
NA ANITA OMWENGA NA 
FLORENCE KINYUA (KNA)

Serikali hivi karibuni 
itatekeleza mpango wa 
bima ya matibabu baada 
ya kustaafu wa watumishi 
wa umma ili kuwakinga 
dhidi ya kutumia marupu-
rupu yao duni ya kustaafu 
kugharamia matibabu yao 
au kutegemea watoto wao. 

Katibu wa Utumishi wa 
Umma Bw

Amos Gathecha alisema 
kwamba utafiti kuhusu 
kuanzishwa kwa mpango 
huo wa baada ya kustaafu 
umekamilika na kuwasil-
ishwa kwa Baraza la Mawa-
ziri kuidhinishwa

“Tulipokea ripoti ya utafiti 
huo wiki mbili zilizopita na 
tunasubiri uidhinishwe,” 

alisema akiwa Muranga 
katika hafla ya uhama-
sisho kuhusu mpango huo 
mkubwa wa bima ya matib-
abu ya watumishi wa umma 
ya mwaka wa kifedha wa 
2022/2023 uliofanywa na 
Hazina ya Taifa ya Bima ya 
Afya (NHIF).

Katibu alithibitisha kuwa 
Baraza la Mawaziri litaka-
poidhinisha ripoti hiyo ya 

utafiti, watumishi wa umma 
waliostaafu wataanza ku-
changia bima yao ya mat-
ibabu wakistaafu.

 “Lengo la mpango huu 
ni kuwapa heshima wa-
tumishi wetu wa umma 
hata wakistaafu kwa 
sababu zote tunajua mzigo 
wa maradhi ambao wengi 
wao wanakabiliana nao na 
wanalazimika kutegemea 

wasamaria wema kulipa hili 
zao za matibabu,”alisema.

Mpango huo utahakikisha 
kuwa watumishi wa umma 
wanaishi maisha ya hes-
hima, kwa kuwa watumishi 
wengi wastaafu wa umma 
hawana bima ya afya.

Katibu alishauri watumi-
shi wa umma kujifahamisha 
na manufaa yote wanayo-

NA CHRIS MAHANDARA (KNA)

Serikali imeweka hatua kali 
za kuhakikisha nyenzo za 
masomo za Gredi 7 zimefika 

katika shule zote nchini.
Afisa Mkuu Mtendaji wa Taasisi 

ya Ukuzaji wa Mitaala Kenya 
(KICD) Profesa Charles Ong’ondo 
alisema kwamba shehena ya seti 
tatu za vitabu hivyo tayari zime-
pelekwa shuleni.

Profesa Ong’ondo alisema 
kwamba vitabu hivyo vya kiada 
kuhusu elimu ya afya, kilimo, na 
masomo ya mazoezi ya mwili kwa 
wakati huu vinapatiwa wanafunzi 
kote nchini, na akaongeza kuwa 
KICD kwa ushirikiano na maafisa 
wa Wizara ya Elimu, inafuatilia 
vitabu vilivyosalia kuhakikisha 
vitapelekwa shuleni kwa wakati.

Alisema kwamba masomo 
ya Sekondari Msingi yameanza 
vyema, na akaongeza kuwa 

mashirika yote yanayohusika ya-
naendelea kushughulikia changa-
moto zinazoibuka.

Alisema kwamba KICD, in-
afuatilia zoezi hilo. Alitangaza 
kwamba uchunguzi utafanywa 
Februari kutathmini nyenzo zaidi 
za masomo zinazohitajika kuwez-
esha mpito bila tatizo.

MAENDELEO
Wizara yazindua 
mradi wa mabilioni 
ya pesa kuteka 
maji ardhini katika 
maeneo kavu  UK 3

KILIMO
UK kujenga kiwanda 
cha kutayarisha 
viazi kwa gharama 
ya Sh2.3b Elgeyo 
Marakwet

UUZAJI
Serikali kufufua 
mpango wa kuhifadhi 
mavuno ya wakulima 
kwenye maghala
 UK3

TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke

Toleo No. 30/2022-2023
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ENDELEA UK 2

