
NA WANGARI NDIRANGU 
(KNA)

Shirika la Utafiti wa 
Kilimo na Ufugaji Kenya 
(KALRO) na wadau wengine 
wametengeneza bidhaa ya 
kibaiyolojia inayoitwa ‘Afla-
safe KE01,’ ambayo inamal-
iza fangasi inayotoa kuvu 
katika mchanga.

Kuvu ni sumu inayo-
tolewa na fangasi inayoishi 
katika mchanga na huam-
bukiza mimea ikiwa sham-

bani na hivyo basi kuathiri 
sekta ya kilimo kote nchini, 
huku mahindi na njugu 

ziliathiriwa zaidi. Akizun-
gumza katika warsha ya 
kufahamisha aflasafe Mku-

rugenzi Mkuu wa KALRO 
Dkt Eliud Kireger alisema 
kwamba, hatua hiyo inajiri 
baada ya wakulima, wa-
fanyabiashara na mashirika 
mengine kupata hasara 
kubwa kutokana na fangasi 
inayoharibu nafaka na kui-
fanya usiweze kufaa kwa 
matumizi ya binadamu. Hii 
inasababisha athari pana 
ikiwemo kupungua kwa 

TEKNOLOGIA
Mpango wa KFCB 
kuwezesha walezi 
na ujuzi wa kutunza 
watoto
UK 4

UHAMASISHAJI
Watetezi wa haki za 
watoto wapata hali 
ngumu kurejesha 
waathiriwa wa dhuluma 
za kijinsia katika hali 
yao ya kawaida  

BIASHARA
Serikali imejitolea 
kufufua shirika lake 
la kupitisha mizigo 
lililokwama
Uk 3
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30,000
Idadi ya familia 
zitakazonufaka 

na mradi wa bima 
ya mifugo katika 
kaunti ya Kajiado

500M
Makadirio 
ya mapato 

Government 
Clearing Agency 

(GCA) inatarajiwa 
kupata kwa mwaka

4.2M
Idadi ya 

mifugo ambao 
wameangamia 
miongoni mwa 

jamii za wafugaji 
kufuatia ukame 

100
Tani za vidonge 

ambavyo kampuni 
ya Powerspot 

Pelletizers 
imetengeneza 
kutokana na 

masalia ya miwa 
Kakamega

29
Aina mpya ya 

mihogo ambayo 
inahimili magonjwa 
na kiangazi ambayo 
Egerton University 

imetengeneza

Takwimu 
za WikiWatafiti KALRO waunda bidhaa 

kupunguza kuvu katika chakula
Mkurugenzi Mkuu 
wa KALRO Dkt. 
Eliud Kireger asema 
watafiti wameunda 
bidhaa inayoitwa 
‘Aflasafe KE01’  ya 
kibaiyolojia na 
ambayo inaondoa 
fangasi katika 
mchanga

Shirika dogo 
la Roam, awali 
likijulikana kama 
Opibus limeanzi-
sha basi jipya la 
kutumia umeme, 
Roam Rapid, 
ambalo limeun-
dwa kushughulikia 
changamoto za 
kipekee katika 
uchukuzi wa 
umma Nairobi na 
kwingineko barani 
Afrika. 
Picha|HISANI

NA SAMUEL MAINA NA 
YVETTE NJERI(KNA)

Utafiti  unaendelea 
kubaini uwekezekano wa 
uhusiano wa matumizi ya 
dawa za kuua wadudu kwe-
nye mimea na kuongezeka 
kwa visa vya saratani hasa 
katika eneo la Mlima Kenya.

Mwenyekiti wa Shirika la 
Ukaguzi wa Afya ya Mimea( 

KEPHIS) Bw Peter Weru 
anasema kwamba, utafiti 
huo, ambao utafanywa ka-
tika kaunti 10 za Kati ya 
Kenya utasaidia Serikali 
kuanzisha hatua za kuzuia 
pembejeo hatari za sham-
bani katika eneo hilo.

Ripoti ya Wizara ya Afya 
ya mwaka 2022 ilifichua 
kwamba kaunti za Nyeri, 

Murang’a, Kirinyaga na 
Embu, zina mzigo mkubwa 
wa saratani nchini.

Wakati huo huo, visa vya 
saratani kaunti ya Nyeri vi-
likuwa 2,127 kwa kila watu 
100,000 huku Murang’a 
ikiwa na visa 2,123 iki-
fuatwa na Kirinyaga ikiwa 
na visa 2,033.

Zingine ni (1,783), Meru 

(1,789), Nyandarua (1,776), 
Tharaka Nithi (1,644) na Na-
kuru (1,612).

“Tunashirikiana na 
kaunti zote kumi zina-
zounda Jumuiya ya Uchumi 
ya Mlima Kenya kutegua 
kitendawili cha ongezeko 
la idadi ya visa vya sara-
tani katika eneo hili na 
iwapo ongezeko hilo lina-

husiana kwa njia yoyote 
na matumizi ya kemikali 
kwa mimea ya chakula,” 
Weru aliambia wanahabari 
alipomtembelea Gavana 
Mutahi Kahiga katika ofisi 
yake.

Weru pia alishukuru 
kaunti ya Nyeri kwa kutoa 

ENDELEA UK 2

Serikali yatafiti uhusiano wa dawa za kuua wadudu na visa vya saratani

Peter Weru
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

uzalishaji wa wanyama, 
gharama ya juu ya kuondoa 
sumu hiyo na kuharibiwa 
kwa mazao yaliyo na sumu.

“Bidhaa imeonyesha 
uwezo mkubwa wa hadi 
asilimia 98 wa kupunguza 
kuvu katika mahindi na ina 
uwezo wa kudumisha vi-
wango vya chini vya sumu 
hiyo, kabla na baada ya ku-
vuna,” alieleza.

“Kuvu pia hutumika 
kama kizingiti kisicho 
cha ushuru kwa biashara 
ya humu nchini, kikanda 
na kimataifa kwa kuwa 
eneo ambalo mazao ya-
nashukiwa kuwa nayo ya-
nagunduliwa mara moja 
huwa linapoteza soko au 
linawekwa chini ya ukaguzi 
mkali,” alisema.

Dkt Kireger alisema 
kuna haja ya kushinikiza 
kukubaliwa kwa bidhaa za 
Aflasafe kupitia kandarasi 
na Koppert Biological Lim-
ited chini ya ushirikiano wa 
sekta ya umma na kibinafs 
(PPP) ili isambaze bidhaa 
hiyo ambayo matumizi 
yake yangali ya chini.

Alisema warsha hiyo ya 
kufahamisha ilinuiwa kue-
lewa ripoti na utathmini wa 

uwezo, mahitaji na kuinua 
uwezo wa Aflasafe katika 
Kenya, hasa kaunti za Meru 
na Tharaka Nithi ambazo 
ni baadhi ya maeneo yali-
yoathiriwa vibaya.

Alihimiza wadau, hasa 
katika mifumo ya thamani 
ya mahindi kuhakiki-
sha wanazungumza na 
wakulima zaidi kuhusu 
matumizi ya aflasafe am-
bayo yanaathiri afya za 

watu yakipata simu 

hiyo.
“ Mahindi yanay-

oathiriwa kwa kawaida 
huwa yanapatiwa mifugo 
lakini athari zinapitishwa 
kwa binadamu kupitia 
matumizi ya bidhaa kama 
maziwa, mayai na nyama. 
Umuhimu wa kiuchumi 
wa kuvu hasa kwa mahindi 
hivyo basi, hauwezi ku-
sisitizwa zaidi,” akasema 
Dkt Kireger.

Aliongeza kwa sababu ya 
mabadiliko ya tabia nchi 
na kupanda kwa joto, visa 
vya kuvu ambavyo vili-
kuwa katika maeneo kame 
ya Meru ambako viwango 
vya joto ni zaidi ya nyusi 
25, sasa vinapatikana Trans 
Nzoia na hata Bungoma 
ambazo hazikujulikana 
kuwa na kuvu.

kipande cha ardhi kwa 
ujenzi wa ofisi ya kikanda 
ya KEPHIS, kutumiwa 
na wafanyakazi wake 
na kuwezesha juhudi za 
kuhakikisha wakut wa-
napata mbegu salama na 
bora. 

Alisema kwamba hatua 
hiyo itaongeza uzalishaji 
wa chakula katika eneo 
hilo na pia kuhakikisha 
mimea ya biashara kuto-
kana eneo hilo imetimiza 
viwango vya usalama vya 
kimataifa.

Oktoba mwaka jana, 
Shirika lisilo la kuten-
geneza faida la Ujerumani 
(NGO), lilihimiza kuko-
meshwa kwa uagizaji wa 
kemikali za kuua wadudu 
ambazo zimetajwa kuwa 
sumu.  Heinrich-Böll-
Stiftung lilidai kwamba 
takwimu zilionyesha 
kwamba asilimia 76 ya 
kemikali za kuua wadudu 
zinazotumiwa Kenya 
ziko na kiungo kimoja au 
zaidi kinachoorodheshwa 
kama Kemikali Hatari 
Zaidi (HHPs). Shirika hilo 
lilisema kemikali kama 
hizo ( kwa wakati huu 

zimepigwa marufuku ka-
tika nchi za Ulaya) zime-
husishwa na ongezeko la 
visa vya saratani, kuvu-
ruga mifumo ya homoni 
na Neva na kuathiri jeni 
watoto kabla ya kuzaliwa.

Akizungumza katika 
hafla ya kuzindua Pesti-
cide Plus, jarida kuhusu 
kemikali hatari, Mkuru-
genzi wa Heinrich-Böll-
Stiftung Joachim Paul 
alisema kemikali ambazo 

zimepigwa marufuku Ul-
aya bado zinauzwa Afrika. 

“Kemikali ambazo haz-
iruhisiwi kutumiwa ka-
tika nchi kama Ujerumani 
zinakotengenezewa bado 
zinauzwa katika nchi 
zingine za nje. Nchini 
Kenya, asilimia 44 ya ke-
mikali zote zinazotumiwa 
zimepigwa marufuku 
Ulaya,” alisema kwenye 
taarifa kwa vyombo vya 
habari.

www.ntsa.go.ke

MWALIKO  WA  ZABUNI

National Transport and 
Safety Authority

Mamlaka ya Kitaifa ya Usa� ri Salama inakaribisha  wazabuni wanaostahiki kwa  zabuni zilizoorodheshwa hapa chini:

S/
No

Namba ya Zabuni: Maelezo ya Zabuni Uhitimu Kufunga

Tarehe Wakati

1. NTSA/NCB-013/2022-2023 Utoaji wa Huduma za Usa� shaji, 
Ukusanyaji taka na Ufukizaji kwa 
Makao Makuu ya Mamlaka ya Kitaifa 
ya Usa� ri Salama na O� si za Mikoa 
(Mkataba wa Mfumo wa Miaka 
Miwili).

Imetenge-
wa Vijana, 
Wanawake 
na 
Walemavu

Februari 14, 
2023.

saa 11.00
asubuhi

Waombaji wenye nia wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka na kukagua hati za zabuni katika A� si ya Ununuzi, Makao 
Makuu ya Mamlaka ya  Kitaifa ya Usa� ri Salama Barabarani , orofa ya 8, 316 Upper Hill Chambers 2nd Ngong Avenue 
wakati wa saa rasmi za kazi- (8.00 asubuhi - 1.00 mchana, 2.00 mchana - 5.00 jioni).

Seti kamili ya hati za zabuni kwa Kiingereza zinaweza kupakuliwa kutoka kwa tovuti yetu kwa http://www.ntsa.go.ke  au 
http://www.tenders.go.ke bila malipo. Wazabuni wanaopakua hati zabuni lazima wapeleke maelezo yao mara moja kwa 
procurement@ntsa.go.ke kwa rekodi na mawasiliano ya ufafanuzi/ziada zozote za zabuni.
Hati zilizokamilishwa za zabuni zinapaswa kuambatanishwa katika bahasha wazi, zilizofungwa na zilizo na nambari ya 
kumbukumbu ya zabuni na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni kwenye orofa ya 8, 316 Upper Hill Chambers 2nd Ngong 
Avenue Nairobi au kutumwa kwa Mkurugenzi Mkuu, P.O Box 3602-00506 Nairobi ili kupokelewa kabla au kabla ya 
tarehe na wakati ulioonyeshwa kwenye jedwali hapo juu.

Bei zilizotajwa zinapaswa kujumlisha ushuru na gharama zote za uwasilishaji na lazima ziwe katika Shilingi za Kenya na 
zitasalia halali kwa siku 126 kuanzia tarehe ya kufungwa kwa zabuni. Wazabuni lazima wahakikishe kuwa kila zabuni 
inayowasilishwa inasasishwa kutoka ukurasa wa kwanza hadi wa mwisho ikijumuisha viambatisho vyovyote.

Zabuni zitafunguliwa mara baada ya hapo mbele ya Wagombea au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria katika 
Chumba cha bodi kilicho kwenye orofa ya 9, 316 Upper Hill Chambers.
Wazabuni wanaovutiwa wanatakiwa kuendelea kuangalia Tovuti ya Mamlaka ya Kitaifa ya Usa� ri na Usalama 
http://www.ntsa.go.ke kwa maelezo/ufafanuzi wowote wa ziada ambao unaweza kutokea kabla ya tarehe ya kuwasilisha.

Ombi la yeyote atakayepatikana akidanganya litafutiliwa mbali.

MKURUGENZI MKUU

TAARIFA KWA WADAU WA MPANGO WA MAFAO YA KUSTAAFU

Kwa mujibu wa masharti ya Kanuni ya 21 na Jedwali la Nne la Sheria ya Hazina ya Malipo ya Uzeeni Namba 45 
ya mwaka 2013 iliyoanza kutumika tarehe 1 Juni 2014, na uamuzi wa Mahakama ya Rufaa uliotolewa tarehe 3 
Februari 2023, Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu ingependa kuwafahamisha Waajiri, Wadhamini na Wasimamizi 
wa Miradi ya Mafao ya Kustaafu yafuatayo:

1.        Kanuni za Hazina ya Malipo ya Uzeeni (Mkataba kutoka kwa Waajiri) 2014 sasa zimeanza kutumika.

2.       Waajiri wanaotaka kutuma michango ya Daraja la II katika mpango wa mkataba kama ilivyoainishwa chi-
ni ya Kifungu cha 21 cha Sheria ya NSSF wanaweza kutuma maombi kwa Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu.

3.      Waajiri watahitajika kuwasilisha Fomu C1 iliyojazwa ipasavyo pamoja na viambatisho vinavyohitajika 
vilivyorejelewa kwenye fomu ili kuzingatiwa na Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu.

4.        Ili mpango ufuzu kupokea michango ya Daraja la II kama “mpango wa nje ya mkataba” wanatakiwa 
kutimiza Jaribio la Mpango wa Marejeleo. Mamlaka itatoa Cheti cha Mpango wa Marejeleo kwa Skimu 
ambazo zimekidhi sifa zilizotajwa.

5.        Fomu ya maombi, Fomu C1 na Kanuni za Hazina ya Kitaifa ya Malipo ya Uzeeni (Mkataba Kutoka kwa 
Waajiri) 2014 zinaweza kupakuliwa kutoka kwenye tovuti ya Mamlaka, www.rba.go.ke. Fomu ya 
maombi pia inaweza kuchukuliwa kutoka kwa afisi zetu.

                                        MAMLAKA YA MAFAO YA KUSTAAFU
                     Rahimtulla Tower, Oorofa ya 13, Upper Hill Road, P.O. Box 57733-00200 Nairobi
                                         Simu: 2809000; Simu ya rununu 0726 600001-5 au 0735 339132

  Barua pepe: info@rba.go.ke; Tovuti: www.rba.go.ke 

Retirement Benefits Authority (RBA) is ISO 9001: 2015 Certified

Instagram: rbakenya  

YouTube:  Retirement Benefi ts Authority

facebook: @RetirementBenefi tsAuthorityKE

linkedin: Retirement Benefi ts Authority Kenya

twitter: @RBA_Kenya

Email: info@rba.go.ke Website: www.rba.go.ke

For more, follow us on:-

MKATABA-KUTOKA KWA WAAJIRI CHINI YA SHERIA YA 
HAZINA YA MALIPO YA UZEENI 2013

ENDELEA KUTOKA UK 1 ENDELEA KUTOKA UK 1

Watafiti KALRO waunda bidhaa 
kupunguza kuvu katika chakula

Serikali yatafuta uhusiano wa dawa 
za kuua wadudu na visa vya saratani

Mkurugenzi Mkuu wa KALRO, Dkt Eliud Kireger (kushoto) 
Nina Javanovic na Prof Jake Ricker wazungumzia jambo.

Mahindi 
yaliyohar-

ibika kawaida  
hupewa mifugo 
hali ambayo ni 
hatari”-Kireger
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

MENEJA MKUU
MFUMO WA USAMBAZAJI NA VIFAA www.kplc.co.ke

Kwa Zabuni Na.4, kutakuwa na Mkutano wa Matayarisho ya Awali na Ziara za Lazima za Eneo katika:

1.     Alhamisi 23.02.2023 katika Olkaria Generation Complex 32km kutoka Barabara ya Naivasha kwenye 
       Barabara ya 
       Moi South Lake kuanzia saa 9.00 asubuhi hadi saa 2.00 alasiri
2.     Jumatano 01.03.2023 huko Makupa - Mombasa kutoka saa 9.00 asubuhi hadi saa 1.00 jioni

3.    Alhamisi 02.03.2023 huko Makande - Mombasa kuanzia saa 9.00 asubuhi hadi saa 1.00 jioni

Kwa Zabuni Na.5, kutakuwa na Mkutano wa Matayarisho ya Awali na Ziara za Lazima za Eneo katika:

1.     Jumanne 28.02.2023 katika Kituo Kidogo cha Tononoka 33/11kV kutoka saa 9.00 asubuhi hadi saa 1.00 jioni
 Nyaraka za zabuni zinazoelezea mahitaji ya zabuni zilizo hapo juu zinaweza kupatikana kutoka kwa tovuti 

ya Kenya Power (www.kplc.co.ke) kuanzia tarehe zilizoonyeshwa hapo juu.

