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Serikali imetoa makataa ili-

yojiwekea ya Juni ambapo hu-
duma zote za serikali zitakuwa 
zimewekwa katika tovuti ya e-
Citizen. Hii itapiga jeki ushindani 
wa dijitali nchini.

 Waziri wa Habari, Mawasi-
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UK 12

2
Madaktari wa 

kutibu kansa ya 
maini waliopokea 

mafunzo kwa 
usaidizi wa Serikali 

ya Ufaransa 

889
Idadi ya wanafunzi 

waliohitimu hivi 
majuzi kutoka  

Karumo Technical 
Training Institute 

5,000
Huduma za serikali 
ambazo zitawekwa 
kwenye mtandao, 

kulingana na 
Katibu wa Uhamiaji 

na Huduma za 
Raia (PS) Julius 

Bitok.

40,000
Mabaharia serikali 
inapanga kuwaajiri 

kila mwaka kwa 
lengo la kutimiza  
200,000 kufikia 

2027.

62.2B
Kiasi cha pesa 

serikali imetumia 
kwa miaka mingi 
kugharimia bili za 
matibabu za walio 
na magonjwa ya 

kiakili.

Sh250B
Kiasi cha pesa 

ambacho Serikali 
imepata kwa 

ustawishaji wa 
viwanda  

Takwimu 
za WkiHuduma zote za 

serikali kuwa za 
dijitali kufikia 
Juni- Waziri

NA SITNA OMAR (KNA)

Serikali, kupitia 
Wizara ya Fedha, 
i m e t e k e l e z a 

mpango mpya wa 
pensheni utakaonu-
faisha watumishi wote 
wa umma na walimu 
wanapostaafu.

Mpango huo unao-
fahamika kama Public 
Service Superannua-
tion Scheme (PSSS)  
ni sehemu ya mageuzi 
katika sekta Huduma 
ya Pensheni ya Umma 
iliyoanzishwa na seri-
kali mwaka wa 2012 
kupitia ilani katika 
gazeti rasmi Januari 1 
2021.

Mpango huo una-
faidi watumishi wa 
umma, walimu wal-
ioajiriwa na Tume ya  
Huduma ya Walimu  
(TSC) na maafisa wa 
usalama, wakiwemo 
Huduma ya Taifa ya 
Polisi, Huduma ya 
Magereza na Huduma 
ya Taifa ya Vijana.

Michael Obonyo, 
ambaye ni Mkuru-
genzi Msaidizi wa 
Habari anayesimamia 
kitengo cha mawasi-
liano  katika Wiz-

ara ya Fedha alisema 
kwamba mpango huo 
utahakikisha uendel-
evu wa  pensheni ka-
tika sekta ya umma.

Mpango wa awali- 
uliofahamika kama 
- Defined Benefit 
Scheme, ulitengemea 
ufadhili kutoka kwa 
hazina kuu ya serikali.

“Kuanzishwa kwa 
mpango huu mpya 
sasa kumekomesha 
ufadhili kutoka kwa 
hazina kuu na hakik-
isho la pensheni ende-
levu katika utumishi 
wa umma,” alisema.

PSSS  kwa upande 
mwingine inatumia 
mbinu ya michango 
ambapo serikali na 
wafanyakazi wa-
tachangia mpango 
huo kila mwezi kufa-
dhili marupurupu ya 
kustaafu ya wafan-
yakazi.

Mpango huo utanu-
faisha watumishi wa 
umma ambao wako 
na umri wa chini ya 
miaka 45 kuanzia Jan-
uari 1 2021 na ambao 
wameajiriwa kazi ya 

Mpango mpya 
wa pensheni 
kunufaisha 

wastaafu nchini

Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na 
Uchumi Dijitali Eliud 
Owalo anasma kupitia 
tovuti ya e-citizen, 
huduma 839 
tayari zimewekwa 
katika tovuti hiyo 
huku huduma 300 
zikiwekwa kila wiki 
kufikia lengo la Juni 
2023

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Uchumi Dijitali (CS) Eliud 
Owalo akihutubu wakati wa ufunguzi rasmi wa Kongamano la Tatu 
la Nation kuhusu Dijitali mjini Mombasa.  

Wa pili kutoka kulia, mlezi wa Public Service 
Superannuation Scheme, John Matiangi, na 
Kamishna wa Kaunti ya Homa Bay Moses Lilan, 
afisini mwake hivi majuzi.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Lango kuu kwa nafasi za kazi za kimataifa katika sekta ya 
Hoteli na Utalii

NOTISI YA TENDA

 TENDA NAMBARI KUC/43/2022/2023

KUNUNUA, KUWEKA, KUFANYA MAJARIBIO NA 
KUZINDUA LIFTI KATIKA UTALII HOTEL

Kenya Utalii College inaalika maombi ya wanaotaka kushiriki kwenye tenda ya kununua, kuweka, 
kufanyia majaribio na kuzindua lifti moja katikaUtalii hotel.

Maelezo kamili kuhusu t5enda hizi yanaweza kupatikana kupitia lango la PPIP au Wavuti wa KUC 
www.utalii.ac.ke

Stakabadhi za Tenda zilizojazwa  na kuonyesha kwenye bahasha iliyofungwa nambari ya tenda na 
jina kama ilivyoelezwa hapo juu inapasa kutumwa kwa: -

The Principal & CEO
Kenya Utalii College

S.L.P 31052 – 00600 Ngara
NAIROBI

Na inapasa kuwekwa kwenye Sanduku la Tenda katika eneo la mapokezi ya wageni, kabla ya 
saa 4.00 asubuhi mnamo siku ya mwisho; Jumatano Machi15, 2023.  Tenda zitafunguliwa kati-
ka Madaraka Hall saa 4.15 asubuhi mbele ya waliotuma maombi au wawakilishi wao ambao 
wangependa kuhudhuria. 

Tafadhali zingatia maagizo ya Serikali kuhusu hatua za kudhibiti maambukizi ya Covid-19.  Kujipigia 
debe kutafanya maombi yako kutupwa nje mara moja. Piga ripoti kuhusu maswala ya ufisadi kwa: 
reportcorruption@utalii.ac.ke
 
PRINCIPAL & CEO  
KENYA UTALII COLLEGE

  KENYA UTALII COLLEGE                                                          

ISO 9001:2015 Certifi ed

TANGAZO LA ZABUNI
Shirika la Kufadhili Kilimo (AFC) ni Taasisi ya Fedha ya Maendeleo ya Serikali (DFI)inayomilikiwa kabisa 
na serikali iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Shirika la Kufadhili Kilimo (CAP 323 ya Sheria za Kenya). AFC 
ina jukumu la kusaidia maendeleo ya viwanda vya kilimo na kilimo kwa kutoa mikopo na kutoa msaada 
wa usimamizi na kiufundi kwa walengwa wa mkopo.

Kwa hivyo shirika linaalika zabuni zilizofungwa kwa yafuatayo:

SHIRIKA LA KUFADHILI
KILIMO

NAMBARI YA ZABUNI JINA LA ZABUNI UHITIMU

AFC/PREQ/01/2022-2023 ZABUNI YA KUTOA HUDUMA ZA UBUNIFU NA 
MAWASILIANO 

WAZI KWA 
WOTE

AFC/EOI/02/2022-2023 ZABUNI YA KUTOA MAENDELEO YA MKAKATI WA MABA-
DILIKO, KULAINISHA BIASHARA, KUCHANGISHA FEDHA 
NA KUELEZEA HATARI ZINAZOLIKABILI SHIRIKA

WAZI KWA 
WOTE

Wazabuni wamealikwa kushiriki katika zabuni za hapo juu kwa kuwasilisha nakala ngumu za zabuni zao  
kwenye Sanduku la Zabuni lililoko kwenye Orofa ya 5 ya Jumba la Development, Moi Avenue, Nairobi.

Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kupata habari zaidi kutoka Ofisi ya Ununuzi kwenye Orofa ya 6, Jumba 
la Development, kando ya Moi Avenue au kupitia barua pepe procurement@agrifinance.org  

Hati za zabuni zinaweza kupakuliwa bila malipo kutoka kwa wavuti ya shirika:
www.agrifinance.org au Tovuti ya Zabuni ya Serikali ya Kitaifa www.tenders.go.ke 
    
Zabuni zote zitafungwa Jumatano 8 Machi 2023 saa 11.00 asubuhi ambapo zitaandikwa nambari sahihi ya 
zabuni katika bahasha na kutumwa kwa: 

                                                              Mkurugenzi Mkuu,
                                                          Shirika la Kufadhili Kilimo,
                                                       P.O. Box 30367, 00100 GPO, Nairobi.

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya wazabuni au wawakilishi wao watakaoamua kuhudhuria kati-
ka Chumba cha Mikutano cha AFC/ADC Orofa ya 3, Jumba la Development.

liano na Uchumi Diji-
tali Eliud Owalo alisema 
kwamba Wizara yake in-
atekeleza Mpango Mkuu wa 
Kitaifa wa Dijitali wa 2022-
2032, kuwezesha vipaum-
bele vya dijitali vya nchi.

 Owalo pia aliongeza 
kuwa mpango huo una-
husu nguzo tano za kuon-
goza ajenda ya mabadiliko 
ya dijitali yanayojumuisha: 
muundo msingi wa dijitali, 
huduma za dijitali na usi-
mamizi wa data, ujuzi wa 
data, ujasiriamali wa diji-
tali na mfumo kazi wa sera, 
kisheria na uthibiti.

Akizungumza katika 
uzinduzi rasmi wa Kings 
la Tatu la Kitaifa la Dijitali 
kuhusu kuinua mabadiliko 
ya dijitali Afrika, Owalo 
alisema kwamba serikali 
inatumia ICT kutoa habari 
na huduma kwa umma kwa 
kufanya rekodi za serikali 
kuwa za dijitali na kufanya 
huduma 5000 za serikali.

Alisema kwamba kupitia 
tovuti ya e-citizen, huduma 
839 tayari zimewekwa 
katika tovuti huku 300 
zikiwekwa kila wiki kufikia 
lengo la Juni 2023.

“Pendekezo letu la hu-
duma 5,000 kufikia Juni 
linaweza kuafikiwa. Tu-
nalenga sekta ya kibinafsi ili 
tuweze kunufaisha uchumi 
wetu kupitia muda mfupi 
iwezekanavyo,” alisema.

“Kama sehemu yetu ya 
ajenda ya dijitali kuelekea 

serikali isiyotumia karatasi, 
Afisi ya Baraza la Mawaziri 
na mikutano tayari zime-
fanywa kuwa za dijitali 
kwa ubora na utendaji,” 
alisema Owalo. “ Tunaen-
delea kuhakikisha kwamba 
KRA inaweza kuingilia kati 
na kuhakikisha tuko na 

rasilmali za kutosha kwa 
mapato yetu ya ushuru ili 
tuweze kupanua na kuleta 
watu wengi kulipa ushuru 
na kutia nguvu matumizi 
yetu ya ofisi na maendeleo,” 
aliongeza Owalo.

Alisema kwamba mipa-
ngo inaendelea kuanzisha 
kitambulisho cha taifa cha 
dijitali ambacho kitaweze-
sha matumizi ya tekinolojia 
ya dijitali kutambua Wak-
enya kupitia mfumo wa 
pamoja wa rekodi kuu ya 
data ya raia wote.

 Waziri alisema kwamba 
rekodi hiyo kuu ya data 
itatumiwa kutanbua raia, na 
akaongeza kuwa itawawez-
esha kupata huduma za 
serikali wakiwa nyumbani.

 Waziri Owalo alisema 
kupanua mpango mkuu wa 
kitaifa wa faiba ya dijitali 
kwa kilomita 100,000 kwa 
miaka mitano ijayo kuna-
fanywa kwa ushirikiano na 
sekta ya kibinafsi.

“Kwa kuwa Baraza la 
Mawaziri limeidhinisha, 
sasa tunaweza kuanzisha 
kilomita 5,000 za kwanza 
kufikia Juni 2023 na zingine 
zitajenga na sekta ya kibin-
afsi,” alisema.

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Huduma zote za serikali kuwa za 
dijitali kufikia Juni- Waziri

Waziri wa Habari, Teknolojia na Uchumi Dijitali (kati) na 
Balozi wa Amerika nchini Meg Whitman pamoja na Afisa 
Mkuu Mtendaji wa Nation Media Group, Stephen Gitagama 
wakati wa kongamano la Nation Digital mjini Mombasa.

kudumu ya kulipwa pen-
sheni.

Ni lazima wanachama 
wachange asilimia 7.5 
ya mshahara wao wa 
kila mwezi na serikali 
iwaongezee asilimia 15.

Watumishi wa umma  
wamehakikishiwa kupata 
marupurupu yao siku 30 
baada ya kustaafu.

Mkurugenzi msaidizi 
huyo alisema tofauti na 
mpango wa zamani am-
bao mtu alitimiza umri 
wa kustaafu ( miaka 60) 
ili aweze kupata pensheni, 
katika mpango wa sasa wa 
kuchanga wamehakik-
ishiwa kulipwa pesa kwa 
pamoja hata wakistaafu 
mapema.

 “Serikali ilikuwa na 
nia njema kwa kuanzi-
sha mpango huu mpya 
ili kuwezesha watumishi 
wa umma kustaafu vy-
ema na wakiwa na maru-
purupu makubwa na pia 
bima ya afya,” alisema Bw 

Obonyo.
Obonyo alikuwa aki-

zungumza mjini Homa 
Bay katika mkutano wa 
hamasisho kuhusu PSSS 
ambapo alisema kwamba 
Wizara ya Fedha ilitaka  
kueleza wanachama 
waelewe mpangilio wa 
mpito kutoka mpango wa 
zamani hadi mpya waweze 
kujipanga.

Bw Obonyo aliongeza 
kwamba kuna haja ya 
kueleza watumishi wa 
umma kilichofanya 
mpango huo mpya kuan-
zishwa.

Mdhamini wa PSSS , 
John Matiangi, alisema 
kwamba wanachama 
wa mpango huo pia 
wanaweza kuongeza 
michango yao akiongeza 
kuwa “  wanaruhusiwa 
kuongeza michango yao 
hadi kiwango chochote 
wanachotaka kwa sababu 
hizo ni pesa zao wanazo-
taka kuwekeza ziwafaidi  
katika maisha yao wak-
istaafu.

Mpango mpya 
wa pensheni 
kunufaisha 

wastaafu nchini



FEBRUARI 28, 2023

2 | MATANGAZO
FEBRUARI 28, 2023

Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi

MATANGAZO | 3 

H
O

M
A

KI
KO

H
O

ZI

KUSHIN
D

W
A

 K
UPUMUA

MAU
M

IV
U

 K
OONI

KUUM
W

A
 N

A 
KIC

HWA

DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Nahimiza 
taasisi za kiu-

fundi kuiga zile 
bora zaidi duni-
ani" Dkt Muoria

Nambari ya Zabuni Maelezo ya Zabuni Uhitimu Kufunga

RBA/RFP/CONSED/613/1646/2023 Utoaji Mpango wa Elimu 
kwa Wateja 
(Mipango ya Kustaafu)

Wazi Machi 14, 2023 
saa 10:00 asubuhi

Hati na maelezo ya zabuni yanaweza kupatikana kutoka kwa Afi si ya Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu, Ra-
himtulla Tower, Orofa ya 14, Upper Hill Road, Nairobi, baada ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya Ksh. 
1,000.00 inayofaa kuwekwa katika akaunti ya RBA ya KCB 110 327 5119 Tawi la Milimani, au, kupakuliwa kuto-
ka kwa tovuti ya RBA; http://www.rba.go.ke bila malipo na Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma (PPIP) 
kwenye www.ppip.go.ke. 

