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NA SAMUEL MAINA (KNA)

Zaidi ya watu milioni moja wal-
iojiandikisha katika mpango wa 
Inua Jamii wameanza kupokea 

marupurupu yao ya Juni kutoka kwa 
Sh3.2 bilioni zilizotolewa na serikali 
wiki jana.

Wiki moja iliyopita, Joseph Motari, 
katibu wa Idara ya Ulinzi ya Jamii na 
Masuala ya Wazee, alitangaza malipo 
ya Sh3.2 bilioni kwa watu 1,607,996, 
kutoka 1,037,773 Mei mwaka jana. 
Motari alisema kwamba watu 570,263 
walikuwa wameongezwa kwenye 
mpango huo kufuatia agizo la Rais 
William Ruto la kuupanua hadi watu 
milioni 2.5 kunufaika.

“Wizara ya Leba na Ulinzi wa Jamii 
ilitoa Sh3.2 bilioni kwa malipo ya 
Juni 2024 kwa waliojiandikisha ka-
tika mpango wa Inua Jamii,” Motari 
alisema.

Mjini Nyeri, kati ya watu 22,000 
waliosajiliwa katika kaunti hiyo, 
17,000 wako chini ya mpango wa ku-
saidia Wazee (OP-CT), 4,000 chini 
ya mpango wa Mayatima na Watoto 
Walio katika Mazingira Hatari (OVC), 
na 1,300 chini ya Watu Wenye Ul-
emavu (PWSDs). )

Kung’u Mwaniki, Mkurugenzi wa 
Huduma za Watoto Kaunti ya Nyeri, 
alisema kwamba atathibitisha idadi 
kamili ya wanufaika mara tu orodha 
ya malipo itakamilika.

“Ninachojua ni kwamba waombaji 
wapya ambao wameongezwa kwenye 
data yetu ya malipo huenda wakawa 
miongoni mwa wale wanaopokea 
Sh2,000 kwa mwezi wa Juni.”

“Lakini ninachojua ni kwamba 
jumla ya 500,000 ya wale wal-
iokuwa wametuma maombi ya kus-
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Katibu wa Idara ya Taifa ya Ulinzi wa Jamii na Masuala 
ya Wazee, alitangaza malipo ya Sh3.2 bilioni kwa 
watu 1,607,996, kutoka 1,037,773 Mei mwaka jana

Serikali yatoa Sh3.2 
Bilioni kupanua 

mpango wa Inua Jamii

NA SADIK HASSAN(KNA)
Msimamizi Mkuu wa 

Shirika la Taifa la Malipo ya 
Uzeeni (NSSF), Bw David 
Koross, amewahakikishia 
wanaostaafu kuwa hivi kar-
ibuni watapokea malipo yao 
ndani ya saa 24 huku shirika 
hilo likiweka mifumo yake 
kuwa kidijitali.

Koross alibainisha kuwa 
NSSF inatumia teknolojia ka-
tika kuweka michakato yake 
kidijitali, kuhakikisha mal-

ipo hayachelewi na kuon-
doa urasimu usio wa lazima 
ambao umekuwa ukisum-
bua wanaostaafu kwa miaka 
mingi.

Msimamizi Mkuu alieleza 
kuwa hazina imekua, na 
kupita lengo lake la mwaka 
wa fedha 2023/2024 hadi 
Machi 31. NSSF imekusanya 
Sh43 bilioni, na kuvuka lengo 
la Sh41 bilioni. Muda wa mal-
ipo umepunguzwa kutoka 
wastani wa siku 18 hadi kati 

ya siku 10 na 14. Robo ili-
yopita, NSSF ililipa zaidi ya 
Sh2.6 bilioni kwa watu zaidi 
ya 38,000.

“NSSF sio tena taasisi il-
iyokuwa ikichelewesha 
malipo. Sasa tumeondoa 
malimbikizo yote ya malipo 
ambayo hayakuwa yame-
shughulikiwa, na kwa sasa 
tunashughulikia maombi 
mapya,” alisema Koross. Al-
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Wastaafu kupokea malipo ndani ya saa 
24 NSSF ikizidisha malengo ya kifedha

43b
Kiasi cha fedha 
ambacho NSSF 

imekusanya katika 
mwaka huu wa 

fedha, kwa mujibu 
wa Msimamizi 

wake Mkuu

128
Idadi ya watu 

waliohudhuria 
uzinduzi wa 
kikundi cha 
msaada cha 

manusura wa 
saratani Kapsabet

200
Familia zilizotoa 

ekari 4000 za 
ardhi kwa ajili 
ya kuanzishwa 

kwa Kampuni ya 
Uchimbaji Madini 
ya Fluorspar Keiyo 

Kusini.

3.2b
Kiasi cha pesa 

ambacho Wizara 
ya Kazi na Ulinzi 
wa Jamii imetoa 
kwa Mpango wa 

Inua Jamii

1.4b
Gharama ya mradi 

wa kuboresha 
makazi yasiyo 
rasmi katika 

Kaunti ya Homa 
Bay kwa ufadhili 

wa KISIP2

200
Wakazi kutoka 

Kaunti Ndogo ya 
Kangema ambao 
wamenufaika na 
mradi wa Benki 
ya Dunia kupitia 
Hazina ya Maji

Takwimu 
za Wiki

Katibu (PS) wa Leba na Maendeleo ya Ujuzi, 
Shadrack Mwadime wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari baada ya zoezi la 
upandaji miti katika Chuo Kikuu cha Taita 
Taveta.

USALAMA
Kamishna ahimiza 
uzingatiaji wa marufuku 
ya uchimbaji madini huku 
kukiwa na wasiwasi kuhusu 
usalama  UK 5

Sh3.2 
bilioni
Kiasi cha pesa 
kilichotolewa 

kwa programu ya 
Inua Jamii

Sh1,607,996

570,263

Idadi ya wanufaika 
waliojiandikisha katika 
mpango wa Inua Jamii

Idadi ya watu walioongezwa 
kwenye mpango huo kufua-

tia agizo la Rais William 
Ruto

Ninachojua ni kwamba 
waombaji wapya ambao 
wameongezwa kwenye data 
yetu ya malipo huenda wak-
awa miongoni mwa wale 
wanaopokea Sh2,000 kwa 
mwezi wa Juni.-Motari
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ajiliwa mwaka wa 2023 
kote nchini wameju-
muishwa katika Mfumo 
Mkuu (CCTPMIS),” 
aliambia KNA.

Ta k r i b a n  wat u 
26,000 kutoka Nyeri 
walikuwa wametuma 
maombi ya kuorod-
heshwa katika mpango 
wa Inua Jamii kufikia 
Septemba mwaka jana.

 Serikali ilianzisha 
zoezi la usajili nchi 
nzima Septemba 1 
mwaka jana na ilikuwa 
imepanga kumaliza zo-
ezi hilo baada ya wiki 
mbili, lakini baadaye 
iliongezwa kwa wiki 
mbili ili kuepuka ku-
wafungia nje wana-
ostahili.

 Mjini Nyeri, Seri-
kali ilikuwa imelenga 
kusajili watu wapya 
3,952 kwa OVC na Watu 
Wenye Ulemavu lakini 
takwimu hii baadaye 
ilivuka makadirio ya 
awali kwa watu 3,280.

 Afisa huyo pia ame-
fafanua kuwa watoto 
wanaoishi katika maz-
ingira magumu na watu 
wenye ulemavu watae-
ndelea kupokea pesa 
zao za kila mwezi zinaz-

otolewa kupitia akaunti 
zao za M-Pesa tofauti 
na siku za nyuma am-
bapo fedha hizo zili-
tumwa kupitia akaunti 
ya benki binafsi.

 Hata hivyo, wanaon-
ufaika chini ya mpango 
wa Fedha kwa Wazee 
(OP-CT) wataendelea 
kupokea pesa zao kupi-
tia akaunti zao za benki.

 Kung’u alisema mal-
ipo hayo yatasaidia fa-
milia zinazowatunza 
mayatima na watoto 
walio katika mazin-
gira magumu kabla ya 
kuanza kwa masomo 
shuleni baada ya ma-

pumziko mafupi ya ka-
tikati ya muhula.

 “Tutaendelea kulipa 
pesa kwa watoto yatima 
na wanaoishi katika 
mazingira magumu na 
watu wenye ulemavu 
kupitia akaunti zao za 
simu za M-Pesa.

 Akaunti hizo zime-
undwa maalum ili ku-
hakikisha kuwa fedha 
hizo haziwezi kukatwa 
kupitia mfumo wa 
mkopo wa Fuliza.

Akaunti hizi pia ni 
salama kwani wanu-
faika wanaweza kupata 
pesa zao mahali panap-
ofaa na kuepuka kuan-

gukia kwenye mikono 
ya walaghai na jamaa 
walaghai,” akaeleza. 
Serikali ilianza kutoa 
fedha kwa ajili ya pro-
gramu ya Inua Jamii ya 
uhawilishaji fedha kila 
mwezi mwaka jana ili 
kushughulikia mal-
imbikizo ya mara kwa 
mara ambayo yali-
geuka kuwa donda 
ndugu kwa walengwa. 
Hatua hiyo ilijiri wakati 
walengwa wa mtandao 
huo wa usalama wa 
kijamii wakilazi-
mika kusubiri kwa 
miezi kadhaa kabla ya 
kupokea malipo yao

iongeza kuwa hii itahakik-
isha mabadiliko yenye 
ufanisi katika malipo ya 
uzeeni. Aliendelea, “Hivi 
karibuni, tunataka ku-
hakikisha kwamba tunalipa 
madai ndani ya saa 24. Tun-
aweka michakato yetu kidi-
jitali ili Wakenya waweze 
kupokea madai yao wakiwa 
katika nyumba zao bila ku-
lazimika kutembelea afisi 
za NSSF.” Koross alisema 
hayo akiwa huko Kwale, 
wakati wa Kongamano la 20 
la Chama cha Wahudumu 
wa Hoteli Kenya, kwamba 
juhudi za mageuzi katika 
NSSF zitaendelea bila kusit-
ishwa ili kuhakikisha utoaji 
wa huduma kwa Wakenya 
bila vikwazo.

“Tunaanzisha michango 
iliyoimarishwa ya asil-
imia 12 ya mshahara kwa 
akiba ya kustaafu,” alisema 
Koross, akiongeza kuwa 
wanakabiliwa na changa-
moto za michango ambayo 
haijawasilishwa, haswa 
kutoka kwa serikali za 
kaunti ambazo zinadaiwa 
Sh5 bilioni na Hazina hiyo. 
Msimamizi Mkuu alifichua 
kwamba asilimia 83 ya 
Wakenya hawana pensheni 

rasmi, na ni asilimia sita tu 
ya wastaafu walio na umri 
wa zaidi ya miaka 60 wana 
pensheni. NSSF iko kwenye 
dhamira ya kusaji watu 
zaidi ili waanze kuweka 
akiba ya kustaafu kwao.

Mkuu huyo wa NSSF 
alisema wanazingatia She-
ria mpya ya NSSF, 2013 
ambayo utekelezaji wake 
ulianza mwaka 2023 baada 
ya kusitishwa na kesi ma-
hakamani ili kupanua wigo 
na kuongeza malipo ya 
uzeeni ambayo wastaafu 
watapata. “Hapo awali, tu-
mekuwa tukiwaomba watu 
kuweka akiba ya takriban 
Sh400 kwa mwezi na watu 
wakistaafu wanapata kati 
ya Sh120, 000 – 150,000. 
Tungetaka kuhamia ka-
tika hali ambayo angalau 
watu wanapostaafu wan-
apata mapato ya kimsingi 
ya angalau asilimia 30 kile 
walichokuwa wakipata,” 
alieleza. “Tunasalia kuwa 
miongoni mwa nchi za 
chini kabisa katika masuala 
ya akiba. Akiba yetu bado 
iko chini sana, na tunataka 
kuwahimiza Wakenya, hasa 
vijana wanaoajiriwa kuzin-
gatia kuweka akiba,” aka-
ongeza

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Serikali yatoa Sh3.2B kupanua 
mpango maarufu wa Inua Jamii

Wastaafu kupokea 
malipo ndani ya saa 24 
NSSF ikifikia malengo

Wananchi wakisubiri kuorodheshwa kwa ajili ya mpango wa Inua Jamii wa kila 
mwezi katika ofisi za Kaunti Ndogo ya Mathira Magharibi mnamo Septemba 5, 2023. 
(Picha ya MAKTABA)

MICRO AND SMALL ENTERPRISES
AUTHORITY

OPEN TENDER FOR DISPOSAL OF OBSOLETE AND 
UNSERVICEABLE ASSETS. TENDER NO. 

MSEA/OP/D/02/2023-2024. 
Micro and Small Enterprises Authority (MSEA) is a state agency domiciled in the Minis-
try of Co-operatives and Micro, Small and Medium Enterprises Development. It is man-
dated to facilitate the MSE sector in terms of physical infrastructure, basic amenities and 
equipment, among others.

The Authority now invites applications for Disposal of Obsolete, Surplus, Unserviceable 
Assets Tender no. MSEA/OP/D/02/2023-2024 from interested eligible bidders for the 
assets as listed in the tender document.

The Tender documents may be downloaded from www.msea.go.ke OR 
www.tenders.go.ke at no cost. Completed tender documents should be submitted in 
plain sealed envelope, clearly marked with lot and Reference number and deposited in 
the tender box at Utalii House, Mezzanine floor, along Utalii lane to the address below 
on or before 23rd July 2024 at 11.00am.

THE DIRECTOR GENERAL/CEO.
MICRO AND SMALL ENTERPRISES AUTHORITY P O BOX 48823-00100

NAIROBI

Tenders will be opened immediately after the deadline date and time specified above 
unless communicated otherwise. Tenders will be publicly opened in the presence of 
the bidders designated representatives who choose to attend. Late tenders will not be 
accepted.

DIRECTOR GENERAL/CEO

PUBLIC NOTICE:  CALL FOR COMMENTS FOR THE INFORMATIO AND 
COMMUNICATIONS TECHNOLOGY AUTHORITY 
BILL,2024

The Government recognizes the central role it plays in delivery of the Digital Transformation Agenda to accelerate the 
country’s economic growth and enhance service delivery to the citizens. 
 
In this regard, the Ministry through the Committee on Revitalization of Regulatory Agencies has developed the Dra�  Infor-
mation and Communications Technology Bill, 2024 (‘Bill’). The Bill proposes the establishment of a mechanism for inte-
gration of ICT in Government entities.

The objective of this Bill is to establish an Act to provide a legal framework for the establishment, powers and functions 
of the Information and Communications Technology Authority (ICTA) and provide for a well-coordinated and regulated 
oversight of ICT matters at both the National and County levels.

The Ministry is, therefore, required to conduct public consultations in accordance with the Constitution and invites 
relevant stakeholders, members of the public and all interested parties to provide suggestion(s), views and inputs, with 
justi� cation(s), on the Bill, which will inform its review.

The Bill is available on the following links www.icta.go.ke  and www.ict.go.ke.

Written submissions should be submitted to the ICT Authority using the provided template below not later than 
5.00 PM EAT on 15th July 2024 through ictabill@icta.go.ke and copied to legal@moict.go.ke or to the address:

Chief Executive O�  cer 
ICT Authority

12th Floor TelPosta Towers
P. O. Box 27150-00200  Nairobi, Kenya 

TEMPLATE TO SUBMIT COMMENTS

MINISTRY OF INFORMATION, COMMUNICATIONS 
& THE DIGITAL ECONOMY

State Department for ICT and Digital Economy

NAME OF ORGANISATION/OR INDIVIDUAL PERSON

S/No Section of Bill Proposal Justi� cation 

1.

2.

ADDENDUM 001
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TANGAZO LA NAFASI YA MKURUGENZI MKUU

Numerical Machining Complex Limited ni shirika la Serikali linalojiendesha lilioanzishwa chini ya Sheria ya Makampuni 
Sura ya 486 Sheria za Kenya. Kampuni inapanga kuajiri mtu mahiri na aliye na ari ya kuongoza kundi mahiri ambalo 
limejitolea kufanikisha azima ya Numerical Machining Complex “Kuchochea ukuaji wa viwanda nchini Kenya kwa ku-
tumia rasilimali za kitaifa na teknolojia ya kisasa ya utengenezaji kupitia ushirikiano wa wadau kwa maendeleo endelevu.

Kutokana na hali hii NMC inatafuta maombi kujaza nafasi ifuatayo: -

NUMERICAL MACHINING 
COMPLEX LIMITED

 (NMC)

JINA LA  KAZI  GREDI MAREJELEO YA KAZI MASHARTI YA KAZI

1. MKURUGENZI MKUU NMC 1 NMC/MD /01/2024 MKATABA WA MIAKA 3

Maelezo kamili, muhtasari wa kazi na mahitaji ya nafasi hii yanapatikana kwenye tovuti ya NMC katika www.nmc.go.ke.

Waombaji wote walioteuliwa watatakiwa kutoa nyaraka zifuatazo kwa kuzingatia Sura ya Sita ya
Katiba ya Kenya 2010:
1. Cheti cha Kulipa Ushuru cha Mamlaka ya Mapato ya Kenya (KRA).
2. Cheti cha kibali kutoka O� si ya Marejeleo ya Mikopo (CRB)
3. Cheti cha Kuidhinisha Tume ya Kupambana na U� sadi (EACC).
4. Cheti cha Kibali cha Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HELB).
5. Cheti cha Maadili Mema kutoka Idara ya Upelelezi wa Jinai (DCI).

Jinsi ya Kutuma Maombi

Waombaji ambao historia na uwezo wao vinaendana na vipimo wanaalikwa kutuma maombi ya nafasi hiyo kwa kuwasil-
isha barua ya kazi, wasifu wa kina (CV), nakala ya Vitambulisho vyao vya kitaifa, nakala za vyeti vya masomo na taaluma 
na ushuhuda mwingine husika ama kupitia barua pepe kwa mwenyekiti. chair@nmc.go.ke , kwa posta au kupeleka 
wenyewe kwa: -
Mwenyekiti, Bodi ya Wakurugenzi,
Numerical Machining Complex Ltd,
S.L.P 70660-00400,
Kenya Railways Central Workshop, NAIROBI

Tafadhali kumbuka:
i. Maombi lazima yapokewe kabla ya Jumatatu, 29 Julai 2024 saa 5.00pm
ii. Wagombea walioorodheshwa pekee ndio tutakaowasiliana nao.

Numerical Machining Complex ni mwajiri anayezingatia usawa. Wagombea wa kike, waliotengwa na watu wenye uwezo 
tofauti wanahimizwa kutuma maombi. Aina yoyote ya kujipendekeza itasababisha ombi lako kutupiliwa mbali.

NA MABEL KEYA-
SHIKUKU(KNA)

Kenya ni kivutio 
mashuhuri cha 
utalii ulimwen-

guni, ikitambuliwa kwa 
fukwe zake za mchanga 
zinazovutia  za  pwani na 
wanyamapori wa aina 
mbalimbali ambao kila 
mwaka huvutia mamil-
ioni ya watalii. Utalii ni wa  
pili kwa kuingiza fedha za 
kigeni nchini Kenya, uki-
fuata sekta ya kilimo, am-
bayo inachangia takriban 
asilimia 70 la Pato la Taifa 
(GDP).