NO. NAMBA YA 
ZABUNI

MAELEZO YA ZABUNI TAREHE YA 
KUANZA 
ZABUNI

KIKAO /
KUZURU 
ENEO

TAREHE YA 
KUFUNGA 
ZABUNI

1. KP1/9A.2/OT/
034/ICT/22-23

Kupata na Kutekeleza Seva 
za Jina la Kikoa na Ngome za 
Mtandao wa ISP wa KPLC

Jumatano
15.02.2023

N/A Jumatano
08.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

2. KP1/9A.2/OT/
031/ICT/22-23

Utoaji wa Matengenezo ya 
Minara ya Mawasiliano

Alhamisi
16.02.2023

N/A Alhamisi
09.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

3. KP1/9A.3/OT/
008/22-23

Ufungaji, Usambazaji na 
Uwekaji wa Jenereta ya Ziada 
ya kVA 300 katika Kituo cha 
Umeme cha Kiunga

Alhamisi
16.02.2023

N/A Alhamisi
09.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

4. KP1/9A.2/OT/
044/NM/22-23

Ukarabati wa Usafi rishaji na 
Usambazaji Miundo ya 
Chuma Iliyoharibika 

Ijumaa
17.02.2023

Alhamisi
23.02.2023

Alhamisi 
16.03.2023 
saa 10.00 
asubuhi

Kenya Power inakaribisha zabuni kutoka kwa wazabuni wanaovutiwa kwa yafuatayo:-

MWALIKO WA ZABUNI

NO. JINA LA ZABUNI NAMBA YA ZABUNI UHITIMU TAREHE YA KUFUNGA

1. USHAURI WA MARUDIO YA 
MUUNDO WA SHIRIKA

KPPF/PROC/2-E/01/2023 WAZI Alhamisi Machi 2, 2023
saa 11.30 asubuhi

2. MKATABA WA MFUMO WA 
MIAKA MITATU WA UTOAJI WA 
MKUTANO NA HUDUMA ZA 
HOTELI.

KPPF/PROC/2-A/04/2023 WAZI Ijumaa Machi 10, 2023
  11.30 asubuhi

Hati za zabuni zinazoelezea mahitaji ya zabuni iliyo hapo juu zinaweza kupakuliwa kutoka tovuti ya  Hazina 
www.kppf.co.ke kuanzia Jumanne tarehe 14 Februari 2023 bila malipo yoyote. Wazabuni wanahitajika kujisajili 
kwa kutuma barua pepe kwa tenders@kppf.co.ke ili kupokea ufafanuzi na/au mawasiliano, inapohitajika.
Hati zilizokamilishwa za Zabuni katika bahasha zilizofungwa wazi zilizo na alama ya jina la zabuni na nambari ya 
zabuni zinapaswa kutumwa kama ifuatavyo:-

AFISA MKUU MTENDAJI & KATIBU WA UDHAMINI
                                     Hazina ya Pensheni ya Kenya Power,
                                     Stima Plaza Annex, Barabara ya Kolobot, Parklands
                                     P.O Box 1548 - 00600
                                     Nairobi, Kenya.

na kuwekwa kwenye kisanduku cha Zabuni kwenye Orofa ya chini, Stima Plaza Annex karibu na Li�  Lob-
by

Ili kupokelewa kabla au kabla ya tarehe za kufunga zilizoonyeshwa hapo juu. Zabuni zitafunguliwa mara moja 
mbele ya Mzabuni au wawakilishi wao watakaoamua kuhudhuria katika Kenya Power Pension Fund, katika orofa 
ya chini ya Stima Plaza Annex, Barabara ya Kolobot, Parklands, Nairobi.

Isipokuwa kwa kujibu ombi la KPPF la ufafanuzi, wazabuni hawatawasiliana au kujadili kipengele chochote cha 
zabuni na KPPF baada ya tarehe ya kufunga zabuni na kabla ya kupokea arifa ya utoaji wa zabuni au barua za 
masikitiko, kama inavyotumika. Mawasiliano yoyote kama hayo yatapelekea mzabuni kutostahiki.

CEO & KATIBU WA UDHAMINI

TANGAZO LA ZABUNI
Hazina ya Pensheni ya Kenya Power inakaribisha mashirika kwa yafuatayo;

NA HUSSEIN ABDULLAHI NA 
ANDREW HINGA (KNA) 

Serikali imejitolea 
kubadilisha Shirika la 
Kushughulikia Mizigo 

la Serikali (GCA) lililokufa 
kuwa taasisi ya kuleta ma-
pato ndani ya miaka mwili 
ijayo.

Katibu wa Wizara ya Mas-
uala ya Ubaharia Shadrack 
Mwadime, alisema kwamba 
shirika hilo linaweza ku-
leta mapato ya thamani ya 
Sh500 milioni kila mwaka 
kupitia utoaji wa huduma 
za kupitisha na kusafirisha 
mizigo.

“Tunataka kufufua GCA 
na kuirejesha katika hali 
yake ya mwanzo kwa kuz-
ingatia ukweli wa hali ya 
sasa,” alisema, na kuongeza 
kuwa litaundwa kuwa la vi-
wango vya kisasa vya kki-
mataifa

Akizuru makao makuu 
ya shirika hilo katika 
eneo la Shimanzi, Mom-
basa, Mwandime alisema 
kwamba kufufua shughuli 
za shirika hilo kutaokoa 
pesa nyingi za serikali zina-
zotumiwa kama ada ambazo 
serikali inalipa mashirika ya 

kibinafsi ya kupitisha miz-
igo kwa mizigo inayoagiza 
kutoka nje ya nchi.

Bw Mwandime alisema 
kwamba hatua hiyo itafu-
fua shirika hilo la kupitisha 

mizigo pia itahakiki-

sha usalama na siri katika 
kupitisha mizigo muhimu 
ya serikali.

Katibu alisema kwamba 
kipaumbele cha serikali 
ni kufufua na kuimari-
sha taasisi ambazo ziko na 
uwezo wa kuchangia kwa 
uchumi wa nchi na kuinua 
maisha ya Wakenya GCA 
lilikuwa idara iliyonuiwa 
kupitisha mizigo ya serikali 
ya Wizara, Idara na Ma-
shirika. (MDAs).

Kwa bahati mbaya, ju-
kumu hilo halitekelezwi 
kikamilifu huku MDAs ziki-

amua kuhakikisha kwamba 
mizigo inapitishwa kupi-
tia maajenti wa kibinafsi 
wa kupitisha mizigo kwa 
sababu ya utepetevu wa 
GCA.

Mwandime alifichua 
kwamba katika serikali ya 
sasa, majukumu ya GCA 
yamehamishiwa Wizara 
ya Fedha na kukabidhiwa 
Idara ya Shughuli za Ubah-
aria. Majukumu hayo yana-
husu upitishaji na uchukuzi 
wa mizigo inayosafirishwa 
kupitia bahari, hewa na ar-
dhi inayoagizwa na serikali.

Serikali imejitolea kufufua shirika 
lake la kupitisha mizigo lililokwama

Katibu wa Shughuli za Meli na Maswala ya Baharini, Shadrack Mwadime (kulia) ahutubia 
wafanyakazi wa Government Clearing Agency mjini Mombasa. Katibu alisema shirika hilo la 
kiserikali litafufuliwa tena. PICHA: ANDREW HINGA (KNA)

Tunajitolea 
kufufua GCA 

na kureje-
sha hadhi yake 
ya zamani”-
Mwadime

NA DIANA MENETO (KNA)

Serikali ya kaunti ya 
Kajiado kwa ushiriki-
ano na Benki ya Dunia na 
Idara ya Serikali ya Mifugo 
imeanzisha Mpango wa 
Bima ya Mifugo kukinga 
wafugaji dhidi ya hasara 
zaidi huku hali ya ukame 
ikiendelea kuwa mbaya 
zaidi eneo hilo.

Akizungumza na wa-
nahabari katika ofisi yake 
Kajiado, Gavana Joseph 
ole Lenku alisema familia 
30,000 zitanufaika na 
mradi wa Bima ya Mifugo.

“Familia 20,000 zi-
tawekewa bima ya mifugo 
yao bila malipo kwa hisani 
ya Benki ya Dunia huku 
familia zingine 10,000 
zikilipa ada zilizopungu-
zwa mno ili mifugo yao 
iweze kuwa na bima,” 
alisema Ole Lenku.

Kaunti hiyo imega-
wanywa katika maeneo 
manane kwa kulenga 
maeneo ya kuhamahama 
ambayo wakazi wa-
nahusika na mfumo wa 
thamani wa nyama ku-
wezesha utekelezaji wa 
mradi huo.

Maeneo hayo manane 
ni; Iloodokilani linaloju-
muisha wadi za Magadi na 
Iloodokilani, Kaputiei lin-
alohusisha wadi za Isinya, 
Kaputiei Kaskazini, 
Oloorsikon Sholinke na 
Kitengela. Kiek Onyokie 
linalojumuisha wadi za 
Kiek Onyokie, Mosiro na 
Ewuaso, Kuku linaloju-
muisha wadi za Kuku, 
Rombo na Kimana.

Maeneo mengine ni; 
Merrueshi linalojumuisha 
wadi za Poka Kenyawa 
na Imbirikani. Matapato 
likiwa na wadi za Mata-
pato Kaskazini na Kusini, 
Olgulului linalohusisha 
wadi ya Entonet na Es-
elenkei na Olkeria linalo-
jumuisha wadi za Ildamat, 
Ildalalekutuk na Imaroro.

“Mchakato huo un-
aanza Jumatatu na maafisa 
wa mifugo kutoka idara 
ya mifugo wataongoza 
shughuli hiyo waki-
saidiwa na machifu na 
wasimamizi wa vijiji na 
panapowezekana ili wa-
naofaidi mpango huo wa-
fanye hivyo kwa haki,” 
aliongeza Gavana.

Familia 30,000 
kunufaika na mpango 

wa bima ya mifugo
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Water Services for All

WATER ACT 2016         Section 139

MTOA HUDUMA WA 
MAJI KWA WINGI

KAUNTI ZA 
KUHUDUMU

  ENEO TAREHE NA WAKATI

Athi Water Works 
Development Agency

Kiambu na Nairobi Rainbow Hotel, 
Ruiru Town

Jumatano Machi 8, 2023

saa10.00 asubuhi

www.wasreb.go.kewww.wasreb.go.ke

Bodi ya Udhibiti wa Huduma za Maji (WASREB) imepokea maombi kutoka kwa Mamlaka ya Kustawisha 
Kazi za Maji ya Athi (AWWDA) kuhudumu kama mtoa huduma wa maji kwa wingi ili kusambaza maji kwa 
watoa huduma za maji katika Kaunti za Kiambu na Nairobi.

Maombi ya leseni yamefanywa kwa mujibu wa Sheria ya Maji ya mwaka 2016 (Kifungu cha 68 (b)) kuhu-
su mamlaka na kazi za Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji kwa; “endesha mitambo ya maji na 
kutoa huduma za maji kama mtoa huduma ya maji, hadi wakati ambapo jukumu la uendeshaji na usi-
mamizi wa mifereji ya maji likabidhiwe kwa serikali ya kaunti, kamati ya pamoja, mamlaka ya serikali za 
kaunti au mtoaji huduma za maji ndani ya eneo lake mamlaka au usambazaji wa mitambo ya maji iko’.

Kwa mujibu wa Sheria ya Maji ya 2016 Kifungu cha 139 kuhusu hitaji la lazima la kushauriana na umma na 
mamlaka ya WASREB chini ya Kifungu cha 71(a) cha Sheria ya Maji ya 2016 - ulinzi wa maslahi na haki za 
watumiaji katika utoaji wa huduma za maji’, tungependa kushauri kwamba mkutano wa mashauriano 
ya umma kwa ajili ya uendeshaji wa mfumo wa Ugavi wa Maji kwa Wingi wa Karimenu II, pamoja na, 
ushuru wa maji kwa wingi, utafanyika katika eneo lililotajwa hapa chini ili kupata maswala ya wadau 
kuhusu huduma zinazotolewa, masharti ya leseni, kiwango cha ushuru wa wingi na mapendekezo ya 
maendeleo ya huduma kwenda mbele.

 MKUTANO WA UMMA KWA LESENI YA KUENDELEA 
KAMA MTOA HUDUMA YA MAJI KWA MFUMO WA 

HUDUMA YA MAJI YA BWAWA LA KARIMENU II

TANGAZO LA UMMA

Wadau wawe wameketi kabla ya saa 10.00 asubuhi. Utambulisho wa kibinafsi wa washikadau utahi-
tajika. Wadau kutoka kaunti zilizoathiriwa (Nairobi na Kiambu) wanaalikwa kuwasilisha mawasilisho ya 
mdomo na maandishi na kuuliza maswali yoyote ambayo yanaweza kuhusiana na utoaji wa huduma 
za maji katika maeneo yao.
Maelezo kuhusu kiwango cha ushuru kwa wingi yanaweza kupatikana katika www.wasreb.go.ke.
Maoni kuhusu ombi yatatumwa kwa barua pepe kwa info@wasreb.go.ke au kutuma kwa nakala ngumu 
kwa:
                                                 Afi sa Mkuu Mtendaji, 
                                         Bodi ya Udhibiti wa Huduma za Maji,
                                                   Jengo la NHIF la Orofa ya 5,
                                                           Barabara ya Ngong,
                                                  P.O Box 41621 -00100, NAIROBI.

Tarehe ya mwisho ya kupokea maoni ni siku 30 baada ya kuchapishwa kwa notisi hii.

AFISA MKUU MTENDAJI
BODI YA USIMAMIZI WA HUDUMA ZA MAJI

NA MUTISO MBITHI (MYGOV)

Bodi ya Kutathmini 
Filamu ya Kenya (KFCB) 
imeshirikiana na Netflix, 
Google, Tik Tok na wadau 
wengine kuanzisha Mpango 
wa Elimu ya Malezi Dijitali 
kwa wazazi (PaDiL).

Mpango huo mpya uta-
wapa wazazi na walezi ujuzi 
unaohitajika kuwaongoza 
katika matumizi salama ya 
majukwaa ya dijitali.

Mpango wa PaDiL utaha-
masisha wazazi na walezi 
kuhusu athari za maudhui 
na tekinolojia ibuka kwa 
watoto.

Akizungumza katika uz-
induzi katika hoteli moja ya 
Nairobi, Katibu wa Idara ya 
Masuala ya Vijana na Sanaa, 
Bw Ismail Maalim Madey 

alishukuru Netflix na wadau 
wengine kwa kushirikiana 
na KFCB kuanzisha mpango 
mpya wa

 PaDiL. Katibu
 Madey pia alishukuru 

washirika kwa ushirikiano 
wao na serikali kupitia ma-
shirika kadhaa kuendeleza 
ajenda ya kulinda watoto 
mtandaoni na kuhakiki-
sha usawazishaji kati ya 

biashara na usalama 
wa watoto katika 

tekinolojia ya dijitali.
“ Huu ni mpango mzuri 

ikizingatiwa kwamba 
Kenya ina intaneti kote na 
ni miongoni mwa nchi zi-
nazoongoza kwa upati-
kanaji wa intaneti Afrika. 
Kutokana na hilo, matumizi 
ya ICT, ikiwemo mitandao 
ya kijamii, yamekuwa kote 
nchini hasa miongoni mwa 
vijana na watoto na kwa 
hivyo ninafuraha kusema 
uzinduzi huu umepangwa 
kusadifiana na maadhim-
isho ya 10 ya Siku ya Us-
alama wa Intaneti chini ya 
mada: ‘Pamoja kwa intaneti 
salama,” alisema Katibu.

Aliongeza kuwa seri-
kali inachukuliwa ulinzi 
wa watoto kama moja ya 
vipaumbele vyake inavy-

osema Ibara 53 ya Katiba 
inayotambua haki ya wa-
toto kupatiwa ulinzi dhidi 
ya dhuluma, kupuuzwa, 
tamaduni hatari, aina zote 
za ghasia na kutendewa 
maovu.“ Kuendelea kwa 
serikali kutekeleza sheria 
ya watoto ni dhihirisho ya 
kujitolea kwetu kuhakiki-
sha maslahi ya watoto,” al-
iongeza Katibu.

 “Utafiti umeonyesha 
kuwa upatikanaji wa in-
taneti miongoni mwa wa-
toto unawafaidi kimasomo. 
Katika kiwango kikubwa, 
upatikanaji wa intaneti ya 
kasi ya juu umegunduliwa 
kuchangia maendeleo ya 
uchumi na kuimarisha vi-
wango vya maisha vya 
raia, wakiwemo watoto,” 
alisema.Kaimu Afisa Mkuu 
Mtendaji wa KFCB Chris-
topher Wambua alisema 
kwamba wazazi na walezi 
ni muhimu kwa watoto 
na hivyo basi kuna haja ya 
kuwapa ujuzi wanaoweza 
kutumia kusaidia watoto 
wanaowalea kutumia diji-
tali salama.

Mpango mpya wa KFCB wa 
kuwezesha walezi na ujuzi 

wa malezi dijitali

Utafiti umeo-
nyesha inta-

neti hufaniki-
sha mafunzo kwa 
njia ipasavyo-
Madey

Maelezo ya kina ya kazi, vipimo na mahitaji mengine yamewekwa kwenye tovuti yetu www.ketraco.co.ke. 

KUMBUKA:

i.        Uteuzi wa nafasi Na. 1 ni kwa masharti ya mkataba wa miaka mitano (5) na unaweza kurejeshwa kulin-
gana na utendaji;

ii.        Maombi yote kutoka kwa wagombea wanaovutiwa na waliohitimu lazima yawasilishwe kwa njia ya 
          mtandao.
iii.       Tutawasiliana na wagombea watakaoorodheshwa pekee.
iv.       KETRACO haitozi ada yoyote kwa kutuma maombi, usindikaji, usaili au ada nyingine yoyote kuhusiana na 

mchakato wetu wa kuajiri.
v.         KETRACO ni mwajiri anayetoa fursa sawa aliyejitolea kujumuisha jinsia na ulemavu. Watu wenye Ulemavu 

wanahimizwa kutuma maombi.

Waombaji walio na nia na waliotimiza masharti yanayohitajika wanapaswa kutuma maombi yao kwa uwazi 
yakionyesha nafasi iliyoombwa na Namba ya Kumbukumbu ya Nafasi. kupitia kiungo cha kazi kilichowekwa kwenye 
tovuti ya KETRACO na kuambatanisha nakala za vyeti na nakala, wasifu wa sasa na ushuhuda mwingine wowote 
unaofaa, mawasiliano ya simu, anwani ya barua pepe na wadhamini watatu (3) na maelezo ya mawasiliano yao 
ili kufikia anwani iliyo hapa chini kwa kufikia Jumanne, tarehe 28 Februari 2023 saa 5:00PM EAT.