Nyaraka zote za zabuni zinapaswa kuwekwa nambari za kumbukumbu za zabuni husika, na maelezo 
ya zabuni na zitumwe kwa; Afi sa Mkuu Mtendaji, Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu, Rahimtulla Towers, Upper Hill 
Road, P.O. Box 57733-00200 Nairobi. Zabuni zote zilizokamilishwa kikamilifu zinapaswa kuwekwa kwenye 
Sanduku la Zabuni kwenye Ororofa ya 14, Rahimtulla Tower, Upper Hill Road, Nairobi ili kupokelewa kabla au 
tarehe zilizotajwa na baada ya hapo kufunguliwa mbele ya wazabuni/wawakilishi watakaoamua kuhud-
huria.

Kwa maswali kuhusu Sekta ya Mafao ya Kustaafu au mpango wako wa pensheni tafadhali piga simu kwa 
RBA kwa nambari ifuatayo ya simu bila malipo: 0800720300.

MWALIKO WA ZABUNI
Mamlaka ya Mafao ya Kustaafu (RBA) ni shirika linalolenga wateja ambalo linajivunia katika utoaji wake 
wa huduma. Mamlaka inatafuta wazabuni waliohitimu kutoa/kusambaza bidhaa/huduma zifuatazo.

Mamlaka sasa inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa wazabuni wanaostahiki kwa yafuatayo:-

Retirement Benefits Authority (RBA) is ISO 9001: 2015 Certified

Instagram: rbakenya  

YouTube:  Retirement Benefi ts Authority

facebook: @RetirementBenefi tsAuthorityKE

linkedin: Retirement Benefi ts Authority Kenya

twitter: @RBA_Kenya

Email: info@rba.go.ke Website: www.rba.go.ke

For more, follow us on:-

No NAMBARI YA  KUMBUKUMBU JINA LA ZABUNI UHITIMU DHAMANA 
(KSH)

TAREHE YA 
KUFUNGA

1. KWS/ONT/B&F/43/2022-2023 MAJENGO YALIY-
OPENDEKEZWA NA 
KAZI ZA KIRAIA KATIKA 
LANGO LA KASAALA-
LA-MBUGA YA TSAVO 
MASHARIKI

WAZI KWA 
WOTE

500,000/=
10 MACHI
2023 SAA 
12.00 MCHA-
NA

2. KWS/ONT/B&F/44/2022-2023 UCHUNGUZI WA MAJI 
NA JIOLOJIA, KUCHIM-
BA VISIMA NA KUWEKA 
VIFAA KATIKA LANGO 
LA KASAALA-MBUGA 
YA TSAVO MASHARIKI

WAZI KWA 
WOTE

300,000/=

Hati za zabuni zilizo na maelezo na mahitaji ya kina zinaweza kupakuliwa bila malipo kutoka kwa wavuti yetu; 
www.kws.go.ke na Tovuti ya Ununuzi wa Umma (PPIP), www.tenders.go.ke.

Wauzaji wanaovutiwa wanaweza kutafuta habari zaidi kutoka Ofisi ya Kusimamia Usambazaji, Makao Makuu ya 
Shirika la Huduma kwa Wanyamapori Kenya kati ya saa 8.00 asubuhi na 5.00 jioni wakati wa siku za wiki, Simu. 
020-2379407-15 Rununu: 0726610508/9, au barua pepe: hps@kws.go.ke.

Ufafanuzi wote na /au marekebisho yatachapishwa kwenye wavuti ya KWS na wauzaji wanahitajika kuangalia 
mara kwa mara kwa nyongeza yoyote au marekebisho wakati wa kipindi cha zabuni kabla ya tarehe ya kufunga

Zabuni zilizokamilishwa ziwekwe katika bahasha iliyofungwa iliyo na nambari ya kumbukumbu ya zabuni na jina 
la zabuni, itawekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililopo kwenye Eneo Kuu la Mapokezi, Makao Makuu ya KWS, Barabara 
ya Langata P.O. Box 40241 - 00100, Nairobi mnamo au kabla ya 10 Machi 2023 saa 12:00 mchana.

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya wawakilishi wa wazabuni watakaoamua kuhudhuria kwenye Chumba 
cha Mikutano cha KWS Vet.

Habari zaidi zinapatikana katika www.kws.go.ke.

MKURUGENZI MKUU
SHIRIKA LA HUDUMA KWA WANYAMAPORI KENYA

MWALIKO WA ZABUNI
Shirika la Huduma kwa Wanyamapori Kenya limepokea fedha kutoka kwa Hazina ya Kukuza Utalii (TPF) na linata-
ka kuwaalika wauzaji wanaovutiwa na wanaostahiki zabuni kwa yafuatayo:

NA JUDY SHERI (PCO)

Wawakilishi kutoka 
nchi 18 kote ulimwenguni, 
wamekutana Nairobi ku-
chunguza mikakati ya 
kuharakisha kuthibiti na 
kuangamiza Malaria ka-
tika Afrika.

Mkutano huo, ulioan-
daliwa na Wizara ya Afya 
na Roll Back Malaria Part-
nership to End Malaria, 
ulitokana na kuongezeka 
kwa hofu kuhusu kuka-
ribia kukwama kwa mi-
pango ya kuthibiti Malaria 
iliyofichuliwa kata Ripoti 
ya Malaria ulimwenguni 
ya mwaka wa 2022.

Dkt Josephine Mburu, 
Katibu wa Afya ya Umma 
na Viwango vya Utaalamu 
katika Wizara ya Afya ali-
fungua mkutano huo kwa 
kusisitiza umuhimu wa 
ushirikiano katika vita 
dhidi ya Malaria. Map-
endekezo ya mkutano huo 
yatahakikisha usalama wa 
bidhaa, kuimarisha kinga, 
na kutia nguvu mifumo ya 
afya kuelekea kuangazia 
malaria.

Matokeo ya mkutano 
huo, yatasaidia kuharaki-
sha uthibiti wa Malaria na 
kuungamiza hasa katika 
Afrika inayochangia asil-
imia 96 ya visa na vifo kote 
ulimwenguni.

Dkt Mburu alisema licha 
ya hatua kubwa kupigwa 
katika vita dhidi ya ma-
laria, bado na mapengo 
katika kufikisha mpango 
huo, mbu kutouawa na 
dawa na dawa kutofanya 
kazi. Vile vile alihimiza 
mipango mikubwa ya 
kupanua ushirikiano 
wao zaidi ya nchi zao ili 
kuhakikisha hakuna in-
ayobaki nyuma katika 
juhudi za kuzuia na kutibu 
malaria. 

Dkt Mburu alihimiza 
wawakilishi hao kuta-
yarisha mapendekezo 
ambayo yatalinda na ku-
hakikisha uendelevu. Pia 
alishukuru washirika wa 
maendeleo kwa kuendelea 
kutoa usaidizi na akatam-
bua juhudi za ushirikiano 
wa RBM katika kumaliza 
malaria.

Nchi 18 zakutana 
Nairobi kuinua 

mipango ya kudhibiti 
Malaria Afrika

 

NA DICKSON MWITI (KNA)

Katibu wa Idara ya 
Serikali ya Elimu ya 
Kiufundi na mafunzo 

Anuai(TVET) Dkt Esther 
Muoria amehimiza taasisi 
za Elimu ya Kiufundi na 
Mafunzo Anuai (TVET) ku-
unda mipango itakayojaza 
mapengo ya ujuzi yali-
yotambuliwa katika soko 
la leba.Akizungumza ka-
tika taasisi ya Mafunzo ya 
Kiufundi ya Karumo katika 
mahafala ya kwanza, Dkt 
Muoria alisema kwamba 
TVET imekuwa muhimu 
katika kuafikia ukuaji wa 
haraka wa kiuchumi, ki-
jamii na tekinolojia kote ul-
imwenguni.

“Sababu ya hii ni 
kwamba wafanya kazi wa-
nahitaji ujuzi zaidi kush-
iriki katika uchumi wa 
ufahamu. Hivyo, kwa ku-
wajibika taasisi za TVET 
zinatarajiwa kuwa mipango 
ya masomo inayohitajika 
kutoa wafanyakazi wenye 
ujuzi unaohitajika viwan-
dani,” alisema Dkt Muoria. 
Alihimiza wote wanaotoka 

kidato cha nne kujiunga na 
kozi zinazopatikana na ku-
pata ujuzi katika taasisi za 
TVET, ili waweze kutimiza 

kazi za ndoto zao 

maishani.
“Tunafahamu kwamba 

wanaohitimu TVET hu-
ingia katika soko la leba 
lenye ushindani ulimwen-
guni na ni kwa sababu hii, 
ninahimiza taasisi zote za 
kiufundi kujifunza na kush-
irikiana na taasisi zingine 
kubwa ulimwenguni. Ush-
irikiano kama huo utatoa 
mipango inayotambuliwa 
kimataifa, inayofaa kwa 
soko la leba la humu nchini 
na kimataifa,” alisema Dkt 

Muoria. Alisema kwamba 
kuna mipango ya kuanzi-
sha mfumo wa mafunzo ya 
Umilisi na Utendaji (CBET), 
ambapo mafunzo yatakuwa 
yakifanywa viwandani kwa 
50-50 kwa kuwa wadau 
wote wamekuwa sehemu 
ya mpango mzima. Hivyo 
basi alihimiza Chama cha 
Taasisi za Mafunzo ya Kiu-
fundi (KATTI) kupanga 
upya mafunzo ya TVET 
kuwa ya Utendaji na Umilisi 
wa Ujuzi (CBS) na kutam-
bua taasisi za kimataifa 
kushirikiana nazo kutoa 
mafunzo hayo.

Kupitia ushirikiano kama 
huo, aliongeza, wanafunzi 
wa TVET wakihitimu wa-
takuwa wakipata vyeti 
mara mbili na wataweza 
kushindana wakitafuta kazi 
ulimwenguni. Alishauri 
wadau kuhimiza vijana ku-
jiunga na TVET sio kwamba 
hawana kitu cha kufanya, 
lakini kwa sababu wa-
naweza kufaulu kwa kile 
watazingatia kufanya.

Mwalimu Mkuu wa 
Taasisi ya Mafunzo ya Kiu-
fundi ya Karumo, Bi Florah 
Kanyua, alisema kwamba 
to taasisi hiyo inaendelea na 
mchakato wa kupata cheti 
cha kuidhinishwa cha ISO, 
kitakachowasaidia kuima-
risha michakato na kufanya 
wateja kuridhika na hivyo 
basi kuwa na maendeleo 
endelevu.

Undeni mitaala ya mafunzo 
yanayohitajika sokoni, 
katibu aambia TVETs

Dkt Esther Thaara, akitoa hotuba yake wakati wa sherehe 
ya kufuzu.  Picha na Dickson Mwiti (KNA)
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

UFUNGUZI MPYA WA USAJILI DIJITALI WA WAWEKEZAJI 
KATIKA SEKTA YA MISITU

Tunarejelea tangazo kuhusu Usajili dijitali ambalo lilitokea kwenye gazeti la My Gov mnamo tarehe 10 Agosti, 2021 
na kufungwa mnamo tarehe 24 Agosti, 2021.

Hili ni kuwajulisha wawekezaji wote katika sekta ya misitu ambao hawakuwa wametuma maombi yao kufikia 
tarehe ya kufungwa (waombaji wapya), wale ambao walikuwa wamejiandikisha tu lakini walikuwa hawajamaliza 
usajili kwa sababu moja au nyingine (hawakustahiki mazoezi ya ukaguzi halisi) na wale ambao walikamilisha 
usajili katika mfumo lakini wakashindwa wakati wa zoezi la uhakiki halisi kwamba usajili dijitali umefunguliwa 
tena kwa siku thelathini (30) kuanzia tarehe 28 Februari 2023 na kufungwa tarehe 29 Machi, 2023, saa 
12 mchana. Hii ni kuruhusu usajili unaoendelea.

N.B    Wawekezaji wote katika sekta ya misitu ambao walifaulu kusajiliwa na wale tayari walio katika  orodha yetu ya wawekezaji 
wa sekta ya misitu waliosajiliwa hawahitajiki kutuma maombi tena.

Waombaji wanahitajika kutembelea wavuti ya KFS www.kenyaforestservice.org kupata nakala ya hati inayoongoza 
mchakato wa usajili na pia kufahamu vigezo vya utathmini kabla ya kuwasilisha maombi yao mtandaoni. Hati hizo 
pia zinaweza kupakuliwa kutoka kwa tovuti ya ununuzi wa umma www.tenders.go.ke.

Ili kujiandikisha, tembelea Tovuti ya Huduma ya Misitu ya Kenya- kichupo cha usajili kwa kutumia kivinjari cho-
chote- www.kenyaforestservice.org
      
Au fungua kiunga- https://sawmillers.kenyaforestservice.org
Maelezo ya mchakato wa usajili yanapatikana kwenye ukurasa wa usajili dijitali.

Baada ya uwasilishaji mzuri wa maelezo ya maombi na baada ya uthibitisho katika mfumo, mwombaji ataarifiwa 
kuhusu hali yake ya maombi kupitia barua pepe iliyotolewa wakati wa usajili.

Baada ya kufungwa kwa usajili wa mtandaoni, maombi yote yaliyofanikiwa katika mfumo huo yatapitia uthibitisho 
wa habari uliotolewa katika mfumo na mwombaji.

Matokeo ya mwisho ya uthibitisho wa kawaida itakuwa orodha ya wawekezaji wa sekta ya misitu iliyosajiliwa 
(Mbao, kuni za kunde, vigingi vya kuwekea nyaya, kuni na kuni za mafuta) ambao wataalikwa kwa zabuni ya 
vifaa vya upandaji miti mara kwa mara wakati wowote zinapopatikana katika ya miaka ya kifedha ya 2022/2023.

Usaidizi/msaada
Kwa msaada wowote tafadhali wasiliana na KFS kupitia anwani hizi wakati wa saa za kawaida za kazi;
a)     0202020285/0202014663/0202689882
                                        Au
b)      Barua pepe: eregistration@kenyaforestservice.org
                                        Au
c)      Tembelea ofi si yoyote ya Idara ya Kusimamia Misitu

Mhifadhi Mkuu wa Misitu
Idara ya Kusimamia Misitu Kenya

KUMBUKUMBU: KFS/DISP/01/2022 - 2023

JINA LA ZABUNI: USAJILI DIJITALI UNAOENDELEA WA WAWEKEZAJI KATIKA     SEKTA YA 
MISITU (MBAO, PLYWOOD, KUNI ZA KUNDE, VIGINGI VYA KUWEKEA 
NYAYA VILIVYOTIBIWA NA KUNI ZA MAFUTA) KWA MIAKA YA KIFEDHA 
2021/2022 – 2022/2023

BY DICKSON MWITI  
(KNA)

Chuo Kikuu cha Say-
ansi na Tekinolojia 
cha Meru kimezin-

dua mradi wa kushughu-
likia taka na inayotokana 
na elektroniki kuinua 
utunzaji wa mazingira kwa 
kuondoa taka nyingi ya 
elektroniki nchini.Akizun-
gumza wakati wa uzinduzi 
huo, Makamu Chansela 
wa MUST Profesa Ro-
manus Odhiambo alisema 
kwamba mradi huo un-
alenga kuhamasisha umma 
na kuzungumza na wadau 
katika taka ya elektroniki 
kuhusu ubadilishaji, ku-
wapa mafunzo watu wengi 
iwezekanavyo na kupanua 

uwezo wa utengenezaji 
pamoja na utafiti na kuunda 
nafasi za ajira. Alisema 
kwamba taasisi hiyo tayari 

imewapa mafunzo mafundi 
175 ambao watakuwa 
wakihitimu Juni na ambao 
watatoa ujuzi wao vijijini 
na hatimaye kote nchini 
Odhiamboalisema kwamba 
watakaohitimu watakuwa 
pia kama maajenti wa kituo 
cha ukusanyaji cha Chuo 
Kikuu hicho huku kikien-
delea kuongeza mradi huo.