Mnamo 2020, sekta 
hiyo iliathiriwa sana na 
janga la Covid-19, lililos-
ababisha kufungwa kwa 
mipaka kote ulimwen-
guni. Hata hivyo, data ya 
hivi majuzi kutoka kwa 
Wizara ya Utalii inaonye-
sha afueni kubwa, huku 
watalii waliofika waki-
fikia idadi ya juu zaidi ya 
milioni 2.09 mwaka wa 
2023. Ongezeko hili lin-
asisitiza juhudi za Kenya 
katika kujitangaza kama 
eneo linalopendelewa  ki-
mataifa baada ya janga.

Ikilinganishwa na 
2021, ambapo waliofika 
walifikia 870,465, tak-
wimu za 2023 zinawak-
ilisha ongezeko kubwa 
la asilimia 70.45. Mapato 

kutokana na utalii 
pia yalipanda hadi 

Sh268.09 bilioni mwaka 
2022 kutoka Sh146.51 bil-
ioni mwaka 2021, na hivyo 
kuashiria ukuaji wa asil-
imia 83.

Naivasha, inayojulikana 
kwa uchumi wake wa 
mikutano na utalii, pia 
imeshuhudia ufufuzi ka-
tika utalii. Eneo hili hu-
vutia watalii wa kimataifa 
wanaotafuta kuchunguza 
vivutio kama vile Ziwa 
Naivasha, viboko na nyati, 
Mbuga ya Kitaifa ya Hells 
Gate, mlo katika hoteli 

za kifahari, na tamaduni 
mbalimbali za wenyeji.

Job Gatheru, Meneja wa 
Masoko katika Kentwood 
Cabins huko Naivasha, 
anaangazia mkakati wao 
wa kuvutia watalii kupi-
tia utangazaji thabiti wa 
mtandaoni, kuonyesha 
sifa za kipekee za nyumba 
zao na uzuri wa asili wa 
eneo hilo. Mbinu yao ina-
lenga kutangaza shughuli 
kama vile matembezi ya 
asili, kutazama ndege, 
na kutembelea vivutio 
vilivyo karibu, ikilenga 
kuweka Kentwood Cabins 
kama lango la matukio ya 
kukumbukwa.

Kushirikiana na mam-
laka za utalii wa ndani 
na mashirika ya usafiri 
kumekuwa muhimu kwa 
Kentwood Cabins, kus-
hiriki katika maonyesho 
ya utalii na matukio ya 
sekta ili kupanua ufikiaji 
wao na kukuza huduma 
zao. Ushirikiano na wae-
ndeshaji watalii pia ume-
saidia kuvutia wageni 
wanaovutiwa na ziara za 
kuongozwa na mipango 
kabambe inayojumuisha 
malazi.

Licha ya changamoto 
za hivi majuzi kama 
vile ukame na mafu-
riko yanayoathiri wan-
yamapori na jamii za 
wenyeji, kufufuka kwa 
sekta ya utalii kunaleta 
afueni kwa wadau wa se-
kta hiyo. 

Watalii kutoka Denmark wafurahia usafiri wa boti katika 
kambi ya Kenwood katika Ziwa Naivasha.

Sekta ya utalii yaimarika 
kwa kupata wageni 

milioni 2.09 mnamo 2023

Kujihusisha 
na mamlaka 

ya utalii ya ndani 
imekuwa muhimu 
kwa Kentwood

NA ROBERT OJWANG 
(KNA)

Ho s p i t a l i  y a 
M a f u n z o  na 
Rufaa ya Jara-

mogi Oginga Odinga 
(JOOTRH) imezindua 
Kituo kipya cha Huduma 
ya Afya (PCC) ili kutoa 
huduma za matibabu 
maalum na za hali ya 
juu kwa bei nafuu zaidi. 
Takukuru ina vifaa vya 
hali ya juu vya matibabu 
kwa ajili ya kufanya tara-
tibu maalum, vipimo vya 
uchunguzi tata, na mati-
babu ya magonjwa sugu, 
yote kwa bei ya ruzuku. 
Gavana wa Kisumu, Prof. 
Anyang’ Nyong’o, ali-
yeongoza uzinduzi huo, 
alifichua kuwa kituo 
hicho kipya kimeundwa 
kukidhi mahitaji ya juu 
ya matibabu ya wagon-
jwa kutoka eneo hilo. 
“Ninawaomba wakazi 
wote kutumia kituo hiki 
kwa sababu ni hospitali 
yenu,” alisisitiza. “Iwapo 
wewe ni mtumishi wa 
umma, mmiliki wa bi-
ashara, au unatafuta 

tu huduma maalum, 
Takukuru imeundwa 
kukidhi mahitaji yako.” 
Prof. Nyong’o alikiri 
matatizo wanayokum-
bana nayo wenyeji, ikiwa 
ni pamoja na wale walio 
na bima, katika kupata 
huduma maalum za afya 
katika hospitali za kib-
inafsi ambapo mipaka 
ya bima inaisha haraka. 
Alisisitiza kuwa Kituo 
cha Utunzaji Mkuu wa 
JOOTRH kinalenga kuk-
abiliana na gharama 
kubwa ya matibabu ka-
tika vituo vya kibinafsi 
kwa kutoa huduma za 
hali ya juu za utaalam 
kwa bei nafuu zaidi. 
Akizungumza katika 
hafla hiyo hiyo, Naibu 
Gavana Dkt. Mathew 
Owili alibainisha kuwa 
JOOTRH, hospitali ya 
kiwango cha tano katika 
eneo la Nyanza, awali 
ilikuwa ikihudumu bila 
mrengo maalum wa ku-
toa huduma. Suala hili 
sasa limetatuliwa kwa 
kuanzishwa kwa Kituo 
cha Utunzaji Mkuu, 
alisema.

Chuo chazindua kituo 
cha utunzaji mkuu 
ili kutoa matibabu 
maalum na nafuu

The Government of Kenya through The Ministry of Lands, Public Works, Housing and Urban Development, State 
Department for Housing and Urban Development intends to procure suitably qualified service provider for the 
following insurance cover as listed below: 

MINISTRY OF LANDS, PUBLIC WORKS, 
HOUSING AND URBAN DEVELOPMENT 

STATE DEPARTMENT FOR HOUSING AND URBAN DEVELOPMENT 

TENDER ADVERTISEMENT

No. TENDER NO. PROPOSED PROJECT CATEGORY

1. MLPWHUD/SDHUD/
SUD/14/2024-2025 

Insurance cover for fire and other perils Tenant Purchase 
Scheme for Kibera Soweto East Zone A-Canaan Estate 
(822 No. units).

Open Tender

2. MLPWHUD/SCHUD/
SUD/15/2024-2025

Insurance cover for Group Mortgage Protection Tenant 
Purchase Scheme for Kibera Soweto East Zone A-Canaan 
Estate (810 No. Units)

Open Tender

1. Interested bidders can access the tender document from the State Department’s website
 www.housingandurban.go.ke free of charge. Bidders may download the tender documents from the web-

site and are required to provide their details by registering with the Supply Chain Management Office, located 
at Ardhi House 6th Floor Wing B, 1st Ngong Avenue, during normal working hours. All enquiries and clarifica-
tions should be sent via email to: procurement@housingandurban.go.ke.

2. Qualified and interested Tenderers may obtain further information and inspect the Tender Documents during 
office hours between 8:00am-5:00pm at the address given below.

3. Tenders shall be quoted in Kenya Shillings and shall include all taxes. Tenders shall remain valid for 120 days 
from the date of opening of tenders.

4. Completed tenders must be delivered to the address below on or before 24th July, 2024 at 9:00am.
 Electronic Tenders will not be permitted.

5. Tenders will be opened immediately after the deadline date and time specified above or any deadline date 
and time specified later. Tenders will be publicly opened in the presence of the Tenderers’ designated repre-
sentatives who choose to attend at the address below.

6. Late tenders shall be rejected.

7. The addresses referred to above are:

Head Supply Chain Management Service

For: The Principal Secretary
State Department for Housing and Urban Development. 
P.O. Box 30119 -00100 NAIROBI, KENYA
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MINISTRY OF EDUCATION

MNADA WA UMMA

STATE DEPARTMENT FOR BASIC EDUCATION

Wizara ya Elimu, Idara ya Elimu Msingi, kwa kushirikiana na ASTORION AUCTIONEERS S.L.P 33340-00600 
NAIROBI, itauza kwa MNADA WA UMMA vifaa/vitu vilivyowekwa kwenye mikoa husika kwa tarehe na nyakati 
maalum:-

MASHARTI YA UUZAJI

1. Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kutazama magari na vifaa/vitu vilivyopakiwa katika vituo husika wakati wa 
saa za kazi ili kujithibitishia maelezo yote.

2. Magari na vifaa/vitu vyote vinavyopakiwa vinauzwa kwa msingi wa “kama ilivyo” na mauzo inategemea bei ya 
akiba.

3. Wazabuni wanaovutiwa watahitajika kulipa amana ambayo itarejeshwa ya KES. 50,000.00 katika ofisi ya 
fedha ya Wizara ya Elimu (ghorofa ya 7) wakati wa saa za kawaida za kazi ili kupata nambari ya zabuni. Hakuna 
zabuni zitakazopatikana bila nambari ya zabuni.

4. Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kupata taarifa zaidi kwa kutembelea tovuti ya wizara ya elimu  www.
education.go.ke ili kupakua hati ya kina ya utupaji (orodha) iliyo na maelezo ya bidhaa zitakazopigwa mnada 
na masharti ya mauzo.

5. Utazamaji unapaswa kuwa kabla ya tarehe ya Mnada kama ilivyoonyeshwa katika hati ya utupaji (orodha) ka-
tika ofisi za CDE/SCDE na ghala la MOE katika eneo la viwanda tawi la vifaa vya Barabara ya Likoni kwa bidhaa 
zingine.

6. Dalali aliyeteuliwa ni ASTORION AUCTIONEERS WA S.L.P 33340-00600 NAIROBI.

N/B: Pale kodi zinapotumika zitatozwa na mnunuzi.

KATIBU
WIZARA YA ELIMU
IDARA YA SERIKALI ELIMU YA MSINGI
S.L.P 30040 JOGOO HOUSE “B”, HARAMBEE AVENUE
NAIROBI.
Simu: 3318581

WASILIANA NA:
MNDALI WA M/S ASTORION
S.L.P 33340-00600
NAIROBI.
Simu 0720797118, 0721963927

No. TAREHE NA ENEO MAELEZO

1 JULAI 26, 2024 SAA 10.00 AM - ELDORET – WESTERN/ NYANZA & RIFTVALLEY MAGARI NA VIFAA 
VINGINE

2 JULAI 31, 2024 SAA 10.00 AM - NYERI MOE OFFICES – CENTRAL, NAIROBI/
MERU & UPPER EASTERN 

MAGARI

3 AGOSTI 2, 2024 SAA 10.00 AM GARISSA MOE OFFICES – LOWER EASTERN/
NORTH EASTERN & COAST 

MAGARI

NA HUSSEIN ABDULLAHI 
(KNA)

Serikali ya Kaunti ya 
Kwale imezindua mi-
radi ya maji kwa kutumia 
kawi ya jua katika maeneo 
ya mashambani ili ku-
wawezesha wakazi kupata 
maji safi ya kunywa kwa 
matumizi ya nyumbani na 
kilimo, ikiwemo unyuny-
izaji.

Gavana Fatuma Achani 
anasema miradi ya maji 
inayotumia kawi ya jua 
itaongeza upatikanaji wa 
maji safi ya kunywa na 
kuboresha usafi na usafi 
wa mazingira kote katika 
kaunti hiyo ya pwani.

Gavana alibainisha 
kuwa mipango ya maji 
ya kutumia kawi ya jua 
inatekelezwa kufuatia 
mashauriano mapana na 

wakazi katika ngazi za 
chini ili kufungua fursa za 
kiuchumi.

Achani alisisitiza kuwa 
miradi ya maji yakutumia 
kawi ya jua na pampu pia 
itasaidia kuboresha kil-
imo na kufikia utoshelevu 
wa chakula katika kaunti, 
akisisitiza utoshelevu wa 
chakula kama kipaumbele 
cha juu kupitia uboreshaji 
wa uzalishaji wa kilimo.

“Mpango huu mpya wa 
maji unaotumia nishati 

ya jua unalenga ku-

toa upatikanaji endelevu 
wa maji safi na salama ya 
kunywa kwa jamii, am-
bayo ni rasilimali muhimu 
ambayo imekuwa adimu 
kwa muda mrefu katika 
maeneo ya vijijini na mae-
neo ya mbali ya kaunti 
yetu,” alisema.

Achani alizungumza 
alipoongoza hafla ya ku-
weka msingi   miradi mi-
wili ya maji yakutumia 
kawi ya jua katika maeneo 
ya Mlongotoni na Bodo 
katika Wadi ya Ramisi 
kaunti ndogo ya Msamb-
weni na kukabidhi kisima 
cha Mkonjwe kwa wa-
kazi wa wadi ya Mkonjwe 
Dzombo kwa matumizi. 
Aliongeza kuwa kaunti 
itaunga mkono utekelezaji 
wa vyanzo vya nishati 
mbadala kwa vyanzo 

vya maji kwa jamii zilizo 
hatarini.

“Tunafanya kazi bila 
kuchoka ili kuanzisha mi-
undombinu bora ya kuka-
biliana na uhaba wa maji 
kwa wakazi wa kaunti 
yetu,” alisema. Gavana 
alifichua kuwa miradi hiyo 
miwili ya maji inayotumia 
miale ya jua inajumuisha 

mifumo ya kusukuma 
maji na usambazaji wa 
nishati ya jua, visima vy-
enye injini na vifaa vyake 
na uwezo wa tanki la lita 
10,000 na ua kuhakiki-
sha usalama.Achani alia-
hidi kuwa utawala wake 
utaendelea kushirikisha 
wakazi katika utekelezaji 
wa miradi ambayo ina 

athari chanya katika mai-
sha yao na akasisitiza ku-
jitolea kwake kuhakikisha 
miradi inakamilika kwa 
wakati ufaao kote Kwale.

Mkuu huyo wa kaunti 
ya pwani alidokeza kuwa 
mipango mipya katika se-
kta ya maji utafanya maji 
ya bomba kupatikana kwa 
wakazi wote.

Alisema utoaji wa maji 
salama ya kunywa, usafi 
wa mazingira, na usafi ni 
muhimu katika kuboresha 
hali ya maisha ya watu na 
akaeleza kujitolea kwake 
kuhakikisha kuwa wakazi 
wa kaunti ya Kwale wan-
apata maji salama na ya 
kuaminika karibu nao.

“Tutaendelea kuchimba 
visima katika eneo la 
chini la Kwale na kujenga 
mabwawa katika maeneo 
yanayokabiliwa na ukame 
katika Kaunti Ndogo za 
Kinango na LungaLunga 
ili kufanya Kwale kuwa 
eneo linalojitegemea ka-
tika uzalishaji wa chakula 
kupitia unyunyuzaji 
wa mazao ya chakula,” 
Achani alisema.

Gavana wa Kwale Fatuma Achani (aliyevaa nguo nyeusi) 
alipozindua miradi kadhaa ya maji katika kaunti ndogo 
za Msambweni na Lunga Lunga.

Kwale yazindua miradi ya 
maji inayotumia kawi ya 
jua ili kuimarisha kilimo

Tunafanya 
kazi kuan-

zisha miun-
dombinu bora ya 
kukabiliana na 
uhaba wa maji

NOTISI YA TENDA
South Nyanza Sugar Company Limited inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa wachuuzi wenye uwezo 
kwa ajili ya utoaji wa huduma/kazi na usambazaji wa bidhaa zilizoorodheshwa hapa chini. Zabuni ziko wazi kwa 
wagombeaji wote wanaokidhi vigezo vya kustahiki vilivyowekwa kwenye hati ya zabuni ikijumuisha kikundi cha 
AGPO.

S/No Maelezo ya Huduma Aina ya Tenda Kufungwa

1. Ugavi, Usakinishaji, Usanidi, Uhamiaji, Urudufishaji, Majaribio na
Uanzishaji wa Seva za Kituo cha Data

Tenda Wazi  Julai 26, 2024

2. Ugavi, Ufungaji, Usanidi, Majaribio na Uagizo wa 40 KVA Data Center 
Smart UPS

Tenda Wazi Julai 26, 2024

3. Utoaji wa mwaka mmoja 50MBPS ya intaneti (Expandable) na Huduma 
za MPLS

Tenda Wazi Julai 26, 2024

4. Utoaji wa Miundombinu kama Huduma (IAAS) Suluhisho kwa suluhisho 
ya mbali ya DR

Tenda Wazi  Julai 26, 2024

5. Utoaji wa Huduma za Ushauri-Kazi ya Urejeshaji wa Uharibifu kupitia 
Cloud

Tenda Wazi  Julai 26, 2024

6. Ugavi, Usakinishaji, Usanidi, Majaribio na Uagizo wa Mfumo wa Kudhibiti 
Vitisho (Vifaa na Programu ikijumuisha Utoaji Leseni)

Tenda Wazi  Julai 26, 2024

7. Usanidi na Uboreshaji wa Seva za Oracle Sparc T4-4 & T4-2 Tenda Wazi  Julai 26, 2024

8. Ugavi, Ufungaji, Upimaji & Uagizo wa Mfumo wa CCTV. Tenda Wazi  Julai 26, 2024

9. Ununuzi wa Laminates Tenda Wazi  Julai 26, 2024

10. Usambazaji wa Vilainishi vya Viwanda na Magari Tenda Wazi  Julai 26, 2024

11. Utoaji wa Huduma za Bima ya Maisha (Marudio ya Tenda) Tenda Wazi  Julai 26, 2024

12. Utoaji wa Huduma za Bima ya Jumla (kutoa zabuni tena) Tenda Wazi  Julai 26, 2024

13. Ugavi wa Fibrizer Hammers Tenda Wazi  Julai 26, 2024

14. Mchujo / Usajili wa Wasambazaji kwa Ugavi, Ufungaji wa
Mapazia, Fittings na Mapambo ya Ndani.

Tenda Wazi  Julai 26, 2024

Nyaraka za zabuni zilizo na maelezo ya kina kuhusu zabuni zinaweza kupakuliwa bila malipo kutoka kwa 
tovuti rasmi ya kampuni (www.sonysugar.co.ke) na PPIP Portal.
Nyaraka za zabuni zilizojazwa ipasavyo na zilizokamilishwa zenye alama ya wazi “Rejea ya Zabuni Na. na 
Tarehe ya Kufunga” zinapaswa kutumwa kwa.
Mkurugenzi Mkuu,
South Nyanza Sugar Company Ltd,
Nje ya Barabara ya Kisii-Migori.
S.L.P 107-40405, Sare-Awendo.
Simu. no.020-8029201/2/3 au 020-8029043
Barua pepe; admin@sonysugar.co.ke:tenders@sonysugar.co.ke

na kuwekwa kwenye sanduku la zabuni katika Makao Makuu yetu huko Awendo ifikapo tarehe 26 Julai 
2024 saa 10.00 asubuhi. Zabuni zitafunguliwa baadaye katika Kituo cha Mafunzo cha Kampuni mbele ya 
wazabuni au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria. (Hii ni hiari)

SonySugar Company Limited inahifadhi haki ya kukubali au kukataa maombi yoyote na hailazimiki kutoa 
sababu zozote.
ISO 9001:2015 QMS & ISO 14001:2004 EMS CERTIFIED COMPANY 
CHANGE TOWARDS ‘A SWEETER, INTEGRATED AND RESPONSIVE SONYSUGAR’

SOUTH NYANZA SUGAR 
COMPANY LIMITED
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NA SEBASTIAN 
MIRITI(KNA)

Serikali imeagiza  
hakuna shughuli 
za kibinadamu, 

isipokuwa za operesheni 
ya usalama, zinazoru-
husiwa katika maeneo ya 
uchimbaji dhahabu huko 
Hillo kaunti ya Marsabit.

