maombi isiyorejeshwa ya Ksh.5,000/= kwa nambari ya 

akaunti ifuatayo, na kuambatanisha risiti ya malipo kwenye maombi hayo:

Account Name :     Moi Teaching & Referral Hospital
Account No      :     1103464329
Bank                :     Kenya Commercial Bank 
Bank Branch    :    Eldoret West 

Kwa maelezo zaidi tembelea tovuti yetu www.mtrh.go.ke.

Wagombeaji wanaovutiwa, ambao wanatimiza vigezo hivyo, wanafaa kutuma maombi kwa kutuma wasifukazi 
ya kina, nakala husika za kiakademia/ kitaaluma na barua ya mapendekezo kutoka kwa wasimamizi watatu (3) 
wawili (2) wao lazima watoke kwenye taaluma yako.

Tuma maombi kwa baruapepe  ceo@mtrh.go.ke, aruasaw@gmail.com na ceosoffice@mtrh.go.ke.

CHIEF EXECUTIVE OFFICER
MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL
CHANDARIA CANCER AND CHRONIC DISEASES CENTRE
P.O BOX 3-30100
ELDORET       
                                                   
Siku ya mwisho ya kuwasilisha maombi ni Ijumaa, tarehe 24 Februari, 2023 saa  kumi na moja kamili jioni. Wag-
ombeaji walioorodheshwa pekee ndio wataalikwa kwenye usaili.

AFISA MKUU MTENDAJI
HOSPITALI YA RUFAA NA MAFUNZO YA MOI



JANUARI 10, 2023

10 | MATANGAZO
JANUARI 10, 2023

Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi

MATANGAZO | 11 

H
O

M
A

KI
KO

H
O

ZI

KUSHIN
D

W
A

 K
UPUMUA

MAU
M

IV
U

 K
OONI

KUUM
W

A
 N

A 
KIC

HWA

DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA PATRICK NYAKUNDI NA 
RONALD RONO (KNA)

Serikali ya Kitaifa ita-
harakisha ukamil-
ishaji wa sehemu 

iliyobaki muhimu ya mradi 
wa Bwawa la Thwake 
ambalo awamu yake ya 
kwanza inaendelea ku-
jengwa ili kuhakikisha 
utoshelevu wa chakula 
katika eneo hilo Kusini 
Mashariki. Waziri wa Maji, 
Usafi na Unyunyuzaji Bi 
Alice Wahome alifichua 
kwamba wizara yake im-
eunda timu ya utekelezaji 
kufuatilia na kuharakisha 
ujenzi wa bwawa hilo ili 
kuhakikisha unakamilika 
chini ya awamu ya kwanza 
kufikia Juni, 2024.

“Tuko na timu ya 
utekelezaji katika makao 
makuu ya Wizara na 
itakuwa ikiripoti kwangu 
na Katibu Dkt . Paul Ronoh 
kila baada ya miezi mitatu 
kuhusu bwawa linavyoen-
delea,” alisema.

“Tunafuata muda ulio-
wekwa na hatutakubali 
uzembe wowote au 
ucheleweshaji,” aliongeza 
Wahome katika ziara ya 
kukagua bwawa hilo.

“ Ninatumaini mwa-
nakandarasi atatia bidii 
kutimiza muda uliowekwa. 
Lazima tulinde mabilioni ya 
pesa za mlipa ushuru am-
bazo zimetumiwa katika 
mradi huu, hatutakubali 
visingizio vyovyote,” al-
ionya Waziri.

Kuhusu utoshelevu wa 
chakula, Wahome alisema 
kwamba kaunti tatu za 
Ukambani za Kitui, Macha-
kos na Makueni zimejaliwa 
michanga yenye rotuba na 
serikali imejitolea kutoa 

maji ya kutosha ya kun-
yunyiza mashamba kuinua 
uzalishaji wa chakula ka-
tika eneo hilo.

Alifichua kuwa Rais 
William Ruto anasubiri 
kufungua bwawa hilo lin-
alotarajiwa kunufaisha 
wakazi zaidi ya 1.2 milioni 
katika eneo la Kusini Ma-
shiriki.

Kuhusu uchafuzi, Wa-
home alisema kwamba 
tume mpya iliyoundwa ya 
Mito ya Nairobi itashiriki-
ana na mashirika yote 

yanayohusika na Wizara 
kusafisha mto Athi na kua-
dhibu wanaouchafua.