Kulingana na ripoti ya 
kufuatilia taka ya elektron-
iki ya mwaka wa 2020, tani 
milioni 53.6 milioni za taka 
ya elektroniki zinatolewa 
kila mwaka na iwapo zi-
taachwa bila kushughu-
likiwa zitaongezeka hadi 
tani1 20 milioni kufikia

 2050. Kote ulimwen-
guni, ni asilimia 17.4 pe-

kee ya taka ya elektroniki 
inayoshughulikiwa ipas-
wavyo,” alisema Odhia-
mbo. Aliongeza kuwa taka 
ya elektroniki inatarajiwa 
kuongezeka kutoka asil-
imia tano hadi asilimia nane 
kutokana na ongezeko la 
vifaa vya ICT ulimwenguni.

“Sisi ndio chuo kikuu 
cha kwanza nchini kubuni 
muundo ambao rasilmali 
zinatumiwa na kuwekwa 

kuliko kutupwa zikiti-
miza muda wa kutumiwa,” 
alisema Odhiambo.

Alisema kwamba Chuo 
Kikuu hicho kitajihidi 
kuwa na uchumi unao-
lenga kutotoa taka na 
badala yake, bidhaa, vipuri 
na nyenzo zitakazotumiwa, 
zitatunzwa, kurekebi-
shwa, kutumiwa upya na 
kubadilishwa iwezeka-
navyo katika njia bora 

kwa mazingira. “Hii in-
anuiwa kuwa njia mbadala 
ya uchumi unaochangia 
taka nyingi ya elektron-
iki inayotupwa,” alisema  
Odhiambo. Mradi huo 
umefadhiliwa na Shirika la 
Ushirikiano wa Maendeleo 
la Ujerumani kwa usaidizi 
wa Muungano wa Ulaya 
na washirika wa kibinafsi 
yanayoshughulikia taka ya 
elektroniki.

Chuo Kikuu chazindua 
mradi wa kushughulikia 

taka ya elektroniki

Kituo cha kushughulikia taka ya kielektroniki chuoni humo. Picha na Dickson Mwiti (KNA)

Naibu Chansela wa Chuo 
Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Meru Prof 
Romanus Odhiambo 
akihutubia waandishi habari 
chuoni humo. 

Our Environment, Our Life, Our Responsibility.

ZABUNI WAZI KITAIFA
Mamlaka ya Kitaifa ya Kusimamia Mazingira (NEMA) inakaribisha zabuni zilizofungwa kwa zabuni zilizo wazi 
zifuatazo. Hati za Kina za Zabuni zinapaswa kupakuliwa kutoka kwa tovuti yetu: www.nema.go.ke; au tovuti ya 
habari ya manunuzi ya umma www.teners.go.ke bila malipo na kwa ada isiyoweza kurejeshwa ya Ksh.1,000 ikiwa 
itapatikana kutoka Sehemu ya Ununuzi ya NEMA katika Makao Makuu ya NEMA yaliyo kando ya Barabara ya Popo, 
Nje ya Barabara ya Mombasa. Ada ya zabuni inapaswa kuwa katika Hundi ya Benki au kuweka pesa taslimu katika 
Akaunti ya Mapato ya NEMA, KCB - Tawi la KICC, Nambari ya Akaunti 1102298158, na kuwasilisha hati ya amana, katika 
Ofisi ya Fedha kwenye Orofa ya Chini Elland House Makao Makuu ya NEMA. Tafadhali kumbuka kuwa pesa taslimu 
haitakubaliwa.
Jaza hati za zabuni katika bahasha zilizofungwa wazi na zilizowekwa alama ya “Nambari ya Marejeleo ya Zabuni na 
Jina kama ilivyoelezwa hapa chini:

No. MAELEZO KUMBUKUMBU KUFUNGA

1. Ujenzi, upimaji na uagizaji wa mtambo uliopendekezwa 
wa kuondoa chumvi. (Imetangazwa upya)

NEMA/T/23/2022/2023 Machi 15, 2023
saa11:00 asubuhi

2. Ujenzi wa kiwanda cha kupozea samaki- Kazi za kiraia, 
Ekakala, Kaunti ya Machakos (Imetangazwa upya)

NEMA/T/25/2022/2023 Machi 15, 2023
saa11:00 asubuh

3. Usambazaji, uwekaji, upimaji na uagizaji wa mashine 
ya kutengeneza vitalu vya barafu na kazi zinazohusiana 
na kiraia, Ndhiwa, Kaunti ya Homabay (Imetangazwa 
upya

NEMA/T/27/2022/2023 Machi 15, 2023
saa11:00 asubuh

4 Huduma za ushauri kwa ushauri wa usimamizi wa 
maarifa kwa mpango wa kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabianchi nchini Kenya

NEMA/EOI/NIE/002/
2021-2022

Machi 15, 2023
saa11:00 asubuh

inapaswa kutumwa kwa:-
Mkurugenzi Mkuu,

                                             Mamlaka ya Kusimamia Mazingira Kenya,
                                             Eland House, Barabara ya Popo, Nje ya Barabara ya Mombasa,
                                             P.O. Box 67839 - 00200.
                                             NAIROBI

Inapaswa kuwekwa katika Sanduku la Zabuni lililo katika eneo la Mapokezi la NEMA, Eland House, Barabara ya 
Popo, nje ya Barabara ya Mombasa ili ipokewe mnamo au kabla ya Jumatano tarehe 15 Machi 2023 saa 11:00 asubuhi. 
Zabuni kubwa zitawekwa katika Ofisi ya Ununuzi G16. Hati ya zabuni itafunguliwa katika makao makuu ya NEMA 
tarehe 15 Machi 2023 saa 11:00 asubuhi. Hati zilizowasilishwa baada ya wakati huu hazitakubaliwa.

Zabuni ya yeyote atakayepatikana akidanganya au akitoa taarifa za uwongo itafutiliwa mbali.

                                     Barua pepe: dgnema@nema.go.ke
                  Simu: (020) 2183718, 2101370, 0723 363010, 0735 013046, 0724 253398
                                     Ripoti matukio na malalamiko:
                                     Simu ya kuripoti matukio NEMA : 0786 101 100,

                                                                            www.nema.go.ke

National Environment Management 
Authority - Kenya @NemaKenya

                                     Simu ya kuripoti matukio NEMA : 

                                                                            www.nema.go.ke
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

FURSA ZA KAZI – TANGAZO LA NJE KWA NAFASI ZA KAZI 

Kasneb Towers, Hospital Road, Upper Hill, P.O. Box 41362-00100 NAIROBI
Landline telephone number: +254 (020) 4923000, I Cellphone: 0722-201214, 0734-600624

    Email: info@kasneb.or.ke.   I  Website: www.kasneb.or.ke
Facebook: KASNEBOffi cial  I  Twitter:@KASNEBOffi cial

Kasneb ni shirika la serikali chini ya Wizara ya Fedha na Mipango ambalo uanzishwaji na utendakazi wake 
unasimamiwa na Sheria ya Wahasibu, Na. 15 ya 2008, Sheria ya Makatibu wa Umma Walioidhinishwa wa 
Kenya, Sura ya 534 ya 1988 na Sheria ya Uwekezaji na Wachambuzi wa Fedha, Na. 13 ya mwaka 2015.

Jukumu la kasneb ni kuandaa silabasi na kusimamia mitihani ya kiufundi, cheti, stashahada, taaluma na 
baada ya utaalamu. Pia inatoa vyeti kwa wagombea katika uhasibu, fedha,
mikopo, utawala na usimamizi, teknolojia ya habari na taaluma zinazohusiana. Mamlaka yake
ni pamoja na kukuza sifa zake kitaifa na kimataifa pamoja na kutoa vibali kwa taasisi husika za mafunzo 
kwa kushirikiana na Wizara inayosimamia Elimu.

Katika kutekeleza jukumu lililo hapo juu, Bodi ya kasneb inakaribisha maombi kutoka kwa Wakenya 
waliohitimu ipasavyo kujaza nafasi zifuatazo zilizoachwa wazi:

S.
NO

NAFASI DARAJA IDARA KITENGO IDADI NAMBARI YA MARE-
JELEO

1. Mkurugenzi, 
Uendelezaji Mitihani

2 Uendelezaji wa 
Mtihani

N/A 1 HRM/DTD/2/2023

2. Mkurugenzi, Utafiti 
na Maendeleo ya 
Mitaala

2 Utafiti na 
Maendeleo ya 
Mitaala

N/A 1 HRM/DCRD/2/2023

3. Mkurugenzi, 
Usimamizi wa 
Mitihani na Usindikaji

2 Usimamizi na 
Usindikaji wa 
Mitihani

N/A 1 HRM/DEAP/2/2023

4. Afisa Mkuu wa Sheria 4 Katibu wa 
Shirika na 
Huduma za 
Kisheria 

Huduma za 
Kisheria

1 HRM/PLO/2/2023

5. Afisa Mkuu wa 
Mitihani

4 Usimamizi na 
Usindikaji wa 
Mitihani

Usimamizi wa 
Mitihani

1 HRM/PEO/2/2023

6. Afisa Mwandamizi 
wa Mitihani

5 Utafiti na 
Maendeleo ya 
Mitaala

Ukuzaji wa 
Mitaala

1 HRM/SEOC/2/2023

7. Afisa Mwandamizi 
wa Mitihani

5 Uendelezaji wa 
Mtihani

Mitihani ya 
Ukatibu wa 
Mashirika

1 HRM/SEOC/2/2023

8. Afisa Mwandamizi 
wa Mitihani

5 Uendelezaji wa 
Mtihani

Uwekezaji na 
Uchunguzi wa 
Uchambuzi 
wa Fedha

1 HRM/SEOI/2/2023

9. Afisa Mwandamizi 
wa Mitihani

5 Uendelezaji wa 
Mtihani

Mitihani 
mingine 
inayohusiana 
na Biasha-
ra-Usimamizi 
wa Mikopo

1 HRM/SEOO/2/2023

Tafadhali Kumbuka:

(i)       Tutawasiliana na waombaji watakaofaulu pekee
(ii)       Ombi la yeyote atakayepatikana akidanganya litafuliliwa mbai.
(iii)      Waombaji walioteuliwa watatakiwa kuwasilisha vitambulisho halisi vyao vya Taifa; vyeti vya 
           masomo na taaluma wakati wa usaili.
(iv)      Maelezo ya Kazi yanapatikana kwenye tovuti ya kasneb (www.kasneb.or.ke).
(v)       Wagombea watak aofaulu (yaani, wale ambao watakaoteuliwa kwa nyadhifa zilizotangazwa)         
           watahitajika kutoa hati zifuatazo kabla ya tuzo ya ofa kwa kuzingatia Sura ya 6 ya Katiba ya 
           Kenya, 2010:

            •       Cheti Halali cha Maadili Mema kutoka Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI).
            •       Cheti cha Uidhinisho kutoka Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi (EACC).
            •       Cheti cha Uzingatiaji Ushuru kutoka Mamlaka ya Kukusanya Ushuru Kenya (KRA).
            •       Cheti cha Kibali kutoka kwa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HELB).
            •       Cheti cha Uidhinisho kutoka kwa Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo iliyoidhinishwa (CRB).

Utaratibu wa kutuma maombi

Wagombea wanaovutiwa na waliohitimu wanapaswa kuwasilisha maombi yao kupitia kiunga
http://bit.ly/3XWMr5l na kuambatisha barua ya maombi, wasifu wa kina, nakala zilizoidhinishwa za 
matokeo ya masomo, vyeti vya taaluma na masomo, kitambulisho cha taifa, shuhuda, majina na
anwani za wadhamini watatu kabla ya Jumatano, 15 Machi 2023. Barua ya maombi inapaswa kuonyesha 
“CHEO CHA KAZI NA NAMBARI YA MAREJELEO” ya nafasi iliyoombwa na kutumwa kwa:

Katibu/Afi sa Mkuu Mtendaji
Kasneb
P.O. Box 41362 - 00100
NAIROBI, KENYA

Kasneb ni mwajiri anayetoa fursa sawa. Watu wenye ulemavu wanahimizwa kutuma maombi 
na wanatakiwa kuwasilisha nakala ya Kadi halali ya Uanachama ya NCPWD.

28 Februari 2023

NO TENDER NO. DESCRIPTION ELIGIBILITY TENDER 
CLOSING DATE 

1 KGN-SONDU-10-2023 Tender for supply of 
strategic spares for Sondu 
Power Station

Citizen 
Contractors 

21st March 2023 
at 10.0 a.m.

2 KGN-SONDU-11-2023 Tender for repair of 
Sondu-Sang’oro road and 
drainage at Sondu Power 
Station.

There shall be a 
Mandatory Site Visit on 
7th March, 2023 at Sondu 
Power Station starting at 
10.00 a.m.

PWD 
Enterprise

21st March 2023 
at 10.0 a.m.

3 KGN-HYD-(Tana)-
09-2023

Tender for Supply, 
Installation and Commis-
sioning of CCTV Upgrade at 
Tana Power Station.  

There shall be a 
Mandatory Site Visit on 
7th March, 2023 at Tana 
Power Station starting at 
10.00 a.m.

Citizen 
Contractors

21st March 2023 
at 2.00 p.m.

4 KGN-GDD-044-2023 Tender for Supply of Turbine 
Spares for Olkaria II Power 
Station.

Open 
International

21st March 2023 
at 2.00 p.m.

Interested firms may obtain further information from the office of the General Manager, Supply 
Chain, Tel: (254) (020) 3666230, Email: tenders@kengen.co.ke on normal working days begin-
ning on the date of advert. The tender documents may be collected upon payment of a non-refund-
able fee of KShs.1, 000.00 paid in cash or through a banker’s cheque at any KenGen finance office. 

The document can also be viewed and downloaded from the website www.kengen.co.ke and on 
E-procurement https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal. 

Bidders are advised to refer to the website and on e-procurement regularly for any 
additional information /clarifications/addenda. Downloaded copies are FREE. 

SUBMISSION OF TENDERS:
1. Tender documents must be submitted online through KenGen E-Procurement web portal 

found on the KenGen website (www.kengen.co.ke)

2. Bidders who are interested in this tender MUST ensure that they are registered in the 
 E-Procurement Portal. Please ensure compliance to the following;

• For suppliers registering for the first time ensure the “Public Procurement” checkbox is 
ticked so that the login details are sent to suppliers automatically.

• All documents Must be uploaded to the SRM System through the 
 https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal found at www.kengen.co.ke  

• Prices to be entered under item of the RFx shall be similar to be prices in the price schedule.

Note; Those Bidder who have submitted their bids and wish to amend them further should not 
click on WITHDRAW but click on EDIT to enable them amend their bid response and make 
appropriate changes.

Bidders who require any form of assistance on how to bid via the system are advised to download 
a manual from the website or may contact eprocurement@kengen.co.ke

Tender Original Security where applicable in the form and amount specified and must be deliv-
ered in plain sealed envelope clearly labelled with the tender number and tender description 
before the closing date to the following address:

  General Manager- Supply Chain,
  Kenya Electricity Generating Company PLC,
  9th Floor, KenGen Pension Plaza II,
  Kolobot Road, Parklands,
  P.O. Box 47936, 00100
  NAIROBI

Tenders will be opened online soon after the closing time in the presence of the candidates’ 
representatives who choose to attend at KenGen Pension Plaza II, Tender opening room, 6th floor.

N/B: KenGen adheres to high standards of integrity in its business operations.

Report any unethical behavior immediately to the provided anonymous hotline service.