Kamishna wa Kaunti 
ya Marsabit, Bw James 
Kamau, alieleza kuwa 
amri  ya serikali inafaa 
kutekelezwa bila ubaguzi. 
Aliongeza kuwa ukiu-
kaji wowote utasababisha 
hatua za haraka na kali za 
kinidhamu dhidi ya maaf-
isa sheria wanaohusika na 
utekelezaji wa marufuku 
hiyo.

Bw Kamau alielezea 
wasiwasi wake kwamba 
licha ya notisi ya gazeti 
la serikali na maagizo ya 
mfululizo kutoka kwa 
Waziri wa Masuala ya  
Ndani kuharamisha shu-
ghuli hiyo, visa vya watu 
kupoteza maisha kwenye 
migodi vinaendelea kuri-
potiwa.

Katika ziara ya ku-
baini ukweli, Kamishna 
aliyeongoza timu ya us-

alama ya kaunti pamoja 
na maafisa kutoka kaunti 
ndogo za Moyale na So-
lolo, alisikitishwa kupata 
maeneo ya uchimbaji 
madini, ikiashiria kuto-
tekelezwa kwa marufuku 
iliyowekwa katikati ya 
Machi mwaka huu. “

 Katika ziara hiyo ili-
yojumuisha pia Kamanda 
mpya wa Polisi wa Kaunti 
hiyo Leonard Kimaiyo, 
wachimba migodi wal-
iokuwa wakichimba 
madini hayo ya tham-
ani walipatikana lakini 
wakatoroka . Kamishna 
wa kaunti aliagiza vikundi 

hivyo vitatu  vinavyohu-
sisha sekta mbalimbali za 
usalama kutoka Huduma 
ya Polisi ya Kenya, 
Kitengo cha Doria Mipa-
kani, Huduma ya Misitu 
ya Kenya, DCI, Kitengo 
cha Huduma ya Jumla 
na Vikosi vya Ulinzi vya 
Kenya kuanzishwa ili ku-
tekeleza marufuku hiyo.

 Alikariri kuwa mae-
neo 13 ya uchimbaji mad-
ini katika eneo la Dabel 
yanasalia kuwa hatari na 
akawashauri wachim-
baji wadogo na walanguzi 
wengine wa madini kue-
puka eneo hilo.

Kamishna wa Kaunti ya Marsabit James Kamau (kulia) 
na maafisa wengine wakuu wa usalama wakikagua 
jenereta inayotumika kuendesha ajali katika migodi ya 
dhahabu ya Hillo iliyoko kaunti ndogo ya Moyale.

Afisa ahimiza uzingatiaji  
marufuku ya uchimbaji 
madini kulinda usalama

MASENO 
UNIVERSITY

AFISI YA MAKAMU NAIBU CHANSELA
(USIMAMII, FEDHA NA MAENDELEO)

TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI

Aina yoyote ya kujipendekeza itasababisha ombi lako kutupiliwa mbali moja kwa moja. Waombaji wanapaswa 
kuwasilisha nakala kumi (10) za maombi yao kabla ya tarehe 29 Julai, 2024 saa 5.00 jioni na kuelekezwa 
kwa:
Makamu Naibu Chansela wa Chuo
Utawala, Fedha na Maendeleo
Chuo Kikuu cha Maseno
S.L.P 333 - 40105 MASENO

Wagombea walioteuliwa kwenye mchujo pekee ndio tutawasiliana nao. Chuo Kikuu cha Maseno ni mwajiri 
anayezingatia usawa na hivyo waombaji wa jinsia zote, makundi yaliyotengwa na watu wanaoishi na ulemavu 
wanahimizwa kutuma maombi. Waombaji wanaovutiwa wanapaswa kutembelea Tovuti ya Chuo Kikuu cha 
Maseno www.maseno.ac.ke ili kuona nafasi mahususi zilizo wazi na mahitaji ya kina.

Katika kutekeleza dhamira na mamlaka yake, Chuo Kikuu kinataka kukaribisha maombi kutoka kwa wagombea 
waliohitimu wanaofaa kujaza nafasi zilizoonyeshwa hapa chini:

TANGAZO LA NJE
TEACHING POSITIONS 
SCHOOL OF EDUCATION 
DEPARTMENT OF COMMTECH
DEPARTMENT OF SPECIAL NEEDS EDUCATION
DEPARTMENT OF EDUCATIONAL MANAGEMENT  FOUNDATIONS

SCHOOL OF MATHEMATICS AND ACTUARIAL SCIENCE
DEPARTMENT OF PURE & APPLIED MATHEMATICS
SCHOOL OF MEDICINE
DEPARTMENT OF RADIOLOGY
DEPARTMENT OF HUMAN ANATOMY

SCHOOL OF LAW

SCHOOL OF NURSING
DEPARTMENT OF MIDWIFERY NURSING
DEPARTMENT OF COMMUNITY HEALTH NURSING
DEPARTMENT OF NURSING EDUCATION, LEADERSHIP AND RESEARCH

SCHOOL OF ARTS AND SOCIAL SCIENCES
DEPARTMENT OF ART & DESIGN

SCHOOL OF PHYSICAL & BIOLOGICAL SCIENCES
DEPARTMENT OF BOTANY

SCHOOL OF PHARMACY
DEPARTMENT OF PHARMACOLOGY

NON-TEACHING POSITIONS
OFFICE OF THE DEPUTY VICE-CHANCELLOR, PARTNERSHIPS, RESEARCH & INNOVATIONS (PRI)
OFFICE OF THE REGISTRAR, PRI
UNIVERSITY FARM

OFFICE OF THE VICE-CHANCELLOR

DIRECTORATE OF PUBLIC RELATIONS AND MARKETING

OFFICE OF THE DEPUTY VICE-CHANCELLOR, ADMINISTRATION, FINANCE & DEVELOPMENT

DEPARTMENT OF HEALTH SERVICES

DIRECTORATE OF STUDENT AFFAIRS

DEPARTMENT OF GAMES

MARUDIO YA TANGAZO
NAFASI ZA KUFUNZA

SCHOOL OF PUBLIC HEALTH AND COMMUNITY DEVELOPMENT
DEPARTMENT OF PUBLIC HEALTH

SCHOOL OF ARTS AND SOCIAL SCIENCES
DEPARTMENT OF ART & DESIGN

SCHOOL OF BUSINESS AND ECONOMICS
DEPARTMENT OF ECONOMICS

SCHOOL OF PHARMACY

NON-TEACHING POSITIONS

OFFICE OF THE VICE-CHANCELLOR

DEPARTMENT OF INTERNAL AUDIT

OFFICE OF THE DEPUTY VICE-CHANCELLOR, PARTNERSHIPS, RESEARCH AND INNOVATIONS

TENDER NO. IRA/273/2023-2024 –  ‘’REGISTRATION OF 
CONSULTANTS FOR PROVISION OF INVESTIGATION 
SERVICES  UNDER SECTION 9 OF THE INSURANCE ACT” 

The Insurance Regulatory Authority (IRA) is a government agency established under the 
Insurance Act, 2006, Cap 487 of the Laws of Kenya to regulate, supervise and promote the 
development of the Insurance Industry in Kenya. 

The Authority wishes to invite all eligible, competent and qualified firms to submit applications 
for purposes of registration for the Provision of Investigation Services under section 9 of the 
Insurance Act. 

Interested firms may view and download the registration documents from the Public 
Procurement Information Portal (www.tenders.go.ke) and IRA website (www.ira.go.ke) or at IRA’s 
Procurement Office on the 10th Floor, Zep-Re Place, Longonot Road, Upperhill, Nairobi. Interested 
and eligible applicants are required to download the registration document from the website 
free of charge.

Completed Registration documents MUST be submitted in plain sealed envelopes clearly 
marked: -

“IRA/273/2023-2024 FOR REGISTRATION OF CONSULTANTS FOR PROVISION OF INVESTIGATION 
SERVICES UNDER SECTION 9 OF THE INSURANCE ACT.”

and addressed to:

Chief Executive Officer
Insurance Regulatory Authority
10th Floor, Zep-Re Place, Longonot Road, Upperhill
P.O.Box 43505-00100
Nairobi, Kenya.
Telephone +254-20-4996000
Email: procurement@ira.go.ke
Website: http//www.ira.go.ke

and deposited in the tender box located on the 10th floor of Zep-Re Place, Longonot Road Upper 
Hill, Nairobi so as to be received on or before 16th July 2024 at 11:00 a.m.

Tenders will be opened immediately thereafter in the presence of the bidders’ representatives 
who may choose to attend at the Training Room located on the 10th floor, Zep-Re Place, 
Longonot Road, Upperhill, Nairobi. Late tenders will not be accepted.

COMMISSIONER OF INSURANCE & CHIEF EXECUTIVE OFFICER
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NOTISI YA TENDA
Kenya Broadcasting Corporation inaalika wazabuni walio na nia na wanaostahiki kushiriki katika zabuni ifuatayo:

NAMBARI.14/KBC/2023-24 TOAJI WA HUDUMA ZA USALAMA KATIKA
30NO VITUO VYA KBC

Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kupakuliwa na wagombea wanaotaka kutoka kwa tovuti ya Shirika; www.
kbc.co.ke, tenders.go.ke au upate nakala kutoka Ofisi ya Meneja Ununuzi katika Broadcasting House, Harry 
Thuku Road. Waombaji wanaovutiwa watahitajika kujisajili kwa kulipa ada zisizoweza kurejeshwa za Ksh 
1,000 pesa taslimu au hundi ya benki inayolipwa kwa keshia wa Shirika la Utangazaji la Kenya iliyoko kwenye 
Barabara ya Harry Thuku kabla ya tarehe ya mwisho ya kurejesha hati iliyokamilika. (Kshs.1000/= hazitumiki 
kwa vijana, wanawake na watu wenye ulemavu), Wazabuni wanaopakua hati ya zabuni kutoka kwa tovuti 
hawatakiwi kulipa lakini mara moja wawasilishe taarifa zao kwa kumbukumbu na kwa madhumuni ya kupokea 
ufafanuzi zaidi kuhusu zabuni na/au nyongeza kwa Ofisi ya Ununuzi ya KBC au procurement@kbc.co.ke.

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa lazima ziwasilishwe katika bahasha zilizofungwa na zilizo na nambari za 
zabuni husika na kuelekezwa kwa:-

Mkurugenzi Mkuu,
Kenya Broadcasting Corporation
S.L.P 30456-00100, NAIROBI
AU

Iwekwe kwenye sanduku la zabuni kwenye Broadcasting House,  Lango Kuu mnamo au kabla ya tarehe 23 Julai 
2024 saa 10.00 asubuhi. Zabuni zitakazowasilishwa zitafunguliwa mara moja katika afisi ya KBC Matanganzo 
mbele ya wazabuni au wawakilishi wanaotaka kuhudhuria.

MKURUGENZI MKUU The Authority is ISO 9001:2015 certified Kenya Urban Roads Authority

TENDER  NOTICE

KENYA URBAN ROADS AUTHORITY
Transforming Urban Mobility

This is to bring to the attention of the general public that an invitation for below tenders
funded by the Road Maintenance Levy Fund has been uploaded on the PUBLIC PROCUREMENT
INFORMATION PORTAL and KENYA URBAN ROADS AUTHORITY’S WEBSITE. 

Interested bidders are requested to visit KURA’s Website at www.kura.go.ke/tenders  or
www.tenders.go.ke. for more information.

1. Provision of private security
2. Provision of motor vehicle insurance
3. Provision of cleaning and sanitary services
4. Consultancy services for OSH Audits
5. Group medical insurance in & out patient cover
6. Staff General Insurance (Group Life, Group Personal Accident/WIBA plus, Employer & 

Public liability)

Deputy Director –SCM 
For: Director General

NA DAVIS LANGAT (KNA)

Wa k a z i  wa 
Kaunti  ya 
Homa Bay 

wanaoishi katika mitaa 
ya mabanda wanaele-
kea kunufaika kutokana 
na uboreshaji mkubwa 
wa miundombinu ulio-
anzishwa na serikali ya 
kaunti hiyo kwa ushiriki-
ano na Idara ya serikali  
Nyumba na Maendeleo ya 
Miji.

Mpango huo ni sehemu 
ya awamu ya pili ya Mradi 
wa Uboreshaji wa Makazi 
yasiyo Rasmi ya Kenya 
(KISIP2), unaofadhiliwa 
kwa gharama ya Sh1.4 
bilioni na Benki ya Dunia, 
AFD Ufaransa, na Muun-
gano wa Ulaya.

Makazi yaliyolengwa ni 
pamoja na Shauri Yako, 
Sofia, na Makongeni ka-
tika Kaunti Ndogo ya 
Homa Bay, pamoja na Mji 
Mkongwe wa Rusinga ka-
tika Kaunti Ndogo ya Suba 
Kaskazini, Nyandiwa ka-
tika Kaunti Ndogo ya Suba 
Kusini, na Mtaa Elfu ka-
tika Kaunti Ndogo ya Ra-
chuonyo Kusini.

Wakati wa hafla ya uwe-
kaji msingi katika Ma-
kazi yasiyo rasmi ya Mji 
Mkongwe wa Rusinga, 
Gavana wa Kaunti ya 
Homa Bay Gladys Wanga 
aliwashukuru washirika 
kwa usaidizi wao uli-
otolewa kwa Kaunti ya 
Homa Bay kupitia mradi 
huo.

Mkuu wa Mkoa alieleza 
mipango kabambe ya 
mradi huo wa kuimari-
sha miundombinu na ku-
wataka wenyeji kuunga 
mkono.

 “Uboreshaji huu una-
jumuisha uboreshaji wa 
barabara kwa viwango 
vya lami, ujenzi wa mi-
fumo ya mifereji ya maji 
ya mvua, uwekaji wa taa 
za barabarani na nguzo za 
juu,” alisema.

 Aliongeza kuwa mradi 
huo pia utahusisha 

ujenzi wa majukwaa ya 
kuuza bidhaa,vyoo, na 
uunganishaji wa maji ya 
bomba, miongoni mwa 
mengine.

Wakati wa hafla hiyo, 
Gavana Wanga pia alizin-
dua milingoti ya kwanza 
kati ya mitano iliyokami-
lika ya miale ya jua katika 
kaunti hiyo.”

Pia alisisitiza uweze-
kano wa mabadiliko ya 
uboreshaji huu, akisema 
kuwa utaimarisha maisha 
ya wakazi kwa kuboresha 
upatikanaji wa huduma na 
kuimarisha usalama.

Wanga alisema kui-
marisha usafi na usafi 
wa mazingira, kuongeza 
muda wa saa za kazi, na 
kutoa maeneo yenye hes-
hima ya kufanya biashara 
kutabadilisha uchumi wa 
ndani.

 “Mipango hii inakadi-
riwa kuongeza tham-
ani ya ardhi; kwa hivyo 
ninawaomba wawekezaji 
kufikiria kuanzisha shu-
ghuli zao katika mipaka 
hii inayoibukia ya mae-
ndeleo ya miji,” Wanga 
alisema.

G ava n a  a l i m s i h i 
mwanakandarasi kufa-
nyakazi nzuri. “Ninge-
penda kutoa changamoto 
kwa mwanakandarasi 
kwamba kwa aina hii ya 
ufadhili, tunatarajia kazi 
nzuri kwa watu wa Homa 
Bay,” alisema.

Kwa upande wake, 
Naibu Kamishna wa 
Kaunti ya Suba Kaskazini, 
Peter Mutiso aliwataka 
wakazi kulinda nguzo 
za miale ya jua na miun-
dombinu mingine dhidi 
ya uharibifu.

 “Ikiwa taa hizi zita-
haribiwa, ni sisi wenyeji 
ambao tutaachwa kufa-
nya kazi gizani,” Mustiso 
alisema.

Mhandisi Said Rojo, 
mwanakandarasi, aliwa-
hakikishia wakazi kuwa 
kampuni yao itapatia 
wenyeji kipaumbele ka-
tika ajira wakati wa ujenzi.

Mfanyabiashara  wa 
eneo hilo, Bi Saphine Ak-
inyi alipongeza mradi huo 
kwa matokeo yake cha-
nya.

“Kwa kawaida mimi 
hufunga biashara yangu 
jioni, lakini taa zimeni-
wezesha kuendelea na 
biashara yangu hadi usiku 
wa manane bila hofu ya 
kukumbana na hatari 
yoyote, na hivyo kufanya 
mauzo zaidi,” alisema.

 Bw Kamau aliwataka 
maafisa waliotumwa eneo 
hilo kuonyesha utaifa kwa 
kutekeleza majukumu yao 
inavyotarajiwa.

Gavana Gladys Wanga akiendesha trekta wakati wa 
hafla ya uwekaji msingi wa uboreshaji wa makazi duni 
katika Kisiwa cha Rusinga.

