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NA CHRIS MAHANDARA (KNA)

Mamlaka ya Mali Isiyodaiwa (UFAA) 
inashikilia zaidi ya Sh60 bilioni pesa 
taslimu na mali, ambayo inataka kuun-
ganishwa na watu halali wanaoimiliki.

Mwenyekiti wa Bodi ya UFAA Francis 
Njenga alisema shirika la serikali lime-
kusanya Sh32 bilioni pesa taslimu na 
zingine Sh1.7 bilioni za hisa zenye tham-
ani ya Sh31 bilioni.

Kiasi hicho, Njenga alisema, ni sehemu 
ya fedha na hisa zilizoachwa katika taas-
isi za fedha na kampuni za pesa za simu, 
ambazo shirika hilo linapanga kuzikus-
anya na kuzikabidhi kwa wamiliki ha-
lali.

Dkt Njenga alihusisha mafanikio ya 
kurejesha pesa hizo kutoka kwa taasisi 
hizo kutokana na ushirikiano na idara 
nyingine za serikali ya kitaifa na vyombo 
vya habari, ambao umeimarisha uwasil-
ishaji wa mali hizo kwa hiari.

Pesa hizo, aliongezea, zimepatikana 
katika Benki Kuu ya Kenya (CBK) ili ku-

ENDELEA UK 2

Mwenyekiti wa Bodi ya UFAA Francis Njenga alisema 
shirika la serikali limekusanya Sh32 bilioni pesa taslimu 
na hisa za ziada za Sh1.7 bilioni zenye thamani ya Sh31B

Shirika latafuta wamiliki wa 
Sh60 bilioni mali haijadaiwa

NA JOSEPH WANGUI (DPCS)

Naibu Rais Rigathi Gacha-
gua amewahakikishia Wak-
enya kuwa Serikali iko 
mbioni kuondoa pombe har-
amu na mihadarati sokoni.

Gachagua alitoa kauli 
hiyo huku akitahadhari-
sha maafisa wa usalama na 
Maafisa Utawala wa Serikali 
ya Kitaifa (NGAO) dhidi ya 
kuhujumu na kuingiza siasa 

katika vita dhidi ya uuzaji na 
unywaji wa pombe haramu, 
dawa za kulevya na matumizi 
ya dawa za kulevya.

“Nilijadili suala la pombe 
haramu, dawa za kulevya na 
utumizi wa dawa za kulevya 
na Rais William Ruto, na 
tukakubaliana kuwa kuna 
shida. Aliniagiza niongoze 
vita dhidi ya pombe har-
amu na matumizi ya dawa 
za kulevya, hasa katika eneo 

la Mlima Kenya, ambalo lili-
athirika sana.

“Tulikuwa tunapoteza ki-
zazi kizima. Suala hilo lili-
fikishwa kwenye Baraza la 
Mawaziri na kupitishwa. 
Tuliunda timu ya mashirika 
mengi na tukafanya maen-
deleo makubwa; baa haramu 
zilifungwa. Watu walifu-
rahi na kuunga mkono zo-
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Vita vya serikali dhidi ya pombe 
haramu vinaendelea vyema-DP

453
Walimu wa ECDE 

huko Makueni 
ambao kandarasi 

zao zimebadilishwa 
hadi nyadhifa za 

kudumu na za 
pensheni

25
Visima ambapo 

Kampuni ya 
Huduma za Maji na 
Usafi wa Mazingira 
ya Nakuru inapata 

maji yake katika 
kaunti hiyo.

500
Wakulima 

eneo la Olkaria, 
Naivasha ambao 

wamenufaika 
na mchango wa 
vifaranga 3,200 

wa mwezi mmoja 
kutoka Kaunti ya 

Nakuru

1,700
Idadi ya watu 

ambao hadi sasa 
wamerekebishwa  

na kusaidiwa 
kupata ujuzi wa 

kujikimu kimaisha.

129
Idadi ya vyama 
vya ushirika vya 

masoko vya 
wachimbaji madini 

vimeundwa na 
kusajiliwa katika 

maeneo ya migodi

Takwimu 
za wiki

DIJITALI
KYEB inalenga 
urekebishaji wa 
kina wa kidijitali kwa 
Mpango Mkakati wa 
Miaka Mitano UK 5

Sh31 bilioni
Thamani ya hisa za Sh 

bilioni 1.7

Sh32 
bilioni
Kiasi cha pesa 

kilichokusanywa 
na UFAA
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hakikisha kuwa hazitu-
miwi vibaya huku shirika 
hilo likitafuta wamiliki 
halali.

“Tumeteseka sana ku-
pata pesa hizi kwa sa-
babu kuna sehemu ya 
jamii yetu inaamini kuwa 
chochote ambacho ni 
pesa kinapaswa kuibiwa 
ili kuwanufaisha wao,” 
alisema.

Ili kuhakikisha pesa 
hizo zinakabidhiwa kwa 
wamiliki halali, Dkt 
Njenga alisema shirika 
hilo limeanzisha ush-
irikiano na Maafisa wa 
Utawala wa Kitaifa wa 
Serikali (NGAO) na idara 
zingine za serikali ili ku-
toa ufahamu kuhusu pesa 
hizo.

Akizungumza mjini Ki-
sumu wakati wa mkutano 
wa uhamasishaji kwa 
maafisa wa NGAO, Dkt 
Njenga alisema kufikia 
sasa UFAA imepokea zaidi 
ya madai 30,000 ya zaidi 
ya Sh2 bilioni ambayo ta-
yari zimelipwa.

Aliongeza kuwa shirika 
hilo limezindua mikutano 
ya kieneo ili kuwahama-
sisha Wakenya kuhusu 
huduma hizo huku wak-

itoa usaidizi wa kisheria 
bila malipo wa kuanzisha 
mchakato wa kurejesha 
pesa hizo.

“Tuna ushirikiano na 
Idara ya Mahakama, na 
tunatoa wito kwa Wak-
enya wote kuchukua fursa 
hii ili kesi zote za urithi 
ziharakishwe ili wapokee 
pesa zao,” alisema.

UFAA, alisema, ina 
akaunti milioni 21, na 
kupitia mipango mbalim-
bali, shirika hilo linalenga 
kulipa Sh7-10 bilioni ku-
fikia mwisho wa mwaka 
wa 2028.

Ili kufikia lengo hili, 
alisema, shirika hilo li-

nashirikiana na Bunge 
kupitia upya Sheria ya 
Mali za Fedha Zisizodaiwa 
namba 40 ya mwaka 2021 
ili kupunguza muda wa 
kushughulikia madai.

“Kwa sasa tunachukua 
kati ya wiki moja hadi 
tatu kushughulikia ma-
dai. Kwa marekebisho 
haya, tunatarajia kufa-
nya malipo, ikiwezekana, 
ndani ya siku moja,” 
alisema.

Aliwataka Wakenya 
kuwasiliana na shirika 
hilo na kubaini ikiwa 
wana mali yoyote ya 
kifedha ambayo hawaja-
dai ili waweze kuzidai.

ezi hilo,” akasema Bw 
Gachagua.

Akizitaka timu za 
usalama na Maafisa wa 
Utawala wa Kitaifa wa 
Serikali kukataa ku-
funguliwa tena kwa baa 
haramu ambazo zili-
fungwa kwa kukiuka 
Kanuni za Udhibiti wa 
Vinywaji na Vinywaji 
Vileo, Bw Gachagua 
alisema hatua hiyo ni 
sawa na kudhoofisha 
Rais na Wakenya.

Alisisitiza kwamba, 
Machi mwaka huu, 
Baraza la Mawaziri 
lilikubali hatua za 
utekelezaji ili kukabil-
iana na tatizo la unywaji 
pombe haramu na dawa 
za kulevya nchini.

Kutokana na ua-
muzi huo wa Baraza 
la Mawaziri, vituo vya 
pombe haramu na vya 
kutengeneza pombe 
vilifungwa, alisema na 
kuongeza kuwa azimio 
la Baraza la Mawaziri 
bado linatumika.

“Hakuna uamuzi 
wowote uliotolewa 

na Baraza la Mawaziri 
kusitisha vita dhidi ya 
haramu au kuruhusu 
vituo vya pombe har-
amu kufunguliwa tena. 
Mtu yeyote anayezuia 
au kudhoofisha vita 
anaweka Rais na seri-
kali dhidi ya watu wa 
Kenya,” alisema.

“Umaarufu wa uta-
wala huu utategemea 
kuingiliwa au kutoin-
giliwa kwa vita dhidi 
ya pombe haramu. 

Wazazi walifurahishwa 
na serikali kwa sa-
babu ya vita. Maaf-
isa wa Masuala  Ndani 
(Wizara ya Masuala ya 
Ndani na Utawala wa 
Kitaifa) wakifungua 
baa wanapaswa kujua 
wanamharibia Rais, na 
kusababisha uharibifu 
wa kisiasa kwake,” al-
iongeza.

Aliwataka maafisa 
hao kupuuza maagizo 
kutoka kwa wana-
siasa katika vita dhidi 
ya pombe haramu na 
matumizi ya dawa za 
kulevya.

Kabla ya uamuzi wa 
Baraza la Mawaziri, 
watu wengi walikuwa 
wamepoteza maisha 
kwa pombe haramu na 
sumu huku wengine 
wakiachwa vipofu. Fa-
milia na riziki pia zili-
kuwa zimesambaratika.

“Acheni kufanya siasa 
na maisha ya wananchi, 
kuna maafisa wanaoin-
giza siasa za kizamani ili 
kuhujumu programu, 
naamini Rais si sehemu 
yake na baadhi ya watu 
wanatumia jina lake,” 
alisema.

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK  1

Shirika latafuta wamiliki wa 
Sh60 Bilioni mali haijadaiwa

Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Mali Isiyodaiwa 
Dkt. Francis Njenga (kati) akihutubia wanahabari mjini 
Kisumu. Anayetazama ni Afisa Mkuu Mtendaji wa UFAA 
John Mwangi (kushoto) na Naibu Kamishna wa Kaunti ya 
Kisumu ya Kati Bosek Lang’at (kulia). 

Vita vya serikali dhidi ya pombe 
haramu vinaendelea vyema-DP

Acha 
kucheza 

siasa na mai-
sha ya watu. 
Kuna maafisa 
kama hao-DP

The Kenya National Examinations Council (KNEC) is a State Corporation established under the Kenya Nation-
al Examinations Council Act No. 29 of 2012. The Council is mandated to conduct national assessments and
examinations at both basic and tertiary levels and certify learners.

1.0 KNEC invites sealed bids from eligible Bidders for the Tenders below: 

THE KENYA NATIONAL
EXAMINATIONS COUNCIL

TENDER NOTICE

S/No. TENDER NUMBER TENDER TITLE TARGET 
GROUP

1.1 KNEC/ONT/2024-2025/01 Renewal of Apex Enterprise Suite Licenses (Independent 
database audit tool). 

Open

1.2 KNEC/ONT/2024-2025/02 Renewal of Microsoft 365 A5 Suite for Education Open 

1.3 KNEC/ONT/2024-2025/03 Maintenance and Repair of Tally Printers and Supply of related 
consumables

Open

1.4 KNEC/ONT/2024-2025/04 Repair and Maintenance of Examination Storage Containers on 
a two year framework contract

Open 

1.5 KNEC/ONT/2024-2025/05 Framework Contract for Provision of Conference Facilities on as 
and when required basis for a period of two years

Open 

1.6 KNEC/ONT/2024-2025/06 Framework contract for Supply of General office Supplies on as 
and when required basis for a period of two years

AGPO

1.7 KNEC/ONT/2024-2025/07 Framework contract for Supply of Printing Consumables on as 
and when required basis for a period of two years

Open

1.8 KNEC/ONT/2024-2025/08 Repair and Maintenance of Digital Printers and supply of 
related consumables

Open

1.9 KNEC/ONT/2024-2025/09 Pre-qualification of firms to Provide Clearing and Forwarding 
Services

Open

1.10 KNEC/ONT/2024-2025/10 Pre-qualification of Security Printing Firms Open

2.0 Interested eligible Bidders may obtain tender documents from the following websites:
 www.knec.ac.ke or www.supplier.tresury.go.ke. or www.tender.go.ke  

3.0 The closing date for submission shall be as per the dates provided in the respective bid documents.  

CHIEF EXECUTIVE OFFICER

KNEC is ISO 9001:2015 Certified

STAKEHOLDERS VIEWS ON GRADE TEN (10) 
CURRICULUM DESIGNS 

The Ministry of Education has been implementing the Competency Based Curriculum (CBC) 
since the year 2019; and the first cohort of the CBC are currently at Grade Eight (8). This cohort 
shall be in Grade Nine (9) in the year 2025 and will proceed to Grade Ten (10), which is the first 
year of Senior School in the year 2026. 

In this regard, the KICD has developed Grade 10 Curriculum Designs and uploaded then on the 
KICD website www.kicd.ac.ke as drafts. 

Therefore, KICD invites all stakeholders in Education, especially secondary school principals and 
teachers, to study and provide feedback on the Grade 10 Curriculum Designs on the following 
aspects: 
1. Essence statements and expected learning outcomes 
2. Scope and sequence as captured in the strands and sub-strands 
3. Suggested learning experiences
4. Mainstreaming of core competencies, pertinent and contemporary issues and values. 
5. Suggested assessment, learning materials and non-formal activities.
6. Any other suggestions relevant to the Grade 10 curriculum designs in particular and 
 implementation of CBC at Senior School in general. 

Please send your comments and suggestions to the following email address: 
grade10feedback@kicd.ac.ke or info@kicd.ac.ke by 31st July, 2024. 

The feedback should be addressed to: 

The Chief Executive Officer,
Kenya Institute of Curriculum Development, 
P.O. Box 30231-00100,
NAIROBI. 

KENYA INSTITUTE OF 
CURRICULUM DEVELOPMENT

   “A Skilled and Ethical Society"



MATANGAZO | 3 JULAI 16, 2024

www.mygov.go.ke

NA PATRICK NYAKUNDI 
NA MITCHELL 

MWENDWA(KNA)

Walimu 453 wa 
c h e k e c h e a 
(ECDE), am-

bao walikuwa kwenye 
kandarasi, sasa wame-
badilishwa kwa kazi ya 
kudumu na pensheni.

G ava n a  M u t u l a 
Kilonzo Junior alihu-
sisha kucheleweshwa 
kwa kuajiriwa kazi ya 
kudumu na ya pensheni 
ya walimu wa chekechea 
na bajeti kulikoathiri 
mishahara na marupu-
rupu yao.

“Mnamo mwaka wa 
2014, kwa kutambua 
jukumu lenu muhimu, 
serikali ya kaunti ili-
waajiri 950 kati yenu 
kwa kandarasi kutokana 
na hali ya bajeti ambayo 
ilifanya kubadilishwa 
kwenu hadi kazi ya 
kudumu na za pensheni 
kuahirishwa,” Mutula 
alisema nje ya ofisi yake 
mjini Wote, ambapo 
alikabidhi barua za ajira 
kwa walimu wa cheke-
chea.

“Hata hivyo, kuji-
tolea na bidii yenu ime-

salia imara tangu 2014. 
Mnamo Januari, kundi 
la kwanza la walimu 
497 waliajiriwa kazi za 
kudumu, na niliwa-
hakikishia wengine 
kuwa zamu yenu in-
gefika Julai,” Gavana al-
iongeza.

Alisisitiza kuwa mae-
ndeleo haya sio tukio la 
kisiasa bali ni kutamb 
bidii ya walimu, na ku-
tambua mapato yao ya 
kawaida ambayo mara 
nyingi hushindwa kuki-
dhi mahitaji yao ya kila 
siku.

Kwa hivyo, Mutula 
alisema ni muhimu 
kwa serikali ya kitaifa 
na kaunti kuwaten-
dea na kuwalipa wal-
imu vyema kwa sababu 
wanatekeleza jukumu 
la kuhifadhi maisha ya-
jayo na kuleta matokeo 
chanya kwa watoto wa-
changa nchini.

 Mutula alisema 
serikali ya kaunti im-
ewekeza katika ujenzi 
wa miundomsingi rafiki 
kwa watoto kando na 
kutoa nyenzo muhimu 
kuwezesha shughuli 
kama vile muziki na 
mafunzo ya kidijitali ka-
tika vituo vya ECDE kote 
katika kaunti.

 “Tunaweza kutumia 
pesa nyingi kujenga ma-
darasa mazuri na wal-
imu kurudi nyumbani na 
Sh5,000 au 7,000. Huu si 
ubinadamu, nasema tu-
nasikitika kwa yale mli-
yopitia,” Mutula alisema.

 “Tunatambua us-
alama wa ustawi wenu 
ni nyongeza na hakik-
isho kwamba humtaacha 
kizazi chetu cha alpha,” 
Gavana alisema.

 Walimu wa stasha-
hada waliokuwa waki-

pata Sh20,000 sasa 
watapata Sh41,000 
huku wenye cheti waki-
pata Sh37,000 kutoka 
Sh17,000 kando na 
marupurupu mengine. 
Walimu wa ECDE wata-
hamishwa ndani ya 
kaunti.

 Aliwahimiza walimu 
wa ECDE kukumbatia 
mafunzo endelevu ili 
waendane na teknolojia 
na mbinu za ufundishaji 
ili kuwawezesha kutoa 
mafunzo bora ya ECD 
kwa watoto wa Makueni.