1)    Call Toll Free: 0800722626
2)    Free Fax: 00800 007788
3)    Email: kengen@tip-offs.com
4)    Website: www.tip-offs.com

GENERAL MANAGER, SUPPLY CHAIN.

INVITATION 
TO TENDER

INVITATION TO TENDER
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Procurements for 2022 - 2023 
Estimated value –  US $ 729,500 

Procurement of goods to include:

Not Applicable

Procurement of works to include:

Not Applicable 

Procurement of consulting services to include:

Supply  and Installation of Financial Accounting System 

Supply  and Installation of M & E System 

Policy Reviews Documentation

Consultancy Services for Baseline Survey 

Knowledge Management

Bank Services

MFBs Services

Agribusiness BDS Services

Small Holder Fin Literacy

Sacco Services

Procurement of non-consulting services to include:

Not Applicable

THE NATIONAL TREASURY 
AND ECONOMIC PLANNING

GENERAL PROCUREMENT NOTICE

Government of: The Government of the Republic of Kenya

Project/procuring entity: The National Treasury, Rural Kenya Financial Inclusion 
Facility (RK-FINFA) Project 

GPN version: 1.0

GPN publication date: 28th February, 2023

The Government of the Republic of Kenya has received financing from the International Fund for 
Agricultural Development (IFAD) towards the cost of the National Treasury, Rural Kenya Financial 
Inclusion Facility (RK-FINFA) Project and intends to apply part of the financing to payments for 
contracts for goods, works and services.

The procurement program for the 2022 - 2023 period will include the following:

Contracts for goods, works and services will be implemented according to the principles, rules and 
procedures set out in the current versions of the IFAD Project Procurement Guidelines and IFAD 
Procurement Handbook. 

Specific procurement notices for contracts to be tendered under the competitive bidding 
procedures will be announced as they become available on selected portals, in local newspapers, 
and other media outlets as appropriate.

Interested eligible bidders and consultants who wish to be included on the mailing list to 
receive a copy of advertisements, or those requiring additional information, should send an email to 
the rkfinfa@treasury.go.ke  using the subject line “GPN 1.0 for the National Treasury, Rural Kenya 
Financial Inclusion Facility (RK-FINFA) Project and indicating which of the procurement items they 
are interested in.

PROJECT COORDINATOR 
RURAL KENYA FINANCIAL INCLUSION FACILITY (RK-FINFA) PROJECT

FOR: PRINCIPAL SECRETARY, NATIONAL TREASURY 

 

TENDER FOR SUPPLY, DELIVERY AND INSTALLATION OF NEW 
TECHNOLOGY LICENSES, APPLICATION AND TECHNOLOGY SUPPORT 
SERVICES UNDER ORACLE LICENSING MANAGEMENT SERVICES (LMS)

The National Treasury invites sealed Tenders from eligible Candidates for the Tender for Supply, Delivery 
and Installation of New Technology Licenses, Application and Technology Support Services under Oracle 
Licensing Management Services (LMS).

A Mandatory Pre-Bid Conference shall be held with the interested Bidders on Tuesday 7th March, 2023 at 
1000 Hours, Kenyan Time through a virtual conference meeting. Invitations shall be sent to all interested 
tenderers who shall submit their emails to procurement@treasury.go.ke  before 1000 Hours, Kenyan 
Time on Tuesday 7th March, 2023.

A complete set of the Tender Documents may be downloaded by interested and eligible candidates Free of 
Charge at http://treasury.go.ke or www.tenders.go.ke. Those who download the documents from the 
website must forward their particulars immediately for recording and any further clarifications and adden-
da to procurement@treasury.go.ke. 

Completed Tender Documents, both “Original” and “Copies”, enclosed in plain sealed envelope and 
marked with the Tender Number shall be addressed to: - 

The Principal Secretary,
The National Treasury,
P.O. Box 30007 00100

Nairobi

and be deposited in the Tender Box provided at The National Treasury, Treasury Building, 6th Floor, Harambee 
Avenue, Nairobi, so as to be received on or before, Tuesday 14th March, 2023 at 11.00 a.m. Kenyan Time.

All Bid Documents must be chronologically serialized / paginated.

All Tenders must be accompanied by a Bank Guarantee of Kenya Shillings One Million Five Hundred Thou-
sand Only (Kshs. 1,500,000.00) from a Reputable Bank in Kenya valid for 30 days beyond the Tender 
Validity period.

Tenders will be opened immediately thereafter in the presence of the Tenderers or their representatives 
who choose to attend the opening at The National Treasury, Treasury Building, Harambee Avenue, Nairobi, 
6th Floor, Conference Room No. 603 on Tuesday 14th March, 2023 at 11.00 a.m. Kenyan Time. 

HEAD, SUPPLY CHAIN MANAGEMENT SERVICES
FOR:  PRINCIPAL SECRETARY/ NATIONAL TREASURY

THE NATIONAL TREASURY 
AND ECONOMIC PLANNING

INVITATION TO TENDER 

TENDER NO. TNT/018/2022-2023

NA HAMDI MOHAMUD  
(KNA)

Serikali na Mashirika ya 
Kijamii zimekubali-
ana kufanya kampeni 

ya pamoja ya kuhamasi-
sha umma kuhusu mpango 
mkubwa wa kufanya hu-
duma za usajili kuwa za di-
jitali. Kuundwa kwa kundi 
moja kuliafikiwa katika 
mkutano wa mashauriano 
kati ya serikali na wawak-
ilishi kutoka mashirika 25 
yasiyo ya Serikali yaliyo-
jadili malalamishi kuhusu 
kinga na usalama wa data 
ambazo zitakusanywa 
wakati wa usajili.

Katibu wa Uhamiaji na 
Huduma za Raia Julius Bitok 
aliyeandaa mkutano huo 
Nairobi, alisema kwamba 

serikali imejitolea kusaidia 
kufanya huduma 5,000 
kuwa za dijitali kuepuka 
changamoto za utekelezaji 

zilizoshuhudiwa katika mi-
radi ya awali ya dijitali.

“Tumejitolea kushiriki-
ana na mashirika ya kijamii. 

Serikali, mashirika ya kijamii 
wakubaliana kampeni ya 

pamoja ya hamisisho la dijitali

Immaculate Kassait 
Kamishna wa Kutunza Data 
ahutubu wakati wa mkutano 
na mashirika ya kijamii 
kuhusu usajili wa kidijitali

Irungu Houtghton – 
Mkurugenzi Mkuu, Amnesty 
International Kenya ahutu-
bu wakati wakati wa 
mkutano kuhusu usajili 
dijitali.

Tunafahamu changamoto 
ambazo serikali ilipitia 
wakati wa kuanzisha Hu-
duma Namba. Gharama ya 
kufeli ilikuwa kubwa kue-
puka kutokana na maoni 
na mbinu tofauti. Tuna-
taka kutembea pamoja ili 
kuepuka kesi na vizingiti 
ambazo zitakuwa na athari 
hasi kwa utoaji huduma,” 
alisema Bitok.

Katibu alikuwa aki-
jibu hofu ya Mkurugenzi 
wa Amnesty International 
Kenya Irungu Houghton al-
iyetaka hakikisho kwamba 

kuanzishwa kunako-
tarajiwa kutatanguliwa na 
uchunguzi kuhusu data na 
athari zake, mfumo wa ul-
inzi wa data na kujumuisha 
kwa umma na wadau wen-
gine.

“Tunataka kueleza umma 
ili ujue kinachofanyika ili 
uweze kushiriki kikamilifu 
na kutoa maoni ili mpango 
huo uliotangazwa na Rais 
utekelezwe kwa haraka, 
kwa kina na uadilifu kulin-
gana na Sheria ya Ulinzi wa 
Data,” alisema Houghton. 
Kamishna wa Ulinzi wa 

Data ImmaculateKassait, 
aliyehudhuria alisema nchi 
itanufaika na utekelezaji 
wa Sheria ya Ulinzi wa Data 
kwa kuwa itashughulikia 
hofu ya wawekezaji kuhusu 
wizi wa habari zao za kuji-
tambulisha na usalama wa 
uwekezaji wao.

Kando na wawakili-
shi wa serikali kundi hilo 
litakuwa na wanachama 
kutoka makundi 25 ya Ma-
shirika ya Kijamii ambayo 
yanafuatilia usajili wa raia 
na makundi ya kutetea haki 
za binadamu.



FEBRUARI 28, 2023

6 | MATANGAZO
FEBRUARI 28, 2023

Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi

MATANGAZO | 7 

H
O

M
A

KI
KO

H
O

ZI

KUSHIN
D

W
A

 K
UPUMUA

MAU
M

IV
U

 K
OONI

KUUM
W

A
 N

A 
KIC

HWA

DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA ANN SALATON (KNA)

Mamlaka ya Vyanzo 
vya Maji (WRA) imezuia 
wakulima kuziba mito ku-
fuatia uhaba mkubwa wa 
maji kaunti ya Narok. Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Kitaifa 
ya WRA Isaac Kool alisema 
kwamba viwango vya maji 
viko katika hali ya kuonya, 
kumaanisha kuwa ni maji 
chache inayotirika katika 
mito na inapozibwa, hata-
faidi watu wanaoishi se-

hemu za chini inakopitia.
Kool alisema hali ni sawa 

kote nchini kwa kuwa asil-
imia 90 ya Mito imeathiriwa 
vibaya na ukame unaoende-
lea nchini.

Alisema kwamba mam-
laka imetayarisha muundo 
wa kupima viwango vya 
maji katika mito, ili iweze 
kushauri watu wanapovaa 
kuzuia maji na wakati wa 
kuepuka kufanya hivyo. 
Katika “awamu ya kijamii 

kibichi” mto utakuwa ume-
jaa maji na kuzuiwa kutar-
uhusiwa mtu anavyotaka. 
Awamu ya pili ni ya ‘man-
jano’ ambayo maji huwa ya-
mepungua na kulazimisha 
Mamlaka kuthibiti uzuaji 
wa maji. Awamu ya tatu ni 
ile nyekundu ambayo miti 
huwa imekauka na WRA 
huwa haikubali uzuaji wa 
maji.

Kool alisema kwamba 
mingi ya mito katika kaunti 

hiyo iko kati awamu ya tatu 
na hivyo basi maji machache 
katika mito hiyo yanafaa 
kutiririka bila kuzuiwa.

“Tunahimiza wakulima 
wanaonyunyuza kando ya 
mito kusimamisha hadi 
mvua ije ili kila mtu aweze 
kunufaika na maji yanayo-
patikana,” alisema.

Kool alizungumza baada 
ya kukutana na Kamishna 
wa Kaunti ya Narok Isaac 
Masinde na maafisa wa 

kampuni ya Maji na Maji 
taka ya Narok (NARWASCO) 
wakiongozwa na mwe-
nyekiti wao Moses Samante.

Kamishna Masinde 
alisema timu ya idara tofauti 
zinazojumuisha WRA, NAR-
WASCO, na Mamlaka ya Ki-
taifa ya Kulinda Mazingira 
(NEMA) na idara ya Ndani 
itazunguka kuhakikisha 
hakuna mkulima anayen-
yunyuza shamba akitumia 
maji ya mto katika kaunti 

ya Narok.
Masinde alishauri watu 

kuepuka uharibifu kwa 
kutumia maji haba wanay-
oweza kupata wakati huu 
wa kiangazi.

Kwa upande wake Sa-
mante alisema kwamba 
kampuni yake italazimika 
kuthibiti maji katika mji 
huo ili wakazi wanaoishi 
katika mitaa tofauti ya mji 
huo waweze kunufaika na 
maji haba yanayopatikana.

Mamlaka ya kudhibiti maji yazuia wakulima kuziba mito

NA EUNICE WANJIRU (KNA)

Serikali za kaunti zime-
himizwa kutenga pesa 
kusaidia mipango ya kush-
ughulikia afya ya hedhi ka-
tika mipango yao ya sekta 
ya afya. Balozi wa afya 
ya hedhi wa Jumuiya ya 
Uchumi ya Ukanda wa Ziwa 
ambaye ni  Gavana wa sasa 
wa Busia Dkt Paul Otuoma 
alisema kwamba asilimia 65 
ya wanawake na wasichana 
nchini hawawezi kumudu 
sodo.

Otuoma alisema kwamba 
njia ya pekee ya kushughu-
likia afya ya hedhi ni seri-
kali za kaunti kubuni njia za 
kuitengea pesa katika bajeti. 

Alihimiza kaunti za Jumuiya 
ya Uchumi ya Ukanda wa 
Ziwa kuunda mipango ma-
hususi ambayo itatatua 
changamoto za hedhi zina-
zokabili wanawake na wasi-
chana katika eneo hilo.

Otuoma alisema kwamba 
Jumuia ya Ukanda wa Ziwa 
imeshirikiana na USAID 
kutekeleza mpango wa 
kushughulikia afya ya he-
dhi.

USAID inalenga kuharak-
isha usafi na afya ya hedhi 
kwa kuwawezesha wadau 
wengi ikiwemo sekta ya 
kibinafsi, mashirika ya 
kijamii, serikali na jamii 
lengwa kuweka msingi wa 
mfumo kazi wa usafi ende-
levu wa mabadiliko na un-
aomilikiwa na kaunti hizo.

 Alisema kwamba mpango 
huo utatoa hamisisho, hasa 
katika jamii ambazo zina 
vizingiti vya kitamaduni 
kwa masuala ya afya ya he-
dhi.

Alisema kwamba ni 
muhimu kushughulikia ma-

badiliko ya tabia ya jamii na 
kuzisaidia kuelewa kwamba 
hedhi ni hali ya kibaiyolojia.

Otuoma alisema kwamba 
mpango huo utasaidia ku-
hamisha wadau tofauti, 
waundaji sera na watoaji 
wa huduma kushughu-
likia changamoto za afya 
ya hedhi. Mpango huo, pia 
utashirikisha matabibu na 
watetezi wa jinsia kue-
leza hasa matatizo ya ku-
jaribu kushughulikia afya 
ya hedhi.Aliongeza kuwa 
mpango huo pia utajumui-
sha njia bunifu za kusaidia 
wale ambao wanaweza 
kutengeneza sodo nafuu zi-
nazoweza kutumiwa mara 
zaidi ya moja.

“Kuna ongezeko kukosa 

masomo shuleni na asilimia 
60 ya wanaokosa ni wasi-
chana wanaopata hedhi. Hii 
inaathiri elimu yao na uzal-
ishaji,” akasema ,” Otuoma.

Magdalene Mwajuma, 
afisa kutoka Shirika lisilo 
la kiserikali la Msichana 
Empowerment, alisema 
kwamba ni muhimu kuha-
masisha wasichana katika 
shule kwa kuwapa haki ya 
kupata habari kuhusu afya 
ya hedhi. Mwajuma alisema 
kwamba wengi wa wasi-
chana na wanawake ha-
wawezi kupata sodo bora 
na nafuu kwa sababu ya 
viwango vya juu vya umasi-
kini hasa katika maeneo ya 
mashambani Kenya.

Afisa huyo alisema 
kwamba mpango wa kush-
ughulikia usafi wa hedhi 
unalenga kubadilisha dhana 
hasi inayohusishwa na tam-
aduni za kijamii na kuleta 
unyanyapaa kuhusiana na 
mzunguko wa hedhi katika 
jamii.

Kaunti zahimizwa 
kutenga pesa kwa 

mipango ya afya ya hedhi

Balozi wa Afya ya Hedhi katika Jumuiya ya Uchumi Ukanda 
wa Ziwa ambaye pia ni Gavana wa Busia Dkt Paul Otuoma, 
alivalia miwani) alipohimiza kaunti kutenga fedha za 
kununua sodo.
Picha na Eunice Wanjiru.