No Nafasi Daraja Idadi Mfumo Namba ya Marejeleo

1. Meneja Mkuu, Uendeshaji na Maten-
genezo ya Mfumo

KET 3 1 Mkataba KET/5/1C/40/15- B/VOL II

2. Meneja, Uhakikisho wa Ubora na Usi-
mamizi wa Hatari

KET 4 1 P&P KET/5/1C/40/157-B/Vol I

3. Meneja, Mikataba ya Huduma za Kishe-
ria na Utawala

KET 4 1 P&P KET/5/1C/40/148 -B/VOL I

4. Mchambuzi Biashara na Malipo ya HCM KET 6 1 P&P KET/5/1C/40/158-B/Vol I

5. Afisa Usalama -Uchunguzi KET 6 1 P&P KET/5/1C/40/145-B/Vol I   

6. Afisa wa Bima KET 6 1 P&P KET/5/1C/40/144-B/Vol I   

7. Afisa Sheria, Huduma za Uzingatiaji KET 7 1 P&P KET/5/1C/40/156-B/VOL

8. Mhandisi Mhitimu wa Mafunzo-Umeme KET 7 20 P&P KET/5/1C/40/63-B/Vol IV  

9. Waendeshaji wa Kituo kidogo - Mafundi KET 8 15 P&P KET/5/1C/40/93-B/Vol III  

NAFASI ZA KAZI
UTANGULIZI

Kampuni ya Kusambaza Umeme Kenya (KETRACO) ni shirika linalomilikiwa na serikali kwa 100%. lililoanzishwa 
tarehe 2 Desemba, 2008 chini ya Sheria ya Kampuni, Sura ya 486 kama Shirika la Serikali kwa mujibu wa Waraka 
wa Kipindi Na. 4 wa 2004 kuhusu Nishati. Majukumu ya Kampuni ni kupanga, kubuni, kujenga, kumiliki, kuende-
sha na kudumisha gridi ya usambazaji wa umeme wa msongo wa juu na viunganishi vya umeme vya kikanda.

Maono ya KETRACO ni kuwa kampuni ya kiwango cha kimataifa ya usambazaji umeme na kiunganishi kin-
achoongoza barani Afrika. Dhamira ya Kampuni ni kutoa usambazaji wa umeme wa kutegemewa, unaofaa na 
kukuza biashara ya kawi kwa maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi.

Kwa hili, Kampuni inakaribisha maombi kutoka kwa watu wanaofaa kujaza nafasi zifuatazo:

MINISTRY OF 
DEFENCE

Following the interviews of various cadres that 
were conducted by the Ministry from 5th Sep-
tember, 2022 to 7th October, 2022, Successful 
candidates are asked to check their names on 

the Ministry’s website www.mod.go.ke 
and on official social media pages.

DIRECTOR
HRM&D

NOTICE TO THE PUBLIC 

SUCCESSFUL CANDIDATES 
FOR VARIOUS POSTS

(CIVILIAN STAFF)
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

MWALIKO WA ZABUNI
Kampuni ya Kenya Pipeline inaalika zabuni kutoka kwa wagombeaji wanaostahiki kwa yafuatayo::

NO. KUMBUKUMBU NA MAELEZO DHAMANA KUZURU 
ENEO 

KUFUNGA

ZABUNI WAZI KITAIFA
1. KPC/PU/OT – 104/AIRWING/NBI/22 - 23

Zabuni ya Ukarabati na Matengenezo ya 
Helikopta 

Kes.200,000.00 N/A 08-03-2023

2. KPC/PU/OT – 105/AIRWING/NBI/22 - 23   
                     
 Zabuni ya Utoaji wa Huduma ya Hangarage 

Kes.100,000.00 N/A 08-03-2023

3. KPC/PU/OT – 259/I&C/NBI/22 - 23
Zabuni ya Usambazaji, Usakinishaji na Uagizo 
wa Kitambua Kiolesura, Uboreshaji wa Banda la 
Nje na Makubaliano ya Kiwango cha Huduma 
kwa PS25 - Nakuru, PS27 Eldoret na PS28 - 
Kisumu

Kes.200,000.00 22-02-2023 
hadi 

24-02-2023 

08-03-2023

4. KPC/PU/OT – 258/CORR/NBI/22 - 23 Zabuni ya 
Ugavi wa Vipuri vya Ulinzi wa Cathodic kwa 
Matengenezo ya Bomba

Kes.100,000.00 N/A 08-03-2023

Nyaraka za Zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kpc.co.ke bila gha-
rama yoyote. Wazabuni watahitajika kusajili kampuni zao kwenye tovuti ya KPC SRM na kutuma 
maswali PEKEE kwa opentender@kpc.co.ke. Zaidi ya hayo, nyongeza zote zitabandikwa kwa waz-
abuni hao ambao wanaonyesha nia yao ya kushiriki kupitia tovuti ya SRM.

Hakuna anwani zingine za barua pepe zitatumika na KPC haitawajibika ikiwa wazabuni watachagua kutuma 
hoja zao kwa anwani zingine za barua pepe.

MKATABA WA MFUMO
5. KPC/PU/FW – 133/I&C//NBI/22 – 23

Zabuni ya Mkataba wa Mfumo wa Mtandao wa 
Redio wa VHF

N/A N/A 09-03-2023

6. KPC/PU/FW – 153/I&C/NBI/22 – 23
Zabuni ya Mkataba wa Mfumo wa Utoaji wa 
Mfumo wa Mawasiliano wa 10G 

N/A N/A 09-03-2023

Nyaraka za Zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kpc.co.ke bila 
gharama yoyote. Wazabuni watahitajika kusajili kampuni zao kwenye tovuti ya KPC SRM 
na kutuma maswali PEKEE kwa technicalprocurement@kpc.co.ke Zaidi ya hayo, nyongeza zote 
zitabandikwa kwa wazabuni hao ambao wanaonyesha nia yao ya kushiriki kupitia tovuti 
ya SRM.

Hakuna anwani zingine za barua pepe zitatumika na KPC haitawajibika ikiwa wazabuni watachagua 
kutuma hoja zao kwa anwani zingine za barua pepe.

KUMBUKA: Wazabuni ambao hawajasajiliwa kwenye Mfumo wa KPC SRM wanapaswa kujisajili kwanza 
kwa kutumia kiungo hiki https://e-procurement.kpc.co.ke/irj/portal
Mafunzo ya zabuni na miongozo ya mafunzo inapatikana kwenye tovuti ya KPC www.kpc.co.ke/Tenders- 
Miongozo ya Mtumiaji ya SRM

Wazabuni wote watahitajika kuwasilisha zabuni hizo mtandaoni kupitia Tovuti ya SRM https://e-pro-
curement.kpc.co.ke/irj/portal na ni LAZIMA hati zote zipakiwe kwenye  KISANDUKU CHA USHIRIKA. Waz-
abuni hawataambatanisha hati zao kwenye kichupo kingine chochote cha tovuti. Itapokelewa tare-
he iliyoonyeshwa ya kufunga saa 10.00 asubuhi au kabla.

USAJILI
7. KPC/PU/REG – 049/FINANCE/NBI/22 – 23 Usajili wa 

Wasambazaji kwa Utoaji wa Huduma za Ushau-
ri wa Ushuru kwa Kipindi cha Miaka Miwili.

N/A N/A 10-03-2023

Nyaraka za Zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kpc.co.ke bila gha-
rama yoyote. Wazabuni watahitajika kusajili kampuni zao kwenye tovuti ya KPC SRM na kutuma 
maswali PEKEE kwa technicalprocurement@kpc.co.ke. Zaidi ya hayo, nyongeza zote zitabandikwa kwa 
wazabuni hao ambao wanaonyesha nia yao ya kushiriki kupitia tovuti ya SRM.

Hakuna anwani zingine za barua pepe zitatumika na KPC haitawajibika ikiwa wazabuni watachagua kutuma 
hoja zao kwa anwani zingine za barua pepe.

Wazabuni wote watahitajika kuwasilisha zabuni kupitia kisanduku cha e-tender: 
e-tenderbox@kpc.co.ke ipokewe kabla au kabla ya tarehe iliyoonyeshwa ya kufunga saa 10.00 asubuhi. 

KENPIPE PLAZA,
SEKONDI ROAD, 
OFF NANYUKI ROAD,
INDUSTRIAL AREA,
NAIROBI, KENYA. 
P.O.Box 73442 - 00200,
TELEPHONE: 254-20-2606500-4
MOBILE: 0722 207 678/9 
0734 333 217/219/234/226
E-mail: Info@kpc.co.ke

KAMPUNI YA 
KENYA PIPELINE

Africa’s Premier Oil & Gas Company

 (HAKUNA ZABUNI ZITAKUBALIWA KWENYE SANDUKU LA ZABUNI ISIPOKUWA DHAMANA HALISI YA ZABUNI) 
Ufunguzi wa zabuni utafanyika saa 10.30 asubuhi.

KAIMU MENEJA MKUU (MFUMO WA USAMBAZAJI)
KWA: MKURUGENZI MKUU A University of global excellence 

in advancing Knowledge, Science 
and Technology

TUM is ISO 9001:2015 Certified

CHUO CHA KIUFUNDI CHA MOMBASA

TANGAZO LA KAZI
WASIFU WA TAASISI

Chuo Kikuu cha Kiufundi cha Mombasa (TUM) ni Chuo Kikuu cha Ufundi cha Umma nchini Kenya kilicho katika 
Kaunti ya Mombasa, chenye wanafunzi 18,622 na wafanyikazi 594. Chuo kinalenga kuongeza programu za kita-
aluma, uandikishaji wa wanafunzi na uwezo wa nguvukazi ili kufikia dira yake ya kimkakati ya kuwa Chuo Kikuu 
cha Ubora wa Kimataifa katika Kuendeleza Sayansi na Teknolojia ya Maarifa.

Ili kutekeleza maono yake, dhamira na malengo ya kimkakati, Chuo kinakusudia kuajiri watu wabunifu walio na 
viwango vya juu vya uadilifu wa kibinafsi na kitaaluma kwa nyadhifa zifuatazo.

P.O. BOX 90420-80100 Mombasa, KENYA
Simu: 0733955377: B/Pepe: procurement@tum.ac.ke

S/
No

Nafasi Daraja Kitengo/Shule Idara Nafasi

1. Afisa wa Ngazi ya Juu wa Mawasiliano II
(Mkataba)

12N Usimamizi  Afisi ya Mawasiliano 1

2.  Afisa wa Sheria III
(Kudumu na Pensheni)

9N Usimamizi Afisi ya Sheria 1

3. Mhasibu Msaidizi II
(Kudumu na Pensheni)

8N Usimamizi Fedha 1

4. Mtaalamu wa Matengenezo
(Kudumu na Pensheni)

8N Usimamizi Matengenezo  1

5. Afisa Usalama na Afya Kazini II
(Kudumu na Pensheni)

9N  Usimamizi Msajili (AP)  1

6. Afisa Usalama na Afya Kazini II
(Kudumu na Pensheni)

5N Masomo, Utafiti 
na Ugani     

Mkuu wa Wanafunzi  1

7. Msaidizi wa Michezo I (Bewa la Kwale) 
(Kudumu na Pensheni)

7N  Masomo, Utafiti 
na Ugan

Mkuu wa Wanafunzi 1

8. Mhadhiri/Mtafiti Mshirika (Famasia) 
(Kudumu na Pensheni)

12A Shule ya Sayansi 
Tekelezi na Afya  

Sayansi ya Tiba 1

9. Mhadhiri/Mtafiti (Maabara ya Matibabu) 
(Kudumu na Pensheni)

12A Shule ya Sayansi 
Tekelezi na Afya

Sayansi ya Tiba 2

10. Mhadhiri/Mtafiti Mshirika (Afya ya 
Umma) (Kudumu na Pensheni)

12A   Shule ya Sayansi 
Tekelezi na Afya

Sayansi ya Mazingira 
na Afya

3

11. Mhadhiri / Mtafiti Mshirika-Usimamizi wa 
Ujenzi (Kudumu na Pensheni)

12A Uhandisi na 
Teknolojia

Ujenzi na Uhandisi 
wa Ujenzi

1

12. Mhadhiri Mkuu - Ujasiriamali
(Kudumu na Pensheni)

13A Shule ya Biashara  Usimamizi wa 
Biashara

1

13. Mhadhiri Mkuu Sayansi ya Masuala ya 
Maktaba
(Kudumu na Pensheni)

13A Shule ya
Sanaa na Sayansi 
ya Jamii

Sayansi ya Jamii 1

Waombaji wanaovutiwa wanapaswa kupata tangazo na maelezo ya kina ya mahitaji ya nafasi zilizotumwa 
kwenye Tovuti ya Chuo Kikuu (www.tum.ac.ke)

MWONGOZO WA MAOMBI
1.        Maombi lazima yajumuishe Wasifukazi (CV) iliyosasishwa, inayotoa maelezo ya umri, taaluma na sifa za 
 kitaaluma, uzoefu wa kazi, nafasi ya sasa na mshahara, anwani ya barua pepe, simu, jina na mawasiliano 

ya waamuzi watatu ambao wana ufahamu kuhusu uwezo wa mwombaji, nakala ya Kitambulisho cha 
Taifa, nakala za vyeti na ushuhuda husika.

2.      Waombaji walio na Sifa za Kielimu za kigeni LAZIMA wawasilishe Cheti cha Kutambuliwa kutoka Tume         
ya Elimu ya Vyuo Vikuu (CUE).

3.       Maelezo ya vyeti vya taaluma na taaluma ambayo hayakupatikana kwa kufungwa kwa tangazo hayataz-
ingatiwa.

4.          Baada ya kutoa ajira watahiniwa waliofaulu watahitajika kutoa vyeti halali vya kibali kutoka kwa Mashirika 
yafuatayo:

                        a.        Mamlaka ya Kukusanya Ushuru Kenya.
                        b.        Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu.
                        c.        Tume ya Maadili na Kupambana na Rushwa.
                        d.        Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai
                        e.       Ofisi Iliyosajiliwa ya Marejeleo ya Mikopo.

5.         Waombaji walioteuliwa na waliofaulu pekee ndio tutakaowasiliana nao

Waombaji walio na nia wanapaswa kutuma nakala sita (6) za maombi yao kwa nafasi zilizo hapo juu. Maombi 
yenye taarifa za uongo yataondolewa.

Barua za maombi na mapendekezo kutoka kwa wadhamini zinapaswa kutumwa kwa;
                                                          Naibu Chansela
                                                  Chuo kikuu cha Kiufundi cha Mombasa
                                                           P.O Box 90420-80100

Tarehe ya mwisho ya kutuma maombi ni tarehe 28 Februari, 2023. Maombi yatakayopokelewa baada ya tarehe hii 
hayatazingatiwa. Tafadhali nukuu nambari ya kumbukumbu katika ombi lako.

Chuo kikuu cha kiufundi cha Mombasa ni mwajiri anayetoa fursa sawa. Wanawake, watu wanaoishi 
na ulemavu na makundi yaliyotengwa wanahimizwa kutuma maombi.

Chuo kikuu hakiulizi ada yoyote kutoka kwa waombaji.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA GEORGE AGIMBA (KNA)

Mashirika yanayoendesha 
kampeni ya kuokoa watoto 
wanaodhulumiwa kama 
vile kupigwa, kutumiwa 
kwa vitendo vya ngono, 
ukeketaji wa wanawake 
(FGM), mihandarati na ku-
fanyishwa kazi, wamebaini 
kuwa kuwaokoa kutoka 
maovu hayo ni sehemu tu 
ya vita hivyo.

 Kuhakikisha kuwa wa-
naepuka vitendo hivyo 
vibaya ni suala tofauti ka-

bisa.
“Juhudi zote, kwa mfano, 

za kuangamiza matumizi ya 
watoto katika vitendo vya 
ngono havitafaulu hadi pale 
umakinivu utaelekezwa 
kwa kusaidia waathiriwa 
kupona,” asema Bw Tobias 
Marwa wa Centre for As-
sault and Recovery (CARE),  
tawi la Migori. Ilhali, kulin-
gana na Bw

Marwa,  hakuna mi-
pango ya kutosha inay-
owekwa na serikali kusaidia 

waathiriwa wanaodhulu-
miwa kupona kutokana na 
uharibifu wanaofanyiwa na 
wanaowatesa.

Ingawa Afisa wa Watoto 
wa Kaunti Ndogo ya Ku-
ria Magharibi, Bw James 
Omondi  anasisitiza kuji-
tolea kwa serikali kupiga 
vita kutumiwa kwa watoto 
kingono, ndoa za mapema, 
FGM, mihandarati na aina 
zote za ghasia za jinsia dhidi 
ya watoto katika Migori na 
nchi nzima, mashirika ya 

mashinani yanatilia shaka 
iwapo serikali imetoa us-
aidizi zaidi ya maneno tu.

Bw Omondi, katika ma-
hojiano na Kenya News 
Agency majuzi, alisikitikia 
kuendelea kuongezeka kwa 
ukiukaji wa haki za watoto 
kunakoripotiwa katika eneo 
hilo na katika nchi kwa ju-
mula, akisema nyingi ya 
visa hivi hutokea nyum-
bani au vinatekelezwa na 
watu wanaofahamika na 
waathiriwa.

Watetezi wa haki za watoto watatizika kusaidia wanaodhulumiwa

Watoto wakusanya changarawe mtoni,shughuli ambayo 
imetambuliwa kama udhalimu mkubwa wa haki za watoto.

National Environment Management Authority
                       Popo Road, off Mombasa Road P.O.BOX 67839-00200, Nairobi, Kenya,

Tel: 0724253398, 0735013046 E-mail: dgnema@nema.go.ke Website: www.nema.go.ke

NOTICE TO THE PUBLIC TO SUBMIT COMMENTS ON AN ENVIRONMENTAL IMPACT ASSESSMENT STUDY REPORT FOR 
THE PROPOSED HOMA BAY AFFORDABLE HOUSING PROJECT PHASE I  ON PLOT L.R. NO.  HOMA BAY MUNICIPALITY 

BLOCK 1/839 WITHIN HOMA BAY MUNICIPALITY OF HOMA BAY COUNTY

IMPACTS MITIGATION MEASURES

Fire Risk • Installation of a fire safety system – appropriate fire extinguishers, fire hose 
reel connection points and fire hydrants inter alia as necessarily.

• Fire fighting water reservoir / tank be put in place and be filled with water 
at all times

Biodiversity loss • Clear the unused materials from the site at the end of the construction phase 
to allow for the regeneration of vegetation.

• Restore land through appropriate landscaping .
• Employ appropriate soil conservation measures to reduce the erosion effect.

