
NA JOSEPH OUMA NA ROLEX 
OMONDI (KNA)

Shirika la Afya Ulimwen-
guni  (WHO) litaanzisha 
Baraza la Ulimwengu la 

Chanjo ya Kifua Kikuu  (TB)  ili 
kuzuia kusambaa kwa ugonjwa 
huo unaouawa watu.

Mkurugenzi Mkuu wa  WHO  
Dkt Tedros Adhanom Ghe-
breyesus, alifichua kwamba 
mwaka wa 2021, karibu watu 
10.6 milioni waliugua Kifua Ki-
kuu na watu 1.6 milioni wali-
kufa kutokana na ugonjwa huo 
kote ulimwenguni. 

Dkt  Ghebreyesus alieleza 
matumaini yake kwamba 
Baraza la Kuharakisha Chanjo 
ya Kifua Kikuu, itafaulu kuzuia 
athari hasi za janga la Covid-19 
kwa ugonjwa huo.

“Hakuna chanjo mpya ya TB 
imewahi kutolewa kwa miaka 
100. Uwezekano wa kuwa na 
chanjo bora za TB umeongezeka 
majuzi kukiwa na chanjo 16 zi-
nazoandaliwa na kuthibitisha 
thamani ya chanjo,” alieleza.

Mkurugenzi Mkuu huyo ali-
fichua hayo katika Mkutano 
wa Uchumi Ulimwenguni uli-
ofanyika Davos, Uswizi, wakati 
wa kikao kupitia video na wa-
shiriki.

NA  MOHAMED HASSAN  
(KNA)

Mipango ya kuanzisha 
Eneo Spesheli la Uchumi 
(SEZ) la Dongo Kundu  

kaunti ya Mombasa  yanaendelea 
vyema baada ya serikali kuten-
gea mradi huo Sh39 bilioni.

Waziri wa Biashara, Uwekezaji 
na Viwanda Moses Kuria  alisema 
kwamba mradi huo utakaogha-
rimu Sh39 bilioni utaharakisha 
na kutoa nafasi tofauti za uku-
aji wa uchumi katika jiji hilo la 
pwani.

Akizungumza katika Makao 
Makuu ya Mamlaka ya Bandari 

ya Kenya mjini Mombasa, Kuria 
alisema maandalizi ya kuan-
zisha SEZ yanaendelea vyema, 
kuhakikisha kwamba kituo cha 
viwanda na ushughulikiaji wa 
mizigo  katika mji ulio na bandari 
wa Mombasa kinajengwa.

Alisema kwamba lengo la Eneo 
Spesheli la Uchumi la Dongo 
Kundu ni kuimarisha ukosefu 
wa usawa wa kibiashara Kenya, 
uwekezaji, kuunda nafasi za kazi 
na usimamizi bora.

UCHUKUZI
KENHA yaandama 
wasafirishaji laghai 
wa miwa kudhibiti 
ajali barabarani
 UK 7

MABADILIKO YA 
TABIA NCHI
Wanasayansi 
waelezea hofu huku 
viwango vya juu 
vya maji vikiathiri 
korongo Ziwa 
Bogoria

KAMPENI
EACC yafungua 
kongamano la vilabu 
vya uadilifu vyuo 
vikuu mjini Homa Bay
UK 3

TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke
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Serikali yatengea eneo 
Spesheli la Uchumi la 
Dongo Kundu Sh39b

Waziri Moses  Kuria 
alisema kwamba 
maandalizi ya 
kuanzisha SEZ 
yanaendelea vyema, 
kuhakikisha kwamba 
kituo cha viwanda 
na ushughulikiaji wa 
mizigo  katika mji 
ulio na bandari wa 
Mombasa kinajengwa
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1.4b
Pesa KPA imetenga kufidia wale 
watakaopoteza ardhi zao kwa 

mradi wa eneo maalumu la 
kibiashara la Dongo Kundu

60m
Gharama ya mashwa tatu ambazo 

zitagawiwa wavuvi katika kaunti 
za Pwani 

11,000
Kiwango cha maji ambacho 

bwawa la Masinga husambazia 
kaunti ya Machakos

184
Idadi ya wasichana walioruhusiwa 

kurejea makwao baada ya 
kutoroka ukeketeaji Migori

Takwimu 
za Wiki

Uk 11

WHO kuanzisha 
baraza la 

chanjo ya TB 
ulimwenguni

Mkurugenzi Mkuu wa 
WHO, Dkt Tedros Adhanom 
Ghebreyesus, abeba bango 
lenye ujumbe wa kuangamiza 
kifua kikuu katika  World 
Economic Forum katika 
Davos, Switzerland,wiki jana.
Picha: Hisani
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NAMBA. NYS/PROC/027/2022-2023 

UWEKAJI ALAMA NA UFUATILIAJI MALI ZISIZOHAMISHIKA NA ZINAZOHAMI-
SHIKA KATIKA HUDUMA YA KITAIFA KWA VIJANA

 TANGAZO LA ZABUNI

HUDUMA YA KITAIFA KWA VIJANA (NYS) inakaribisha zabuni funge kutoka kwa Kampuni zinazostahiki kwa 
Mashirika ya Ununuzi ya Serikali (AGPO) katika Huduma ya Kitaifa kwa Vijana kwa utoaji wa huduma za 
Uwekaji Alama na Ufuatiliaji wa mali zisizohamishika zinazohamishika katika Huduma ya Kitaifa ya Vijana 
(Zabuni ya Wazi).

Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kupakuliwa kutoka kwa tovuti za Huduma: www.nys.go.ke au kutoka 
kwa tovuti ya Hazina ya Kitaifa: http//supplier.treasury.go.ke bila malipo au Ksh.1,000 zitatozwa kwa kupata 
hati kutoka makao makuu ya NYS inayolipwa kwa pesa taslimu kwa NYS au hundi ya benki.

Wazabuni lazima wajaze fomu maalum ya kupata Zabuni.

Bei zilizonukuliwa zinapaswa kujumlisha ushuru wote, lazima ziwe katika Shilingi za Kenya na zitaendelea 
kuwa halali kwa siku (120) kuanzia tarehe ya kufungwa ya zabuni.

Hati zilizokamilishwa za zabuni zinapaswa kuambatanishwa katika bahasha iliyotiwa muhuri wazi iliyo-
tiwa alama ya nambari ya zabuni na kuwekwa kwenye sanduku la zabuni katika Makao Makuu ya NYS, 
Ruaraka, ghorofa ya kwanza ili kupokelewa mnamo au kabla ya tarehe 8 Februari, 2023 saa 10.00  asubuhi 
zitumwe kwa:
                                           MKURUGENZI MKUU/CEO
                                    MAKAO MAKUU YA HUDUMA YA KITAIFA KWA VIJANA
                                                  P. O. Box 30397-00100
                                                             NAIROBI.
Zabuni zitafunguliwa mara moja baada ya hapo  saa 10.00 asubuhi mbele ya wazabuni au wawakilishi wao 
watakaoamua kuhudhuria katika Makao Makuu ya NYS, Ruaraka.

MKUU WA URATIBU WA HUDUMA ZA USAMBAZAJI
KWA: MKURUGENZI MKUU/CEO

HUDUMA YA KITAIFA KWA VIJANA
TENDA WAZI YA KIMATAIFA

National Irrigation Authority inaalika maombi yaliyofungwa kwa tenda zifuatazo: 

S. NO NAMBARI YA TENDA JINA LA TENDA TAREHE YA 
MWISHO

KUNDI 
LENGWA

1. NIA/T/144/2022-2023 Ukarabati na Kuboresha 
Kituo cha Kusambaza Maji 
katika Ahero Irrigation 
Scheme, kaunti ya Kisumu

Februari 16, 
2023 saa 
6.00 mchana 
saa za Afrika 
Mashariki

Taasisi 
zilizosajiliwa 
Hungary

Stakabadhi ya tenda ambayo inajumuisha mahitaji ya awali ya lazima, vigezo vya kifedha 
vya kufanya utathmini zinaweza kukaguliwa na kupatikana na waliohitimu kutuma maom-
bi bila malipo  kutoka kwa mtandao wa Mamlaka: http://www.irrigation.go.ke/tenders au 
lango la serikali kuu la uagizaji bidhaa kwa njia ya kieletroniki http://www.supplier.treasury.
go.ke kuanzia Januari 24, 2023. Wanaonuia kutuma maombi LAZIMA wawasilishe majina na 
maelezo yao kwa haraka kwa:  purchasing@irrrigation.go.ke au enquiries@irrigation.go.ke kwa 
mawasiliano kuhusu ufafanuzi au maelezo ya ziada wakati wa mchakato wa kupeana tenda..

Anwani
Chief Executive Offi cer/CEO

National Irrigation Authority (NIA)
Irrigation House, 

Lenana Road, Hurlingham, Nairobi, Kenya
Tel:  +254-20-2711380/468

Fax: +254-20-2722821/2711347
E-mail: ceo@irrigation.go.ke; purchasing@irrigation.go.ke

AFISA MKUU MTENDAJI/CEO
NATIONAL IRRIGATION AUTHORITY

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

 SEZ ni maeneo yaliyo-
teuliwa kijiografia ambayo 
serikali huwa zinatumia 
kuinua shughuli za vi-
wanda kupitia usaidizi wa 
miundomsingi na vi-
chocheo vya kifedha na 
usimamizi.

Huwa yako na majina 
mengi, ikiwemo maeneo 
huru ya biashara na mae-
neo ya viwanda.

“Kuna haja ya serikali 
kuchukua hatua maku-
sudi kuweka muundom-
singi wa  kutegemewa ili 
kuwezesha wawekezaji 
kufanya mipango ya muda 
mrefu ya uwekezaji,” 
alisema.

Akiandamana na Ga-
vana wa Mombasa Ab-
dulswamad Sharif Nassir, 
Makatibu wa Wizara 
Abubakar Hassan Abuba-
kar ( Idara ya Serikali 
ya Uwekezaji)  na Alex 
Wachira (Idara ya Serikali 
ya Kawi), Kuria alisema 
SEZ itajengwa katika ardhi 
ya ekari 3000.

Alisema kwamba mradi 

huo, ambao utaleta ma-
badiliko ya ukuaji ka-
tika eneo hilo, utakuwa 

na bandari huru, 

eneo huru la biashara, 
eneo la viwanda,  eneo la 
usafirishaji na eneo la ku-
tumiwa na umma likiwa 
na barabara la kilomita 12

Waziri alisema kwamba 
watatoa tangazo kuvu-
tia uwekezaji katika sekta 
muhimu za uchumi  kama 
vile viwanda vya kuten-
geneza  bidhaa za kilimo, 
mafuta na gesi, kemikali 
za viwandani, kawi salam, 
uchumi wa baharini na 

kuondo chumvi katika 
maji na utoaji wa huduma.

“Kwa sasa tunajiandaa 
kutoa tenda ya ustawishaji 
wa ardhi katika vyombo 
vya habari vya humu 
nchini na vya kimataifa 
ili kuvutia uwekezaji. Ni 
matumaini yetu kuwa, 
tenda zitatolewa  ndani ya 
wiki moja au mbili na kazi 
itaanza Machi 31 2023,” 
alisema kwenye mkutano 
na wanahabari.

“Eneo Spesheli la 
Uchumi la  Dongo Kundu  
ni mojawapo ya miradi ya 
Ruwaza ya 2030  katika 
eneo hili,” alisema.

Waziri aliongeza kuwa 
eneo hilo spesheli la 
uchumi linatarajiwa 
kuanza kazi kutoka Julai 
2023,  akisema kwamba 
muundomsingi ni nguzo 
ya maendeleo ya uchumi 
jamii na mradi huu 
mkubwa unaojenga unao-
nyesha hivyo.

Alifichua kuwa KPA im-
etenga Sh1.4 bilioni kulipa 
fidia watu watakaohama 
makwao kutoa nafasi kwa 
mradi huo mkubwa.

Serikali yatengea eneo Spesheli la 
Uchumi la Dongo Kundu Sh39b

Tutatangaza 
tenda ya 

ustawi wa 
ardhi kuvu-
tia uwekezaji” 
-Kuria

Alisema kwamba  kwa 
nchi kuangamiza TB ku-
fikia mwaka wa 2030, 
Baraza litawezesha utoaji 
wa leseni na matumizi 
bora ya chanjo za kifua ki-
kuu.

Kwa njia hii, Baraza lita-
harakisha ushirikiano kati 
ya wafadhili, mashirika 
ya kimataifa, serikali na 
watumiaji kutambua na 
kukiuka visiki vya uten-
genezaji wa chanjo ya TB.

“Mojawapo wa mafunzo 
muhimu tuliyojifunza ka-
tika kukabiliana na janga 
la COVID-19 ni kwamba, 
kubuni mbinu za afya 
kunaweza kufanyika 
haraka iwapo kutapatiwa 
kipaumbele kisiasa na 
kufadhiliwa ipaswavyo,” 
alisema Dkt Ghebreyesus.

Alisema kwamba in-
gawa TB na Covid-19 zi-
nasababisha  changamoto 
tofauti,  vigezo vinavyo-
harakisha sayansi, utafiti 
na ubunifu kwa wakati 
mmoja, na kwa hivyo 
vinafaa kuwa dharura, 
kupatiwa kipaumbele ka-
tika ufadhili wa umma; 
usaidizi  kutoka mashirika 
wafadhili; majadiliano na 
sekta ya kibinafsi na jamii.

WHO inaamini kwamba 
nyanja ya TB itanufaika 
pakubwa kutoka kwa 
ushirikishi wa hali ya juu 
wa Baraza hili mpya na 
nchi wanachama.

Shirika hilo la ulim-
wengu linahofia kuwa 
gonjwa hilo halionyeshi 
dalili za kupungua licha ya  
nchi kuahidi  kuangamiza 
TB kufikia 2030  inavyo-
tarajiwa katika Malengo 
ya Maendeleo Endel-
evu  (SDGs), Mkakati wa 
WHO wa kuangamzia 
TB  na makubaliano ya 
kisiasa yam waka mwa 
2018 kuhusu vita dhidi ya 
gonjwa hilo.

Kwa wakati huu,  chanjo 
ya Bacillus Calmette – 
Guerin (BCG) inabaki 
kuwa chanjo ya pekee ili-
yopatiwa leseni na inazuia 
aina hatari  za ugonjwa 
huo katika watoto wanao-
zaliwa wale wachanga, 
taarifa iliyotolewa kwa 
wanahabari  ilisema. Hata 
hivyo, stakabadhi hiyo in-
asema kwamba BCG  hai-
kingi matineja na watu 
wazima inavyopaswa 
ambao ni asilimi 90 ya 
wanaosambaza TB ulim-
wenguni.

Waziri wa Biashara, Uwekezaji na Viwanda, Moses Kuria 
akiwa na Gavana wa Mombasa, Abdulswamad Nassir ali-
potembelea bandari ya Mombasa.

WHO kuanzisha baraza la 
chanjo ya TB ulimwenguni
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

EACC yafungua kongamano ya vilabu 
vya uadilifu vyuo vikuu Homa Bay

BY BRIAN ODHIAMBO AND 
SITNA OMAR  

(KNA)

Tume ya Maadili na Ku-
pambana na Ufisadi 
(EACC) imefungua 

kongamano la kwanza la 
uadilifu katika vyuo vikuu 
eneo la Nyanza linalolenga 
kukuza tabia na hulka za 
vijana.

Kongamano hilo la siku 
mbili lenye mada “ kuunda 
maadili kupitia vilabu vya 
uadilifu vyuoni” lilifanyika 
katika Chuo Kikuu cha Tom 
Mboya mjini  Homa Bay.

Vilabu vya uadilifu katika 
shule na taasisi za masomo 
ya juu vilianzishwa na Wiz-
ara ya Elimu, kwa ush-
irikiano na EACC kusaidia 
kuzuia changamoto za ufas-
adi katika umri mdogo.

Hafla hiyo ilileta pamoja 
viongozi wa wanafunzi 
kutoka vyuo vikuu katika 
eneo la  Nyanza, vikiwemo 
Tom Mboya, Maseno, Kisii, 
Rongo, Great Lakes Kisumu, 
Jaramogi Oginga Odinga na 

Uzima.
Akazungumza wakati wa 

ufunguzi rasmi wa kon-
gamano hilo, Mkurugenzi 
wa Huduma za Kinga ka-

tika  EACC, Vincent Okongo 
alisema kwamba konga-
mano hilo linawapatia juk-
waa la kubadilishana mbinu 
bora katika vilabu hivyo vya 

uadilifu katika vyuo vikuu 
kadhaa katika eneo pana la 
Nyanza.

Kulingana na utafiti uli-
ofanywa na EACC na ku-

tolewa Desemba mwaka 
jana, changamoto ya ufisadi 
katika vyuo vikuu in-
ashuhudiwa hasa na vijana.

“Sekta imejawa na 
ufisadi na wengi wao wa-
natoka  vyuo vikuu, hali 
inayotufanya kuleta pamoja 
viongozi wa vyuo vikuu 
kwa mafunzo,” alisema 
Okong’o.

Mkurugenzi alisema 
kwamba mpango huo ni 
sera ya muda mrefu ya 
Tume, inayolenga kuwa 
na jamii inayoongozwa na 
maadili.

“Niko na furaha athari za 
juhudi za tume zimeanza 
kuonekana, hasa kupungua 
kwa migomo katika taasisi 

za masomio,” alisema mku-
rugenzi huyo.

Aliongeza kuwa vijana 
wanaweza kudumisha 
maadili kwa kuwa watetezi 
wake katika jamii, waki-
inua maadili mema na pia 
kwa kushiriki katika uon-
gozi.

Kamishna wa kaunti ya  
Homa Bay, Moses Lilan, 
alisema kwamba kupiga 
vita ufisadi ni haki na ju-
kumu la kila mtu katika 
jamii iwapo uovu huo utak-
abiliwa.

Lilan alisema kwamba 
ufisadi unasababisha ukiu-
kaji wa haki za binadamu, 
unatoshia usalama, unazidi-
sha uhalifu wa kupangwa, 
unaharibu uchumi na ku-
vunja nafasi za maendeleo 
na hivyo basi kunasa watu 
katika ulimbo wa ukosefu 
wa usawa na umasikini.

“Uadilifu hauwezi ku-
nunuliwa.  Ni lazima utie 
bidii ili uweze kuupata uwe 
ndani yako,” alisema Lilan.