UK 4

Watumishi wa umma waliostaafu kunufaika na mpango mpya wa bima

15B
Idadi ya miti serikali 
inalenga kupanda 
kote nchini kufikia 

2030

4,000
Kiasi cha 

pesa ambazo 
zimetengwa 
kuboresha 

miundomsingi 
katika taasisi za 

elimu

20,000
Ekari za ardhi 

ambazo National 
Irrigation Authority 

(NIA) itatumia 
kukuza mpunga

52
Idadi ya vituo vya 
Huduma ambavyo 

vipo nchini 

1966
Mwaka ambapo MV 

Uhuru 1 ilijengwa 
kusafirisha 

mafuta Uganda na 
Tanzania  

100M
Gharama ya kituo 
kipya cha mabasi 
kilichozinduliwa 

Narok mjini

Takwimu 
za WikiMikakati kupeleka vitabu vya 

kiada vya Gredi 7 katika shule
Afisa Mkuu Mtendaji 
wa Taasisi ya Ukuzaji 
Mitaala Kenya 
(KICD) Profesa 
Charles Ong’ondo 
anasema kwamba 
shehena ya seti tatu 
za vitabu hivyo tayari 
zimepelekwa shuleni

Afisa Mkuu Mtendaji wa 
Kenya Institute of Curriculum 
Development (KICD) Prof. 
Charles Ong’ondo, wakati 
wa usambazaji wa vitabu vya 
kiada vya sekondari msingi 
mjini Kisumu. Aliandamana 
na mwalimu mkuu wa Rabuor 
Primary School, Dickson 
Awuor. Picha na Chris 
Mahandara

Katibu wa Utumishi wa Umma, 
Bw Amos Gathecha

ENDELEA UK 2
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Aliomba wazazi ambao 
wamehamisha watoto wao 
hadi shule tofauti kuarifu 
ofisi za elimu ili kuhakiki-
sha kila shule inapata vi-
tabu vya kutosha.

Akizungumza katika 
shule ya msingi ya Migosi, 
Kisumu katika ziara ya uk-
aguzi, Profesa Ong’ondo 
alisema pesa za kufadhili 
masomo ya Sekondari 
Msingi tayari zimetumwa 
kwa akaunti za shule ku-
hakikisha mpito unafaulu 
bila vikwazo.

Hata hivyo alionya wal-
imu dhidi ya kutoza ada 
zaidi akiwataka kujadiliana 
na wazazi na kukubaliana 
jinsi ya kununua sare na 
mahitaji mengine.

Kati ya Sh15,000 zi-
lizotengewa kila mwa-
nafunzi, alisema Sh4,000 
zitakuwa za kuimarisha 
miundomsingi ya shule ka-
tika taasisi za masomo, na 
akaonya wakuu wa shule 
dhidi ya kuhamishia mzigo 
huo kwa wazazi.

“Tunapoanzisha mpango 
huu, serikali itakagua ny-
enzo hizi na kuona ikiwa 
pesa hizo zinafaa kuonge-
zwa,” alisema. Tume ya 
Huduma ya Walimu (TSC), 

alisema, inaendelea na 
mchakato wa kutuma wal-
imu wa shule za sekondari 
ya msingi, na akahimiza 
wakuu husika kutathmini 
uhitimu na ujuzi wa wal-
imu katika shule za msingi 
na kuruhusu wale wali-
ohitimu kusaidia kufaniki-
sha sekondari msingi. 

Kwa masomo ya kiu-
fundi, Profesa Ong’ondo 
alihimiza wakuu wa shule 
kuzuia na wale wa shule 
za sekondari kuu ku-
ruhusu wanafunzi kutumia 
maabara na mafunzo ya 
kiufundi huku hatua za 
kunyoosha JSS zikiendelea.

Mkurugenzi wa Elimu 
katika kaunti ndogo ya 
Kisumu ya Kati , Charles 

Angiela, alisema kwamba 
shule 29 za umma na 41 za 
kibinafsi katika eneo hilo 
ziliidhinishwa kuwa na Se-
kondari Msingi.Aliongeza 
kuwa jumula ya wanafunzi 
4,888 katika kaunti ndogo 
hiyo wanatarajiwa kuji-
unga na Sekondari Msingi 
na akaongeza kwamba 
kufikia sasa asilimia 70 
wameripoti. Uchunguzi 
uliofanywa na ofisi yake, 
alisema, ulifichua kwamba 
zaidi ya walimu 30 wa shule 
za msingi katika eneo hilo 
wana digrii za Uzamili na 
wengine wengine wakiwa 
na digrii katika Elimu. 
Alisema kwamba hii ni 
ishara chanya kwamba se-
kondari ya msingi itafaulu.