Risk of land degradation. • Excavation to be done immediately before construction instead of leaving soil 
exposed for extended time (months/years).

• Control concentrate flow and run-off to reduce the volume and velocity of 
water from work sites.

Noise and excessive 
vibrations pollution.

• Provide the workers with appropriate and sufficient Personal Protective 
equipments (PPEs) 

• Ensure that all vehicles & machinery are well serviced. 
• Avoid blasting methods during decommissioning unless it is absolutely 

necessary.

Road traffic disruption • Provide the workers with appropriate and sufficient Personal Protective 
Equipments (PPEs) 

• The contractor to put in place mechanism to regulate the speed at which 
vehicles move to reduce the dust emission

• Water the site where /when necessary at least twice a day to reduce the 
propagation of dust.

• Machinery used during the construction be adequately maintained to 
reduce exhaust fumes emission and pollution.

Occupational safety and 
health 

• Provide appropriate PPEs for use by workers and enforce their use.
• Provide adequate fully stocked first aid kits at the site and designate trained 

first aiders. 
• Have an incident(s)/accident(s) register at the construction site.
• Provide relevant emergency signage at the site, adequate lighting and barri-

ers where need be. 
• The contractor obtains WIBA insurance for construction workers at the 

construction site.
• The housing units design should incorporate anti slip and fall flooring.
• Undertake capacity building and training of staff/workers with respect to 

Occupational Health, Safety, and Environment. 

Negative social impacts. • Create awareness and sensitization on matters HIV/AIDS and sexually 
transmitted diseases.  

• Adoption and utilization of the ‘Nyumba Kumi’ within the proposed project 
to increase cohesion within the project especially during project operation 
phase.

• Formation of resident’s association to organize community within the pro-
posed project to articulate the resident common issues.

 Pursuant to Regulation 21 of the Environmental Management and Coordination (Impact Assessment and 
Audit) Regulations, 2003, the National Environment Management Authority (NEMA) has received an Environ-
mental Impact Assessment Study Report for the above proposed project.

The proponent National Housing Corporation, proposes to put up affordable housing development that will 
have a total of 400 units. It will comprise of 120 no. of bedsitters (4 no. of blocks), 140 no. of one bedroom 
units (7 no. of blocks), 140 no. of two bedroom units (7 no. of blocks) and associated facilities and amenities 
on Plot L.R. No.  Homa Bay Municipality Block 1/839 within Homa Bay Municipality of Homa Bay County.

The following are the anticipated impacts and proposed mitigation measures: 

A copy of the EIA report can be downloaded at www.nema.go.ke

NEMA invites members of the public to submit oral or written comments within thirty (30) days from the date of 
publication of this notice to the Director General, NEMA, to assist the Authority in the decision-making process for 
this project. Kindly quote ref. no. NEMA/EIA/5/2/2052.

Comments can also be e-mailed to dgnema@nema.go.ke

MAMO B. MAMO, EBS
DIRECTOR GENERAL

This advertisement is sponsored by the proponent.

3. County Director of Environment
 HOMA BAY COUNTY

The full report of the proposed project is available for inspection during working hours at:

1.      Principal Secretary,
 Ministry of Environment and Forestry,
 NHIF Building, 12th Floor, 
 Ragati Road, Upper Hill, 
 P.O.BOX: 30126-00100, 
 NAIROBI

2. Director General, NEMA
 Popo Road, off Mombasa Road, 

P.O. BOX 67839-00200, 
 NAIROBI

IMPACTS MITIGATION MEASURES

Water pollution/ liquid 
waste generation

• No construction camps to be put within 50 m of drainage line and standing 
water source.

• No mixing of concrete should be done within 50 m of a watercourse.
• All fuel storage should be appropriately bunded.
• Provide adequate and appropriate ablutions facilities for construction worker.
• All effluent be channeled and contained within the effluent management 

systems. 
• Surface runoff water shall not mix with the effluent and should be channeled 

appropriately to run off drains.
• Regular maintenance, and prompt repair of the sewer system and run-off 

drains.
• The proponent shall apply for authorization from HOMAWASCO for connection 

to the public trunk sewer line.
• Develop an Effluent Discharge Control Plan (EDCP) for the operation of the 

proposed project during operation phase

Traffic impacts • Strategically erect warning/informative signs to show the working hours.
• Develop and implement a traffic management plan.
• Ensure adherence to Homa Bay County government traffic by-laws and Kenya 

traffic laws. 

Solid waste generation. • Provide segregation bins and skips for waste generated to facilitate salvaging, 
recycling, reusing, and disposal of material / waste.

• Ensure that waste collection areas are kept neat, clean, and clearly marked.
• Contract a NEMA registered licensed waste handler to collect and timely dis-

pose off the wastes at NEMA designated sites.
• Provide the residents with NEMA approved plastic waste bags on regular basis; 

the bags should be branded bags and color-coded during operation phase to 
facilitate proper waste collection.

Increase energy 
consumption and 
demand.

• If feasible install and use of solar power for street and common area lighting.
• Installations of energy-efficient 
• Design large window for natural lighting and ventilation to reduce energy cost. 

Increased water demand 
and consumption.

• Provide water storage tanks in case of interrupted water supply.
• If feasible undertake roof water harvesting.
• Putting in place a leak detection mechanism like regular checks and routine 

maintenance will help save considerable amounts of water.
• The development housing units be fitted with water-efficient fitting and instal-

lations.
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COAST WATER WORKS 

DEVELOPMENT AGENCY

Invitation for Initial Selection (IIS)

Country              : Kenya

Project                : Improvement of drinking water and sanitation systems in Mombasa 
– Mwache Project, CKE1103

Contract Name   : Design, Build and Operate of Mwache Water Treatment Plant and 
Associated Works

Contract Number : CWWDA/AFD/PQ/W3/2022-2023

1.  The Coast Water Works Development Agency (CWWDA) through the Government of Kenya has
  received funds from Agence Française de Développement (“AFD”) toward the cost of the Improve-

ment of drinking water and sanitation systems in Mombasa – Mwache Project, and it in-
tends to apply part of the funds to payments under the contract for Design, Build and Operate of 
Mwache Water Treatment Plant (WTP) and associated works Contract No. CWWDA/AFD/PQ/
W3/2022-2023. The CWWDA intends to initially select a maximum of five (5) qualified contractors 
for the Works. 

2.  The CWWDA, a Parastatal under the Ministry of Water, Sanitation and Irrigation (MWSI), now invites 
eligible and qualified bidders to apply for prequalification for the works. The description of Works is 
to Design, Build and Operate the 186,000 m3/day Mwache Water Treatment Plant comprising of the 

         following components:
i) New Water Treatment Plant 
ii) Raw Water pumping station 
iii) Raw Main Pipes 
iv) Clear Water Tank 
v) Adminstration building 
vi) Training of the Employer’s staff
vii) Operation and maintenance for 24 months (or 36 months)

       The Employer may consider phasing the construction of the Water Treatment Plant. 

3. The overall contract implementation period shall be 57 months (or 69 months) including the folllow-
ing phases: 

i)   Design, approvals phase – duration shall be 9 months 
ii)   Construction and commissioning phase – duration shall be 24 months 
iii)   Operation and maintenance phase – duration shall be 24 months (or 36 months with 
       12 optional additional months) 

4.     It is expected that invitations for bid will be made in 2024.

5.  Interested eligible Applicants may obtain further information from Coast Water Works Develop-
ment Agency (CWWDA) during working hours (from 8:00 am to 4:30 pm Kenyan time) from Mon-
day to Friday except during lunch time (12:30pm – 2:00pm), weekends and public holidays. A com-
plete set of the Initial Selection Documents in English language may be purchased by interested 
Applicants (a) on the submission of a written application to the address below and (b) upon payment 
of a non refundable fee of Kshs. 1,000.00. The method of payment will be cash payment or Bank-
ers cheque. The Bidding Documents will be collected from the address below upon production of a 
purchase receipt or can download the document free of charge from our website www.cwwda.go.ke 
or The National Treasury Procurement Portal, and immediately email the firms’ names and contact 
details to : procurement@cwwda.go.ke for records and communication of any tender clarifications 
or addenda failure to which your tender will be rejected.

6.     Applications for initial selection should be submitted in clearly marked envelopes and delivered to 
the address below by 12:00pm kenyan time on 28th March 2023. Late application may be rejected.

7.      The address referred to above is:

The Chief Executive Officer,
Coast Water Works Development Agency (CWWDA)

Attention: Procurement Manager,
Nkrumah Road, Off Mikindani Street, Mombasa  - Kenya 

E-mail: info@cwwda.go.ke
Website: www.cwwda.go.ke

SPECIFIC PROCUREMENT NOTICE (SPNMRADI WA KUBORESHA UBORA WA ELIMU YA SEKONDARI (SEQIP)

WIZARA YA ELIMU

1.    Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kugharamia Mradi wa Kuboresha Ubora wa 
Elimu ya Sekondari (SEQIP), na inakusudia kutumia sehemu ya fedha hizo kwa malipo ya kandarasi ya 

 UJENZI NA KUKAMILISHWA KWA KITUO CHA KISASA CHA MAFUNZO KILICHOPENDEKEZWA- CEMASTEA, KATIKA KAR-
EN, KAUNTI YA NAIROBI.

2.    Wizara ya Elimu, Idara ya Elimu ya Msingi sasa inakaribisha Zabuni  zilizofungwa kutoka kwa Wazabuni wa-
naostahiki kwa ajili ya Ujenzi na Kukamilishwa kwa Ujenzi wa Kituo cha Kisasa cha Mafunzo Kilichopendekezwa-CEMAS-
TEA, huko Karen, Kaunti ya Nairobi kwa Miezi Kumi na Minane (18).

3.    Zabuni itafanywa kwa kukaribia soko la Taifa kwa kutumia mbinu ya uteuzi ya Ombi la Zabuni (RFB) kama 
ilivyoainishwa katika “Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF- Ununuzi katika Ufadhili wa Miradi ya 
Uwekezaji, Julai 2016 na kurekebishwa Novemba 2020, Toleo la Nne” (“ Kanuni za Ununuzi”), na iko wazi 
kwa Wazabuni wote wanaostahiki kama ilivyofafanuliwa katika Kanuni za Manunuzi.

4.    Wazabuni wanaostahiki wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa Mkuu wa Uratibu wa Huduma za 
 Usambazaji, Idara ya Elimu ya Msingi kupitia scmsequip@education.go.ke na cc ppo@education.go.ke au 

seqip2018@gmail.com na kukagua hati ya zabuni saa za kazi [saa 0800 hadi 1700] kwa anwani iliyotolewa 
hapa chini.

5.    Hati ya Zabuni iliyo katika lugha ya Kiingereza inaweza kupatikana kutoka kwa afisi zetu zilizo katika anwani 
iliyo hapa chini wakati wa saa rasmi za kazi au kupakuliwa kutoka kwa tovuti yetu www.education.go.ke bila 
malipo.

6.     Zabuni lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla ya Tarehe: 30 Machi,   2023 saa 
10:00 asubuhi.

7.     Zabuni ya Kielektroniki haitaruhusiwa. Zabuni zilizochelewa zitakataliwa. Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele 
ya wawakilishi walioteuliwa na Wazabuni na yeyote atakayeamua kuhudhuria kwa anwani iliyo hapa chini 
Tarehe: 30 Machi, 2023 saa 10:00 asubuhi.

8.     Zabuni zote lazima ziambatane na dhamana ya Ksh 16,000,000.00 
9.      Wazabuni wote wa ndani wanaovutiwa lazima wasajiliwe na Mamlaka ya Kitaifa ya Ujenzi (NCA) Kitengo cha 

1. Kwa Kampuni ya Kigeni Inayofanikiwa, itakuwa sharti kujisajili na Mamlaka ya Kitaifa ya Ujenzi ya Kenya 
Kabla ya Kusaini Mkataba.

10.   Tahadhari inatolewa kwa Kanuni za Ununuzi zinazomtaka Mkopaji kufichua maelezo kuhusu umiliki  wa 
manufaa wa mzabuni aliyefaulu, kama sehemu ya Notisi ya Tuzo ya Mkataba, kwa kutumia Fomu ya Ufichuzi 
wa Umiliki wa Faida kama ilivyojumuishwa katika hati ya zabuni.

11.    Ziara ya lazima ya Kabla ya Zabuni itafanyika katika eneo lililo katika CEMASTEA Karen, Tarehe: 8 Machi, 2023 
kuanzia saa 9:00 asubuhi hadi saa 5:00 jioni. Cheti cha kutembelea eneo kitatolewa.

12.    Kongamano la lazima la Kabla ya Zabuni litafanyika CEMASTEA, Karen; Tarehe 8 Machi, 2023 kuanzia saa 9:00 
asubuhi

13.  Anwani zilizorejelewa hapo juu ni:

Uwasilishaji wa Zabuni:
                                                              Katibu 
                                   Attn: Mkuu wa Usimamizi wa Huduma za Usambazaji
                                            Idara ya Elimu ya Msingi
                                       Uboreshaji wa Ubora wa Elimu ya Sekondari
                            Project Jogoo House ‘B’ Ground Floor Room 14, Harambee Avenue
                                      Anwani ya Posta: P.O. Box 30040, Nairobi, Kenya Kanuni: 00100
                                                                 Jiji: Nairobi
                                              Simu: (0)20 318581 Ext.30413
                                           Barua pepe: scmsequip@education.go.ke
                              Barua pepe Mbadala: ppo@education.go.ke , seqip2018@gmail.com

KATIBU WA WIZARA

IDARA YA ELIMU YA MSINGI

Nchi: Jamhuri ya Kenya

Jina la Mradi: Mradi wa Kuboresha Ubora wa Elimu ya Sekondari(SEQIP)

Kichwa cha Mkataba: Ujenzi na Ukamilishaji wa Kituo cha Kisasa  Kinachopendekezwa cha 
Mafunzo - CEMASTEA

Namba ya Mkopo.: 6138-KE 

Namba ya RFB.: MOE/SEQIP/NCB/01/2022-2023

OMBI LA ZABUNI
KAZI NDOGO 

(MCHAKATO WA ZABUNI WA BAHASHA MOJA)

NA EVALYNE GITHINJI  
(PCO)

Serikali hivi karibuni 
itaanzisha Hazina ya 
Dijitali ambayo itat-

umiwa kuwezesha muundo 
msingi wote wa ICT wa seri-
kali kuharakisha Mpango 
Mkuu wa Dijitali.

Akihutubia Kamati ya 
Seneti kuhusu ICT mjini 

Naivasha, Waziri wa Habari 
Mawasiliano na Uchumi Di-
jitali Eliud Owalo alisema 
kwamba pendekezo la Haz-
ina ya Dijitali limekubaliwa 
na Baraza la Mawaziri.

“Kinachobakia sasa ni 
kuanza kutekelezwa kwake 
kupitia Wizara ya Fedha 
ikishirikiana kwa karibu 
na wizara yangu na wadau 
wengine husika ikiwemo 

Bunge,” Owalo alifichua.
 Waziri alisema kwamba 

ushirikiano zaidi unahita-
jika kati ya wadau tofauti wa 
serikali ili kutimiza malengo 
ya serikali katika Mpango 
Mkuu wa Dijitali.

“Tuko tayari na tunapa-
tikana kwa mazungumzo 
na Kamati ya Seneti kuhusu 
ICT na hata Bunge kwa 
kutengemea matukio yata-

kayojiri kutoka wakati hadi 
wakati kwa sababu tuna-
tambua kwamba usaidizi 
na ushirikiano wa wadau ni 
muhimu,” akasema Waziri.

Hivyo basi, Waziri Ow-
alo alihimiza Kamati ya 
Seneti kusaidia wizara yake 
kushughulikia masuala ya 
mfumo kazi wa kisheria na 
sera.

“Lazima tubadilishe 
mfumo kazi wetu wa sheria 
na sera kila wakati ili ulan-
dane na mabadiliko yanay-
otokea katika mazingira 
ya utekelezaji na pia kuji-
funza na maeneo mengine 

ulimwenguni kwa utendaji 
bora,” alisema.

“Tunatazamia kushiriki-
ana na Bunge ili tuweze ku-
pata mfumo kazi wa kisheria 
na sera ambao ajenda yetu 
ya mabadiliko ya dijitali 
inaweza kukitwa,” alisema 
Waziri.

Waziri pia aliomba Kamati 
ya Seneti kusaidia kutan-
gaza Mamlaka ya Maendeleo 
ya Konza City Technoloplis.

“Konza ndiyo Silicon Sa-
vanna yetu na ninawaomba 
mtusaidie kutangaza cho-
chote kinachoendelea 
huko,” Waziri alisema.

Hata hivyo alisema kuna 
dhana hasi miongoni mwa 
umma kwa kuwa watu ha-
wafahamu miradi tofauti 
ya maendeleo inayofanyika 
katika Konza.

Aidha, alifichua kwamba 
mipango inaendelea ku-
waalika wanachama wa 
Kamati ya Seneti kuhusu 
ICT na ya Bunge la Taifa 
Konza, “ ili muweze kuona 
muundo msingi mkubwa 
ambao Konza imejenga ka-
tika ektari 5,000 za ardhi ili 
kusikiliza mawasilisho ya jiji 
hilo kuhusu ilichotimiza na 
inachonuia kutimiza.”

Serikali kuzindua Hazina ya dijitali 
kufanikisha Mpango Mkuu wa dijitali
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NO NAMBA YA ZABUNI MAELEZO UHITIMU TAREHE YA KUFUNGA

1 KGN-SONDU-03-2023 Usambazaji wa Kipozaji cha Mwon-
gozo wa Juu kwa Kituo cha Umeme 
cha Sang’oro

Biashara ya 
Walemavu

28 Februari 2023 
saa 10:00 asubuhi

2 KGN-SONDU-04-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Vipuri vya 
Kimkakati vya Kituo cha Umeme cha 
Sang’oro

Makandarasi 
Wananchi

28 Februari 2023 
saa 10:00 asubuhi

3 KGN-SONDU-05-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Mabom-
ba ya Kupoeza Maji kwa Kituo cha 
Umeme cha Sang’oro

Makandarasi 
Wananchi

28 Februari 2023 
saa 2.00 mchana

4 KGN-SONDU-06-2023 Zabuni ya Utoaji wa Huduma za 
Leba kwa Mkoa wa Magharibi
(Mkataba wa Mfumo)

Makandarasi 
Wananchi

28 Februari 2023 
saa 2.00 mchana

5 KGN-GDD-019-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Vifuatil-
izi vya Naphthalene Disulfonades 
(NDS) kwa Usimamizi wa Hifadhi ya 
Jotoardhi

Biashara za 
Walemavu

1 Machi 2023 saa 
10:00 asubuhi

6 KGN-GDD-020-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa Vya 
Uchanganuzi Mbalimbali kwa ajili ya 
Usimamizi wa Hifadhi ya Jotoardhi 
ya Olkaria.