Homa Bay yazindua 
uboreshaji miundombinu  
katika mitaa ya mabanda

Uboreshaji 
huu unaju-

muisha ujen-
zi wa barabara 
za viwango vya 
lami-Wanga

NA BERNARD MUNYAO 
(KNA)

Shirika la Usam-
bazaji Umeme 
Vijijini na Nishati 

Jadidifu (REREC) lin-
asaka Sh. bilioni 14.5 
katika mwaka huu wa 
kifedha kuwezesha 
uunganishaji umeme 
vijijini. Iwapo itai-
dhinishwa, fedha hizo 
zitawezesha shirika 
hilo kuunganisha ma-
kazi 690,000 katika 
maeneo ya vijijini 
nchini kwa umeme. 
Katibu wa Nishati Alex 
Wachira alibainisha 
kuwa, kiwango cha 
sasa cha kuunganisha 
umeme katika mae-
neo ya mashambani ni 
takriban asilimia 75. 
Kutokana  na mgao 
huo wa fedha hizi, RE-
REC inalenga kuongeza 
hii hadi zaidi ya asil-
imia 78 ifikapo mwisho 
wa mwaka wa fedha. 
Wachira ambaye ali-
zungumza katika kijiji 
cha Mugira eneo bunge 
la Muragua alipozin-
dua mradi wa umeme, 
alisema kuongezeka 
kwa uunganisho wa 
umeme haswa katika 
maeneo ya masham-
bani kutachochea uku-
aji wa uchumi na kutoa 
nafasi zaidi za ajira. 
Alisema REREC inalenga 
kufikia asilimia 100 ya 
kuunganishwa kwa 
umeme katika maeneo 
ya mashambani nchini 

Kenya ifikapo 2030, 
mpango ambao utahitaji 
zaidi ya Sh. bilioni 42. 
“Pamoja na miradi in-
ayoendelea ya uungan-
ishaji umeme katika 
maeneo mbalimbali ya 
mashambani, tunalenga 
kufikia asilimia 78 if-
ikapo kufungwa kwa 
mwaka huu wa fedha 
lakini hili litafikiwa 
ikiwa kiasi tunachohitaji 
kitaidhinishwa na 
hazina ya kitaifa. 
“Kuongezeka kwa mi-
unganisho ya umeme 
katika maeneo ya viji-
jini kunalenga kukuza 
ukuaji wa uchumi na 
kuongeza ajira kwa 
kuwa baadhi ya miradi 
na mipango ya kuongeza 
mapato inahitaji usam-
bazaji wa umeme.” Al-
iongeza wakati wa hafla 
ambayo aliangaziwa 
na Mbunge wa Mara-
gua, Mary Waithera. 
 Waziri Mkuu pia ali-
bainisha kuwa wizi wa 
transfoma na uharibifu 
wa miundombinu ya 
umeme ambao uligha-
rimu wizara ya Nishati 
Sh.2 bilioni kila mwaka 
umepungua na kutoa 
wito kwa wakazi kuwa 
macho kwa mtu yeyote 
anayeharibu miun-
dombinu ya umeme. 
“Kama nchi tulishu-
hudia kuongezeka kwa 
uharibifu wa miun-
dombinu ya umeme 
hasa mwaka jana na 
mwanzoni mwa mwaka 
huu,”alisema

REREC yatafuta 
Sh14.5B ili kuongeza 
ugavi umeme vijijini
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NA LAMECH WILLY(KNA)

Hospitali ya AGC 
Tenwek inakar-
ibia kukamilisha 

Kituo chake cha kisasa 
cha Cardiothoracic Center 
(CTC), ambacho kitakuwa 
kituo kikubwa zaidi cha 
aina yake katika eneo 
la Rift, na kwa kiasi ki-
kubwa kuimarisha utoaji 
wa huduma za afya nchini 
Kenya.

CTC kitakuwa na uwezo 
wa vitanda 170, ikiju-
muisha ICU maalum ya 

vitanda 39, maabara 
ya kisasa ya Cath, vy-
umba vya hali ya juu vya 
upasuaji na uokoaji, na 
vifaa vya kisasa vya kup-
iga picha. Hospitali ya 
Tenwek, inayojulikana 
kwa kufanya idadi kubwa 
zaidi ya upasuaji wa moyo 
nchini Kenya, kwa muda 
mrefu imekuwa ikikabil-
iwa na msongamano wa 
zaidi ya wagonjwa 800 
wakisubiri taratibu za 
kuokoa maisha.

Katika kukabiliana na 

hitaji hili kubwa, ujenzi 
wa CTC ulianzishwa. Mara 
tu kiitakapofanya kazi, 
kinatarajiwa kuajiri wa-
fanyikazi 1,000 na kuvu-
tia wagonjwa kutoka kote 
Afrika, na kuathiri kwa 
kiasi kikubwa mazingira 
ya huduma ya afya nchini.

Katika ziara ya hivi 
majuzi ya kukagua kituo 
hicho kwa uzinduzi wake 
unaokaribia, Gavana 
wa Bomet Prof Hillary 
Barchok alielezea kufu-
rahishwa kwake na mae-

ndeleo yaliyoafikiwa.
“Nimefurahishwa na 

maendeleo ya Kituo cha 
Cardiothoracic,” Gavana 
Barchok alisema wakati 
wa ziara yake ya ukaguzi.

Gavana Barchok pia 
aliangazia juhudi za ush-
irikiano kati ya utawala 
wake na Hospitali ya Ten-
wek, akisisitiza mipango 
inayolenga kuimarisha 
utoaji wa huduma za afya 
na ustawi wa jamii.

“Tumeweka Mkataba 
wa Maelewano na Hospi-

tali ya Tenwek unaolenga 
kubadilishana programu 
za mafunzo ya wanafunzi, 
ufikiaji wa jamii katika 
kuzuia magonjwa, kambi 

za matibabu, usaidizi wa 
huruma, urekebishaji wa 
uwanja mdogo wa ndege 
wa Bomet, na upangaji wa 
miji wa Kituo cha Biashara 

Hospitali ya Tenwek tayari kuzindua 
Kituo cha kisasa cha matibabu ya moyo

Mchoro wa Kituo cha kisasa cha kisasa cha AGC Tenwek 
Cardiothoracic Centre (CTC), ambacho kitapokuwa 
tayari kitakuwa kikubwa na pekee cha aina yake katika 
Afrika Mashariki na Kati.

THE INFORMATION AND COMMUNICATIONS TECHNOLOGY AUTHORITY

NOTISI YA UNUNUZI MAALUMU

Mradi wa Kuongeza Kasi ya Uchumi wa Dijitali Kenya (KDEAP)
Kitengo cha Utekelezaji wa Mpango wa ICTA

Ombi la Zabuni
Bidhaa

(Mchakato wa Zabuni wa Bahasha Moja)

Nchi: Kenya

Jina la Mradi Mradi wa Kuongeza Kasi ya Uchumi wa Dijitali Kenya 
(KDEAP)

Anwani: Ununuzi na Uwasilishaji wa Laptopu na Tableti

Nambari ya Mkopo 
/Ruzuku

7289-KE and 7290-KE

Marejeleo KE-ICTA-395947-GO-RFB

1.  Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kwa gharama ya Mradi wa Kuongeza 
Uchumi wa Kidijitali wa Kenya na inakusudia kutumia sehemu ya mapato kwa malipo chini ya kandara-
si ya Ugavi na Uwasilishaji wa Laptopu na Tableti. Kwa mkataba huu, Mkopaji atashughulikia malipo 
kwa kutumia mbinu ya ulipaji wa Malipo ya Moja kwa Moja, kama ilivyofafanuliwa katika Mwongozo 
wa Ulipaji wa Benki ya Dunia kwa Ufadhili wa Mradi wa Uwekezaji, isipokuwa malipo yale ambayo 
mkataba uhitaji yafanywe kupitia barua ya mkopo.

2.  Mamlaka ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano sasa inakaribisha Zabuni zilizofungwa kutoka kwa 
Wazabuni wanaostahiki za ununuzi na uwasilishaji wa Kompyuta  za Laptopu(Aina 1 (260No) & Type 
2 (40No)) na Tableti (25No) kuwasilishwa katika makao makuu ya Mamlaka ya ICT ndani ya muda wa 
miezi 2.

3.  Zabuni itafanywa kupitia manunuzi ya kitaifa yenye ushindani kwa kutumia Ombi la Zabuni (RFB) kama 
ilivyoainishwa katika “Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF” ya Septemba 2023 (“Kanuni za Un-
unuzi”) na iko wazi kwa Wazabuni wote wanaostahiki kama inavyofafanuliwa katika Kanuni za Ma-
nunuzi.

4.  Wazabuni wanaostahiki wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa Mamlaka ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano, Idara ya Ununuzi, au kupitia procurement@ict.go.ke na kukagua hati ya zabuni katika 
saa za kazi 0900 hadi 1600 kwa anwani iliyotolewa hapa chini.

5.  Hati ya zabuni kwa Kiingereza inaweza kununuliwa na Wazabuni wanaovutiwa baada ya kuwasilisha 
ombi lililoandikwa kwa anwani iliyo hapa chini na baada ya kulipa ada isiyorejeshwa ya Kshs. 1,000.00. 
Njia ya malipo itakuwa ya fedha taslimu katika ofisi ya fedha iliyoko kwenye Ghorofa ya 12, Telposta 
Towers. Hati itatumwa kwa barua, barua pepe au mkono.

6.  Zabuni lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla ya tarehe 21 Agosti 2024 saa 
1000hrs. Zabuni ya Kielektroniki haitaruhusiwa. Zabuni zilizochelewa zitakataliwa. Zabuni zitafunguliwa 
hadharani mbele ya wawakilishi walioteuliwa na Wazabuni na yeyote atakayechagua kuhudhuria kwa 
anuani iliyo hapa chini mnamo Agosti 21,2024 saa 1000

7.  Zabuni zote lazima ziambatane na Dhamana ya Shilingi 1,200,00.00 katika mfumo wa dhamana ya 
benki kutoka kwa benki ya biashara inayotambulika inayodhibitiwa na Benki Kuu ya Kenya au dhamana 
ya bima kutoka kwa kampuni ya bima iliyoidhinishwa na Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma. .

8.  Tahadhari inatolewa kwa Kanuni za Ununuzi zinazomtaka Mkopaji kufichua maelezo kuhusu umiliki wa 
manufaa wa mzabuni aliyefaulu, kama sehemu ya Notisi ya Tuzo ya Mkataba, kwa kutumia Fomu ya 
Ufichuzi wa Umiliki wa Faida kama ilivyojumuishwa katika hati ya zabuni.

9.  Anuani zilizorejelewa hapo juu ni (ni):

Stanley Kamanguya, OGW
Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
Ghorofa ya 12, Telposta Towers, Barabara ya Kenyatta
S.L.P 27150-00100, Nairobi, Kenya.
(+254) 20 667 6999 / info@ict.go.ke / procurement@ict.go.ke / www.icta.go.ke

BY JUDY SHERI 
(PCO)

The Pharmacy and 
Poisons Board 
(PPB) convened a 

stakeholders’ meeting 
to propel Kenya towards 
achieving World Health 
Organization (WHO) 
Maturity Level 3 (ML.3). 
This level involves en-
hancing regulatory 
frameworks and ensur-
ing nationwide access to 
safe, effective, quality, 
and affordable medicines 
and vaccines.

Chaired by CEO Dr. 
Fred Siyoi (pictured), the 
meeting brought together 
key representatives from 
the United States Trade 
and Development Agency 
(USTDA), the United 
States Agency for Inter-
national Development 
(USAID-MTAPS, PQM 
PLUS, Afya-Ugavi), the 
Japan International Co-
operation Agency (JICA), 

the Bill and Melinda Gates 
Foundation (BMGF), the 
United Nations Children’s 
Fund (UNICEF), and Bio-
vax. They evaluated pro-
gress and strategized for 
institutional advance-
ment.

Central to the discus-
sions were identifying 
critical areas requiring 
governmental and stake-
holder support to attain 
ML.3 status, exploring 
collaborative opportuni-

ties, and outlining a com-
prehensive roadmap for 
achieving and sustaining 
ML.3 maturity.

Dr. Ahmed Mohamed, 
Director of Health Prod-
ucts and Technologies 
at PPB, and Dr. Wilfred 
Ochieng, along with 
other senior management 
officials, attended the 
meeting.

These efforts underscore 
the PPB’s commitment 
to enhancing regulatory 
frameworks and ensuring 
access to safe, effective, 
quality, and affordable 
medicines and vaccines na-
tionwide. 

Dr. Siyoi said the PPB 
aims to achieve WHO Ma-
turity Level 3 (ML.3) by 
2025 as part of its commit-
ment to the government’s 
broader BETA agenda, em-
phasizing the necessity of 
robust support and collab-
oration from stakeholders 
to achieve universal health 
coverage.

Stakeholders convene to boost medicines 
and vaccines access across Kenya

BY MUTURIMWANGI (KNA) 

Learning institutions 
from Arid and Semi-
Arid Areas of Laikipia 

County have been encour-
aged to devise innovative 
ways of water harvesting 
aimed to cushion them from 
unpredicted weather pat-
terns.

The National Drought 
Management Authority 
CEO Lt Col (Rtd) Hared 
Adan speaking in UasoNy-
iro Primary school in Segera 
ward,Laikipia North sub 
county said that they had 
partnered with learning   
institutions to address chal-
lenges of unprecedented is-
sues of climate change.

The NDMA CEO under-
scored the importance of 
water harvesting noting 
they had provided about 81 
water tanks to schools in 
Laikipia aimed to support 

them practice farming and 
ensure learners had food 
to bolster education in the 
county.

‘’We have supported 48 
schools with water tanks 

and some 69 oth-
ers where we have 
planted 5000 fruit 
trees   aimed at ad-
dressing the issues of 
climate change,” said 
Ltd Col(Rtd) Adan.

NMDA technical 
committee Chair-
man Koome Kiragu 
pointed out that they 
had also launched a 
fruit trees growing 
initiative in schools in 
dry parts of Laikipia 
in partnership with 
learning institutions, 
a strategy which he 

revealed was success-
ful.

‘‘This area is very 
dry(Laikipia North) 

but I’m happy to see the sur-
vival rate of fruits we planted 
is over 97 percent and in four 
months learners will be hav-
ing fruits in schools,” said 
Kiragu.

Learning institutions from ASALs areas 
urged to embrace water harvesting

National Drought Management 
Authority CEO Lt Col (Rtd) Hared 
Adan watering a tree in Uaso Nyiro 
primary school in Segera ward 
Laikipia North sub county.
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NOTISI YA USAJILI WA WAUZAJI–KWA MWAKA 2024-2025/2025-2026

IDARA YA MASWALA YA BUNGE

OFFICE OF THE PRIME CABINET SECRETARY, 
MINISTRY OF FOREIGN AND DIASPORA AFFAIRS

Idara ya Serikali ya Masuala ya Bunge inakaribisha maombi ya usajili wa wasambazaji wa bidhaa, huduma, na 
kazi kwa mujibu wa Kifungu cha 71 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma na Usafirishaji wa Mali, 2015. Wasambazaji/
waombaji wanaovutiwa wanaalikwa kutuma maombi ya usajili, ikionyesha bidhaa; huduma, na kazi wanazotaka 
kusambaza/kutoa kama ilivyoorodheshwa hapa chini;

NAMBARI YA TENDA MAELEZO YA BIDHA MAKUNDI 
STAHIKI

A. UTANGULIZI WA UGAVI NA UTOAJI WA BIDHAA
SDPA/A01/2024/2025-2026 Ugavi na Utoaji wa vifaa vya ofisi vya Jumla    AGPO

SDPA/A02/2024/2025-2026 Ugavi na Utoaji wa Kompyuta, Vichapishi vya Kompyuta za 
mkononi, Scanners, Ups, Simu

   WAZI

SDPA/A03/2024/2025-2026 Kubuni, Ugavi na Utoaji wa Huduma za Jumla za Uchapishaji, 
Uwekaji Chapa na Nyenzo za Utangazaji

   WAZI

SDPA/A04/2024/2025-2026 Ugavi na Uwasilishaji wa Sare za Biashara, Nguo za Kinga/Gear     AGPO

SDPA/A05/2024/2025-2026 Usambazaji na Utoaji wa Usafi, Vifaa vya Kusafisha, na Sabuni.     AGPO

SDPA/A06/2024/2025-2026 Ugavi na Utoaji wa Elektroniki, Vifaa vya Mawasiliano na 
mitambo ya PA.

    OPEN

SDPA/A07/2024/2025-2026 Usambazaji na Utoaji wa Vipuri vya Magari, Matairi, Betri.     AGPO

SDPA/A08/2024/2025-2026 Ugavi na Uwasilishaji wa Programu na Leseni Zilizohusishwa.     AGPO

SDPA/A09/2024/2025-2026 Ugavi na Uwasilishaji wa Vifaa vya Matumizi na Vifaa vya Kompy-
uta (Tona, Katriji, diski za flash, Vifaa vya Matengenezo, Roli)

    AGPO

SDPA/A10/2024/2025-2026 Usambazaji na Utoaji wa Samani za Ofisi, Viunga na vifaa vya 
ofisi

WAZI

SDPA/A11/2024/2025-2026 Ugavi na Utoaji wa Magazeti, Majarida     WAZI

SDPA/A12/2024/2025-2026 Usambazaji wa Maji ya Kunywa ya Chupa.     AGPO

SDPA/A13/2024/2025-2026 Ugavi na Utoaji wa Muda wa Maongezi     WAZI

KITENGO B. UTEUZI WA WATOAJI WA HUDUMA

SDPA/B01/2024/2025-2026 Utoaji wa Huduma za Kusafisha, Kufukiza na Kudhibiti Wadudu. WAZI

SDPA/B02/2024/2025-2026 Utoaji wa Huduma za Usafiri wa Anga na Tikiti.
(Kampuni zilizosajiliwa za IATA/KIATA)

AGPO

SDPA/B03/2024/2025-2026 Utoaji wa Huduma za Matengenezo ya Kompyuta, Laptopu, Printer 
na Photocopy, Scanner, friji, microwaves.

WAZI

SDPA/B04/2024/2025-2026 Utoaji wa huduma za upishi. WAZI

SDPA/B05/2024/2025-2026 Utoaji wa Malazi ya Hoteli na Vifaa vya Mikutano WAZI

SDPA/B06/2024/2025-2026 Mpangilio wa Matukio Ikijumuisha Utoaji wa Mahema na Viti WAZI

SDPA/B07/2024/2025-2026 Matengenezo ya Samani, Na Vifaa Vingine Vidogo vya Ofisi. AGPO

SDPA/B08/2024/2025-2026 Utoaji wa Mafunzo na Huduma za Kujenga Uwezo WAZI

SDPA/B09/2024/2025-2026 Utoaji wa Huduma za Usimamizi wa Mali (Kuweka Tagi, Kuweka 
Alama, Ufuatiliaji, Uthibitishaji na Huduma za Upatanisho).

AGPO

SDPA/B10/2024/2025-2026 Ukarabati na urekebishaji wa Magari WAZI

SDPA/B11/2024/2025-2026 Utoaji wa Huduma za Usafiri na Magari WAZI

SDPA/B12/2024/2025-2026 Ubunifu wa wavuti, Ufungaji wa Huduma za Mtandao na Matengenezo WAZI

SDPA/B13/2024/2025-2026 Huduma za ushauri WAZI

KITENGO C.   MCHUJO KWA UJENZI

SDPA/C01/2024/2025-2026 Matengenezo ya majengo, ukarabati na kazi ndogo ndogo (Makam-
puni yenye NCA)

WAZI 

Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kutazama na kupakua hati za usajili zilizo hapo juu kutoka kwa Tovuti ya Ta-
arifa ya Ununuzi wa Umma www.tenders.go.ke, au www.parliamentaryaffairs.go.ke. Waombaji wanaovutiwa 
na wanaostahiki wanahitajika kupakua hati za usajili kutoka kwa wavuti bila malipo.

Hati za Usajili zilizokamilishwa LAZIMA ziwasilishwe katika bahasha zilizofungwa zikiwa na alama wazi: -
NO YA ZABUNI……………………………………………………
Usajili wa Wauzaji wa Bidhaa, Huduma na Kazi kwa Miaka ya Fedha 2024-2025/2025-2026 kwa Vitengo 
vifuatavyo:
a) .......................................... ............................
b) ................................................ .....................
c) ................................................ ............................