Visa vya wasi-
chana kukosa 

shule wakiwa 
kwenye hedhi 
vimeongezeka
-Otuoma

NA ASIYA SALAT NA  
MWENDE MUTHONI  

(KNA)

Mamlaka ya Taifa 
ya Uchukuzi na 
Usalama (NTSA) 

inafanya warsha za kuku-
sanya maoni kuchunguza 
na kubadilisha sheria zi-
nazohusu uendeshaji wa 
gari mtu akiwa mlevi na 
ukaguzi wa magari ili 
kuongeza idadi ya magari 
yanayofaa kuwa baraba-
rani na kupunguza ajali.

Kwa ushirikiano na 
Wizara ya Barabara na 
Uchukuzi, NTSA imeta-
yarisha mabadiliko katika 
Sheria ya Trafiki inayohu-
sishwa mageuzi kupitia 
maoni inayokusanya kwa 
kushirikisha umma na in-
ayotaka yyapitishwe

Mswada wa sheria wa 

NTSA 2022 ambao kwa 
sasa unaendelea kush-
irikishwa kwa umma, 
unanuia kubadilisha she-
ria kuruhusu shirika hilo 

kutafuta huduma za uk-
aguzi kutoka kampuni 
zingine kote nchini, ju-
kumu ambalo kwa wakati 
huu ni la NTSA pekee.

Magari mabovu yanase-
mekana kuwa baadhi ya 
sababu za ajali za baraba-
rani ilivyofichuliwa juzi 
na Mamlaka hiyo (NTSA). 
Kufikia Desemba 31, 2022, 
idadi ya vifo vilivyosaba-
bishwa na ajali za bara-
barani iliripotiwa kuwa 
ya juu zaidi kwa kipindi 
cha mwaka mmoja ikil-
inganishwa na miaka ili-
yotangulia vikiwa jumula 
ya vifo 4135 vilivyotokea 
eneo la ajali.

Mkurugenzi Mkuu 
wa , NTSA, George Njau 
anasema kwamba shirika 
hilo linapendekeza kusi-
mamishwa kwa leseni 
ya dereva kwa miezi 
sita iwapo anapatikana 
akiendesha gari akiwa 
mlevi.

 Njau anasema kwamba 
sheria hii inatumiwa na 
nchi 190 chini ya Mkataba 
wa Umoja wa Mataifa.

“Kenya imetia saini 
Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa, hatutungi she-
ria ambazo ni mpya kwa 

Wakenya, tunacholeta 
hapa ni viwango vina-
vyotumiwa katika sekta 
hii na imefaulu kupun-
guza ajali za barabarani 
kwingine ulimwenguni,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkuu 
huyo alisema wata-
shirikiana kwa karibu 
na sekta ya uchukuzi 
kama wahudumu ili ku-
saidia kutimiza viwango 
vya chini vya kuendesha 
magari kwa njia salama. 
Aliongeza kuwa kubadil-
isha cheti chochote cha 
ukaguzi kinachotolewa 
na NTSA au kituo king-

ine cha ukaguzi pia ku-
tachukuliwa kama kosa 
chini ya sheria za trafiki 
zinazopendekezwa. Mwe-
nyekiti wa NTSA Aden 
Noor Ali aliomba ma-
dereva kuwa waangalifu 
na kuhakikisha magari 
yao yanakaguliwa.

Kuna vituo 17 vya uk-
aguzi wa magari nchini 
kwa wakati vilivyo na 
uwezo wa kukagua 
magari ya kibiashara.

“Tunataka kuwa na 
kituo cha ukaguzi katika 
kila kaunti kufanya hu-
duma zetu kupatikana 
haraka kwa sababu lengo 
letu ni kupunguza ajali 
za barabarani kwa ku-
hakikisha kuna magari 
yanayofaa kuwa bara-
barani,” akasema Ali. 
Aliongeza kuwa mam-
laka ya uchukuzi inataka 
kushirikiana kwa karibu 
na waendeshaji wa bod-
aboda na inatayarisha 
sheria itakayowaweka 
kwa Vyama vya Akiba na 
Mikopo (SACCOS).

NTSA yapanga kukodisha 
huduma za ukaguzi nchini

Mwenyekiti, National Transport, Security Authority, Aden 
Noor Ali akihutubia waandishi habari katika Kenya School 
of Government, Mombasa. Picha na Fatuma Said

Tutahakikisha 
vituo vya 
ukaguzi vimo 
kwenye kila 
kaunti kurahisi-
sha huduma-Ali
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500KILA
MWEZIKE

S

• Outpatient Services
• Inpatient Services
• Maternity Package
• Surgical Package
• Dialysis Package
• Radiology & Imaging
• Mental & Behavioral Health Package
• Oncology Package
• Emergency Road Evacuation
• Overseas Benefits Package

0800 720 601
CALL TOLL FREEnhif.or.ke | @nhifkenya 

BONYEZA
*155#

UJIUNGE NA UHC 
SUPACOVER

SASA SOTE
TUKO SAWA

P.O. Box 1100-20300, 
NYAHURURU, KENYA

TEL: +254-(0) 20 2331509; 
Cell: +254 713-552761
vc@laikipia.ac.ke; 
www.laikipia.ac.ke 

OFFICE OF THE REGISTRAR
(ADMINISTRATION AND HUMAN CAPITAL

EXTERNAL ADVERTISEMENT FOR JOB 
VACANCY

Laikipia University is a Public Chartered University located 11 kms from 
Nyahururu Town along Nyahururu -Nakuru Road and 50 kms from 
Nakuru along Nakuru –Nyahururu road.   The University has vacancies in the 
positions below;

S/NO POSITION Reference 

1 Technologist  AD 8 LU/AD/6/2/2023 (1 Post)

2 Library Assistant III AD 5 LU/AD/7/2/2023 (1 Post)

More information on the posts and mode of application can be found on 
the University website www.laikipia.ac.ke

Closing Date: Friday 17th March, 2023.

Applications should be addressed to:-
The Deputy Vice-Chancellor (AF&P)

Laikipia University,
P.O. Box 1100-20300

NYAHURURU – KENYA

Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

Laikipia University is an equal opportunity employer, Youths, Women and 
Persons with disabilities, marginalized and minority communities are 
encouraged to apply.

NA YOBESH ONWONG’A 
(MYGOV)

Serikali ilitumia Sh62.2 
bilioni kulipa bili ya 
matibabu na kufidia 

uzalishaji uliopotea ku-
tokana na kukosa kufika 
kazini, kufanya kazi kwa 
muda zaidi na vifo vya 
mapema  kushughulikia 
matatizo ya akili katika 
utumishi wa umma mwaka 
wa 2021, kulingana na Ri-
poti ya Wizara ya Afya ya 
Hali ya Uwekezaji katika 
Akili Kenya 2021.

Ili kushughulikia masu-
ala haya yanayoponza uzal-
ishaji katika Utumishi wa 
Umma, serikali imeweka 
mikakati ya kutenga pesa 
zaidi kwa huduma za afya 
ya akili katika bajeti ya 
2023/2024 na kuwafunza 
wafanyakazi wa afya ka-
tika viwango vyote kushu-
ghulikia na kutibu matatizo 
hayo ambayo yamekuwa 
yakiongezeka.

 Akizungumza akiwa 
Nairobi katika hafla ya kuz-
indua Mpango wa Watetezi 
wa Afya ya Akili katika 
Utumishi wa Umma,  Wa-
ziri wa Utumishi wa Umma 
na Jinsia, Aisha Jumwa, 
alisema kwamba nchi ina 
mzigo mkubwa  wa mata-
tizo ya afya na akaongeza 

kuwa watu 410 wame-
patiwa mafunzo kuhusu 
matatizo ya akili ili kutoka 
huduma za ushauri kwa 
watumishi wa umma kote 
nchini.

Kulingana na Sera ya 
Afya ya Akili Kenya (2015-

2030),  inakadiriwa 
kuwa asilimia 20-25  

ya wagonjwa wanaotafuta 
huduma za  msingi za kuti-
biwa na kurudi nyumbani, 
huwa na dalili za ugonjwa 
wa akili, huku takwimu 
za serikali zikionyesha 
kwamba mmoja kati ya kila 
Wakenya wane wanapata 
ugonjwa wa akili wakati 
fulani katika maisha yao.

Jumwa alisema kwamba 
changamoto kuu kwa ma-
tatizo ya akili ni ufahamu 
wa chini wa magonjwa ya 
akili hasa, dalili za maradhi 
haya miongoni mwa watu 
wanaougua na jamii kwa 
jumula.

Wakili alisisitiza kujitolea 
kwa serikali kuwekeza ka-
tika afya ya akili na maslahi 
ya watumishi wa umma 
kwa maendeleo endelevu. 

Alisema kwamba afya ya 
akili inaamua hali ya afya 
na maendeleo ya uchumi 
jamii ya nchi.

Mabingwa hao wa afya ya 
akili watapatiwa jukumu la 
kuelezea visa ambavyo 
maradhi ya akili yanaen-
delea kutatizwa na itikadi 
za kitamaduni kama laana, 
uchawi na kiroho badala 
ya kuchukuliwa kama 
ugonjwa unaoweza kuti-
biwa na kushughulikiwa 
ukigunduliwa na kushu-
ghulikiwa na wataalamu.

Jumwa alisema kwamba 
matatizo ya akili ua-
meathiri watu, familia, 
jamii na nchi.

 “Matatizo ya akili huwa 
yanasababishia watu na fa-
milia umasikini,” alisema.

Waziri alisema kwamba 
haki za watu walio na ma-
tatizo ya akili huwa zi-
nakiukwa kutokana na 
unyanyapaa na ubaguzi.

Alisema mojawapo ya 
changamoto kubwa ni ufa-
hamu wa chini wa mata-
tizo ya akili hasa, dalili za 
maradhi miongoni mwa 
watu wanaoathiriwa.

Katika majadiliano na 
wataalamu wa akili na ma-
bingwa wa afya ya akili, 
iliibuka kuwa ukosefu wa 
makao na kuzuiwa kwa 
watu walio na matatizo 
hayo  kunafanyika kwa 
wingi na kuwa na mata-
tizo ya akili kunaongeza 
kutengwa na hatari.

Wasiwasi maradhi ya akili 
yakitumia bili ya matibabu 
ya Sh62 bilioni kila mwaka

Aisha Jumwa, Waziri wa Utumishi wa Umma na Jinsia, Aisha 
Jumwa,

Maradhi ya 
akili mara 

nyingi husu-
kuma wengi kwa 
umaskini,”
Jumwa

NA BERNADETTE KHADULI 
(KNA)

Wafanyabiashara 
wamehimizwa 
kutafuta nafasi 

zinazopatikana katika 
uchumi wa baharini, sekta 
ambayo rasilmali hazija-
tumiwa kikamilifu.

Katibu wa Idara ya Seri-
kali ya Masuala ya Baha-
rini, Shadrack Mwadime, 
alisema kwamba sekta 
hiyo ina nafasi katika meli 
za starehe na za mizigo 
kwa kuwa asilimia 90 ya 
bidhaa husafirishwa kupi-
tia bahari.

Mwadime alisema 
kwamba nchi ambazo 
uchumi umepanuka kupi-
tia matumizi ya rasilmali 
zimeweza kustawi haraka, 
na akahimiza wafanyabi-
ashara zinazowekeza ka-
tika majumba kukumbatia 
nafasi katika sekta ya ba-
harini.

“Kama nchi, tunaweza 
kutumia sekta ya meli 
kupata utajiri na ku-
tatua shida ya ukosefu wa 
ajira ambao uko juu kwa 
kubuni nafasi za ajira kwa 
vijana ambao ni asilimia 
75 ya watu wetu,” alisema 
Mwadime.

Katibu alisema hayo 
alipopokea Mkurugenzi 
Mkuu wa kampuni ya 
CMA CGM Bw Jean Bap-
tiste Longin, katika ofisi 

yake.
Alishukuru kampuni 

hiyo kwa kusaidia na ku-
unda uwezo wa wafan-
yakazi katika sekta ya 
baharini kwa kuungana 
na wadau katika biashara 
hiyo kuwapa nafasi wa-
naohitimu mafunzo ya 
Mamlaka ya Masuala ya 
Baharini waweze kupata 
ujuzi unaohitajika.

Wakati huo huo, 
Mwadime alihimiza kam-
puni hiyo kuwazia kua-
jiri wanaohitimu kutoka 
Kenya na kuongeza idadi 
ya inayopatia mafunzo 
hadi 25 ili kuruhusu wengi 
kuingia katika sekta hiyo.

Alitangaza kuwa mwaka 
huu, nchi itachukua 12 
watakaofanya vyema zaidi 
kutoka Bandari Mari-
time Academy kuwapa 
mafunzo hayo

Nafasi nyingi katika 
uchumi Baharini, 

Katibu aambia wakazi

Shadrack Mwadime, 
Katibu wa Maswala ya 
Meli na Baharini
Picha na Kibet Cheptumo 
(KNA)
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA JESSICA MWANGI (PCO)

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Uchumi Diji-
tali Eliud Owalo amesisitiza 
kujitolea kwa Wizara yake 
kutekeleza miradi yote 
muhimu ya ICT ukiwemo 
Mpango Mkuu wa Dijitali.

Bw Owalo akizungumza 
alipoongoza hafla ya kutia 
saini kandarasi za utend-
akazi za mwaka huu wa 
kifedha kati ya Wizara yake 
na mashirika ya serikali 
yaliyo chini yake.

Katika hafla hiyo iliyoon-
gozwa na wenyekiti na 
maafisa wakuu watendaji 
wa mashirika yote yaliyo 
chini ya Wizara , Bw Owalo 
alisema kwamba wizara 
yake itabadilisha yanayota-
tizika.

Waziri alisema kwamba 
ufufuzi wa mashirika uta-

harakisha kutimiza uwezo 
wa kiuchumi wa muundo 
wa kuanzia chini, hasa ku-
unda nafasi za ajira kwa 
mamilioni ya vijana wa 
Kenya.

“Vile vile, ndani ya sekta 
ya ICT, imekubaliwa kuwa 
ndani ya katika utangazaji 
na mawasiliano ya simu, 
kuna mipango ya ndani in-
ayohitaji kushughulikiwa,” 
alisema Owalo.

“ Tayari tumejitolea 
kwamba tutafufua Shirika 
Posta la Kenya, Shirika 
la Utangazaji la Kenya na 
Shirika la Habari la Kenya 
ambayo ysnatatizika,” al-
iongeza Owalo. Waziri 
Owalo alikumbusha ma-
shirika ya serikali kuon-
gozwa na mfumo kazi wa 
sera ya kuanzia chini katika 
kutekeleza majukumu yao.

NA FATUMA SAID NA 
MICHAEL MALUTA (KNA)

Serikali ya Kaunti ya 
Mombasa imetia saini 
Mkataba wa Maele-

wano na Benki ya Na-
tional Bank of Kenya (NBK) 
kutekeleza miradi inay-
olenga kushughulikia upati-
kanaji wa huduma muhimu 
za afya, maji na usafi kwa 
wakazi wa Mombasa. Mku-
rugenzi wa huduma za Bi-
ashara wa NBK, Ken Ouko, 
alishukuru Gavana wa 
Mombasa Abdulswamad 
Sharriff Nassir kwa mpango 
huo akisema ni kaunti ya 
kwanza ambayo Benki hiyo 
inatia mkataba wa kufa-
dhili miradi. Ouko alisema 
kwamba MOU itatekeleza 
Mfumo wa Usimamizi wa 
Afya wa Kaunti (HMS) am-
bao utatumiwa kufuatilia 
na kuweka rekodi za wag-
onjwa, maradhi wanay-
ogunduliwa kuwa nayo, 
dawa na muda wa matibabu 

yao, akisema data zitaka-
powekwa kwenye, zitaweza 
kupatikana na hospiitali 
zingine katika kaunti hiyo. 
“ Baada ya MOU kutekele-
zwa, mgonjwa hatahitaji 
kwenda hospitali nyingine 
akibeba faili iliyo na habari 
za huduma za afya katika 
vituo alivyowahi kuhu-
dumiwa,” akasema,” Ouko.