“Mojawapo ya maju-
kumu ya wizara yangu 
ni kuhakikisha kwamba 
Wakenya wanapata maji 
safi na salama. Viwanda 
vinavyotoa kemikali na 
shughuli za kilimo kwe-
nye kingo za mto lazima 
zikomeshwe mara moja,” 
alisema huku akihimiza 
vyombo vya habari kuon-
goza katika kampeni hiyo 
kwa kufichua wanao-
husika.  Wahome alihimiza 
mwanakandarasi kuzin-
gatia haki za binadamu 

akifanya ulipuaji na ku-
hakikisha jamii inanufaika 
na nafasi za kazi za mikono 
na za ujuzi zilizopo.

Waziri alifichua kwamba 
kazi ya kuweka dawa 

maji itafanywa wakati 
bwawa litakuwa likija-
zwa maji na akaongeza 
kuwa mradi huo ungekuwa 
umeharakishwa lakini 
mchakato wa kutafuta Sh37 
bilioni za kazi ya ujenzi, 
kupatia makao watu wal-
ioathiriwa na mradi huo 
(PAPs), masuala ya kisheria 
na changamoto zingine za 
ujenzi zilifanya uendeshwe 
pole pole. Akizungumza 
wakati wa ziara hiyo Ga-
vana wa Makueni Mutula 
Kilonzo Jnr alihimiza wiz-
ara kukarabati barabara za 
kuingia eneo hilo.

Serikali kuharakisha ujenzi 
wa bwawa kubwa la Thwake

Waziri wa Maji Alice Wahome (kati) akiandamana na 
gavana wa Makueni, Mutula Kilonzo Jnr (wa pili kulia) na 
katibu  maji Dkt Paul Ronoh (kulia) wakati wa ukaguzi wa 
mradi wa ujenzi wa bwawa la Thwake Dam

Mojawapo ya 
majukumu ya 

wizara yangu 
ni kuhakikisha 
Wakenya wana-
pata maji safi kila 
mahali,” -Waziri 
Wahome

NAFAZI NZURI ZA KAZI
Policyholder Compensation Fund (PCF) ni Shirika la Umma linaloendeshwa kwa kuzingatia sehemu ya 
179 ya Sheria za Bima (Cap 487) na Kanuni za Bima (Policyholder Compensation Fund) (Marekebisho) 
za mwaka wa 2014. Hazina hii ilianzishwa kwa lengo kuu la kutoa fidia kwa walalamishi wa mtoaji bima 
ambaye yuko chini ya Usimamizi wa Kisheria na lengo lingine ni kuongeza imani ya umma kwa jumla 
kwenye sekta ya bima.

Hazina hii inaendesha Mpango wa Vijana Wataalamu (YPP) wa mwaka mmoja (1)  ili wanaoshiriki 
kujizoesha na nyanja zao mbalimbali za kitaaluma na kuimarisha uwezo wa Hazina hii kutekeleza ma-
jukumu yake. Kwa mwaka wa 2023, Hazina hii inatafuta ili kuajiri watu waliohitimu na wenye ujuzi ili 
kujaza nafasi hizi mbili (2) zilizo wazi katika mpango huo.

Marej. ya Kazi Jukumu/Cheo Fani ya Kitaalamu Idadi ya Nafasi

PCF/01/2023 Mtaalamu Mchanga Mawasiliano ya Shirika 1

PCF/02/2023 Mtaalamu Mchanga Fedha & Uhasibu/ Ukaguzi 1

Kanuni za Kazi

Mkataba wa mwaka mmoja (1) unaorudiwa tena mara moja kutegemea utendakazi na uwepo wa 
Fedha.

Utamaji Maombi
1.  Maelezo ya kina ya kazi, mtu anayehitajika na jinsi ya kutuma maombi yanapatikana kwenye tovuti 

www.pcf.go.ke/careers

2.  Sharti maombi yote yapokelewe mnamo au kabla ya tarehe 23 Januari 2023 kufikia saa kumi na moja 
kamili jioni.

3.  PCF ni mwajiri wa fursa sawa. Njama yoyote ya kutaka kupendelewa itasababisha kuchujwa papo 
kwa hapo. Wanawake, Vijana na Walemavu wanahimizwa kutuma maombi.

4.  Maombi ya kazi za PCF hayalipishwi ada yoyote

5.  Wagombeaji walioorodheshwa pekee ndio tutawasiliana nao.

NA JOSEPH NG'ANG'A (KNA)

IDARA ya Serikali ya 
Utumishi wa Umma im-
ezindua mfumo wa Habari 
za Wafanya kazi wa Serikali  
(GHRIS)  muundomsingi 
ulioboreshwa na mfumo 
wa pamoja wa wafanyakazi  
(UHR)  unaolenga kutoa hu-
duma bora katika viwango 
viwili vya serikali.