 “Tumekamilisha mi-
radi 36 kati ya 44 ya 
Mwaka wa Fedha wa 
2023/2024. Kupitia An-
ita Mbinya Foundation, 
tumesambaza viti 1,000 
na meza 125 ili kubore-
sha masomo katika vituo 
vyetu vya ECDE kote ka-
tika kaunti,” Waziri wa 
ICT, Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Elizabeth Muli 
alisema.

 Akiongea katika hafla 
hiyo, Mwakilishi wa Kike 
wa Kaunti ya Makueni 
Rose Museo aliipongeza 
serikali ya kaunti hiyo 
kwa juhudi za kuwalea 
watoto wadogo katika 
kaunti hiyo.

Gavana Mutula Kilonzo akiwasilisha barua za uteuzi 
wa walimu kwa masharti ya kudumu na wanaolipwa 
pensheni wa ECDE nje ya afisi yake ya Wote.

Mamia ya walimu wa ECDE wapata kazi ya 
kudumu baada ya kuhudumu kama vibarua

NADAVID MUTWIRI NA BLAISE 
GITONGA(KNA)

Watu Wenye Ulemavu 
(PWDs) wamehimizwa kutuma 
maombi ya pesa kutoka Hazina 
ya Kitaifa ya Kusimamia Shu-
ghuli za Serikali (NGAAF) ili 
kujiwezesha kiuchumi na ku-
jitegemea.

Akihutubia wanachama wa 
kikundi cha Kijamii cha Watu 
Wenye Ulemavu cha Ganga, 
Mwakilishi wa Wanawake wa 
Tharaka Nithi Bi Susan Ngugi 
alisema kuwa afisi yake iko ta-
yari kupatia kipaumbele map-
endekezo kutoka kwa watu 
wenye ulemavu, akisisitiza ma-
hitaji yao ya kipekee ndani ya 
kaunti. Wakati wa mkutano wa 
mashauriano na kikundi huko 
Igwanjau katika wadi ya Ganga, 
mbunge alisisitiza dhamira 
yake ya kuwakilisha vikundi 
vilivyo hatarini katika jamii. 
Analenga kupunguza umaskini 
na ukosefu wa usawa kwa kui-
marisha upatikanaji wa fedha 
kwa uwezeshaji wa kijamii na 
kiuchumi.

“Ninatetea hatua za upende-
leo, na watu wenye ulemavu 
ni kundi la kipaumbele katika 
uwakilishi wangu. Mahitaji yao 
yanahitaji uangalizi maalum na 
uwezeshaji kwa maisha ya ku-
jitegemea kupitia upatikanaji 
wa rasilimali za kifedha zinaz-
otolewa na NGAAF,” alisisitiza.

Walemavu wahimi-
zwa kuomba ya pesa 

kutoka NGAAF

The Engineers Board of Kenya invites interested and eligible bidders to submit sealed bids for 
the following:

A complete set of tender documents may be obtained by interested bidders upon payment of a 
non-refundable fee of Kshs 1000 in form of a banker’s cheque or deposited in EBK account at 
the National Bank of Kenya, Hill Plaza Branch Account Number, 01001031539000. Alterna-
tively the tender documents may be obtained free of charge by downloading from EBK website:
www.ebk.go.ke  or Public Procurement Information Portal: www.tenders.go.ke. Bidders 
who choose to download the tender documents MUST forward their company’s particulars to
tenders@ebk.go.ke for recording and further addendum/clarifications if any. 

Duly completed tender documents in plain sealed envelope clearly marked with the Tender 
Number and Name should be addressed to:

The Registrar/Chief Executive Officer
Engineers Board of Kenya

Fortis Suites, 9th Floor, Hospital Road, Upper Hill
P.O Box 30324-00100 Nairobi, Kenya

And deposited in the Tender Box situated at the Reception of Engineers Board of Kenya at Fortis 
Suites 9th Floor, Hospital Road, Upper Hill so as to be received on or before (the tender closing 
dates indicated on the above table). The submitted tenders shall be opened immediately 
thereafter at the EBK’s Boardroom in the presence of bidder’s representatives who choose to 
attend.

REGISTRAR/CHIEF EXECUTIVE OFFICER
ENGINEERS BOARD OF KENYA

TENDER NOTICE 
ENGINEERS BOARD OF KENYA

No Tender Reference No Description of Tender Eligibil-
ity

Tender Closing 
Date & Time

1 EBK/OP/001/2024-
2025

Provision of Medical Insurance 
for Staff and Board Members

Open 30th July, 2024 at 
11.00am

MANAGING DIRECTOR

Tel: 0206948000│Toll Free Line 1545 │E-mail: procurement@kebs.org│www.kebs.org

KEBS implements an Anti-bribery Management Policy accessible through KEBS Website www.kebs.org

www.kebs.org

TENDER NOTICE

 

  

 

The Kenya Bureau of Standards (KEBS) invites sealed tenders from eligible firms for the following tenders:

#WajibikaNaKEBS
Verify the authenticity of KEBS quality marks by use of the KEBS Official Mobile App or sending a text to 
20023: SM#Permit Number / ISM#UCR Number / DM#Permit Number 

No. TENDER NO. TENDER DESCRIPTION CLOSING DATE

1.

Tender documents detailing the requirements may be obtained from the Supply Chain Office, KEBS Centre, 
Popo Road, Off Mombasa Road, Nairobi, on normal working days between 0900 hours and 1600 hours upon 
payment of a non-refundable fee of Kshs.1,000 (One Thousand Kenya Shillings Only) as indicated in the 
Tender Document and the amount is payable in Cash or Bankers Cheque or be downloaded for free from 
KEBS website: www.kebs.org or Public Procurement Portal http://www.tenders.go.ke.  All payments shall be 
made to the Kenya Bureau of Standards, Nairobi. 

Completed tender documents in plain sealed envelopes clearly marked ‘TENDER NUMBER AND TITLE OF 
THE TENDER’ indicated on the envelope should be addressed and delivered to:

THE MANAGING DIRECTOR,
KENYA BUREAU OF STANDARDS,

P.O. BOX 54974 - 00200
NAIROBI.

Or be deposited in the Tender Box located at KEBS Centre Main Reception marked “TENDER BOX” to be 
received as indicated above. 

Tender opening will be carried out immediately thereafter in the presence of the tenderers or their represen-
tatives who choose to attend the opening at the KEBS Conference Room One

Bid security will be as indicated in the tender document. 

Provision of Medical Insurance 
Cover KEBS/T034/2023-2024 30th July 2024

1000Hours (EAT)
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NA BERNADETTE 
KHADULI 

(KNA) 

Serikali imewashirik-
isha wawekezaji 
mbalimbali  wa 

kimkakati ili kuanzisha 
viwanda na mitambo 
ya ndani ya usindikaji 
katika maeneo yenye 
rasilimali nyingi za mad-
ini nchini kwa lengo la 
kuchakata  madini na 
uongezaji thamani.

Aliyekuwa Katibu Wa-
ziri wa Madini, Uchumi 
wa Baharini na Masuala 
ya Bahari, Salim Mvurya, 
alisema kuwa Wizara 
yake imeanzisha mi-
radi kadhaa ya uongezaji 
thamani.

Hii ni pamoja na ki-
wanda cha kusafisha 
dhahabu katika Kaunti 
ya Kakamega kinacho-
gharimu Sh5.8 bilioni, 
kiwanda cha kuchakata 
granite katika Kaunti ya 
Vihiga cha thamani ya 
Sh2.5 bilioni, na kiwanda 
cha fluorspar huko El-
geyo Marakwet kinacho-
gharimu Sh4.8 bilioni.

Mvurya pia alielezea 

mipango ya vifaa vya 
usindikaji wa madini: 
usindikaji wa mawe ya 
sabuni katika Kaunti ya 
Kisii, usindikaji wa shaba 
huko Kitui, kiwanda cha 
madini ya chuma katika 
Kaunti ya Taita-Taveta, 
na uwekezaji  wa klinka 
katika kaunti za Kitui, 
Kajiado na Kilifi. 

Alisisitiza kuwa mipa-
ngo hii inalenga kubuni 

nafasi za kazi kwa 
kuongeza thamani.

“Tunafuatilia madini 
ili kufahamu yanatoka 
wapi kwa madhumuni 
ya kuandaa mirahaba,” 
aliongeza.

Kupitia rejista zinaz-
otolewa bila malipo kwa 
wenye haki za madini 
na maafisa wa madini 
wa kanda, imekuwa ra-
hisi kubainisha asili ya 

madini ambayo husaidia 
katika ugawaji wa haki 

wa mrahaba miongoni 
mwa serikali za kitaifa na 
kaunti na jamii.

Waziri huyo wa zamani 
alisisitiza kuwa mrahaba 
katika ngazi ya kaunti 
utaidhinishwa na maaf-
isa madini wa kaunti, 
akibainisha kuwa madini 
yote yanapaswa kuga-
wanywa ili kuwa na 
thamani.

Alisema ili kushughu-
likia suala la wachimbaji 
wadogo, Idara ya Madini 
inawarasimisha katika 
vyama vya ushirika vya 
masoko pamoja na ku-
tangaza katika gazeti la 
serikali na uendeshaji 
wa kamati za uchimbaji 
madini.

“Hadi sasa, vyama vya 
ushirika vya masoko vya 
wachimbaji wadogo 129 
vimeundwa na kusajil-
iwa huku kamati 29 za 
uchimbaji madini ziki-
fanya kazi,” Mvurya 
alisema.

Alisema wachimbaji 
wote watatakiwa kuzin-
gatia Sheria ya Madini 
ya mwaka 2016 kuhusu 
mirahaba na masuala ya 
madini ili kupata vibali 

na leseni.
Waziri huyo wa zam-

ani alisema wizara in-
ashirikiana na chama 
cha wachimba migodi ili 
kuwahamasisha kuhusu 
umuhimu wa kuzingatia 
usalama na usalama.

“Tumefunga migodi 
13 kote nchini ambayo 
haikuwa salama, min-
gine ikiwa Isiolo, Marsa-
bit na Siaya,” alisema na 
kuongeza kuwa wizara 
inataka kusajili wachim-
baji wote katika vyama 
vya ushirika ili kuleta 
utulivu katika sekta 
mbali na kutoa mafunzo.

Mvurya alifichua kuwa 
wizara hiyo pia imefunga 
maeneo yasiyopungua 35 
ambayo uchimbaji uli-
kuwa ukifanywa na wa-
geni ambao hawakuwa 
na  vibali zinazostahili, 
ambapo baadhi yao 
alisema walifukuzwa.

“ T u n a w a h i m i z a 
wawekezaji kote ulim-
wenguni ambao wana-
taka kuwekeza katika 
sekta hii kuzingatia She-
ria ya Madini ya 2016 ili 
waweze kupata leseni,” 
aliongeza.

Serikali yazindua miradi ya mabilioni ya madini 
katika kaunti zilizo na raslimali hiyo

Tunawahimiza 
wawekeza-
ji wanaotaka 

kuwekeza katika 
sekta hii kuzingatia 
Sheria ya Madini ya 
2016

Katibu wa Madini Elijah Mwangi  Ofisini kwake katika Works Building

1.  Idara ya Ukuzaji wa Uwekezaji inakaribisha zabuni zilizofungwa  za kjutoa Huduma za Usafishaji zili-
zobainishwa katika sehemu ya 2 (ratiba ya mahitaji) ya hati za zabuni.

2.  Utoaji wa zabuni utafanyika chini ya njia ya Kitaifa ya ushindani wazi kwa kutumia nyaraka sanifu za 
zabuni. Zabuni iko wazi kwa wazabuni wote wanaostahiki, wenye sifa na nia na itatolewa kwa msingi wa 
Makubaliano ya Mfumo.

3.  Wazabuni wenye sifa na nia wanaweza kupata taarifa zaidi na kukagua Nyaraka za Zabuni saa za kazi 
kuanzia saa 0800 hadi 1700 kwa anuani iliyo hapa chini.

4.  Nyaraka za zabuni zinaweza kupatikana kielektroniki bila malipo kutoka kwa Tovuti: www.investment-
promotion.go.ke, na www.ppra.go.ke na Wazabuni wanaopakua hati kutoka kwa Tovuti zilizo hapo juu 
watashauri Shirika la Ununuzi kwamba wamepakua zabuni. hati, kutoa anwani kamili za mawasiliano 
(yaani: barua pepe, nambari ya simu na anwani ya posta).

 Baada ya kupakua hati ya zabuni, wazabuni lazima wawasilishe maelezo yao mara moja kwa ps@in-
vestmentpromotion.go.ke, psforinvestment@gmail.com ili kuwezesha ufafanuzi au nyongeza yoyote 
zaidi. 

5.  Zabuni zote lazima ziambatane na Dhamana ya Zabuni ya Shilingi 500,000 za Kenya.

6.  Mzabuni ataratibu kurasa zote za hati za zabuni zilizowasilishwa kwa kufuatana.

7.  Zabuni zilizokamilishwa lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla ya 10:00AM 
mnamo Alhamisi, Julai 25, 2024. Zabuni za Kielektroniki hazitaruhusiwa.

8.  Zabuni zitafunguliwa mara baada ya muda ulioainishwa hapo juu kwenye chumba cha mikutano  kili-
choko ghorofa ya 12 mbele ya wawakilishi walioteuliwa wa Wazabuni ambao watachagua kuhudhuria 
katika anwani iliyo hapa chini.

9.  Zabuni zilizochelewa zitakataliwa.

10.  Anwani zilizorejelewa hapo juu ni:

Katibu,
Idara ya Kukuza Uwekezaji,
Bishops road, Upper Hill
Ghorofa ya 12, jengo la NSSF, Block A, Eastern wing
S.L,P 30057-00100 GPO Simu: 020-4407917 
Anwani ya barua pepe : ps@investmentpromotion.go.ke , psforinvestment@gmail.com
NAIROBI, KENYA.
Mkuu wa huduma za usimamizi wa Ununuzi
KWA: KATIBU

MWALIKO WA ZABUNI

IDARA YA UKUZAJI WA UWEKEZAJI

MINISTRY OF INVESTMENTS, TRADE 
AND INDUSTRY

TENDER NOTICE
The Geothermal Development Company Limited (GDC) invites sealed tenders from eligible candidates for the
following:

 TENDER NO. TENDER DESCRIPTION TENDER SECURITY 
AMOUNT

CLOSING 
DATE

GDC/GRM/OT/001/
2024-2025 

Tender for Supply and Installation of 5 to 10MW 
Geothermal Wellhead Power Plant at Menengai 
Geothermal Project.

USD. 10,000.00 16.08.2024 
at 11.00am

Mandatory Site Visit

There will be a mandatory site visit at GDC Menengai Geothermal Project site in Nakuru County on Wednesday 
31st July 2024 at 9.30 am. Bidders are required to assemble at Nakuru Polo Center GDC Offices, Kenyatta Avenue 6th 
floor by 8.30am, then proceed to Menengai Geothermal Project.

Interested eligible bidders may obtain further information and inspect the tender document from the office of Ag. 
Manager, Supply Chain at Kawi House, South C off Mombasa Road, Red Cross Road between 9.00am and 
4.00pm during week days. 

A complete set of the tender documents may be obtained by interested firms upon payment of a non-refund-
able fee of Kshs.1000 payable to our accounts office in cash or by banker’s cheque. The documents can also be 
viewed and downloaded from the website www.gdc.co.ke or PPIP Portal www.tenders.go.ke free of charge. 
Bidders who download the tender document from the website MUST forward their particulars immediately to
procurement@gdc.co.ke for records and any further tender clarifications and addenda. 

The completed tenders in plain sealed envelopes clearly marked with Tender No. and Tender reference name; shall 
be addressed to:  

Managing Director & CEO,
Geothermal Development Company

P.O Box 100746-00101
NAIROBI, KENYA

and deposited in the tender box at Ground Floor GDC office Kawi House, South C Off Mombasa Road, Red Cross Road 
on or before the dates specified above.

Tenders will be opened immediately thereafter in the presence of the tenderers or their representatives who choose to 
attend at Kawi House, South C GDC Board Room Ground Floor. Late tenders will not be accepted.

Ag. MANAGER, SUPPLY CHAIN
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NA EVALYNE GTHINJI(PCO)

Serikali inabadilisha 
kimkakati mifumo yake 
ya mawasiliano ya kidi-
jitali ili kukabiliana na 
mahitaji yanayoibuka ya 
mawasiliano na uchap-
ishaji, pamoja na mabadi-
liko ya kimataifa katika 
uzalishaji na utumiaji wa 
habari.M

M p a n g i l i o  h u u 
utaafikiwa kwa njia dha-
hiri kupitia Mpango 
Mkakati wa Bodi ya Wa-
hariri ya Kenya Year 
Book(KYEB) uliozin-
duliwa hivi majuzi wa 
2024-2028, ambao un-
alenga kubadilisha hali ya 
maendeleo ya biashara ya 
KYEB ili kulandana na na-
fasi ya kidijitali inayobadi-
lika kila mara.

Akizungumza wakati 
wa uzinduzi wa Mpango 
Mkakati, aliyekuwa Waziri 
wa Habari, Mawasiliano, 

na Uchumi wa Kidijitali, 
Bw Eliud Owalo, alisisi-
tiza umuhimu wa mpango 
mkakati katika kuweka 
kasi ya utekelezaji wa 
malengo ya shirika. Ow-
alo alihimiza makundi 
yote ya washikadau ndani 

ya KYEB kufanya kazi kwa 
ushirikiano na kuhakik-
isha utekelezaji mzuri wa 
mpango mkakati.