NAFASI ZA KAZI (MABADILIKO)

Mamlaka ya Kustawisha Maji ya Tanathi (TAWWDA) ni Shirika la Serikali chini ya Wizara ya Maji, Usafi  na 
Unyunyizaji lililoundwa chini ya kifungu cha 65 cha Sheria ya Maji ya 2016 na kuanzishwa kupitia Nyonge-
za ya Gazeti la Kenya Na.59, Notisi ya Kisheria Na.28 ya tarehe 26 Aprili 2019.  Mamlaka ni mojawapo ya 
Mashirika Tisa (9) ya Ustawishaji wa Maendeleo ya Maji yaliyoanzishwa kwa kufuata Katiba ya Kenya, 2010.

Kwa mujibu wa Sheria ya Maji ya mwaka 2016, jukumu la msingi la TAWWDA ni kuhakikisha uwajibikaji, 
ufanisi na utoaji wa maji kiuchumi katika kaunti nne (4) za Kitui, Machakos, Makueni na Kajiado.

Mamlaka inatarajia kuajiri watu wanaofaa na wenye sifa za kujaza nafasi zifuatazo ambazo wamiliki wake 
watakuwa Makao Makuu ya Mamlaka (Kitui).

MAMLAKA YA KUSTAWISHA 
MAJI YA TANATHI

Jina la Kazi Daraja Namba ya Marejeleo Idadi

Meneja, Mipango na Usanifu wa 
Miundombinu

TAWWDA 3 ADVERT/TAWWDA/01/MIPD/2023 1 

Mhasibu Mwandamizi TAWWDA 5 ADVERT/TAWWDA/02/SA/2023 1 

Mhandisi Mwandamizi, Miundombinu
Kupanga na Kubuni

TAWWDA 5 ADVERT/TAWWDA/03/SE/2023 1 

Msimamizi Mkuu Msaidizi wa Ofisi TAWWDA 6 ADVERT/TAWWDA/04/PAOA/2023 1 

Dereva Mkuu TAWWDA 7 ADVERT/TAWWDA/05/PD/2023 1 

Waombaji wanaovutiwa na wanaostahiki wanapaswa kuingia katika tovuti ya TAWDA www.tanathi.go.ke kwa 
mahitaji ya kina, sifa na maagizo ya jinsi ya kutuma maombi yao ya kazi.

Maombi yote yanapaswa kuwasilishwa kabla ya Alhamisi tarehe 2 Machi, 2023 saa 5.00 jioni.

Mamlaka ya Kustawisha Maji ya Tanathi ni mwajiri anayetoa fursa sawa. Wanawake, vijana, walio wach-
ache, waliotengwa na watu wanaoishi na ulemavu wanahimizwa kutuma maombi.

Tutawasiliana tu na wagombea watakaoorodheshwa kupitia anwani walizoandika katika barua zao za 
maombi.

Ombi la mgombea yeyote atakayepatikana akidanganya litafutiliwa mbali.

MAMLAKA YA KITAIFA YA KUDHIBITI 
KIANGAZI

MWALIKO WA WAKANDARASI KWA KAZI NDOGO

Mamlaka ya Kitaifa ya Kudhibiti Ukame (NDMA) ni shirika la umma lililoanzishwa na Sheria 
ya Mamlaka ya Kitaifa ya Kudhibiti Ukame (NDMA), 2016. Hapo awali lilikuwa likifanya kazi 
chini ya Sheria ya Mashirika ya Kitaifa (Sura ya 446) ya Sheria za Kenya kwa Notisi ya Kishe-
ria Nambari 171 ya Novemba. 24, 2011.