Mkurugenzi wa EACC, Vincent Okongo, akihutubia wadau waliohudhuria kongamano la vilabu 
vilabu vya maadili vyuo vikuu vya Nyanza katika Tom Mboya University. 
(PICHA: Brian Odhiambo)

Nina furaha 
matokeo ya 

juhudi za Tume 
yameonekana,-
Okong'o

NOTISI YA TENDA

 University of Choice
Tel, 0572505222/3 or 0733120020/2 or 0702597360,  P.O. BOX 190 – 50100 Kakamega,  Kenya

Email: info@mmust.ac.ke; procurementoffi cer@mmust.ac.ke , Website: www.mmust.ac.ke

Masinde Muliro University of Science and Technology inaalika wote waliohitimu kutuma  maombi ya kushiriki 
tenda zifuatazo;

MASINDE MULIRO UNIVERSITY OF SCIENCE AND TECHNOLOGY

NO NAMBARI JINA  LA HUDUMA DHAMANA WASHIRIKI 

1. MMUST/009/SPD/2022-2023 Kununua, Kuleta, Kuweka na 
Kuzindua Jenereta

100,000 Wazi

Mashirika yaliyohitimu yanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa afisi za ununuzi saa za kawaida za kazi. Staka-
badhi za tenda zinaweza kupatikana na kupakuliwa BILA MALIPO kwenye tovuti ya Chuo: 
www.mmust.ac.ke au PPIP Portal: supplier.treasury.go.ke

Stakabadhi zilizojazwa na kufungwa kwenye bahasha  iliyofunikwa na kuandishwa jina la Tenda na Nambari 
zinapasa kutumwa kwa;

Vice Chancellor
Masinde Muliro University of Science and Technology- MMUST

P. O. Box 190-50100
Kakamega

AU, kuwekwa ndani ya Sanduku la Tenda lililoko katika kiingilio cha Jengo la Afisi (ABA) Building katika Masinde 
Muliro University of Science & Technology (MMUST) Main Campus kwenye barabara ya Kakamega – Webuye 
Road, Kakamega na wala si mahali pengine ili kufika chuoni kabla ya saa 4.00 asubuhi mnamo Ijumaa  Februari, 10, 
2023. Ufunguzi wa stakabadhi za tenda utafanyika baada ya hapo mbele ya waliotuma maombi au wawakilishi 
wao ambao wataamua kuhudhuria.

Vice Chancellor 
Masinde Muliro University of Science & Technology

NA ESTHER MWANGI (KNA)

Serikali ya kaunti ya Nak-
uru imetenga pesa zaidi ku-
wezesha wafanyakazi wake 
wauguzi na wakunga ili 
kuafikia upanuzi wa haraka 
na kwa gharama nafuu wa 
Afya bora Kwa Wote (UHC).

Mkurugenzi wa Usi-
mamizi wa Afya na Mipa-
ngo wa kaunti hiyo Dkt Joy 
Mugambi alisema, wauguzi 
hutekeleza jukumu muhimu  
katika huduma za afya na ni 
muhimu katika kusimamia 
changamoto ibuka za afya 
enzi za kisasa.

Akizungumza katika ma-
hafala ya nane ya chuo cha 
matibabu cha Nakuru West 
Medical College cha kanisa 
ya Presbyterian Church 
of East Africa (PCEA) Dkt  
Mugambi alisema kwamba 
wauguzi wako katika nafasi 
bora ya kuinua afya na kinga 
dhidi ya magonjwa zaidi ya 
kushirikisha na kusaidia 
makundi ya wahudumu wa 
afya ya msingi  katika vi-
wango vyote.

Alisema kwamba kuna 
ushahidi wa kutosha 
kuthibitisha kuwa upanuzi 
nafuu wa UHC unategemea 
pakubwa mafunzo na ku-
wezesha wafanyakazi wali-
opo, wakiwemo wauguzi na 
wakunga, kufanya kazi vy-
ema zaidi.

Mkurugenzi huyo alisema 
kwamba kutakuwa na athari 
chanya kuhusu jinsi UHC 
inaweza kuafikiwa haraka 
iwapo wauguzi na wakunga 
watawezeshwa kufanya kazi 
kikamilifu walivyofunzwa 
au kuchukua nyadhifa mpya 
katika kazi spesheli au zi-
lizopanuliwa.

Alisema kwamba wakazi 
zaidi kwa wakati huu wa-
natafuta huduma za afya 
katika hospitali za umma 
ikilinganishwa na zile za 
kibinafsi, alihusisha hatua 
hii na uamuzi wa serikali ya 
kaunti kuajiri wahudumu 
zaidi wa afya waliohitimu 
na kuzidisha  shughuli za 
uhamasishaji wa afya kote 
katika kaunti hiyo.

Dkt Mugambi alitoa 
changamoto wa wauguzi 
wanaoanza kutafuta kazi 
kutumia ujuzi wao kuzuia 
vifo vya watoto na akina 

mama na maradhi ibuka 
kama Covid-19 ili kuinua 
utekelezaji wa  UHC. 

“Wauguzi  wanain-
gia kutafuta kazi wakati 
mchango wao unahitajika 
kupunguza mianya in-
ayoendelea kuongezeka 
ya wafanyakazi na hivyo 
basi wanapaswa kuzinga-
tia kiapo chao cha kazi cha 
Florence Nightingale Hippo-
cratic Oath  kwa Wauguzi,”  
alishauri mkurugenzi huyo.

Pia alishauri waliohitimu 
kupanua mawambo yao na 
kulenga nafasi nyingi zi-
lizoko katika sekta ya afya 
ndani na nje ya Mipaka ya 
Kaunti hiyo na kujaza pengo 
la wafanyakazi  katika sekta  
ya afya.

  Dkt  Mugambi alisema 
kwamba kuhitimu kwa 
wauguzi hao 17, ambao wal-
ituzwa diploma, kutapiga 
jeki juhudi za kaunti hiyo za 
kutoka huduma bora na zi-
lizoimarishwa za afya.

Mwalimu Mkuu wa taasisi 
hiyo Bw Cyprian Madungu 
alisema kwamba kwa miaka 
12 iliyopita, wauguzi 200  
wamehitimu kutoka chuo 
hicho cha matibabu na aka-
ongeza kuwa kinaanzisha 
mipango mipya ya mafunzo 
kukidhi mahitaji katika soko 
ikiwemo Rekodi  na Habari 
za afya miongoni mwa kozi 
zingine.

Kaunti  ya Nakuru yapiga jeki sekta ya 
afya kwa kuwekeza zaidi katika uuguzi

Dkt Joy Mugambi 
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NOTISI YA ZABUNI

WIZARA YA UWEKEZAJI, BIASHARA NA 
VIWANDA

Serikali ya Kenya kupitia Idara ya Viwanda inawaalika wazabuni wanaostahiki kwa zabuni ya Huduma za 
Usalama na Walinzi kama ilivyoonyeshwa hapa chini

Idara ya Viwanda

TANGAZO LA ZABUNI KWA HUDUMA ZA USALAMA NA WALINZI 
KWA IDARA YA SERIKALI YA VIWANDA KWA MWAKA WA 

KIFEDHA 2022-2023

S/No. Namba ya Zabuni MAELEZO YA ZABUNI DHAMANA KUFUNGA

1. MoITED/SDI/1/2022-2023 HUDUMA ZA USALAMA NA 
WALINZI

KSHS. 100,000 8 FEBRUARI, 2023

Waombaji wanaovutiwa wanaweza kupata seti kamili ya hati za zabuni na maelezo ya kina kutoka kwa 
tovuti ya wizara www.industrialization.go.ke bila malipo yoyote au kutoka Ofisi ya Meneja wa Mfumo 
wa Usambazaji, Idara ya Viwanda katika Jengo la NSSF Block A, Eneo la Mashariki, Orofa ya 16 wakati wa saa 
za kawaida za kazi baada ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya Kshs. 1,000 kwa kila seti ya hati ya 
zabuni kwa pesa taslimu au hundi ya benki inayolipwa kwa Katibu, Idara ya Serikali ya Viwanda. Wazabuni 
wanaopakua hati ya Zabuni wanashauriwa kujiandikisha katika ofisi ya Msimamizi Mkuu wa Mfumo wa 
Usambazaji kabla ya tarehe ya kufunga.

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa katika bahasha zilizofungwa na zilizowekwa jina la zabuni na nambari 
ya zabuni lazima zitumwe kwa;

                                      Katibu wa Wizara,
                                    Idara ya Serikali ya Viwanda,
                                         P.O. Box 30547-00100,
                                                  NAIROBI.

na kuwekwa kwenye sanduku la zabuni kwenye Orofa ya 16, Jengo la NSSF, Kitalu A, Upande wa Mashariki 
ili kufikia Jumatano tarehe 8 Februari 2023 au kabla, saa10.00 asubuhi.

Bei zilizonukuliwa lazima zijumuishe VAT na kodi zote za Serikali na lazima zisalie halali kwa muda usio-
pungua siku Mia Moja na Kumi na Tisa (119) kuanzia tarehe ya kufunga.

Lazima wazabuni wawasilishe Dhamana ya Zabuni kwa kiasi kilichoonyeshwa hapo juu katika mfumo wa 
dhamana ya benki kutoka kwa benki ya biashara inayotambulika au Kampuni ya Bima iliyoidhinishwa na 
PPRA, halali kwa muda usiopungua siku Mia Moja na Hamsini (150) kuanzia tarehe ya ufunguzi wa zabuni. 

Ufunguzi wa zabuni utafanyika katika Chumba cha mikutano kilichopo kwenye Orofa ya 23, Jengo la NSSF 
mara baada ya tarehe na wakati uliotajwa hapo juu mbele ya wazabuni au wawakilishi watakaoamua 
kuhudhuria.

Katibu wa Wizara
Idara ya Viwanda

NAFASI ZA KAZI

Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu (RBA) imeanzishwa chini ya Sheria ya Mafao ya Kustaafu ya 1997 kama shirika lenye 
mamlaka ya kisheria ya: kudhibiti na kusimamia uanzishaji na usimamizi wa miradi ya mafao ya kustaafu; kulinda 
maslahi ya wanachama na wafadhili wa sekta ya mafao ya kustaafu; kukuza maendeleo ya sekta ya mafao ya kustaafu; 
na kumshauri Katibu wa Baraza la Mawaziri kuhusu sera ya kitaifa ya kufuatwa kuhusu mipango ya mafao ya wastaafu 
na kutekeleza sera zote za Serikali zinazohusiana na hilo.

Mamlaka inataka kuajiri wafanyakazi wenye sifa na uwezo wa kujaza nafasi zifuatazo zilizoachwa wazi:

Retirement Benefits Authority (RBA) is ISO 9001: 2015 Certified

Instagram: rbakenya  

YouTube:  Retirement Benefi ts Authority

facebook: @RetirementBenefi tsAuthorityKE

linkedin: Retirement Benefi ts Authority Kenya

twitter: @RBA_Kenya

Email: info@rba.go.ke Website: www.rba.go.ke

No. Nafasi Daraja Idadi ya nafasi Namba ya kazi

1. Mkurugenzi, Ukaguzi wa Ndani na Uhakikisho
Imetangazwa tena

RBA 2 1 DIARA/01/01/2023

2. Mkurugenzi, Usimamizi RBA 2 1 DS/02/01/2023

Maelezo ya nafasi hizo yanaweza kupatikana katika tovuti ya Mamlaka www.rba.go.ke na tovuti ya https://recruitment.rba.
go.ke/ 

Masharti ya Ofa:
Mshahara mzuri unaolingana na majukumu ya nafasi hiyo utajadiliwa na wagombea waliofaulu.
Wagombea waliofaulu watateuliwa kwa mkataba wa miaka mitano (5) unaoweza kurejeshwa mara moja kwa kuzingatia 
utendakazi wa kuridhisha.

Utaratibu wa Kutuma Maombi:
Watu wanaovutiwa na wenye sifa stahiki wanapaswa kuwasilisha maombi yao kwa kuambatanisha na Wasifukazi wa 
kina (CV), nakala za vyeti/ushuhuda husika wa kitaaluma na nakala ya Kitambulisho cha Taifa. CV lazima angalau itoe 
maelezo ya barua pepe ya waombaji, nambari za simu za rununu za mchana, maelezo ya mwajiri wa sasa, malipo ya sasa 
na majina na mawasiliano ya waamuzi watatu (3).

Barua/maombi ya mtandaoni yanapaswa kutumwa kupitia tovuti ya e-recruitment https://recruitment.rba.go.ke/ ya Mamla-
ka ambapo maombi ya kawaida yanapaswa kuwasilishwa katika ofisi za Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu zilizopo Rahimtul-
la Tower, Upper hill road, orofa ya 14 (Mapokezi) au kwa posta kupitia anwani ya posta iliyotolewa hapa chini. Maombi 
lazima yawe yamefungwa vizuri, yawekwe alama ya siri na marejeleo ya kazi husika yawekwe.

Maombi yote yanapaswa kushughulikiwa kwa:

Afi sa Mkuu Mtendaji
                                                                   Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu
                                                                           Rahimtulla Tower
                                                                   P.O. Box 57733 - 00200 NAIROBI

Lazima maombi yapokewe kabla ya Jumanne tarehe 14 Februari 2023

Mahitaji ya Kuzingatia:
Kwa mujibu wa Sheria ya (Marekebisho) ya Ajira, 2022, Mamlaka itawataka wagombea inaowataka kuingia nao mkataba 
wa maandishi kuzingatia sura ya sita ya Katiba kwa kuwasilisha vyeti vya lazima vya kufuata sheria na kibali kutoka kwa 
vyombo husika.

Kwa mengi, tufuate katika:-

IDARA YA MADINI

WIZARA YA MADINI, RASILMALI NA 
MASUALA YA BAHARI

MWALIKO WA ZABUNI

1.     Wizara ya Madini, Raslimani na Masuala ya Bahari, Idara ya Serikali ya Madini inakaribisha zabuni zilizofung-
wa kutoka kwa wazabuni wanaostahiki kwa ajili ya kukodisha/kukodisha vibanda vya wafanyabiashara wa 
vito, benki na migahawa katika kituo cha vito na kuongeza thamani cha Voi, huko Voi, Kaunti ya Taita Taveta 
kwa kipindi cha miaka Mitatu (3 ) na uwezekano wa kuongezwa kwa miaka mitatu (3) zaidi.

2.     Seti kamili ya hati ya zabuni inaweza kupatikana bila malipo na wazabuni wanaovutiwa kwa njia ya kielek-
troniki kutoka kwa tovuti www.mibema.go.ke au tenders.go.ke. 

3.    Hati za zabuni zilizokamilishwa zinapaswa kuambatanishwa katika bahasha zilizofungwa zilizoandikwa: 
“Zabuni ya nafasi ya kukodisha/kukodisha kwa vibanda vya wauzaji vito, benki na mikahawa 
katika kituo cha vito na kuongeza thamani cha Voi, huko Voi, Kaunti ya Taita Taveta na LAZIMA 
iwasilishwe kwa anwani iliyoonyeshwa hapa chini mnamo au kabla ya tarehe 3 Februari 2023  saa 11.00 asubuhi 
EAT au iwekwe kwenye kisanduku cha zabuni kilicho kwenye jengo la kazi za umma orofa ya 2.

4.     Wazabuni wanashauriwa kuwasiliana na afisa madini wa kanda katika Kituo cha Vito na Kuongeza Thamani 
cha Voi kwa ajili ya kutembelea eneo la zabuni wakati wa siku za kazi.

KATIBU WA WIZARA
IDARA YA MADINI

JINA NA MAELEZO YA 
ZABUNI:  

ZABUNI YA NAFASI ZA KURUHUSU/KUKODISHA VIBANDA VYA WAUZAJI VITO, 
KITUO CHA BENKI NA MIKAHAWA KATIKA KITUO CHA VITO NA KUONGEZA 
THAMANI CHA VOI, VOI, KAUNTI YA  TAITA TAVETA

Namba ya Tenda. NAMBA YA TENDA. MOMB&MA/SDM/VA/OT/01/2022-2023

KUSIMAMISHWA KWA USAJILI WA WATAALAMU WA 
KUKAGUA MAZINGIRA

NOTISI YA UMMA

Mamlaka (tangu 2004) imesajili zaidi ya wataalamu 12,000 wa kukagua mazingira kuendesha Utathmi-
ni wa Athari kwa Mazingira (EIA) na kukagua kwa lengo la kuimarisha hali ya mazingira.

Ukaguzi wa sajili ya leseni za utendakazi za kila mwaka za wataalamu umeonyesha kuwa, ni chini ya 
asilimia 50 ya wataalamu waliosajiliwa ambao wanatekeleza majukumu yao. 

Hii imetulazimu kusitisha Usajili wa wataalamu wapya kuwezesha Ukaguzi wa sajili hiyo na kulainisha 
utaratibu wa usajili kuanzia Januari 1, 2023 hadi Julai 31, 2023.  

Katika kipindi hiki, utoaji wa leseni za kila mwaka za utendakazi kwa wataalamu waliosajiliwa 
utaaendelea.

MKURUGENZI MKUU
DISEMBA 21, 2022
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

IDHINI YA AWALI/ USAJILI KWA WASAMBAZAJI, WATOA HUDUMA 
NA WANAKANDARASI KWA USAMBAZAJI NA UTOAJI BIDHAA, 

HUDUMA NA KAZI KWA MUDA  UNAOISHIA 
TAREHE 30 OKTOBA, 2024

NAMBA YA ZABUNI: NAMATA/PRQ/002/2022-2024

Mamlaka ya Usafiri wa Eneo la Jiji la Nairobi (NaMATA) ni Shirika la Serikali lililoanzishwa kupitia Agizo la Mamlaka ya 
Usafiri wa Eneo la Metropolitan la Nairobi, 2017 (No.18 ya Kisheria ya tarehe 17 Februari 2017) likiwa na mamlaka 
ya kupanga, kudhibiti, na kuratibu usambazaji wa vifaa vya kutosha na Mfumo madhubuti wa Usafiri wa Umma wa 
Haraka kwa kusimamia uanzishaji wa Mfumo jumuishi, bora, bora na endelevu wa Usafiri wa Umma ndani ya Eneo 
la Jiji la Nairobi (NMA).