“Hii ni stakabadhi mu-
himu sana kwa sababu, 
kuanzia sasa na kuen-
delea, itatoa mwongozo 

wa kufikia malengo yali-
yowekwa kwa miaka mi-
tano ijayo,” Waziri huyo 
wa zamani alisema. Ow-
alo alitoa wito kwa KYEB 
kuendeleza hatua mu-
himu zilizoafikiwa ka-
tika mipango mkakati ya 

awali na kuziba mapengo 
yoyote yaliyotambuliwa ili 
kuepuka kurudia masuala 
yaleyale katika siku zija-
zo.“Kuna masomo fulani 
mumejifunza kutokana na 
utendaji wenu wa nyuma; 
masomo hayo ni muhimu 
sana wakati wa utekelezaji 
wa mpango mkakati huu. 
Mumegundua kinachoen-
delea katika mazingira 
ya utendaji kazi, mume-
chambua sera, mfumo 
wa kisheria na udhibiti, 
na mumezingatia sehemu 
ya washikadau wenu na 
mfumo unaohitajika wa 
uhusiano ambao mnahitaji 
kujenga na washikadau,” 
alisema. Huku akiahidi 
kuunga mkono kikamil-
ifu KYEB na kuhakikisha 
kuwa imekitwa katika 
mamlaka madhubuti ya 
kisheria kupitia Sheria 
ya Bunge, alikiri umu-
himu wa kutilia maanani 
maeneo muhimu katika 

mpango mkakati utakao-
wezesha KYEB kutekeleza 
wajibu wake. Alisisitiza 
haja ya kuunganisha te-
knolojia katika shughuli 
zote za KYEB kwa bora 
zaidi. Akizungumza ka-
tika hafla hiyo, Katibu wa 
Idara ya Utangazaji na ICT 
Prof Edward Kisiang’ani 
alishukuru yaliyo kwenye 
Mpango Mkakati huo, na 
kubainisha kuwa ni taar-
ifa na mwanga kwa kuleta 
mabadiliko katika jamii 
kikamilifu. Katibu alika-
riri kuwa serikali imeji-
tolea kuhakikisha Mpango 
Mkakati unatekelezwa.

Kwa upande wake Kat-
ibu wa ICT na Uchumi wa 
Dijitali Mhandisi John Ta-
nui, alieleza matumaini ya 
KYEB kutumia teknolo-
jia za hivi punde zaidi ili 
kuwasilisha kwa ufanisi 
mafanikio ya serikali kwa 
makundi mbalimbali ya 
watu. 

KYEB yalenga mabadiliko makubwa ya kidijitali 
na Mpango Mkakati wa miaka mitano 

Kenya Yearbook Editorial Board Chair Wangui B Ng’ang’a (right) and CEO Lilian Kimeto 
during the launch of the Strategic Plan 2024-2028. in Nairobi last week.

Thika Water and Sewerage Company Ltd inatekeleza Ruzuku ya Kusaidia Ukwasi wa Masharti (CLSG) II 
Programu inayoungwa mkono na Benki ya Dunia kupitia Mfuko wa Udhamini wa Sekta ya Maji. Mpango huu 
unalenga kusaidia urejeshaji wa kifedha wa WSPs hadi viwango vya kabla ya COVID au hata bora zaidi.

Thika Water and Sewerage Company Ltd sasa inakaribisha zabuni kutoka kwa wazabuni wanaostahiki kwa zabuni 
zifuatazo;

NOTISI YA TENDA

ORODHA YA TENDA 2022-2023
No. Nambari ya Tenda Maelezo ya Tenda Walengwa Wasta-

hiki
Tarehe Saa

1. THIWASCO/006/ SDSWM/
2024-2025

Ugavi, utoaji na ufun-
gaji wa mita za maji 
smart 2031 No

Wazi fixed 31/07/24 10.00am

2. THIWASCO/007/ SITCBM/
2024-2025

Ufungaji wa 4No. 
District Metering 
Areas (DMA’s) katika 
maeneo ya Ngoingwa, 
Gatuanyaga, Riverside 
na Witeithie.

Wazi fixed 31/07/24 11.00am

Seti kamili ya Hati za Zabuni zinaweza kupatikana na wagombeaji baada ya malipo ya 
ada isiyorejeshwa ya (Kshs.1,000.00) kwa THIKA WATER AND SEWERAGE COMPANY LTD, EQUITY BANK. 
AKAUNTI:0090294392028, EQUITY PLAZA, TAWI LA THIKA) Hati za zabuni-027.

Wazabuni wanaweza pia kupakua hati za zabuni Bila Malipo kutoka kwa tovuti ya Thika Water and Sewer-
age Company Ltd www.thikawater.co.ke. Wazabuni wanaopakua hati kutoka kwa tovuti LAZIMA pia wapeleke 
maelezo yao kabla ya tarehe ya kufunguliwa kupitia barua pepe kwa procurement@thikawater.co.ke

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa na kuwekwa ndani ya bahasha zilizofungwa na kuandikwa nambari ya zabuni 
zinapaswa kuwekwa katika sanduku la zabuni katika afisi zetu zilizo karibu na Hoteli ya Blue Post, Kando ya 
Barabara ya Haile Selassie, Thika au kuelekezwa kwa; 

Thika Water and Sewerage Company Ltd
S.L.P 6103 - 01000, Thika

Makao makuu, karibu na Hoteli ya Blue Post,
Kando ya barabara ya Haile Selassie, Thika.

Simu: +254720 418444
Barua pepe: procurement@thikawater.co.ke 

www.thikawater.co.ke

ili kupokelewa mnamo au kabla: tarehe za ufunguzi kama ilivyo hapo juu.  

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya wazabuni au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria katika afisi 
kuu ya Thika Water and Sewerage Company Ltd.

MINISTRY OF WATER,
SANITATION AND 

IRRIGATION

JKUAT is ISO 9001:2015 and ISO 14001:2015 Certified
Setting Trends in Higher Education, Research, Innovation and Entrepreneurship

JOMO KENYATTA UNIVERSITY OF 
AGRICULTURE AND TECHNOLOGY 

P.O. BOX 62000-00200, CITY SQUARE, NAIROBI: TEL: (067) 
5870001-5, TENDER SECTION TEL No: (067) 5870000. 

Email: tenders@jkuat.ac.ke, Website: www.jkuat.ac.ke

NOTISI YA TANGAZO LA ZABUNI
Jomo Kenyatta University of Agriculture & Technology inaalika Zabuni Zilizofungwa kutoka kwa wazabuni wa-
naostahiki kwa zabuni zifuatazo kama ilivyoonyeshwa hapa chini.

S/NO Nambari ya Marejeo Maelezo kuhusu Tenda Wastahiki

1. REF: JKUAT/25/2024-2026 Utoaji wa Huduma za Usafi katika Bewa Kuu la JUJA na 
mabewa yake yake yote ya satelaiti kwa kipindi cha miaka 
miwili (Inaweza kurejeshwa kwa mwaka mmoja kulinga-
na na utendakazi wa kuridhisha)

Imetengewa 
AGPO (Vijana, 
Kinama na Wale-
mavu)

2. REF: JKUAT/47/2024-2026 Utoaji wa Huduma za Usafi kwa Bewa la CBD la JKUAT 
Nairobi (Ghorofa ya 3, 11-14) kwa muda wa miaka miwili 
(Inaweza kurejeshwa kwa mwaka mmoja kulingana na 
utendakazi wa kuridhisha)

Imetengewa 
AGPO (Vijana, 
Kinama na Wale-
mavu)

3. REF: JKUAT/72/2024-2025 Utoaji wa Tathmini, Usimbaji na Uwekaji Tagi kwa Mali 
za Chuo Kikuu

Wazi

Waombaji wanaovutiwa na wanaostahiki wanaweza kukagua na kupata Hati ya Zabuni kutoka kwa Idara ya Ununuzi ya 
Chuo Kikuu katika JKUAT –Bewa Kuu au kupakua hati kutoka kwa tovuti yetu: www.jkuat.ac.ke bila malipo kutoka kwa 
tovuti ya PPIP: Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma www.tender. nenda.ke

KUTUPA VITU VISIVYOTUMIKA/ VILIVYOPITWA NA WAKATI

Jomo Kenyatta University of Agriculture & Technology ingependa kuwaalika wazabuni wanaovutiwa kwa Bidhaa 
Zisizotumika/zisizopitwa na wakati ili kutupwa kwa mwaka wa 2023-2024.

S/NO Nambari ya Marejeo Maelezo ya Tenda Wastahiki

4. JKUAT/66/2023-2024 Utupaji wa Vitu Visivyotumika/ Vilivyopitwa na Wakati kwa 
Mwaka wa Fedha wa 2023-2024.

Wazi

Sheria na Masharti: -
1.  Wazabuni wote wanaombwa kuangalia na kuthibitisha bidhaa kwa kuwa mauzo yanatolewa kwa misingi ya 

“kama ilivyo - mahali ilipo”. Muda wa kutazama ni kati ya 9:00a.m - 12: 30p.m na 2:00p.m - 4:00p.m. Wazabuni 
wanaonuia kukagua bidhaa hizi wanapaswa kuwasiliana na afisa anayesimamia Duka Kuu la Chuo Kikuu kwa 
mwongozo. 

2.  Mzabuni wa Juu kabisa atatangazwa mshindi kulingana na bei za akiba.
3.  Wazabuni wataruhusiwa muda usiozidi siku thelathini kulipa bei ya ununuzi na kukusanya bidhaa. Baada ya hapo 

gharama za uhifadhi zitatozwa kwa kiwango cha 2,000/= kwa siku kwa bidhaa ambazo hazijakusanywa zinazo-
lipwa kwa Hundi ya Benki.

4.  Amana ya Ksh.5,000.00 itahitajika na itachukuliwa kuwa dhamana ya zabuni. Inalipwa katika Hundi ya Mabenki.

Wazabuni wanapaswa kugonga muhuri na kusawazisha kurasa zote na WASIBADILISHE Hati ya Zabuni Zabuni zilizoti-
wa Muhuri lazima ziambatane na fomu zilizojazwa ipasavyo kama ilivyoainishwa katika Nyaraka za Zabuni na kuelekez-
wa kwa:
Naibu Chansela
Chuo Kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha Jomo Kenyatta,
S.L.P 62000 - 00200, Nairobi.

na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni katika Idara ya Ununuzi Bewa Kuu ya JKUAT. Hati ziwe katika bahasha zilizo-
fungwa zikiwa na Nambari ya Zabuni, bila kumtambulisha mtumaji ili kufika Chuo Kikuu kabla ya Jumanne tarehe 30 
Julai, 2024 saa 11:30 asubuhi. Zabuni zitafunguliwa mara moja baada ya hapo katika Ukumbi wa Mikutano wa 
Chuo Kikuu mbele ya wazabuni/wawakilishi wao wanaotaka kuhudhuria.
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MINISTRY OF LANDS, PUBLIC WORKS, 
HOUSING AND URBAN DEVELOPMENT

IDARA YA NYUMBA NA USTAWI WA MIJI

1.  Serikali ya Kenya (GOK) imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kwa ajili ya gharama ya Mradi 
wa Pili wa Uboreshaji wa Makazi yasiyo Rasmi ya Kenya (KISIP II) na inakusudia kutumia sehemu ya 
mapato kwa huduma za ushauri.

2.  Huduma za ushauri (Huduma) ni pamoja na: kusaidia Kazi za Jamii zinazohitaji shughuli nyingi 
(LICW) katika (17 No) Makazi yasiyokuwa Rasmi Teule katika Homabay, Nyamira, Trans Nzoia, Elgeyo 
Marakwet, Nakuru, Nyandarua, Tharaka Nithi na Kaunti za Meru Jamhuri ya Kenya. 

3.  Kazi inatarajiwa kuchukua Miezi Saba (7) ya kalenda.

4.  Masharti ya kina ya Marejeleo (TOR) ya mgawo yanaweza kupatikana katika tovuti ifuatayo: www.
housingandurban.go.ke/tenders au yanaweza kupatikana katika anwani iliyotolewa hapa chini.

5.  Idara ya Nyumba na Maendeleo ya Miji (Mteja) katika Wizara ya Ardhi, Idara ya Kazi za Umma, 
Nyumba na Maendeleo ya Miji, sasa inakaribisha kampuni za ushauri zinazostahiki (“Washauri’’) ili 
kuonyesha nia yao ya kutoa huduma. Washauri Wanaovutiwa wanapaswa kutoa habari inayoonyesha 
kuwa wana sifa zinazohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza huduma.  Vigezo vya orodha fupi ni:
a)  Biashara kuu na miaka ya biashara: Kampuni itasajiliwa/kuingizwa kama kampuni yenye 

biashara kuu katika usimamizi wa ujenzi/usimamizi wa mradi au nyanja inayohusiana na  
kipindi kisichopungua miaka kumi (10).  

b) Uzoefu husika: Kampuni itaonyesha kama imetekeleza vyema na kukamilika kwa utekeleza-
ji na usimamizi wa angalau miradi miwili (2) yenye asili sawa katika upeo na utata katika 
mazingira sawa ya uendeshaji katika miaka kumi (10) iliyopita. Maelezo ya kazi-Jina na an-
wani ya mteja, upeo, thamani, na kipindi yatatolewa katika usemi wa maslahi uliowasilishwa 
(EoI); 

c)  Uwezo wa kiufundi na usimamizi wa kampuni: Kampuni itaonyesha kuwa ina uwezo wa kiu-
fundi unaohitajika ikiwa ni pamoja na vifaa vinavyohusika, zana, programu n.k. na uwezo wa 
usimamizi wa kutekeleza kazi katika wasifu wa kampuni uliowasilishwa.   Wataalamu Muhimu 
hawatatathminiwa katika hatua ya kuorodhesha.

6.  Tahadhari ya Washauri wanaovutiwa imetolewa kwenye Sehemu ya III, aya, 3.14,3.16, na 3.17 ya 
Benki ya Dunia ya “Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF’’ Iliyochapishwa Kwanza Julai 2016 na 
kufanyiwa marekebisho Toleo la Tano Septemba 2023 (“Kanuni za Ununuzi’’) kuweka sera ya Benki 
ya Dunia kuhusu mgongano wa maslahi.

7.  Washauri wanaweza kushirikiana na makampuni mengine ili kuboresha sifa zao, lakini wanapaswa 
kuonyesha wazi kama muungano umo katika mfumo wa ubia na/au mshauri mdogo. Katika hali 
ya ubia, washirika wote katika ubia watawajibika kwa pamoja na kwa kiasi kikubwa kwa mkataba 
mzima, ikiwa watachaguliwa.

8.  Mshauri atachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Gharama ya Ubora iliyowekwa katika 
Kanuni za Ununuzi.

9.  Taarifa zaidi zinaweza kupatikana katika anwani iliyo hapa chini katika saa za kazi zifuatazo 0900 na 
saa 1600 kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa bila kujumuisha saa ya chakula cha mchana (saa 1300 hadi 
1400 kwa Saa za Afrika Mashariki (EAT) na sikukuu za umma.

10.  Maonyesho ya Nia lazima yawasilishwe kwa njia ya maandishi kwa anwani iliyo hapa chini kabla ya 
tarehe 30 Julai 2024 saa 1100hours EAT. - kwa kutumia moja ya njia zifuatazo: 

 (i) Weka kwenye sanduku la zabuni (Nakala Moja Halisi na Moja laini (Flash drive) iliyoko kwenye 
Ghorofa ya 6, Chumba cha Bodi ya Ardhi House, Nairobi, Kenya au 

 (ii) tuma kwa barua pepe kwa: kisip2.procurement@housingandurban.go.ke na unukuu kichwa 
cha Mgawo na Mkataba Na. katika safu ya mada. Kwa Maonyesho ya Nia yatakayowekwa kwenye 
kisanduku cha zabuni, vifurushi vinapaswa kuwekewa jina la kazi na marejeleo/mkataba kama ilivyo 
hapo juu: Huduma za Ushauri za kutekeleza ubia ili kusaidia Kazi za Jumuiya zinazohitaji Kazi kubwa 
(LICW) katika (17 No. ) Makazi Yaliyochaguliwa Katika Kaunti Zisio Rasmi katika Homabay, Nyami-
ra, Trans Nzoia, Elgeyo Marakwet, Nakuru, Nyandarua, Tharaka Nithi na Kaunti za Meru, Jamhuri ya 
Kenya nambari ya marejeleo/Kandarasi . KE-MOTI-434821-CS-QCBS

Anwani:
Idara ya Nyumba na Maendeleo ya Miji,
Kwa: Katibu Mkuu
S.L.P  30119-00100
Ghorofa ya 6, Nyumba ya Ardhi
1st Ngong Avenue

Nairobi, Kenya
Simu:+254-0202-2729200
Barua pepe: kisip2.procurement@housingandurban.go.ke

MKUU, IDARA YA UNUNUZI,
KWA: KATIBU/IDARA YA NYUMBA NA MAENDELEO YA MIJI.