Waziri wa Utumishi wa 
Umma na Jinsia  Aisha 
Jumwa alisema kwamba 
kuanzishwa kwa muun-
domsingi wa ICT kume-
jiri wakati unaofaa ambao 
serikali inakumbatia diji-
tali kupitia ubunifu na ku-
jenga uwezo kupitia mfumo 
mkubwa wa dijitali.

Akizungumza katika  
Taasisi ya Mafunzo ya  Seri-
kali wakati wa kuzinduliwa 
kwa mfumo huo, Jumwa 
alisema katika maadhim-
isho ya 59 ya Jamhuri Dei 
2022,    Rais William Ruto 
katika hotuba yake alisema 
hali ya baadaye ya nchi ita-
jikita katika tekinolojia na 
ubunifu.

“Mfumo mkubwa wa di-
jitali utatekeleza jukumu 
muhimu katika kuwezesha 

ufanisi mkubwa wa nguzo 
nne za afya, kilimo, bi-
ashara ndogo na za kati ba 
fedha, sawa na kuinua uku-
sanyaji wa mapato kupitia 
kuboresha mifumo ya VAT,” 
alisema. Waziri alisema 
kwamba lengo kuu la kuan-
zisha UHR  na  kuboresha 
GHRIS   ni kutimiza wito wa 
rais wa kufanya huduma za 

serikali kuwa za dijitali.
“Kama sehemu ya ku-

fanya huduma za seri-
kali kuwa za dijitali, 
wizara yangu pia inabore-
sha  muundomsingi wa ICT 
ili kuinua utoaji wa hu-
duma chini ya mpango wa  
Huduma Kenya,” Jumwa  
alisema.Kama kivumishi 
cha kuafikia ajenda yake ya 
kiuchumi na maendeleo ya 
jamii na kutekeleza mani-
festo ya Kenya Kwanza, 
serikali inahitaji huduma 
ya umma inayofahamu IT, 
kwa kukusanya data bila 
kuchelewa na uwezo wa 
kufanya maamuzi haraka, 
alieleza.

“Kuanzishwa kwa mi-
fumo hii mipya kunaa-

shiria mwanzo wa safari 
ya kubadilisha usimamizi 
wa habari za wafanyakazi  
katika utumishi wa umma 
kwa kuimarisha upatikanaji 
wa habari katika njia zina-
zotakiwa na kuhakikisha 
utimizaji na usimamizi bora 
wa wafanyakazi,” alisema 
Waziri. Aliagiza kwamba 
mashirika ya umma am-
bayo mishahara inalipwa 
moja kwa moja kutoka 
Hazina Kuu au moja kwa 
moja kutoka pesa zina-
zotengwa na serikali  ya-
hamishie mifumo yake ya 
wafanyakazi na mishahara 
hadi mifumo hiyo mipya 
alivyoelekeza Mkuu wa 
Utumishi wa Umma. Jumwa 
alisema kwamba wizara 
yake itahakikisha uhamaji 
wa mashirika ya serikali 
hautatizika ndani ya muda 
uliowekwa wa hadi Julai 
1, 2023. Katibu wa Idara 
ya  Serikali ya Utumishi 
wa Umma Amos Gathecha 
alisema kwamba waligun-
dua kuwa taasi za umma zi-
natumia mifumo tofauti na 
huru ya habari za wafanya 
kazi ambayo usimamizi 
wake ni dhaifu.

Matumaini ya utoaji huduma bora za 
serikali mfumo mpya wa kusimamia 

wafanya kazi ukizinduliwa

Aisha Jumwa
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NCHI KENYA

Jina la Mradi Kenya Youth Employment and Opportunities Project

Na. ya Mkopo/Credit No./ Grant No. 5812-KE

Jina la Kazi Mtaalamu wa Ufuatiliaji na Tathmini

Na. ya Marejeleo KE-MPYG-324737-CS-INDV

WZARA YA MASUALA YA VIJANA, 
SPOTI, NA SANAA

USULI

Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia ili kugharamia Mradi wa Kazi na Fursa 
kwa Vijana wa Kenya (KYEOP) na inakusudia kutumia baadhi ya fedha hizo kwa ununuzi wa Huduma za 
Ushauri (Mtaalamu wa Ufuatiliaji na Tathmini). Washauri binafsi wanaovutiwa wanaelekezwa kwenye aya 
ya 1.9 ya Miongozo ya Benki ya Dunia: Uteuzi na Kuajiriwa kwa washauri binafsi [chini ya Mikopo ya IBRD 
na Madeni & Ruzuku ya IDA] ya Wakopaji wa Benki ya Dunia ya Januari, 2011 na iliyorekebishwa Julai, 2014 
na kubuni sera ya Benki ya Dunia  kuhusu migongano ya maslahi.