Biashara za 
Walemavu

1 Machi 2023 saa 
10:00 asubuhi

7 KGN-GDD-021-2023 Zabuni ya Ugavi wa Vifaa kwa Seh-
emu ya Jiolojia ya Jotoardhi.
(MASHINE YA XRD, TRIAXIAL TILT 
MITA & MASHINE YA KUJUMUI-
SHA MAJI MAJI)

Biashara za 
Walemavu

Tarehe 1 Machi 
2023 saa 2:00 
mchana

8 KGN-GDD-022-2023 Usambazaji wa Piling Rig kwa Geo-
thermal Steamfield

Makandarasi 
Wananchi

1 Machi 2023 saa 
2:00 mchana

9 KGN-HYD (tana)-06-
2023

Usambazaji wa Vifaa vya Kupima 
Sindano za Sekondari kwa Kituo cha 
Umeme cha Tana

Biashara za 
Walemavu

Tarehe 2 Machi 
2023 saa 10:00 
asubuhi

10 KGN-HYD (tana)-03-
2023

Usambazaji wa Vipuri vya Kimkakati 
vya Kituo cha Umeme cha Tana

Makandarasi 
Wananchi

2 Machi 2023 saa 
10:00 asubuhi

11 KGN-HYD (tana)-04-
2023

Usambazaji wa Kichanganuzi Kin-
achowezekana cha Transfoma kwa 
Kituo cha Umeme cha Tana

Makandarasi 
Wananchi

2 Machi 2023 saa 
2.00 mchana

12 KGN-KIP-11-2023 Usambazaji wa Zana Kuu ya Kuon-
doa Mizizi katika Kiwanda 1 cha 
Dizeli cha Kipevu

Biashara ya 
Wanawake

Machi 6, 2023 saa 
10:00 asubuhi

13 KGN-KIP-12-2023 Zabuni ya Matengenezo ya Kila 
Mwaka ya Vifaa vya Maabara kwa 
Vituo vya Umeme vya Kipevu I & III

Biashara ya 
Wanawake

Machi 6, 2023 saa 
2.00 mchana

14 KGN-IT-03-2023 Zabuni ya uboreshaji wa azimio la 
SAP

Makandarasi 
Wananchi

Machi 7, 2023 saa 
10:00 asubuhi

15 KGN-HR-02-2023 Zabuni ya utoaji wa Mafunzo ya 
Lean Six Sigma

Makandarasi 
Wananchi

Machi 7, 2023 saa 
10:00 asubuhi

16 KGN-LEG-02-2023 Utoaji wa Huduma za Uthamini kwa 
KenGen kwa Kipindi cha 2023.

Makandarasi 
Wananchi

Machi 7, 2023 saa 
2:00 mchana

17 KGN-ADM-06-2023 Zabuni ya Usambazaji na Uwekaji 
wa Mfumo wa Kufuatilia Magari.

Makandarasi 
Wananchi

Machi 7, 2023 saa 
2:00 mchana

19 KGN-ADM-04-2023 Zabuni kwa wasambazaji kwa ajili 
ya utoaji wa Huduma za Urekebi-
shaji wa Magari, Vipuri na Vifaa kwa 
Miaka Miwili.

Wazi Kitaifa Machi 8, 2023 saa 
10:00 asubuhi.

20 KGN-SONDU-07-2023 Zabuni ya Kukarabati Chaneli ya 
Awamu ya VI katika Kituo cha 
Umeme cha Sondu Ziara ya Lazi-
ma ya Eneo tarehe 22 Februari, 
2023 katika Kituo cha Umeme 
cha Sondu kuanzia saa 10.00 
asubuhi.

Mwananchi 
Mkandarasi

Machi 8, 2023 saa 
10:00 asubuhi

21 KGN-GDD-023-2023 Zabuni kwa ajili ya Huduma za Mare-
kebisho ya 800kw DC Motors 
Kutakuwa na Ziara ya Lazima ya 
Eneo tarehe 21 Februari, 2023 
katika Geothermal Plaza - Ol-
karia kuanzia saa 10.00 asubuhi

Makandarasi 
Wananchi

Machi 8, 2023 saa 
2:00 mchana

22 KGN-HYD-06-2023 Usambazaji,Upimaji na Uwekaji Ua-
milisho wa Mfumo wa Kidhibiti cha 
Moto kwa Kambi ya Kenyatta - Kituo 
cha Umeme cha Kindaruma.

Biashara za 
Vijana

Machi 8, 2023 saa 
2:00 mchana

23 KGN-HYD-07-2023 Zabuni ya Ujenzi wa Madarasa ya 
ECD Matendeni na Ujenzi wa Maten-
genezo ya Sehemu katika Shule ya 
Msingi 7 Forks. Kutakuwa na Ziara 
ya Lazima ya Maeneo tarehe 23 
Februari, 2023 katika Kambi ya 
Matendeni kuanzia saa 10.00 
asubuhi.

Biashara za 
Wanawake

Machi 9, 2023 saa 
10:00 asubuhi

INVITATION 
TO TENDER

MWALIKO WA ZABUNI

Kampuni zinazovutiwa zinaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa ofisi ya Meneja Mkuu wa Mfumo wa 
Usambazaji, Simu: (254) (020) 3666230, Barua pepe: tenders@kengen.co.ke katika siku za kawaida za 
kazi kuanzia tarehe ya tangazo. Wazabuni ambao hawawezi kupakua hati za zabuni kutoka kwa tovuti 
wanaweza kuzichukua kutoka kwa Afisi yoyote ya Mfumo wa Usambazaji ya KenGen baada ya kulipa 
ada isiyorejeshwa ya KShs.1, 000.00 iliyolipwa kupitia Mpesa, Nambari ya Biashara 400200 na akaunti No. 
01120069076000, kisha tuma ujumbe wa MPesa kwa wafanyakazi wa ofisi ya KenGen Finance ili kupokea 
na kutoa risiti rasmi.

Hati hiyo pia inaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kengen.co.ke na tovuti ya
Ununuzi wa kielektroniki https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal 
Wazabuni wanashauriwa kurejelea tovuti na ununuzi wa kielektroniki mara kwa mara kwa 
maelezo yoyote ya ziada /ufafanuzi/addenda. Nakala zilizopakuliwa ni BURE.

KUWASILISHA ZABUNI:
1.       Nyaraka za zabuni lazima ziwasilishwe mtandaoni kupitia tovuti ya KenGen E-Procurement in-

ayopatikana kwenye tovuti ya KenGen (www.kengen.co.ke)

2.       Wazabuni wanaovutiwa na zabuni hii LAZIMA wahakikishe kuwa wamesajiliwa katika Tovuti ya 
Ununuzi wa Kielektroniki. Tafadhali hakikisha unazingatia yafuatayo;
 •       Kwa wasambazaji wanaosajili kwa mara ya kwanza hakikisha kisanduku tiki cha “Ununuzi 

wa Umma” kimetiwa alama ili maelezo ya kuingia yatumwe kwa wasambazaji mara moja.
 •      Hati zote Lazima zipakiwe kwa Mfumo wa SRM kupitia https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/

irj/portal inayopatikana katika www.kengen.co.ke
•       Bei zitakazowekwa chini ya kipengee cha RFx zitakuwa sawa na bei katika ratiba ya bei.

Wazabuni wanaohitaji usaidizi wa aina yoyote kuhusu jinsi ya kutoa zabuni kupitia mfumo wanashau-
riwa kupakua mwongozo kutoka kwa tovuti au wanaweza kuwasiliana na eprocurement@kengen.co.ke
Dhamana Halisi ya Zabuni pale inapotumika katika fomu na kiasi kilichobainishwa na lazima iwasilishwe 
katika bahasha iliyofungwa iliyoandikwa nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni kabla ya tarehe ya kufungwa 
kwa anwani ifuatayo:
                                   Meneja Mkuu- Mfumo wa Usambazaji,
                                         Kampuni ya Kuzalisha Umeme Kenya PLC,
                                         Orofa ya 9, KenGen Pension Plaza II,        
                                         Barabara ya Kolobot, Parklands,
                                         P.O. Box 47936, 00100
                                         NAIROBI
Kumbuka: Dhamana Halisi ya Zabuni inapaswa kuwekwa kwenye kisanduku cha zabuni kilicho kwenye 
Orofa ya Chini ya KenGen, jengo la RBS kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha.

Zabuni zitafunguliwa mtandaoni punde tu baada ya muda wa kufunga mbele ya wawakilishi wa wag-
ombeaji watakaoamua kuhudhuria katika KenGen Pension Plaza II, chumba cha ufunguzi wa Zabuni, 
orofa ya 6.

N/B: KenGen inazingatia viwango vya juu vya uadilifu katika shughuli zake za kibiashara.
Ripoti tabia yoyote isiyo ya kimaadili mara moja kwa huduma iliyotolewa bila kutambulisha 
jina.
1)     Piga Simu Bila Malipo: 0800722626
2)     Faksi Bila Malipo: 00800 007788
3)     Barua pepe: kengen@tip-offs.com
4)     Tovuti: www.tip-offs.com

MENEJA MKUU, MFUMO WA USAMBAZAJI

NO NAMBA YA ZABUNI MAELEZO UHITIMU TAREHE YA KUFUNGA

24 KGN-HYD (tana)-08-
2023

Zabuni ya Uzio wa Ukuta wa Mzun-
guko katika Kambi ya Wafanyakazi 
wa Kituo cha Juu cha Tana. 
Ziara ya Lazima ya Eneo tarehe 
21 Februari, 2023 katika Kituo 
cha Umeme cha Upper Tana 
kuanzia saa 10.00 asubuhi.

Biashara za 
Vijana

Machi 9, 2023 saa 
10:00 asubuhi

25 KGN-KIP-12-2023 Zabuni ya Kuboresha na Kuweka 
Utekelezaji wa Mtandao Ulioundwa 
wa Cabling na Fiber katika Kitalu 
cha Wasimamizi cha Kipevu (Jumba 
la Jamii). 
Ziara ya Lazima ya Eneo 21 
Februari, 2023 katika Kituo cha 
Umeme cha Kipevu kuanzia saa 
10.00 asubuhi.

Biashara za 
Wanawake

Machi 9, 2023 saa 
2:00 mchana

26 KGN-ADM-05-2023 Ununuzi wa Huduma za Kusafisha, 
Kudhibiti Taka na Kutunza bustani 
kwa Majengo ya KenGen katika Mi-
tambo ya Ngong Wind na Mitambo 
ya Nishati ya Jua ya Garissa kwa 
Mwaka wa 2023-2024. 
Ziara za Lazima za Maeneo kama 
ilivyopangwa katika hati ya 
zabuni.

Biashara za 
Wanawake

Machi 9, 2023 saa 
2:00 mchana.

27 KGN-HYD (tana)-05-
2023

Zabuni ya Usanifu, Usambazaji, 
Ufungaji, Kujaribiwa na Kuagizwa 
kwa Vali za Buttefly katika Kituo cha 
Umeme cha Sagana

Wazi Kimatai-
fa

Machi 13, 2023 saa 
10:00 asubuhi
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

UTEUZI WA MTENDAJI
Kampuni ya Kusambaza Umeme Kenya (KETRACO) ni shirika linalomilikiwa na serikali kwa asilimia 100 lililoanzishwa tarehe 2 Desemba 2008 chini ya Sheria 
ya Kampuni, Sura ya 486 kama Shirika la Serikali kwa mujibu wa Waraka wa Kikao Na. 4 wa 2004 kuhusu Nishati. Majukumu ya Kampuni ni kupanga, kubuni, 
kujenga, kumiliki, kuendesha na kudumisha gridi ya usambazaji wa umeme wa msongo wa juu na viunganishi vya nguvu vya kikanda.

Maono ya KETRACO ni kuwa kampuni ya kiwango cha kimataifa ya usambazaji umeme na kiunganishi kinachoongoza barani Afrika. Dhamira ya Kampuni ni 
kutoa usambazaji wa umeme wa kutegemewa, unaofaa na unaofaa na kukuza biashara ya kawi kwa maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi.

Kwa hili, Kampuni inakaribisha maombi kutoka kwa watu wanaofaa kujaza nafasi ya:-

JINA LA KAZI MKURUGENZI MKUU & AFISA MKUU MTENDAJI  -  DARAJA  LA KAZI- KET1

NAMBA YA KAZI KETRACO/5/1C/40/74/ 2023

ANARIPOTI KWA BODI YA WAKURUGENZI

Kusudi la Kazi
Mkurugenzi Mkuu na Afisa Mkuu Mtendaji atawajibika kuongoza katika 
kupanga,
kubuni, kujenga, kumiliki, kuendesha na kudumisha gridi ya usambazaji wa 
umeme wa msongo wa juu na viunganishi vya nguvu vya kikanda.

Kazi hiyo pia inawajibika kwa Bodi ya Wakurugenzi kwa mwelekeo wa kim-
kakati na utekelezaji wa malengo ya kimkakati ya Kampuni, dira, dhamira 
na malengo ya kimkakati, uhamasishaji na usimamizi wa rasilimali zake, 
kuelekeza na kutoa uongozi, ili Kampuni kufikia majukumu yake kama il-
ivyoelezwa katika Waraka wa Kikao Na. 4 wa 2004 kuhusu Nishati, Sheria ya 
Nishati Namba 1 ya 2019 na kama ilivyoanzishwa chini ya Sheria ya Mashirika 
ya Serikali, Sura ya 446.

1.     Majukumu Muhimu

1.1.     Kutoa uongozi kwa Wasimamizi Wakuu na Wafanyakazi;
1.2.    Kusimamia upangaji, usanifu, ujenzi, umiliki, uendeshaji na maten-

genezo ya gridi ya usambazaji umeme wa msongo wa juu na viungan-
ishi vya nguvu vya kikanda;

1.3.    Kuhakikisha uendelezaji wa biashara ya kitaifa na kikanda ya nguvu 
kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi;

1.4.     Kutoa uongozi wa jumla na usimamizi wa uendeshaji wa Kampuni 
chini ya uongozi wa Bodi;

1.5.    Kusimamia utekelezaji wa Maagizo yote ya Serikali, Waraka wa Utawa-
la na Maagizo ya Utendaji yaliyotolewa na muhimu kwa mamlaka ya 
Kampuni;

1.6.   Kuhakikisha uzingatiaji katika uundaji, maendeleo na utekelezaji wa 
malengo ya ushirika, mikakati, sera na mipango;

1.7.    Kuanzisha uhusiano wa kimkakati ndani ya mazingira ya biashara na 
Wadhibiti, Wizara za Serikali, Idara, Wakala, Washirika wa Maendeleo 
na wadau wengine kitaifa na kimataifa;

1.8.     Kuhakikisha uzingatiaji wa miongozo ya kimaadili na kisheria ili kuku-
za mazoea ya utawala bora wa shirika;

1.9.     Kuhakikisha matumizi ya busara ya fedha na mali za Kampuni;
1.10.   Kusimamia manunuzi ya bidhaa, kazi, huduma, usimamizi wa hesabu 

na uondoaji wa mali   kwa mujibu wa sheria na kanuni husika;
1.11.  Kukusanya rasilimali ili kusaidia utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 

Kampuni kupitia Hazina, Taasisi za Fedha za Maendeleo, Ubia kati ya 
Sekta ya Umma na Kibinafsi (PPP) na vyanzo vingine mbadala;

1.12.  Kusimamia utekelezaji wa vyanzo mbadala vya mapato na fursa za 
biashara katika Kampuni;

1.13.   Kushauri Bodi ya Wakurugenzi kuhusu fursa za biashara ili kuimarisha 
ukuaji na uendelevu wa Kampuni;

1.14.   Kusimamia mabadiliko ya shirika kupitia marekebisho ya sera na mi-
kakati mipya ili kuendana na mabadiliko ya mazingira ya biashara am-
bayo yatahakikisha utendakazi endelevu na mwendelezo wa biashara;

1.15.    Kuanzisha na kutekeleza sera za rasilimali watu na muundo wa shirika 
ambao ni wa uwazi, usawa na kuhakikisha kuwa mpango wazi wa 
urithi unawekwa;

1.16.  Kusimamia usimamizi wa upangaji wa rasilimali watu wa Kampuni, 
usimamizi wa utendaji kazi, kujenga uwezo na ustawi wa wafanyakazi;

1.17.   Kusimamia taratibu za ndani na za nje za kifedha, kibiashara na ki-
ufundi za utambuzi wa hatari na uwekaji wa hatua za ufuatiliaji na 
kupunguza;

1.18.   Kusimamia utekelezaji wa michakato yote ya biashara ndani ya sera, 
taratibu, miongozo na viwango vilivyowekwa ili kufikia mamlaka ya 
Kampuni;

1.19.    Kushauri Bodi kuhusu masuala ya sera, kimkakati, kiufundi, kifedha na 
kiutawala, kulingana na mamlaka ya Kampuni;

1.20.    Kusimamia masuala ya kufuata mahitaji ya kisheria na udhibiti;
1.21.   Kusimamia mikakati ya kuzuia ufisadi kupitia utekelezaji wa sera zilizo-

po na kuwasilisha ripoti kwa Tume ya Maadili na Kupambana na Ufi-
sadi (EACC);

1.22.   Kukuza utangamano na mshikamano ndani ya Kampuni na washirika 
wengine;

1.23.    Kutumikia kama kiungo kati ya Bodi na Menejimenti;
1.24.   Kuhakikisha utekelezaji na mawasiliano ya mikakati ya Bodi,maamuzi 

na sera;
1.25.   Kusimamia utekelezaji wa mipango na mikakati ya ushirika kulingana 

na Katiba ya Kenya 2010 na falsafa ya biashara ya Kampuni, dhamira, 
dira na maadili ya msingi na kama ilivyoidhinishwa na Bodi ya Wak-
urugenzi;

1.26.   Kuhakikisha usimamizi madhubuti wa hatari za shirika, uhakikisho wa 
ubora na kuweka udhibiti sahihi wa ndani;

1.27.   Kusimamia utekelezaji wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICT), 
sera za utafiti na uvumbuzi na mikakati ya kuunga mkono mamlaka 
ya Kampuni;

1.28.    Kutoa uangalizi katika uhakikisho wa ubora wa Kampuni.
1.29.    Kukuza taswira chanya ya shirika.

2.  Sifa 
2.1.    Sifa za kitaaluma
2.1.1.   Shahada ya Kwanza katika uwanja husika kutoka chuo kikuu kinacho-

tambuliwa nchini Kenya
2.1.2.   Shahada ya Uzamili katika uwanja husika kutoka kwa taasisi inayo-

tambulika itakuwa faida

2.2.    Sifa za Kitaalamu / Uanachama wa vyombo vya kitaaluma
2.2.1.   Uanachama kwa shirika la kitaaluma inapohitajika na katika
           hadhi nzuri;
2.2.2.  Kozi ya Uongozi/Usimamizi wa Kimkakati inayochukua muda
           usiopungua wiki nne (4) kutoka kwa taasisi inayotambulika;
2.2.3.   Maarifa / ustadi katika maombi ya otomatiki ya ofisi.
2.2.4.   Inakidhi masharti ya sura ya sita ya Katiba ya Kenya 2010.