OMBI LA KUONTESHA NIA

(UTEUZI WA KAMPUNI YA HUDUMA ZA USHAURI)

Jina la Mradi Mradi wa Pili wa Uboreshaji wa Makazi yasiyo Rasmi nchini Kenya (KISIP2)

Mkopo 6759-KE

Kitambulisho P167814

Anwani ya Mradi Huduma za Ushauri kwa mshirika mtekelezaji wa Kazi za kijamii  za 
kina (LICW) katika (Nambari 17) Iliyochaguliwa katika makazi yasi-
yo Rasmi katika Kaunti za Homa Bay, Nyamira, Trans Nzoia, Elgeyo 
Marakwet, Nakuru, Nyandarua, Tharaka Nithi na Meru

Marejeleo KE-MOTI-434821-CS-QCBS

S /
NO.

CLUSTER TENDER 
DESCRIPTION

MARKET REMARKS CONSTITU-
ENCY

CATEGO-
RY

1. MLPWHUD/S DHUD/UDD/ 
01/2024-2025
Cluster 9

Proposed 
Construction of 
ESP Markets in 
Kisii County.

Mogonga 
– Re-adver-
tisement

2 Markets Bomachoge Open

Nyamatutu Bonchari

2. MLPWHUD/S DHUD/UDD/ 
02/2024-2025
Cluster 86

Proposed 
Construction of 
ESP Markets in 
Kisumu County.

Holo 2 Markets Kisumu West Open

Kaloka Seme

3. MLPWHUD/S DHUD/UDD/ 
03/2024-2025
Cluster 87

Proposed 
Construction of 
ESP Markets in 
Kakamega and 
Vihiga County.

Panpaper 2 Markets Lugari Open

Esirulo Emuhaya

4. MLPWHUD/S DHUD/UDD/ 
04/2024-2025
Cluster 88

Proposed 
Construction of 
ESP Markets in 
Busia County.

Aroma 2 markets Matayos Open   

Mungatsi Nambale

5. MLPWHUD/S DHUD/UDD/ 
05/2024-2025
Cluster 89

Proposed 
Construction 
of ESP Markets 
in Uasin Gishu 
County.

Ainabkoi 2 Markets Ainabkoi Open

Kapseret Kapseret

6. MLPWHUD/SDHUD/
UDD/06/2024-2025

Proposed     
Construction of 
Kapsabet Modern 
Market in Nandi 
County 

- - Emgwen Open

7. MLPWHUD/SDHUD/UDD
/07/2024-2025

Proposed 
Construction 
of Maji Mazuri 
Modern Market 
in Nairobi City 
County

- - Kasarani Open

8. MLPWHUD/SDHUD/UDD/
07/2024-2025

Proposed 
Construction of 
South B Modern 
Market in Nairobi 
City County

- - Starehe Open

9. MLPWHUD/SDHUD/UDD/
08/2024-2025

Proposed 
Construction of 
Kilgoris Modern 
Market in Narok 
County

- - Kilgoris Open

10. MLPWHUD/SDHUD/UDD/
09/2024-2025

Proposed 
Construction of 
Luanda Modern 
Market in Vihiga 
County

- - Emuhaya Open

11. MLPWHUD/SDHUD/UDD/
010/2024-2025

Proposed 
Construction 
of Moi’s Bridge 
Modern Market 
in Uasin Gishu 
County

- - Soy Open

12. MLPWHUD/SDHUD/UDD/
011/2024-2025

Proposed 
Construction of 
Maua Municipal 
Modern Market 
in Meru County

- - Igembe 
South.

Open

13. MLPWHUD/SDHUD/UDD/
012/2024-2025

Proposed 
Construction 
of Iten Modern 
Market Modern 
Market in Elgeyo 
Marakwet County

- - Keiyo North Open

MINISTRY OF LANDS, PUBLIC WORKS, 
HOUSING AND URBAN DEVELOPMENT

TENDER  ADVERTISEMENT

STATE DEPARTMENT FOR HOUSING AND URBAN DEVELOPMENT 

The Ministry of Lands, Public Works Housing and Urban Development through the State Department for Housing 
and Urban Development wishes to invite bids from interested eligible bidders for the following tenders: -

1. Interested bidders can access the tender document from the State Department’s website www.housingandur-
ban.go.ke free of charge. Bidders may download the tender documents from the website and are required to 
provide their details by registering with the Supply Chain Management Office, located at Ardhi House 6th Floor 
Wing B, 1st Ngong Avenue, during normal working hours. All enquiries and clarifications should be sent via email 
to: procurement@housingandurban.go.ke.

2. Qualified and interested Tenderers may obtain further information and inspect the Tender Documents during office 
hours between 8:00am-5:00pm at the address given below.

3. Tenders shall be quoted in Kenya Shillings and shall include all taxes. Tenders shall remain valid for 
 120 days from the date of opening of tenders.

4. Completed tenders must be delivered to the address below on or before Tuesday, 23rd July 2024 at 9:00am. 
Electronic Tenders will not be permitted.

5. Tenders will be opened immediately after the deadline date and time specified above or any deadline date and 
time specified later. Tenders will be publicly opened in the presence of the Tenderers’ designated representatives 
who choose to attend at the address below.

6. Late tenders shall be rejected.

7. The addresses referred to above are:

Head Supply Chain Management Services 
For: The Principal Secretary
State Department for Housing and Urban Development. 
P.O. Box 30119 -00100 NAIROBI, KENYA
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MWALIKO WA ZABUNI-BIDHAA 

1.  Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kwa gharama ya Mradi wa Maendeleo 
ya Maji na Usafi wa Mazingira (CLSG) II, na inakusudia kutumia sehemu ya mapato kwa malipo chini ya 
mkataba wa Ugavi, Uwasilishaji. na Uwekaji wa Maji 

 Sehemu ya Mita Nambari 1 na Ugavi, Utoaji na Uwekaji wa Vali za Hewa Sehemu Na. 2 kama mka-
taba Na.: MUSWASCO/CLSG II/2023-2024 

2. Kampuni ya Murang’a South Water and Sanitation Company Limited sasa inakaribisha Zabuni zilizofung-
wakutoka kwa Ugavi na Uwasilishaji wa Bidhaa zinazostahiki zilizoonyeshwa kwenye jedwali.

MURANG’A SOUTH WATER AND SANITATION COMPANY LIMITED

Nambari ya Mradi MUSWASCO/CLSG II/ 2023-2024 (LOT 1 AND LOT 2) 

Nchi: KENYA

Jina la Mradi Ruzuku ya Maendeleo ya Maji na Usafi wa Mazingira a wa Ukwasi 
wa Masharti (CLSG) II

Anwani ya Kan-
darasi: 

Usambazaji, Utoaji na Uwekaji wa Mita za Maji Sehemu Nambari 1 
na Usambazaji, Utoaji na Uwekaji wa Vali za Hewa Nambari 2

Marejeleo: MUSWASCO/CLSG II/2023-2024

Lot No. Maelezo ya Tenda W a s t a -
hiki

Tarehe ya kufungwa

1 Zabuni ya usambazaji, utoaji, na ufungaji wa 
Mita za Maji

Wazi Julai 30 2024 11:00 Am

2 Zabuni ya Ugavi, Uwasilishaji na Ufungaji wa 
Vali za Hewa

Open Julai 30, 2024 11:00 am

3.  Zabuni itafanywa kupitia Ununuzi wa Kitaifa wa Ushindani kwa kutumia Ombi la Zabuni (RFB) kama 
ilivyoainishwa katika “Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF” za Benki ya Dunia za Julai 2016, 
zilizorekebishwa Toleo la 5 Septemba 2023 (“Kanuni za Ununuzi”), ambazo zinaweza kupatikana katika 
tovuti ifuatayo: www.worldbank.org/procurement na iko wazi kwa Wazabuni wote wanaostahiki kama 
ilivyofafanuliwa katika Kanuni za Ununuzi.

4.  Wazabuni wanaostahiki wanaweza kupata taarifa zaidi kutoka kwa ofisi ya MKURUGENZI MKUU, MU-
RANGA SOUTH WATER AND SANITATION COMPANY,, kupitia barua pepe murangasouth@gmail.com 
na kukagua hati ya zabuni wakati wa saa za kazi 0900 hadi 1600 bila kujumuisha wikendi na sikukuu za 
umma kwa anwani iliyotolewa hapa chini. 

5.  Hati ya zabuni kwa Kiingereza inaweza kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti ya kampuni  
 www.muswasco.co.ke.  Wazabuni wanaopakua hati za zabuni wanatakiwa kusambaza maelezo yao 

mara moja kwa barua pepe kama yalivyotolewa hapo juu na maelezo kamili ya mawasiliano ambayo 
wanakusudia kushiriki. Hii ni kwa ajili ya kumbukumbu na ufafanuzi wowote zaidi wa zabuni na nyongeza 
inapobidi. Maelezo yanapaswa kujumuisha: Jina la Kampuni, Anwani ya Posta, Nambari ya Simu, Nambari 
ya Zabuni ya Barua pepe, Jina la Zabuni.

6.  Zabuni lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla ya tarehe 30, Julai 2024 saa 
11:00 asubuhi.  Zabuni ya Kielektroniki haitaruhusiwa. Zabuni zilizochelewa zitakataliwa. Zabuni zitafun-
guliwa hadharani mbele ya wawakilishi walioteuliwa na Wazabuni na yeyote atakayechagua kuhudhuria 
kwa anuani iliyo hapa chini tarehe 30 Julai 2024 saa 11:15 asubuhi.

7.  Zabuni zote lazima ziambatane na Usalama wa Zabuni katika mfumo wa Dhamana ya Benki kama ina-
vyoonyeshwa hapa chini:  
            Sehemu ya 1: Mita za Maji Baridi, - Ksh 300,000.00
            Sehemu ya 2: Vali za hewa - Ksh. 300,000.00

8.  Tahadhari inatolewa kwa Kanuni za Ununuzi zinazomtaka Mkopaji kufichua maelezo kuhusu umiliki wa 
manufaa wa mzabuni aliyefaulu, kama sehemu ya Notisi ya Tuzo ya Mkataba, kwa kutumia Fomu ya Ufi-
chuzi wa Umiliki wa Faida kama ilivyojumuishwa katika hati ya zabuni.

9.  Anwani iliyorejelewa hapo juu ni: 

MKURUGENZI MKUU
KAMPUNI YA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA KUSINI YA MURANG’A LIMITED
S.L.P 84-01034 KANDARA, KARIBU NA OFISI YA DC-KANDARA. 
Simu: +254716645345
Barua pepe: murangasouth@gmail.com , Tovuti: www.muswasco.co.ke

USAJILI WA WAUZAJI KWA MWAKA WA KIFEDHA 2024-2025 / 2025-2026

Policyholders Compensation Fund (PCF) ni Shirika la Serikali linalosimamiwa na kifungu cha 179 cha Sheria ya 
Bima (Sura ya 487) na Kanuni za Bima (Mfuko wa Fidia kwa Wamiliki wa Bima) (Marekebisho), 2014. Mfuko 
ulianzishwa kwa madhumuni ya kimsingi ya kutoa fidia kwa wadai wa bima ambayo imewekwa chini ya Usima-
mizi wa Kisheria na kwa madhumuni mengine ya kuongeza imani ya umma kwa ujumla katika sekta ya bima. 

Hazina ya Fidia ya Wamiliki Sera (PCF) inakaribisha maombi ya usajili wa wasambazaji na Mikataba ya Mfumo 
kama ilivyoorodheshwa hapa chini.

S/No. Maelezo Nambari ya Tenda Wasta-
hiki  

Tarehe ya 
kufunga/
Kufungua

1. Usajili wa Wanunuzi 2024/2025 – 
2025/2026

PCF/REG./01/2024-2025 Wazi/
AGPO

Julai 31, 2024

2. Makubaliano ya Mfumo wa utoaji wa 
Hoteli, Malazi na Huduma za Mikuta-
no 2024/2025 - 2025/2026

PCF/FRA. /02/2024-2025 Wazi Julai 31, 2024

Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kutazama na kupakua hati zilizo hapo juu bila malipo kutoka kwa tovuti ya 
PCF (www.pcf.go.ke) au Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma (www.tenders.go.ke). 

Hati Kamili za Makubaliano ya Usajili wa Wasambazaji/Mfumo katika bahasha zilizofungwa, zilizona nambari 
ya zabuni na maelezo zinapaswa kuwekwa kwenye sanduku la zabuni lililo katika Kituo cha KWFT, Ghorofa ya 
6, Barabara ya Kiambere, Upper Hill, Nairobi mnamo au kabla ya tarehe 31 Julai 2024 saa 10.00 asubuhi na 
inapaswa kuelekezwa kwa:-

Mdhamini Mkuu,
Policyholders Compensation Fund,
Ghorofa ya 6, KWFT Centre, Kiambere Road, Upper hill,
S.L.P 24203-00100,
Nairobi, Kenya

NA JOSEPH WANGUI DPCS)
Naibu Rais Rigathi 

Gachagua amewataka 
maafisa wa Vyama vya 
Ushirika vya Wakulima 
wa Kahawa kukoma ku-
kopa fedha kinyume na 
utaratibu na kuepuka 
mikopo ghali hasa baada 
ya serikali kufutilia mbali 
madeni ya Sh6.8 bilioni.

Akizungumza huko 
Maragua, Kaunti ya Mu-
rang’a, Bw Gachagua 
pia amewaonya viongozi 
dhidi ya kukopa fedha 
bila idhini kutoka kwa 
wakulima wa kahawa 
kupitia maazimio yaliyo-
pitishwa katika mikutano 
mikuu.

Alidokeza kuwa uamuzi 
wa hivi majuzi wa serikali 
wa kuondoa madeni ya 
kihistoria yanayodaiwa 
wakulima wa kahawa ni 
sehemu ya juhudi za uta-
wala wa Rais William Ruto 
za kufufua sekta ndogo ya 
kilimo na kuongeza faida. 
Kahawa pia inaingiza 
fedha nyingi za kigeni.

“Serikali imepata ma-
fanikio makubwa katika 
kufufua sekta ndogo ya 
kahawa, ikiwa ni pamoja 
na kulipa madeni wanay-
odaiwa wakulima na taa-
sisi za kifedha. Maafisa wa 
vyama vya ushirika vya 
kahawa lazima wajiepushe 
na kukopa bila kibali ku-
toka kwa wakulima ka-
tika AGM,” Bw Gachagua 
alisisitiza.

Akiwahimiza maafisa 
kuwaondolea wakulima 
mzigo wa madeni, Bw 
Gachagua alibainisha 
kuwa kufutwa kwa mad-
eni kunalenga kuwapun-
guzia wakulima matatizo 
yao na kupungua kwa 
mapato kutokana na uli-
paji wa madeni.

“Tunalenga kuona sekta 
ndogo ya kahawa ikistawi 
na kuchangia ukuaji wa 
uchumi wa taifa,” ali-
isema.

Bw Gachagua aliende-
lea kusema kuwa mradi 
wa barabara za Mau Mau 
utaendelea, na kwamba 
mwanakandarasi atarejea 
katika eneo hilo.

Alikuwa pamoja na vi-
ongozi mbalimbali wa ki-
siasa waliopongeza hatua 

ya serikali kuingilia kati 
ili kuchochea maendeleo 
ya kiuchumi na kuinua 
uchumi wa mashambani 
kupitia kufufua sekta ya 
kilimo.

“Serikali imefanya vy-
ema katika ajenda ya 
maendeleo, ni wakati wa 
kufanya kazi, sio siasa. 
Wakenya watapata fursa 
ya kufanya mabadiliko 
ya uongozi katika kipindi 
cha uchaguzi ujao. Tuna-
jivunia anachofanya Naibu 
Rais katika majukumu 
yake ikiwa ni pamoja na 
mageuzi ya kahawa. Na 
mapambano dhidi ya 
pombe haramu na dawa za 
kulevya na matumizi ma-
baya ya dawa za kulevya.

“Viongozi  walio-
chaguliwa wanashirik-

Naibu Rais ahimiza nidhamu ya fedha katika vyama vya 
ushirika vya kahawa baada ya deni la Sh 6.8B kufutwa

Naibu Rais Rigathi Gachagua (katikati) akiwa Murang’a

iana na Maafisa Utawala 
wa Kitaifa wa Serikali ili 
kuangamiza maovu hayo. 
Umeokoa kizazi,” alisema 
Mbunge wa Maragua Mary 
Wamaua.

Naibu Rais Gachagua 
pia amekuwa akitetea 
ongezeko la uzalishaji wa 
kahawa na viwango vya 
juu zaidi. Alisema ma-
badiliko hayo yanayosu-
kumwa na serikali ni ya 

kimkakati ili kupunguza 
umaskini miongoni mwa 
wakulima wa kahawa.

Mbunge Wamaua 
alisema katika mageuzi 
katika sekta ya kahawa, 
chai, makadamia, parach-
ichi na kilimo cha maziwa, 
Naibu Rais amefanya 
vyema, na uchumi wa 
mashambani unafufuka.