Na kuelekezwa kwa:
Mkuu wa Huduma za Usimamizi wa Ununuzi
Idara ya Masuala ya Bunge
Kenya Railways Headquarters Block, “A”
SANDUKU LA POSTA
Nairobi, Kenya.
Na kuwekwa kwenye kisanduku cha zabuni kilicho kwenye orofa ya Pili, Chumba namba 211 cha Makao 
Makuu ya Shirika la Reli la Kenya, Block “A” ili kupokelewa mnamo au kabla ya TAREHE YA KUFUNGA: 
TAREHE 23 JULAI 2024 SAA 11.00AM.

Hati za usajili zitafunguliwa mara moja mbele ya wawakilishi wa wazabuni ambao wanaweza kuamua kuhudhu-
ria katika Chumba cha Bodi ya Wakurugenzi kilicho kwenye Orofa ya Kwanza, Makao Makuu ya Shirika la Reli la 
Kenya, Block “A”.
Mawasilisho yaliyochelewa hayatakubaliwa.

KATIBU
IDARA YA MASUALA YA BUNGE

PURCHASER NATIONAL TRANSPORT AND SAFETY AUTHORITY

PROJECT HORN OF AFRICA GATEWAY DEVELOPMENT PROJECT (HoAGDP)

CONTRACT 
TITLE

Supply, Delivery, Installation, Commissioning and Support of Customer Relationship Management,
Contact Centre, Upgrade of Microsoft Dynamics Enterprise Planning and Big Data Analytics 
System.

COUNTRY KENYA

CREDIT NO. 6768-KE

RFB NO. KE-NTSA-381592-GO-RFB

DATE OF 
ISSUE

9th July 2024.

SPECIFIC PROCUREMENT NOTICE
Request for Bids

Information Systems (Design, Supply, and Installation)
      (Without Prequalification)

National Transport 
and Safety Authority

1. The Government of Kenya has received financing from the World Bank toward the cost of Horn of Africa Gateway 
Development Project and intends to apply part of the proceeds toward payments under the contract for Supply,

 Delivery, Installation, Commissioning and Support of Customer Relationship Management, Contact Centre, Up-
grade of Microsoft Dynamics Enterprise Planning and Big Data Analytics System comprising of three (3) Lots as 
listed below: 

2.  The National Transport and Safety Authority now invites sealed Bids from eligible Bidders for the Supply, Delivery, 
Installation, Commissioning and Support of Customer Relationship Management, Contact Centre, Upgrade of Mic-
rosoft Dynamics Enterprise Planning and Big Data Analytics System.

3.      Bidders may bid for one or several contracts (lots), as further defined in the request for bid document. Bidders wish-
ing to offer discounts in case they are awarded more than one contract (Lot) will be allowed to do so, provided those 
discounts are included in the Letter of Bid.

4.  Bidding will be conducted through Open National Competitive Procurement using Request for Bids (RFB) as
 specified in the World Bank’s “procurement Regulations for IPF Borrowers, dated July 2016 revised in September 

2023 (5th Edition) (“Procurement Regulations”), and is open to all eligible Bidders as defined in the Procurement 
Regulations. 

5.  Interested eligible Bidders may obtain further information from National Transport and Safety Authority, Attn: 
Deputy Director Supply Chain Management, procurement@ntsa.go.ke and inspect the bidding document during 
weekdays (Monday to Friday), excluding public holidays, from 0800 hours to 1700 hours East African local time at 
the address given below .

6.     The bidding document in English may be obtained by eligible bidders from our website at http://www.ntsa.go.ke 
or at Public Procurement Information Portal http://tenders.go.ke.

7.      Bids must be delivered into the tender box located on 8th Floor, 316 Upper Hill Chambers on 2nd Ngong Avenue on or 
before 21st August 2024 at 1100Hrs East African Local time. The bids should be clearly marked Supply, Delivery, 
Installation, Commissioning and Support of Customer Relationship Management, Contact Centre, Upgrade of Mi-
crosoft Dynamics Enterprise Planning and Big Data Analytics System ‘No. KE-NTSA-381592-GO-RFB’. Electronic 
Bidding will not be permitted. Late Bids will be rejected. Bids will be publicly opened in the presence of the Bidders’ 
designated representatives and anyone who chooses to attend at the address below on 21st August 2024 at 11:00 
Hours East African local time.

8.       All Bids must be accompanied by a Bid Security as tabulated below:

9.  The address referred to above is: 

   National Transport and Safety Authority
   Attention: Deputy Director, Supply Chain Management
             Address: 316 Upper Hill Chambers 2nd Ngong Avenue 
             Location: 9th Floor Boardroom 
             City: Nairobi, Kenya 

  Email Address: procurement@ntsa.go.ke, dg@ntsa.go.ke 

Director General.

www.ntsa.go.ke

Lot 
No.

Lot Description

1 Supply, Delivery, Installation, and Support of Contact Center, Customer Relationship Management, and IP 
Telephony System

2 Upgrade and Support of Microsoft Dynamics Enterprise Resources Planning (ERP) System to Latest Version 
of Microsoft Dynamics 365 Finance and Operations ERP

3 Supply, Delivery, Installation, and Support of Big Data Analytics System

Lot  
No

Lot Description Bid Security Amount 
in Kenya Shillings

1 Supply, Delivery, Installation, and Support of contact Center, Customer Relation-
ship Management, and IP Telephony System

4,000,000.00

2 Upgrade and Support of Microsoft Dynamics Enterprise Resources Planning (ERP) 
System to Latest Version of Microsoft Dynamics 365 Finance and Operations ERP.

2,000,000.00

3 Supply, Delivery, Installation, and support of Big Data Analytics System. 2, 000,000.00
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NA FLORENCE KINYUA 
(KNA)

Wakazi 200 kutoka 
Kaunti Ndogo 
ya Kangema, 

chini ya Kampuni ya Maji 
na Usafi  ya Murang’a 
Magharibi, wamenufaika 
na mradi wa Benki ya 
Dunia  kupitia Hazina ya 
Maji. Mpango huu ume-
simamia ujenzi wa vyoo 
200 vya kisasa katika eneo 
hilo.

Mradi huo wa Sh4 mil-
ioni unalenga kuimarisha 
kwa kiwango kikubwa 
viwango vya usafi  katika 
miji ya Kangema, Gakira, 
na Kahuro.

Mhandisi  Ephan-
tus Kamau, Mkurugenzi 
Mkuu wa Kampuni ya 
Maji na Usafi ya Murang’a 
Magharibi (MWEWASCO), 
alisisitiza kuwa na vyoo 
vya kisasa katika maeneo 
yao ya vyanzo vya maji 

kutapunguza mzigo wa 
magonjwa yanayotokana 
na maji, hasa wakati wa 
mvua. Uboreshaji wa usafi 
na usafi wa mazingira un-
atarajiwa kuongeza uzal-
ishaji katika eneo hilo.

“Tuliwasiliana na Benki 
ya Dunia kupitia Hazina 
ya Maji, na walikubali 
kujenga vyoo 200 ka-
tika awamu ya kwanza,” 
alisema.

Mhandisi Kamau aliyas-

ema hayo mjini Kangema 
alipokuwa akisambaza 
hundi za fidia kwa wakazi 
ambao tayari wameweka 
vyoo vya kisasa katika 
nyumba zao.

“Wakati wa msimu wa 
mvua, hospitali mara ny-
ingi huripoti visa vingi 
vya magonjwa yanay-
otokana na maji kuto-
kana na mafuriko ya maji 
na usafi duni wa miun-
dombinu duni ya vyoo. 

Kwa mpango huu, tunat-
arajia kupungua kwa kiasi 
kikubwa kwa visa kama 
hivyo,” alisisitiza.

Aliwataka wakazi 
wengine kuiga mfano 
huo na kuweka vyoo vya 
kisasa huku akisisitiza 
kuwa fedha ambazo haz-
ijatumika baada ya mradi 
kukamilika zitarejea  Haz-
ina ya Maji.

“Pia tunapanga kui-
marisha usafi wa mazin-
gira katika miji mikubwa 
kama Kangema, Gakira, 
na Kahuro kupitia mi-
pango kama hiyo,” al-
iongeza.

Mradi wa Benki ya Dunia wa Sh4m    
wasambaza vyoo 200 katika Kangema

Mkurugenzi wa 
MWEWASCO. Ephantus 
Kamau wakati wa utoaji 
wa hundi kwa wakazi 
PICHA: FLORENCE KINYUA  

ingependa kushirikisha huduma za Makampuni ya Bima yanayostahiki na yenye uwezo (makampuni ya bima 
pekee) kwa ajili ya utoaji wa Bima ya Kina ya Matibabu kwa Bodi ya Usimamizi ya CRVWWDA na Wafanyakazi 
wa CRVWWDA hii pia inajumuisha Ajali ya Kibinafsi (GPA) na Maisha ya Kikundi Kwa Wafanyakazi. Mkataba 
utakuwa wa muda wa miaka miwili ikitegemea Utendaji wa Kuridhisha wa kila mwaka.

Kupokea hati za zabuni

Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kupakua hati za zabuni bila malipo kutoka kwa tovuti ya shirika www.rvw-
wda.go.ke au kwenye tovuti ya PPIP https://tenders.go.ke. Wazabuni wanaopakua hati wanapaswa kutuma 
maelezo yao kwa procurement@rvwwda.go.ke ili kuwezesha ufafanuzi na/au nyongeza. Maelezo yanapaswa 
kujumuisha Jina la Kampuni, Anwani, Nambari ya Simu, Barua pepe na Jina la Zabuni.

Uwasilishaji

Hati kamili ya zabuni iliyoashiria Nambari ya zabuni lazima iwasilishwe kwenye kisanduku cha zabuni kilicho-
po kwenye anwani iliyo hapa chini kwa tarehe iliyoonyeshwa kwenye jedwali hapo juu saa 6:00 mchana. 
Zabuni lazima kurasa zifuatane kikamilifu. Zabuni zitafunguliwa saa 12.05 kwa saa za ndani tarehe 23 Julai 
2024 mbele ya mzabuni atakayechagua kuhudhuria, wawakilishi wa wazabuni waliochagua kuhudhuria lazima 
wawasilishe idhini iliyoandikwa kutoka kwa kampuni wanazowakilisha.

Anwani iliyorejelewa hapo juu ni:

Afisa Mkuu Mtendaji
Rift Valley Water Works Development Agency.
Maji Plaza, Prisons Rd
S.L.P 2451-20100 Nakuru, Kenya.
SIMU YA SIMU. 0725-999000, Faksi (051) 2214915,
Barua pepe: info@rvwwda.go.ke

CENTRAL RIFT VALLEY WATER WORKS DEVELOPMENT AGENCY

UTOAJI WA BIMA KINA YA MATIBABU NA BIMA YA AFYA KWA 
WAFANYAKAZI NA BODI YA WAKURUGENZI

NAMBARI YA TENDA CRVWWDA/OT/MEDCOVER/1/2024-2025

MWALIKO WA ZABUNI

NA PILI CHIMERAH (PCO)

Serikali, kupitia Idara 
ya Serikali ya Huduma za 
Urekebishaji, inarekebisha 
sheria  kutatua changa-
moto za afya katika vituo 
vya kurekebisha tabia.

Dkt Salome Beacco, Ka-
tibu  wa Idara ya Serikali ya 
Huduma za Urekebishaji, 
alisema kuwa mareke-
bisho hayo ya kisheria 
yataimarisha matokeo 
ya afya kwa kuhakikisha 
utoaji wa viwango vya juu 
vya huduma za afya ka-
tika taasisi za urekebishaji 
tabia nchini Kenya na Af-
rika, kupitia ushirikiano 
wa sekta mbalimbali.

“Kushughulikia kwa 
ufanisi masuala ya 
afya kizuizini kunah-

itaji ushirikiano wa se-
kta mbalimbali kwa 
kuzingatia ushirikiano 
kati ya mashirika na 
mbinu iliyoratibiwa. In-

ahitaji ushirikishaji  wa 
wanaume, wanawake, 
jamii, mashirika, taasisi, 
makampuni, pamoja na 
serikali,” alisema Beacco.

Alisema hayo wakati wa 
ufunguzi rasmi wa Kon-
gamano la Siku tatu la 
Kwanza la Afrika kuhusu 
Afya katika magerezs ji-
jini Nairobi, lililoandaliwa 
na Wizara ya Afya, Shirika 
la Msalaba Mwekundu la 
Kenya, Vituo vya Afrika 
vya Kudhibiti na Kuzuia 
Magonjwa, Chama cha 
Huduma za Urekebi-
shaji  Afrika (ACSA) na 
Chama cha Kimataifa cha 
Urekebishaji na Magereza 
(ICPA).”

“Juhudi hizi ni pamoja 
na kuchukua hatua za 
mageuzi ya kisheria ku-
husu matibabu ya wa-
halifu wa afya ya akili. 
Mpango mpya wa kishe-
ria unalenga  njia mpya 
za sheria na sera za kitaifa 

na kutoa mwongozo wa 
vitendo kwa utekelezaji,” 
katibu alisema. Akisisitiza 
umuhimu wa mkutano 
huo ambao utajenga ush-
irikiano endelevu, Mkuu 
wa ICRC kanda ya Nairobi 
Daniel O’Malley alisema 
kuwa ushirikiano  kutoka 
kwa wale wanaohusika 
moja kwa moja utaleta 
matokeo mazuri na en-
delevu kwa afya ya wale 
walio kizuizini. “Tunah-
itaji kuanzia maeneo ya 
kizuizini, na mamlaka 
zinazozuilia, na ikiwa ni 
pamoja na mifumo ya haki 
ya jinai, afya ya kitaifa, na 
mifumo ya miundombinu 
ya umma, na kupanua 
ushirikiano katika ngazi 
ya kimataifa kati ya 
Serikali na mashirika,” 

alisema.
Miongoni mwa mambo 

yaliyoangaziwa katika 
kongamano hilo ni pamoja 
na kuzuia kuenea kwa 
magonjwa ya kuambukiza 
hasa kutokana na changa-
moto ya msongamano wa 
watu, uendelezaji wa mi-
undombinu, uboreshaji wa 
lishe na kujenga uwezo wa 
huduma za afya katika vi-
tuo vya kurekebisha tabia. 
Mkutano huo ulijumui-
sha mawasilisho na vikao 
vya mashauriano ambapo 
waliodhuria walipewa 
nafasi ya kuwasiliana na 
wataalamu wa afya huku 
wakibadilishana mawazo 
kuhusu uzoefu tofauti 
ndani ya taasisi mbalim-
bali za Urekebishaji barani 
Afrika.

Serikali yachukua hatua kuboresha viwango vya 
huduma za afya katika vituo vya urekebishaji tabia

Katibu wa Idara ya Huduma za Urekebishaji Dkt. Salome 
Beacco akizungumza wakati wa ufunguzi rasmi wa 
Mkutano wa Kwanza wa Kiafrika wa Afya ya Waliowekwa 
kizuizini jijini Nairobi.

PUBLIC NOTICE

National Police Service Commission 
P.O. Box 47363 - 00100, Nairobi
Telephone: 0709 099 000
E-mail: info@npsc.go.ke
www.npsc.go.ke

This is to notify the general public and our stakeholders 
that we have relocated from Sky Park Plaza, Westlands to 
the 6th Floor of CBK Pension Towers, Harambee Avenue. 

This move aims to enhance collaboration, productivity 
and satisfaction of our employees and stakeholders.

      Our contact details remain unchanged:
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NA CHRIS MUMO NA 
BRIAN KALESO(KNA)

Wa k a z i  wa naoi -
shi kwenye mpaka wa 
kaunti za Kitui na Tana 
River wametakiwa kui-
shi pamoja kwa amani na 
kumaliza mizozo ya kila 
mara.

Kamati za usalama ku-
toka Kitui na Tana River 
ziliitisha mkutano wa 
siku moja kufuatia mzozo 
wa mpaka uliotokana na 
eneo lililotengwa kwa 
ujenzi wa kituo cha polisi 
cha mpakani katika eneo 
la Wadi ya Bangale, Eneo 
Bunge la Bura huko Tana 
River.

 Baadhi ya wakazi wa 
Kaunti ya Tana River 
na hasa katika Wadi ya 
Bangale inayopakana na 
eneo bunge la Mwingi 
Mashariki, walisimami-
sha ujenzi wa kituo cha 
polisi cha mpakani katika 
eneo lililotengwa, hadi 
uchunguzi ufanyike ili 
kubaini vituo rasmi vya 
mpaka vinavyogawanya 
kaunti hizo mbili.

Makamishna wa kaunti 
Jepchumba Rutto wa Kitui 
na David Koskey wa Tana 
River, walipohutubia wa-
kazi wa Bangale wakati 
wa mkutano huo, wali-
waomba kuruhusu ujenzi 
wa kituo cha polisi cha 
mpakani bila kujali eneo 
la mpaka lililotengwa 
kwa ujenzi wake.

 Wasimamizi hao waw-
ili walikariri kuwa kituo 

cha polisi cha mpakani 
kinakusudiwa kutoa 
huduma za usalama zi-
nazohitajika kwa jamii 
zote za mpakani katika 
kaunti hizo mbili, waki-
sisitiza kuwa serikali im-
ejitolea kusaidia wakazi 
wa kaunti zote mbili na 
kutaka jamii ziishi kwa 
amani.

 Makamishna wa 

Kaunti zote mbili walite-
tea ujenzi wa kituo cha 
polisi cha mpakani katika 
eneo hilo wakibainisha 
kuwa maafisa wa usalama 
kutoka kaunti zote mbili 
wataendelea kufanya 
kazi kwa karibu ili ku-
hakikisha kuna amani ya 
kudumu.

 “Tunafanya kazi 
pamoja kama maa-

jenti wa usalama kutoka 
kaunti zote mbili pamoja 
na kushirikiana na seri-
kali mbili za kaunti ili ku-
hakikisha kuna amani na 
utulivu kwenye mpaka,” 
Kamishna wa Kaunti 
ya Kitui Bw Jepchumba 
Rutto alisema.

 Mzozo wa ujenzi wa 
kituo cha polisi katika 
eneo la mpaka wa Ban-

gale ni mojawapo ya vi-
tuo vinane vya polisi vya 

mpakani, ambavyo 

kwa sasa vinajengwa na 
kufadhiliwa na Serikali 
ya Kaunti ya Kitui kwa 
ushirikiano na serikali ya 
kitaifa katika juhudi za 
kurejesha amani mion-
goni mwa jamii za mpa-
kani.

 Kamishna wa Kaunti 
Rutto pia alikashifu 
mauaji ya wakazi waw-
ili katika eneo bunge la 
Mwingi Kaskazini mwezi 
uliopita.

 Alisema wawili hao 
waliuawa kwa kupigwa 
risasi na wafugaji wal-
iokuwa na silaha kutoka 
Kaunti ya Tana River wal-
iokuwa wamevuka hadi 
kaunti ya Kitui kutafuta 
malisho.