Kwa hivyo, Mamlaka inawaalika wagombeaji wanaostahiki na wanaovutiwa kutuma maombi ya kufuzu kabla na 
usajili wa Wasambazaji, Watoa Huduma na Wakandarasi kwa kipindi kinachoishia tarehe 30 Oktoba, 2024.

TANGAZO LA ZABUNI

NO. NAMBA YA ZABUNI MAELEZO YA ZABUNI KUFUNGA/KUFUNGUA

1. NaMATA/PRQ/002/2022-2024 Idhini ya awali/ Usajili kwa Wasambazaji, Wa-
toa Huduma na Wakandarasi kwa Usambazaji 
na Utoaji wa Bidhaa, Huduma na Kazi kwa 
muda unaoishia tarehe 30 Oktoba, 2024.

Februari 21, 2023

Waombaji wanaostahiki wanaweza kupata maelezo zaidi na hati za usajili bila malipo kutoka kwa tovuti: www.namata.
go.ke / www.treasury.go.ke au kununuliwa kutoka Idara ya Usimamizi wa Usambazaji, NaMATA baada ya kulipa ada 
isiyoweza kurejeshwa ya Shilingi Elfu Moja (Ksh.1,000.00), kwa kila seti ya hati zinazolipwa kwa Mkurugenzi Mkuu, 
Mamlaka ya Usafiri ya Eneo la Jiji la Nairobi. Waombaji wanaopakua Hati ya Kuhitimu sharti wapeleke maelezo yao 
mara moja kwa supplychain@namata.go.ke ili kuwezesha ufafanuzi au nyongeza yoyote zaidi.

Wazabuni wote wanaovutiwa wanatakiwa kuangalia mara kwa mara tovuti ya Mamlaka ya Usafiri ya Eneo la Jiji la 
Nairobi: www.namata.go.ke kwa nyongeza yoyote ya zabuni au ufafanuzi ambao unaweza kutokea kabla ya tarehe ya 
kuwasilisha.

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Usafi ri ya Eneo la Jiji la Nairobi

KISM Towers, 11th Floor, Ngong Road, 
P. O. Box 22873-00505, Nairobi, Kenya

info@kiseb.or.ke, www.kiseb.or.ke
Rununu: 0726 244828, 0769 878228 

BODI YA MITIHANI YA TAASISI YA 
USAMBAZAJI (KISEB)

Bodi ya Mitihani ya Taasisi ya Usambazaji  Kenya (KISEB) ni shirika lililoanzishwa na Sheria ya Usi-
mamizi wa Wahudumu wa Usambazaji  (SPM) ya 2007. Baraza  la  Mitihani limepewa jukumu la:
kuagiza na kudhibiti silabasi za uthibitisho wa vifaa vya kitaaluma kwa watu wanaoomba usajili 
chini ya Sheria ya SPM; kuandaa na kusimamia mitihani kwa watu wanaotaka usajili chini ya 
Sheria ya SPM; kutoa vyeti vya kuhitimu kitaaluma na tuzo nyinginezo kwa watahiniwa ambao 
wamekidhi mahitaji ya mitihani.  

KATIBU/AFISA MKUU MTENDAJI; REF NO. KISEB 1/2023

Bodi ya KISEB ingetaka kuajiri kiongozi mwenye maono, mahiri na mbunifu aliye na kiwango cha 
juu viwango vya taaluma na maadili ili kujaza nafasi ya Katibu/Afisa Mtendaji Mkuu.

Kuripoti kwa Bodi ya KISEB, mgombea aliyefaulu atawajibika kutoa uongozi wa kimkakati, kuende-
sha ukuaji wa biashara katika uadilifu wa hali ya juu na mazingira ya kimaadili, kukuza sifa ya 
shirika na mwonekano na kuhakikisha ufanisi wa uendeshaji na ufanisi.

Majukumu/Kazi Muhimu

i.      Kutoa uongozi wa kimkakati kwa wafanyikazi wa KISEB;
ii.     Kuongoza uundaji na utekelezaji wa sera na taratibu zinazofaa zinazoipa KISEB mtazamo                                    

na chanya na faida ya ushindani;
iii.      Kuwajibika kwa shughuli za kila siku za KISEB;
iv.        Kusimamia timu za ndani za fani mbalimbali ili kuhakikisha malengo yaliyowekwa yanafiwa;
v.        Kuwezesha utayarishaji na utekelezaji wa mipango ya kimkakati na ya mwaka ya KISEB;
vi.       Kuwezesha kuripoti mara kwa mara juu ya hali ya utendaji wa KISEB;
vii.      Kuwajibika kwa utekelezaji na mawasiliano ya mikakati, maamuzi na sera za Bodi;
viii.      Kuhakikisha kuwa shirika lina muundo bora wa usimamizi ikijumuisha mipango ya urithi;
ix.       Kuratibu uhamasishaji wa rasilimali ili kuongeza utimilifu wa malengo ya kimkakati;
x.       Kukuza uhusiano na wizara husika, washirika wa maendeleo na wadau wengine kwa man-

ufaa ya KISEB;
Xi.      Kuhakikisha usimamizi wa busara wa rasilimali zote zilizopo za KISEB;
xii.      Kuhakikisha uzingatiaji wa mikataba na mikataba husika ya kitaifa na kimataifa;
xiii.     Kukuza utamaduni mzuri wa ushirika unaokuza maadili na utawala bora kulingana na Katiba      

ya Kenya 2010;
xiv.     Kuratibu utayarishaji wa taarifa za bajeti na fedha kwa ajili ya kuzingatiwa na kuidhinishwa 

na Bodi;
xv.     Kukuza mitandao na ushirikiano na washirika wa maendeleo na ushirikiano wa wafadhili 

wakuu, uchangishaji fedha na maendeleo ya mradi ndani ya KISEB;
xvi.     Kuhakikisha uzingatiaji wa sera na miongozo ya udhibiti na maagizo ya Serikali.
xvii.    Kuwa kiungo kati ya Bodi na Menejimenti na wadau wengine;
xviii.   Kuwajibika kwa usimamizi wa washikadau na uboreshaji wa taswira ya shirika ya shirika.

Umahiri wa Kazi (Maarifa, Uzoefu na Sifa/Ujuzi)
i.        Lazima uwe na shahada ya digrii katika elimu, ununuzi, ununuzi na vifaa,fedha, biashara, 
          usimamizi au shahada yoyote inayohusiana na chuo kikuu kinachotambulika.

ii.        Lazima uwe na digrii ya bwana katika usimamizi wa ununuzi au ugavi.

iii.      Lazima uwe mwanachama aliyesajiliwa wa shirika la kitaaluma na mwenye leseni halali ya 
mazoezi.

iv.      Awe na uzoefu wa angalau miaka kumi na tano (15) ambapo miaka mitano lazima awe 
katika nafasi ya usimamizi mkuu, ikiwezekana katika sekta ya umma.

v.       Awe na ujuzi na uzoefu katika utungaji wa sera, usimamizi na taratibu zinazowezekana ku-
toka kwa sekta ya umma;

vi.       Awe amefanya kozi ya uongozi kutoka katika taasisi inayotambulika;

vii.      Ustadi katika teknolojia ya mawasiliano ya habari.

viii.     Anapaswa kuwa na ustadi bora wa mawasiliano na uwasilishaji, uwezo dhabiti wa kibinafsi, 
uchambuzi, shirika na timu     na hadhi ya juu ya maadili ya kitaaluma.

ix.       Lazima ikidhi matakwa ya Sura ya Sita ya Katiba kuhusu uadilifu na uongozi.

Masharti ya Uajiri: Uteuzi ni wa masharti ya huduma ya kimkataba yenye ushindani.

Jinsi ya Kutuma Maombi: Waombaji wanapaswa kutuma CV zao za kina, nakala za vyeti husika na
ushuhuda, anwani ya barua pepe, nambari za simu za mchana na majina ya wadhamini  watatu 
(3) ili kufikia waliosainiwa chini kabla au Jumanne tarehe 7 Februari 2023.

Mwenyekiti,
Bodi ya Mitihani ya Taasisi ya Usambazaji Kenya (KISEB)

KISM TOWERS, Orofa ya 11, Barabara ya Ngong
P. O. Box 22873-00505,

Nairobi, Kenya,
ceorecruitment@kiseb.or.ke

KENYA MARINE AND FISHERIES 
RESEARCH INSTITUTE

NAFASI YA KAZI
Kenya Marine and Fisheries Research Institute (KMFRI), ni Shirika la Kiserikali chini ya Wizara ya Kilimo, Mifugo, 
Uvuvi na Ushirika, Idara ya Uvuvi, Uzalishaji Samaki na Uchumi Baharini ilibuniwa na Sheria ya Bunge (The Sci-
ence and Technology Act Cap. 250 of the Laws of Kenya of 1979) ambayo tayari imebatilishwa na The Science, 
Technology and Innovation Act No.28 of 2013.

KMFRI inataka kuajiri wataalamu wanaojituma ambao wanaweza kushirikiana na wenzao kujaza nafasi ifuatayo: 

UTARATIBU WA MAOMBI
Maelezo kamili ya tangazo na fomu ya maombi ya KMFRI zinapatikana katika sehemu ya ‘Vacancies’ kwenye 
tovuti ya KMFRI- https://www.kmfri.go.ke. Fomu ya kutuma maombi ya kazi inapasa kuwasilishwa kabla ya 
Jumanne Februari 14, 2023.

b)    MAHITAJI YA MAOMBI

Watakaofuzu watahitajika kutimiza matakwa ya Sura ya 6 ya Katiba kwa kutoka vyeti vifuatavyo:
1. Cheti cha Tabia Njema kutoka kwa Directorate of Criminal Investigations (DCI)

          2. Cheti kutoka kwa Higher Education Loans Board (HELB)
          3. Cheti cha kulipa ushuru kutoka Kenya Revenue Authority
          4. Cheti kutoka Ethics and Anti-Corruption Commission (EACC)
          5. Cheti kutoka Credit Reference Bureau (CRB)

c)    UKUMBUSHO:

1. Ni WALE WANAOHITIMU pekee tutawasiliana nao na watahitajika kutoka Kitambusho chao, vyeti 
vya masomo na vyeti vya taaluma wakati wa mahojiano.

2. Jaribio lolote la kujipigia debe litafanya ombi lako LITUPWE MARA MOJA.

KMFRI NI MWAJIRI ANAYEZINGATIA USAWA MAKUNDI TOFAUT NA WATU WANAOISHI NA ULEMAVU, 
WANAWAKE, VIJANA NA WALE WALIOBAGULIWA WANAHIMIZWA KUTUMA MAOMBI.

S. No Kazi Idadi ya vyei Gredi ya Kazi Idara/Kitengo Job Ref. No.

1. Katibu wa Shirika na Mkurugen-
zi wa Huduma za Kisheria  

1 KMFRI Grade 2 Huduma za 
Kisheria

KMF/1

Total 1
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

EXPRESSION 
OF INTEREST 
(EOI) 

MWALIKO WA ZABUNI (EOI) KWA HUDUMA ZA USHAURI KWA KUFANYA UTAFITI WA UWEZEKANO WA UPANDAJI WA KUKAVU 
WA HEWA YA HYBRID WA MASHAMBA MAKUBWA YA OLKARIA GEOTHERMAL

1.              Usuli.
Kampuni ya Kuzalisha Umeme ya Umma Kenya (KenGen) iliyosajiliwa chini ya Sheria ya Makampuni,. Serikali ya 
Jamhuri ya Kenya ilimiliki asilimia 70%. Umma unamiliki hisa 30% kama ilivyoorodheshwa kwenye The Soko la 
Hisa la Nairobi. KenGen iliyojumuishwa mwaka wa 1954 ilipewa jukumu la kuendeleza, usimamizi na uendeshaji 
wa mitambo ya nishati ya jotoardhi.

Chini ya udhibiti wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mafuta ya Nishati (EPRA) KenGen iliingia katika Mkataba wa Un-
unuzi wa Umeme mahususi na Kampuni ya Umem Kenya (KPLC). KenGen ilipata leseni ya wizara ya nishati kwa 
unyonyaji wa rasilimali ya jotoardhi yenye urefu wa kilomita 204 huko Naivasha. KenGen ilizalisha takriban 75% 
ya umeme unaotumika nchini, huku mchango wa vyanzo vya jotoardhi wa takriban 48% ya GWh 8442.97 zilizou-
zwa katika mwaka wa fedha wa 2021 kutokana na rasilimali ya jotoardhi iliyoko Olkaria, NAIVASHA na Eburru, 
Gilgil na kila moja ya uwezo wa 796.7 MW. na MW 2.3 mtawalia. Vyanzo vingine vya kuzalisha umeme ni kati ya 
mitambo ya maji, mitambo ya nishati ya joto na vinu vya upepo. KenGen PLC jumla ya uwezo uliosakinishwa wa 
MW 1,818 kando na mauzo ya 96% ya umeme kutoka kwa vyanzo vya nishati mbadala: jotoardhi, upepo na maji. 
Mkakati wa upanuzi wa uzalishaji wa umeme wa KenGen unazingatia teknolojia safi. huku ikiboresha matumizi 
ya rasilimali zilizopo.

Chini ya Dira ya 2030, Serikali ya Kenya inatarajia kuongeza uwezo wa umeme uliowekwa kutoka MW 2,298 hadi 
MW 17,764 kufikia mwaka wa 2030 ili kukidhi makadirio ya mahitaji ya nishati ya 8% kwa mwaka. Uzalishaji kuto-
ka kwa rasilimali ya jotoardhi unatarajiwa kuchukua jukumu kuu katika mpango huu ili kushughulikia kuongezeka 
kwa usawa wa mahitaji ya usambazaji wa nishati huku kupunguza utoaji wa kaboni unaohusishwa na uzalishaji 
wa kawaida wa umeme.

Kufuatia hili, KenGen, pamoja na Serikali, inapanga kuongeza uwezo wa nishati ya jotoardhi hadi MW 1260 ifikapo 
mwaka wa 2022. KenGen inakusudia kushirikisha huduma za ushauri za kampuni iliyohitimu na yenye uzoefu 
kwa kufanya upembuzi yakinifu wa upozeshaji mseto wa hewa ukavu unaolenga maeneo makubwa zaidi ya 
jotoardhi ya Olkaria ili kuhakikisha utumizi wa gharama nafuu, ubora na endelevu wa kimazingira wa rasilimali 
zilizothibitishwa za jotoardhi.
2.                       Malengo.
Ili kufikia lengo hili, kampuni inalenga kushirikisha huduma za ushauri za makampuni yanayotambulika ili kufa-
nya upembuzi yakinifu wa kina kuhusu upoaji mseto wa hewa kavu kwa kujumuisha data ya matumizi ambayo 
imekuwa ikipatikana tangu utafiti uliopita.
Kwa ujumla, malengo ya utafiti ni:
1)      Kukagua matokeo yanayopatikana ya kemia, utendakazi wa mifumo ya kukusanya stima, na mitambo ya 

kuzalisha umeme kando na data iliyopo (ripoti za awali za utafiti, tathmini za awali za rasili     mali na 
mazingira, hali ya utendakazi na seti za data za matumizi ya rasilimali, na data na ripoti nyingine zozote 
zinazofaa). Usha juu ya mapungufu ya ziada ya data yanayohitajika ili kufanya utafiti wa uboreshaji kwa 
mafanikio. Mshauri wa kuonyesha mbinu zao kwa kuwa hakuna mbinu inayopendekezwa inatolewa.

2)       Kutambua teknolojia inayofaa, na eneo kwa ajili ya kubuni, ujenzi na uendeshaji wa mnara wa mseto wa 
kupozea hewa kavu na condenser kwa kuzingatia mahitaji ya alama za miguu (ukubwa, na mpangilio wa 
mimea) na uwiano wa uhifadhi wa maji. Shauri juu ya mpangilio mzuri zaidi wa mradi na usanidi.

3)       Kufanya uigaji wa nambari wa minara ya mseto ya kupoeza hewa kavu ili kutabiri utendakazi wa kikondoo, 
uzalishaji wa nishati, mahitaji ya upakiaji kisaidizi kulingana na hali ya mazingira ya sasa na   ya baadaye.

4)      Kushauri juu ya maendeleo bora zaidi ya minara ya kupoeza kwa ajili ya mitambo mahususi ya umeme 
iliyokabidhiwa kwa ajili ya kuiga ikiwa ni pamoja na mapendekezo ya mpango endelevu wa matumizi ya 
rasilimali kuhusiana na

                  (i) Ufanisi bora zaidi wa mvuke kwa kila mzunguko wa Mchakato wa megawati
                  (ii) Pato bora (MW) kulingana na uigaji wa saizi ya mmea,
                  (iii) Mkakati wa urejeshaji sindano kwa uwanja mzima
5)      Ili kutekeleza makadirio ya gharama basi tengeneza muundo wa dhana wa mnara wa kupoeza na unaohu-

sishwa miundombinu ikiwa ni pamoja na kuweka upya mitambo iliyopo kwa kila megawati inayozalishwa 
katika kila moja  jenereta.

6)      Kuzingatia gharama za mtaji na matumizi ya uendeshaji
7)      Kufanya uchambuzi wa kiuchumi na kifedha kwa ajili ya uchaguzi wa teknolojia ili kutekeleza upoaji mseto 

wa hewa kavu mnara, na kutathmini adhabu za utendakazi zinazoweza kupatikana kama ilivyoainishwa 
katika dhima ya makubaliano ya ununuzi wa Nishati kutokana na makadirio ya asilimia ya kushuka kwa 
uzalishaji wa nishati.

8)      Kufanya Ripoti ya Utafiti wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira ya minara iliyopendekezwa ya kupozea hewa 
mseto.

9)      Kushiriki katika angalau mkutano mmoja wa kimwili utakaofanyika nchini Kenya na mikutano miwili ya 
mtandaoni kwa wakati uliopangwa kuhusu vipengele vinavyohusika vya shughuli za maendeleo     ya 
jotoardhi, michakato na mazoea yanayohusiana na mgawo huo. 

10)     Kufanya uhamishaji wa teknolojia na kuwajengea uwezo wafanyakazi wenza wa mteja waliopewa mradi 
mseto wa kupozea hewa kavu unaozingatia matengenezo ya mifumo ya ndani na uwezo. Idara ya Uende-
shaji itakuwa mtumiaji wa mwisho. Idadi inayokadiriwa ya watumiaji ni hamsini (50) chini ya uthibitisho 
kulingana na asili ya zana na mipango inayopendekezwa.