Serikali ya Kenya (GoK), kupitia kwa Wizara ya Maswala ya Vijana, Michezo, na Sanaa inatafuta huduma za 
Mtaalamu wa Ufuatiliaji na Tathmini (Mshauri) ili; Kubuni mpango madhubuti wa uwasilishaji wa Ripoti 
ya Kukamilika kwa Utekelezaji (ICR) wenye utaratibu na watu wanaowajibika kwa utoaji wa data kutoka 
kwa kila Mashirika ya Utekelezaji wa mradi (IAs), Kutayarisha ICR ya Mradi kulingana na  muundo uliowe-
kwa. Ripoti hiyo inapaswa kujumuisha takwimu zote za mradi zilizokusanywa na Mashirika ya Utekelezaji 
wa Miradi (IAs) ukiwemo  Mfumo wa Taarifa za Usimamizi (MIS), Kufuatilia uajiri wa wanaonufaika na 
mradi, Kusimamia Utafiti wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Hazina ya Government Catalytic Fund na majukumu 
mengine yoyote kama yatakavyoelekezwa na Mratibu wa Mradi wa Kitaifa (NPC). Mshauri huyo atakuwa 
na makao yake  Nairobi, Kenya, lakini atasafiri hadi katika kaunti zingine.

Mshauri atateuliwa kwa kufuata mbinu ya Uteuzi wa Washauri Binafsi iliyobainishwa katika Miongozo ya 
Benki ya Dunia inayotumika: Uteuzi na Kuajiriwa kwa Washauri. Hadidu ya Rejea ya Kina (ToR) kwa ushauri 
huo inaweza kupakuliwa kutoka kwenye https://kyeop.go.ke/tenders/

Wagombeaji wanaovutiwa na ambao wanastahiki wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa Ofisi ya 
Usimamizi wa Usambazaji ya  Mradi huu, Orofa ya 3  Chumba Na. 321 katika ofisi za KYEOP, Bruce House, 
Standard Street, wakati wa saa rasmi za kazi (saa mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na moja kamili jioni). 
Nakala za REOI zilizojazwa kikamilifu (kuorodhesha na kupigwa mhuri/kusaini kila ukurasa) na zilizowe-
kwa katika bahasha safi iliyofumwa na kuandikwa wazi nambari ya marejeleo ya zabuni zinafaa kuelekez-
wa kwa Principal Secretary, State Department of Youth Affairs P. O. Box 30050 – 00100, Nairobi, Kenya na  
kutumbukizwa kwenye Sanduku la zabuni katika Ghorofa ya 3 ya Bruce House ili kupokelewa mnamo au 
kabla ya Jumanne tarehe 24 Januari 2023, saa nne kamili asubuhi.

REOI hayo yatafunguliwa mara tu baada ya hapo mbele ya wagombeaji au wawakilishi wao katika Ukumbi 
wa mikutano wa KYEOP, Bruce House, 3rd Floor Standard Street Nairobi.

KATIBU WA WIZARA
IDARA YA MASUALA YA VIJANA

IDARA YA MASUALA YA VIJANA 

OMBI LA KUONYESHA NIA
(UTEUZI WA WASHAURI BINAFSI)

NAMBARI YA MAREJELEO MAELEZOYA TENDA MKUTANO ZIARA YA 
ENEO/
KWA HIARI

TAREHE YA 
KUFUNGA/
KUFUNGUA

KAA/OT/MLD/0081/2022-2023 Shughuli za ukarabati kuzuia maji ya 
mvua kuingia uwanja wa ndege wa 
Malindi

Wanaotuma maombi 
wahitajika kuwasiliana 
nasi kupitia  tenders@
kaa.go.ke kabla ya 
kutembelea maeneo 
ili kuhakikisha mahitaji 
ya kutotangamana 
yanazingatiwa.

24/1/2023 
saa 5.00 
asubuhi.

KAA/OT/JKIA/0090/2022-2023 Kununua na kupeleka vipuri vya 
mitambo ya ukaguzi ya T1E na T2 
katika Jomo Kenyatta International 
Airport”

N/A 25/1/2023 
saa 5.00 
asubuhi.

KAA/OT/SEC/0086/2022-2023 Utoaji wa Huduma za Usalama na 
Ulinzi katika Kenya Airports Authority
• Lot 1: Jomo Kenyatta Interna-

tional Airport, Embakasi Staff 
Houses na KAA Headquarters

• Lot 2 Northern Region 
       (Isiolo,Nyaribo and Nanyuki)
• Lot 3 North Rift Region 
       (Eldoret Int Airport, Eldoret 
        Airstrip, Lodwar Airstrip)
• Lot 4  Western Region 
       (Kakamega, Migori, Suneka & 

Kabunde Airstrips)

N/A 26/1/2023 
saa 5.00 
asubuhi.