 Wakazi waliokuwepo 
wakati wa mkutano huo 
walikiri kushuhudia miz-
ozo ya mpaka, ikiwa ni 
pamoja na ghasia zilizos-
ababisha vifo na shughuli 
za wizi wa mifugo am-
bazo zimeathiri pakubwa 
wakazi katika kaunti zote 
mbili.

 Wasimamizi hao wawili 
walitoa wito wa kuundwa 
kwa kamati za amani za 
mpaka zinazojumuisha 
wawakilishi kutoka Bura 
na Mwingi Mashariki 
ili kuendeleza mazung-
umzo, kutatua mizozo, na 
kuendeleza suluhisho en-
delevu kwa malalamishi, 
na hivyo kufungua njia 
ya kuishi kwa amani na 
maendeleo katika mae-
neo ya mpakani.

NA DAVIS LANGAT
(KNA)

Serikali ya Kaunti 
ya Homa Bay kwa 
sasa inatayarisha 

mpango mkuu wa mae-
ndeleo ya Eneo Maalum 
la Kiuchumi la Riwa 
katika Kaunti Ndogo ya 
Rachuonyo Kaskazini.

Gavana Gladys Wanga 
alisema kuwa mpango 
huo mkuu utatekelezwa 
kufuatia kukamilika 
kwa utafiti wa eneo hilo. 
Utafiti huu unalenga 
kuainisha maeneo yali-
yotengwa kwa viwanda 
na huduma nyinginezo.

Wanga alisisitiza kuwa 
serikali ya kaunti in-
ashirikiana na mashirika 
kama vile Mamlaka ya 
Ushuru ya Kenya (KRA), 
Mamlaka ya Eneo 
Maalum la Kiuchumi, 
Tume ya Kitaifa ya Ar-
dhi (NLC), na Mamlaka 
ya Kitaifa ya Kusimamia 

Mazingira (NEMA) ka-
tika kutekeleza mpango 
huu.”

 Alisema kuwa eneo 
la viwanda la ekari 532 
litakuwa na makampuni 
mengi yatakayofanya 
kazi kutoka eneo moja.

 Gavana huyo alikuwa 
akizungumza alipoon-

goza maafisa kutoka 
mashirika tofauti ya 
serikali katika katika zi-
ara ya kutembelea eneo 
hilo.

 Alisema Homa Bay in-
ajivunia kuwa kaunti ya 
kwanza Magharibi mwa 
Kenya kuzindua eneo 
maalum la kiuchumi.

 “Hapa ni mahali 
pa kimkakati kwa 
uwekezaji. Tumekuja 
kurasimisha mipaka 
ndani ya eneo la vi-
wanda,” Wanga alisema.

 Alisema utawala 
wake umeweka mipa-
ngo ya kuendeleza eneo 
la kiuchumi ili kuvutia 
wawekezaji.

Mkuu huyo wa Kaunti 
alitangaza kuwa kuna 
uboreshaji wa miun-
dombinu na wa huduma 
ambao ni sehemu ya 
mkakati wa kuendeleza 
eneo hilo na kulifanya 
kuwa kivutio kwa bi-
ashara za viwandani.

 “Kenya Power im-
esambaza umeme ka-
tika eneo hili. Sasa ni 
jukumu la serikali ya 
kaunti kuhakikisha 
tunaboresha barabara za 
kwenda eneo hilo kulin-
gana na mpango mkuu 
tulionao,” Bi Wanga 

alisema.
 Wakati wa utafiti, 

timu ya kiufundi in-
ayojumuisha maafisa 
kutoka NLC, NEMA na 
serikali ya kaunti ili-
bainisha maeneo ya kila 
kampuni.

Mamlaka ya Uwekezaji 
ya Kenya itashauri timu 
ya kiufundi iliyoundwa 
kusimamia zoezi hilo.

Timu itaainisha mae-
neo kama forodha, 
viwanda, makazi na 
ukarimu ambapo kila 
mwekezaji ataanzisha 
tawi.

 Biashara zinazoan-
zishwa katika eneo la vi-
wanda zitafurahia afueni 
ikiwa ni pamoja na ush-
uru wa chini.

 Bi Wanga alisema 
faida nyingine ambayo 
kampuni zitafurahia 
ni kuwa na ardhi kwa 
uwekezaji bila gharama 
yoyote.

Gavana al isema 
makampuni kadhaa 
ambayo yameonyesha 
nia ya eneo la Kiuchumi 
la Riwa yalitia saini mi-
kataba na kaunti wakati 
wa mkutano wa pili wa 
kimataifa wa uwekezaji.

 Bi Wanga alisema hii 
ni sehemu ya juhudi 
zake za kubuni nafasi za 
kazi kwa wakazi.

 Aliipongeza jamii 
ya eneo hilo kwa ku-
toa ardhi kwa ya eneo 
maalum la kiuchumi, 
na kuongeza kuwa 
migogoro yote inayo-
husiana na sehemu hiyo 
imetatuliwa.

Waziri wa Biashara na 
Uwekezaji katika Kaunti 
Polycarp Okombo 
alisema kuwa serikali ya 
kaunti ilipokea rasimu 
ya mpango mkuu kabla 
ya hati ya mwisho kuta-
yarishwa na kufanyiwa 
marekebisho.

Wakaazi wa wadi ya Bangale kaunti ya Tana River wakati wa mkutano wa usalama wa mpakani uliofanyi-
ka kwenye mpaka wa kaunti za Tana River na Kitui na kuongozwa na makamishna wa kaunti hizo mbili, Bw 
Jepchumba Rutto (kaunti ya Kitui) na Bw David Koskey (kaunti ya Tana River) .

Gavana wa Homa Bay Gladys Wanga. Picha na Davis 
Langat/KNA

Eneo maalum la kiuchumi kuanzishwa 
Homa Bay kwa mpango kabambe mpya

Makamishna wa kaunti za Kitui, Tana River 
wataka wakazi kumaliza mizozo ya mipakani

Mfugaji yeyo-
te anayesaba-

bisha ukosefu 
wa usalama kati-
ka kaunti hizo 
mbili ataadhibiwa
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NA DAVID MUTWIRI(KNA)
Serikali inakipa kizazi kipya 

maarifa, ujuzi, na maadili mu-
himu ili kukuza ustahimilivu na 
maendeleo endelevu katika kuk-
abiliana na changamoto zinazo-
letwa na mabadiliko ya tabianchi. 
Katibu Beatrice Inyangala wa 
Idara ya Serikali ya Elimu ya Juu 
na Utafiti alisisitiza kwamba ku-
unganisha elimu ya hali ya hewa 
katika mtaala, mafunzo ya wal-
imu, utafiti, uvumbuzi, na ush-
irikishaji wa jamii ni muhimu.

Wakati wa ufunguzi rasmi wa 
Nairobi Summer School on Cli-
mate Justice katika Chuo Kikuu 
cha Chuka, Inyangala aliangazia 
dhamira ya Wizara ya Elimu ya 
kutoa mafunzo kwa wakufunzi ili 
kutoa maarifa, ujuzi wa vitendo 
na teknolojia kukabiliana na hali 
ya hewa, uendelevu na ustahi-
milivu ipasavyo.

“Vyuo vikuu na taasisi za utafiti 
zinaongoza juhudi za utafiti wa 
hali ya hewa, kuendeleza ufum-
buzi wa ubunifu kukabiliana na 
mabadiliko ya hali ya hewa na 

kukabiliana na hali ya hewa. 
Tunakumbatia mbinu ya serikali 
nzima ili kukuza ushirikiano kati 
ya shule, vyuo vikuu, na jamii ili 
kutekeleza miradi ya vitendo.” 
katibu Inyangala alisema.

 Kundi la Nne la Nairobi Sum-
mer School on Climate Justice 
limeleta pamoja wadau mbal-
imbali wa haki ya hali ya hewa, 

watumishi wa umma, wanadi-
plomasia, watafiti na wavumbuzi, 
mashirika ya kiraia, wanaha-
rakati, wasomi, wanaharakati 
wa ngazi ya jamii, viongozi wa 
vijana na wanafunzi waliotolewa 
hasa kutoka Afrika , Amerika ya 
Kusini, Amerika, Ulaya na Asia 
wakiwakilisha zaidi ya nchi 87 
duniani.

WOMEN ENTERPRISE FUND

VACANCY NOTICE
Women Enterprise Fund (WEF) is a Semi-Autonomous Government Agency under the Ministry of Gender, Cul-
ture, The Arts and Heritage established via Government Financial Management Act in 2007, through Legal Notice 
no.147 and whose core mandate is to provide accessible and affordable credit to support Kenyan women start 
and/or expand businesses for wealth and employment creation. 

Pursuant to this mandate, the Fund invites applications from suitably qualified Kenyans to fill the under
mentioned positions:

Details on the job & person specifications including applicable basic salaries are available on the Fund’s website 
www.wef.go.ke

Applications clearly marked with the position reference and title and including detailed CV, copies of academic 
certificates, professional qualifications, testimonials, day-time telephone number, names and addresses of three 
professional referees should be delivered to the Fund by hand, courier or post so as to reach the address below 
on or before 29th July 2024 by 5:00 PM.  

The Chairperson
Women Enterprise Fund
11th Floor, Britam Tower
P. O. Box 17126 -00100

NAIROBI.

Note:

1. SUCCESSFUL CANDIDATES will be required to satisfy the requirements of Chapter six (6) of the Consti-
tution of Kenya 2010 by submitting the following compliance documents: 

a. Certificate of Good Conduct from the Directorate of Criminal Investigations (DCI); 
b. Clearance Certificate from Higher Education Loans Board (HELB); 
c. Tax Compliance Certificate from KRA; 
d. Clearance from the Ethics and Anti-Corruption Commission (EACC); and
e. Clearance from an Approved Credit Reference Bureau (CRB).

2. ONLY SHORTLISTED CANDIDATES will be contacted and shall be required to produce ORIGINALS of 
their National Identity Card, Academic and Professional Certificates during the interviews.

3. Any form of canvassing will lead to AUTOMATIC DISQUALIFICATION.

Women Enterprise Fund is an equal opportunity employer committed to diversity and gender
equality. Women, youth and persons living with disability (PWDs) are encouraged to apply. 

REF: NO TITLE NUMBER JOB GRADE

WEF/HR/2024/1 Chief Executive Officer 1 WEF 1

WEF/HR/2024/2 Manager, Finance & Administration 1 WEF 2

WEF/HR/2024/3 Manager, Marketing Research and Communication 1 WEF 2

WEF/HR/2024/4 Manager, Audit & Risk 1 WEF 2

WEF/HR/2024/5 Deputy Manager, Human Resource & Training 1 WEF 3

WEF/HR/2024/6 Assistant Manager, Audit & Risk 1 WEF 4

WEF/HR/2024/7 Senior Officer, Audit & Risk 1 WEF 5

For detailed Job Description and Job Specification (requirements) log in to our website: www.kiambupoly.ac.ke

Application process: send your current CV, Academic and Professional Certificates and Testimonials to: 
 Principal, Po. Box 414-00900, Kiambu, on or before C.O.B Monday 29th July, 2024 in a 

brown, A4 envelope clearly sealed and with the advert reference number clearly indicated. 

DELIVERY MODE:      Hand delivery, Post Office or Courier. All applications MUST be received at the 
                                  Chief Principals office and recorded in the provided book.

We shall not be responsible for loss of hand delivered documents not registered in the provided book.

Only shortlisted candidates will be contacted.

KINAP is an equal opportunity employer; women, youth and people with disabilities are encouraged to apply. 

The Chief Principal
Kiambu National Polytechnic
P.O. Box 414–00900, 
KIAMBU

The Kiambu National Polytechnic
P.O Box 414-00900 Kiambu

Tel 020 3522550, 0727807713, 0734207663

JOB VACANCIES
The Governing Council, Kiambu National Polytechnic (KINAP) wishes to recruit officers in the following areas;

Advert No Position No of Posts

Advert No. KINAP/HR/01/2024 Supply Chain Officer 1

Advert No. KINAP /HR/02/2024 Senior Security Officer 1

Advert No. KINAP/HR/03/2024 Human Resource Assistant 1

Advert No. KINAP/HR/04/2024 House Keeper 1

Advert No. KINAP/HR/05/2024 Environmental Technician 1

Advert No. KINAP/HR/06/2024 Farm Manager 1

Advert No. KINAP/HR/07/2024 Agriculture Technician 1

Advert No. KINAP/HR/08/2024 Electrician 1

Advert No. KINAP/HR/09/2024 Carpenter 1

Advert No. KINAP/ HR/10/2024 Plumber 1

Advert No. KINAP/HR/11/2024 Data Clerk 1

Advert No. KINAP/HR/12/2024 Secretary 1

Advert No. KINAP/HR/13/2024 Library Assistant 2

ISO 9001:2015 Certified       
TVETA Accredited  

Offering Skills for Self 
Reliance since 1973

Katibu wa Elimu ya Juu na Utafiti Beatrice Inyangala akihutubia wan-
ahabari katika Chuo Kikuu cha Chuka wakati wa ufunguzi rasmi wa 
Kongamano la Kimataifa la Shule ya Majira ya Nairobi kuhusu Haki ya 
Hali ya Hewa. PICHA: BLAISE GITONGA/KNA

Katibu asisitiza ujumuishaji wa elimu ya 
hali ya hewa katika mtaala kwa maendeleo

NYANDARUA WATER AND SANITATION COMPANY
P.O. BOX 164, NYAHURURU. TEL 0704221336
E-mail: nyandawas@gmail.com  
Nyandarua County Building,
Next to Nyahururu Post Office, Sharpe Road.

REGISTRATION OF SUPPLIERS NOTICE
Nyandarua Water and Sanitation Company Limited invites applications from 
interested and eligible firms for registration of suppliers for the supply of 
various goods, services, and works  for the financial  years  2024/2026.

Documents  with  detailed information can  be  obtained from our website: 
nyandawas.co.ke free  of charge.  Applicants who download the registration 
documents should  send  their company’s details via: nyandawas@gmail.
com.

The firms that were registered previously are also required to 
participate. The  special groups must  be registered with the National
Treasury/ County Governments and other relevant bodies (attach a 
valid copy of AGPO certificates)

Duly completed registration documents in plain sealed envelopes clearly
marked with Tender Number and Tender description should be deposited in 
the Tender Box located  at our offices  at Customer Care Office  or sent by post 
addressed to:

The Managing Director,
Nyandarua Water and Sanitation Company Ltd.

P.O. BOX 164-20300, NYAHURURU.

So as to reach him not later than 23rd July, 10:00a.m. The Company reserves 
the right to accept or reject any application wholly or in part. Tenders will  be  
opened on  the  same  day  from  10:30a.m. at Company’s Boardroom in  the  
presence  of the  bidders or their representatives  who choose to attend.
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NA LINET WAFULA NA 
LILIAN KANGANI (KNA)

Serikali ya Kaunti ya 
Nandi imezindua kikundi 
cha kusaidia waliopona 
saratani, ambacho wakazi 
wanaweza kubadilishana 
tajiriba zao ya kibinafsi.

Zaidi ya manusura 
128 walikusanyika ka-
tika Hospitali ya Rufaa ya 
Kaunti ya Kapsabet kwa 
uzinduzi wa mpango huo. 
Walieleza kuwa kikundi 
hicho cha usaidizi kitatu-
mika kukaribisha wag-
onjwa na waathiriwa wa 
saratani katika kaunti, 
na hivyo kukuza hali ya 
ushirikiano wa karibu wa 
jamii.

Kikundi hiki pia ki-
tatumika kama juk-
waa la wagonjwa na 
waathiriwa kupokea us-
aidizi wa kimaadili ku-
toka kwa watu binafsi 
ambao wanakabiliwa na 
changamoto zinazofanana 
au kutoka kwa wale am-
bao wana ujuzi na uzoefu 
mkubwa katika kutoa 
msaada wa kihisia na ki-
saikolojia.

“Kikundi hiki kinalenga 
kusisitiza uvumilivu na 
matumaini kwa wagon-
jwa wa saratani ya matiti 
huku wakiwapa kila aina 
ya usaidizi unaohitajika,” 
alisema Bi Stella Birgen 
kutoka Barton, aliyenusu-

rika saratani ya matiti.
 Bi Birgen alianza mat-

ibabu yake katika Hospi-
tali ya Rufaa ya Kapsabet 
mnamo 2021, akipitia 
mizunguko minane ya 
chemotherapy. Alisema 
msaada alioupata ku-

toka kwa wataalamu wa 
afya na wapendwa wake 
umekuwa muhimu katika 
mapambano yake dhidi ya 
saratani

 Kulingana naye, wag-
onjwa wa saratani hupata 
ukosefu wa umakini, kasi 

ya chini ya kufikiria, shida 
za kumbukumbu, up-
weke, wasiwasi na dhiki 
kati ya mambo mengine 
ambayo yana athari mbaya 
kwa ubora wa maisha.

 Akiwa manusura wa 
saratani, Birgen ame-

himiza kila mtu kutan-
guliza uchunguzi wa 
saratani, akisisitiza kuwa 
inaweza kumpata mtu 
yeyote bila kujali umri. 
Tajiriba yake mwenyewe 
na saratani ya matiti im-
emfunza umuhimu wa 

kuchunguzwa mara 
kwa mara, kugunduliwa 
mapema na matibabu ya 
haraka.

 Jane Chepkoech, mkazi 
wa Kabutei ambaye 
amenusurika saratani 
ya mlango ya kizazi, al-
itoa wito kwa serikali ya 
kaunti kutoa msaada wa 
kifedha kwa wagonjwa wa 
saratani.

Aliangazia mzigo wa 
kifedha wa matibabu, 
akisisitiza kuwa ni ghali 
na mara nyingi ni ngumu 
kwa wagonjwa kumudu.

 Akizungumza katika 
hafla hiyo hiyo, Naibu Ga-
vana wa Nandi Dkt Yulita 
Mitei alisema, “kama 
serikali ya kaunti, tume-
jitolea kuboresha ufikiaji 
wa uchunguzi wa saratani 
na matibabu kwa wakazi 
wetu.

“Ingawa tunajitahidi 
kuleta huduma hizi kar-
ibu, pia tunahimiza wa-
kazi wetu kutumia kituo 
cha saratani katika Hos-
pitali ya Rufaa ya Kaunti 
ya Kapsabet kwa huduma 
ya kina na uchunguzi 
maalum wa matibabu.”

 Aliendelea, “pamoja, 
tunasherehekea maisha, 
kutia moyo, na kuthibiti-
sha tena kwamba hakuna 
mtu anayepaswa kuka-
biliana na saratani peke 
yake.

NA BERNADETTE KHADULI (KNA)

Waziri wa Madini, Uchumi wa 
Baharini na Masuala ya Bahari 
Salim Mvurya amepongeza ush-
irikiano ulioimarishwa kati ya 
Serikali ya Kenya na Muungano 
wa Ulaya (EU), hasa katika sekta 
ya uchumi wa baharini. Mvurya 
alisisitiza kuwa nchi inafaidika 
kwa kiasi kikubwa kutokana 
na kuongezeka kwa ushiriki-
ano katika maeneo mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na uchumi wa 
baharini na sekta ya uvuvi.