NDMA inaalika kampuni zinazostahiki sifa za awali za wakandarasi kwa kazi ambazo zinawe-
za kuwa zilizopatikana kutoka kwa tovuti yetu www.ndma.go.ke au kutoka kwa www.tenders.
go.ke

Hati iliyokamilishwa ya zabuni inapaswa kuwasilishwa, katika bahasha zilizofungwa na nam-
bari ya kumbukumbu ya zabuni na jina lililowekwa alama wazi juu, inapaswa kutumwa kwa:

Afi sa Mkuu Mtendaji
                                           Mamlaka ya Kitaifa ya Kudhibiti Ukame
                                           Lonrho House, Standard Street, Orofa ya 8
                                                     P.O. Box 53547 - 00200, NAIROBI

Hati hizo, katika bahasha zilizofungwa, zinapaswa kuwekwa kwenye sanduku la zabuni lil-
ilo katika Mapokezi ya NDMA, Orofa ya 8, Lonrho House, Barabara ya Standard, Nairobi, ili 
kupokelewa kabla au kabla ya Februari 28, 2023 saa 10:30 asubuhi. Hati zilizowasilishwa baada 
ya tarehe ya mwisho hazitakubaliwa.

Zabuni za kielektroniki hazitakubaliwa

Hati hizo zitafunguliwa mara moja baada ya hapo katika Ukumbi wa Mikutano kwenye 
Orofa ya 17, Lonrho House, Standard Street, Nairobi mbele ya Wazabuni au wawakilishi wao 
wanaochagua kuhudhuria.

AFISA MKUU MTENDAJI

NDMA/PRQ/15/2022-2024

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

paswa kupata chini ya
 NHIF. “Mpango huo wa 

matibabu unatoa manufaa 
zaidi kama yanayohusiana 
na kazi katika Sheria ya 
WIBA, bima ya maisha ya 
makundi na bima ya kibi-
nafsi ya ajali katika kundi 
miongoni mwa zingine,” 
alisema. Wakati huo huo, 
katibu ambaye alikuwa 
ameandamana na Kaimu 
Afisa Mkuu Mtendaji wa 
Huduma Kenya Mugambi 
Njeru, pia alikagua ubora 
wa utoaji huduma katika 

kituo cha Huduma cha 
Murang’a.Alipongeza wa-
fanyakazi kwa kuendelea 
kutoa huduma kwa umma 
kwa kujitolea kwa bidii na 
kuzingatia Viwango vya 
Utoaji Huduma vya Hu-
duma Kenya.

"Vituo vya Huduma 
sasa vimekuwa ofisi 

za kwanza na mwisho za 
serikali. Inatia moyo kuona 
umma ukitafuta huduma 
katika Vituo vya Huduma,” 
aliongeza Katibu.

Alisema kwamba huku 
serikali ikipanga kufanya 
huduma 5000 za serikali 
kuwa za dijitali, wanazun-
gumza na Benki ya Dunia 
kuongeza idadi ya Vituo vya 
Huduma  nchini.

“Kwa wakati huu tuna 
vituo 52 vya Huduma na 
Mpango Mkuu wa Huduma 
unaendelea kutafuta njia 
za kuongeza idadi hadi 340 
kufanikisha utoaji wa hu-
duma,” alisema

Watumishi wa umma waliostaafu 
kunufaika na mpango mpya wa bima

Mikakati kupeleka vitabu vya kiada 
vya Gredi 7 katika shule za umma

Serikali ina-
panga kufanya 

huduma 5,000 
kuwa za kidijitali 
kwa ushirikiano 
na WB-Gathecha

Katibu wa Utumishi wa Umma Amos Gathecha akihutubia watumishi wa umma katika hoteli 
moja mjini Murang'a. Picha na Florence Kinyua

Afisa Mkuu Mtendaji wa Kenya Institute of Curriculum 
Development (KICD), Prof. Charles Ong’ondo.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

USAID AMPATH UZIMA, a Program managed by Moi Teaching and Referral Hospital (MTRH) and funded by US-
AID invites sealed bids for under listed.

TENDER NOTICE

Complete set of Tender documents shall be obtained by interested Bidders free of charge from MTRH official 
website: www.mtrh.go.ke  state tender portal: https/supplier.treasury.go.ke publication.