Seneta wa Kiambu 
Karungo wa Thang’wa 

pamoja na wabunge 
Jayne Kihara (Naiva-
sha), Wambugu Wain-
aina (Othaya), Kamande 
Mwafrika (Roysambu), 
James Gakuya (Embakasi 
Kaskazini) na Benjamin 
Gathiru Mejjadonk (Em-
bakasi ya Kati) na mad-
iwani wakiongozwa na 
mwenyeji wa Wadi ya 
Kamahuha James Karanja 
Wa-kabera pia alikuwepo.
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NA SADIK HASSAN(KNA)
Wadau wanaomba 

Baraza la Mawaziri 
wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) kuhar-
akisha uidhinishaji wa 
Kiswahili kuwa lugha 
rasmi ya umoja huo ili 
kukita utangamano ka-
tika ukanda huu. Kati ya 
nchi hizo nane washirika, 
ni Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Jamhuri 
ya Kenya, na Jamhuri 
ya Uganda pekee zime-
kubali Kiswahili kuwa 
lugha rasmi. Jamhuri 
ya Burundi, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, 
Jamhuri ya Rwanda, Jam-
huri ya Muungano wa 
Somalia, na Jamhuri ya 
Sudan Kusini hazijapiti-
sha Kiswahili kuwa lugha 
rasmi.

Zaidi ya wataalamu 300 
wa Kiswahili walikusany-
ika mjini Mombasa kwa 
Kongamano la siku mbili 
la Kimataifa la Kiswahili 
Afrika Mashariki lenye 
mada “Kiswahili, Elimu 
na Lugha katika ufani-
kishaji wa Amani” kue-
lekea maadhimisho ya 
Siku ya Kiswahili Duni-
ani, yaliyofanyika Julai 7, 
2024. Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (UNESCO) 
lilitangaza Julai 7 kuwa 
Siku ya Kiswahili wakati 
wa mkutano wake mkuu 
wa 41. Kulingana na UN-
ESCO, Kiswahili ni mi-
ongoni mwa lugha kumi 
zinazozungumzwa na 
watu wengi zaidi duniani, 
ikiwa na watumiaji zaidi 

ya milioni 230.
Kifungu cha 119 cha 

Mkataba wa EAC ki-
nasema kuwa nchi 

washirika zitahimiza uku-
zaji na utumiaji wa lugha 

za kiasili, haswa Kiswa-
hili, kama lugha ya kanda. 
Akizungumza wakati wa 
ufunguzi rasmi wa konga-
mano hilo, aliyekuwa Wa-
ziri wa Jinsia, Utamaduni, 
Sanaa na Urithi Aisha 
Jumwa aliwataka wataal-
amu kutoa mapendekezo 
thabiti ya kuwahimiza 
mawaziri wanaosimamia 
masuala ya Jumuiya ya Af-
rika Mashariki kuwezesha 
kupitishwa kwa Kiswahili 
kuwa lugha rasmi ya ju-
muiya.

“Lazima tutukuze 
Kiswahili. Kuzungumza 
Kiswahili si udhaifu; uta-
jiri wake unaonyesha 
umuhimu wake. Ikiwa 
wewe ni mzungumzaji 
wa Kiswahili kama mimi, 
jivunie; si kila mtu ana 
ujuzi na uwezo wa lugha ya 
Kiswahili,” Waziri Jumwa 
alisema. Alipendekeza 
kuanzishwa kwa siku ya 
Kiswahili kwa matumizi 
yake katika Mahakama, 
Bunge, Baraza la Mawa-
ziri, shuleni na sokoni.

“Nataka tupendekeze 
sheria na sera ziandikwe 
na kuchapishwa kwa 
Kiswahili. Itasaidia wengi, 
haswa katika mahakama 
zetu,” Waziri Jumwa al-
ipendekeza. Alisema kuwa 
Kiswahili kina historia 
nzuri na kina mchango 
mkubwa katika maende-
leo ya kijamii, kiutama-
duni na kiuchumi katika 
eneo hili.

“Ni lugha ambayo ime-
unganisha mataifa, jamii, 
tamaduni, na kuimarisha 
umoja wetu kama Waa-
frika Mashariki,” Waziri 
alisema, akiongeza kuwa 
matumizi ya Kiswahili 
duniani ni ushahidi wa 
juhudi za wadau. “Katika 
karne ya 21, tunapaswa 

kuendelea kuhimiza ma-
tumizi ya Kiswahili ka-
tika nyanja zote za maisha 
yetu. Ni lazima tuhakik-
ishe Kiswahili kinatumika 
ipasavyo katika elimu, bi-
ashara, teknolojia na sa-
naa,” aliongeza.

Waziri Jumwa alisisi-
tiza kwamba hii italinda 
turathi za kitamaduni za 
eneo hilo na kuhifadhi 
lugha tukufu kwa vizazi 
vijavyo. Alitoa wito wa 
juhudi za makusudi kuki-
fanya Kiswahili kuwa 
lugha ya kimataifa yenye 
ushawishi.

NA SHARON ATIENO 
(KNA)

Mamlaka ya Kitaifa 
ya Uhitimu Kenya 
(KNQA) imez-

indua mpango mkakati 
wa miaka mitano ambao 
unatanguliza kipaumbele 
utekelezaji wa Sera ya 
Kutambua Elimu ya Awali 
(RPL) ili kukabiliana na 
ukosefu wa ajira nchini.

Mpango Mkakati wa 
KNQA unaashiria hatua 
muhimu kwa shirika, 
ukiwakilisha kilele cha 
juhudi za ushirikiano na 
uchambuzi.

Unahakikisha kwamba 
KNQA iko katika nafasi 
nzuri na mwongozo wa 
kina unaoendana na ru-
waza yake ya siku zijazo.

Mpango huo unazin-
gatia   uvumbuzi, uma-
kini wa wateja, na ubora 
wa uendeshaji. Unalenga 
kuimarisha uwezo wa 

KNQA, manufaa na 
fursa, na kukabiliana na 
changamoto kwa uthabiti 
na wepesi.

Mkurugenzi Mkuu 
pia alisisitiza jukumu 
muhimu la sera ya RPL 
ambayo kwa sasa in-
atekelezwa kushughulikia 
ukosefu wa ajira nchini.

Dkt Kande alisema 
kuwa uendelezaji   kitaifa 
wa sera ya RPL ni mu-
himu katika kutambua 
ujuzi na uwezo mbalim-
bali bila kujali ni lini, wapi 
na jinsi gani unapatikana 
kinyume na viwango 
vilivyowekwa au matokeo 
ya kujifunza.

“Sera hiyo imekuja 
wakati mwafaka kwani 
imekuja wakati nchi in-
akabiliwa na ongezeko la 
vijana ambalo linafikia 
asilimia 29 ya watu wenye 
umri wa kati ya miaka 
18-34,” Dkt Kande ali-
bainisha, akiongeza kuwa 

idadi kubwa ya vijana  
inatoa fursa Kwa nchi 
kuwashirikisha katika 
shughuli za kiuchumi na 
kijamii kwa maendeleo 
ya taifa.

Alisema kuwa RPL in-
apatia sehemu hii mu-
himu ya idadibya watu 
mbawa za kuruka kupi-
tia uthibitishaji wa ujuzi 
wanaoonyesha na mu-
himu zaidi fursa zi-
nazotolewa kwa jamii 
zilizotengwa ikiwa ni 
pamoja na wakimbizi na 
wanaotafuta hifadhi.

Dkt Kande alibainisha 
kuwa kwa sasa, nchi  in-
awahifadhi wakimbizi 
na waomba hifadhi zaidi 
ya 600,000, wengi wao 
wakitoka Somalia, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC), Sudan Kus-
ini, Sudan na Ethiopia.“

Wengi wa wakimbizi 
na wahamiaji hawa wana 
uzoefu na ujuzi mkubwa, 

wakati wengine wana sifa 
za kitaaluma ambazo haz-
itambuliki,” alisisitiza. 
Alisema kwamba RPL 
kamili itawezesha uwezo 
huo kuonekana kwa ku-
wezesha mabadiliko na 
ushirikiano katika jamii 
na nchi zao asili baada ya 
kurudi.

Zaidi ya hayo, alitan-
gaza kuwa zaidi ya watu 
900 wametathminiwa 
vyema wakati wa majar-
ibio ya sera ya RPL wakati 
wa uzinduzi wa Mpango 
Mkakati wa KNQA 2023-
2027 jijini Nairobi. 

“Jumla ya watu 10,000 
na zaidi watafanyiwa 
tathmini kupitia RPL na 
kuunganishwa na soko 
la ajira ili wanufaike na 
ajira zenye staha na faida. 
Huu ni mpango muhimu 
wa kisera ambao utashu-
ghulikia pengo la  ujuzi na 
ukosefu wa ajira nchini,” 
aliongeza. 

Baadhi ya washiriki wakifuatilia kwa makini yaliyokuwa yakiendelea katika kongama-
no la Kamisheni ya Kimataifa ya Kiswahili ya Afrika Mashariki mjini Mombasa lililoan-
daliwa na Kamisheni ya Afrika Mashariki kuhusu Kiswahili. 
Picha ndogo:Aliyekuwa Waziri wa Jinsia, Utamaduni, Sanaa na Urithi Aisha Jumwa 
akiwahutubia Wanataaluma wa Kiswahili alipofungua rasmi kongamano la siku mbili 
la Kamisheni ya Kiswahili ya Kimataifa ya Afrika Mashariki katika hoteli moja ya 
Mombasa. Picha: Haniel Mengistu/KNA

KNQA kukabiliana na ukosefu wa ajira 
kupitia sera ya kutambua ujuzi

Wataalamu watoa wito Kiswahili 
kutumika kama lugha rasmi ya EAC

Nataka 
tupende-

keze sheria na 
sera ziandikwe 
na kuchapishwa 
kwa Kiswahili

CENTRAL RIFT VALLEY WATER WORKS
DEVELOPMENT AGENCY

PROVISION OF COMPREHENSIVE   MEDICAL AND 
INSURANCE COVER FOR STAFF AND BOARD OF 

DIRECTORS

TENDER NO. CRVWWDA/OT/MEDCOVER/1/2024-2025
CLARIFICATION NO. 1

Reference is made to the invitation to bid for the tenders below published 
on my Gov on 9th July, 2024 

Interested bidders may freely download tender documents  from 
Agency’s website https://tenders.crvwwda.go.ke/or at PPIP portal
https://tenders.go.ke .The bidders who download the document should 
send their details to procurement@crvwwda.go.ke to facilitate subse-
quent clarifications and/or addendum. 

The Ag. Chief Executive Officer,
Central Rift Valley Water Works Development Agency

Maji Plaza, Prison Road
Off Nakuru - Eldama Ravine Highway

P.O. Box 2451-20100
Nakuru, Kenya

Tel: +254 725999000
Email: info@crvwwda.go.ke
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NA HUSSEIN 
ABDULLAHI(KNA)

Idara ya Serikali ya 
Utalii na Kaunti ya Kwale 
zinaongoza zoezi la kus-
afisha ufuo katika pwani 
ya Kaunti ya Kwale ili 
kuondoa uchafu  baha-
rini. 

Akizungumza wakati 
wa hafla hiyo, Katibu  
wa Idara ya Utalii, John 
Ololtuaa, alisisitiza kuwa 
lengo kuu ni kuwaelim-
isha wananchi kuhusu 
hatari ya uchafu  baha-
rini na kuhimiza umu-
himu wa kudumisha usafi 
kwenye fuo.

Uchafuzi wa bahari 
kwa plastiki na takataka 
ni tatizo la kawaida na 
baya lenye athari kubwa 
kwa viumbe wa baharini.

Ololtuaa aliangazia 
kuwa fuo  safi mali mu-
himu kwa maendeleo ya 
utalii wa pwani, na hu-
vutia watalii wa ndani na 
wa kimataifa.

Alizitaka serikali za 
kaunti zinazopakana na 
Bahari Hindi kutanguliza 
usafi wa uuo kwa kuon-
doa uchafu mara kwa 
mara, na hivyo kuhakik-
isha mazingira ya amani 
yanawezesha sekta ya 
utalii kustawi. 

Wafanyakazi wa ku-
jitolea, wadau wa sekta 
ya utalii na wanamazin-
gira waliungana  kuokota 
takataka kwenye njia za 
changarawe na zinazoe-
lea karibu na fukwe.

Magunia ya ya chupa 
za vinywaji, vyombo vya 
plastiki, pakiti za sigara 
na uchafu mwingine wa 
baharini vilikusanywa 
wakati wa zoezi la usafi. 

Katibu alisema uwepo 
wa plastiki na uchafu 

mwingine katika ukanda 
wa pwani wa nchi utaka-
kera watalii na kupatia 
fuo za pwani jina baya. 

Katibu alibainisha 
kuwa takataka za baha-
rini zina uwezo wa kus-
akama wanyamapori 
kando na kufanya fukwe 
nyeupe zenye mchanga 
kuwa chafu na hatari 
kwa wageni na wapenda 
likizo.  Ololtuaa alion-
goza zoezi la kusafisha 
ufuo ambalo liliratibiwa 
na Idara ya Serikali ya 
Utalii kwa ushirikiano 
na Serikali ya Kaunti ya 
Kwale na kukamilika 
kwa kupanda miti ya 
mikoko katika Ufuo wa 
Mto Kongo. 

Usafishaji wa ufuo wa 
kitalii uliofanywa na 
mamlaka na watu wal-
iojitolea ambao ulilenga 
ufukwe wa Diani ul-
ishuhudia mkusanyiko 
wa uchafu wa kilo 800 
za taka za plastiki, na 
vipande vya vioo kutoka 
kwenye ufuo wa kilom-
ita nne. Pia, wakati wa 
hafla hiyo idadi kubwa 
ya mapipa ya taka yali-

wekwa kwenye sehemu 
kuu kwa wasafiri wa ufuo 
kuweka taka zao. 

Mtaalamu wa masuala 
ya Utalii alibainisha kuwa 
ufukwe wa Diani ni kivu-
tio cha utalii kilichopewa 
kipaumbele nchini Kenya 
baada ya kupigiwa kura 
kuwa ufuo bora  Afrika 
kwa miaka saba mfu-
lulizo na tuzo za World 
Travel Awards. Ufuo wa 
Diani ndio mahali pa lik-
izo panapopendelewa na 
Wakenya wengi na watalii 
wa kigeni na kila mwaka 
hupokea idadi kubwa ya 
watalii wanaofika kufu-
rahia fuo zake nzuri za 
mchanga na mazingira ya 
kitropiki. “Ufuo wa Di-
ani sasa umebadilika na 
kuwa kivutio cha utalii 
kinachopendwa sana 
nchini Kenya na tuna-
jivunia hilo,” alisema 
Ololtuaa. 

Alisikitika kuwa licha 
ya umaarufu wake, ufuo 
huo hauna vifaa bora vya 
utupaji taka hali inayow-
alazimu wasafiri kutupa 
taka zao katika sehemu 
mbalimbali. 

Katibu wa Utalii John Ololtuaa (kulia) alipoongoza 
zoezi la kusafisha ufuo katika ufuo wa Diani, kaunti ya 
Kwale.

Kaunti za Pwani zahimizwa 
kuondoa uchafu  baharini ili 

kuimarisha utalii

Nyeri yazindua mpango wa miaka 
mitano wa ujumuishaji wa usawa

NA WANGARI MWANGI(KNA)

Serikali ya kaunti ya Nyeri imezindua 
mpango wa miaka mitano wa kusaidia 
juhudi zake za kukuza usawa wa kijinsia 
kwa kujumuisha jinsia katika mipango 
na sera zake.

Kaunti ya Nyeri inakuwa kaunti ya saba 
kuidhinisha sera ya jinsia, ikijiungana na 
Kaunti za Makueni, Kajiado, Meru, Mig-
ori, Kisumu na Isiolo kuchukua hatua 
za kimakusudi kushughulikia tofauti za 
kijinsia.Kulingana na Gavana wa Nyeri 
Mutahi Kahiga, Sera ya Jinsia na Maen-
deleo 2021-2025 itaweka msingi thabiti 
wa kukuza ushirikishaji wa kijamii ka-
tika sekta zote za ajenda ya maendeleo 
ya kaunti. Kupitishwa kwa sera hiyo 
kunamaanisha kuwa kaunti pia itaweka 
kazi za jinsia ndani ya serikali ya kaunti.

“Tumejitolea kuondoa aina zote za 
unyanyasaji wa kijinsia na ubaguzi, na 
kuweka mazingira ambapo wanaume na 
wanawake wanaweza kufikia uwezo wao 

kamili,” Kahiga alisema wakati wa hafla 
ya kuzindua sera hiyo katika ofisi yake.

Miongoni mwa masuala ambayo sera 
hiyo itatatua ni pamoja na Ukatili wa Ki-
jinsia (SGBV).

Waziri wa Kaunti anayesimamia Jinsia 
na Huduma za Kijamii, Bi Esther Ndung’u 
alibainisha kuwa kaunti ingali inarekodi 
visa vya unyanyasaji wa kijinsia ambavyo 
vimetatiza juhudi za maendeleo katika 
kaunti hiyo. Ili kukabiliana na hili, Bi Nd-
ung’u alisema sera hiyo inalenga kuanga-
miza GBV kwa kushughulikia vipengele 
tofauti vya kuwezesha kukabili uovu huo.

Ingawa sera inazingatia zaidi kuan-
zishwa wa kikundi cha kuzuia na kuk-
abiliana na unyanyasaji wa kijinsia, pia 
inasisitiza haja ya ushiriki wa wanaume 
katika kushughulikia GBV katika ngazi 
zote. Mojawapo ya mikakati iliyopende-
kezwa ni kuanzishwa kwa mpango wa 
mabadiliko ya tabia kama njia ya kuon-
doa mila potofu za kitamaduni ambazo 
vinasababisha maovu.