“Ninatambua na kuthamini 
usaidizi ambao Kenya imepokea 
kutoka kwa EU kufikia sasa, 
ikiwa ni pamoja na boti za kup-
iga doria chini ya mradi wa ‘Go 
Blue’, na mafunzo kwa vijana 
na jamii  katika uchumi wa ba-
harini na uvuvi,” Waziri Mvurya 
alisema.

Waziri alisema haya wakati wa 
mkutano na Charlina Vitcheva, 
Mkurugenzi Mkuu wa Masuala 
ya Bahari na Uvuvi katika EU, 
ambaye alimtembelea ofisini 

kwake Nairobi. Mkutano huo, 
uliohudhuriwa na Balozi wa EU 
nchini Kenya Henriette Geiger 
na Katibu wa Uchumi wa Baha-
rini Betsy Njagi, pia ulikaribisha 
Mkataba wa Ushirikiano wa 
Kiuchumi wa serikali ya Kenya 
na EU wa $18 trilioni, ambao ul-
ianza kutekelezwa Julai 1, 2024.

“Makubaliano haya ni ma-
badiliko ya kweli kwa ukuaji 
wa uchumi wetu, kwani hutoa 
ufikiaji bila ushuru kwa mauzo 
ya nje ya Kenya kwa Muungano 
wa Ulaya. Unaimarisha zaidi 
ushirikiano wetu uliopo,” Wa-
ziri Mvurya aliongeza.

Kuhusu kukuza uchumi wa 
baharini na sekta ya uvuvi, Wa-
ziri na Mkurugenzi Mkuu wali-
kubaliana kufanya kazi pamoja 
katika mipango ya  baharini, 
tathmini ya samaki katika Ba-
hari ya Hindi, uhifadhi na ma-
tumizi endelevu ya rasilimali 
za baharini kati ya maeneo 
mengine yenye manufaa kwa 
pande zote.

Waziri alisisitiza kwamba 
tathmini ya hifadhi ya samaki 
inapaswa kufanywa mara kwa 
mara ili kuhakikisha kuwa sam-
aki nchini hawaishi.

Ili kuhakikisha ufuatiliaji  
madhubuti wa kupambana na 
uvuvi haramu, usioripotiwa na 
usiodhibitiwa nchini, waziri 
alisema wizara yake imepitisha 
mfumo wa mashirika mengi 
ambapo serikali zote muhimu 
zinahusika.

Mkutano huo pia ulijadili 
mafunzo na kujenga uwezo, 

ambapo waziri Mvurya alisema 
anatarajia msaada zaidi wa EU 
kwa Chuo cha Bandari Mari-
time Academy na Chuo Kikuu 
cha Kiufundi cha Kenya am-
bacho kinatoa kozi za baharini 
na uvuvi. Kwa upande wake, Bi 
Vitcheva alimhakikishia waziri 
kwamba Idara ya Masuala ya 
Bahari na Uvuvi  inaunga mkono 
kikamilifu Mkakati wa Uchumi 
wa Baharini wa Kenya na 
mwongozo. “Tunaunga mkono 
juhudi za Kenya katika ku-
hakikisha kwamba rasilimali za 

bahari zinatumika kwa uende-
levu na kwamba jamii za pwani 
na sekta ya uvuvi zina mustak-
abali mzuri,” Mkurugenzi Mkuu 
wa Masuala ya Bahari na Uvuvi 
wa EU alisema.

Alisema EU pia ina nia ya ku-
fanya kazi na Kenya kukuza ut-
awala wa bahari katika ngazi ya 
kimataifa na akahimiza Kenya 
kuridhia Mkataba wa Biodiver-
sity Beyond National Jurisdiction 
(BBNJ) ambao unalinda maisha 
katika bahari nje ya mamlaka 
ya kitaifa.

Naibu Gavana wa Nandi Dkt. Yulita Mitei (aliyevaa mavazi ya bluu na madoadoa) akiwa pembeni mwa watu 
walionusurika na saratani na wataalamu wa afya katika hospitali ya Rufaa ya Kaunti ya Kapsabet.

Kikundi chabuniwa kusaidia wagonjwa wa 
Saratani na walionusurika Kaunti ya Nandi

Waziri wa Madini, Uchumi Baharini na Masuala ya Uvuvi, Salim Mvurya, Mkurugenzi Mkuu wa Masuala 
ya Bahari na Uvuvi wa Umoja wa Ulaya Charlina Vitcheva, Balozi wa Umoja wa Ulaya Kenya Henriette 
Geiger na Katibu wa Uchumi Baharini Betsy Njagi wakiwa kwenye picha baada ya mkutano.

Waziri  Mvurya 
apongeza ushirikiano 
wa Kenya, EU katika 

uchumbi baharini
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NA  MUNYASIA MUSYA
(PCO)

Waziri wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC), 
ASAL na Maendeleo ya 

Kanda Peninah Malonza ameun-
gana na viongozi wenzake katika 
nchi washirika wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki, Zanzibar, Tan-
zania kwa mapumziko ya siku 4 
kujadili amani, usalama na uhusi-
ano wa nchi washirika katika har-
akati za kuleta utulivu. mchakato 

wa ujumuishaji wa kikanda. 
CS Malonza alifika katika ma-
kaazi hayo ambayo yatahud-
huriwa pia na Waziri Mkuu wa 
Mawaziri na Masuala ya Kigeni na 
Masuala ya Diaspora Musalia Mu-
davadi pamoja na mawaziri wa 
Mashauri ya Kigeni kutoka mataifa 
mengine washirika wa EAC. 
Pia waliohudhuria ni Katibu Mkuu 
wa EAC Bw. Abdi Dubat na viongozi 
wenzake katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariki yenye wanachama 8. 
Mkutano huo unaratibiwa na 

Serikali ya Tanzania na Sek-
retarieti ya EAC inayoongo-
zwa na Katibu Mkuu Veronica 
Nduva ambaye alichukua uon-
gozi wa taasisi hiyo Juni 25 2024. 
Mafungo hayo yatajadili masuala 
muhimu ambayo yanazuia 
mchakato wa ushirikiano wa har-
aka, hasa migogoro katika Ukanda 
wa Maziwa Makuu ambayo inasalia 
kuwa tishio kwa amani, usalama 
na mchakato wa mtangamano kwa 
kuzua mivutano miongoni mwa 
mataifa washirika.

NA NURU SOUD(KNA)
Katibu wa Idara ya 

Serikali ya Utalii, John 
Ololtuaa, ameelezea 
k u r i d h i s h w a  n a 
kuongezeka kwa idadi 
ya watalii wanaozuru 
nchini, akisema data ya 
hivi karibuni ni ya kutia 
moyo.

Akizungumza ka-
tika ufunguzi rasmi 
wa warsha ya kujenga 
uwezo wa utalii na us-
alama mjini Mombasa, 
Ololtuaa alisema kuwa 
ripoti kutoka kwa wa-
dau mbalimbali wa utalii 
zinaonyesha ongezeko 
kubwa na endelevu la 
watalii wanaowasili.

Alipongeza matokeo 
chanya ya ukuaji huu 
kwa sekta ya utalii na 
uchumi, akisema, “Kama 
sekta ya utalii, kwa kweli 
tuna furaha kubwa kwa 
sababu idadi ya wageni 
inaendelea kuongezeka. 
Hadi mwisho wa 2023, 
tulikuwa na zaidi ya 
watalii 2 Milioni walio-
wasili Kenya,” alifichua.

Warsha hiyo ina 
malengo kadhaa, ikiwa 
ni pamoja na kuongeza 
ujuzi wa kushughulikia 
masuala ya usalama, 
kukuza ushirikiano kati 
ya washikadau ili kuen-
deleza mbinu kamili 
ya usalama wa utalii, 
kubadilishana na ku-
jifunza kutokana na 
mbinu bora za ndani na 
kimataifa, na kutambua 
hatari na udhaifu un-
aoweza kutokea katika 
sekta ya utalii ili kuandaa 
tathmini ifaayo ya hatari 
na mikakati ya kukabil-
iana nayo.

Hata hivyo, Katibu ali-
bainisha kuwa lengo kuu 
la warsha hiyo ni kupata 
na kuitangaza Kenya 
kama kivutio cha utalii, 
na kuimarisha chapa ya 
“Magical Kenya”.

“Tunahitaji kuonyesha 
Kenya kama kivutio kin-
achokua na kwa hivyo 
tunahitaji kuzingatia vi-
pengele vyote kubore-

sha usalama na amani 
ili tuweze kubadilisha 
sekta ya utalii,” katibu 
alisema. Alieleza kuwa 
serikali inaangazia mae-
neo muhimu ambayo 
yanatarajiwa kuleta ma-
badiliko katika sekta 
ya utalii ikiwemo sera 
ya anga, miundombinu 
kuanzia ngazi ya kaunti 
ikiwemo uwanja wa 
ndege wa Diani na Ma-
lindi na barabara ya 
Dongo Kundu pamoja 
na miundombinu ya 
utalii ikiwemo KICC na 
maeneo ya kihistoria ili 
kuifanya kuvutia zaidi 
wageni.

Katibu alisema kwa 
sasa Wizara ya Uchukuzi 
inashirikiana kwa karibu 
na mashirika ya ndege ili 
kuhakikisha kuwa kuna 
safari za ndege za moja 

kwa moja zinazoingia 
nchini ikiwa ni pamoja 
na Shirika la Ndege la 
China Southern hadi 
Nairobi, Air Brussels ku-
toka Brussels hadi JKIA, 
KQ kutoka Mombasa 
hadi Dubai na Malaysia 
Air ambazo zitaanza hivi 
karibuni. Kwa upande 
wake, Kamishna wa 
Kaunti, Noor Mohammed 
alisema kuwa usalama 

umedumishwa vy-
ema katika Kaunti 
ya  M o m b a s a 
akisema kwamba 
wale wanaohusika 

katika shughuli za uhal-
ifu katika maandamano 
yaliyopita wamenaswa.

“Tumefanikiwa ku-
wakamata watu wa-
siopungua 15 ambao 
wamekuwa wakiiba na 
kuharibu mali za watu 
wakati wa maandamano 
ya Gen Z. Tumeweza 
kupata kanda za CCTV 
kutoka kwa kamera za 
jiji na tunajitahidi ku-
wakamata wote..

“Hatuwezi kuruhusu 
wahuni kuharibu jiji 
letu zuri hasa wakati 
Mombasa ni jiji am-
balo linategemea sana 
utalii. Ninataka kuwa-
hakikishia wageni wetu 
wasiwe na wasiwasi 
kwani timu ya usalama 
iko chonjo,” Kamishna 
wa Kaunti akakariri.

NA ALICE WANJIRU(KNA)
Kampuni ya Uchimbaji 

Madini ya Fluorspar, am-
bayo ilisitisha shughuli 
zake miaka tisa iliyopita, 
itaanza upya katika muda 
wa miezi sita ijayo, na ku-
fufua matumaini ya mamia 
ya wakazi katika Kaunti 
Ndogo ya Keiyo Kusini, 
Kaunti ya Elgeyo Marak-
wet.

Waziri wa Madini, Salim 
Mvurya, alizihakikishia 
zaidi ya familia 200 ambazo 
zilitoa sehemu 4,329  ardhi 
zao ili kampuni hiyo ian-
zishwe kwamba zitalipwa. 
Mwekezaji, Fujax-Soy, 
atatumia Sh4.8 bilioni ili 
kuanza shughuli.

Waziri alisema kuwa 
wizara yake itahakiki-
sha uzingatiaji  wa She-
ria ya Madini ya 2016, 
huku asilimia 70 ya mi-
rabaha ikienda kwa Haz-
ina ya Kitaifa, asilimia 20 
kwa serikali ya kaunti na 
asilimia 10 kwa jamii ya 
eneo hilo. Kama sehemu 
ya uwajibikaji wa shirika 
kwa jamii (CSR), kampuni 
itashirikiana na jamii kui-
marisha shule, hospitali na 
huduma nyingine muhimu 
katika kipindi chake cha 
kuhudumu.

Pia aliitaka kampuni 
hiyo kuweka kipaumbele 
wakazi wa eneo hilo katika 
ajira na kutoa zabuni kwao 
za bidhaa mbalimbali.

Aidha, alimuagiza Kat-
ibu wa Wizara ya Madini, 
Elijah Mwangi, kuanzisha 

maabara ya upimaji katika 
eneo hilo kupima na ku-
chukua sampuli za madini.

Waziri alibainisha kuwa 
kampuni hiyo imepewa 
mkataba wa miaka 25 wa 
kukodisha mali ya serikali, 
na mali zote zinazohami-
shika zitarejeshwa kwa 
serikali baada ya ukodis-
haji kumalizika. Serikali 
pia itamiliki asilimia 15 
ya hisa za kampuni hiyo, 
kuhakikisha maslahi yake 
na ya jamii yanalindwa 
kupitia mkurugenzi aliye-
teuliwa na serikali kwenye 
bodi ya kampuni.

Mkurugenzi wa Kanda 
ya Uingereza wa Kampuni 
ya Fujax, Hendrick Ryst, 
aliahidi kushirikiana kwa 
karibu na jamii ya eneo hilo 
katika kufufua Kampuni ya 
Fluorspar.

Viongozi wa eneo hilo 
akiwemo Gavana Wisley 
Rotich, Seneta William 
Kisang, Mwakilishi wa 
Wanawake Jane Ngelechei 
na Mbunge Gideon Ki-
maiyo, waliahidi kuunga 
mkono kampuni hiyo. 
Walisisitiza uwezo wake 
wa kutoa fursa za ajira kwa 
vijana na kuongeza mapato 
ya kaunti.

Kiongozi wa vijana Ber-
nard Chemase aliwataka 
vijana kuunda vikundi ili 
kupata mikopo ya benki 
na kununua malori  ya 
kusafirisha madini hivyo 
kunufaika na shughuli za 
kampuni hiyo.

Katibu wa Utalii, John Ololtuaa (C) akizungumza na wanahabari wakati wa 
Ufunguzi Rasmi wa Warsha ya Kujenga Uwezo wa Utalii na Usalama iliyofanyika 
Mombasa Beach Hotel Picha: Fatma Said

Wenyeji kufaidika  
Kampuni ya Fluorspar 
ikianza shughuli tena

Mawaziri wa EAC wakutana Zanzibar, 
Tanzania kujadili usalama wa kikanda

Ukuaji wa utalii nchini Kenya 
wazidi matarajio, asema katibu

Tunahitaji kus-
awiri Kenya 
kama mahali pa 
kutembelea
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NA MUOKI CHARLES(KNA)

Michakato wa kuinua 
mji wa Thika kuwa mji 
wa kisasa umeanza huku 
Gavana wa Kiambu 
Kimani Wamatangi aki-
fichua kuwa Sh10 bilioni 
zitahitajika kuanzisha 
msururu wa miradi mu-
himu ya maendeleo ili 
kuhakikisha mji huo un-
alingana na hadhi ya jiji.

 Wamatangi alisema 
kwa ushirikiano na seri-
kali ya kitaifa, serikali ya 
kaunti itakuwa ikitenga 
Sh1 bilioni kila mwaka 
kusaidia mradi huo am-
bao utatekelezwa katika 
eneo la ekari 690 zinaz-
otolewa na kampuni ya 
kusindika matunda ya 
Del Monte.

 Miongoni mwa mi-
radi hiyo, alisema ni 
pamoja na Sh5.7 bilioni 
za kuweka maji ambao 
unatekelezwa kwa ush-
irikiano na serikali ya 
kitaifa, Sh500 milioni za 
barabara za miguu na us-
afiri usio wa magari.

 Mingine ni uwekaji wa 
taa 2,500 za sola na ku-
panuliwa kwa sehemu ya 
Thika-Kolpin ya Barabara 
ya Garissa na Mamlaka 
ya Kitaifa ya Barabara 
Kuu ya Kenya ili kupun-
guza msongamano.

 Kaunti hiyo pia in-
atekeleza miradi ya mi-
undombinu ya thamani 
ya Sh256 milioni chini 
ya Mpango wa Usaidizi 

wa Miji wa Kenya huku 
Uwanja wa Thika uki-
fanyiwa ukarabati kwa 
gharama ya Sh250 mil-
ioni ili kutoa ukumbi 
wa kimataifa kwa hafla 
za humu nchini na za 
kitaifa.

 Masoko makubwa 
yakiwemo Madaraka, 
Jamhuri, na Kiganjo pia 
yamepangiwa  uwekezaji 
mkubwa huku Sh1 bilioni 
zikitengwa  kuimarisha 
vituo hivyo vya biashara.

 Mipango pia inaende-
lea ya kuhamisha Gereza 
la Thika GK kutoka CBD 
hadi viunga vya mji, 
huku Gavana akifichua 
kuwa watatenga ekari 30 

kwa  uhamishaji huo.
 Miradi ya siku zijazo 

ni pamoja na uwanja 
wa ndege unaopende-
kezwa huko Del Monte, 
mfumo wa reli  wa Sh2 
bilioni, vituo vilivyoan-
zishwa vya ICT na te-

knolojia na uboreshaji 
wa hospitali na vituo vya 
ECDE ili kukidhi ma-
hitaji ya watu.  Wakati 
huo huo alitahadhari-
sha kuwa mchakato huo 
hautakuwa rahisi  kwani 
unakabiliana na upinzani 
na wakosoaji wakiwemo 
wanasiasa.

 “Haitakuwa safari ra-
hisi; lazima tukubaliane 
na matakwa na matarajio 
ya watu wetu. Kume-
kuwa na madai kuwa 
watu watafurushwa lak-
ini nawahakikishia kuwa 
hakuna mtu atakaye-
fukuzwa nyumbani 
kwake,” Wamatangi 
alisema wakati wa kon-

gamano la ushirikishaji 
umma mjini Thika.

 MCAs waliokuwepo 
kwenye kongamano 
hilo akiwemo Kennedy 
Mwangi (Mjini), John 
Njiru (Hospitali), Pe-
ter Mburu (Kamenu) na 
Jackson Kung’u Jackma 
(Gatuanyaga) wali-
taka washikadau wote 
washirikishwe katika 
mradi huo.

 Tayari, kamati za 
dharura na za ufundi 
za kaunti zimeundwa 
ili kushughulikia mji 
kuwa jiji la viwanda na 
mchakato huo utakami-
lika kwa Rais kulikabidhi 
hati.

NA MARGARET WACHIRA 
NA MICHELLE WANGA 

(PCO)

Mamlaka ya Ba-
harini Kenya 
(KMA), kwa 
u s h i r i k i a n o 

na Baraza la Maendeleo 
la Kaunti za Mipakani 
(FCDC), mashirika mu-
himu ya serikali, na taa-
sisi za sekta ya kibinafsi, 
imeunda Mpango wa 
Utekelezaji wa Mashirika 
mengi wa uchumi wa ba-
harini wa FCDC.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Biashara na Maendeleo ya 
Bahari katika KMA, Bw 
Joseph Kapeku, alisema 
kuwa Mpango Kazi huo 
unatumika kama mfumo 
wa Uchumi wa Baharini 
kwa kaunti kumi za mpa-
kani, unaolenga kuharak-
isha maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi na kuimari-
sha amani katika kaunti  
wanachama.