NOTISI YA KUTANGAZA TENDA
Kenya Airports Authority inaalika maombi ya tenda kutoka kwa taasisi kwa tenda zifuatazo: -

Maelezo kuhusu notisi hizi za tenda na stakabadhi za kuelezea kwa kina mahitaji, taratibu za kujaza tenda zinapasa 
kuchukuliwa kutoka kwa tovuti yetu  https://www.kaa.go.ke/corporate/procurement/ au https://suppliers.kaa.go.ke/irj/
portal au Public or Procurement Information Portal katika www.tenders.go.ke bila malipo

Wanaotuma maombi wanashauriwa kuwa maombi yote yanafanywa mtandaoni kupitia kwa wavuti  
https://suppliers.kaa.go.ke/irj/portal. Kwa habari au maelezo zaidi, tafadhari wasiliana nasi kupitia, tenders@kaa.go.ke

Kufanya kampeni ya kupata tenda binafsi au kupitia maajenti kutafanya ombi lako litupwe nje.

MKURUGENZI MKUU/CEO

NA JUDY SHERI (PCO)
Daktari wa matibabu 

wa Kenya ametuzwa kwa 
mchango wake kwa mi-
pango ya Huduma ya afya 
nchini na kote ulimwen-
guni.

Dkt Pauline Wairimu, 
mkuu wa Vifaa vya Mat-
ibabu na Utambuzi katika 
Bodi ya Kuthibiti Dawa na 
Sumu, alishindwa Tuzo 
la Uongozi Bora wa Afya 
Health 2.0 miongoni mwa 
madaktari 2000 waliotuma 
maombi katika kongamano 
la Afya 2.0 lililofanyika 
Desemba 2022 Las Vegas, 
Amerika. Kongamano la 
Afya

2.0 ni jukwaa la kipekee la 
aina yake linaloleta pamoja 
wataalamu wa afya wenye 
ari na huangazia maendeleo 
ya hivi punde na ubunifu 
katika sekta ya afya kote 
ulimwenguni. Shabaha ya 

kongamano hilo ni kuinua 
ubadilishanaji wa ufahamu 
miongoni mwa wakuu wa 
afya wenye maono ambao 
huwa wanatafuta suluhu 
kwa changamoto kuu za 
utoaji wa huduma za afya. 
Hafla hiyo ya kimataifa 
huwa inaleta pamoja 
wataalamu wakuu kutoka 
sekta za kibinafsi na umma 
za afya. Dkt Wairimu ku-
toka Kenya alituzwa pamoja 
na wengine wenye maono 
na mashirika yanayoon-
goza ambayo yamekuwa na 
athari chanya kwa huduma 
za afya kote ulimwen-
guni kupitia michango yao 

muhimu.Wataalamu walio-
tuzwa walitekeleza jukumu 
muhimu katika kupunguza 
gharama ya matibabu, kui-
marisha ufikiaji na ubora 
wa afya, huku wakitambua 
bidhaa na huduma ambazo 
zimeinua utendaji katika 
mifumo ya huduma za afya 
katika maeneo yao.

Kwa muktadha huu, 
jukumu la Dkt Wair-
imu kitaifa katika PPB na 
mchango wake kwa Bara 
la Afrika kama mwenyekiti 
wa African Medical Devices 
Forum (AMDF), chini ya 
usimamizi wa Mpango wa 
Uwianishi wa Uthibiti wa 
Dawa Afrika (AMRH), ndani 
ya Muungano wa Afrika, 
na pia akiwa aliwakilisha 
Kenya katika Kongamano la 
Afya Ulimwenguni, Shirika 
la kuu zaidi la kufanya 
maamuzi ya afya, Geneva, 
kulimfanya kufana.

Daktari Mkenya ashinda wawaniaji 
2000 na kutwaa tuzo la uongozi

2022
Mwaka kongamano la 
Health 2.0 liliandaliwa

TENDER  ADVERTISEMENT

Kenya National Trading Corporation (KNTC) is a State Corporation in the Ministry of Trade Investments and In-
dustry with a mandate to provide Procurement agency services to the Government, promote wholesale and retail 
trade through distribution of essential commodities within the country with flagship products including Fertilizers, 
Rice, Assorted Farm implements, Assorted Hardware among other general supplies. KNTC also provides Ware-
housing space and services to the general public besides supporting local SME’s through finding local and export 
markets for their products.