“Mfumo wa afya utatu-
wezesha kusimamia dawa 
katika kaunti, na kurahi-
sishia watu wa Mombasa 
upatikanaji bora wa matib-
abu na kuhakikisha habari 
zilizo katika mfumo zina-
patikana mara moja zikihi-
tajika,” Ouko aliongeza.

Awamu ya pili ya mka-
taba huo inahusu miradi ya 
maji na usafi (WASH), am-
bayo itajumuisha uwekaji 
wa mita za kisasa ambazo 
zitawezesha kaunti kufua-
tilia jinsi maji yanatumiwa 
na raia na hivyo basi kuzuia 
wizi wa maji.

Serikali kutekeleza miradi 
yote muhimu ya ICT-Waziri 

NBK, kaunti zatia 
saini mkataba wa 
kufadhili miradi

Mkurugenzi katika National Bank of Kenya, Ken Ouko, na 
Gavana wa Mombasa Abdulswamad Shariff Nassir, wab-
adilishana stakabadhi ambapo benki hiyo itafadhili miradi 
ya maji na afya Mombasa. Picha na Michael Maluta (KNA)

                            

TENDER NOTICE
The Communications Authority of Kenya (CA) is the regulatory authority for the ICT industry in Kenya with responsibilities in telecommuni-
cations, cybersecurity, e-commerce, broadcasting, and postal/courier services. CA is also responsible for managing the country’s numbering 
and frequency spectrum resources, administering the Universal Service Fund (USF) as well as protecting the interests of users of ICT services.

CA invites tenders from interested and competent fi rms to tender for the following ;-

No. Tender Reference Description of tender Closing date and 
time 

Eligibilty

1. CA/PROC/RFP/10/2022-2023 Open National Request for Proposal for provision of 
Consultancy Services for development of frameworks 
for effective and effi cient allocation of spectrum. 

22nd March 2023 at 
10:30 am 
(East African Time).

Open to All

2. CA/PROC/OT/43/2022-2023 Open National Tender for Supply and delivery of ICT 
Equipment to Schools 

22nd March 2023 at 
10:30 am (East African 
Time).

Reserved to 
Women Owned 
Firms 

3. CA/PROC/OT/44/2022-2023 Open National Tender for supply, delivery, installation, 
commissioning & maintenance of a backup and 
recovery solution

22nd March 2023 at 
10:30 am 
(East African Time).

Open to All

4. CA/PROC/OT/45/2022-2023 Open National Tender for supply, delivery, installation, 
commissioning & maintenance of a network and micro 
segmentation solution

22nd March 2023 at 
10:30 am 
(East African Time).

Open to All

5. CA/PROC/OT/46/2022-2023 Open National Tender for 
provision of cloud services for the E-board platform 

22nd March 2023 at 
10:30 am 
(East African Time).

Open to All

6. CA/PROC/OT/47/2022-2023 Open National Tender for provision of Microsoft 365 
(e3) and email security solution

22nd March 2023 at 
10:30 am 
(East African Time).

Open to All

7. CA/PROC/OT/48/2022-2023 Open National Tender for 
provision of vulnerability and endpoint detection and 
response (EDR) solutions

22nd March 2023 at 
10:30 am (East African 
Time).

Open to All

8. CA/PROC/OT/49/2022-2023 Open National Tender for Supply and delivery of 
Working Tools 

8th March 2023 at 
10:30 am (East African 
Time).

Open to All

9. CA/PROC/OT/50/2022-2023 Open National Tender for Supply and delivery  of ICT 
Equipment

22nd March 2023 at 
10:30 am (East African 
Time).

Reserved to 
Youth Owned 
Firms 

Head Offi ce 
CA Centre        
P.O.Box 14448
Nairobi 00800                                              
Mobile: : 0703042000                          
Email: info@ca.go.ke                                                         

Coast Regional Offi ce               
3rd Floor, NSSF Building  
P.O.Box 8041    
Mombasa 80100          
Mobile:0703042152            
Email: cro@ca.go.ke                                                                    

Central Regional Offi ce                                          
Ground Floor, Advocates Plaza    
P.O Box 134 Nyeri 10100                                                         
Mobile : 0703042181                 
Email : cero@ca.go.ke 

Nyanza Regional Offi ce
2nd Floor Lake Basin Mall,
P.O Box 2016
Kisumu 40100
Mobile: 0703042130
Email: nro@ca.go.ke

Western Regional Offi ce                                                  
1st Floor KVDA Plaza             
P.O.Box 2346                   
Eldoret 30100                                     
Mobile: 0703042105  
Email: wro@ca.go.ke                    

EXTENSION OF TENDER CLOSING DATE 

No. Tender Reference Description of tender Old Closing 
date and 
time 

Extended/new  
Closing date and 
time 

Eligibilty

1. CA/PROC/OT/40/2022-2023 Open National tender for the supply, 
delivery, implementation, training and 
maintenance of a broadcast networks & 
services quality of service (QOS) 
monitoring system

8th March 2023 
10:30 am 
(East African 
Time).

15th March 2023 at 
10:30 am 
(East African Time).

Open to All

2. CA/PROC/OT/37/2022-2023 open national re-tender for provision 
of licenses, maintenance and support 
for enterprise resource planning (ERP) 
system

1st March 2023 
10:30 am 
(East African 
Time).

8th March 2023 at 10:30 
am (East African Time).

Open to All

The tender document can be accessed and downloaded from the Public Procurement Information Portal http://www.tenders.go.ke and the 
Authority’s website: http://ca.go.ke/about-us/do-business-with-s/open-tenders/ free of charge. 

Further, fi rms who download the tender documents must arrange to forward their particulars/ contacts to the Head of Procurement, Commu-
nications Authority of Kenya, through the email address tenders@ca.go.ke before the closing date for records and for purposes of receiving 
clarifi cations and or addendums, if any.  

Any addendum, which will be issued, will be uploaded in the CA Website

Eligible bidders may also inspect and obtain detailed hard copy of the tender documents from the Procurement Division 2nd fl oor Wing A at 
CA Centre along Waiyaki Way, Nairobi, between 9am to 4pm, Monday to Friday excluding Public Holidays at a non-refundable fee of Kshs 
1,000.00

Tender documents may  be  obtained  electronically  from  the  Website www.ca.go.ke, https://ca.go.ke/about-us/do-business-with-us/
open-tenders or Public Procurement Information Portal (PPIP) supplier portal (http://www.tenders.go.ke/website/tenders/index..  Tender 
documents obtained electronically will be free of charge.

Prices quoted should be inclusive of all taxes, MUST be expressed in Kenya shillings. 

Duly completed tender documents should be enclosed in a plain, sealed envelope clearly marked with the tender name and reference number 
should be deposited in the tender box on the ground fl oor of the CA Centre, so as to reach on or before the closing date and time indicated 
above. 

The Head of Procurement
Communications Authority of Kenya (CA)
P.O. Box 14448, Nairobi 00800
Tel: +254 (020) 4242000/
Website: www.ca.go.ke

Bids shall be opened immediately thereafter at CA Centre ground fl oor, meeting room 2 in the presence of the bidders’ representative(s) who 
choose to attend.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Washiriki wanapaswa kuwa wameketi kabla ya 10.00 asubuhi. Utambulisho wa kibinafsi wa washiriki utahitaji-
ka. Wananchi katika maeneo husika wanakaribishwa kutoa mawasilisho ya mdomo na maandishi na kuuliza 
maswali yoyote yanayoweza kuhusiana na utoaji wa huduma ya maji katika maeneo yao.
Maoni kuhusu ombi yatatumwa kwa barua pepe kwa info@wasreb.go.ke au kutuma kwa nakala ngumu 
kwa:
                                         Afi sa Mkuu Mtendaji,
                             Bodi ya Udhibiti wa Huduma za Maji,
                                     Jengo la NHIF, Orofa ya 5,
                                              Barabara ya Ngong,
                                 P.O Box 41621 -00100,NAIROBI.
Tarehe ya mwisho ya kupokea maoni ni siku 30 baada ya kuchapishwa kwa notisi hii.

AFISA MKUU MTENDAJI
BODI YA USIMAMIZI WA HUDUMA ZA MAJI

Water Services for All

WATER ACT 2016 Section 77 & 139

www.wasreb.go.kewww.wasreb.go.ke

Bodi ya Udhibiti wa Huduma za Maji (WASREB) imepokea maombi ya leseni kutoka kwa kampuni tatu za 
maji kutoa huduma za maji ndani ya kaunti zao.

Maombi ya leseni yamefanywa kwa mujibu wa Sheria ya Maji ya mwaka 2016 (Kifungu cha 85(1)- ‘Mtu ha-
tatoa huduma ya maji isipokuwa kwa leseni iliyotolewa na Bodi ya Udhibiti, baada ya kuwasilisha maombi 
na nyaraka kama Bodi. inaweza kuhitaji’.

Kwa hiyo, kwa kuzingatia Sheria ya Maji ya mwaka 2016 Kifungu cha 139 kuhusu hitaji la lazima la mashau-
riano ya umma na kitu cha msingi cha WASREB chini ya Kifungu cha 70(1) cha Sheria ya Maji ya 2016 -ulinzi 
wa maslahi na haki za watumiaji katika utoaji wa huduma ya maji’, tungependa kushauri kuwa mikutano 
ya mashauriano ya umma ifanyike katika kumbi zilizoainishwa hapa chini ili kupata maswala ya wadau 
kuhusu huduma zinazotolewa, masharti ya leseni na mapendekezo ya maendeleo ya huduma kuendelea.

Tafadhali kumbuka kuwa kutokana na changamoto inayoletwa na Janga la COVID 19, Watoa Huduma za 
Maji watafanya mikutano mseto ya mashauriano ya umma; mikutano ya ana kwa ana kwa wadau wach-
ache na mikutano ya mtandaoni kwa wadau wengine kama ilivyoainishwa hapa chini;

MIKUTANO YA MASHAURIANO YA UMMA KUHUSU 
LESENI ZA WATOA HUDUMA YA MAJI 

TANGAZO LA UMMA

Mtoaji wa Huduna 
ya Maji

KAUNTI   Eneo Siku, Tare-
he, Muda

Kampuni ya Majisafi  
na Majitaka ya Kyeni

Embu Mkutano wa 
kawaida

Jengo la Kijamii la Runyenjes, Mjini 
Runyenjes, Embu

Machi 23, 
2023
10.00 asu-
buhiKupitia Mtandao KYEWASCO kutoa viungo

Chama cha Maji 
cha Muthambi 4 K

Tharaka 
Nithi

Mkutano wa 
kawaida

Afi si za makao makuu ya Mutham-
bi 4K, Marima Road, off Embu-Me-
ru Highway, Chogoria

Machi 24, 
2023
10.00 asu-
buhi

Kupitia Mtandao MUTHWASCO kutoa viungo

Kampuni ya Maji na 
Usafi  wa Mazingira 
ya Kahuti

Murang’a Mkutano wa 
Kawaida

Kangema Empowerment Centre, 
Mjini Kangema 

31 Machi 
2023
10.00 asu-
buhiKupitia Mtandao KAWASCO kutoa viungo

NOTISI YA TENDA
Women Enterprise Fund (WEF) ni shirika la kiserikali ambalo ni huru chini ya  Wizara ya Utumishi wa Umma, 
Jinsia, Maswala ya Wazee na Miradi Maalumu. WEF ilianzishwa chini ya Sheria ya Usimamizi wa Fedha za 
Serikali 2007, kupitia Ilani ya Kisheria no.147. 

Ili kutekeleza wajibu wake ipasavyo na kikamilifu, Hazina inaalika mashirika ya kutoa huduma kushiriki kwenye 
tenda zifuatazo:

 NAMBARI YA TENDA. MAELEZO YA HUDU-
MA

WASHIRIKI SAA NA TAREHE 
YA MWISHO

1. WEF/ONT/05/02/2022-2023 UTOAJI WA BIMA YA  
AFYA KWA MAAFISA 
WA NYANJANI

KAMPUNI ZA 
BIMA PEKEE

MACHI 7, 2023 
SAA 5:30 
ASUBUHI

Wanaotaka kutuma maombi wanapasa kupakua stakabadhi za tenda kutoka kwa wavuti www.tenders.go.ke. 
na kuwasilisha maelezo yao kwa  info@wef.co.ke kwa kumbukumbu na ufafanuzi zaidi. 

Maelezo kamili kuhusu stakabadhi za tenda yamo kwenye lango la PPIP www.tenders.go.ke.  Stakabadhi za 
tenda zinapasa kuwekwa kwenye bahasha iliyofungwa ikiwa na nambari ya tenda na jina la kutumwa kwa:

Afisa Mkuu Mtendaji
S.LP 17126-00100

NAIROBI.

No. Nambari ya Zabuni Maelezo Dhamana ya Zabuni 
(Kshs)

Walengwa Kufunga na 
Wakati

1 KMTC/16/2022-2023 Usambazaji, uwasilishaji, usa-
kinishaji, majaribio na uagizaji 
wa maktaba ya kielektroniki na 
mfumo wa hazina wa kidijitali

150,000/= Wazi 14/03/2023 
saa 10:00 
asubuhi

KMTC is an ISO 9001:2015 Certifi ed Institution

CHUO CHA MAFUNZO YA MATIBABU KENYA

Chuo cha Mafunzo ya Matibabu Kenya kinaalika kampuni zinazostahiki kwa utoaji, usakinishaji, majaribio na uan-
zishaji wa Maktaba ya Kielektroniki na mfumo wa hazina wa kidijitali kama ilivyoelezwa kwenye jedwali hapa chini: -

TANGAZO LA ZABUNI
CERTIFICATION BODY: Kenya Bureau of Standards (KEBS).

Hati za zabuni zilizo na maelezo kamili zinaweza kupatikana kutoka Makao Makuu ya KMTC, Orofa ya 1 - Afisi ya 
Ununuzi, baada ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya Shilingi za Kenya elfu moja (Ksh. 1,000/=) katika hundi 
ya benki kwa zabuni iliyo hapo juu. Pesa haikubaliki kabisa. Hati ya Zabuni inaweza kutazamwa na kupakuliwa 
kutoka kwa tovuti: www.kmtc.ac.ke au http://tenders.go.ke bila gharama yoyote. Wazabuni wanaonunua au kupakua 
hati kutoka kwa tovuti LAZIMA wasajili Zabuni zao katika Makao Makuu ya KMTC, Afisi ya Ununuzi wakati wa saa za 
kawaida za kazi (08:00 asubuhi - 5:00 jioni) kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa.

Nyaraka za Zabuni zilizokamilishwa, zikiwa katika bahasha zilizofungwa na zilizowekwa namba ya Zabuni husika 
na zisizo na viashiria vya mtumaji, lazima ziwasilishwe kwa njia iliyoelezwa kwenye waraka wa Zabuni na kutumwa 
kwa:-
                                                         Afi sa Mkuu Mtendaji
                                                  Chuo cha Mafunzo ya Matibabu Kenya
                                                          P O Box 30195-00100, NAIROBI

na ziwekwe kwenye Sanduku la Zabuni lililo kwenye Lango Kuu la Jengo la Usimamizi la KMTC, Makao Makuu-Nai-
robi, kabla au kabla ya tarehe na saa ya kufunga iliyoonyeshwa hapo juu.