Tender bids in plain sealed envelopes bearing the Tender number (in bold) on the top right hand corner but 
with no indication of the Tenderer’s name should be placed in the Tender Box “B” situated on the second 
Floor Left wing of the Main building of Moi Teaching and Referral Hospital (MTRH)  or Posted to 

The Chief Executive Officer 
Moi Teaching and Referral Hospital

P.O. Box 3-30100
ELDORET 

So as to be received on or before Thursday 23rd February 2023, 10.00 am. Bids will be opened publicly 
immediately thereafter in the presence of Bidders or their representatives who choose to attend at AMPATH 
Centre 1st Floor ATI Hall RM 118. Late bids will not be accepted whatsoever and shall be returned unopened.

Companies owned by Youth, Women and Persons with Disabilities are encouraged to participate. All queries 
regarding this tender should be directed to the Supply Chain Manager- AMPATHPlus.
 

CHIEF EXECUTIVE OFFICER
MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL

USAID AMPATH Uzima
Telephone: (+254)532033471/2 | Postal Address: P.O. Box 4606-30100, Eldoret, Kenya | Email: info@usaidampathuzima.or.ke

OPEN NATIONAL TENDERS

No TENDER NO. TENDER DESCRIPTION ELIGIBILITY CLOSING DATE

1 MTRH/T/101/2022-2023 Supply, Delivery, Installation, 
Testing and Commissioning of 
Generator, Changeover Switch 
& Fuel Pump.

Open 23rd February 2023

2. MTRH/T/103/2022-2023 Supply, Delivery, Installation, 
Testing and Commissioning of 
Automatic Voltage Regulator 
(AVR).

Open 23rd February 2023

NA KIPTANUI CHERONO 
(KNA)

Serikali imetangaza mip-
ango ya kufufua Mfumo wa 
Risiti wa Mabohari (WRS) 
ili kusaidia wakulima ku-
punguza hasara baada ya 
mavuno.

Katibu wa Idara ya Seri-
kali ya Biashara Alfred 
K’Ombudo alisema kwamba 
mfumo huo ni muhimu kwa 
juhudi za serikali za kuima-
risha uzalishaji.

Akizungumza alipozuru 
Uasin Gishu kukagua mabo-
hari yaliyoidhinishwa, Ka-
tibu alisema kwamba kutia 
nguvu  WRS kutahakikisha 
wakulima wanapata vituo 
bora vya uhifadhi ambavyo 
vitasaidia kupunguza hasara 
baada ya mavuno.

“Tunataka kuwa na ma-
zungumzo na taasisi kama 
Bodi ya Taifa ya Nafaka na 
Mazao (NCPB) na wadau 
wengine kupanua huduma 
kwa wakulima kupitia ma-
bohari yaliyoidhinishwa 
yanayohakikishia wakulima 
uhifadhi salama wa na-
faka yao, ufikishaji salama 
sokoni na upatikanaji wa 
bidhaa za kifedha kwa ku-
tumia wanachohifadhi 
katika maghala,” alisema 

Katibu akiwa katika depo 
ya Eldoret ya NCPB.

“Kwa kutumia Mfumo 
wa Risiti wa Mabohari, 
ambao tunatazamia ku-
tia nguvu, kutawezesha 
wakulima kupata usaidizi 
wa kifedha mapema iweze-
kanavyo wakisubiri bei 
bora; mfumo huo pia utatoa 
hifadhi salama,” alisema 
K’Ombudo.Katibu alisema 
kwamba serikali itaungana 
na wadau kadhaa kuongeza 
idadi ya mabohari ya-
nayotoa WRS.  “Tunataka 
kupanua upatikanaji wa 
mabohari yaliyoidhinishwa 

kwa WRS kote nchini na 
kuwapa wakulima huduma 
hiyo kwa wingi zaidi,” 
alisema. 

Alisema kwamba uhifa-
dhi salama wa nafaka katika 
mabohari yaliyoidhinishwa 
unasababisha upatikanaji 
bora wa soko na upatikanaji 
wa unga bora na bidhaa 
zingine. Katibu pia akitem-
belea chama cha Ushirika 
cha Wakulima cha Mateeny 
Soy, alipohimiza wakulima 
kuunda na kujiunga na vy-
ama vya ushirika ili wanu-
faike na pembejeo nafuu za 
kilimo na bei bora za zao lao.