The Corporation invites sealed tenders from eligible bidders for provision of Information System Audit.

No. Tender No. Tender Description Eligibility

1. TENDER/KNTC/017/2022-2023 Tender for provision of Information System Audit. Open

Bidders are requested to view and download more details on the tender documents from the Corporation’s 
website www.kntc.co.ke.

Completed Tender documents must be submitted in a plain sealed   envelope clearly marked Eg-‘TENDER NO:  
deposited in the Tender Box at KNTC Head Office, Ground floor, Yarrow Road Complex, Off Nanyuki Road, Indus-
trial Area, Nairobi on or before 24th January, 2023 at 10:00 am, addressed to:

The Managing Director
Kenya National Trading Corporation

P.O. Box 30587-00100
NAIROBI

NB:  Hard copies can be purchased at Ksh at 1000.00 from our head office during working hours from 
8.00am – 5.00pm. 

Late Bids will NOT be accepted



NA MUTURI MWANGI 
(KNA) 

Vikundi vya wanawake 
katika kaunti ndogo ya 
Laikipia Kaskazini vita-

nufaika kupitia kilimo cha Aloe 
Vera  kufuatia kupitishwa kwa 
Sheria ya Bunge kuruhusu wa-
nawake kumiliki ardhi  yao.

Huku umiliki wa ardhi ukiwa 
changamoto hasa kwa wa-
nawake kutoka jamii za wafu-
gaji, kupitishwa kwa sheria ya 
Ardhi ya Jamii 2016, kumefanya 
wanawake wengi kusajiliwa 
kama wamiliki wa ardhi.

“Awali, walikuwa wakisema 
iwapo mumeo ni mwanachama 
wa jamii ungekuwa chini yake, 
jambo ambalo liliathiri wa-
nawake vibaya, hasa wajane. 
Sasa sisi ni wanachama wa 
ardhi ya jamii,” alisema mku-
rugenzi wa Ilpolei Twala Cul-
tural Manyatta Women group 
Rosemary Nenini.

Alifichua kwamba baada 
ya mpito  kutoka  mashamba 
hadi  ardhi ya jamii, wanawake 
wameweza kushiriki shughuli 
za kuwaletea mapato kama kil-
imo cha Aloe Vera  wanayouza 
ng’ambo.

“Kupitishwa kwa Sheria ya 
Ardhi ya Jamii ya 2016  kume-
tusaidia pakubwa kwa sababu 
majina ya wanawake wote yako 
katika sajili za ardhi tofauti 

na awali.  Ninawaambia wa-
naume, hatupeleki ardhi po-
pote, itabaki kuwa ya jamii na 

watu wote watanufaika,” 

Nenini alisema.
Alisema kwamba baada ya 

kupata  ardhi ya jamii,  wa-
nawake wengi wa Laikipia 
Kaskazini   wamenufaika wak-
iwemo 203 kutoka kikundi cha 
wanawake ambao wananufaika 
moja kwa moja na kilimo cha 
Aloe Vera Ilpolei.

“Tunapanda Aloe Vera, am-
bayo ni ya kienyeji kwa sababu 
inatumiwa kama dawa. Kwa 
sasa hivi, aloe yetu inaletea wa-
nawake wa Twala  pesa nyingi 
kwa sababu tunauza matawi 
mabichi kwa kampuni ya Uin-

gereza ya Lush Cosmetics,” 
anafichua.

Aloe Vera  ambao ni mumea 
ulio na maji unajulikana kwa 
kutumiwa kama dawa na un-
aweza kutumiwa katika ki-
donda, kutunza ngozi miongoni 
mwa manufaa mengine.

Ni shughuli  ambayo 
wakulima wanategemea hasa 
katika maeneo yenye joto ya 
Kenya, alisema mkurugenzi 
huyo.

Nenini  alisema kwamba 
kabla ya kupata soko la kuuza 
aloe vera yao nje ya nchi 
mwaka wa  2013,  walikuwa  
wakibadilishana zao hilo na 
mbuzi za waume zao. Wa-
naume walikuwa wakitumia 
mumea huo kutegeneza pombe  
waliyochanganya na asali 
maarufu kama “muratina”,  
alieleza. “Awali, mizizi ilikuwa 
ikitumiwa na wanaume wa 
Wamaasai kutengeneza pombe  
ya kitamanduni ikichanganywa 
na asali. Lakini shirika la Lai-
kipia Permaculture lilitufunza 
jinsi ya kupanda na kutuungan-
isha na Lush Cosmetics ya Uin-
gereza,” alisema na kuongeza 
kuwa uuzaji wa Aloe vera uli-
pungua kwa sababu ya Covid.