3.       Wigo wa Huduma
Ili kufikia lengo hili, kampuni inataka kushirikisha huduma za makampuni ya ushauri yenye sifa nzuri ili kutekeleza 
utafiti wa kina wa uboreshaji na uundaji wa nambari za hifadhi ili kufikia eneo la jotoardhi la Kilomita 204 Kubwa 
la Olkaria, utafiti utajumuisha data mpya ya uchunguzi na matumizi ambayo imekuwa ikipatikana tangu utafiti wa 
mwisho katika eneo la jotoardhi Kubwa la Olkaria na mawanda yaliyoelezwa hapa chini.
1.      Kagua data iliyopo kuhusu kemia (tathmini za zamani za rasilimali na mazingira na ripoti); mifumo ya 

kukusanya stima, na hali ya mitambo ya uendeshaji na seti za data za matumizi ya rasilimali, na data na 
ripoti zingine zozote muhimu)

2.       Ushauri juu ya data na tafiti za ziada zinazohitajika ili kufanya utafiti wa uboreshaji kwa mafanikio. Mshauri 
waonyeshe mbinu zao kwani hakuna mbinu inayopendekezwa.

3.       Uamuzi wa uwezo bora zaidi, utambulisho wa chaguo zinazofaa za teknolojia, mahitaji ya alama za miguu 
(ukubwa, eneo, na mpangilio bora wa mimea) na uwiano wa uhifadhi wa maji kama mchakato wa ubunifu 
katika kubuni, ujenzi na uendeshaji wa minara ya mseto ya kupozea hewa kavu. .

4.      Tekeleza uigaji wa nambari wa minara ya mseto ya kupoeza hewa kavu ili kutabiri utendakazi wa kibore-
shaji, uzalishaji wa umeme, mahitaji ya mzigo msaidizi katika kukabiliana na hali ya mazingira ya sasa na 
ya baadaye.

5.       Tengeneza muundo dhahania wa minara ya mseto ya kupozea hewa kavu na miundombinu inayohusiana.
6.      Kufanya uchambuzi wa kiuchumi na kifedha wa chaguzi za maendeleo zilizopendekezwa. Adhabu za uten-

dakazi ambazo zinaweza kupatikana kama ilivyoainishwa katika dhima ya makubaliano ya ununuzi wa 
Nishati kwa sababu ya uzembe wa mfumo kutokana na makadirio ya kushuka kwa asilimia katika uzalishaji 
wa nishati.

7.        Gharama ya mtaji na matumizi ya uendeshaji kuzingatiwa kwa uchaguzi wa teknolojia ya kutekeleza upoaji 
hewa kavu katika mimea ya jotoardhi ya Olkaria; Ufanisi wa gharama ya kuweka upya mitambo iliyopo kwa 
kila megawati inayozalishwa katika kila jenereta. Tathmini utendaji wa mfumo wa uchimbaji wa gesi.

8.       Ripoti ya Utafiti wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira ya minara iliyopendekezwa ya mseto ya kupozea 
hewa kavu.

9.      Shiriki katika angalau mikutano ya kimwili itakayofanyika nchini Kenya na mikutano miwili ya mtandaoni 
kwa nyakati zilizopangwa kuhusu vipengele vinavyohusika vya shughuli za maendeleo ya     jotoardhi, 
michakato na mazoea yanayohusiana na mgawo huo.

10.       Tekeleza uhamishaji wa teknolojia na kuwajengea uwezo wafanyakazi wenza wa mteja waliopewa mradi 
mseto wa kupozea hewa kavu unaozingatia matengenezo ya mifumo ya ndani na uwezo. Idara ya Uende-
shaji itakuwa mtumiaji wa mwisho. Idadi inayokadiriwa ya watumiaji ni hamsini (50) chini ya uthibitisho 
kulingana na asili ya zana na mipango inayopendekezwa.

4.         Nyaraka Zinazohitajika
a)     Toa mahitaji yaliyo hapa chini;
                •      Jina la kampuni                                        •         Anwani ya posta
                •       Anwani ya makazi                                   •         Nambari ya simu
                •      Barua pepe
                •       Kuwasiliana na mtu
b)     Nakala zilizoidhinishwa za vyeti/nyaraka za usajili wa kampuni ili kuthibitisha hali ya kisheria katika 

nchi ya makazi; aidha, pale ambapo mzabuni ni muungano, mkataba wa muungano uliotiwa saini      
ambao lazima ubainishe wajibu wa kila upande katika muungano. (Si zaidi ya makubaliano ya mu-
ungano wa kampuni moja kwa EOI hii yataruhusiwa).

c)     Cheti cha usajili (na cheti chochote cha mabadiliko ya jina), kuthibitishwa na mwakilishi aliyeidhin-
ishwa wa mzabuni au (kama itakavyokuwa) mwanachama wa muungano.

d)     Nakala zilizoidhinishwa za Memorandum/Articles of Association kwa wanachama wote wa muun-
gano.

e)      Pale ambapo Mwombaji ni muungano, orodha ya wanachama wanaopendekezwa wa muungano na 
Kiongozi anayependekezwa wa muungano. (Ambatanisha makubaliano ya muungano).

f)      Wanachama wote wa muungano lazima watimize mahitaji ya EOI
g)    Taarifa kuhusu shauri lolote la sasa linalohusisha kampuni ya ushauri iliyoidhinishwa na kampuni 

inayotambulika ya sheria.
5. Vigezo vya Kustahiki
Kando na wahusika wanaovutiwa (kampuni, wataalamu, au muungano) kutokuwa na nia ya kandarasi zin-
azotolewa na KenGen, au katika mashirika yanayofanya kazi au kupendekeza kufanya kazi kwa KenGen. Wahusika 
(makampuni, wataalam, au muungano) wanapaswa kutii Sheria ya Ununuzi wa Umma na Usambazaji wa Mali 
ya 2015 Sehemu ya X, masharti ya Kifungu cha 130 kuhusu maslahi yanayokinzana. Zaidi ya hayo, makampuni, 
wataalam au vyama vinavyovutiwa vitakidhi vigezo vilivyoorodheshwa hapa chini:
a)       Mzabuni lazima atoe ripoti mbili (2) za hivi punde zilizokaguliwa za kila mwaka na kampuni ya ushauri 

inayoheshimika.
b)      Maelezo ya muundo wa usimamizi/shirika, orodha ya wafanyakazi wakuu wanaohusika na kazi a walio na 

sifa za chini zaidi za kitaaluma za shahada ya sayansi (mazingira; jiokemia), uhan(uraia, mitambo, umeme, 
nguvu), uchumi, au sawa;

c)      Uzoefu wa kibinafsi wa wafanyikazi wakuu wa angalau miaka kumi katika rasilimali ya jotoardhi modeli, 
tathmini, usimamizi na uendeshaji wa nguvu, tathmini ya mazingira. Wasifu wao (CV) ikijumuisha uzoefu 
wa kitaaluma na kitaaluma lazima uambatishwe kwenye hati ya zabuni. Sifa za jumla, uidhinishaji na 
Ushahidi wa uzoefu wa mtu binafsi katika nyanja zinazohusiana na jotoardhi (angalau miaka 20) Nakala 
za vyeti vilivyowasilishwa zinapaswa kuthibitishwa kulingana na matakwa ya nchi ya mtaalam. Kwa mfano, 
Vyeti vya wataalamu wa Kenya vinaweza kuthibitishwa na kamishna wa viapo.

d)      Ufichuaji wa madai ya sasa (ikiwa yapo) yanayohusisha pande zinazoshauriana (kampuni, wataalamu, au 
muungano) iliyoidhinishwa na kampuni ya mawakili inayotambulika.

e)       Wahusika wanaovutiwa (makampuni, wataalam, au muungano) wanapaswa kuwa na uzoefu wa miaka 
Mitano (5). uundaji wa rasilimali za jotoardhi, tathmini, upangaji na uendelezaji wa mradi wa umeme, 
tathmini ya mazingira. Toa barua za marejeleo zinazoelezea kazi mahususi. Ambatanisha angalau tatu 
barua za pongezi kutoka kwa watengenezaji wa huduma za umeme na/au waendeshaji kwa kutekeleza 
sawa huduma. Ushahidi wa marejeleo makuu matatu ya wateja.

f)       Utiifu halali wa kodi au hati sawa ya kisheria kwa wazabuni wa kimataifa.
g)     Ushahidi wa usajili kama makampuni, mtaalam, au muungano. Wahandisi, wanasayansi na wataalamu 

wengine wanapaswa kusajiliwa na chombo cha kitaaluma kama inavyotakiwa na mamlaka husika.
h)     Ushahidi wa uhamishaji wa uwezo wa maarifa
6.         Ufafanuzi
Watu wanaovutiwa wanaweza kuomba ufafanuzi juu ya mchakato huu wa Uonyeshaji wa Maslahi kwa hadi siku 
Saba (7) kabla ya tarehe ya kuwasilisha. Ombi lolote la ufafanuzi lazima litumwe kwa maandishi kwa karatasi, 
barua, au barua ya kielektroniki kwa:
                                                                          Meneja Mkuu, Mfumo wa Usambazaji,
                                                                                 Kampuni ya Kuzalisha Umeme Kenya PLC,
                                                            Orofa ya 9, Stima Plaza, Phase 2, Barabara ya Kolobot, Parklands,
                                                                                    P.O. BOX 47936-00100 GPO Nairobi, Kenya
                                                                                              Simu: 254-020-3666204
                     Barua pepe: tenders@kengen.co.ke; CC: Ponyango1@kengen.co.ke; pmangi@kengen.co.ke.

7.         Uwasilishaji
Nakala tatu (3) za hati za kufuzu zitawasilishwa zikiwa na alama ya wazi HALISI (1) na NAKALA (2) katika bahasha 
tofauti zilizofungwa. Kila bahasha inapaswa kuandikwa kwa uwazi “KGN-GDD-05-2023-SIRI - MWALIKO WA 
ZABUNI (EOI) KWA HUDUMA ZA USHAURI KWA KUFANYA UTAFITI WA UWEZEKANO WA KUPOOZA KU-
KAVU HEWA HYBRID WA UWANJA MKUBWA WA OLKALIA GEOTHERMAL”
Hati za kuhitimu lazima ziwasilishwe kwa mkono au barua iliyosajiliwa kwa:

                                Meneja Mkuu, Mfumo wa Usambazaji,
                                      Kampuni ya Kuzalisha Umeme Kenya PLC,
                                      Orofa ya 9, KenGen Pension Plaza II,
                                      Barabara ya Kolobot, Parklands,
                                      P.O. Box 47936, 00100
                                      NAIROBI
Hati za EOI zinapaswa kuwekwa kwenye sanduku la zabuni lililo kwenye Orofa ya Chini ya KenGen, jengo la 
RBS. Zabuni ambazo haziwezi kutoshea kwenye kisanduku cha zabuni zinapaswa kuwasilishwa kwa Meneja 
Mkuu - Ofisi ya Mfumo wa Usambazaji iliyoko kwenye Orofa ya 9 ya KenGen Plaza II kabla au tarehe ya mwisho 
ya kuwasilisha.

Wazabuni wanapaswa kuwasilisha nakala moja halisi na Nakala (2) ya EOI mnamo au kabla ya tarehe 14 Februari 
2023 saa 10.00 asubuhi. EOI itafunguliwa siku hiyo hiyo hadharani saa 1030, (saa za Kenya) katika Orofa ya 6, 
KenGen Pension Plaza. II mbele ya wawakilishi wa wazabuni watakaoamua kuhudhuria.

Hati ya Zabuni pia inaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti yetu www.kengen.co.ke
Wazabuni wanashauriwa kuwa wakiangalia tovuti mara kwa mara hadi siku saba (7) kabla ya tarehe ya kuwasili-
sha taarifa zozote zilizopakiwa kupitia ufafanuzi/nyongeza.
Kampuni zilizohitimu mapema chini ya utaratibu huu pekee ndizo zitakazoalikwa kuwasilisha mapendekezo yao 
ya Kiufundi na Kifedha chini ya Ombi la Mapendekezo (RFP).

KenGen inahifadhi haki ya kukubali au kukataa maombi yoyote au yote bila wajibu wa kutoa sababu yoyote ya 
uamuzi. Watu waliohitimu awali chini ya utaratibu huu pekee ndio watakaopewa hati za zabuni na wataalikwa 
kuwasilisha zabuni zao za kiufundi na kifedha chini ya Ombi la Mapendekezo (RFP).

MENEJA MKUU, MFUMO WA UGAVI

(Wazi Kimataifa)
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA) 

Mamlaka ya Kitaifa 
ya Barabara Kuu  
Kenya  (KeNHA) 

imeanza msako wa wa ma-
dereva watundu wa miwa ili 
kuzuia uharibifu wa bara-
bara katika eneo la Nyanza.

Hii inafuatia ongezeko 
la idadi ya visa, miongoni  
zikiwa ajali, zinazohusisha 
malori ya miwa na malori na 
kusababisha uharibifu wa 
barabara muhimu za Mam-
laka hiyo.

Meneja wa  KeNHA eneo 
la  Nyanza, Mhandisi Julius 
Mak’oderoh,  alilaumu ajali 
hizo kwa uhuru ambao ma-
dereva  hao wamepatiwa na 
kampuni za kusaga miwa, 
na kuifanya vigumu kwao 
kufuatilia na kubaini shu-
ghuli zao barabarani wak-
isafirisha miwa.

“Kampuni za sukari 
zimetafuta huduma hizi 
nje kwa kupatia kandarasi 
kampuni za usafirishaji. 
Tunapowaendea kuhusu 
masuala haya, wanadai ha-
wawezi kuwa na uthibiti,” 
alisema.

Madereva hao, alisema, 
wana tabia ya kupuuza she-
ria za barabarani hasa wan-

apokaribia daraja ili waweze 
kupata nguvu za kupanda 
mlima na kusababisha ajali.

Hasa alitaja daraja la 
Kasagam, ambapo malori 
kadha ya miwa yamean-
guka kwa sababu ya tabia 
ya madereva.

“Barabara hizi zimeun-
dwa kutumiwa kwa kasi 
fulani. Kwa mfano, kasi ya 
juu ya daraja la Kasagam  ni 
kilomita 40 kwa saa. Kwa 
hivyo, dereva anayeende-
sha kupitisha kiwango 
hicho cha kasi yuko ka-
tika hatari ya kusababisha 
ajali,” alisema.Mak’oderoh 
alisema kwamba  KeNHA  
imeagiza kampuni za miwa 
kuonya kampuni zinazo-

patia kandarasi ya kuzibe-
bea miwa katika eneo hilo 
kurejesha hali nzuri na 
kulinda mtandao wa bara-
bara katika eneo hilo.

Maafisa wa shirika hilo, 
alisema, wameanza msako 
wa kunasa madereva wa-
tundu ili kuhakikisha 
wanazingatia  kanuni zi-
lizowekwa.

Miongoni mwa kanuni 
hizi ni kuzingatia saa za 
kuhudumu, akiongeza 
kuwa hakuna miwa in-
ayofaa kuuwa barabarani 
kabla ya saa kumi na mbili 
asubuhi na saa kumi na 
mbili jioni.Hatua zingine 
zinajumuisha kuzingatia 
sheria za trafiki, na kuzuia 

taka ambako kumekuwa 
kukihusishwa na malori ya 
kusafirisha miwa.

 “Tumewaagiza  kufunga 
miwa ili kuepuka kuan-
guka. Wale watakaopati-
kana wakikiuka kanuni hizi 
watakamatwa na kupele-
kwa kortini,” alisema.

KeNHA , alifichua, inaen-
delea kushuhudia visa vya 
uharibifu katika eneo hilo, 
na akaongeza kuwa timu 
za kupiga doria  zimeanza 
mpango wa kuwakabili wa-
naotekeleza uharibifu huo.

Wanaosababisha uhar-
ibifu huo, alisema, wana-
lenga vyuma vya usalama 
barabarani, taa za baraba-
rani na vibao katika bara-
bara ya kilomita 1,500 chini 
ya KeNHA  eneo la Nyanza.

Juhudi za kuweka pla-
sitiki badala ya vyuma, 
alisema, hazijafua dafu kwa 
kuwa zinaharibiwa pia.

“Tunafanya utafiti kubaini 
jinsi tunaweza kukabili-
ana na shida hii. Ni lazima 
tuamue kati ya kutafuta cha 
kutumia badala ya vyuma 
na kukabiliana na hasira ya 
wahalifu hao ambao pia wa-
naharibu nyenzo mbadala 
tunazotumia wakiharibu 
vyuma,” alisema.

KENHA yazidisha msako wa madereva 
wa kubeba miwa wanaosababisha ajali

Tinga tinga inayobeba miwa

NA ARNOLD LINGA MASILA 
(KNA)

Shirika la Chakula 
la Kilimo (FAO) la  
Umoja wa Mataifa 

(UN) limeshirikiana na 
kaunti  ya Taita Taveta 
kusambaza mbuzi ma-
huluti aina ya Gala kwa 
wakulima wa mashamba 
madogo katika maeneo 
kame na yaliyo nusu kame. 
Hatua hii inanuiwa kureje-
sha utoshelevu wa chakula 
kupitia ujenzi wa utahi-
milivu na mbinu za kilimo 
zinazohimili mabadiliko ya 
tabia nchi.

Akizungumza katika 
hafla ya kutoa mbuzi hao 
katika eneo la  at Mbo-
lolo, kaunti ndogo ya  Voi, 
mwakilishi wa FAO Dkt  
Barrack Okoba, alisema 
kwamba mabadiliko ya 
tabia nchi yanasukuma 
jamii kwa hali mbaya ya 
njaa na umasikini na nia ya 
pekee ya kuitatua ni kupi-
tia mafunzo, kuwapa vifaa 
na kuwezesha wakulima 
wa mashamba madogo 
mashinani na mbinu bora 
za kilimo.

Dkt Okoba alisifu 
mpango huo, akiutaja 
kama chombo cha kuinua 
watu wengi kutoka umasi-

kini, kwa kuwapa shu-
ghuli endelevu za uchumi 
ambazo hazitegemii hali 
isiyotegemewa ya hewa na 
mabadiliko ya anga yasi-
yoweza kutabirika.