NA BERNADETTE OWADE 
(PCO)

Wizara ya Maji, Usafi na 
Unyunyuzaji itatekeleza 
mradi wa Sh15.5 bilioni 
uliofadhiliwa na Benki ya 
Dunia wa Ustahimilivu 
wa Maji ya Chini ya Ardhi 
katika kaunti tano kame 
na nusu kame (ASAL) ili 
kutatua uhaba wa bidhaa 
hiyo katika maeneo hayo 
Akizungumza kwenye 
hafla ya kuzindua mradi 
huo unaoitwa Mradi wa us-
tahimilivu wa maji ya chini 
ya ardhi katika upembe 
wa Afrika (HoAGW4RP 
katika hoteli ya Nairobi, 
Waziri wa maji Alice Wa-
home alisema kwamba 
lengo kuu la mradi huo ni 
kuongeza upatikanaji na 
usimamizi wa maji ya chini 
ya ardhi katika maeneo ya 
Upembe wa Afrika. Bi Wa-
home alifichua kwamba 
kaunti zinazolengwa na 
Turkana, Marsabit, Man-
dera, Wajir na Garissa 
ambapo watu wapatao 
1.5 milioni maeneo ya 
mashambani watanufaika 
na mradi huo. “Mradi huu 
unahusu ukarabati, ujenzi 
na usimamizi endelevu wa 
visima na pia kurudisha, 
kuongeza na kuimarisha 

shughuli za uhifadhi wa 
maji,” alisema Waziri. Bi 
Wahome aliongeza kuwa 
mradi huo utawezesha 
watakaonufaika kupata 
usambazaji wa maji ul-
ioimarika, ujenzi wa vituo 
vipya vya maji na kukara-
bati vilivyomo na kuwez-
esha taasisi za maji ya chini 
ya ardhi kupata habari 
muhimu za usimamizi 
wa maji ya chini ya ardhi. 
Mpango wa Ustahimilivu 
wa Maji ya Chini ya Ardhi 
katika ukanda wa Upembe 
wa Afrika (HoAGW4RP) 
ni mpango unaoshirikisha 
Kenya, Somalia, Ethiopia, 
South Sudan, Djibouti, Eri-

trea na IGAD.
Hafla hiyo ya kuzindua 

mradi huo ulihudhuriwa 
na magavana Mohamed 
Adan Khalif (Mandera), 
Ahmed Abdullahi (Wa-
jir), Nathif Jama (Garissa), 
Mohamud Mohamed Ali 
(Marsabit),Jeremiah Lo-
morukai (Turkana), na 
mwakilishi wa Benki ya 
Dunia. Waziri alitambua 
jukumu muhimu lin-
alotekelezwa na Benki ya 
Dunia kwa kufadhili mradi 
huo kupitia mkopo wa dola 
135 Milioni (Sh15.5 bilioni) 
ambazo zitatolewa kwa 
kipindi cha miaka sita ku-
toka 2022 hadi 2027.

Serikali kuimarisha mfumo 
wa risiti kwenye mabohari

Wizara yazindua mradi wa mabilioni 
wa maji ya chini ya ardhi kaunti kame

Katibu wa Biashara Alfred K'Ombudo akiandamana na 
Kamishna wa Kaunti ya Uasin Gishu Dkt Eddyson Nyale, 
mshirikishi wa NCPB eneo la North Rift Gilbert Rotich 
(pembeni kushoto).

Waziri wa maji Alice Wahome

ONYESHO LA NIA (EOI)

Shirika la Kusimamia Maendeleo Kenya  (KDC) ni Shirika la Serikali lililoanzishwa ili kuwezesha Maendeleo ya 
Viwanda na Kiuchumi nchini Kenya kwa Kuanzisha, Usaidizi au Upanuzi wa Viwanda, Biashara na Biashara 
zingine.

Jukumu la KDC ni kukuza maendeleo endelevu ya kiuchumi kwa kutoa fedha za maendeleo, fedha za miundom-
binu, usaidizi wa biashara na huduma za ushauri kwa viwanda vya kati na vikubwa, miradi ya miundombinu na 
shughuli za kibiashara katika sekta zinazolengwa nchini Kenya na kwingineko.