P.O. Box 1100-20300,
NYAHURURU, KENYA

TEL: +254 (0) 771678035 
radmin@laikipia.ac.ke; www.laikipia.ac.ke

OFFICE OF THE REGISTRAR
(ADMINISTRATION AND HUMAN CAPITAL)

Ref: LU/ADMIN/R (ADMIN)/132/EA/112         July, 2024                                                               

Laikipia University was granted Charter, on 19th February, 2013.  It is located 50 km from Nakuru City on Nakuru – Nyahururu road. 

To fulfill its mandate for contributing to the world through education, training, research, outreach and consultancy; the university 
invites applications from suitably qualified candidates with excellent credentials to be considered for appointment to teaching and 
administrative positions listed below; 

1. SCHOOL OF EDUCATION (SOED)  

DEPARTMENT INPOST VACANCY SPECIALIZATION AREA REFRENCE

Curriculum Lecturer – Grade AC 12 1 Physical Education LU/AC/SOED/CEM/EA/01/7/2024

Lecturer - Grade AC 12 1 Education Communication Technology

Lecturer – Grade AC 12 1 Agronomy

Lecturer – Grade AC 13 1 Livestock Production

Psychology Lecturer – Grade AC 12 1 Philosophy of  Education LU/AC/SOED/PSY/EA/02/7/2024

Lecturer – Grade AC 12 1 Research, Measurement and Evaluation

2. SCHOOL OF BUSINESS AND ECONOMICS (SOBE)

DEPARTMENT INPOST VACANCY SPECIALIZATION AREA REFERENCE

Economics Lecturer – Grade AC 12 1 Economic Theory, Econometrics 
and Applied Economics

LU/AC/SOBE/ECON/EA/ 03/7/2024

Commerce Lecturer - Grade AC 12 1 Procurement, Logistics, Supplies 
and Chains Management

LU/AC/SOBE/COMC/EA/ 04/7/2024

3. SCHOOL OF HUMANITIES AND DEVELOPMENT STUDIES (SHDS)

DEPARTMENT INPOST VACANCY SPECIALIZATION AREA REFERENCE

LITCOM Lecturer – Grade AC 12 1 Communication and Media preferably 
Specialist in Photography, Electronic, 
Visual

LU/AC/SHDS/LITCOM/EA/05/7/2024

Lecturer – Grade AC 12 1 Information Studies

Social Studies Lecturer - Grade AC 12 1 Peace and Conflict Studies LU/AC/SHDS/SS/06/7/2024

4. SCHOOL OF SCIENCE AND APPLIED TECHNOLOGY (SSAT)

DEPARTMENT INPOST VACANCY SPECIALIZATION AREA REFERENCE

Mathematics Lecturer - Grade AC 12 1 Statistics LU/AC/SSAT/MATHS/EA/07/7/2024

Earth Science Senior Lecturer - Grade AC 13 1 Geography LU/AC/SSAT/EASC/EA/08/7/2024

Computing & 
Informatics

Lecturer - Grade AC 12 1 Statistical Programming and 
Softwares

LU/AC/SSAT/COMP/EA/09/7/2024

Associate Professor  - Grade AC 14 1 Information Communication 
Technology (ICT)

Chemistry Associate Professor – Grade AC 14 1 Chemistry LU/AC/SSAT/CHEM/EA/10/7/2024

5. ADMINISTRATIVE POSITIONS

DEPARTMENT INPOST VACANCY SPECIALIZATION AREA REFERENCE

Human Resources Principal Human Resources Officer  
- Grade AD 12

1 Human Resources LU/AD/HR-AHC/EA/11/7/2024

Procurement Senior Supply Chain Management 
Officer  - Grade AC 12

1 Procurement and Supply 
Chain Management

LU/AD/SUPPLIES/EA/12/7/2024

Transport Driver III – Grade AD 2 1 Driver; Mechanic; and Wiring LU/AD/TRANSPORT/EA/13/7/2024

Driver  II – Grade AD 3 1

REQUIREMENTS FOR APPOINTMENT:
For more information on duties/responsibilities and academic/professional specifications, kindly visit the University website at;
1.

 
www.laikipia.ac.ke   for detailed advert, and

2.
 

https://drive.google.com/file/d/1hy4I-uTi4hw4TIm6Is_pur7diSNm6FcJ/view?usp=drive_link on the criteria for 
appointment and promotion of academic staff (where applicable).

TERMS OF SERVICE:
 Appointment to the position will be on a Three (3) year Contract, renewable subject to satisfactory work performance. 

MODE OF APPLICATION:
Interested candidates MUST submit;
1.

 
Three (3) hard copies of the letter of application; academic certificates, ID/Passport testimonials and updated curriculum 
vitae to include full details of academic and professional qualifications, experience, publications, supervision of postgraduate 
students, attracted funds, developed academic programs, membership to professional bodies (where applicable).

2.
 

One soft copy {Running PDF file} of specifications in one (1) above, to radmin@laikipia.ac.ke.
3.

 
Contacts of at least three (3) referees with recommendations, under sealed envelopes (To be submitted to the undersigned 
before the deadline of the advert).

4.
 

Updated individual Google Scholar accounts to include all publications (where applicable).
5.

 
The NCPWD Certificate (where applicable).

6.
 

The Application(s) in a sealed envelope clearly marked with the position applied for and the respective reference number. For 
example;
a.

 
Application for the position of Associate Professor – Grade AC 14, (School of Science and Technology, Depart

-ment of Chemistry, LU/AC/SSAT/CHEM/EA/10/7/2024) – Laikipia University;

Or
b.

 Application for the position of Principal Human Resources Officer - Grade AD 12, (Human Resources, LU/
AD/HR-AHC/EA/11/7/2024); Driver III-Grade AD 2 /Driver II-Grade AD 3 LU/AD/TRANSPORT/EA/13/7/2024 - 
Laikipia University and delivered to;

The Registrar Administration and Human Capital
Laikipia University

P. O. BOX 1100 – 20300
NYAHURURU, KENYA

To reach the above office on or before Wednesday, July 31st 2024 by 5.00 p.m. (East African Time).
NOTE: 
1.

 
Only shortlisted candidates will be contacted. 

2.
 

The University does not charge any fee for the recruitment and selection process. 
“Laikipia University is an Equal Employment Opportunity employer and therefore, qualified applicants of either gender, marginalised group orpersons living with disability (PWDs) 

are encouraged to apply.” 
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NA CHERUIYOT KORIR(PCO)
Serikali imeanzisha sensa ya 
wanyamapori katika mbuga 
za taifa na hifadhi nchini ili 
kukusanya takwimu zitaka-
zoelekeza uundaji wa sera za 
wanyamapori, usimamizi na 
uhifadhi.

Dkt John Chumo, Katibu 
wa Hifadhi katika Idara ya 
Serikali ya Wanyamapori, 
alitembelea mbuga ya Am-
boseli-Magadi ili kuangalia 
maendeleo ya awamu ya pili 
ya sensa ya wanyamapori. 
Alisisitiza kuwa zoezi hili ni 
muhimu kwa serikali ku-
tathmini kwa usahihi idadi 
ya wanyamapori, kutambua 
wanakopatikana, kutambua 
maeneo ya spishi mbalimbali, 
na kuelewa maeneo wanayo-
hamia. Dkt Chumo alieleza 
kuwa sensa hiyo inafanyika 
kwa kuzingatia matakwa ya 
kisheria, inayohitaji sensa 
ya wanyamapori kila baada 
ya miaka mitatu ili kujua 
mchango wa wanyamapori 
katika maendeleo ya taifa.

Akishukuru juhudi za ush-
irikiano za WRTI, KWS, na 
washirika wengine wa uhi-
fadhi wakati wa sensa na 
akahakikishia usiaidizi wa 
serikali ili zoezi lifanikiwe. 
Zoezi la kitaifa, litakalo-
endeshwa kwa miezi kumi 
na miwili, tayari limefanyika 
katika mfumo wa Ikolojia wa 
Maasai Mara. Awamu ya pili 
inayohusu Hifadhi ya Kitaifa 
ya Amboseli na maeneo ya 
karibu, na maeneo ya uhi-
fadhi ya Ziwa Magadi inae-
ndeshwa na Taasisi ya Utafiti 
na Mafunzo ya Wanyamapori 
(WRTI), Shirika la Huduma 
ya Wanyamapori (KWS) na 
wadau wa uhifadhi kwa siku 
tano. Dkt Chumo alisema 
sensa hiyo inahusisha wana-
sayansi wa wanyamapori, 
wanaikolojia, marubani, 
wataalamu wa data miongoni 
mwa wafanyakazi wengine 
wenye ujuzi.

Sensa ya kitaifa 
ya wanyamapori 
kuunda sera ya 

uhifadhiNA MABEL KEYA SHIKUKU 
(KNA)

Zaidi ya wakulima 500 
katika Wadi ya Olkaria, 
Naivasha, wamenufaika 
na mchango wa vifa-
ranga 3,200 wa mwezi 
mmoja kutoka kwa Seri-
kali ya Kaunti ya Nakuru.

Akizungumza mjini 
Naivasha wakati wa 
usambazaji wa vifa-
ranga kwa vikundi vya 
wakulima, Mkuru-
genzi wa Idara ya Mi-
fugo Kaunti ya Nakuru, 
Bi Virginia Ngunjiri, 
alisema usambazaji huo 
uliendeshwa chini ya 
Mpango wa Kuchochea 
Uchumi (ESP), am-
bao kaunti imekuwa 
ikitekeleza kwa miaka 
kadha.

“Baada ya kufanya 
zoezi la ushirikishaji wa 
umma, wakulima wengi 
huko Naivasha na mae-
neo mengine ya nchi 
walichagua ufugaji wa 
kuku kwa sababu ni wa 
bei nafuu na wa moja 
kwa moja,” Ngunjiri al-
ieleza.

Alisema kwamba wal-
ichagua kuku waliob-
oreshwa kama vile jogoo 
wa Kenbrew na Rainbow 
kutoka Shirika la Utafiti 
wa Kilimo na Mifugo la 
Kenya (KALRO) kuto-
kana na sifa ya kutoa 
mayai mengi na nyama, 
na ukomavu wao wa har-
aka.

“Tofauti na kuku 
wa kienyeji ambao 
wanaweza kuchukua 
miezi saba hadi minane 
kukomaa, mifugo iliyob-
oreshwa huchukua muda 
wa miezi minne hadi 
mitano hivyo kumpatia 
faida mfugaji,” alisisitiza 
Mkurugenzi huyo.

Idara imekuwa iki-
wapanga wakulima 
katika vikundi, kuwa-

chunguza na kuwapa 
mafunzo kabla ya ku-
wapa vifaranga hao.

Ngunjiri alibainisha 
kuwa mradi huo utai-
marisha kwa kiasi ki-
kubwa mapato na lishe 
ya familia.

Diwani wa Olkaria 
katika Bunge la Kaunti 
(MCA) Peter Palang’a 
alisema kuwa wakulima 
katika eneo lake wali-

chagua kuku kwa sababu 
inahitaji ardhi ndogo, 
ambayo wengi katika 
eneo hilo hawana.

M a k u n d i  h a yo 
yameelezea kuthamini 
mradi huo na kutoa 
shukrani kwa serikali ya 
kaunti, wakiamini kuwa 
itaboresha maisha yao.

Takwimu kutoka kwa 
Wizara ya Kilimo zina-
onyesha kuwa mwaka 

wa 2020, wakulima wa 
Kenya walifuga karibu 
ndege milioni 58, ku-
toka milioni 44 mwaka 
wa 2016, huku wengi 
wao wakiwa kuku wa 
kienyeji.

Zaidi ya asilimia 80 yao 
ni mifugo ya kiasili, iki-
jumuisha Rhode Island 
Red, Light Sussex, New 
Hampshire Red, Black 
Australorps, na White 
Leghorns, miongoni 
mwa wengine.

Sekta ndogo ya kuku 
inachangia takriban asil-
imia 6.1 katika Pato la 
Taifa la sekta ya mifugo, 
asilimia 2.3 kwenye Pato 
la Taifa la Kilimo, na asil-
imia 0.7 kwenye Pato la 
Taifa.

Ufugaji wa kuku 
nchini Kenya ni mradi wa 
faida ikiwa utapangwa 
vyema na kutekelezwa. 
Takriban asilimia 67 ya 

wakazi wa Kenya wanai-
shi vijijini, huku familia 
nyingi zikijihusisha na 
ufugaji mdogo wa kuku 
kujikimu.

Hata hivyo, baadhi 
ya wakulima hawa ha-
watumii uwezo wao 
kikamilifu kutokana na 
ukosefu wa mafunzo sa-
hihi na kujengewa uwezo 
ili kujinufaisha zaidi ku-
tokana na biashara hiyo.

Uzalishaji wa kilimo 
nchini umedorora ka-
tika miaka ya hivi ka-
ribuni huku wakulima 
wadogo na kampuni za 
kilimo zikiendelea kuk-
abiliwa na changamoto 
katika kupanua shughuli 
zao na kuboresha ubora 
na wingi wa mazao ya 
kilimo, jambo linalo-
changiwa na mabadiliko 
ya tabianchi na kupanda 
kwa bei ya pembejeo za 
kilimo.

NAJUDY TOTARI 
(KNA)

Serikali inahusisha 
ukuaji wa kasi wa 
uchumi wa Kenya 

katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na sekta ya Bi-
ashara Ndogo na za Kati 
(MSME), ambayo inaajiri 
takriban asilimia 80 ya 
wafanyakazi nchini  nje 
ya kilimo.

Akizungumza mjini 
Nairobi katika hafla ya 
‘She’s Next’ Kenya, Bi 
Harriette Chiggai, mshauri 
wa  Haki za Wanawake 
katika Afisi ya  Rais, 
Kenya, alisisitiza mchango 
mkubwa wa wanawake 
katika uchumi.

Alisema wanawake ni 
wabunifu, wasuluhishi 
wa matatizo, viongozi  wa 
asili, na waanzilishi wa 
mawazo ambayo hubadi-
lika kuwa suluhu bunifu.

Chiggai  a l ianga-
zia juhudi za serikali ya 
Kenya za kuwaweze-
sha wanawake, akitaja 
mtandao unaostawi wa 
biashara zinazoongozwa 
na wanawake kuanzia 
bidhaa zilizotengenezwa 
kwa mikono hadi bidhaa 
za ubunifu.

Kulingana na Shirika la 
Kukadiria Viwango vya 
Ubora la Kenya (KEBS), 
takriban asilimia 31.4 ya 
Biashara ndogo na Kati 
nchini Kenya zinaon-

gozwa na kumilikiwa 
na wanawake, zimeajiri 
Wakenya bilioni 14.9 na 
kuchangia asilimia 40 ka-
tika Pato la Taifa (GDP), na 
kiwango cha kila mwaka 
cha kuunda ajira cha  asil-
imia 30.

Chiggai alisema Visa 
hushirikiana na Kenya 
huunda na kuwawezesha 
wajasiriamali wanawake 
wakati huo huo wakitafuta 
kusaidia, kuwawezesha na 
kupeleka biashara zao ka-
tika ngazi ya juu zaidi.

Alieleza kuwa mpango 
wa ‘She’s Next’ unaelewa 
changamoto zinazowak-
abili wanawake ikiwa ni 
pamoja na vitisho, unyan-
yasaji kutoka kwa vion-

gozi wa serikali, ukosefu 
wa mikopo ya masharti 
nafuu, upendeleo wa ki-
jinsia, ukosefu wa mitaji, 
na kusawazisha biashara 
na familia ambazo kupi-
tia ushirikiano huo, 
wanawake watajengewa 
uwezo wa kujikimu na 
kupeleka biashara zao  
ngazi inayofuata.

“Ushauri ni muhimu 
kwa taasisi yoyote ya bi-
ashara iwe katika ngazi ya 
kibinafsi au ya shirika,” 
alisema.

Sambamba na hayo 
alipongeza mchango 
wa serikali katika ush-
irikishaji wa kijinsia na 
kuwezesha wanawake 
kiuchumi ambako tayari 

kumezaa matunda kwa 
wanawake katika sekta 
mbalimbali.

Zaidi ya hayo, Chiggai 
alisema ofisi yake itaende-
lea kushirikiana na wadau 
na kuleta mabadiliko ya 
maana kwa wanawake na 
wasichana wa Kenya.

“Tumetia saini ki-
chochezi chetu cha ki-
paumbele cha kijinsia 
cha Jukwaa la Uchumi la 
Dunia, na tunashirikiana 
na mashirika yote ya ki-
binafsi ikiwa ni pamoja 
na benki ili kuharakisha 
nafasi ya wanawake wote 
ambapo uwezeshaji wa 
kiuchumi na uwekezaji 
ndio nguzo kuu,” Chiggai 
alifichua.

Mwakilishi wa wadi ya Olkaria (MCA) Peter Palang`a (kushoto) na Mkurugenzi wa Idara ya Mifugo katika 
Kaunti ya Nakuru Bi Virginia Ngunjiri (wa kushoto kabisa mwenye mavazi meupe) wakitoa vifaranga vilivy-
oboreshwa vya mwezi mmoja kwa kikundi cha wakulima huko Olkaria, Naivasha Alhamisi. . CHINI: Vifaranga 
vilivyoboreshwa vilivyotolewa kwa wakulima na serikali ya kaunti ya Nakuru.