“Mradi huu ni hatua in-
ayofaa katika kuhakikisha 

kwamba mkulima mdogo 
maeneo ya mashambani 
hatategemea tena mvua 
isiyotabirika kwa chakula 
lakini pia kama sehemu 
njia mbadala ambayo ni 
stahimilivu na inayofaa 
katika enzi za mabadiliko 

ya tabia nchi yasiyotabirika 
pia,” alisema Dkt Okoba.  
Mbuzi mahuluti aina ya

Gala, kulingana na Mar-
tin Oyindo, afisa wa mifugo 
katika kaunti ndogo ya

Voi, sio wapya katika se-
hemu kame za Taita Taveta  

kwa kuwa majaribio  yake 
yametoa matokeo bora 
kuhusu ustahimilivu, 
uzalishaji na manufaa ya 
uchumi.

“Mbuzi mahuluti aina 
ya Gala sio wapya katika 
eneo hili. Majaribio yetu 
ya awali yameonyesha 
kwamba aina hii ni sta-
himilivu,  ina viwango 
vya juu vya uzalishaji 
na ina manufaa mengi 
kwa mkulima,” alisema 
Oyindo. 

Kulingana na Oyindo, 
mbuzi aina Gala wanafaa 
sana katika maeneo kame 
na nusu kame ya kaunti 
hiyo wakizaa mara mbili. 
Wanakunywa lita moja ya 
maji kwa siku, wanakula 
kilo mbili za lishe kwa siku 
huku wanambuzi wake 
wakifikisha uzani wa ku-
komaa ndani ya mwaka 
mmoja na hawastahimili 

magonjwa na wadudu.
Bw Onyindo kama 

mtaalamu, anaamini 
kwamba kutolewa kwa 
mbuzi hao mahuluti aina 
ya Gala kwa wakulima 
wa mashamba madogo 
kutatatua shida ya uhaba 
wa chakula na kuwezesha 
jamii ya mashinani katika 
muundo wa uchumi wa 
kuanzia chini ambao ni 
ajenda ya serikali ya ki-
taifa.

“Ukitazama manufaa 
ya aina hii ya mbuzi, yana 
matokeo yaliyohakikishwa 
ya kukabili njaa na umasi-
kini mkubwa mashinani 
na yanalandana na ajenda 
ya serikali ya kitaifa  ya 
kujenga uchumi kuanzia 
watu wa mapato ya chini,” 
alisema

Oyindo.  Naibu Gavana 
wa kaunti hiyo Chris-
tine Saru Kilalo aliyeon-
goza ujumbe wa kaunti 
aliomba wakulima wa 
mashamba madogo ku-
kumbatia mpango huo na 
kutekeleza mbinu bora  za 
kilimo katika hatua ya ku-
tatua uhaba wa chakula, 
kuimarisha aina ya mbuzi 
wa eneo hilo na kukabili 
athari za mabadiliko ya 
tabia nchi. 

FAO, Taita kutoa mbuzi mahuluti kwa wakulima
Mbuzi hao 
ndio maisha 

yangu na wen-
gine kwa kuwa 
hatutategemea
 uwepo wa mvua-
Elizabeth Lukeleki

NA MATHEW CHEPKEWEL 
(MYGOV)

Huduma ya Taifa ya 
Maktaba Kenya 
(KNLS), na uba-

lozi wa China, Nairobi 
zimezindua ushirikiano 
unaonuiwa kuinua utam-
aduni na lugha za kitaifa za 
nchi hizo mbili. Akizun-
gumza na MyGov, Afisa 
Mkuu Mtendaji wa KNLS 
(CEO) Dkt Charles Nzivo 
alisema kwamba ush-
irikiano huo utaafikiwa 
kupitia ubadilishanaji wa 
majarida, mipango ya 
utamaduni na kuvumi-
sha lugha kati ya ubalozi 
na Maktaba tofauti nchini 
Kenya.

Akizungumza wakati 
wa mkutano na maafisa 
wa ubalozi wa China na 
usimamizi wa KNLS wali-
omtembelea katika ofisi 
yake kufuatilia mazun-
gumzo ya awali kuhusu 
ushirikiano kati ya Em-
bassy na KNLS, Dkt Nzivo 
alisema kwamba pande 
zote zilitambua ushiriki-
ano uliopo ambao ume-
leta michango ya vitabu 
na ufadhili wa masomo 

wa mfanyakazi mmoja wa 
Maktaba ambaye alisafiri 
China kwa masomo ya 
uzamili kabla ya mkuru-
puko wa janga la Covid 19 
mwaka wa 2020.

Afisa Mkuu Mtendaji 
huyo aliongeza kuwa timu 
hiyo ilijadili maeneo yali-
yopendekezwa ya ush-
irikiano na kukubaliana 
kuangazia michango ya 
vitabu kufaidi Maktaba na 
vitabu kuhusu China ka-
tika matawi yote ya KNLS 
nchini Kenya.

“KNLS na ubalozi 
wa China zitashiriki-
ana kuandaa tamasha za 
pamoja za filamu na mao-
nyesho ya utamaduni ka-
tika Maktaba Kuu Nairobi, 
Nairobi, makao makuu 
yab KNLS na maktaba 
kubwa zaidi,” alifichua 
Dkt Nzivo. 

KNLS, China zatia 
saini mkataba kuinua 
utamaduni, lugha asili
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

WIZARA YA MAJI, USAFI NA UNYUNYIZAJI

MNADA WA UMMA

IDARA YA UNYUNYIZAJI

UUZAJI WA BIDHAA ZILIZOHIFADHIWA (ZISIZOTENGENEZEKA, ZILIZOHARIBIKA AU ZA ZIADA)
1)  Wizara ya Maji, Usafi na Unyunyizaji kwa kushirikiana na Wakala/Mamlaka za Maendeleo ya Ujenzi wa Maji ipo katika mchakato wa kuondoa maduka 

yasiyoweza kuhudumiwa, yaliyochakaa, yaliyochakaa au ya ziada.

2)     Wizara kwa kushirikiana na dalali aliyesajiliwa aliyeteuliwa MS. PETFRIEND WADALALI WA P.O. BOX 784-00902 KIKUYU ingependa kujulisha umma kwa ujumla 
kuhusu mauzo yanayokusudiwa ya bidhaa zilizoorodheshwa chini ya msingi wa “kama -ipo-” kwa kuzingatia tarehe na mahali pafuatayo.

Mahali pa Mnada Mji wa Mnada Utambulisho Tarehe ya Mnada 

Afisi za Coast Water Works Development Agency Mombasa Lot No 001 -028 Ijumaa,17 Februari 2023 

Tana Water Works Development Agency Nyeri  Lot No 029 -043 Jumatano ,15 Februari 2023

Rift Valley Water Works Development Agency Nakuru Lot No 044-071 Ijumaa , 10 Februari 2023

Lake Victoria North Water Works Development Agency Kakamega Lot No 072-109 Jumatatu , 13 Februari 202 

Maghala ya Chini ya Wizara ya Maji, Usafi na             
Unyunyizaji

Nairobi Maji House Head Office 
Ngong Road-Upper Parking Area

Lot No 110 -125 Jumatano Februari 8, 2023

3)      Magari yaliyochakaa yanaweza kutazamwa kuanzia tarehe 24 Januari 2023 hadi 7 Februari 2023 katika ofisi zetu za Mamlaka ya Maendeleo ya Ustaw-
ishaji wa Maji nchini kote kuanzia saa 09.00 asubuhi hadi 03.00 jioni

4)      Maduka mbalimbali yanaweza kutazamwa kuanzia tarehe 24 Januari 2023 hadi 7 Februari 2023 katika ofisi zetu za maji house Nairobi kuanzia 09.0 
asubuhi hadi 03.00pm.

5)      Minada yote huanza saa 10.00 asubuhi

Mamlaka ya Maendeleo ya Maji ya Pwani (Pwani)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

001 GKH 852 1 5,000 LAMU MAGOGONI 
PUMPING STATION

002 GKS 196 1  5,000

003 GKY 966 1 5,000

004 GKH 852 1 5,000

005 GKA 997J 1 150,000 MOMBASA WATER HEAD 
QUARTERS 

006 GKV 676 1 50,000

007 GKS 344 1 100,000

008 GKY 433 1 50,000

009 GKR 180 1  5,000 TANA RIVER- NGAO

010 GKA 565L 1 150,000 HOLA WATER OFFICE

011 GKA 168L 1 150,000

012 GKS 380 1 .50,000 VOI – PUBLIC WORKS

013 GKY 969 1 150,000 VOI STATION

014 GKA 637 A 1 250,000

015 GKY 085 1  2,000

016 GKU 268 1 20,000 VOI- TAITA-TAVETA

017 GKB 495B 1 2,000

018 GKA 124H 1 2,000

019 GKS 346 1  2,000 TAVETA- WUNDANYI T/ 
WATER SUPPLY

020. GKY 982 1 30,000 KWALE KINANGO

021. GKS 170 1 15,000 KILIFI KIMWASCO

022 GKA 903D 1 500,000

023 GKS 347 1 20,000

024 GKH 079 1 10,000

025. GKU 166 1 30,000

026. GKY 973 1 100,000 KILIFI

027. GKB 464B 1 2,000

028. GKB 433B 1 2,000

Tana Water Works Development Agency (Eneo la Kati)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

029 GKL 382 1 6,000 MURANGA STATION

030 GKA 731A 1 30,000 KANDARA

031 GKA 240G 1 50,000 SABASABA

032 GKA 980J 1 30,000. KAMAKWA

033 KAE 673F 1 56,000

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

034. GKL 982 1 120 TETU NYERI STATION

035. GKZ 399 1 200.000 IGEMBE SOUTH MAUA

036 GKR 287 1 5,000 CHUKA STATION

037 GKU 034 1 7,000 MARIMANTI STATION

038 GKP 057 1 1,000

039 GKN 621 1 11,000

040 KZR 825 1 5,000 EMBU STATION

041 GKA 518B 1 72,000

042 GKA 574A 1 36,000 SIAKAGO STATION

043 GKY 708 1 30,000 KIAMBU STATION

Rift Valley Water Works Development Agency 
(Eneo la Bonde la Ufa)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

044 GKA 787Q 1 400,000 CRWWDA YARD, NAKURU

045 GKR 716 1 40,000 NAKURU COUNTY WATER 
YARD

046 GKZ 672 1 60,000

047 GKJ 301 1 10,000

048 GKA 011B 1 40,000 MARIGA SUB-COUNTY 
WATER OFFICE

049 GKA 905D 1 300,000 KIRIANDICH WATER CO. 
YARD

050 GKA 435F 1 500,000 BARINGO COUNTY WATER 
OFFICE

051 GKR 179 1 30,000

052 GKH 385 1 100,000

053 GKU 424 1 .200,000 KEIYO N/ COUNTY WATER 
OFFICE

054 GKA 098U 1 400,000 WEST POKOT COUNTY 
WATER YARD

055 GKA 444F 1 10,000

056 GKL 360 1 50,000

057 GKA 439F 1 30,000 MARAKWET WEST WATER 
OFFICE

058 GKA 450F 1 120,000 CHEPKORIO

059 GKU 297 1 120,000 AMS NYAHURURU

060 GKY 985 1 30,000 NYAHURURU SUB-COUNTY 
WATER OFFICE

061 GKB 401B 1 10,000

062 GKA 529F 1 50,000 KILIGORIS 

063 GKA 712X 1 2,000 BOMET 

064 GKA 630F 1 10,000

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

065 GKB 678G 1 3,045 BOMET

066 GKA 713X 1 50,000

067 GKW 849 1 5,000

068 GKA 665X 1 5,000

069 GKB 679G 1 1,500,000

070 GKB 088R 1 2,500

071 GKA 437F 1 300,000

Lake Victoria South Water Works Development Agency (Eneo la 
Nyanza)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

072 GKA 649X 1 100,000 KISUMU

073 GKG 560 1 400,000 AHERO

074 GKA 717 1 1,500,000

075 GKL 445 1 250,000

Lake Victoria North Water Works Development Agency (Eneo 
la Magharibi)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO 

076 GKY 675 1  400,000 KAKAMEGA

077 GKZ 830 1 230,000

078 GKT 437 1 1,000,000

079 GKG 348 1 200,000

080 GKA 762A 1 100,000

081 GKA 167L 1 250,000

082 GKR 713 1 80,000

083 GKA 093U 1 1,200,000

084 GKA 498G 1 60,000

085 GKZ 688 1 70,000

086 KAP 943K 1 100,000 BUSIA

087 KAU 975V 1 400,000

088 GKA 449V 1 500,000

089 GKA 684X 1 100,000

090 GKA 952H 1 30,000

091 GKA 422G 1 1,500,000

092 GKA 419G 1 250,000 BUNGOMA

093 GKA 456K 1 500,000

094 GKR 729 1 80,000

095 GKA 637X 1 100,000

096 GKA 270F 1 5,000

097 GK P 631 1 25,000 MBALE

098 GKZ 823 1 80,000 VIHIGA

099 GKB 482B 1 150,000 KIMILILI

100 GKZ 825 1 20,000

101 GK X 920 1 20,000

102 GKB 311B 1 150,000

103 GK U476 1 20,000

104 GK A 293F 1 15,000 MT. ELGON

105 GKY 107 1 15,000

106 KWX 715 1 10,000

107 GKB 462 B 1 150,000 KITALE

108 GK A 
482 K

1 500,000

109 GKA 780 L 1 400,000

Ministry of Water, Sanitation & Irrigation Nairobi 
Maji Headquarter Basement Stores – Assorted Stores

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA CHINI ENEO

110 MASHINE ZEE ZA FOTOKOPI 9 3,000 EACH NAIROBI

111 PRINTA KONGWE 58 1,000 EACH 

112 CPU KONGWE 37  45 EACH

113 VIWAMBO VIKONGWE 25 100 EACH 

114 MASHINE ZA KUFUNGA 3 250 EACH 

115 FAKSI KONGWE 2 100 EACH

116 SKANA KONGWE 7 500 EACH 

117  UPS KONGWE 37 . 50 EACH 

118 TAIPURETA KONGWE 3  500 EACH 

119 ENEO LA KUHIFADHIA MAJI 3  500 EACH 

120 KIBODI (KEYBOARD) 12 50 EACH

121 MASHINE ZA KUCHUA 3 200 EACH 

122 MILANGO MIKONGWE 231 500 EACH

123 MILANGO YENYE VIOO 204 450 EACH

124 SOFA SET KONGWE 10 500 PER SEAT 

125 VITI VYA OFISI                     
VILIVYOVUNJIKA

45 200 EACH

UAMUZI WA AFISA WA UHASIBU

Idara ya Unyunyizaji

…………………………………………….……….
Afisa Mhasibu

Tarehe………………………………
                                     

Masharti ya Uuzaji 

1.  DVD iliyo na maelezo ya kina inaweza kupatikana kutoka kwa Wizara ya 
Maji, Usafi na Unyunyizaji na Chumba cha Unyunyizaji namba 118 baada 
ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya Ksh 1,000 (Elfu moja) kwa ofisi 
ya pesa kwenye ghorofa ya chini kwa hundi za mabenki pekee na kupata. 
risiti rasmi.

2.  Wazabuni wote wanaovutiwa wanaweza kupata nambari ya zabuni 
kutoka kwa dalali (Nambari za simu za dalali wa Petfriend: 0725 591 
984/0722639119)

3.  Wazabuni wote wanaovutiwa wanaweza kutazama magari katika vituo 
mbalimbali kama ilivyoonyeshwa kwenye orodha ya DVD

4.  Wazabuni walio na nia wanatakiwa kulipa amana inayoweza kurejeshwa 
ya ksh 50,000(elfu hamsini) ili kupata nambari ya zabuni ya gari lililo-
chakaa na Shilingi za Kenya 10,000 (Elfu Kumi) kwa maduka mbalimbali.

NB: HAKUNA KUOMBA ZABUNI BILA NAMBARI YA ZABUNI

5.    Amana itachukuliwa kama sehemu ya malipo kwa wazabuni waliofaulu

6.    Magari yanauzwa kama yalivyo na yanauzwa kwa bei ya akiba inayokub-
alika.

7.    Mzabuni aliyefanikiwa lazima alipe amana ya 25% ya bei ya ununuzi kwa 
     kuanguka kwa nyundo

8.   Magari yaliyonunuliwa lazima yakusanywe kutoka katika yadi husika 
ndani ya siku 21 bila ya kuhifadhi itatozwa ksh.1,000 (elfu moja) kwa 
siku.

9.     Mzabuni aliyefanikiwa atalipa gharama zote, ushuru unaotumika na kodi
 zinazohusiana na uhamisho wa gari lililonunuliwa.

10.    Wazabuni ambao hawajafanikiwa watarejeshewa amana za zabuni baada 
ya kuwasilisha risiti halisi ndani ya muda unaokubalika baada ya mnada.

11.    Wizara ya Maji, Usafi wa Mazingira na Unyinyizaji na dalali aliyeteuliwa 
wanayo haki ya kukataa zabuni zote chini ya bei iliyowekwa.wanayo haki ya kukataa zabuni zote chini ya bei iliyowekwa.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

WIZARA YA MAJI, USAFI NA UNYUNYIZAJI

MNADA WA UMMA

IDARA YA UNYUNYIZAJI

UUZAJI WA BIDHAA ZILIZOHIFADHIWA (ZISIZOTENGENEZEKA, ZILIZOHARIBIKA AU ZA ZIADA)
1)  Wizara ya Maji, Usafi na Unyunyizaji kwa kushirikiana na Wakala/Mamlaka za Maendeleo ya Ujenzi wa Maji ipo katika mchakato wa kuondoa maduka 

yasiyoweza kuhudumiwa, yaliyochakaa, yaliyochakaa au ya ziada.

2)     Wizara kwa kushirikiana na dalali aliyesajiliwa aliyeteuliwa MS. PETFRIEND WADALALI WA P.O. BOX 784-00902 KIKUYU ingependa kujulisha umma kwa ujumla 
kuhusu mauzo yanayokusudiwa ya bidhaa zilizoorodheshwa chini ya msingi wa “kama -ipo-” kwa kuzingatia tarehe na mahali pafuatayo.