Bei zilizonukuliwa lazima ziwe halisi (V.A.T Pamoja) zikionyeshwa kwa Shilingi za Kenya na zinapaswa kusalia halali 
kwa siku 120 kuanzia tarehe ya kufunga ya Zabuni huku Dhamana ya Zabuni ikisalia kuwa halali kwa siku 150. 
Nyaraka za zabuni zitafunguliwa mara moja baadaye mbele ya wazabuni au wawakilishi wao watakaoamua kuhud-
huria kwenye Uwanja Mahafala Kufuzu wa Zamani.

AFISA MKUU MTENDAJI

NA ROP JENET (KNA)

Chama Cha Wataalamu 
wa Elimu Wanawake Afrika 
(FAWE) Kenya, kimeanzisha 
mradi mpya kaunti ya Ka-
jiado unaofahamika kama 
‘Imarisha Msichana’ un-
aonuiwa kupunguza mimba 
za matineja. Mpango huo 
unatekelezwa kwa ushiriki-
ano na Mastercard Founda-
tion katika shule nane za 
msingi katika kaunti hiyo 
na unatafuta njia za kuko-
mesha mimba za matineja 
na kuhimiza wasichana 
matineja kurudi shule kue-
ndelea na masomo.

Akizungumza katika hafla 
ya kuzindua mradi wa ‘Ima-
risha Msichana’ Mshirikishi 
wa mradi huo katika kaunti 
hiyo Nelly Naserian alisema 
mimba za matineja Kenya 
zimeongezeka hasa wakati 
wa kipindi cha Covid 19. 
Naserian aliongeza kuwa 
wasichana wanalazimika 
kuacha shule wanapopata 
mimba ili kujifungua na 
wanakosa kurudi, na hivyo 

basi kukatiza elimu na 
ndoto zao.

“Kumekuwa na ongezeko 
kubwa la mimba za mat-
ineja Kenya hasa katika 
kipit cha Covid 19. Mimba 
ya tineja inakatiza elimu 
ya msichana kwa kuwa 
analazimika kuacha shule 
na kuwanyima nafasi ya 
kuendeleza elimu yao na 
kutimiza malengo yao ya 
kazi,” alisema.

Alisema wasichana wengi 

hushiriki mapenzi bila kinga 
kutokana na presha kutoka 
kwa wenzao na kutofahamu 
na kujiweka katika hatari ya 
kupata mimba za mapema 
na kuambukizwa Ukimwi. 

Sababu zingine za mimba 
za matineja ni ghasia za 
kingono, ukosefu wa habari 
za kutosha za afya na hu-
duma za uzazi, ndoa za 
kulazimishwa, umasikini 
na ukosefu wa mwongozo 
wa wazazi. 

Wanafunzi wa mojawapo ya shule za Kajiado West. FAWEK 
imeanzisha mradi wa kumaliza visa vya mimba miongoni wa 
matineja Kajiado. Picha na Rop Janet (KNA)

Kampeni ya kuzuia mimba za 
matineja yazinduliwa Kajiado
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Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Mamlaka ya Kitaifa ya Kusimamia Mazingira
                       Popo Road, off Mombasa Road P.O.BOX 67839-00200, Nairobi, Kenya,

Simu: 0724253398, 0735013046 B/Pepe: dgnema@nema.go.ke Tovuti: www.nema.go.ke

TAARIFA KWA UMMA KUTOA MAONI KUHUSU RASIMU YA MAZINGIRA YA MKAKATI NA TAARIFA YA TATHMINI YA KIJAMII (SESA) 
KWA MPANGO MKUU WA HIFADHI YA NISHATI YA KENGEN (KIWANDA), OLKARIA, KAUNTI NDOGO YA NAIVASHA,

 KAUNTI YA NAKURU

ATHARI HATUA ZA KUPUNGUZA

Bioanuwai na 
Uhifadhi wa 
Asili

• Ushiriki wa mwanaikolojia katika kuhakikisha usimamizi mzuri wa wanyamapori katika 
eneo la mpango mkuu.

• Vivuko vya wanyamapori vitatolewa katika korido za uhamiaji wa wanyamapori na 
maeneo ya mtawanyiko.

• Utoaji wa ukuta wa mzunguko ndani ya Hifadhi ya Nishati ili kuzuia kuingia kwa wanya-
mapori.

• Uhusiano na KWS ili kuwezesha uzio wa Hifadhi za kitaifa jirani na Barabara za 
KEP-Longonot na KEP-Suswa ambazo zimependekezwa.

• Utoaji wa vivuko vya wanyamapori katika korido za uhamiaji wa wanyamapori na 
maeneo ya mtawanyiko.

• Uteuzi wa maeneo katika Hifadhi ya Nishati ili kutumika kama maeneo ya malisho ya 
wanajamii wa eneo hilo kwa njia iliyoratibiwa.

• Uhusiano na KWS na WRTI ili kuwezesha uzio wa Kitaifa wa Hell’s Gate kutoa kivuko 
cha wanyamapori ili kuwezesha mtawanyiko wa wanyamapori.

• Kufuatana na Lango la Kuzimu-Mt. Mpango wa Usimamizi wa Mfumo wa Ikolojia wa 
Hifadhi za Kitaifa za Longonot, 2017-2027.

• Kushirikiana na KWS katika ufungaji wa hatua za usalama kufuatilia ujangili.
• Ushirikishwaji wa walinzi wa KWS katika kusimamia na kufuatilia trafiki katika eneo hilo 

jambo ambalo litahakikisha usimamizi mzuri wa ujangili.
• Maandalizi na utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa viumbe hai.
• Udhibiti wa aina za mimea utaanzishwa katika Hifadhi ya Nishati.
• Nyaraka za upotevu wa aina katika utekelezaji wa hifadhi ya viwanda.
• Viwanda husika na maendeleo ya miundombinu ili kuhakikisha sensa kamili juu ya 

chanjo ya mimea katika maeneo yao husika.
• Maombi ya idhini kutoka kwa KFS/KWS kwa mimea/miti yote kupandwa ili kurejesha 

mimea iliyopotea.
• Kuajiriwa kwa mtaalamu mwenye uwezo wa bioanuwai katika kuhakikisha utekelezaji 

kamili na ufuatiliaji wa mpango wa bioanuwai.
• Vifaa vya kutumika katika shughuli zote za ujenzi viondolewe uchafu k.m. vifaa vya kuo-

sha ili kuondoa udongo unaoweza kubeba propagules za Alien Invasive Species (AIPS) 
kabla ya kuletwa kwenye tovuti.

• Matumizi ya uso wa juu wa udongo kutoka kwenye shimo la kukopa wakati wa 
kuchimba kokoto kwa ajili ya ujenzi wa barabara pamoja na maendeleo ya viwanda 
yaepukwe ili kuepuka kusafirisha propagules za AIPS kwenye maeneo mapya.

• Kuenea kwa AIPS kunapaswa kudhibitiwa kwa kupunguza mara kwa mara idadi ya 
watu na kuajiri kwa kuwa AIPS inaonekana baadaye baada ya usumbufu wa udongo.

• Idara ya uvuvi katika ngazi ya serikali ya kaunti na kaunti pamoja na KMFRI inafaa 
kushirikiana katika usimamizi wa rasilimali za samaki katika Ziwa Naivasha.

• Maandalizi ya mpango wa ufuatiliaji na usimamizi wa wingi wa maji ili kudhibiti ma-
tumizi ya maji katika Hifadhi ya Nishati.

• Uchimbaji wa visima ili kutumika kama vyanzo mbadala vya maji kwa matumizi katika 
Hifadhi ya Nishati.

• Maandalizi ya sera ya mfumo wa uvunaji wa maji ya mvua katika Hifadhi ya Nishati.
• Ajira kwa watu wenye uwezo katika kuhakikisha utekelezaji kamili wa mpango wa 

usimamizi na ufuatiliaji wa wingi wa maji..

Mabadiliko ya 
Mazingira na 
Ardhi

• Maandalizi ya mpango wa matumizi na usimamizi wa ardhi.
• Kuhakikisha kwamba utunzaji wa ardhi unafanywa mara moja maeneo yaliyoathirika 

yamekamilika;
• Kuhakikisha kwamba miundombinu inayotolewa katika eneo la masterplan inaendana 

na mandhari iliyopo;
• Hakikisha kwamba udongo uliovurugwa umeimarishwa mara moja kulingana na uweze-

kano mkubwa wa mmomonyoko wa udongo wa eneo hilo.
• Hakikisha uoto katika maeneo yaliyoathiriwa kwani hii itahimiza upenyezaji wa maji na 

kupunguza kasi ya mtiririko.
• Hakikisha maendeleo yanadumishwa katika maeneo yenye mteremko wa chini ya 150.
• Hakikisha kuwa mabwawa ya kuzuia maji yanaunganishwa katika Hifadhi ya Nishati.
• Ajira ya timu yenye uwezo wa wataalam katika usimamizi na ufuatiliaji wa ardhi na 

mazingira.

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 57 A cha Sheria ya Usimamizi na Uratibu wa Mazingira (EMCA) 1999, 
Kanuni ya 42 na 43 ya Kanuni za Tathmini ya Athari na Ukaguzi) Notisi ya Kisheria Na. 101 ya 2003, Mamlaka 
ya Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA) imepokea Rasimu ya ripoti ya Tathmini ya Kimkakati ya Mazingi-
ra na Kijamii (SESA) ya Mpango Kabambe wa Hifadhi ya Nishati ya KENGEN (Kiwanda), Olkaria, Kaunti Ndogo 
ya Naivasha, Kaunti ya Nakuru. Matokeo ya SEA yanatarajiwa kuunganisha mipango na programu za kisekta 
zilizopo ili kuanzisha mifumo ya maendeleo endelevu.

Kampuni ya Kuzalisha Umeme Kenya (KENGEN) PLC Mmiliki wa Mpango, inanuia kuimarisha uzalishaji wa 
nishati ya jotoardhi ya KenGen huko Olkaria ili kuendeleza eneo la kiviwanda yaani Bustani ya Nishati (Ki-
wanda) katika Kitovu cha Jotoardhi cha Olkaria katika Kaunti Ndogo ya Naivasha, Kaunti ya Nakuru, Kenya. 
Eneo linalopendekezwa ni la ukubwa wa Hekta 1,824 na liko ndani ya ardhi ya KenGen. Mpango mkuu un-
aopendekezwa umepangwa kutekelezwa katika awamu nne (4) za miaka 5 kila moja huku awamu ya awali 
ikitarajiwa kuanza mwaka wa 2025. Hifadhi ya Nishati inatarajiwa kuwa na viwanda vikiwemo vya Mbolea; 
Chuma; Plastiki na Ufungaji; Bidhaa za Chuma zilizotengenezwa; Karatasi; Bidhaa za Mbao; Nguo (Sekta In-
ayohitaji Mvuke); Vyakula na Vinywaji (Sekta ya Kuongeza Mvuke); Nguo(Sekta nyepesi); Vyakula na Vinywaji 
(Sekta ya Kuongeza Mvuke); Mabohari na Vifaa; na Kusaidia Sekta ya Mwanga.

Muhtasari wa mapendekezo ya mpango wa usimamizi na ufuatiliaji wa mazingira kwa ajili ya Mpango Ka-
bambe wa Hifadhi ya Nishati ya KENGEN (Kiwanda) umeangaziwa hapa chini.

National Environment Management 
Authority - Kenya @NemaKenya

Nakala ya ripoti ya Rasimu ya SEA inaweza kupakuliwa kutoka kwa www.nema.go.ke (NEMA/SEA/5/2/078)
NEMA inawaalika wananchi kuwasilisha maoni ya mdomo au maandishi ndani ya siku thelathini (30) za 
kazi kuanzia tarehe ya kuchapishwa kwa notisi hii kwa Mkurugenzi Mkuu, NEMA, ili kusaidia Mamlaka katika 
mchakato wa kufanya maamuzi kuhusu SEA.
Maoni yanaweza pia kutumwa kwa barua pepe kwa dgnema@nema.go.ke

MAMO B. MAMO, EBS
MKURUGENZI MKUU

Tangazo hili linafadhiliwa na mtetezi.

Rasimu kamili ya ripoti ya Tathmini ya Mazingira na Kijamii ya Mpango Kabambe wa Hifadhi ya KENGEN Nishati 
(Viwandani) inapatikana kwa ukaguzi wakati wa saa za kazi kwa:

1.    Katibu,
       Wizara ya Mazingira, Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Misitu, 
       Jengo la NHIF,
       P.O. Box 30126-00100,
       NAIROBI

3. Mkurugenzi wa Mazingira Kaunti
 KAUNTI YA NAKURU

2. Mkurugenzi Mkuu, NEMA
 Popo Road, off Mombasa Road, 

P.O. BOX 67839-00200, NAIROBI

ATHARI HATUA ZA KUPUNGUZA

Uchafuzi • Maandalizi na utekelezaji wa mpango wa ufuatiliaji wa ubora wa hewa.
• Maendeleo yote ya viwanda na miundombinu yanahakikisha kuwa tathmini ya msingi ya 

ubora wa hewa inafanywa.
• Viwanda vyote katika Hifadhi ya Nishati kufanya uigaji wa utawanyiko wa hewa.
• Uendelezaji wa maendeleo yote ya viwanda ufanyike kwa kuzingatia mahitaji yote ya ubora 

wa hewa nchini hususan Kanuni za Ubora wa Hewa za mwaka 2014.
• Ajira ya watu wenye uwezo katika kuhakikisha utekelezaji kamili wa mpango wa usimamizi 

na ufuatiliaji wa ubora wa hewa.
• Uundaji wa mpango wa ufuatiliaji na usimamizi wa kelele na vibration ambao utatekelezwa 

na mtaalam mwenye uwezo.
• Kazi ndani ya maeneo ya makazi na pia katika makazi ya wanyamapori inapaswa kufanywa 

wakati wa mchana.
• Viwanda husika vinapaswa kuchukua modeli ya utawanyaji wa kelele kwa kituo chao.
• Uendelezaji wa maendeleo yote ya viwanda unapaswa kufanywa kwa kuzingatia mahitaji 

yote ya kelele na mtetemo nchini hasa Kanuni za EMCA Noise and Excessive Vibration 
Pollution (Control) Regulations, 2009.

• Kuandaa mpango wa ufuatiliaji na usimamizi wa ubora wa maji.
• Watetezi wote wa maendeleo ya viwanda na miundombinu wanahakikisha kuwa kemi-

kali zenye uwezo wa kusababisha uchafuzi wa maji juu ya ardhi na ardhini zinadhibitiwa 
ipasavyo.

• Maandalizi ya mpango wa kukabiliana na dharura katika kudhibiti umwagikaji wa kemikali 
kwa bahati mbaya.

Usimamizi wa 
Taka

• Uundaji wa mpango wa ufuatiliaji na usimamizi wa taka.
• Viwanda husika na watetezi wa uendelezaji wa miundombinu wanapaswa kumshurutisha 

mkandarasi kuhakikisha mipango sahihi katika kuhakikisha uzalishaji mdogo wa taka 
ngumu kutokana na shughuli za ujenzi.

• Wakandarasi wote wawe na mfumo wa kufuatilia upotevu.
• Taka zote zinazozalishwa katika kazi za ujenzi zitumike tena au zitumike tena inapoweze-

kana.
• Uteuzi wa mahali ambapo taka zote za ujenzi zinashikiliwa kwa siku tayari kwa kutupwa 

kwenye maeneo yaliyotengwa. Wakandarasi kufanyiwa ukaguzi wa kila mwezi katika 
kuhakikisha uzingatiaji wa usimamizi wa taka na mipango ya usimamizi wa umwagikaji.