Serikali kuwawezesha wanawake kupitia biashara ndogo

Kaunti ya Nakuru yatoa vifaranga 3,200 
kusaidia zaidi ya wakulima 500 Naivasha

Mshauri wa Rais kuhusu 
Haki za Wanawake katika 
Ofisi ya Mtendaji wa Rais 
wa Kenya Harriette Chiggai 
akizungumza kuhusu 
wanawake wanaofanya 
biashara jijini Nairobi.
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NA WANGARI NDIRANGU 
(KNA)

Serikali ya Kitaifa in-
apanga kuongeza 
mapato ya maziwa 

maradufu hadi zaidi ya 
Sh80 bilioni ifikapo 2027 
kupitia kuimarisha pro-
gramu za ulishaji, ku-
dhibiti magonjwa, na 
kuimarisha huduma za 
nyanjani.

Katibu  wa Maende-
leo ya Mifugo Jonathan 
Mueke alisema mikakati 
pia imewekwa ili kuende-
leza mapato ya wakulima.

Akizungumza baada ya 
kufunguliwa rasmi kwa 
makao makuu ya Bodi ya 
Maziwa ya Kenya (KDB) 
na kuzindua Mpango 
Mkakati wa 2023/2027 
huko Kabete,  katibu 
alisema kuwa Kenya in-
azalisha lita  5.2  bilioni 
kila mwaka lakini ina-
panga kuongeza lita hizo 
hadi lita 11  bilioni kufikia 
2027.

“Lengo letu ni 
kuongeza kiasi na tham-
ani, wakati huo huo 
kuhakikisha wigo wa 
kifedha wa wakulima 
umeimarishwa,” Mueke 
alisema.

Mueke alisema kuwa 
Serikali imefanya ma-
badiliko makubwa sana 
ya sera, huku muhimu 

zaidi ikiwa ni harakati 
kutoka kwa malipo 
yanayotegemea kiasi hadi 
malipo yanayozingatia 
ubora.

Maana yake, alieleza, ni 
kwamba serikali sasa ita-
walipa wakulima kulin-
gana na ubora wa maziwa 
wanayozalisha, na kadiri 
yanavyokuwa na ubora 
ndivyo fedha inavyoingia 
mifukoni mwao.

Alisema kuwa kui-
marisha ubora wa 
maziwa kunamaanisha 
zaidi kuzingatia uongezaji 
thamani sio tu katika 
uzalishaji wa maziwa bali 
pia katika utengenezaji 
wa bidhaa za maziwa ze-
nye thamani kubwa kama 
vile chokoleti, siagi, saml 
na unga wa maziwa, 
jambo ambalo litaweka 
pesa nyingi  kwenye mi-
fuko ya wakulima.

 Kando na kuongeza 
thamani, katibu alisema 
kuwa serikali inataka 
kupanua uzalishaji ka-
tika maeneo mengine ya 
nchi  kutoka maeneo ya 
nyanda za juu karibu na 
Mlima Kenya na Bonde 
la Ufa na kujitosa ka-
tika ardhi kame na kavu 
(ASAL).

 “Ili kuongeza uzalishaji 
wa maziwa, tutalenga 
ASAL, kuwalenga vijana 
na wanawake na hii ita-
tusaidia kufikia lengo 
letu la lita  10.5 bilioni if-
ikapo 2027 na pia kufun-
gua kabisa uchumi katika 
maeneo ya wafugaji am-

bao unaweza kufikiwa,” 
alisema.

 Mueke alitoa wito kwa 
wasindikaji kuwekeza  
kuanzisha  viwanda  vya 
usindikaji katika maeneo 
kame.

Alibainisha kuwa 
serikali inataka pia ku-
hakikisha uzalishaji wa 
maziwa unakuwa salama 
kwa kuepuka uchafu na 
kutaja Bio Foods inayo-
fadhiliwa na USAID, am-
bayo imechukua hatua ya 
kuendesha kampeni za 
maziwa salama.

“Ufugaji wa ng’ombe 
wa maziwa ni mojawapo 
ya sekta ambazo ni nguzo 
muhimu katika kupun-
guza umaskini, kuunda 
nafasi za kazi, uzalishaji 
mali, na mikakati am-
bayo tumeweka pamoja 
hapa kwa miaka mi-
tano ijayo itahakikisha 
kwamba tunafanikisha 
hilo,” Mueke alisema.

Margaret Kibogy, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
KDB alisema wameweza 
kuboresha uzingatiaji 
wa maziwa kutoka asil-
imia 80 mwaka 2017 hadi 

asilimia 96 kufikia 
2022.

 

Tumepanga 
na tumeun-

da mkakati wa 
kuuza maziwa 
nje-Kibogy

NA  CHRISTOPHER KIPROP (KNA) 

Furaha, dansi, na karamu 
zilichana   anga katika eneo 
la Rugus kwenye ufuo wa 
Ziwa Baringo huku jamii tatu 
zilizokuwa zikipigana  zikishe-
rehekea amani na utulivu mpya 
ulioletwa na juhudi za uhifadhi 
wa wanyamapori.

Majirani waliokuwa ma-
hasimu kutoka jamii za Tugen, 
Ilchamus, na Pokot walikus-
anyika katika Hifadhi ya Jamii 
ya Ruko kuadhimisha amani 
iliyopatikana mwaka wa 2004 
kupitia mipango ya uhifadhi ili-
yoanzishwa na Northern Range-
land Trust.

Wakazi kutoka Rugus na 
Komolion, kwa kifupi  Ruko, 
walibadilishana ushuhuda wa 
amani na ustawi. Mzee Ereng-
enya Lemaitano, mwanzilishi 
wa mpango huo, alikumbuka 
upinzani wa awali wa jamii, 
wakimtuhumu kwa kutoa ar-
dhi. “Sasa tunaona kwamba 
wanyamapori hawatumii ar-
dhi yetu wala kudhuru mifugo 
yetu. Tunapata faida: kusome-
sha watoto wetu kupitia Ruko 
na kushuhudia wanyamapori 
wanaostawi,” alisisitiza.

Akihutubia wanasiasa, Mzee 
alisisitiza kuwa nchi haiwezi ku-
jengwa kwa njia ya propaganda, 
akiwataka kuunga mkono ju-

hudi za uhifadhi. Alisisitiza 
hitaji la suluhisho mbadala kwa 
wavuvi wa Ziwa Baringo, wana-
okabiliwa na uhaba wa miti ya  
kwa mashua za  jadi za uvuvi 
(‘Kaldich’).

Grace Lepene, anayewakili-
sha jamii ya Pokot, alitaja man-
ufaa yanayotokana na hifadhi 
hiyo, ikiwa ni pamoja na basari 
za elimu zinazofadhiliwa na mi-
pango inayohusiana na twiga na 
mapato kutoka kwa kamera za 
kufuatilia wanyamapori.

Jarso Gwalicha, balozi wa 
amani kutoka Isiolo, alihusi-
sha maelewano ya sasa kati ya 

jamii za Ilchamus na Pokot na 
uhifadhi wa wanyamapori, na 
akahimiza kuendelea kwa am-
ani kwa manufaa ya pande zote 
mbili.

Rebecca Jepchumba, meneja 
wa uhifadhi kutoka kwa jamii 
ya eneo hilo, alielezea kwa kina 
athari zake chanya, ikiwa ni 
pamoja na kuajiri askari 17 wal-
iofunzwa katika shule ya KWS 
Manyani na programu ya ‘Ujuzi 
Manyatani’, kutoa ujuzi wa 
ufundi kwa vijana.

Alloyce Naitira wa Northern 
Rangelands Trust aliangazia ju-
kumu lao katika kutoa utaalamu 

na ushirikiano kati ya jamii na 
serikali kwa  mafanikio ya uhi-
fadhi.

Ian Craig, mwanzilishi wa 
NRT, alisherehekea safari kutoka 
upinzani wa awali hadi mafani-
kio ya sasa, akihimiza tahadhari 
dhidi  ya uhalifu unaotishia faida 
za uhifadhi.

Wawakilishi kutoka Serikali 
ya Kaunti na Huduma ya Wan-
yamapori ya Kenya waliisifu 
Ruko kama hifadhi ya jamii ya 
mfano, inayojitolea kusaidia 
ukuaji wake na juhudi za uhifa-
dhi wa bioanuwai.

Kwa kumalizia, viongozi wa 
jamii walisisitiza nguvu ya ma-
badiliko ya uhifadhi, kuahidi 
kulinda wanyamapori na kudu-
misha kuishi pamoja kwa am-
ani kati ya jamii zilizokuwa na 

migogoro.
Wanasiasa wa eneo hilo wal-

ipongeza jukumu la Ruko katika 
ujenzi wa amani na uwezeshaji 
wa kiuchumi, wakihimiza jamii 
kuwa macho na kushirikiana.

MCA Clement Lomaringo-
ria alihimiza ulinzi thabiti wa 
amani, haswa miongoni mwa 
wafugaji wa Pokot, wanaotetea 
dhidi ya migogoro.

Mbunge William Kamket 
alisisitiza uhifadhi wa wan-
yamapori ni muhimu kwa am-
ani na maendeleo, akipendekeza 
uhifadhi zaidi ili kupunguza wizi 
wa ng’ombe.

Mwenyeji Charles Kamuren 
aliipongeza NRT kwa kuende-
leza amani isiyowezekana, ku-
tetea uwekezaji wa kielimu na 
uwiano wa jamii.

Jamii zilizopigana Baringo zasherehekea 
amani, maendeleo kupitia uhifadhi

Mkurugenzi wa Bodi ya Maziwa ya Kenya, Margaret Kibogy akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa mpango mkakati.

Fiona Sandeman wa shirika la Save Giraffe Now amlisha mtoto twiga 
maziwa katika Hifadhi ya Jamii ya Ruko huko Baringo Kusini, wakfu 
ambao ulifadhili uhamishaji wa twiga wanane kutoka Krugger Farm 
huko Uasin Gishu kwa gharama ya Ksh. milioni 10 zilizoahidiwa 
kuendelea kushirikiana na Uhifadhi.

Wakazi kutoka Rugus na Komolion huko Baringo Kusini na Tiaty 
Mashariki wakisherehekea kwa wimbo na densi wakati wa tamasha 
la amani na maendeleo lililoletwa na uhifadhi wa wanyamapori wa 
Hifadhi ya Ruko.

Serikali kuongeza mapato ya 
maziwa hadi Sh 80b ifikapo 2027
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NA HUSSEIN ABDULLAHI(KNA)

Kaunti ya Kwale imeahidi kukuza na ku-
unga mkono talanta za humu nchini 
katika tasnia ya filamu katika eneo 

la pwani kwa kuweka mazingira ambayo 
yanakuza ubunifu na uvumbuzi miongoni 
mwa vijana. 

Gavana Achani alisema kuwa utawala wake 
umejitolea kukuza mazingira yanayofaa kwa 
ubunifu, uvumbuzi, na ukuaji kwa tasnia in-
ayochipuka ya filamu. 

Achani aliahidi kuwekeza katika miun-
dombinu muhimu ili kuhakikisha ukuaji wa 
tasnia ya filamu nchini na kusaidia juhudi za 
wadau husika ambao wamejenga tasnia hiyo 
tangu mwanzo. 

Alisema haya wakati wa mkutano na mta-
yarishaji filamu  David Anguka na waigizaji 
katika kaunti ndogo ya Matuga, Kwale, am-
bapo aliahidi kukumbatia na kuendeleza ta-
lanta za ubunifu za vijana wanaojitahidi kuishi 
maisha mazuri kila siku. 

Mkutano huo ulikuwa wa kutambua juhudi, 
msaada na mchango ambao serikali ya kaunti 
imetoa kwa Anguka na kikundi chake cha fil-
amu na kutangaza filamu ya  ‘Mvera’, ambayo 
pia iliandaliwa na kurekodiwa huko Kwale na 
kuonyeshwa kwa mara ya kwanza kwenye 
Netflix wiki iliyopita. 

“Mkutano wetu ulifanikiwa, na tulijadili 
ushirikiano katika kutambua talanta na us-
aidizi kwa vijana huko Kwale,” alisema, 
akiongeza kuwa amedhamiria kuunda maz-
ingira ya kuwezesha watayarishaji wa filamu 
nchini. 

Alibainisha kuwa tasnia ya filamu inaweza 
pia kuchangia katika kukuza sekta ya utalii 
wa ndani katika kaunti ikiwa filamu zitauza 
vizuri. 

Gavana Achani alipongeza juhudi za mta-
yarishaji Anguka kwa kusaidia vijana wenye 
talanta huko Kwale na kutoa fursa zaidi kwa 
watu wengi ambao waliigiza m sinema ya 
‘Mvera’. 

Achani, ambaye aliandamana na Waziri wa 
Kaunti wa Huduma za Kijamii na Usimamizi 
wa Talanta Francisca Kilonzo alisema kaunti 
hiyo imejenga studio ya kisasa ya kurekodi 
muziki na video katika Kituo cha Utamaduni 
cha Kwale na itaendelea kuwekeza katika mi-
pango ya mafunzo na ushauri kwa wasanii 
wanaochipuka. Alisema kituo hicho cha Sh14 
milioni kinalenga kukuza talanta na kuunda 
chanzo cha riziki miongoni mwa vijana kando 
na kuhifadhi tamaduni tofauti za watu wa 
pwani.

Kwale kusaidia 
ukuaji wa sekta 

ya filamuNA SAMUEL MAINA(KNA)

Serikali ya Kaunti ya 
Nyeri inatekeleza 
mpango kabambe 

wa ufugaji wa samaki ili 
kukuza ufugaji wa samaki 
miongoni mwa wenyeji 
kupitia mpango unao-
julikana kama Mpango 
wa Maendeleo ya Bi-
ashara ya Samaki (ABDP). 
Mpango huu umesababisha 
ongezeko la idadi ya waf-
ugaji wa samaki kutoka 
2,000 mwaka 2013 hadi 
3,192 kwa wakati huu.

Ingawa wakazi wengi 
wa kaunti hiyo kijadi ha-
wakuwa wakitumia sam-
aki, sasa kuna mwelekeo 
unaokua katika miji mikuu 
na familia ambapo watu 
wanakumbatia samaki 
kama sehemu ya lishe yao 
ya kila siku.

ABDP ni mpango unao-
fadhiliwa kwa pamoja na 
Serikali ya Kenya na Haz-
ina ya Kimataifa ya Mae-
ndeleo ya Kilimo (IFAD). 
Lengo lake kuu ni kupun-
guza umaskini, kuimari-
sha utoshelevu wa chakula, 
na kuboresha lishe katika 
jamii za mashambani.

“Tulipoanza mwaka 
2013, tulikuwa na wafugaji 
wa samaki wapatao 2,000, 
lakini idadi hii sasa ime-
ongezeka hadi 3,192. Tu-
meona ongezeko kubwa la 
idadi ya wafugaji wa sam-
aki Nyeri. Tumekuwa tuki-
himiza matumizi ya samaki 
ili kuhimiza mabadiliko ya 
kitamaduni, ingawa kufikia 
asilimia 100 ya mafanikio 
ni changamoto,” anaelezea 
Muareen Gathiga, afisa 
mwa mpango wa ABDP 
huko Nyeri.

“Ukitazama Nyeri 
leo, unaweza kuona 
kuongezeka kwa idadi ya 
mikahawa ya samaki ka-
tika karibu kila mji. Hii 
haikuwa hivyo hapo awali. 
Leo, hoteli kuu katika miji 

yetu pia zinajumuisha sam-
aki kwenye menyu zao. 
Samaki wengi hupatikana 
ndani ya kaunti, huku 
wengine wakitoka kaunti 
zingine zinazoshiriki katika 
ABDP,” aliambia KNA.

 Serikali ya kaunti pia 
inajenga soko la kisasa la 
wazi katika mji wa Chaka 
ambapo wakulima wa-
takuwa wakiuza samaki 
wao kwa wateja. Bi Gathiga 
anasema soko hilo linata-
rajiwa kukamilika kabla ya 
mwisho wa mwaka huu.

Miongoni mwa wale 
wanaolengwa kunufaika na 
soko hilo jipya ni pamoja na 
vikundi vya wanawake na 
vijana ambavyo kwa sasa 
vinafanya miradi ya ufugaji 
wa samaki.

 Wiki iliyopita Nyeri il-
iibuka kuwa kaunti bora 
zaidi katika uvumbuzi wa 
ufugaji wa samaki wakati 
wa warsha ya 4 ya kila 
mwaka ya Kitaifa ya Wa-
shikadau ya ABDP iliyoan-
daliwa katika hoteli moja 

huko Mukurwe-ini.

 Kiwango hicho kilifua-
tia wasilisho la kaunti ku-

husu utumiaji wa mfumo 
wa kuangulia na Mfumo wa 
Ufugaji wa Samaki (RAS) 
katika ufugaji wa samaki.

 Katika mfumo wa ufu-
gaji wa samaki mzunguko, 
maji yanayotumika kufu-
gia samaki husafishwa kila 
mara ili kurejeshwa kwa 
matumizi. Bidhaa za taka 
kama vile vitu vikali, amo-
nia na kaboni huondolewa 
au kubadilishwa kuwa vitu 
visivyo na sumu. Maji hayo 
safi hujazwa tena na oksi-
jeni na kurudishwa kwenye 
tangi la samaki.