Mahali pa Mnada Mji wa Mnada Utambulisho Tarehe ya Mnada 

Afisi za Coast Water Works Development Agency Mombasa Lot No 001 -028 Ijumaa,17 Februari 2023 

Tana Water Works Development Agency Nyeri  Lot No 029 -043 Jumatano ,15 Februari 2023

Rift Valley Water Works Development Agency Nakuru Lot No 044-071 Ijumaa , 10 Februari 2023

Lake Victoria North Water Works Development Agency Kakamega Lot No 072-109 Jumatatu , 13 Februari 202 

Maghala ya Chini ya Wizara ya Maji, Usafi na             
Unyunyizaji

Nairobi Maji House Head Office 
Ngong Road-Upper Parking Area

Lot No 110 -125 Jumatano Februari 8, 2023

3)      Magari yaliyochakaa yanaweza kutazamwa kuanzia tarehe 24 Januari 2023 hadi 7 Februari 2023 katika ofisi zetu za Mamlaka ya Maendeleo ya Ustaw-
ishaji wa Maji nchini kote kuanzia saa 09.00 asubuhi hadi 03.00 jioni

4)      Maduka mbalimbali yanaweza kutazamwa kuanzia tarehe 24 Januari 2023 hadi 7 Februari 2023 katika ofisi zetu za maji house Nairobi kuanzia 09.0 
asubuhi hadi 03.00pm.

5)      Minada yote huanza saa 10.00 asubuhi

Mamlaka ya Maendeleo ya Maji ya Pwani (Pwani)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

001 GKH 852 1 5,000 LAMU MAGOGONI 
PUMPING STATION

002 GKS 196 1  5,000

003 GKY 966 1 5,000

004 GKH 852 1 5,000

005 GKA 997J 1 150,000 MOMBASA WATER HEAD 
QUARTERS 

006 GKV 676 1 50,000

007 GKS 344 1 100,000

008 GKY 433 1 50,000

009 GKR 180 1  5,000 TANA RIVER- NGAO

010 GKA 565L 1 150,000 HOLA WATER OFFICE

011 GKA 168L 1 150,000

012 GKS 380 1 .50,000 VOI – PUBLIC WORKS

013 GKY 969 1 150,000 VOI STATION

014 GKA 637 A 1 250,000

015 GKY 085 1  2,000

016 GKU 268 1 20,000 VOI- TAITA-TAVETA

017 GKB 495B 1 2,000

018 GKA 124H 1 2,000

019 GKS 346 1  2,000 TAVETA- WUNDANYI T/ 
WATER SUPPLY

020. GKY 982 1 30,000 KWALE KINANGO

021. GKS 170 1 15,000 KILIFI KIMWASCO

022 GKA 903D 1 500,000

023 GKS 347 1 20,000

024 GKH 079 1 10,000

025. GKU 166 1 30,000

026. GKY 973 1 100,000 KILIFI

027. GKB 464B 1 2,000

028. GKB 433B 1 2,000

Tana Water Works Development Agency (Eneo la Kati)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

029 GKL 382 1 6,000 MURANGA STATION

030 GKA 731A 1 30,000 KANDARA

031 GKA 240G 1 50,000 SABASABA

032 GKA 980J 1 30,000. KAMAKWA

033 KAE 673F 1 56,000

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

034. GKL 982 1 120 TETU NYERI STATION

035. GKZ 399 1 200.000 IGEMBE SOUTH MAUA

036 GKR 287 1 5,000 CHUKA STATION

037 GKU 034 1 7,000 MARIMANTI STATION

038 GKP 057 1 1,000

039 GKN 621 1 11,000

040 KZR 825 1 5,000 EMBU STATION

041 GKA 518B 1 72,000

042 GKA 574A 1 36,000 SIAKAGO STATION

043 GKY 708 1 30,000 KIAMBU STATION

Rift Valley Water Works Development Agency 
(Eneo la Bonde la Ufa)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

044 GKA 787Q 1 400,000 CRWWDA YARD, NAKURU

045 GKR 716 1 40,000 NAKURU COUNTY WATER 
YARD

046 GKZ 672 1 60,000

047 GKJ 301 1 10,000

048 GKA 011B 1 40,000 MARIGA SUB-COUNTY 
WATER OFFICE

049 GKA 905D 1 300,000 KIRIANDICH WATER CO. 
YARD

050 GKA 435F 1 500,000 BARINGO COUNTY WATER 
OFFICE

051 GKR 179 1 30,000

052 GKH 385 1 100,000

053 GKU 424 1 .200,000 KEIYO N/ COUNTY WATER 
OFFICE

054 GKA 098U 1 400,000 WEST POKOT COUNTY 
WATER YARD

055 GKA 444F 1 10,000

056 GKL 360 1 50,000

057 GKA 439F 1 30,000 MARAKWET WEST WATER 
OFFICE

058 GKA 450F 1 120,000 CHEPKORIO

059 GKU 297 1 120,000 AMS NYAHURURU

060 GKY 985 1 30,000 NYAHURURU SUB-COUNTY 
WATER OFFICE

061 GKB 401B 1 10,000

062 GKA 529F 1 50,000 KILIGORIS 

063 GKA 712X 1 2,000 BOMET 

064 GKA 630F 1 10,000

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

065 GKB 678G 1 3,045 BOMET

066 GKA 713X 1 50,000

067 GKW 849 1 5,000

068 GKA 665X 1 5,000

069 GKB 679G 1 1,500,000

070 GKB 088R 1 2,500

071 GKA 437F 1 300,000

Lake Victoria South Water Works Development Agency (Eneo la 
Nyanza)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO

072 GKA 649X 1 100,000 KISUMU

073 GKG 560 1 400,000 AHERO

074 GKA 717 1 1,500,000

075 GKL 445 1 250,000

Lake Victoria North Water Works Development Agency (Eneo 
la Magharibi)

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA 
CHINI

ENEO 

076 GKY 675 1  400,000 KAKAMEGA

077 GKZ 830 1 230,000

078 GKT 437 1 1,000,000

079 GKG 348 1 200,000

080 GKA 762A 1 100,000

081 GKA 167L 1 250,000

082 GKR 713 1 80,000

083 GKA 093U 1 1,200,000

084 GKA 498G 1 60,000

085 GKZ 688 1 70,000

086 KAP 943K 1 100,000 BUSIA

087 KAU 975V 1 400,000

088 GKA 449V 1 500,000

089 GKA 684X 1 100,000

090 GKA 952H 1 30,000

091 GKA 422G 1 1,500,000

092 GKA 419G 1 250,000 BUNGOMA

093 GKA 456K 1 500,000

094 GKR 729 1 80,000

095 GKA 637X 1 100,000

096 GKA 270F 1 5,000

097 GK P 631 1 25,000 MBALE

098 GKZ 823 1 80,000 VIHIGA

099 GKB 482B 1 150,000 KIMILILI

100 GKZ 825 1 20,000

101 GK X 920 1 20,000

102 GKB 311B 1 150,000

103 GK U476 1 20,000

104 GK A 293F 1 15,000 MT. ELGON

105 GKY 107 1 15,000

106 KWX 715 1 10,000

107 GKB 462 B 1 150,000 KITALE

108 GK A 
482 K

1 500,000

109 GKA 780 L 1 400,000

Ministry of Water, Sanitation & Irrigation Nairobi 
Maji Headquarter Basement Stores – Assorted Stores

LOT 
NO.

MAELEZO QTY BEI YA CHINI ENEO

110 MASHINE ZEE ZA FOTOKOPI 9 3,000 EACH NAIROBI

111 PRINTA KONGWE 58 1,000 EACH 

112 CPU KONGWE 37  45 EACH

113 VIWAMBO VIKONGWE 25 100 EACH 

114 MASHINE ZA KUFUNGA 3 250 EACH 

115 FAKSI KONGWE 2 100 EACH

116 SKANA KONGWE 7 500 EACH 

117  UPS KONGWE 37 . 50 EACH 

118 TAIPURETA KONGWE 3  500 EACH 

119 ENEO LA KUHIFADHIA MAJI 3  500 EACH 

120 KIBODI (KEYBOARD) 12 50 EACH

121 MASHINE ZA KUCHUA 3 200 EACH 

122 MILANGO MIKONGWE 231 500 EACH

123 MILANGO YENYE VIOO 204 450 EACH

124 SOFA SET KONGWE 10 500 PER SEAT 

125 VITI VYA OFISI                     
VILIVYOVUNJIKA

45 200 EACH

UAMUZI WA AFISA WA UHASIBU

Idara ya Unyunyizaji

…………………………………………….……….
Afisa Mhasibu

Tarehe………………………………
                                     

Masharti ya Uuzaji 

1.  DVD iliyo na maelezo ya kina inaweza kupatikana kutoka kwa Wizara ya 
Maji, Usafi na Unyunyizaji na Chumba cha Unyunyizaji namba 118 baada 
ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya Ksh 1,000 (Elfu moja) kwa ofisi 
ya pesa kwenye ghorofa ya chini kwa hundi za mabenki pekee na kupata. 
risiti rasmi.

2.  Wazabuni wote wanaovutiwa wanaweza kupata nambari ya zabuni 
kutoka kwa dalali (Nambari za simu za dalali wa Petfriend: 0725 591 
984/0722639119)

3.  Wazabuni wote wanaovutiwa wanaweza kutazama magari katika vituo 
mbalimbali kama ilivyoonyeshwa kwenye orodha ya DVD

4.  Wazabuni walio na nia wanatakiwa kulipa amana inayoweza kurejeshwa 
ya ksh 50,000(elfu hamsini) ili kupata nambari ya zabuni ya gari lililo-
chakaa na Shilingi za Kenya 10,000 (Elfu Kumi) kwa maduka mbalimbali.

NB: HAKUNA KUOMBA ZABUNI BILA NAMBARI YA ZABUNI

5.    Amana itachukuliwa kama sehemu ya malipo kwa wazabuni waliofaulu

6.    Magari yanauzwa kama yalivyo na yanauzwa kwa bei ya akiba inayokub-
alika.

7.    Mzabuni aliyefanikiwa lazima alipe amana ya 25% ya bei ya ununuzi kwa 
     kuanguka kwa nyundo

8.   Magari yaliyonunuliwa lazima yakusanywe kutoka katika yadi husika 
ndani ya siku 21 bila ya kuhifadhi itatozwa ksh.1,000 (elfu moja) kwa 
siku.

9.     Mzabuni aliyefanikiwa atalipa gharama zote, ushuru unaotumika na kodi
 zinazohusiana na uhamisho wa gari lililonunuliwa.

10.    Wazabuni ambao hawajafanikiwa watarejeshewa amana za zabuni baada 
ya kuwasilisha risiti halisi ndani ya muda unaokubalika baada ya mnada.

11.    Wizara ya Maji, Usafi wa Mazingira na Unyinyizaji na dalali aliyeteuliwa 
wanayo haki ya kukataa zabuni zote chini ya bei iliyowekwa.wanayo haki ya kukataa zabuni zote chini ya bei iliyowekwa.

NO NAMBA YA ZABUNI MAELEZO UHITIMU TAREHE YA      KU-
FUNGA

1 KGN-GDD-102-2022 Zabuni ya Upanuzi wa Mtandao wa Eneo la Karibu na Uboreshaji 
wa Kebo Iliyoundwa katika Olkaria.
Kutakuwa na ziara ya lazima kama ilivyoelezwa katika Hati 
ya Zabuni.

Biashara ya Vijana 20 Desemba 2022 
saa 10:00 asubuhi

2 KGN-GDD-103-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Mifumo ya Kudhibiti Misisimko ya Dijitali 
kwa Visima vya Jotoardhi.

Biashara ya Wan-
awake

20 Desemba 2022 
saa 10:00 asubuhi

3 KGN-GDD-104-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa vya Kisayansi. Biashara ya 
Walemvu

20 Desemba 2022 
saa 2:00 asubuhi

4 KGN-GDD-105-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa vya Amilifu-Seismic. Makandarasi        
Wananchi

 20 Desemba 2022 
saa 2:00 asubuhi

5 KGN-GDD-106-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa vya Tomografia ya Kustahimili 
Umeme Imekamilika na Vifaa.

Makandarasi        
Wananchi

21 Desemba 2022 
saa 10:00 asubuhi

6 KGN-GDD-107-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vichujio vya Mchanga wa Shinikizo na 
Vifaa

Makandarasi       
Wananchi

21 Desemba 2022 
saa 10:00 asubuhi

7 KGN-GDD-108-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Lori la Saruji la Pampu Mbili, Kitengo cha 
Kuchanganya Saruji na Silos, Vifinyisho na Hosi za Kuweka Saruji, na 
Kibeba Saruji cha Tani 15 kwa Wingi.

Makandarasi       
Wananchi

21 Desemba 2022 
saa 2:00 mchana

8 KGN-GDD-109-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa vya Kufuatilia Presha Makandarasi       
Wananchi

21 Desemba 2022 
saa 2:00 mchana

9 KGN-GDD-110-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vipuri vya N370 Drilling Rig. Makandarasi       
Wananchi

22 Desemba 2022 
saa 10:00 asubuhi

10 KGN-GDD-111-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Compressor Air kwa N370 Drilling Rig. Makandarasi        
Wananchi

22 Desemba 2022 
saa 10:00 asubuhi

11 KGN-GDD-112-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Mfumo wa Kuchuja Mafuta Wingi kwa 
Njia ya Kuchimba Visima ya N370.

Makandarasi       
Wananchi

22 Desemba 2022 
saa 2.00 asubuhi

12 KGN-GDD-113-2022 Zabuni ya Usambazaji wa sumakuumeme ya Muda mfupi (TEM) 
Imejazwa na Vifaa.

Makandarasi        
Wananchi

Januari 5, 2023 saa 
10:00 asubuhi

13 KGN-GDD-114-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Magnetotelluric (MT) Imekamilika na 
Vifaa.

Makandarasi        
Wananchi

Januari 5, 2023 saa 
10:00 asubuhi

14 KGN-GDD-115-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa vya Mitetemo midogo. Makandarasi       
Wananchi

Januari 5, 2023 saa 
2:00 asubuhi

15 KGN-GDD-116-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Sabuni ya Kuchimba Visima Makandarasi       
Wananchi

Januari 5, 2023 saa 
2:00 asubuhi

16 KGN-GDD-117-2022 Zabuni ya Usambazaji na Kuidhinisha Seti ya Majaribio ya Msingi ya 
Sindano

Makandarasi       
Wananchi

Januari 5, 2023 saa 
2:00 asubuhi

17 KGN-GDD-118-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vipuri Mbalimbali vya Kiwanda cha 
Umeme cha Olkaria V.

Wazi Kimataifal Januari 5, 2023 saa 
11:00 asubuhi

18 KGN-GDD-119-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Vifuko vya Chuma na Vifaa vya Kuweka 
Saruji vya Kamba ya Ndani, Viungio vya Kuweka Saruji Kimiminika

Wazi Kimataifal Januari 6, 2023 saa 
10:00 asubuhi

19 KGN-HYD-046-2022 Zabuni ya Usambazajiwa Usalama wa Umeme na Utaalam Nyingine
Vifaa vya Kinga kwa Mkoa wa Mashariki

Biashara ya Vijana Januari 5, 2023 saa 
2:00 asubuhi.

20 KGN-HYD-047-2022 Zabuni ya Ukarabati wa Kiwanda cha Maji cha Gitaru.
Kutakuwa na Ziara ya Lazima ya Tovuti tarehe 14 Desemba, 
2022 katika Kituo cha Umeme cha Gitaru kuanzia saa 10.00 
asubuhi.

Biashara ya Vijana Januari 6, 2023 saa 
10:00 asubuhi

21 KGN-CW-011-2022 Zabuni ya Usambazaji wa Waya za Kupeperusha za Enamel za 
Shaba kwa Warsha ya Kati ya Uhandisi.

Makandarasi       
Wananchi

Januari 6, 2023 saa 
10:00 asubuhi

Makampuni yanayovutiwa yanaweza kupata maelezo zaidi kuto-
ka kwa ofisi ya Meneja Mkuu, Mfumo wa Usambazaji, Simu: (254) (020) 
3666230, Barua pepe: tenders@kengen.co.ke katika siku za kawaida za 
kazi kuanzia tarehe ya tangazo. Hati za zabuni zinaweza kukusanywa 
baada ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya KShs.1, 000.00 ku-
lipwa pesa taslimu au kupitia hundi ya benki katika ofisi yoyote ya 
fedha ya KenGen.
Hati hii pia inaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti 
www.kengen.co.ke na kwenye E-procurement https://eprocurement.ken-
gen.co.ke:50001/irj/portal. 

Wazabuni wanashauriwa kurejelea tovuti na ununuzi wa 
kielektroniki mara kwa mara kwa maelezo yoyote ya ziada /
ufafanuzi/nyongeza. Nakala zilizopakuliwa ni BURE.

KUWASILISHA ZABUNI

1.    Nyaraka za zabuni lazima ziwasilishwe mtandaoni kupitia tovuti 
ya KenGen E-Procurement inayopatikana kwenye tovuti ya Ken-
Gen. (www.kengen.co.ke)

2.    Wazabuni wanaovutiwa na zabuni hii LAZIMA wahakikishe kuwa 
wamesajiliwa katika Tovuti ya Ununuzi wa  Kielektroniki. Tafad-
hali hakikisha kufuata yafuatayo;

   •Kwa wauzaji wanaosajili kwa mara ya kwanza hakikisha
   Kisanduku tiki cha “Ununuzi wa Umma” kimetiwa tiki ili
   maelezo ya kuingia yatumwe kwa wasambazaji kiotoma
     tiki.

       • Hati zote Lazima zipakiwe kwa Mfumo wa SRM kupitia 
https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal 
inapatikana katika www.kengen.co.ke

      • Bei zitakazowekwa chini ya kipengee cha RFx zitakuwa 
sawa na bei katika ratiba ya bei. Kumbuka; Mzabuni  am   
baye amewasilisha zabuni zao na anayetaka kuzirekebisha 
zaidi hawapaswi kubofya   ONDOA bali bonyeza BONYEZA 
ili kuwawezesha kurekebisha majibu yao ya zabuni na ku-
fanya mabadiliko yanayofaa.

Wazabuni wanaohitaji usaidizi wa aina yoyote kuhusu jinsi ya kutoa 
zabuni kupitia mfumo wanashauriwa kupakua mwongozo kutoka 
kwa tovuti au wanaweza kuwasiliana na eprocurement@kengen.co.ke
Usalama Halisi wa Zabuni pale inapotumika katika fomu na kiasi kilicho-
bainishwa na lazima kiwasilishwe katika bahasha iliyofungwa wazi 
iliyoandikwa nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni kabla ya tarehe ya 
kufungwa kwa anwani ifuatayo:

                  Meneja Mkuu, Mfumo wa Usambazaji,
                  Kampuni ya Kuzalisha Umeme Kenya PLC,
                  Orofa ya 9, KenGen Pension Plaza II,
                  Barabara ya Kolobot, Parklands,
                  P.O. Box 47936, 00100 NAIROBI.