3.    Uzoefu wa Kazi
3.1.    Mwenye kazi anahitaji uzoefu wa kazi usiopungua miaka kumi na tano 
(15) na angalau miaka kumi (10) ambayo lazima awe katika nafasi ya juu ya 
usimamizi.

 4  Ustadi wa Kiutendaji, Umahiri/Sifa za Kitabia:
4.1.   Ujuzi wa mawasiliano;               
4.2.   ujuzi wa kutatua matatizo;
4.3.   Ujuzi wa uchambuzi;
4.4.   Fikra muhimu;
4.5.   Ujuzi wa kufanya maamuzi;
4.6.   Ujuzi wa ujasiriamali;
4.7.   Ujuzi wa mazungumzo na upatanishi;
4.8.   Utawala wa ushirika na ujuzi wa uongozi;
4.9.   Ujuzi wa kuingiliana na watu;
4.10.  Anayeunganisha wafanyakazi;

MAHITAJI YA LAZIMA KWA NAFASI;
Waombaji LAZIMA watoe hati zifuatazo wakati wa kutuma maombi;
i.      Barua ya maombi iliyosainiwa;
ii.      Wasifu wa kina unaoonyesha;waajiri wa sasa na wa awali, nafasi walizo-

shikilia, kiwango cha elimu, mshahara wa sasa na unaotarajiwa, muda 
wa notisi unaohitajika kuchukua uteuzi na majina ya waamuzi watatu 
wa kitaalam;

iii.     Nakala zilizothibitishwa za vyeti vya kitaaluma na kitaaluma
iv.     Nakala Iliyothibitishwa ya Kadi ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti

Mbali na hayo hapo juu;
i.       Wagombea wanapaswa kutoa maelezo yote yaliyoombwa kwenye tan-

gazo. Ni kosa kujumuisha taarifa zisizo sahihi kwenye ombi.
ii.      Wagombea walioorodheshwa pekee ndio watawasiliana nao.
iii.     Kuvinjari kwa njia yoyote kutasababisha kutohitimu kiotomatiki.
iv.     Wagombea walioorodheshwa watahitajika kutoa asili zao Kitambulisho 

cha Taifa, vyeti vya taaluma na taaluma wakati wa mahojiano.
v.      Ni kosa la jinai kuwasilisha vyeti/nyaraka feki.
vi.     Kampuni imejitolea kutekeleza masharti ya Katiba ya Kenya 2010 – 

Sura ya 232 (1) kuhusu ushindani wa haki na sifa, uwakilishi wa jamii 
mbalimbali za Kenya na kutoa fursa sawa za ajira kwa wanaume na wa-
nawake, watu wa makabila yote na watu wenye ulemavu. KWA HIVYO, 
WATU WENYE ULEMAVU, WALIOTENGWA NA WACHACHE WANAHIMIZWA 
KUTIMA MAOMBI.

vii.     Mgombea aliyefaulu atatarajiwa kuwasilisha vyeti vifuatavyo vya kibali: -
 a)  Cheti Halali cha Maadili Mema kutoka kwa Idara ya Upelelezi wa 

Makosa ya Jinai
b)  Cheti Halali cha Kibali kutoka Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 

(HELB)
c)    Cheti Halali cha Kuzingatia Ushuru kutoka Mamlaka ya Ushuru 

Kenya (KRA);
d) Kibali cha Sasa kutoka kwa Tume ya Maadili na Kupambana na 

Ufisadi (EACC); na
e)   Ripoti ya Sasa kutoka Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo iliyoidhinishwa 

(CRB)

MASHARTI YA HUDUMA NA MSHAHARA
i.      Uteuzi wa nafasi hiyo ni kwa masharti ya mkataba wa miaka yako (3) 

ambayo inaweza kurejeshwa upya, chini ya utendakazi wa kuridhisha 
na makubaliano ya pande zote,

ii.    Mgombea aliyefaulu atapewa malipo mazuri kwa mujibu wa Sera na 
miongozo ya Kampuni

Wagombea wanaokidhi mahitaji yaliyo hapo juu wanapaswa kuwasilisha 
maombi yao kwa Mwenyekiti wa Bodi kupitia kiungo (https://www.ketraco.
co.ke/about-us/careers) Kilichoandikwa na kurejelewa, “OMBI LA NAFASI 
YA MKURUGENZI MKUU & CEO, REF: KETRACO/5/1C/40/74/ 2023” 
kufikia tarehe 28 Februari 2023 saa 5.00  jioni (EAT).

Wagombea ambao walikuwa wameomba nafasi hiyo hapo awali wanahimizwa kutuma 
maombi tena.

NA TEMESI MUKANI (PCO)

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Uchumi Dijitali 
Eliud Owalo, ameomba wa-
jasiria mali na wabunifu wa 
kibinafsi wa humu nchini 
na kimataifa kutumia sekta 
inayoendelea kupanuka 
ya Kenya kuwekeza zaidi 
nchini.

Kwenye hotuba il-
iyosomwa kwa niaba yake 
na Katibu wa usimamizi 
katika Idara ya Serikali ya 
Utangazaji na Mawasiliano 
ya Simu Bi Juliana Yia-
pan (kwenye picha) katika 
kongamano la Ubunifu la 
mwaka huu katika hoteli 
moja Nairobi, Bw Owalo 
alihakikishia wawekezaji 
kwamba wizara yake na 
mashirika yanayohusika ya 
serikali yako tayari kusaidia 
wawekezaji kutambua na-
fasi katika sekta kubwa ya 
ICT nchini KKenya

“Ningetaka kuwahakik-
ishia kwamba wizara yangu 
na idara husika za serikali 
zimetayarishwa vilivyo ku-
saidia sekta ya ICT.

Siku bora na nzuri zaidi 
zinatusubiri. Tutashauri-
ana, tutasikiliza, na tuta-
shirikiana nanyi kwa karibu 
ili kuhakikisha tunasonga 

mbele pamoja,” alisema 
Bw Owalo. Katika konga-
mano hilo lililoandaliwa na 
kampuni ya kutoa huduma 
za dijitali Geda limited, Ev-
rotrust ya Bulgaria na Ap-
posite ya Uingereza kubuni 
‘ kuelewa saini za dijitali 
na sheria’, Waziri Owalo 
alisema kwamba ukuaji wa 
haraka wa ICT ulimwenguni 
unahitaji wadau kujadiliana 
kila wakati.

"Kongamano hili, hivyo 
basi, ni fursa nzuri ya ku-
changia kutanzua saini za 
dijitali. Kila shughuli un-
ayofanya nje ya mtandao, 
inawezekana mtandaoni, 
lakini kwa urahisi zaidi na 
usau bora,” alisema Wa-
ziri Owalo. Alisema, wiz-
ara yake inalenga kufanya 
Kenya “ mahali salama na 
rahisi kufanya shughuli za 
mtandao ulimwenguni”.

Waziri ahimiza 
uwekezaji zaidi wa 

kibinafsi katika 
sekta ya ICT

Kenya Fishing Industries Corporation (KFIC) is a body corporate es-
tablished under Section 3 (1) of the State Corporations Act, Cap. 
446 (Legal Notice No. 214 of 23 November 2018 and Legal 
Notice No. 110 of 22 May 2020). The Corporation is pleased to 
announce Internship vacancies with effect from March, 2023 for a 
maximum period of One (1) year.

Requirements for Appointment
i. Be a Kenyan Citizen
ii. Be an unemployed graduate who has completed his/her 

Degree in Fisheries and any related field from a recognized 
academic institution;

iii. Have not benefited from a similar program; and
iv. Be proficient in computer skills.

How to apply
Applications should be addressed to:

The Chief Executive Officer
Kenya Fishing Industries Corporation

P.O Box 99775 – 80107,
Mombasa.

And send by email in PDF to info@kfic.go.ke to reach on or before 
midnight 27th February, 2023. Applications can also be hand deliv-
ered to KFIC Headquarter, Liwatoni Fisheries Complex, Mombasa. 

Only shortlisted applicants shall be contacted. 

INTERNSHIP PROGRAMME
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Nyanja Idadi ya nafasi Marejeleo ya kazi

Utekelezaji na uzingatiaji sheria 1 CAK/01.02/2023

Kutetea wanunuzi 1 CAK/02.02/2023

Katibu wa Kampuni na Huduma za Sheria 1 CAK/03.02/2023

Hazina 1 CAK/04.02/2023

Masuala ya Wafanyakazi na Usimamizi 1 CAK/05.02/2023

NAFASI ZA KAZI
Competition Authority of Kenya (Authority)ni shirika la kiserikali lililoanzishwa chini ya Kifungu cha 
Sheria Competition Act No.12 ya 2010. CAK ina mamlaka ya kuendeleza na kudumisha ushindani 
na kutetea wanunuzi kutokana na ulaghai sokoni.  

CAK inaendesha mpango wa mwaka mmoja wa mafunzo kazini kwa wanaohitimu kutoka vyuo 
vikuu. Lengo la mpango huo ni kuwaandaa wanafuzu kujiunga na maeneo ya kazi katika mazingi-
ra halisi ili kuimarisha ujuzi wao kazini na uwezo wao wa kuajiriwa. 

Shirika hili linaliika wale waliohitimu kutuma maombi kujiunga na mpango huo wa mafunzo 
kazini katika mwaka  wa 2023 katika nyanja zifuatazo:

Wanaopenda kutuma maombi wanaweza kupata maelezo kamili kuhusu mpango huu na yale 
yanayohitajika kwa kila nafasi kutoka kwa wavuti wa CAK  www.cak.go.ke na wale wanaotimiza 
mahitaji yaliyowekwa wanashauriwa kuwasilisha maombi yao kwa: baruapepe: 
recruitment@cak.go.ke 

Ni waliohitimu tu tutakaowasiliana nao

Competition Authority of Kenya ni “Mwajiri anayetoa nafasi sawa kwa wote”
Kampeni ya aina yoyote ya kutafuta kazi itafanya ombi lako litupwe nje

UNUNUZI WA VIFAA VYA HYPERION / BAJETI YA MFUMO
ZABUNI NAMBA. TNT/016/2022-2023

Wizara ya Fedha inakaribisha Zabuni zilizofungwa kutoka kwa Wagombea wanaostahiki kwa Ununuzi wa Vifaa vya 
Mfumo wa Hyperion / Bajeti.

Kongamano la Lazima la Matayarisho ya Kabla ya Zabuni litafanyika pamoja na Wazabuni wanaovutiwa mnamo 
Jumanne tarehe 21 Februari, 2023 saa 1000, Saa za Kenya kupitia mkutano wa mtandaoni. Mialiko itatumwa kwa waz-
abuni wote wanaovutiwa ambao watawasilisha barua pepe zao kwa procurement@treasury.go.ke kabla ya Saa 10.00, 
Saa za Kenya mnamo          Jumanne tarehe 21 Februari, 2023.

Seti kamili ya Hati za Zabuni inaweza kupakuliwa na wagombeaji wanaovutiwa na wanaostahiki Bila Malipo 
katika http://treasury.go.ke au www.tenders.go.ke. Wale wanaopakua hati kutoka kwa tovuti lazima watume maelezo 
yao mara moja kwa ajili ya kurekodiwa na ufafanuzi wowote zaidi na nyongeza kwa procurement@treasury.go.ke. 
Nyaraka za Zabuni zilizokamilishwa, “Halisi” na “Nakala”, zilizoambatanishwa katika bahasha iliyofungwa na 
kuwekwa Nambari ya Zabuni, zitatumwa kwa: -

                                                        Katibu wa Wizara,
                                                                 Wizara ya Fedha,
                                                                 P.O. Box 30007 00100 Nairobi

na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililo katika Wizara ya Fedha, Jengo la Treasury, Orofa ya 6, Barabara ya 
Harambee, Nairobi, ili ipokewe mnamo au kabla ya Jumanne tarehe 21 Februari, 2023 saa 11.00  asubuhi kwa Saa za Kenya.

Hati zote za Zabuni lazima ziwe na mpangilio  / kuwekwa nambari kwenye kurasa.

Zabuni zote lazima ziambatane na Dhamana ya Benki ya Shilingi za Kenya  Laki Tisa Pekee (Ksh. 900,000.00) kutoka 
kwa Benki Inayoaminika nchini Kenya inayotumika kwa siku 30 zaidi ya muda wa Uhalali wa Zabuni.

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya Wazabuni au wawakilishi wao watakaoamua kuhudhuria ufunguzi huo 
katika Wizara ya Fedha, Jengo la Treasury, Barabara ya Harambee, Nairobi, Orofa ya 6, Chumba cha Mikutano Nambari 603 
Jumanne tarehe 21 Februari, 2023 saa 11.00  asubuhi Saa za Kenya.  

MKUU, HUDUMA ZA MFUMO WA USAMBAZAJI
KWA: KATIBU/ WIZARA YA FEDHA

WIZARA YA FEDHA NA
MIPANGO YA UCHUMI

MWALIKO WA ZABUNI

NOTISI YA TENDA

Kenya Electricity Transmission Company Limited (KETRACO) ni Shirika la Kiserikali linalomilikiwa na 
Serikali. Jukumu la Kampuni ni kupanga, kuunda, kujenga, kumiliki, kusimamia na kutunza nyaya za 
kusafirisha kiwango kikubwa cha umme na vituo vingine unganishi vya umeme.  

KETRACO inaalika maombi kutoka kwa taasisi zilizohitimu kutoa huduma zifuatazo.

S/no Maelezo ya Tenda Nambari ya Marejeo Tarehe ya 
Mwisho

1. Utoaji wa Huduma za Kutunza Helikopta KETRACO-PT-003-2023 Machi 1, 2023 saa 
4.00 asubuhi

2. Ununuzi na kuleta viyoyozi (Air Condi-
tioners) Kubadilisha vifaa vya AC

KETRACO-PT-004-2023 Machi 2, 2023 saa 
4.00 asubuhi

3. Kununua mafuta ya Jet A-1 kwa Helikop-
ta ya KETRACO 

KETRACO-PT-005-2023 Machi 1, 2023 saa 
5.00 asubuhi

Tenda za KETRACO zinaendeshwa kwenye jukwaa la SAP ARIBA na hivyo stakabadhi zote za tenda 
zinazoelezea kuhusu mahitaji zinaweza kupatikana kwenye lango kuu la tenda la  KETRACO ambalo 
liko kwenye wavuti wa KETRACO (www.ketraco.co.ke) kuanzia Jumanne  Februari 14, 2023. 

Maswali, ufafanuzi, maelezo zaidi yaweza kutumwa kwa pkubasu@ketraco.co.ke na 
lswaleh@ketraco.co.ke. Stakabadhi zote za tenda zinapasa kutumwa kwa njia ya kielektroniki 
kupitia jukwaa la SAP ARIBA mnamo au kabla ya siku ya mwisho.

Tenda zitafunguliwa kielektroniki papo hapo mbele ya waliotuma maombi au wawakilishi wao 
ambao wataamua kuhudhuria katika afisi za  KETRACO Supply Chain Management  katika  KAWI 
House, South C, Nairobi.

SENIOR MANAGER, SUPPLY CHAIN MANAGEMENT
KWA NIABA YA KAIMU MKURUGENZI MKUU 

NA JOSEPH OUMA (KNA)

Wadau katika sekta ya 
afya wameunda mfumo 
wa kibaiyometriki wa usi-
mamizi wa chanjo ya watoto 
wapya wanaozaliwa nchini 
Kenya.

Uthibitishaji wa mfumo 
huo mpya unaendelea ka-
tika Taasisi ya Utafiti wa 
Matibabu Kenya (KEMRI) 
huku majaribio yaliyoanza 
Septemba mwaka jana yak-
iendelea katika Hospitali 
ya Kaunti Ndogo ya Ki-
nango, Kwale, na matokeo 
ya mwanzo yakisemekana 
kuwa ya kutia moyo.

Ubunifu wa kisayansi 
unafanywa na KEMRI, NEC 
Corporation na Chuo Kikuu 
cha Nagasaki, Japan. Katika 
taarifa kwa vyombo vya 
habari, Kaimu Mkurugenzi 
wa KEMRI Prof. Sam Kari-
uki alisema mfumo huo wa 
dijitali utasimamia vyema 
historia ya chanjo na ku-
pangia ijayo kwa kutumia 
alama za vidole kutambua 
watoto wachanga na sauti 
za walezi wao.

“Tekinolojia hii inaashiria 

mara ya kwanza ambayo 
kutambuliwa kibaiyo-
metriki kunatumiwa ku-
tambua watoto wachanga 
wakati wa kupata chanjo, 
ikiwemo punde tu baada ya 
kuzaliwa,” akasema.

Alisema kufikia Novemba 
2022, data kutoka walezi na 
watoto wachanga zaidi ya 
300 zilikuwa zimesajiliwa, 
ikiwemo historia ya chanjo 
ya zaidi ya watoto wachanga 
150.  Prof Kariuki alisema 
tekinolojia hiyo mpya in-
aunganisha kutumia alama 
za vidole kutambua watoto 
na kutambua sauti ya walezi 
sio tu kuthibitisha lakini pia 
kusimamia vyema historia 
zao za chanjo na wakati wa 
kuzipata.

Mkurugenzi huyo 
wa KEMRI alisema 

te k i n o l o j i a  i n a i n u a 
utekelezaji wa chanjo zi-
nazofaa kwa watoto wa-
naozaliwa na watoto katika 
miezi 24 ya maisha yao.