 Afisa huyo amehusisha 
kutambuliwa huko na ju-
hudi za pamoja za serikali 
ya kaunti, washikadau 
husika na wakulima katika 
ngazi ya mashinani.

Pia alisema mafan-
ikio ya mpango huo 
yamewezeshwa na kamp-
eni kali mashinani ambazo 
zimeshuhudia jumla ya 
kampeni 60 za kula samaki 
zikifanywa katika kaunti 
ndogo nane kufikia sasa.

NA BERNARD MUNYAO 
NA ANITA OMWENGA 

(KNA)

Murang’a ime-
kuwa kaunti 
ya pili baada 

ya Nairobi kufanya 
rekodi za ardhi kuwa 
za kidijitali kufua-
tia kuzinduliwa kwa 
Mfumo wa Kitaifa wa 
Kusimamia Ardhi na 
aliyekuwa Waziri wa 
Ardhi Alice Wahome. 
Mfumo huu unaruhusu 
wakazi wa eneo hilo 
kupata huduma kupi-
tia jukwaa la kidijitali 
kwenye sajili ya ardhi 

ya eneo hilo.
Bi Wahome al-

ipongeza mfumo huo 
unaojulikana kwa 
jina la Ardhisasa aki-
ahidi kuwa utashu-
ghulikia changamoto 
za muda mrefu ka-
tika sekta ya ardhi.  
Alisisitiza kwamba 
jukwaa la Ardhisasa 
limeundwa ili kui-
marisha usalama wa 
umiliki wa ardhi Mu-
rang’a kwa kupunguza 
kuvurugwa kwa rekodi 
za umiliki wa ardhi na 
watu

“ Ni nawa p on ge z a 

wafanyakazi wa Wizara 
ya Ardhi kwa juhudi 
zao za kina na muda 
mrefu walioutumia ku-
hakikisha hakuna hi-
tilafu kwenye rekodi,” 
alisema.

Wahome alisema 
kuwa wizara inalenga 
kufanya jukwaa hilo 
kufika kote nchini 
haraka iwezekanavyo. 
“Isiolo, Marsabit, na 
Mombasa ndizo zina-
zofuata, huku maan-
dalizi ya kabla ya 
uzinduzi yakikaribia 
kukamilika Isiolo na 
Marsabit,” aliongeza.

Alisisitiza kuwa 
kwa kutumia jukwaa 
la kidijitali la Ardhis-
asa, wakazi wanaweza 
kufanya miamala 
kwa usalama bila 
kuwa mabroka ambao 
waameharibu sifa ya 
sajili za ardhi. Nataka 
kuwakikishia kuwa 
kuanzia sasa hakuna 
mtu atakayeweza ku-
haribu rekodi zenu za 
umiliki wa ardhi kupi-
tia ulaghai,” alisema.

Wahome aliende-
lea, ‘Mfumo wa Ar-
dhisasa umeundwa 
k uwat a had ha r i s ha 

wamiliki wa ardhi kwa 
njia ya simu na barua 
pepe wakati wowote 
kunapotokea jaribio la 
kufanya shughuli ka-
tika ardhi yao. Mmi-
liki wa ardhi atapokea 
taarifa hii ikiwa tu 
wamesajiliwa kutumia 
mfumo wa Ardhisasa.’

Waziri aliwahimiza 
wakazi wote wanaomi-
liki ardhi kusajili na 
kufungua akaunti 
kwenye jukwaa, 
akisema kuwa wafa-
nyikazi watatumwa 
kwenye sajili kusaidia 
umma kufanya hivyo.

Mkahawa wa samaki katika mji wa Nyeri. Serikali ya Kaunti imezindua kampeni kali ya kula 
samaki inayolenga kuunganisha ufugaji na ulaji wa samaki miongoni mwa wenyeji.

Murang’a yazindua rekodi za ardhi kidijitali, 
ya pili baada ya Nairobi kutekeleza mfumo

Kampeni ya ‘kula samaki’katika  
kaunti ya Nyeri yazidi kushika kasi

Afisa wa Mpango wa 
Maendeleo ya Biashara 
ya Nyeri Aquaculture 
Business Development 
(ABDP) Bi. Maureen 
Gathiga akiwa ameshikilia 
kombe baada ya kaunti 
hiyo kuibuka bora kwa 
ujumla katika uvumbuzi 
wa ufugaji wa samaki kati 
ya kaunti 16 wakati wa 
Warsha ya 4 ya kila mwaka 
ya Kukagua Washikadau 
Kitaifa ya ABDP iliyofa-
nyika katika Hoteli ya 
Northwood, Mukurwe-ini 
wiki jana.



NA ERIOCK KYALO 
(KNA)

Serikali itatumia mi-
kakati na sera mpya 
kupiga vita ugaidi na 

itikadi kali kutokana na ma-
badiliko ya nyakati na mae-
ndeleo ya kiteknolojia.

Wakizungumza wakati 
wa mkutano katika hoteli 
moja mjini Garissa kuk-
agua Rasimu ya Mkakati 
wa Kitaifa wa Kukabili Mi-
simamo mikali (NSCVE), 
washikadau kutoka Kaunti 
za Garissa, Tana River, na 
Kitui walibaini kuwa ugaidi 
umeendelea kuibuka kwa 
miaka mingi, na hivyo ku-
lazimika kubuni mikakati 
mipya kukabiliana na hali 
hiyo.

Mkutano huo ulioandaliwa 
na Kituo cha Taifa cha Ku-
pambana na Ugaidi (NCTC) 
ulihudhuriwa na wadau 
mbalimbali wakiwemo wa 
sekta ya ulinzi na usalama, 
wasio wa serikali, viongozi 
wa dini, asasi za kiraia na 

wananchi.
Joseph Kanyiri kutoka 

NCTC alidokeza kuwa 
makundi ya kigaidi yame-
badilisha mbinu zao, na 
hivyo kuendelea kutumia 
teknolojia kuwarai watu 
wasio na hatia katika vi-
tendo vya uhalifu.“Ugaidi 
una athari kwa ustawi wa 
jamii, uchumi, usalama na 
hata mustakabali wa taifa. 

Kwa hivyo ni muhimu 
kuendeleza masuala ya 
PCVE na kuchukua mwito 
huu wa kupinga ugaidi na 
itikadi kali, “alisema.

“Tuna hali ambapo wavu-
lana na wasichana wetu 
wadogo huingia kwenye 
tovuti za mitandao ya ki-
jamii na kuishia katika 
kujitangaza, hii ni baada 
ya kukutana na viunzi am-

bavyo wanapobofya husa-
babisha mabadiliko ya tabia 
na kuwa na itikadi kali,” al-
iongeza.

Alisema ushirikiano 
baina ya wadau wakiwemo 
wananchi, idara za she-
ria, viongozi wa dini, asasi 
za kiraia na mengine yote 
yamechangia kwa kiasi ki-
kubwa kujenga uaminifu, 
mazungumzo na upashanaji 
habari ambao umekuwa 
nguzo muhimu katika ku-
hakikisha usalama wa nchi.

Kiongozi wa timu ya NTC 
alibainisha kuwa mikakati 
ambayo serikali iliweka ku-
waunganisha na kuwaon-
doa Wakenya walioondoka 
nchini na kujiunga na 
makundi ya kigaidi ime-
kuwa na mafanikio kwani 
wengi wamerejea nyum-
bani.

Kamishna wa kanda ya 
Kaskazini-Mashariki John 
Otieno alitoa wito kwa wote 
kushiriki kikamilifu katika 
ukaguzi huo ili kuwa mbele 
ya vitisho vinavyoendelea.

NA YOBESH ONWONG’A 
(MYGOV)

Serikali kupitia Baraza 
la Kitaifa la Mashujaa, im-
ependekeza mipango ya 
ujenzi wa minara na san-
amu katika kaunti zote ili 
kukita vitendo vya uzalendo 
miongoni mwa wananchi. 
Aliyekuwa Waziri wa Jin-
sia, Utamaduni, Sanaa 
na Turathi, Aisha Jumwa 
alisema kuwa Baraza hilo ta-
yari limeshirikiana na seri-
kali za kaunti mbalimbali 
ambako mashujaa wana-
toka, kwa lengo la kush-
irikiana na kuunganisha 
rasilimali kujenga minara 
ya kukumbuka  Wakenya. 
Mashujaa.

Jumwa alitaja serikali 
za kaunti kama wahusika 
wakuu katika kuwatam-
bua, kuwateua na kuwatuza 
mashujaa wa kitaifa kote 
nchini. Alisisitiza kuwa 
Sheria ya Mashujaa ya 
Kenya inatoa mamlaka kwa 
kaunti kusaidia Baraza ka-
tika kutambua Wakenya 
wanaostahili kutambuliwa 
na kutuzwa kulingana na 
vigezo vya Sheria hiyo.

“Kama Serikali, tutajita-

hidi kuunga mkono mpango 
huu. Hivi karibuni nitazun-
gumza na uongozi wa Baraza 
na serikali za kaunti husika 
ili kujadili jinsi Serikali ya 
Kitaifa inaweza kuchangia 
kuharakisha mpango huu 
muhimu,” Jumwa aliongeza.

Aliangazia jukumu kubwa 
la Baraza katika kukuza 
umoja, utawala bora, utaifa, 
na uzalendo kwa kuhakik-
isha Wakenya wanaostahili 
wanatambuliwa na kutuzwa 
kulingana na vigezo vilivy-
oainishwa katika Sheria ya 
Mashujaa wa Kenya. Alisisi-

tiza kuwa Baraza limeweka 
mwongozo wa wazi ku-
watambua na kuwaenzi 
wanaume na wanawake 
wanaostahili ambao wame-
fanya vyema katika nyanja 
mbalimbali.

Akizungumza katika 
ukumbi wa Bomas of Kenya, 
ambapo alizindua Mpango 
Mkakati wa Baraza na 
nembo mpya, Jumwa alikiri 
kuwepo kwa changamoto 
katika utekelezaji wa baa-
dhi ya majukumu ya Baraza 
kutokana na uhaba wa 
kifedha, ikiwa ni pamoja na 

kuanzishwa kwa Hazina ya 
Mashujaa.

“Ni ukweli kwamba tun-
aweza tusiwe na shujaa 
mwenye hadhi kulingana 
na matarajio ya Mpango 
Mkakati wa baraza bila 
ufadhili mzuri ambao 
utahakikisha ustawi wa 
mashujaa wetu unatun-
zwa,” alisema.

Alisema kuwa Baraza lita-
toa wito kwa Wakenya ku-
teua Wakenya wanaostahili 
ambao watatangazwa kuwa 
Mashujaa wakati wa siku 
ya Mashujaa ya mwaka huu 
itakayoadhimishwa na ku-
fanyika katika Kaunti ya 
Kwale.“Kwa hivyo, ninge-
penda kuwakumbusha 
Wakenya kuchukua fursa 
hii na kushiriki uteuzi ili 
kuhakikisha umoja na uzal-
endo wa Taifa letu kupitia 
kutambua  mashujaa wetu 
kama ilivyoainishwa chini 
ya Sheria,” Waziri alisema.

Alieleza wasiwasi kwamba 
wakati wa zoezi la awali la 
uteuzi, wanawake wach-
ache sana waliteuliwa kama 
mashujaa jambo ambalo li-
naenda kinyume na mpango 
wa kitaifa.

KWA UFUPI
Serikali kufufua sekta ya 

ngozi ili  kuunda ajira
 Serikali kupitia Idara ya 

Huduma za Urekebishaji 
na Maendeleo ya Mifugo, 
inapanga kufufua sekta 
ya ngozi ya magereza 
kwa lengo la kuunda ajira, 
kuongeza mauzo ya nje 
na kuongeza matumizi ya 
ndani ya bidhaa za ngozi.
Wakizungumza wakati wa 
ziara ya kutembelea Gereza 
la Kitengela GK, Katibu  wa 
Huduma za Urekebishaji 
Dkt Salome Beacco na 
Katibu  wa Maendeleo ya 
Mifugo Jonathan Mueke 
walibainisha kuwa ziara 
hiyo inalenga kuangalia 
juhudi za ushirikiano za ku-
fufua sekta ya ngozi katika 
magereza ya Kitengela na 
Kamiti. Bi Beacco alisisitiza 
kuwa mfuma wa thamani 
wa ngozi ni kipaumbele 
kikuu cha Rais, akiangazia 
hitaji muhimu la kufufua 
kiwanda cha ngozi.
“Chini ya Ajenda ya Ma-
badiliko ya Kiuchumi 
ya kuanzia mashinani, 
mafunzo ya ufundi  ni lengo 
kuu. Kwa kufufua sekta ya 
ngozi katika magereza, tun-
aweza kuongeza mafunzo 
kwa wafungwa na wafan-
yakazi, kuongeza ujuzi wao 

katika uzalishaji wa ngozi, 
ambayo pia itaingiza map-
ato na kuongeza mapato 
yetu,”  Beacco alisema.
Ili kuhakikisha uendelevu 
wa viwanda vya ngozi, wa-
jumbe hao walifanya ma-
jadiliano na wajumbe wa 
sekta  ya kibinafsi wanao-
jihusisha na utengenezaji 
wa ngozi ili kubainisha 
uwezekano wa ushirikiano, 
kwa lengo la kuimarisha 
ushirikiano kati ya sekta ya 
umma na sekta ya kibinafsi 
kwa uendelevu.
Viongozi hao pia walisisi-
tiza haja ya ukaguzi wa 
kina wa programu zote za 
mafunzo zinazolengwa na 
mashine, ili kubaini ghar-
ama na muda unaohitajika 
kufanya kazi za viwanda 
vya ngozi.
“Zaidi ya hayo, tutatayari-
sha mpango wa biashara 
ili kuhakikisha kuwa vi-
wanda vya ngozi vinakuwa 
endelevu na ushindani 
katika kuzalisha bidhaa za 
ngozi zenye ubora wa juu 
kwa soko la ndani na nje 
ya nchi,” Msimamizi wa 
Huduma za Urekebishaji 
alisema.
 Na Martha Munyambu
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Shule maalum zapokea vifaa 
vya biashara kutoka NFDK
 Hazina ya Kitaifa ya 

Walemavu wa Kenya 
(NFDK) imetoa vifaa vya 
aina mbalimbali, viti vya 
magurudumu na pesa ili 
kuwawezesha watu wanao-
ishi na ulemavu na shule 
maalum katika eneo la Kas-
kazini-Mashariki.
 Kulingana na shirika hilo, 
vitu vilivyosambazwa vili-
ombwa na watu wanaoishi 
na ulemavu kulingana na 
mahitaji yao.
 Hizi ni pamoja na viti vya 
magurudumu, vifaa vya ku-
chomelea, kinyozi na vifaa 
vya saluni, vifaa vya kilimo, 
kamera za video miongoni 
mwa zingine.
 Baadhi ya watu waliotaka 
kuwa na mbuzi badala 
ya vifaa hivyo walitunuk-
iwa hundi za thamani ya 
Sh20,000 kila mmoja.
 Akizungumza wakati 
wa hafla hiyo Prof Ju-
lia Ojiambo ambaye ni 
mdhamini katika shirika hilo 
alisema kuwa wamekuwa 
wakijaribu kila wawezalo 
kuhakikisha kuwa wale-
mavu wengi wanapata vi-
faa vya kuwasaidia katika 
kazi zao.
 “Tunachofanya sisi kama 
shirika ni kuhakikisha watu 
wanaoishi na ulemavu, wa-
zazi au walezi wa watoto 
walemavu wanaweza kujik-
imu kimaisha kwa kujipatia 

kipato kupitia ujuzi wao 
na vifaa vya biashara vya 
kuwahudumia,” Ojiambo 
alisema.
 Kuhusu watoto wanaoishi 
na ulemavu, Ojiambo alitoa 
wito kwa wazazi wao ku-
hakikisha wanapata dawa 
zinazohitajika na kuhudhu-
ria shuleni waweze kupata 
maarifa na ujuzi kwa mai-
sha yao ya baadaye.
 “Watoto wanaotakiwa ku-
pata matibabu wapelekwe 
hospitali kwa uangalizi 
wa kitaalamu. Tunakataza 
wao kuhudumiwa nyum-
bani kwa sababu wakati 
mwingine hali ambayo in-
aweza kuboreshwa baada 
ya muda kwa matibabu 
inaweza kuzorota na kuta-
tiza uwezekano wa mtoto 
kupona katika siku zijazo,” 
alisema. Aidha, Mdhamini 
huyo aliongeza kuwa haz-
ina hiyo ambayo pia ilisam-
baza hundi zenye thamani 
ya Sh1.6 milioni kwa shule 
maalum eneo hilo, imekuwa 
ikisaidia shule maalum ka-
tika ujenzi wa madarasa, 
mabweni na kumbi za man-
kuli ili kuboresha maisha ya 
kila siku ya wanafunzi w.
 “Tunataka kuhakikisha 
kuwa kila hitaji la shule 
linafikiwa ili wanafunzi 
waweze kujifunza bila 
shida,” alisema..
Na Maureen Kayumy

Baraza la Kitaifa la Mashujaa lapanga 
kujenga minara katika kaunti zote 47

Serikali kutumia mikakati mipya 
kupambana na ugaidi, itikadi kali
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