Kumbuka:    Usalama Asili wa Zabuni unapaswa kuwekwa kwenye san-
duku la zabuni lililo kwenye Orofa ya Chini katika KenGen, jengo la 
RBS kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha.
Zabuni zitafunguliwa mtandaoni punde tu baada ya muda wa kufunga 
mbele ya wawakilishi wa wagombeaji watakaoamua kuhudhuria ka-
tika KenGen Pension Plaza II, chumba cha ufunguzi wa Zabuni, Orofa 
ya 6.

N/B: KenGen inazingatia viwango vya juu vya uadilifu katika 
shughuli zake za biashara.
Ripoti tabia yoyote isiyo ya kimaadili mara moja kwa huduma 
iliyotolewa bila kutambulisha jina.

1)     Piga Simu Bila Malipo: 0800722626
2)     Faksi Bila Malipo: 00800 007788
3)     Barua pepe: kengen@tip-offs.com
4)     Tovuti: www.tip-offs.com

MENEJA MKUU, MFUMO WA USAMBAZAJI

MWALIKO WA 
ZABUNI

MWALIKO WA ZABUNI
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

VACANCIES
REGIONAL MANAGER (GRADE 4) – (2 Vacancies)

The Fund is an organisation with service delivery points spread across the country and is seeking to enhance it’s 
capacity of its human resource to achieve it’s obligations of service delivery to all Kenyans.

The Fund therefore ,seeks to recruit result oriented professionals  with the drive,vision,passion and enthusiasm to 
serve in a highly challennging environment with targets and deadlines in it’s field operations. 

JOB PURPOSE:
Reporting to the Manager, Registration and Collection, the successful candidates will be the overall overseer and 
coordinator of the Branch network within a particular Region. The job holder will oversee the work of Branch Managers 
in the region to ensure compliance.

DUTIES AND RESPONSIBILITIES:
(i) Oversees branch compliance activities, monitors and evaluates branch performance;
(ii) Collects and collates branch periodic reports;
(iii) Schedules and attends compliance visits to branch within the Region’s jurisdiction;
(iv) Plans, organizes and implements Regional meetings for performance review, marketing, employers, relationship 

management, and staff meeting;
(v) Sets and cascades performance targets to the Branches to enable the Fund meet her corporate strategic 

objectives;
(vi) Coordinates budget planning, preparation and implementation for the regional office and across the respective 

Region;
(vii) Develops and implement strategies, initiatives and innovations for business growth across the Region;
(viii) Organizes and conducts stakeholder’s meetings/ open days for compliance and member education; 
(ix) Ensures safe custody of Fund assets throughout the Region; 
(x) Oversees compliance activities such as prosecution, member education drives within the Region; and
(xi) Any other duties that may be assigned.

QUALIFICATIONS:
(i) Master’s Degree in Social Science or Business Administration or Law or Public Relations or Marketing or its 

equivalent from a recognized Institution;
(ii) Bachelor’s Degree in Social Science or Business Administration or Law or Public Relations or Marketing or its 

equivalent from a recognized Institution;
(iii) Twelve (12) years’ work experience three (3) years of which should be in a senior management position;
(iv) Corporate Governance/Leadership Course;
(v) Proficiency in Computer Applications;
(vi) Fulfilled requirements of Chapter Six of the Constitution.

COMPETENCIES:
•	 Ability	to	build	and	work	through	teams
•	 Interpersonal	skills
•	 Communication	skills

Applications should be accompanied with Curriculum Vitae, copies of certificates and testimonials and should be 
addressed to:

The Managing Trustee
National Social Security Fund

NSSF Building, Block A,3rd Floor
P.O. Box 30599-00100

NAIROBI

Interested candidates should send their applications by email to the address below:
Email: managingtrusteermrecruitment@nssfkenya.co.ke and deliver hard copy applications to The Managing 
Trustee’s Office, Block A, Western Wing, 3rd Floor.

All applications must be received by 10th February, 2023.

NSSF IS AN EQUAL OPPORTUNITY EMPLOYER AND PERSONS LIVING WITH 
DISABILITIES ARE ENCOURAGED TO APPLY.

Shirika la Reli Kenya (KR) linakaribisha maombi kutoka kwa Watoa Huduma kwa zabuni kama ifuatavyo:-

No. NAMBA YA ZABUNI MAELEZO YA ZABUNI DHAMANA UHITIMU KUFUNGA/
WAKATI

1 KR/SCM/055/2022-2023 Ununuzi wa Seva za SAP 1,000.00 Wazi 2 Februari, 
2023, saa
10.00 asubuhi

2 KR/SCM/060/2022-2023 Utoaji wa Usafiri wa Ndege,
Huduma za Tiketi
(Mkataba wa Mfumo)

1,000.00 Kundi 
Maalum 
(Wanawake)

2 Februari, 
2023, saa
2.00 mchana

3 KR/SCM/056/2022-2023 Mapendekezo ya Ujenzi wa 
Nyumba za Wafanyakazi, 
Lango na Lango la Nyumba, 
Kazi za Nje na Huduma 
katika Magereza ya Voi

1,000.00 Wazi Februari 15, 
2023, saa
10.00 asubuhi

4 KR/SCM/058/2022-2023 Utoaji wa Usafishaji, Mapipa, 
Ufukizaji, Ukusanyaji na 
Huduma za Utupaji taka 
kwa Vituo vya Wasafiri, Treni 
za Abiria na DMU,   Treni za 
Abiria za Safari za Kisumu na 
Nanyuki.

1,000.00
Kundi 
Maalum 
(Wanawake

Februari 15, 
2023, saa
10.00 asubuhi

5 KR/SCM/039/2022-2023 Mapendekezo ya Ujenzi wa 
Maabara ya Kisasa Pacha na 
Kazi Zilizounganishwa katika 
Shule ya Sekondari ya Olasiti

1,000.00 Wazi Februari 16, 
2023, saa
10.00 asubuhi

6 KR/SCM/057/2022-2023 Ujenzi Unaopendekezwa 
wa jengo la ofisi, nyumba za 
wafanyakazi na Kazi Zilizoun-
ganishwa za Nje katika 
Huduma za Misitu ya Kenya 
(KFS) Kibwezi

1,000.00 Wazi
Februari 16, 
2023, saa
2.00 mchana

7 KR/SCM/059/2022-2023 Usambazaji, Uwekaji, Ufun-
gaji na Uagizo wa Daraja la 
Upimaji Malaba

1,000.00 Wazi Februari 17, 
2023, saa
10.00 asubuhi

8 KR/SCM/030/2022-2023 Ugavi na Uwasilishaji wa 
Vifaa vya Kutengeneza Mada-
raja ya SGR na Milima

1,000.00 Wazi Februari 17, 
2023, saa
2.00 mchana

Wagombea wanahimizwa kusoma Hati ya Zabuni kutoka kwa Tovuti ya KR: www.krc.co.ke, na Tovuti ya PPIP: 
www.tender.go.ke au kutoka kwa ofisi ya Meneja Mkuu- SCM, Makao Makuu ya Kenya Railways Block B, Ghorofa 
ya chini, Nairobi kabla ya kununua.

Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kupata Hati za Zabuni kutoka kwa ofisi ya Meneja Mkuu - SCM, Makao 
Makuu ya Shirika la Reli la Kenya, Block B, Orofa ya Chini baada ya kulipa ada isiyorejeshwa ya Kshs.1,000.00 
au kupakua hati hiyo kutoka kwa tovuti ya KR na PPIP BILA MALIPO. Wazabuni wanaopakua Hati ya Zabuni 
lazima wasajili nia yao mara moja kwa kutuma barua pepe kwa procure@krc.co.ke ikieleza majina yao, barua 
pepe, anwani ya posta & simu na maelezo ya zabuni.

Nyaraka za Zabuni Zilizojazwa (zinazoambatana na Usalama wa Zabuni kwa kiasi na fomu iliyoainishwa 
kwenye hati ya zabuni) katika bahasha zilizofungwa wazi lazima ziweke alama ya “’Nambari ya Zabuni na 
Maelezo ya Zabuni: na zitaelekezwa kwa:-
                                                                                               Mkurugenzi Mkuu
                                                                                              Shirika la Reli la Kenya
                                                                                            P.O. Box 30121-00100
                                                                                                     Nairobi

na ziwekwe kwenye Sanduku la Zabuni lililo katika Eneo la Mapokezi, Orofa ya Chini, Makao Makuu ya Shirika 
la Reli la Kenya, Kitalu C kabla ya tarehe na saa ya kufunga. Zabuni zitafunguliwa chini ya uwepo wa wawakil-
ishi wa wazabuni watakaoamua kuhudhuria katika Makao Makuu ya Shirika la Reli la Kenya.

MKURUGENZI MKUU

SHIRIKA LA RELI KENYA
TANGAZO LA ZABUNI

NA JANE NGUGI (KNA)

Chuo Kikuu cha Egerton kwa 
ushirikiano na wadau wa ki-
binafsi na umma kimevum-

bua aina ya mimea inayotoa mavuno 
mengi na inayostahimili ukame na 
maradhi huku kikiendeleza juhudi za 
kuwafunza wakulima wakumbatie 
mbinu za kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi.

Miongoni mwa aina zinazotoa ma-

vuno mengi na kustahimili ukame 
zilizoruhusiwa sokoni na taasisi hiyo 
ni pamoja na Egerton Mbaazi M1, 
Mbaazi M2 Mbaazi 3 na Mbaazi M4), 
aina mpya 29 za mhongo , aina mpya 
za maharagwe za Tasha, Ciankui na 
Chelalang ambazo zinastahili kwa 
maeneo yenye joto na mbegu za njugu 
aina ya Nyota na Mwangaza.

Zingine ni aina mpya za mtama za 
EUS 130, EUS1, EU-SS-10 na ‘EU-SS-
11 na mbaazi (Saina ka1).

Mkurugenzi wa Bustani ya Kil-
imo -Sayansi wa Chuo Kikuu cha 
Egerton Profesa Paul Kimurto alisema 
kwamba kutokana na mabadiliko ya 
tabia nchi, wadudu na maradhi am-
bayo hayakuwa au yaliyokuwa nadra 
yanaongezeka na kuathiri mavuno 
na kusababishia wakulima hasara. 
Profes Kimurto alisema kwamba ku-
tokana na hali ya mabadiliko ya tabia 
nchi inayoshuhudiwa, Chuo Kikuu 
hicho na washirika wake, kimejita-

hidi kufanya utafiti na kupata aina 
zinazoweza kuzoea athari za hali ya 
anga.

“Mabadiliko ya Tabia nchi ya-
mekuwa tisho kwa utoshelevu wa 
chakula kote ulimwenguni. Athari 
zake zinajumuisha mvua isiyota-
birika, na kupelekea mavuno ku-
pungua na kuongezeka kwa gharama 
ya ya uzalishaji. Tukikosa kusaidia 
wakulima wetu kukumbatia kilimo 
kinachostahimili mabadiliko ya tabia 
nchi, uzalishaji utaendelea kupungua, 
na kusababisha mapato kupungua, 
watu kukosa kazi na njaa,” alieleza.

Kwa kufanya utafiti na kukuza 
mbegu zinazostahimili mabadiliko ya 

tabia nchi, Chuo Kikuu cha Egerton 
kimekuwa kikishirikiana na Taasisi 
ya Kimataifa ya Utafiti wa Mimea 
kwa Maeneo Kame ya Kitropiki (IC-
RISAT), Shirika la Kukagua Ubora wa 
Mimea (Kephis), Mradi wa Utafiti wa 
Jamii (CARP+) na Shirika la Utafiti wa 
Kilimo na Ufugaji Kenya (KALRO).

Mashirika mengine ni Kituo cha 
Usimamizi wa Ubora katika Kilimo 
na Kilimobiashara Endelevu (CE-
SAAM), kampuni ya East African 
Breweries Limited (EABL), Shirika la 
Ukanda la Kujenga Uwezo wa Vituo 
Vikuu katika Kilimo (RUFORUM), na 
Wakfu wa MasterCard na Alliance for 
a Green Revolution in Africa (Agra).

Egerton yakuza aina  ya mimea inayotoa 
mavuno kukabili mabadiliko ya tabia nchi
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DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Jina la Mradi: MRADI WA KILIMO CHA HEWA SAFI KENYA

Mkopo Namba : P154784

1 Namba ya Zabuni KALRO/KCSAP/NCB/007/2022-2023

Kichwa cha Zabuni Ugavi, Usanikishaji na Usanidi wa Programu Kubwa ya Miundombinu ya Data

Namba KE-KALRO-309322-GO-RFB

SHIRIKA LA UTAFITI WA     KILIMO 
NA MIFUGO KENYA

MWALIKO WA ZABUNI

1        Wizara ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Mashirika limepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kugharamia ya Mradi 
wa Kilimo cha Hewa Safi Kenya, na inakusudia kutumia sehemu ya mapato kwa malipo chini ya kandarasi ya 
Ugavi, Uwekaji na Uhifadhi wa Programu Kubwa ya Miundombinu ya Data

2      Shirika la Utafiti wa Kilimo na Mifugo Kenya (KALRO) sasa linakaribisha zabuni zilizotiwa muhuri kutoka kwa waz-
abuni wanaostahiki kutoa huduma zilizoonyeshwa hapo juu kupitia taratibu za Kitaifa za Ushindani wa Zabuni 
kama ilivyoainishwa katika Miongozo ya Benki ya Dunia: Ununuzi wa Bidhaa, Kazi na Huduma Zisizo za Ushauri 
chini ya IBRD. Mikopo na Mikopo na Misaada ya IDA na Wakopaji wa Benki ya Dunia ya Januari 2011, iliyorekebi-
shwa Julai 2014. Tangazo hili liko wazi kwa wazabuni wote wanaostahiki kama ilivyofafanuliwa katika Miongozo 
ya Ununuzi. Aidha, tafadhali rejelea aya ya 1.6 na 1.7 inayoweka sera ya Benki ya Dunia kuhusu mgongano wa 
maslahi.

4.      Wazabuni wastahiki wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka Shirika la Utafiti wa Kilimo na Mifugo Kenya, katika 
ofisi ya Mkurugenzi, Usimamizi wa Mfumo wa Ugavi, chumba namba 151, na kukagua hati ya zabuni au barua 
pepe tenders@kalro.org.

5.      Hati kamili ya zabuni inaweza kupatikana kwa wazabuni wanaovutiwa baada ya malipo ya ada isiy orejeshwa ya 
Shilingi 1,000 ya Kenya taslimu au hundi ya benki inayolipwa kwa Mkurugenzi Mkuu,    KALRO. Hati ya zabuni pia 
inaweza kupatikana bila malipo kutoka kwa tovuti ya KALRO www.kalro.org au Tovuti ya Hazina ya Kitaifa 
suppliers@treasury.go.ke. Wale wanaopakua hati na kukusudia kuwasilisha zabuni wanatakiwa kusajili maelezo yao 
kwa Mkurugenzi, Menejimenti ya Ugavi ili waweze kupata ufafanuzi na nyongeza.

6.       Zabuni zilizofungwa zinapaswa kushughulikiwa kwa;
Mkurugenzi Mkuu

                                                                   Shirika la Utafi ti wa Kilimo na Mifugo la Kenya
                                                                                      P O Box 57811-00200 Nairobi

 Au iwekwe kwenye sanduku la zabuni kwenye eneo la mapokezi la Makao Makuu ya KALRO, ili ipokelewe kabla 
au Tarehe 21 Februari 2023 saa 11.00 asubuhi. Zabuni zitafunguliwa mara baada ya hapo mbele ya wawakilishi wa 
wazabuni watakaoamua kuhudhuria.

Stevens Musewe
Kwa; Mkurugenzi Mkuu

WIZARA YA KILIMO NA USTAWI WA MIFUGO
IDARA YA USTAWI WA MIFUGO

MRADI WA UUZAJI WA MIFUGO KENYA (KeLCoP)

Kenya Livestock Commercialization Project (KeLCoP) ni mradi wa miaka sita unaofadhiliwa kwa pamoja 
na Serikali ya Kenya (GoK) na International Fund for Agricultural Development (IFAD) pamoja na jamii zita-
kazonufaika. Mkataba  wa ufadhili  ulianza kutekelezwa  mnamo Machi 31, 2021.  Mradi huo un-
atarajiwa kumalizika  Machi 31, 2027 huku tarehe ya mwisho ya ufadhili ikiwa ni Septemba 30, 2027. Lengo 
Kuu la Mradi ni kuchangia kwa ajenda ya serikali ya kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo ya kuongeza map-
ato ya wakulima, chakula na uendelevu wa lishe bora ilhali lengo la ustawi wa mradi ni kuongeza mapato 
ya familia maskini 110,000 za jamii za wafugaji, hasa vijana na akina mama, kwa mazingira yafaayo, katika 
maeneo maalumu ya mradi katika kaunti 10 zinazoshiriki. Kaunti hizo zinazoshiriki ni Busia, Bungoma, Ka-
kamega, Siaya, Nakuru, Trans Nzoia, Elgeyo Marakwet, Baringo Marsabit na Samburu. Mradi unatarajiwa kun-
ufaisha moja kwa moja familia 110,000 zikiwa na jumla ya watu 495,000. Kati ya jumla ya wale watakaon-
ufaika moja kwa moja, akina mama watakaonufaika ni asilimia 54 huku asilimia 30 wakiwa vijana. Isitoshe, 
wale watakaonufaika moja kwa moja na mpango wa lishe bora ni pamoja na asilimia 30 ya jumla ya familia. 

Idara ya Ustawi wa Mifugo ingependa kuwaajiri wahudumukwa nafasi zifuatazo katika Kenya Livestock Commer-
cialization Project (KeLCoP): Msaidizi wa Teknolojia ya Mawasiliano (ICT) , Katibu, Tarishi na Dereva wa Gari. Afisi 
zitakuwa katika Project Management and Coordination Unit (PMCU), Nakuru.