Kuendelea mbele, majar-
ibio yataanza katika hos-
pitali kadhaa, yakilenga 
kuanzishwa kote Kenya ku-
fikia mwisho wa

2023, na maeneo men-
gine ya ulimwengu baadaye, 
a l i s e m a . “ Tu n a f u r a h a 
kwamba KEMRI, pamoja na 
washirika wake wanaon-
goza utafiti huu wa kipekee 
ambao unatarajiwa kuinua 
sera ya upatikanaji wa ma-
tokeo bora ya afya na Afya 
kwa Wote,” alisema.

“Niko na furaha kutan-
gaza kuwa kifaa hili ki-
tathibitishwa na watafiti wa 
KEMRI kwa ushirikiano na 
hospitali ya kaunti ndogo ya 
Kwale, NEC Corporation na 
Chuo Kikuu cha Nagasaki," 
Kariuki aliongeza.

“Ninatarajia mfumo huu 
wa usimamizi wa chanjo 
utatoa utambuzi sahihi wa 
mama na watoto Kenya,” 
alisema.

Mfumo wa usimamizi wa 
chanjo ya dijitali kwa watoto 
wanaozaliwa waidhinishwa

Kutambua 
watoto 

wachanga 
kwa vidole sasa 
kunawezekana-
Kariuki



FEBRUARI 14, 2023

10 | MATANGAZO
FEBRUARI 14, 2023

Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi

MATANGAZO | 11 

H
O

M
A

KI
KO

H
O

ZI

KUSHIN
D

W
A

 K
UPUMUA

MAU
M

IV
U

 K
OONI

KUUM
W

A
 N

A 
KIC

HWA

DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA MOSES WEKESA
Kampuni ya humu 

nchini, Powerspot Pel-
letizers, imejenga kiwanda 
cha kutengeneza vidonge 
kutoka masalia ya miwa 
kaunti ya Kakamega.

Vidonge hivyo ambavyo 
havitoi moshi vinatumiwa 
kama kawi katika meko 
na vinaweza kutumiwa 
badala ya makaa na kuni 
na hivyo basi kupunguza 
ukataji wa miti.

Kwa wakati huu kam-
puni hiyo inatengeneza 
tani 100 za vidonge hivyo 
kutoka karibu tani 200 za 
masalia ya miwa.

Afisa Mkuu Mtendaji 
wa kampuni hiyo Alfonso 
Acebal anasema kwamba 
mipango inaendelea ya 
kujenga kiwanda kama 
hicho kilicho na uwezo 
mkubwa wa kutengeneza 
zaidi ya tani 2000 za vi-
donge kutoka tani zipatazo 
4500 hadi 5000 za masalia 
ya miwa.

Anasema kwamba 
mali ghafi hiyo ambayo 
ni masalia ya miwa ina-
patikana kwa wingi na 
kiwanda hicho cha pili ki-
takapojengwa, kitakuwa 
afueni kubwa kwa kam-

puni za miwa ambazo 
huwa zinatupa masalia ya 
miwa yasiyotumika.

Anasema kwamba kam-
puni hiyo pia imet-

engeneza meko ambayo 
awali yalitumia vidonge 
kutoka vumbi ya mbao na 
ambayo sasa yanatumia 
vidonge vinavyotengen-
ezwa kutoka masalia ya 
miwa. Acebal ilianzisha 
kampuni hiyo 2017, lakini 
baada ya utafiti wa kina 
na majaribio ambayo yali-
chukua muda.

Anasema alitembelea 
Kakamega kuuza meko 
yanayotumia vidonge 
vya vumbi ya mbao kwa 
kuwa kampuni nyingi za 
Amerika na Ulaya huten-
geneza vidonge kutoka 

vumbi ya mbao.
Katika ziara yake, pia 

alikuwa akifanya utafiti 
kuhusu jinsi ya kubadili-
sha jiko kutoa kawi kando 
na matumizi yake ya kim-
singi ya kupikia, inaweza 
pia kuwasha taa, kuweka 
moto kwenye simu na hata 
vifaa vingine vya elek-
troniki kwa lengo la kutoa 
kawi maeneo ya masham-
bani Kenya.

Katika utafiti huo, 
walianzisha kiwanda cha 
kutumia vumbi ya mbao 
kutengeneza vidonge 
Kenya badala ya kuviagiza 
kutoka Amerika. Kiwanda 
hicho kilianzishwa lakini 
baada ya kuhudumu kwa 
muda, kilianza kupata 
changamoto ya kupata 
vumbi ya mbao kutokana 
uhaba wa miti na msi-
mamo mkali wa serikali 
kuhusu uhifadhi wa mis-
itu.  Jamii ya eneo la Kabras 
tayari imekumbatia meko 
hayo na sasa inatumia vi-
donge kama chanzo cha 
kawi ya kupikia na ku-
tumia tekinolojia ya meko 
hayo kupata stima ya vifaa 
vyao kama kuweka moto 
kwenye simu na kuwasha 
taa.

Kampuni yatumia masalia ya miwa 
kuunda vidonge kutumika kama kawi 

Jiko ya umemejoto inayotumia vidonge kutoa kawi pamo-
ja na umeme tosha kuwasha Jiko na balbu pamoja na 
kujaza moto kwa simu. PICHA:  MOSES WEKESA, KNA

Malighafi 
ambayo ni 
masalia ya 

miwa yamo kwa 
wingi na kam-
puni za sukari 
zitapata nafuu 
kubwa -Acebal

NA DICKSON MWITI (KNA) 

Chuo Kikuu cha Say-
ansi na Tekinolojia cha 
Meru (MUST) kimezindua 
ambulensi ya kisasa ita-
kayosaidia utoaji wa  hu-
duma za afya kulingana na 
ajenda ya Afya kwa Wote 
katika kaunti hiyo.

Ambulensi hiyo im-
ewekwa vifaa vya kisasa 
vya kusaidia kuokoa mai-
sha ukiwemo mfumo ul-
ioboreshwa wa hewa na 
vifaa vya ufuatiliaji, ki-
faa cha kusaidia moyo na 
kipumzi ili kuwezesha 
wafanyakazi wa matib-
abu wa chuo hicho kutoa 
huduma bora za afya ka-
tika eneo hilo. Akizun-
gumza wakati wa uzinduzi 
huo, Makamu Chansela 
Prof Romanus Odhiambo 
alisema kwamba hatua ya 
kununua ambulensi hiyo 
inalandana na jukumu lao 
la kulinda afya na kuinua 
maisha ya binadamu am-
bayo ni muhimu kwa 
maendeleo endelevu.

“Kama chuo kikuu, 
tuko na jukumu kwa jamii 
yetu, nchi na ulimwengu 

mzima kutoa suluhu za 
afya. Hatuwezi kusahau 
shida tulizopata wakati wa 
janga la Covid-19 wakati 
watu hawakuweza kufika 
vituo vya afya kwa wakati; 
kwa kuanzisha ambu-
lensi kama hii, matatizo 
kama hayo yanatatuliwa,” 
alisema Odhiambo.

Alisema lengo la Chuo 
Kikuu hicho ni kuokoa 
maisha ya watu wengi kwa 
kutoa huduma sahihi kwa 
wakati unaofaa, jukumu 
ambalo litaimarishwa na 
uwepo wa ambulensi hiyo.

Hii, alisema, inalan-
dana vyema kabisa na 
jukumu la Chuo Kikuu hi-
cho la kutekeleza jukumu 
muhimu katika afya ya 
jamii, nchi, na ulimwengu 
kwa jumula.

“Pia tumewekeza katika 
mifumo ya mawasiliano 
ili kuhakikisha ambulensi 
hiyo inashughulikia vyema 
dharura na kuwezesha 
way wa afya kuwasiliana 
na watoaji wengine wa 
huduma za dharura kwa 
wakati,” alisema Odhia-
mbo.

Chuo Kikuu chazindua 
ambulensi za kisasa 

kuinua huduma za afya

Kenyatta International Convention Centre inaalika maombi ya tenda kutoka kwa wale waliohitimu kutoa 
huduma zifuatazo:

NOTISI YA TENDA

S/NO. NAMBARI YA TENDA MAELEZO YA TENDA WASHIRIKI

1. KICC/08/2022-2024 Utoaji wa Vifaa vya Mikutano WOTE

2. KICC/09/2022-2024 Utoaji wa Hema na Samani WOTE

3. KICC/10/2022-2024 Utoaji wa Maua na Mapambo AGPO

4. KICC/11/2022-2024 Utoaji wa Vifaa vya Maonyesho WOTE

5. KICC/12/2022-2024 Utoaji wa Vyoo vya Kuhamishwa WOTE

Stakabadhi zote za tenda zinaweza kupakuliwa kutoka kwa lango kuu la PPIP (https://tenders.go.ke) 
Au wavuti wa Shirika (www.kicc.co.ke) bila malipo.

Nakala mbili za stakabadhi za tenda zilizojazwa na kuwekwakwenye bahasha ambayo imeandikwa  
“Maombi ya Tenda  No..........................Maelezo ya Tenda……………’’ zinapasa kutumwa kwa: 

Afisa Mkuu Mtendaji
Kenyatta International Convention Centre

S.L.P 30746-00100
NAIROBI

Au kuwekwa ndani ya sanduku la tenda lililoko kwenye Ghorofa ya Nne, KICC ili kufika mnamo au kabla 
ya Februari 28, 2023 saa 4.30 asubuhi.

Stakabadhi za tenda zitafunguliwa papo hapo mbele ya waliotuma maombi au wawakilishi wao 
ambao wataamua kuhudhuria katika  KICC Caucus 109. Wale waliotuma maombi mapema haku-
na haja ya kutuma maombi upya.

Kaimu AFISA MKUU MTENDAJI
KENYATTA INTERNATIONAL CONVENTION CENTRE. 

NA DICKSON MWITI 
(KNA) 

Serikali  imeagiza 
polisi wote wa ak-
iba na maafisa wa 

kawaida wa polisi ku-
ungana na maafisa wa 
Shirika la Kulinda Wany-
ama Pori Kenya (KWS) ku-
zuia tishio la ndovu ambao 
wamesababisha uharibifu 
mkubwa wa mimea ya 
wakulima katika eneo la 
Kandebene, Tigania Ma-
gharibi.

Akizungumza katika 
mkutano wa dharura na 
wakulima walioathiriwa na 
viongozi wa Meru, Kam-
ishna wa Kaunti ya Meru 
Fred Ndunga alisikitika 
kuwa hasara inayosaba-
bishwa na wanyama hao 
na akahimiza viongozi hao 
kuungana na kupata suluhu 
la kudumu kwa tatizo hilo.

“ N i m e t e m b e l e a 
mashamba mawili yali-
yovamiwa na ndovu hao 
na nikaona uharibifu uli-
osababishwa. Tutajaribu 
mbinu zote tuwezavyo ku-
hakikisha wanyama hao 
wameondolewa eneo hili 
kuzuia uharibifu zaidi,” 
alisema Ndunga.

Alisema kwamba tangu 

2015, hakujawahi kuwa na 
uajiri wa maafisa wa KWS 
licha ya wengi kustaafu na 
wengine kufariki jambo 
ambalo limesababisha up-
ungufu wa wafanyakazi.

“Tumewasilisha suala 
hilo kwa wakubwa wetu 
na hatua zitachukuliwa 
hivi karibuni kumaliza 
upungufu huo,” alisema 
kamishna huyo wa kaunti. 
Ili suluhu la kudumu lipa-
tikane, Ndunga aliongeza 
kuwa, viongozi wote ku-
toka kaunti hiyo na Seri-
kali ya Kitaifa wanahitaji 
kuchunguza eneo hilo 
kubaini iwapo kunaweza 
kuwa na uvamizi wa njia 
za ndovu jambo ambalo 
linaweza kuwa chanzo cha 
tatizo hilo.

“Ndovu huwa na njia zao 

za kuhama ambazo hu-
tumia kwa miaka mingi. 
Tunahitaji kupima eneo 
hili kubaini iwapo kuna 
watu ambao kupitia njia 
za ukora, walipatiwa ar-
dhi ndani ya njia zao na 
sasa wanazuia ndovu hao 
kuhama na hivyo basi ku-
sababisha uharibifu eneo 
hili,” alisema.

Afisa wa cheo cha juu wa 
KWS Zainab Salim alisiki-
tikia hatua za maafisa wa 
KWS kwa malalamishi ya 
wakazi wa eneo hilo ak-
isema atakuwa alihakiki-
sha Wana uhusiano mzuri 
na jamii siku zijazo.

“Ninachukua fursa hii 
kuomba msamaha kwa 
niaba ya maafisa, na 
kuwahakikishia kwamba 
tutafanya kila tuwezalo 
kuhakikisha kwamba nd-
ovu wanaondolewa kutoka 
mashamba yenu,” Bi Salim 
alisema.

Aliongeza kwamba 
mchakato wa kutafuta 
fidia kwa waathiriwa wa 
uharibifu huo.unaendelea 
na akahimiza wote walio-
athiriwa kuhakikisha wa-
nachukua fomu zao kutoka 
ofisi za KWS ili washughu-
likiwe.

Polisi, askari akiba kusaidia KWS 
kutatua usumbufu wa ndovu Meru

Nimetembelea 
nashamba 
mawili yali-

yovamiwa na 
ndovu na nimek-
erwa na uharibu 
waliosababisha 
-Ndunga
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huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

 

The State Department for Labour and Skills Development invites sealed tenders from eligible bidders for 
the tenders detailed below:

S/NO REFERENCE NUMBER REFERENCE NAME ELIGIBILITY

1. ML&SP/SDL/ONT/002/2022-2023 Provision of Security 
Services for the Ministry 
of Labour and Social 
Protection 

Open to all eligible 
tenderers

2. ML&SP/SDL/ONT/003/2022-2023 Provision of Cleaning 
Services for the Ministry 
of Labour and Social 
Protection 

Preference groups Tender 
is reserved for preference 
groups under the Access to 
Government Procurement 
Opportunities (AGPO) 
scheme (Youth, Women and 
Persons with Disability)

Qualified and interested eligible candidates may obtain further information and inspect the tender document at 
the Supply Chain Management Office of the State Department for Labour and Skills Development located at 
NSSF Building, Block A, Eastern Wing, 14th Floor during normal working hours. 

A complete set of the tender document may be downloaded from the government tender portal www.tenders.
go.ke and the State Department’s website www.labour.go.ke for free. No tenders will be issued physically from 
the State Department.

Prices quoted should include all taxes, must be expressed in Kenya shillings and shall remain valid for a period of 
120 days from the closing date of the tender.

All tenders for security services shall be accompanied by a tender security as detailed in the tender document and 
must be valid for a period of 150 days from the date of tender opening.

The tenderer shall chronologically serialize all pages of the tender document submitted including their attach-
ments/testimonials.

Duly filled tender documents are to be tape bound and enclosed in a plain sealed envelope, marked with the ten-
der number and name and be deposited in the tender box marked “Ministry of Labour and Social Protection” 
located at NSSF Building, Block A, Eastern Wing, 14th floor or be addressed and posted to:

Principal Secretary
State Department for Labour and Skills Development

P.O. Box 40326-00100 NAIROBI

So as to be received on or before Tuesday 28th February 2023 at 1000hrs.

Late tenders will be rejected.

Tenders will be opened immediately after the closing date and time in the presence of the tenderers and/or their 
representatives who may choose to attend the opening at the Boardroom located at NSSF Building, Block A, 
Eastern Wing 7th floor. Only one representative per tenderer shall be allowed to participate in the exercise in 
compliance with MOH protocols in combating COVID 19 Pandemic.

During the tender opening, tenderers will be required to submit one (1) original hard copy of the duly filled tender 
document clearly marked “ORIGINAL” and one (1) copy which should be a replica copy of the original clearly 
marked “COPY”.

There will be a mandatory a pre-arranged pre-tender site visit scheduled to be held from Monday 20th February, 
2023 to 24th Friday  2023 as follows;

1. For Security services, this will be at the National Social Protection Secretariat (NSPS) offices ACK House, 
Bishop Road, opposite NSSF Building and at the Directorate of Occupational Safety and Health Services 
(DOSHS) offices at Safety House   located in Industrial Area, along Commercial Street - Nairobi. 

2. For Cleaning services, this will be at NSSF Building, Blocks AB&C, ACK House along Bishop Road, opposite 
NSSF Building, Directorate of Occupational Safety and Health Services (DOSHS) offices at Safety House, 
located in Industrial Area, along Commercial Street - Nairobi. 

The Procuring Entity reserves the right to cancel the tender proceedings any time before notification of contract 
award.  

Head /Supply Chain Management Services
FOR: PRINCIPAL SECRETARY

TENDER NOTICE

MINISTRY OF LABOUR AND 
SOCIAL PROTECTION

STATE DEPARTMENT FOR LABOUR AND SKILLS DEVELOPMENT

Maelezo ya kina ya kazi, vipimo na mahitaji mengine yamewekwa kwenye tovuti yetu www.ketraco.co.ke. 

KUMBUKA:

i.        Uteuzi wa nafasi Na. 1 ni kwa masharti ya mkataba wa miaka mitano (5) na unaweza kurejeshwa kulin-
gana na utendaji;

ii.        Maombi yote kutoka kwa wagombea wanaovutiwa na waliohitimu lazima yawasilishwe kwa njia ya 
          mtandao.
iii.       Tutawasiliana na wagombea watakaoorodheshwa pekee.
iv.       KETRACO haitozi ada yoyote kwa kutuma maombi, usindikaji, usaili au ada nyingine yoyote kuhusiana na 

mchakato wetu wa kuajiri.
v.         KETRACO ni mwajiri anayetoa fursa sawa aliyejitolea kujumuisha jinsia na ulemavu. Watu wenye Ulemavu 

wanahimizwa kutuma maombi.

Waombaji walio na nia na waliotimiza masharti yanayohitajika wanapaswa kutuma maombi yao kwa uwazi 
yakionyesha nafasi iliyoombwa na Namba ya Kumbukumbu ya Nafasi. kupitia kiungo cha kazi kilichowekwa kwenye 
tovuti ya KETRACO na kuambatanisha nakala za vyeti na nakala, wasifu wa sasa na ushuhuda mwingine wowote 
unaofaa, mawasiliano ya simu, anwani ya barua pepe na wadhamini watatu (3) na maelezo ya mawasiliano yao 
ili kufikia anwani iliyo hapa chini kwa kufikia Jumanne, tarehe 28 Februari 2023 saa 5:00PM EAT.