Baraza la Maendeleo la 
Kaunti za Mipaka (FCDC) 
ni muungano wa kiu-
chumi wa eneo linaloun-
dwa na Serikali za Kaunti 
za Lamu, Tana River, 
Garissa, Wajir, Mandera, 
Marsabit, Isiolo, Tur-
kana, Samburu, na Pokot 
Magharibi.

“Mpango wa Utekelezaji 
wa Mashirika mengi ya 
Uchumi wa Baharini un-
alenga kuboresha fursa za 
Uchumi wa Baharini ka-
tika kaunti za mipakani 
kwa kutoa njia mbadala za 
mapato kwa jamii nyingi 
za wafugaji wa kitam-
aduni, huku ikihimiza 
amani na usalama katika 
maeneo yao. 

Mpango huu un-
ashughulikia mizozo ya 
kudumu na ukosefu wa 
usalama unaotokana na 
makabiliano kuhusu  vy-
anzo duni vya riziki vina-
vyochochewa na ukame 
mkali, mafuriko ya hapa 

na pale, na athari zingine 
za mabadiliko ya hali ya 
hewa katika kaunti za 
FCDC,” alisema Kapeku.

“Ufahamu huu umei-
buka kutokana na warsha 
za ushirikishaji  umma 
zilizofanyika kuhamasi-
sha washikadau na umma 
katika Kaunti za Turkana 
na Marsabit,” akaongeza.

Warsha ya ushiriki wa 
umma katika Kaunti ya 
Turkana iliangazia mi-
jadala muhimu na ku-
fichua fursa za Uchumi 
wa Baharini kwa ukuaji 
na maendeleo endelevu 
katika Serikali ya Kaunti 
ya Turkana na taifa kwa 
ujumla.

“Warsha hii ni ushahidi 
wa kujitolea kwa pamoja 
katika kutumia fursa zi-
sizo na kikomo ambazo 
Ziwa Turkana linaweza 
kutoa kwa Kaunti za 
Turkana na Marsabit,” 
alisema B Evans Lemodei, 
Mkuu wa Wafanyakazi 

katika Serikali ya Kaunti 
ya Turkana.

Hindu Salim, mratibu 
wa FCDC pia alihamasi-

sha washikadau kuhusu 
mfumo wa Uchumi wa 
Baharini na jinsi utakavy-
oshughulikia changamoto 

zinazozuia utumiaji mzuri 
wa rasilimali za uchumi 
wa baharini katika kaunti 
za mipakani. 

Gavana wa Kiambu, Kimani Wamatangi akihutubia wanahabari wakati wa kongamano la washikadau kuhusu 
kuinua mji wa Thika kuwa mji wa kisasa.

Mamlaka ya Bahari ya Kenya yazindua 
Mpango Kazi wa Uchumi wa Baharini 

Gavana wa Kiambu azindua mipango 
kabambe kuunda jiji la kisasa la Thika

Bw Joseph Kapeku

Haitakuwa 
rahisi; 
lazima 

tuzingatiea 
matakwa na 
matarajio ya 
watu wetu

NA JUDY SHERI(PCO)
Bodi ya Kuthibiti Dawa na 

Sumu (PPB) iliandaa mkutano 
wa washikadau ili kuhakikisha 
Kenya inafikia kiwango cha 3 
cha   Shirika la Afya Ulimwen-
guni (WHO) (ML.3). Kiwango 
hiki kinahusisha kuimarisha mi-
fumo ya udhibiti na kuhakikisha  
upatikanaji wa dawa na chanjo 
salama, bora,  na nafuu katika 
nchi nzima.

Chini ya uenyekiti wa Afisa 
Mkuu Mtendaji, Dkt Fred Siyoi 
(pichani), mkutano huo uliwa-
kutanisha wawakilishi wakuu 
kutoka Shirika la Biashara na 
Maendeleo la Amerika (USTDA), 
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa 
la Amerika (USAID-MTAPS, PQM 
PLUS, Afya-Ugavi). Shirika la 
Ushirikiano wa Kimataifa la Japan 
(JICA), Wakfu wa Bill na Melinda 
Gates (BMGF), Hazina ya  Umoja 
wa Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF), na Biovax. Walitath-
mini maendeleo na kuweka mi-
kakati ya maendeleo ya kitaasisi.

Jambo la msingi katika mi-
jadala hiyo lilikuwa kubainisha 
maeneo muhimu yanayohitaji 
usaidizi wa kiserikali na washi-
kadau ili kufikia hadhi ya ML.3, 
kuchunguza fursa za ushirikiano, 
na mwongozo wa kina  kufikia na 
kudumisha kiwango cha ML.3.

Dkt Ahmed Mohamed, Mku-
rugenzi wa Bidhaa za Afya na 
Teknolojia katika PPB, na Dkt 
Wilfred Ochieng, pamoja na 
maafisa wengine wakuu wa usi-
mamizi, walihudhuria mkutano 
huo.

Wadau wakutana 
kupiga jeki 

upatikanaji wa 
dawa na chanjo  

nchini Kenya



NA MIKE ORIEDO (KYEB) 

Bodi ya Wahariri ya  
Kenya Yearbook 
(KYEB) imesisitiza 

kujitolea kwake kutekeleza 
jukumu lake katika kuweka 
kumbukumbu za mafanikio 
ya safari ya maendeleo ya 
viwanda nchini na kusam-
baza mawazo kwa  jamii za 
mashinani ili kusaidia ku-
chochea mchakato huo.

Afisa Mkuu Mtendaji wa 
KYEB, Lilian Kimeto, aki-
zungumza katika Mkutano 
wa saba wa kanda wa KIP-
PRA  unaofanyika Kisumu, 
alisema kuwa KYEB, kama 
taasisi, itasimulia hadithi ya 
ukuaji wa viwanda nchini 
kwa njia ambayo wananchi 
wanaweza kuelewa, ku-
waruhusu kutambua na ku-
tumia fursa kwa maendeleo 
yao ya kijamii na kiuchumi.

“Jukumu la  Kenya Year-
book katika mchakato wa 
kuanzisha  viwanda lime-

fafanuliwa wazi. Tutaweka 
maudhui na kuyawasilisha 
hadi kote kwa sababu hii 
ni muhimu kwa maende-
leo ya viwanda. Kwa njia 
hii, vijana na makundi 
mengine wanaweza kue-
lewa mchakato huo na 
kuwa washiriki wa dhati,” 
alisema.

Bi Kimeto alisema kuwa 
mawasiliano hayajath-
aminiwa kikamilifu katika 
mchakato wa kuanzisha  
viwanda, lakini ni muhimu 
kwa usambazaji wa habari 
na teknolojia mpya ili ku-
himiza zitumiwe.

Alisisitiza kuwa KYEB ita-
jitahidi kuhakikisha kuwa 

watafiti, watunga sera, na 
washikadau wengine ka-
tika mfumo wa thamani 
wa kuanzisha viwanda 
wanawasiliana vyema  ili 
kusaidia katika usambazaji 
wa mawazo hadi ngazi za 
chini za jamii.

“Tunalenga kuziba pengo 
la kuandikisha maarifa, 
ndiyo maana tunashiriki 
katika mkutano huu,” 
alisema Bi Kimeto. Alizun-
gumza wakati wa mjadala 
wa jopo la data na ukuaji wa 
viwanda, akisema kwamba 
kwa KYEB, “data ni maud-
hui yetu, na ni lazima tu-
wasilishe kwa njia rahisi 
zaidi ili wananchi waweze 
kutumia na kuelewa.”

Kulingana na Kimeto, 
mbinu hii itasaidia kusim-
ulia hadithi ya nchi kwa 
njia inayonasa kiini chake 
katika nyanja mbalimbali 
za kiuchumi na kuweka 
muktadha wa mtazamo wa 
serikali kwa wananchi kue-
lewa.

Tangu kuanzishwa kwake 
mKenya  Yearbook  ilikuwa 
moja wa washirika wakuu 
wa kongamano la KIPPRA.

NA MUTISO MBITHI (MY-
GOV)

Mpango wa Ubore-
shaji wa Mitaa ya 
Mabanda nchini 

Kenya (KISIP 2), chini ya 
Idara ya Serikali ya Makazi, 
inatekeleza mipango mbal-
imbali ya maendeleo ya 
matumizi ya ardhi na map-
endekezo ya kubadilisha 
angalau makazi yasiyo rasmi 
49 ya mijini katika kaunti 
kumi na tatu kote nchini.

Kulingana na Mratibu wa 
Kitaifa wa KISIP2 George 
Arwa, mipango hii ya mae-
ndeleo inalenga kukuza 
maendeleo yaliyoratibiwa 
na kuhakikisha matumizi 
bora ya ardhi, kwa lengo la 
kuboresha makazi yasiyo 
rasmi katika kaunti zina-
zolengwa. Uboreshaji huu  
unalenga kutoa utambuzi 
wa kisheria, miundombinu 
iliyoimarishwa, na huduma 
za kimsingi kwa wakazi.

Arwa alizungumza wakati 
wa mkutano kati ya maaf-
isa kutoka Timu ya Kitaifa 
ya Kuratibu Miradi ya KISIP 
(NPCT) na kampuni mbal-
imbali za ushauri zilizo 
na  jukumu la kupanga na 
kupima makazi. Wakati wa 
mkutano huu, NPCT ilipitia 
ripoti ya washauri na kutoa 

mapendekezo yake. Mku-
tano huo uliongozwa na 
timu kutoka Kipengele cha 
1.1 cha Mradi kuhusu Ud-
hibiti wa Umiliki wa Ardhi.

Madhumuni ya kimsingi 
ya kipengele hiki ni kuratibu  
umiliki wa ardhi kwa watu 
wanaoishi kwenye ardhi ya 
umma ambayo haina miz-
ozo. Haya yanafikiwa kupi-
tia utayarishaji wa Mipango 
ya Maendeleo ya Kilimo na 
Matumizi ya Ardhi  kwa  
makazi, ambayo inagawa  
ardhi na kutenga ya  miun-
dombinu kama vile bara-
bara, mifereji ya maji na njia 
za kupita. Shughuli hizo ni 
pamoja na upimaji, kuweka 
alama za ploti kulingana na 

mpango, kuandaa orodha ya 
wanaonufaika, kutoa barua 
kwa wanaonufaika kulin-
gana na mipango ya utafiti, 
na kuandaa hatimiliki.

KISIP2 ni mradi wa Seri-
kali ya Kenya unaofadhil-
iwa na Benki ya Dunia na 
Agence Française de Dével-
oppement (AFD). Ni mpango 
mkuu wa Ruwaza ya 2030 
na unawakilisha dhamira ya 
serikali ya kuwapa Wakenya 
fursa ya kupata ardhi na 
vifaa vya kutosha, bora na  
makazi yanayostahili. Mad-
humuni ya maendeleo ya 
mradi ni kuboresha ufikiaji 
wa huduma za kimsingi na 
usalama wa makazi na kui-
marisha uwezo wa kitaasisi 

kwa uboreshaji wa makazi 
duni nchini Kenya.

Warsha hiyo ililenga ku-
wasilisha Rasimu ya Mipa-
ngo ya Maendeleo ya Kilimo 
na Matumizi ya Ardhi, ili-
yoandaliwa kwa ushirikiano 
na walengwa na wakazi wa 
makazi kupitia mchakato 
shirikishi. “Warsha hii in-
akusudiwa kuruhusu NPCT 
kutoa maoni yao kuhusu 
mpango kabla ya kuwasil-
ishwa kwa kundi kubwa 
la washikadau, ikiwa ni 
pamoja na Timu za Kiufundi 
za Kaunti  na jamii husika 
katika makazi,” alisema Bw 
Arwa katika hotuba yake ya 
ufunguzi iliyosomwa Mkuu 
wa Udhibiti wa Umiliki wa 
Ardhi, Bi Celestine Wanjala.

Bw Arwa alisema kuwa 
mipango hiyo pia itashu-
ghulikia masuala ya us-
alama wa umiliki na haki za 
makazi kwa kutoa utambuzi 
wa kisheria na ulinzi kwa 
wakazi. Alizipongeza timu 
hizo kwa kubuni mipango 
ya kina ambayo itaboresha 
pakubwa hali ya makazi 
pindi tu itakapoidhinishwa 
na kaunti. Kulingana na 
KISIP2, hii itachangia kwa 
kiasi kikubwa kubadilisha 
makazi kuwa yaliyopangwa 
na endelevu.

KWA UFUPI
Serikali yaombwa ipatie  
kipaumbele ufadhili wa 
utafiti wa kubuni ajira

 Mwenyekiti wa Hazina ya  
Taifa ya  Utafiti (NRF) Prof 
Ratemo Michieka anaitaka 
Serikali kutenga fedha 
zaidi kwa taasisi za utafiti ili 
kuimarisha maendeleo ya 
nchi. Akizungumza katika 
ufunguzi rasmi wa Konga-
mano la tatu la Kimataifa 
la Chuo Kikuu cha Sayansi 
na Teknolojia cha Meru 
(MUSTIC), Prof Michieka 
alisisitiza kuwa kila nchi 
inapaswa kuwekeza katika 
taasisi zake za utafiti kwa 
manufaa yake.
“Hakuna mtu anayeweza 
kuunga mkono taasisi za 
utafiti zaidi ya taifa am-
bako ziko. Kwa hivyo, ni 
muhimu sana kwa mataifa 
yanayoendelea kutenga 
fedha zaidi za utafiti ili ku-
fikia malengo ya kitaifa,” 
alisema. Aidha, alisisitiza 
kuwa serikali inapaswa ku-
weka kipaumbele ajenda 
hii, ambayo itatoa fursa za 
ajira kwa wananchi wake.
“Ikiwa kiwanda kikubwa ku-
tokana na utafiti katika taa-
sisi kitaanzishwa, kinaweza 
kuajiri watu 600 hadi 700 , 
kutokana na ubunifu ulio-
endelezwa kupitia utafiti,” 

Prof  Michieka aliongeza.
 Alisema serikali inatoa 
asilimia mbili ya Pato la 
Taifa (GDP) kwa taasisi za 
utafiti, lakini hii inaweza 
kuongeza kwa manufaa 
zaidi kwa nchi.
 Aliongeza, “Ukitaka kujua 
tafiti zinachangia vipi katika 
maendeleo ya nchi, nenda 
kwenye orodha ya maen-
deleo ya nchi zilizoendelea 
na uangalie kiasi cha fedha 
kinachotengwa kwa utafiti. 
Kisha utagundua kuwa ni 
zaidi ya kile tunachotenga 
nchini Kenya.”
 Alisema mada ya mku-
tano huo: ‘Sayansi katika 
Huduma za Hatua za Hali 
ya Hewa’, inahusu swali la 
iwapo mafuriko na hali to-
fauti za hali ya hewa zina-
zoshuhudiwa hivi karibuni 
zitashuhudiwa tena.
 “Je, hali ya hewa inaweza 
kutufundisha nini, tun-
awezaje kuwaelimisha 
wananchi jinsi ya kukabil-
iana na kukomesha athari 
mbaya za mabadiliko ya 
hali ya hewa huku yakien-
delea kuja kila baada ya 
miaka minne hadi mitano,” 
Prof Michieka alihoji.
Na Dickson Mwiti (KNA)
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Mawaziri wa IGAD wasaka 
maendeleo ya kikanda

 Mamlaka ya Maendeleo 
ya Kiserikali (IGAD) iliitisha 
mkutano wa mawaziri ili 
kuimarisha na kuharakisha 
juhudi za kitaifa na kikanda 
za kukabiliana na uhaba wa 
chakula katika eneo hilo, 
kwa lengo la kuimarisha 
ustahimilivu na maisha ya 
jamii zilizo hatarini kwa 
muda mrefu.
Mawaziri na wakuu wa 
wajumbe kutoka nchi 
wanachama wa IGAD wa-
lihudhuria mkutano huo, 
ambao pia ulilenga kutam-
bua fursa na mapungufu ya 
pamoja katika kutekeleza 
na kuharakisha njia ende-
levu za kitaifa za kubadili-
sha mfumo wa utoshelevu 
wa chakula katika eneo la 
IGAD. Malengo ya konga-
mano hilo ni pamoja na 
kuwezesha ushirikishaji 
wa mbinu bora na ubadil-
ishanaji wa maarifa kati 
ya Ethiopia, Somalia, na 
Sudan Kusini, kubainisha 
vipaumbele vya pamoja ili 
kuharakisha mabadiliko ya 
mfumo wa utoshelevu wa 
chakula, kupata kibali cha 
mawaziri, na kuunganisha 
mbinu iliyowianishwa na 
iliyoratibiwa ya kuimarish. 
mifumo ya chakula kikanda.
Akizungumza katika hafla 
hiyo iliyofanyika jijini Nai-
robi, Mkuu wa Ubalozi wa 

IGAD nchini Kenya, Dkt Fa-
tuma Adan alisema ajenda 
ya mkutano huo ni kujadili 
mikakati, sera na mifumo 
ya kuboresha utoshelevu 
wa chakula katika ukanda 
huo ambao umekumbwa na 
majanga ikiwemo mabadil-
iko ya tabianchi , migogoro, 
na mafuriko, miongoni mwa 
mengine.
Alibainisha kuwa asilimia 
21 ya watu milioni 300 
katika IGAD wana uhaba 
wa chakula, huku makundi 
yaliyoathirika zaidi ni 
wanawake, watoto na wa-
sichana. Aliongeza kuwa 
IGAD ilikutana ili kuwa 
na mfumo wa mkakati ili 
iweze kujenga jamii zenye 
uhakika wa chakula, nchi 
na kanda.“Hali ya chakula 
haonekani kuwa bora ku-
tokana na mzozo wa hali 
ya hewa, lakini nchi pia 
zinawekeza kwa kiasi ki-
kubwa ili kuhakikisha kuwa 
zina uwezo wa kukabiliana 
na kujenga mfumo dhabiti 
ambao unasaidia kukabil-
iana na athari,” alisema.
Kiongozi wa timu ya usta-
himilivu  Afrika Mashariki 
Cyril Ferrand alisema kuwa 
utoshelevu wa chakula ni 
suala linalovuka mipaka.

Na Sharon Atieno(KNA)

Mkurugenzi Mtendaji wa Baraza la Wahariri wa Kitabu cha 
Mwaka cha Kenya Lilian Kimeto (katikati) na Mkurugenzi Mkuu 
wa Ofisi ya Kitaifa ya Takwimu ya Kenya Macdonald Obudho 
wakati wa mjadala wa data na ukuzaji wa viwanda katika mku-
tano wa hivi majuzi wa KIPPRA mjini Kisumu.

KISIP 2 yaanzisha uboreshaji wa 
mitaa 49 ya mabanda kote nchini

Kenya Yearbook kuangazia fursa katika 
ukuaji wa viwanda, aahidi mkurugenzi

Sehemu ya barabara iliyoboreshwa hadi viwango vya lami katika 
Kijiji cha Embakasi katika Kaunti ya Nairobi iliyofanywa awali na 
KISIP!, mtangulizi wa KISIP2 kwa ufadhili wa Benki ya Dunia ili 
kuboresha makazi yasiyo rasmi.
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