Kilo moja ya Aloe Vera in-
auzwa kwa kati ya Sh380 na 
Sh400 Uingereza na ni majani 
mawili tu yanayotosha kilo 
moja.

NA  DAVIS LANGAT  NA 
NICHOLAS OTIENO

Serikali imeanza kutenga 
na kutangaza vivutio vya ki-
talii katika Ziwa

Victoria  na visiwa vyake 
katika juhudi za kubadilisha 
uchumi wa eneo hilo.

Waziri wa Utalii,Wanyama 
Pori na Urithi, Peninah 
Malonza alisema kwamba 
mengi ya maeneo hayo 
hayajatangazwa ipasavyo 
kuweza kuvutia wageni wa 
kimataifa.

Akizungumza baada ya 
kuongoza makala ya kumi 
na moja ya tamasha ya ki-
tamanduni ya Rusinga ka-
tika kaunti ya Homa Bay, 
Malonza alisema kwamba 
serikali inataka kuhakiki-

sha vivutio vya utalii katika 
Ziwa Victoria vimetumiwa 
kikamilifu.

Maeneo ya kuvutia watalii 
katika eneo hilo ni pamoja 

na Tom Mboya Mausoleum  
ambako aliyekuwa mpi-
ganiaji uhuru na Waziri wa 
Leba Tom Mboya alizikwa. 
Ziwa hilo pia lina uwezo 

mkubwa wa michezo ya ma-
jini na limejaliwa fuo zenye 
changarawe  nyeupe katika 
visiwa vya Takawiri.

Kisiwa cha Rusinga am-
bapo binadamu wa zamani 
, Proconsul africanus ali-
vumbuliwa, ni kituo kingine 
cha kuvutia. Ziwa lina mad-
hababu katika visiwa vya 
Mfangano, Rusinga, Ngodhe 
na Takawiri.

Malonza alisema kwam ba 
njia bora ya kutumia uwezo 
wa kutalii katika eneo hilo 
ni kutangaza maeneo  hayo  
kwa watalii wa humu nchini 
na wa kigeni.

Waziri alisema alitembelea 
eneo hilo na kugundua mae-
neo mengi ya kuvutia watalii 
ambayo hayajatumiwa vili-
vyo.
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Waziri asifu kituo kipya 
cha mafuta cha Kipevu

  Kituo kipya cha mafuta 
cha Kipevu Oil Terminal (KOT) 
kilichogharimu Sh40 bilioni 
kinatarajiwa kuwezesha Kenya 
kuongeza maradufu uwezo 
wake wa kupitisha bidhaa 
za mafuta hadi ukanda wa 
Mashariki na Kati ya Afrika.
Akizungumza katika ziara ya 
kituo hicho, Waziri wa Kawi na 
Petroli Davis Chirchir alitaja 
kituo hicho kama kitakacho-
badilisha nchi Kenya inapoe-
lekea kuwa inayoongoza kwa 
kushughulikia bidhaa za 
petroli katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na Maziwa Makuu. 
“Kenya iko katika nafasi nzuri 
ya kuongoza kwa bidhaa za 
petroli katika eneo hili kufuatia 
uwekezaji mkubwa katika sekta 
hiyo,” alisema Chirchir.
Alisema kwamba serikali ina-
taka kusaidia uwekezaji ka-
tika uhifadhi na uondoaji wa 
kutoshana na uwezo wa kituo 
hicho kipya.
  Aidha, alifanya ziara ya ku-
jifahamisha katika vituo vya 
Kipevu Oil Terminal 1 na 2 na 
Shimanzi Oil Terminal.
Waziri alisema kwamba kituo 
kipya cha mafuta cha Kipevu 
ni uwekezaji mkubwa wa nchi 
na hatua zitachukuliwa kui-

marisha kituo hicho ili kufanya 
nchi kuwa kitovu katika eneo 
hili na zaidi.
Kituo hicho kipya kinapatikana 
katika Bandari ya Mombasa, 
mkabala na kile cha zamani 
cha mafuta cha Kipevu kilicho-
jengwa 1963.
Mradi huo mpya unajumui-
sha kituo kimoja cha kisiwani 
kilicho na maeneo manne ya 
meli ya urefu wa mita 770 na 
moja la mashua katika upande 
wa Westmont lenye vifaa vya 
kutia.
Pia kina mabomba matano 
ambayo sehemu yake inafika 
mita 26 chini ya bahari ku-
ruhusu uchimbaji wa eneo hilo 
siku zijazo bila kuvuruga ma-
bomba hayo. Kuna sehemu zi-
lizotengewa kila aina ya bidhaa 
za mafuta na mabomba sita 
kila moja ikiunganisha kituo 
hicho na kampuni ya kusafisha 
mafuta ya Kenya Petroleum 
Refineries Limited na matangi 
ya kuhifadhi mafuta ya kam-
puni ya Mabomba ya Kenya.
Kituo hicho kipya kiko na 
maeneo manne ya kutua meli 
kuweza kushughulikia bidhaa 
sita tofauti za uagizwaji na uu-
zaji nje.
Na Mohammed Hassan (KNA)