No Nafasi Daraja Idadi Mfumo Namba ya Marejeleo

1. Meneja Mkuu, Uendeshaji na Maten-
genezo ya Mfumo

KET 3 1 Mkataba KET/5/1C/40/15- B/VOL II

2. Meneja, Uhakikisho wa Ubora na Usi-
mamizi wa Hatari

KET 4 1 P&P KET/5/1C/40/157-B/Vol I

3. Meneja, Mikataba ya Huduma za Kishe-
ria na Utawala

KET 4 1 P&P KET/5/1C/40/148 -B/VOL I

4. Mchambuzi Biashara na Malipo ya HCM KET 6 1 P&P KET/5/1C/40/158-B/Vol I

5. Afisa Usalama -Uchunguzi KET 6 1 P&P KET/5/1C/40/145-B/Vol I   

6. Afisa wa Bima KET 6 1 P&P KET/5/1C/40/144-B/Vol I   

7. Afisa Sheria, Huduma za Uzingatiaji KET 7 1 P&P KET/5/1C/40/156-B/VOL

8. Mhandisi Mhitimu wa Mafunzo-Umeme KET 7 20 P&P KET/5/1C/40/63-B/Vol IV  

9. Waendeshaji wa Kituo kidogo - Mafundi KET 8 15 P&P KET/5/1C/40/93-B/Vol III  

NAFASI ZA KAZI
UTANGULIZI

Kampuni ya Kusambaza Umeme Kenya (KETRACO) ni shirika linalomilikiwa na serikali kwa 100%. lililoanzishwa 
tarehe 2 Desemba, 2008 chini ya Sheria ya Kampuni, Sura ya 486 kama Shirika la Serikali kwa mujibu wa Waraka 
wa Kipindi Na. 4 wa 2004 kuhusu Nishati. Majukumu ya Kampuni ni kupanga, kubuni, kujenga, kumiliki, kuende-
sha na kudumisha gridi ya usambazaji wa umeme wa msongo wa juu na viunganishi vya umeme vya kikanda.

Maono ya KETRACO ni kuwa kampuni ya kiwango cha kimataifa ya usambazaji umeme na kiunganishi kin-
achoongoza barani Afrika. Dhamira ya Kampuni ni kutoa usambazaji wa umeme wa kutegemewa, unaofaa na 
kukuza biashara ya kawi kwa maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi.

Kwa hili, Kampuni inakaribisha maombi kutoka kwa watu wanaofaa kujaza nafasi zifuatazo:

NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA)

Shirika la Huduma za 
Wanyama Pori (KWS) 
limezindua mpango 

wa kuzuia ongezeko la visa 
vya mizozo ya wanyama 
na binadamu kwenye Ziwa 
Victoria.

Kupitia kampeni inay-
oitwa' Ufikiaji salama wa 
maji', KWS inapanga ku-
hamasisha watu wanaoishi 
ndani ya ukanda wa ziwa 
kunufaika kiuchumi na 
ziwa hilo bila kuzozana na 
wanyama pori

Naibu Mkurugenzi Mkuu 
wa KWS anayesimamia 
eneo la Magharibi Bi Cath-
erine Wambani alisema 
kwamba mradi huo utaka-
otekelezwa pamoja na Seri-
kali 13 za kaunti za eneo 
hilo utapunguza visa vya 

mizozo ya binadamu na 
wanyama.

Wa m b a n i  a l i s ema 
kwamba kupitia ushiriki-
ano na serikali za kaunti, 
Mashirika ya Kijamii na 

umma, kampeni hiyo ya 
uhamasisho wa jinsi ya kui-
shi na wanyama itazidishwa 
katika eneo hilo. Hii, 
alisema, ni hatua ya muda 
mrefu ya kukabili athari 

hasi za tishio hilo na wakati 
huo huo kuokoa mamilioni 
ya pesa ambazo shirika hilo 
limekuwa likitumia kulipa 
fidia waathiriwa.

Kwa kipindi cha miaka 
miwili iliyopita viwango 
vya maji katika Ziwa Vic-
toria vimepanda na ku-
sababisha kuongezeka kwa 
idadi ya mashambulizi ya 

wanyama pori.
Waathiriwa hasa wanao-

vamiwa na mamba, viboko 
na nyoka hufurika katika 
ofisi za KWS kutafuta fidia 
huku watu wa familia zi-
nazopoteza wapendwa wao 
zikiachwa na majonzi.

“Maisha ya binadamu 
hayawezi kufidiwa. Hakuna 
kiasi cha pesa kinachoweza 
kufidia uhai wa mtu, ma-
jeraha na mateso,” alisema

 Wambani alisema hayo 
katika Chuo cha Mafunzo 
ya Leba cha Tom Mboya, 
Kisumu kwenye zoezi la 

kupata maoni ya umma 
kuhusu kubadilishwa kwa 
viwango vya ada za Mbuga 
za Kitaifa na hifadhi za 
wanyama.

Alisema kwamba mradi 
huo utakaoongozwa na 
Kamati za Kulinda Wany-
ama Pori za Kaunti zitakasi-
mamiwa na makamishna 
wa kaunti, utatumiwa 
kama hatua ya kuzuia ka-
tika kuhakikisha kwamba 
wavuvi, watalii na watu 
wengine wanaotumia ziwa 
hilo kupata riziki wako 
salama.

KWS yaanzisha mpango wa kuzuia 
zogo la binadamu na wanyama ziwani

Catherine Wambani, naibu mkurugenzi wa KWS anayesima-
mia hifadhi ya magharibi. Picha|Chris Mahandara



FEBRUARI 14, 2023

12 | MATANGAZO
FEBRUARI 14, 2023

Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi

MATANGAZO | 13 

H
O

M
A

KI
KO

H
O

ZI

KUSHIN
D

W
A

 K
UPUMUA

MAU
M

IV
U

 K
OONI

KUUM
W

A
 N

A 
KIC

HWA

DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA JANE NGUGI (KNA)

Chuo Kikuu cha Egerton kwa 
ushirikiano na wadau wa kibi-
nafsi na umma kimevumbua 
aina ya mimea inayotoa ma-
vuno mengi na inayostahimili 
ukame na maradhi huku kik-
iendeleza juhudi za kuwafunza 
wakulima wakumbatie mbinu 
za kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi.

Miongoni mwa aina zinazo-
toa mavuno mengi na kusta-
himili ukame zilizoruhusiwa 
sokoni na taasisi hiyo ni pamoja 
na Egerton Mbaazi M1, Mbaazi 
M2 Mbaazi 3 na Mbaazi M4), 
aina mpya 29 za mhongo , aina 
mpya za maharagwe za Tasha, 
Ciankui na Chelalang ambazo 
zinastahili kwa maeneo yenye 
joto na mbegu za njugu aina ya 
Nyota na Mwangaza.

Zingine ni aina mpya za 
mtama za EUS 130, EUS1, EU-
SS-10 na ‘EU-SS-11 na mbaazi 
(Saina ka1).

Mkurugenzi wa Bustani 
ya Kilimo -Sayansi wa Chuo 
Kikuu cha Egerton Profesa Paul 
Kimurto alisema kwamba ku-
tokana na mabadiliko ya tabia 
nchi, wadudu na maradhi am-

bayo hayakuwa au yaliyokuwa 
nadra yanaongezeka na 
kuathiri mavuno na kusaba-
bishia wakulima hasara. Profes 
Kimurto alisema kwamba ku-
tokana na hali ya mabadiliko 
ya tabia nchi inayoshuhudiwa, 
Chuo Kikuu hicho na wa-
shirika wake, kimejitahidi 
kufanya utafiti na kupata aina 
zinazoweza kuzoea athari za 
hali ya anga. “Mabadiliko ya 
Tabia nchi yamekuwa tisho 
kwa utoshelevu wa chakula 
kote ulimwenguni. Athari zake 
zinajumuisha mvua isiyota-
birika, na kupelekea mavuno 

kupungua na kuongezeka 
kwa gharama ya ya uzalishaji. 
Tukikosa kusaidia wakulima 
wetu kukumbatia kilimo kin-
achostahimili mabadiliko ya 
tabia nchi, uzalishaji utaende-
lea kupungua, na kusababisha 
mapato kupungua, watu ku-
kosa kazi na njaa,” alieleza.

Kwa kufanya utafiti na 
kukuza mbegu zinazostahimili 
mabadiliko ya tabia nchi, Chuo 
Kikuu cha Egerton kimekuwa 
kikishirikiana na Taasisi ya 
Kimataifa ya Utafiti wa Mimea 
kwa Maeneo Kame ya Kitropiki 
(ICRISAT), Shirika la Kukagua 

Ubora wa Mimea (Kephis), 
Mradi wa Utafiti wa Jamii 
(CARP+) na Shirika la Utafiti 
wa Kilimo na Ufugaji Kenya 
(KALRO).

Mashirika mengine ni Kituo 
cha Usimamizi wa Ubora ka-
tika Kilimo na Kilimobiashara 
Endelevu (CESAAM), kampuni 
ya East African Breweries Lim-
ited (EABL), Shirika la Ukanda 
la Kujenga Uwezo wa Vituo 
Vikuu katika Kilimo (RUFO-
RUM), na Wakfu wa Master-
Card na Alliance for a Green 
Revolution in Africa (Agra).

“Kunapaswa kuwa na 
ubunifu endelevu katika aina za 
mbegu zinazo stahimili ukame, 
aina zinatunza mazingira na 
usimamizi bora wa baada ya 
mavuno ili kupunguza hasara. 
Pia tumekuwa tukiwezesha 
wakulima waweze kufanya 
maamuzi yanayofaa kama 
kupanda wakati unaofaa na 
mumea unaostahili,” alisema 
Profesa Kimurto. Kulingana na 
mhadhiri huyo, matumizi ya 
ubunifu na tekinolojia za kil-
imo kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi ni kwa wakulima 
wa mashamba makubwa 
pekee.

NA ANNE MWALE NA 
DENNIS RASTO(KNA)

Kampuni kubwa ya ki-
mataifa ya tekinolojia ya 
fedha, Avenews Fintech, 
imezindua apu ya simu za 
mkono kusaidia biashara 
ndogo katika kilimo (Agri-
SMEs) kaunti ya Nakuru kue-
ndesha shughuli za kifedha 
kama vile ulipaji dijitali, 
pochi ya mtandao na benki 
dijitali.

Afisa wa nyanjani wa kam-
puni hiyo Bw Timothy Kibet 
alisema kwamba wana-
shirikiana na taasisi kadha za 
kifedha za humu nchini ku-
wezesha biashara za kilimo 
katika maeneo ya masham-
bani kupata huduma pana 
za kifedha. Hizi ni pamoja 
ns kupata mikopo nafuu 
hata kama hawana huduma 
za benki za kawaida kupi-
tia huduma zinazotolewa na 
Avenews. Alisema biashara 
ndogo za kilimo ndizo zin-

achangia ukuaji wa uchumi 
wa Kenya, huku mahitaji yao 
ya kifedha yakikosa kutimi-
zwa.

Bw Kibet alisema kwamba 
kupitia Avenews, biashara 
ndogo za kilimo zitaweza 
kufanya maamuzi ya kifedha 
kwa kutegemea habari na 

kupata mikopo itakayozi-
saidia kuafikia uwezo wao 
kikamilifu wa kibiashara.

Alihakikishia biashara 
ndogo Avenews imeundwa 
kuzirahisishia upatikanaji wa 
pesa zinazohitaji kununua 
pembejeo na mazao kwa njia 
ya kuendelea.

“Hii ni huduma ya kut-
gemewa, nafuu na ya haraka 
ya kufadhili biashara kilimo 
inayonuiwa biashara ndogo 
za kilimo. Matumizi yake 
bora yanaweza kuongeza ma-
vuno, kupunguza gharama 
na kuimarisha maisha ya 
wakulima,” alisema Kibet.

Kulingana na Shirika la 
Kimataifa ya Kifedha (IFC), 
muda na gharama inay-
ohitajika na dhamana ya 
mikopo nafuu kwa biashara 
na ugumu wa kuhudumia 
wakulima katika maeneo ya 
mashambani zinaweza ku-
tatuliwa kupitia dijitali.

Kibet alisema ukosefu wa 
dhamana, gharama ya juu 
ya mikopo na muundo usio 
rasmi wa biashara umefanya 
biashara ndogo nyingi za 
kilimo kushindwa kupata 
mikopo, hali ambayo afisa 
huyo wa nyanjani alisema 
imezidishwa na janga la 
Covid-19.
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Wasichana wanaojifungua 
waanza kurejeshwa shuleni
    MKE wa Gavana wa 
Kakamega, Prof Janet Kasili 
Barasa ametanza kampeni ya 
kuwatafuta wasichana mat-
ineja waliojifungua watoto na 
kuacha shule baada ya kupata 
mimba ili warudi shule kue-
ndelea na elimu. Wasichana 
hao watakuwa wakiongoza 
kampeni dhidi ya mimba za 
matineja katika jamii na wale 
watakaotambuliwa watajiunga 
na shule za sekondari au wa-
saidiwe kujiunga na Vyuo vya 
Kifundi na mafunzo Anuai 
(TVET) wanazochagua ili 
waendeleze ndoto zao
Kupitia ziara zizopangwa ka-
tika nyumba zao wiki jana, 
Profesa Kasili alitambua wa-
sichana 60 waliojifungua wa-
toto kote katika kaunti hiyo, 
mmoja kutoka kila wadi kuwa 
waanzilishi wa mpango huo 
huku akihimiza washirika wen-
gine kuunga wito wa kuchukua 
mama tineja  kupitia kujitolea 
kusaidia mama tineja.
Washirika wengine wali-
ohudhuria hafla ya kuzindua 
mpango huo walitaja idadi ya 
mama matineja watakaosaidia. 
Mashirika hayo yalikuwa Benki 
ya Kenya Commercial (KCB), 
Kampuni ya sukari ya Kabras, 
Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Tekinolojia cha Masinde Mu-
liro  (MMUST),  watu binafsi na 

wafanya biashara.
Prof Barasa hata hivyo alionya 
kwamba mpango huo haunuiwi 
kuhimiza wasichana matineja 
kupata mimba lakini kusaidia 
wale ambao tayari wanateseka 
kwa kupata mimba wakiwa na 
umri mdogo kutimiza ndoto 
zao.
Alisema kwamba mimba za 
mapema huwa zinaweza wa-
sicbana wadogo kwenye ha-
tari ya afya duni ya uzazi na 
watoto, kutengwa na jamii, 
utunguaji mimba usio salama, 
kukosa kuendelea na masomo, 
umasikini na hata kifo.
Kulingana na ripoti ya Shirika 
la Watoto la Umoja wa Mataifa 
(UNICEF) ya mwaka wa 2022 
idadi ya wasichana wa umri wa 
kati ya miaka 15-19 wanaoji-
fungia imepungua kwa zaidi 
ya asilimia 30 kutoka 65 hadi 
43 kwa kila wasichana mat-
ineja  1000. Kuwa kuendelesha 
kampeni kali dhidi ya mimba za 
matineja, Kakamega imepun-
guza mimba za wasichana 
matineja kwa walio na umri wa 
kati ya miaka 10-19 years ku-
toka 16 969 mwaka wa  2018 
hadi 12 000  mwaka wa 2022 
huku kaunti ndogo ya Malava 
ikiongoza kwa visa  1361 kul-
ingana na data kutoka idara ya 
afya , Kakamega.
NA Moses Wekesa (KNA)

Egerton yavumbua mimea inayohimili 
kiangazi na kuzalisha mavuno mengi

IGAD kujadili mabadiliko ya 
tabia nchi huku ukame mrefu 

ukiathiri jamii vibaya
   Mamlaka ya Ushirikiano 
wa Serikali kuhusu Maende-
leo (IGAD) itaitisha mkutano 
wa kikanda wa hali ya anga 
baadaye mwezi huu huku 
athari za mabadiliko ya tabia 
nchi zikiendelea kuathiri ma-
milioni kote katika eneo hilo.
Mkutano huo, utakaofanyika 
Februari 20 2023, utajadili 
miongoni mwa mambo men-
gine, hali ya ukame unaoende-
lea ambao umezidisha uhaba 
wa chakula katika eneo la Up-
embe wa Afrika. Watu wapatao 
36.1 milioni katika ukanda wa 
IGAD wameathiriwa na ukame 
wa sasa na wanakabiliwa na 
viwango vya juu vya uhaba wa 
chakula kulingana na takwimu.
Ukame huo pia unasemekana 
kuua mifugo takriban 4.2 mil-
ioni, kuharibu vyanzo  ya riziki 
vya jamii za wafugaji na kuz-
ilemaza kiuchumi kote katika 
ukanda huo. Hii imetajwa kama 
changamoto kuu kwa bara 
ikizingatiwa kwamba ukanda 
huu una karibu asilimia 50 ya 
mifugo Afrika chini ya jangwa 
la Sahara na mifugo huchangia  
takriban  asilimia 15 ya pato la 
eneo hilo.Hivyo basi, IGAD im-
ependekeza kutekeleza hatua 

kadhaa kushughulikia hali hii 
mbaya ikiwemo kuitisha kikao 
cha kikanda. “Mkutano huu 
utakuwa sehemu ya juhudi 
zetu tunazoendeleza eneo lin-
alofahamu zaidi hali ya anga 
katika bara na kuinua uwezo 
wa mataifa wanachama kuku-
sanya na kushughulikia data 
za kutabiri janga,  ili kupunguza 
pengo kati ya onyo la mapema 
na hatua za mapema,” alisema 
Katibu Mkuu wa IGAD, Work-
neh Gebeyehu. “Tayari, tume-
pata ushahidi wa ufanisi wa 
mbinu hii. Katika miaka ya 
2021 na 2022, tumeridhishwa 
na mpango wetu  wa ‘kupeleka 
data kwa watu’ umeinua onyo 
kwa wakati ufaao,” alisema .
Alitaja 2020 na 2021 kama 
miaka migumu sana katika his-
toria ya IGAD, akisema kwamba 
kipindi hicho ni chenye joto, 
kavu na chenye mizozo mingi 
katika siku za hivi majuzi.
Wakati huo huo, IGAD iliteua 
Wakenya watatu miongoni 
mwa watu 12 mashuhuri kuwa 
wanachama wa Baraza la Watu 
Mashuhuri la Mamlaka ya Ush-
irikiano wa Serikali kuhusu 
Maendeleo.
Na  Mohamed Hassan (KNA)

Mtandao mpya wa kusaidia biashara ndogo za 
kilimo kwa shughuli za kifedha wazinduliwa
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Baadhi ya wamiliki wa mashirika madogo ya kilimo biashara (Agri-
SMEs) wakati wa uzinduzi wa apu ya simu ambayo itawezesha shu-
ghuli za kifedha kama ulipaji kidijitali. PICHA: DENNIS RASTO
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