Maelezo kamili kuhusu nafasi ya kazi, majukumu na wajibu, mahitaji ya kuhitimu kwa nafasi zilizotangazwa 
yanaweza kupatikanakutoka kwa Tovuti ya Mradi  www.kelcop.or.ke na Mtandao wa Wizara : www.kilimo.go.ke. 
Waliohitimu na wangependa kushiriki wanaweza kutuma maombi yao kwa anwani iliyopo hapa chini au kuwas-
ilishwa katika Kilimo House, 2nd Floor, Room 219 mnamo au kabla ya Jumatatu, Februari 16, 2023 saa 11:00 jioni saa za 
Afrika Mashariki, na kutaja nambari ya marejeleo ya nafasi uliyotuma maombi kwenye barua na bahasha.  

Maombi yatakayotumwa kuchelewa pamoja na kwa njia ya kielektroniki hayatakubaliwa.  
                                                            The Principal Secretary

State Department for Livestock Development,
Kilimo House, Cathedral Road,

P.O Box 34188-00100,
Nairobi, Kenya

NAFASI

NA JANE NGUGI (KNA)

Wanasayansi wa-
meelezea wasi-
wasi wao kuhusu 

kupanda kwa viwango, 
mabadiliko ya tabia nchi na 
uharibifu wa mazingira am-
bazo zinafukuza  Flamingo 
kutoka maziwa ya Rift Val-
ley na kuwaweka kwenye 
hatari ya kuangamia.

Wataalamu wa ndege na 
watunzaji pia wanaongeza 
kuwa, ingawa nchi kadhaa 
za Afrika Mashariki zimetia 
saini mikataba ya kimataifa 
kuhusu ulinzi wa ndege wa 
kuhama hama kama se-
hemu ya juhudi za kuokoa 
Flamingo wanaoendeleza 
utalii kando na kulinda 
mazingira, vitisho kutoka 
kwa binadamu kama vile 

uchafuzi wa maeneo ya maji 
kumezidisha hali ambayo 
tayari ni mbaya ya ndege 
hao.

Kulingana na Mtafiti 
Mkuu wa Shirika la Kutunza 
Wanyama Pori Kenya

 (KWS) Bw Joseph Edebe, 
kuongezeka kwa maji ka-
tika Ziwa

Nakuru na  Bogo-
ria kumeharibu maeneo 

makubwa ya makazi ya 
ndege hao na kuwafanya 
kupungua.

Alisema kwamba hali isi-
yotabirika ya hewa imevu-
ruga msimu wa uhamaji wa  

Flamingo kutoka Tan-
zania kuingia Kenya, na 
akaongeza kuwa kuzuia 
uchafuzi wa ziwa na kuha-
masisha umma ni muhimu 
katika kutia nguvu ulinzi 

wa ndege hao wa kuhama.
Bw Edebe alieleza 

kwamba kuongezeka kwa 
viwango vya maji kume-
punguza  alikali katika 
maziwa hayo na kutokana 
na hayo, kudhoofisha uw-
ezo wa kuwa na mwani ya  
kijani bluu ambayo Fla-
mingo hula.

Miezi ya Januari na Ju-
lai kila mwaka, KWS, 
Makavazi ya Kitaifa Kenya, 
Kenya Wildlife Nature 
Kenya, Site Support Groups 
na wahudumu wa kujitolea 
huwa zinashirikiana kuhes-
abu ndege wanaoishi kwe-
nye maji.

Kati ya 2008 na 2015, 
takwimu kutoka sensa 
hiyo, hasa katika maziwa ya 
Nakuru na Bogoria, zilith-
ibitisha kwamba kupungua 
kwa flamingo wadogo  huku 
idadi ya wale wakubwa 
ikibaki kuwa thabiti.

Flamingo wadogo huwa 
wanategemea mwani ya 
kijani bluu kama chakula, 
huku wale wakubwa wak-
ila aina tofauti ya chakula 
ndani ya maziwa hayo ya 
alikali.   Mnamo 2010, zaidi 
ya flamingo wadogo 1 mil-
ioni walihesabiwa katika 
sensa ya ndege wa majini 
lakini mwaka wa 2014, ni 
5,000  waliohesabiwa,” 
inaeleza ripoti hiyo.

Mwaka wa 2017, ripoti ya 
Hali ya Maeneo Muhimu ya 
Mazingira  ilionyesha kuwa 

hali ya jumula ya mae-
neo hayo, yanayojumuisha 
maeneo ya Flamingo ku-
zaana, hayako katika hali 
sawa. Maziwa Nakuru na 
Bogoria yalikuwa miongoni 
maeneo 38 yaliyorekodi hali 
mbaya wakati wa kipindi 
cha ufuatiliaji.

Bw  Edebe aliongeza kuwa 
“ Flamingo hawajazoea ku-
ingia katika maji mengi na 
maji katika maziwa hayo 
yanapoongezeka, wana-
hamia kusikokuwa na maji 
mengi, ambako wakati 
mwingine kuna vichaka, au 
kutafuta maeneo mengine.”

Mnamo 2021, mamia 
ya Flamingo walinaswa 
na gugu la Mathenge lin-
alomea katika fuo za Ziwa 
Bogoria. Idadi ya Flamingo 
katika Ziwa hilo wakati huo 
ilikadiriwa kuwa 300,000.

Mtafiti mkuu huyo 
alisema kwamba, “ Chakula 
cha Flamingo humea ka-
tika maji cha chumvi na hii 
ndiyo sababu wanaishi ka-
tika maeneo yanayofanana. 

Wanasayansi waelezea hofu viwango 
vya maji ziwani vikihatarisha flamingo

Mnamo 2010, 
zaidi ya fla-
mingo mil-

ioni walirekodiwa 
kupungua katika 
hesabu iliyofany-
wa” -Ripoti



NA FATUMA SAID (KNA)
Serikali itajenga maeneo 

ya kushughulikia samaki na 
masoko kwenye ufuo wa pwani 
ya Kenya kutoa mifumo ya ba-
ridi ya uhifadhi, kushughulikia 
na kutayarisha samaki kwa 
uongezaji thamani.

Waziri waa Madini, Uchumi 
wa Baharini, Salim Mvurya 
alisema kwamba wizara yake, 
kwa ushirikiano na serikali 
za kaunti katika  ukanda wa 
Pwani, imetambua mae-
neo kadhaa kwenye ufuo wa 
pwani kuhakikisha wavuvi 
wanashiriki katika uongezaji 
thamani wa msingi wa samaki 
wanaovua kila siku.

Kwa mukhtadha huu, wa-
ziri alialika sekta ya kibinafsi 
kushirikiana katika kuan-
zishwa kwa mifumo ya baridi 
ya uhifadhi samaki na masoko 
ili kusaidia wavuvi katika 
ukanda wa Pwani.

Akizungumza wakati wa 
mafunzo kwa mawaziri wa  
serikali za kaunti na Maafisa 
Wakuu  wanaosimamia Kil-
imo,  Ufugaji na Uvuvi kutoka 
kaunti zote 47 katika hoteli 
ya  Sarova Whitesands Beach 
Resort, Mombasa, Mvurya  
alisema kwamba Uchumi wa 

Baharini unatoa nafasi ny-
ingi za kuongeza uzalishaji wa 
chakula na mapato na hivyo 
basi kuhakikisha utoshelevu 
wa chakula.

Dhamira ya mpango huo 
wa mafunzo ni kuwahama-
sisha mawaziri wa kaunti na 
maafisa wakuu kuhusu masu-
ala muhimu na ibuka katika 
sekta ya kilimo na pia maju-
kumu yao ili kuimarisha utoaji 

wa huduma katika kaunti zote 
47.

Warsha hiyo ilisisitiza haja 
ya maafisa hao wa kaunti ku-
patia kipaumbele miradi na 
mipango inayoinua uchumi wa 
baharini na  mbinu za kilimo 
zinazolinda mazingira kwa  
manufaa ya kizazi cha sasa na 
vijavyo.

Mvurya alifichua kwamba 
wizara yake imenunua mashua 

tatu kwa gharama ya Sh60 
milioni ambazo zitapatiwa wa-
vuvi katika kaunti za pwani 
kuwasaidia katika uvuvu ka-
tika bahari kuu.

“Tunakaribisha sekta ya ki-
binafsi kushirikiana nasi katika 
uhamasishaji kuhusu uongezaji 
thamani na kusaidia  kuimari-
sha Vitengo vya Usimamizi wa 
Fuo (BMU)  viwe vyama vya 
ushirika kusimamia mali zaidi 
na pesa,” alisema Mvurya.

“Tunatambua  kwamba wa-
vuvi wetu  tayari wameun-
gana katika BMUs, lengo letu 
ni kuzifanya kuwa vyama ya 
akiba na mikopo na ushirikia ili 
kuwawezesha kupata usaidizi 
wa kifedha kutoka kwa taasisi 
za kukopesha pesa,” aliongeza.

 Waziri pia aliongoza hafla 
ya kuzindua mradi unaofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia wa 
– Uongezaji Thamani Kilimo 
Kitaifa (NAVCDP) wa thamani 
ya Sh3.125 bilioni.

Mradi huo utatekelezwa 
kwa miaka mitano ijayo ka-
tika kaunti zote 47 na unalenga 
kuongeza kushiriki masoko 
na uongezeji thamani kwa 
wakulima wanaolengwa ka-
tika mifumo iliyochaguliwa ya 
uongezaji thamani.

NA MABEL KEYA-SHIKUKU

Idara ya huduma za wa-
toto, kwa ushirikiano na 
Mamlaka ya Mawasiliano ya 
Kenya (CAK)  inatayarisha 
mwongozo kuhusu ulinzi 
wa watoto dhidi ya uka-
tili mtandaoni na uhalifu 
mwingine unaohusiana nao.

Katibu wa Idara ya Serikali 
ya Kinga ya Jamii na Masuala 
ya Wazee katika wizara ya 
Leba na Kinga ya Jamii Bw 
Joseph Motari  alipongeza 
hatua hiyo, akisema kuta-
yarishwa kwa mwongozo 
huo wa ulinzi wa watoto 
mtandaoni umejiri wakati 
unaofaa na utasaidia katika 
kuhaikikisha usalama wa 
watoto wa Kenya mtandaoni.

Motari alisema kwamba  
kesi kuhusu ulinzi hubadi-
lika kila wakati kutoka na 
ubunifu na ushawishi wa 
utamaduni kutoka bara 

zingine  ulimwenguni, na 
hivyo basi kuna haja ya 
miongozo na kanuni za 
kuongoza na kulinda watoto 
wakiwa mtandaoni.

Alisema hayo katika ho-
tuba iliyosomwa kwa niaba 

yake na Mkurugenzi wa Hu-
duma za Watoto Bi Josephine 
Oguye  wakati wa ufunguzi 
rasmi wa warsha ya siku tatu 
kuhusu rasimu ya Kanuni za 
Ulinzi na Usalama  wa Wa-
toto iliyofanyika Naivasha.

Wakati wa majadilianom 
watoto waliowakilisha 
kaunti zote 47 walikuwa na 
fursa ya kutoa mchango wao 
kuhusu usalama mtandaoni 
na baadaye wakachagua 
maafisa wao katika Baraza la 
Kitaifa la Watoto (NCC).

“Umuhimu wa mazingira 
ya dijitali kwa maisha ya wa-
toto na haki umesisitizwa na 
Kamati ya Umoja wa Mataifa 
kuhusu Haki za Mtoto katika 
nambari 25  ya mwaka 2021 
na Kamati inasisitiza kuwa  
kutumia muda mtandaoni 
kunaleta hatari zizokuba-
lika na vitisho kama Nyenzo 
za watoto kudhulumiwa 
kingono (CSAM),”  alisema 
Motari.

Katibu alifichua kuwa 
kulingana na ripoti ya Dis-
rupting Harm Survey Kenya, 
asilimia  67  ya watoto walio 
na umri wa kati ya miaka 12 
na 17 wanatumia intaneti.

KWA UFUPI
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Katibu ahimiza wajenzi 
kuharakisha miradi ya maji
  Katibu wa Wizara ya Maji 
na Usafi, Dkt  Kipronoh Rono 
amehimiza wanakandarasi 
wote kaunti ya Machakos ku-
harakisha ukamilishaji wa mi-
radi ya maji katika kaunti hiyo.
Akizungumza katika ofisi ya 
gavana wa Machakos wakati 
wa ziara ya maeneo yanayoen-
delea kujengwa miradi ya maji 
katika kaunti hiyo, Katibu Kip-
ronoh alisema kwamba serikali 
imewekeza pesa nyingi katika 
mipango iliyocheleweshwa.
“Ninajua kuna miradi ambayo 
imekwama, baadhi inakaribia 
kukamilika na mingine iko 
mbali sana kukamilika na kwa 
hivyo tunaagiza wanakandar-
asi wote kuharakisha na kuka-
milisha utekelekezaji wa miradi 
hiyo,” alisema Kipronoh.
Alisema kwamba baadhi ya wa-
nakandarasi wameacha miradi 
yao, huku wenginme wakienda 
kortini kulalamilika na wen-
gine wakiacha miradi baada ya 
kulipwa.
“Wale wanakandarasi wanafaa 
kuelewa kwamba hii  ni seri-
kali tofauti na tunapotembea 
kote nchini kama Wizara ya 
Maji, tutakuwa tukikagua mi-
radi hiyo na iwapo tutapata 
mwanakandarasi amechelew-
eshwa mradi bila sababu, basi 
atalazimika kujibu,” alisisitiza 
Kipronoh.
Aliongeza kuonya wana-

kandarasi dhidi ya kufanya 
kazi mbaya na kuongezea bei, 
akisema kwamba wale watak-
aohusika na tabia hiyo wata-
pigwa marufuku.
Katibu alisisitiza kuwa nchi 
haitatumia pesa za mlipa 
ushuru kulipa miradi ambayo 
haikamilishwi, akiongeza kuwa 
miradi yote itakakachunguzwa 
ili kuhakikisha watu wanapata 
thamani ya pesa zao kuende-
lea mbele.
Kiprono, ambaye aliwasilisha 
Mkataba wa Maelewano kati 
ya Kaunti za Machakos  na Kitui 
kuhusu usimamizi wa Bwawa la 
Masinga, aliahidi kuwa serikali 
ya kitaifa itapanua uwezo wa 
bwawa hili kutatua shida ya 
kuongezeka kwa mahitaji ya 
maji katika kaunti hizo.
“Bwawa la Masinga linahitaji 
kuimarishwa kutoa lita milioni 
18 za maji kutoka lita  milioni 
11 kwa wakati huu ili kuinua us-
ambazaji wa maji katika kaunti 
ya Machakos,” alisema Katibu.
Alisisitiza kuwa kaunti ya 
Machakos itasimamia asil-
imia 40 ya maji kutoka bwawa 
la Masinga ambayo yatasi-
mamiwa na Kampuni ya Maji 
ya Yatta huku Kaunti ya Kitui 
ikidumisha asilimia 60 chini 
ya Kampuni ya Maji na Usafi 
ya Kitui.
By Rachael Kilonzo and 
Anne Kangero(KNA)

Serikali kujenga maeneo ya kuandaa 
samaki na masoko pwani ya Kenya

Owalo ahimiza ushirikiano 
baina ya wadau katika habari

    
Waziri wa Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Uchumi Diji-
tali Eliud Owalo ameomba wa-
dau katika vyombo vya habari 
kushirikiana ili kuhakikisha 
utaalamu na utendaji bora 
katika kushughulikia masuala 
yanayoathiri sekta hiyo.
Owalo alikuwa akizungumza 
wakati alizuru ofisi za makao 
makuu ya Baraza la Vyombo 
vya Habari la Kenya  (MCK) 
Nairobi  kujifahamisha kuhusu 
shirika hilo la kuthibiti habari 
Kenya.
Waziri ambaye alialikwa na 
Afisa Mkuu Mtendaji wa 
Baraza la Habari Bw David 
Omwoyo alikuwa ameanda-
mana na maafisa waku wa wiz-
ara akiwemo Katibu wa Idara 
ya Utangazaji na Mawasiliano 
Profesa Edward Kisiang'ani
Owalo  aliahidi usaidizi qwa 
serikali kuhakikisha mazingira 
bora ya wanahabari kutekeleza 
majukumu yao kwa njia inay-
ofaa.
“Uhusiano mwema kwa kikazi 
kati ya wadau wote katika 
sekta hii ni muhimu. Hivi ka-
ribuni nitaitisha mkutano wa 

wadau wakuu katika sekta hiyo 
kwa lengo la kutatua masuala 
ibuka na kuungana kwa wadau 
kuendelea mbele,” alisema.
Waziri aliongeza kuwa wizara 
yake itabadilisha Mpango wa 
Mkakati kwa ushirikiano na wa-
dau, ikiwemo Baraza la Habari 
la Kenya.
 “Hivi karibuni wizara itaanza 
kuandaa  Mpango wake wa Mi-
kakati. MCK itakuwa sehemu 
ya mchakato kama mmoja wa 
wadau baada ya hapo itatak-
iwa kufungamanisha Mpango 
wake wa Mkakati na Wizara,” 
alisema Bw Owalo.
Waziri alifichua kwamba mi-
pango ya kuunda baraza mpya 
inaendelea, kufuatia kubuniwa 
kwa jopo la uchaguzi ambalo 
litaajiri wanachama wapya wa 
bodi ya MCK, inayofahamika 
kama Baraza.
“Tunataka kuanza upya, na 
wito utakuwa kwa kila mmoja, 
wakiwemo wanachama wa 
bodi iliyoondoka,” alisema.
Pia aliahidi kuharakisha masu-
ala yaliyokwama, ili kuwezesha 
baraza kutimiza majukumu 
yake kikamilifu.
Na Lorine Achieng 

Idara yatayarisha sheria za kuwalinda 
watoto dhidi ya  ukandamizaji mtandaoni
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Waziri wa Madini, Uchumi wa Baharini,  Salim Mvurya ahutu-
bu kwenye kongamano katika Sarova Whitesands Hotel, 
Mombasa. PHOTO: ANDREW HINGA

Mkurugenzi wa Huduma 
za Watoto Bi Josephine 
Oguye ahutubia watoto 
kutoka kaunti 47 jwenye 
warsha ya siku tatu mjini 
Naivasha

Naibu Mkurugenzi wa 
Communications Authority 
of Kenya(CAK) Bw.Vincent 
Ngundi akihutubia warsha 
kuhusu kuwakinga watoto 
mjini Naivasha Naivasha.