Vikundi vya wanawake katika Laikipia 
vyanufaika na uuzaji wa Aloe Vera nje

Wizara ya Kawi yakomboa 
hektari 1600 za ardhi nchini

    Wizara ya Kawi  na Petroli, 
kupitia Mpango wa  Hazina 
ya Sekta  ya Kawi kuwajibikia  
Jamii Kimazingira (KEEP)  im-
ekomboa jumula ya hektari 
1,600 za ardhi katika sehemu 
kadhaa za nchi. Waziri wa wiz-
ara hiyo Davis Chirchir  alisema 
kwamba  shughuli za pesa za 
Hazina hiyo zinazohusu upanzi 
wa miti kulinda mazingira na 
kuhifadhi maeneo ya maji kwa 
mabwawa ya kuzalisha stima.
Kupitia hili, Chirchir alisema 
kwamba, wizara inashirikiana 
na Huduma ya Misitu Kenya 
(KFS)  na wadau wengine 
na akaongeza kuwa zaidi ya 
wanachama 1200 wa jamii 
wamekuwa wakihusishwa ka-
tika mradi huo tangu ulipoan-
zishwa  2007.
Alisema hayo akiwa eneo 
la Chebitet katika msitu wa 
Maasai Mau alipoongoza 
wakazi wa Narok kupanda miti 
ipatayo 29, 000  katika hektari 
2908 za ardhi ya msitu.
Hafla ya upanzi wa miti ilihud-
huriwa na Gavana wa Narok 
Patrick Ntutu,  Katibu wa 
wizara ya Utalii John Olotua, 
katibu wa wizara ya kilimo Ju-
lius Korir,  mbunge wa Narok 
Kusini Kitilai Ntutu, na mbunge 
wa Narok  Mashariki Ken Ara-
mat na kamishna wa kaunti ya  
Narok Isaac Masinde  mion-
goni mwa wengine.
Miongoni mwa miradi mikubwa 

iliyofaulu ni upanzi wa miti ka-
tika msitu wa Enoosupukia 
kaunti ya Narok , ambako wiz-
ara yake ilipanda miche 480, 
000 kaika hektari 300  ambao 
ulikuwa mnara wa maji bila 
msitu, unahudumia visima vya 
nguvu za mvuke vilivyo chini 
ya mlima.
“Dunia inakabiliwa na mzozo 
mara tatu wa mabadiliko ya 
tabia nchi,  ukataji wa miti na 
uchafuzi. Kupanda miti ni se-
hemu ya hatua za muda mrefu 
za kusaidia kukabili mizozo 
huu,” alisema.
Kupitia  Hazina ya KEEP, waziri 
alisema,  wanashirikiana na Vy-
ama vya jamii vya Misitu  (CFA)  
kutekeleza miradi inayonufai-
sha jamii na mazingira katika 
sehemu kadhaa za nchi.
Aliongeza kuwa miradi hiyo im-
eundwa kupatia jamii ajira ka-
tika kutayarisha eneo, upanzi 
wa miche,  kwekwe na kulinda 
eneo la mradi kwa muda am-
bao unadumu.
“Jamii pia inatoa miche am-
bayo inaiongezea mapato, 
na hivyo basi mipango hii ina 
manufaa kwa jamii, wizara na 
mazingira,” alisema.
Waziri aliomba wakazi wanaoi-
shi karibu na msitu wa Maasai 
Mau kulinda miche hiyo kutoka 
kuharibiwa na mifugo na watu 
ili ikue na kuongeza msitu.

Na Ann Salaton (KNA) 

Serikali kuanza kampeni ya kutangaza 
na kuvumisha maeneo ya kitalii Victoria
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Mwanzilishi na mkurugenzi wa Ilpolei Twala Cultural Manyatta 
Women Group Rosemary Nenini akiwa katika shamba lao la 
Aloe Vera eneo la Ilpolei, Laikipia North.

Waziri Peninah Malonza nguo nyeupe) aweka shada la maua 
katika kaburi la Tom Mboya.

Kilo ya Aloe 
Vera inauzwa 

kwa kati ya 
Sh380 na Sh400 
Uingereza na 
matawi mawili ni 
kilo-Nenini

 