• Maendeleo yote katika hifadhi ya nishati yatafanyiwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(EIA) na uchanganuzi wa msingi wa udongo ufanywe na Ukaguzi wa Mazingira wa kila 
mwaka (EA) kama ilivyoainishwa katika sheria.

Maswala ya 
Kijamii

• Maandalizi ya mpango wa maendeleo ya kijamii katika usimamizi wa masuala ya kijamii 
katika eneo hilo.

• Kuanzishwa kwa programu za uhamasishaji zinazohusu ujumuishaji wa jinsia, VVU/UKIM-
WI na kampeni za magonjwa mengine ya kuambukiza, miongoni mwa masomo mengine 
ya maadili.

• Anzisha programu za CSR miongoni mwa jamii ya Wamaasai katika kuzingatia uwekezaji 
katika vituo vya kitamaduni vilivyopo na uanzishaji wa vituo vingi vya kitamaduni katika 
kukuza na kuimarisha tamaduni za jamii ya Wamasai.

• Hakikisha kuwa wanawake wengi wanapewa fursa za ajira katika Hifadhi ya Nishati.
• Uajiri wa timu ya wataalam wenye uwezo wa maendeleo ya kijamii huwezesha usimamizi 

na ufuatiliaji wa masuala ya maendeleo ya kijamii.
• Muundo wa kamati ya kurekebisha mizozo.
• Uundaji wa ratiba ya kuwa na mabaraza ya umma katika kuhakikisha mawasiliano ende-

levu kati ya timu ya utekelezaji ya Hifadhi ya Nishati na jumuiya jirani.
• Mikutano ya kila robo na jumuiya mwenyeji.

Usalama na 
Afya Kazini

• Uundaji wa mpango wa usimamizi wa kazi, usalama na afya na ufuatiliaji.
• Maandalizi ya mpango wa usimamizi wa trafiki ili kuhakikisha harakati nzuri za trafiki.
• Utekelezaji wa OSHA, 2007 na sheria zake.
• Ajira ya timu ya watu wenye uwezo wanaohusika na utekelezaji wa mpango wa usimam-

izi na ufuatiliaji wa kazi, usalama na afya.
• Muundo wa kamati ya kurekebisha mizozo.



NA EKUWAM SYLVESTER 
NA JUDY TOO (KNA)

Wafugaji katika kaunti 
ya Pokot Magharibi 
wamekumbatia ufu-

gaji wa nyuki kama chanzo 
mbadala cha ajira, kufuatia 
juhudi za Mamlaka ya Bonde la 
Kerio (KVDA) kukabili athari 
za mabadiliko ya tabia nchi na 
mizozo inayosababishwa na 
wizi wa mifugo.

Bi Lucy Maira, mwakilishi 
wa kikundi cha Wanawake 
cha Achawa huko Kodich, 
Kacheliba, Pokot Kaskazini 
alisema kwamba ukame wa 
muda mrefu kutokana na 
athari za mabadiliko ya tabia 
nchi umeathiri wafugaji na 
wachomaji makaa ambazo ni 
shughuli kuu za kiuchumi ka-
tika eneo hilo.

“Watu katika eneo hili 
wameambua kukumbatia shu-
ghuli tofauti kuepuka hasara ya 
kupoteza wanyama kutokana 
na ukame kwa kuanza ufugaji 
wa nyuki ambao una mapato 
mazuri,” alisema.

Alisema kwamba kundi lao 
lilipigwa jeki wakati KVDA lili-
wapa mafunzo kuhusu ufugaji 
wa nyuki na mbinu za kuvuna 
asali.

“Tumepatiwa mizinga ya 
kisasa kuongeza uzalishaji wa 
asali kwa kuwa mizinga hiyo 
inatuletea mavuno mazuri ku-

liko ile ya kitamaduni, tuna-
vuna mara mbili kwa mwaka 
na kwa msimu, mkulima 
anaweza kuvuna kilo 60 hadi 
100 kwa kutegemea msimu 
ulivyo,” alisema. Katika ma-
hojiano na Shirika la Habari 
la Kenya, Mkurugenzi Mkuu 
wa KVDA Sammy Naporos, 
alisema kutokana na hali ya 
sasa ya uchumi, shughuli 
ndogo kama ufugaji wa nyuki 
ni muhimu na akaongeza 
kuwa ufugaji wa nyuki ka-
tika maeneo kame ni shughuli 
ya maisha kama ng’ombe wa 
maziwa, ukulima wa kahawa 
na chai eneo la Kati na maeneo 
mengine ya Kenya.

Alisema kwamba ufugaji wa 

nyuki katika maeneo kame 
ni mbinu endelevu ya mapato 
kwa sababu inafanya vyema 
kutokana na hali ya ekolo-
jia kama upatikanaji wa miti 
yenye maua na maji miongoni 
mwa mengine.

Naporos aliongeza kusema 
kwamba kuwa na mifugo 
wengi kama ng’ombe, mbuzi 
na ngamia wanaweza kufa ku-
tokana na ukame, na wakulima 
wanaweza kuwapoteza kwa 
wingi. Lakini kwa nyuki, mvua 
ya wiki mbili inatosha kwa 
maua kuchanua na mkulima 
kuvuna asali ndani ya siku 90.

Vile vile, alisema mifugo ndio 
chanzo cha mizozo huku jamii 
zinazopakana zikipigana mara 
kwa mara kuiba ng’ombe lak-
ini kwa ufugaji wa nyuki, watu 
wa jamii hizo wanaweza kuen-
deleza shughuli zao kwa amani 
kwa kuwa wezi wa mifugo ha-
walengi mizinga ya nyuki. “ 
Tuko na mipango kadhaa. Tu-
najenga uwezo lakini changa-
moto tuliyo nayo ni kwamba 
ufugaji wa nyuki unafanywa 
kwa njia ya kitamaduni. Kwa 
hivyo ubora wa asali unahari-
bika. Tunawafunza wakulima 
jinsi ya kushughulikia asali, 
kujua wakati iko tayari ku-
vunwa,” alisema.

Naporos alisema kwamba 
KVDA inatumia mafundi 
kutengeneza mizinga kwa 
wingi ili kutoa asali kwa wingi.

KWA UFUPI
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Serikali yatenga Sh250 
bilioni kupiga jeki biashara 

  Serikali za kaunti zime-
ombwa kutambua upesi ardhi 
ya maendeleo ya miundom-
singi na washirika wa kim-
kakati wa maeneo ya biashara 
huku serikali ikilenga kupiga 
jeki biashara na ukuaji wa 
viwanda. Akisema kwamba 
serikali imetafuta ufadhili wa 
Sh250 bilioni, Waziri wa Vi-
wanda, Biashara na Uwekezaji 
Moses Kuria alisema, serikali 
inaendelea kutafuta washirika 
wa kifedha kusaidia mipango 
hiyo. Bw Kuria aliongeza kuwa 
amejitolea kufanya nchi kuwa 
ya viwanda ili kuunda nafasi za 
ajira na kuongeza Pato la nchi 
na akahimiza serikali za kaunti 
kuchukua mwelekeo sawa. 
“Ninataka kushukuru Benki ya 
Equity kwa usaidizi wake wa 
kifedha na ninaomba taasisi 
zingine za kifedha kufuata 
mkondo huo. Serikali za kaunti 
na wawekezaji zinapaswa 
kutumia mifumo ya usaidizi 
wa kifedha kuvutia biashara 
ndogo na za Kati katika mae-
neo yao ya viwanda,” alisema. 
Bw Kuria alikuwa akihutubia 
karibu magavana 20 katika 
ziara ya kujifahamisha ya Tatu 
City na Twiga Foods kaunti ya 
Kiambu.. Waziri alisema mbali 
na Benki ya Equity na Sh 100 
milioni za serikali ambazo Rais 

William Ruto alitangaza za ku-
saidia maeneo spesheli ya kiu-
chumi, Exim Bank pia imekubali 
kuongeza dola 3 bilioni zaidi 
kufadhili mipango ya viwanda 
ya Kenya. Muungano wa Ulaya 
(EU) na Trademark East Africa 
pia zimekubali kutoa ruzuku ya 
Euro 25 milioni kusaidia mipa-
ngo hiyo. Katibu wa Viwanda 
Dkt Juma Mukhwana alisema 
kwamba Serikali iko katika 
mchakato wa kufanya utafiti 
wa Kitaifa kutambua bidhaa 
ambazo zinaongeza thamani 
kwa maeneo husika ili kupun-
guza ushindani humu nchini.
“Tunapaswa kuhakikisha 
kwamba bidhaa zinazoten-
genezwa katika kaunti fulani 
hazitengenezwi katika kaunti 
jirani. Tunahitaji kupata bid-
haa sahihi kwa kila kaunti ili 
ziongeze thamani na zishishin-
dane na zinazotengenezwa ka-
tika maeneo mengine,” alisema 
Katibu. Alisema kwamba ina 
uwezo mkubwa wa viwanda na 
akahimiza wawekezaji kuwazia 
kuwekeza katika sekta ya uten-
genezaji bidhaa.
“Tunajua changamoto tu-
lizo nazo kama nchi ikiwemo 
gharama ya juu ya stima, 
ushuru, lakini tunazitatua,” 
alisema.
Na Muoki Charles (KNA)

KVDA yazindua miradi ya ufugaji 
wa nyuki kukabili wizi wa mifugo
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Wafugaji 
wa nyuki 
waandaa 
asali katika 
Kapelel 
Women 
Group 
Honey 
Bulking and 
Processing 
Unit katik 
Kodich 
Centre, 
Pokot North, 
kaunti ya 
West Pokot.

Mfanyakazi wa KVDA Irene 
Domo, anayesimamia kituo cha 
Kodich Collection Centre, aka-
gua asali kabla ya kupelekwa 
kiwandani kupakiwa.

NA MICHAEL OMONDI  
(KNA)

Mipango ya serikali ya 
kuanzisha National 
Open University of 

Kenya imepiga hatua. Hii 
ni katika juhudi za kufanya 
elimu ya vyuo vikuu kuwa 
nafuu, kufikiwa na kupa-
tikana na wanafunzi wote. 
Waziri wa Elimu Ezekiel 
Machogu anasema kwamba 
hatua hiyo ni miongoni mwa 
mabadiliko makubwa am-
bayo Wizara inatekeleza ku-
tatua shida ya gharama ya 
juu ya elimu ya juu nchini.

“Mojawapo ya mipango 
mikubwa ambayo serikali 
inashughulikia kwa wakati 
huu kuinuq upatikanaji wa 
elimu nafuu ya chuo kikuu 

ni kuanzisha National Open 
University of Kenya.

“Kitapoanzishwa, kita-
fanya elimu ya juu kuwa 
nafuu na kupatikana na wa-
nafunzi wote pasipo kujali 
waliko na kiwango chao cha 
mapato,” alisema.

Waziri alisema hayo alion-
goza mahafala ya 10 ya Chuo 
Kikuu cha Pwani ambapo 
wahitimu1203 walipatiwa 
digrii tofauti.

“Lengo letu ni kuhakiki-
sha tuko na mfumo wa elimu 
unaoweza kupatikana, nafuu 
na unaofanya kazi ambao 
unashindana ulimwenguni 
na unaofaa kwa mahitaji 
ya maendeleo ya kitaifa 
na kimataifa,” aliongeza 
Machogu.

Alisema kwamba upati-
kanaji wa ujuzi na ufahamu 
ni muhimu kwa mahitaji 
na kutatua changamoto za 
jamii ya kisasa ikiwemo 
maendeleo ya tekinolojia, 
utandawazi, mabadiliko ya 
tabia nchi, umasikini, us-
alama wa mtandao na mzigo 
wa maradhi.

“Jukumu la vyuo vikuu 
katika mafunzo, utafiti na 
ubunifu haliwezi kuhimizwa 
zaidi. Hii ni sekta muhimu 
inayohusiana moja kwa moja 
na ajenda ya maendeleo ya 
kikanda,” alisema Waziri.

Machogu alihimiza vyuo 
vikuu kutafuta njia za ku-
tatua changamoto za kifedha 
zinazozikabili.

“ Vyuo Vikuu vyetu vina-

faa kutumia uwezo wao wa 
kindani kuepuka changa-
moto zinazozikumba. 
Changamoto zinazozikumba 
kwa wakati huu zinahitaji 
suluhu kupitia ubunifu.

“Vyuo vyetu Vikuu vin-
afaa, kwa mfano, kutia 
nguvu mipango mahususi 
inayochangia ajenda ya 
maendeleo ya kitaifa ili ku-
vutia wanafunzi wa humu 
nchini na wa kimataifa kwa 
mafunzo na utafiti,” alisema.

Wakati huo, alihimiza 
taasisi hizo kuinua mwone-
kano wao mtandaoni na 
kuwekeza katika vifaa vya 
kimataifa na mafunzo ya-
nayohitajka yanayoweza 
kuvutia wanafunzi kutoka 
pande zote za ulimwengu.

Serikali kuanzisha National Open 
University of Kenya kuongeza ufikiaji

    Serikali inapanga kua-
jiri mabaharia 40,000 kila 
mwaka ikilenga kufikisha 
mabaharia 200,000 kufikia 
2027.
Katibu wa Idara ya Masuala ya 
Baharini BwShadrack Mwadime 
alisema kwamba uajiri wa ma-
baharia unafungama na Ajenda 
ya Mabadiliko ya Kiuchumi ya 
Bottom-Up ya serikali ili kuunda 
nafasi za ajira kwa vijana wasio 
na ajira na walio na kazi ya ma-
pato ya chini.
“Mpango huu utakuza kikamilifu 
maendeleo na kufungamani-
sha ukarimu, uhandisi na sekta 
zingine na ujuzi wa ubaharia 
kuunda kazi nzuri,” alisema 
Mwandime.
Katibu, ambaye alikuwa aki-
zungumza katika ofisi yake iliyo 
jumba la NSSF, Nairobi alisema 
kwamba maono ya serikali ya 
kujenga ' mabaharia wa Kenya 
wa kuaminiwa’ inanuiwa kupata 
Sh3.983 trilioni katika kipindi 
cha miaka 35.
Bw Mwandime alisema kwamba 
Ajenda ya Uchumi wa Baharini, 
ambayo inahusu sekta ndogo 
za uvuvi na ubaharia, itaka-
potekelezwa kikamilifu, itavutia 

uwekezaji, kukuza utengenezaji 
na viwanda, kuleta mapato ya 
ushuru na kuunda ajira nzuri na 
utajiri kwa raia.
Alisema kwamba kulingana na 
takwimu za hivi majuzi, idadi 
ya mabaharia humu nchini im-
ekuwa ikiongezeka kila mwaka, 
akitaja ongezeko mwaka wa 
2016 kuwa 1000, mwaka wa 
2020 hadi 2,000, huku Februari 
2023 wakifika 6,890.
Kulingana na mfumo wa uajiri 
wa Mamlaka ya Shughuli za 
Baharini, kufikia Februari 2023, 
idadi ya mabaharia katika meli 
walikuwa 488 huku wale walio 
katika mchakato wa kuajiriwa 
wakiwa 2000. Wale walio na 
kandarasi walikuwa 2000, wal-
iokuwa likizoni walikuwa 980, 
waliokuwa kwenye mafunzo 
zaidi walikuwa 512 huku wale 
waliokuwa kati kati ya kazi wak-
iwa 1000.
Katibu alihakikishia wanaopata 
mafunzo ya kozi za ubaharia 
kwamba serikali itahakikisha 
watapata mafunzo zaidi, na aka-
ongeza kuwa Idara ya Masuala 
ya Baharini iko na washirika wa-
kutoa ufadhili wa masomo kwa 
wanaotaka kuendeleza kozi zao. 
Na Bernadette Khaduli (KNA)

Mabaharia 200,000 
kuajiriwa kufikia 2027