Shirika linaalika kampuni zinazostahiki na zilizohitimu kwa Onyesho la Nia (EOI)- Ushauri wa Utoaji wa Huduma za 
Ushauri wa Muamala.

Waombaji wanaostahiki wanaovutiwa wanaweza kupata hati za Onyesho la Nia (EOI) kutoka kwa Tovuti yetu 
www.kdc.go.ke au Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma katika https://tenders.go.ke/.

Waombaji wote wanaopakua hati ya EOI lazima wajisajili na Afisi ya Mfumo wa Usambazaji kwa kutuma barua 
pepe kwa: supplychain@kdc.go.ke

Hati za pendekezo zilizokamilishwa zitatiwa kwenye bahasha iliyofungwa iliyoandikwa kwa uwazi 
“EOI/KDC/040/2022-2023 Onyesho la Nia (EOI) - Ushauri wa Utoaji wa Huduma za Ushauri wa Mua-
mala” na kutumwa kwa: -

                                                             Mkurugenzi Mkuu
                                             Shirika la Kusimamia Maendeleo Kenya (KDC)
                                                   Orofa ya 17, Uchumi House, Aga Khan Walk
                                                              P.O. Box 12665-00100, Nairobi

Hati zilizokamilishwa zitawekwa kwenye kisanduku cha Zabuni kilicho katika eneo la Mapokezi kwenye Orofa ya 
17, Uchumi House Aga Khan Walk, Nairobi, ili kupokelewa saa 10.00 asubuhi, Ijumaa tarehe 17 Februari 2023 au kabla. 
Hati za EOI zitafunguliwa mara moja baada ya hapo kwenye Mapokezi ya Orofa ya 17 mbele ya wazabuni au 
wawakilishi wao watakaoamua kushuhudia.

MKURUGENZI MKUU
SHIRIKA LA KUSIMAMIA MAENDELEO KENYA

USHAURI WA UTOAJI WA HUDUMA ZA USHAURI 
WA MUAMALA
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

ORPPKenya @ORPPKenyawww.orpp.or.keORPPKenya

Afisi ya Msajili wa Vyama vya Kisiasa imebuniwa na Sheria ya Vyama vya Kisiasa, 2011 kama Afisi huru ya Serikali 
kwa maana ya Kifungu cha 260 cha Katiba ya Kenya, 2010. Mamlaka ya Afisi hiyo ni kusajili, kudhibiti, kusimamia 
Vyama vya Kisiasa. na kusimamia Mfuko wa Vyama vya Siasa.

Afisi inakaribisha maombi kutoka kwa waombaji waliohitimu ipasavyo kujaza nafasi zifuatazo zilizoachwa wazi 
katika uanzishwaji wake.

TANGAZO LA NAFAZI ZILIZO WAZI KATIKA AFISI YA MSAJILI WA 
VYAMA VYA KISIASA (ORPP)

Strengthening political parties

NO. JINA LA KAZI GREDI IDADI NAMBA YA 
TANGAZO

MFUMO WA 
UAJIRI

1. Meneja, Fedha 4 1 RPP/1/2023 Pensheni

2. Afisa wa Utawala 6 1 RPP/2/2023 Pensheni

3. Msimamizi wa Ofisi 6 1 RPP/3/2023 Pensheni

4. Mhasibu 6 3 RPP/4/2023 Pensheni

5. Maafisa wa Usajili (Huduma za Nyanjani) 6 4 RPP/5/2023 Pensheni

6. Afisa wa Uzingatiaji (Huduma za Nyanjani) 6 3 RPP/6/2023  Pensheni

7. Afisa wa Kusimamia Rekodi
(Imetangazwa tena) 

6 1 RPP/7/2023 Pensheni

8. Afisa wa Ushirikiano na Mahusiano 6 1 RPP/8/2023 Pensheni

9. Afisa Karani 8 8 RPP/9/2023 Pensheni

10. Dereva 9 2 RPP/10/2023 Pensheni

11. Wafanyakazi Wasaidizi 10 1 RPP/11/2023 Pensheni

Maelezo ya kina na ya kina ya kazi na mahitaji ya nafasi hizo hapo juu yanapatikana katika tovuti ya ORPP:  
www.orpp.or.ke  

Jinsi ya Kutuma Maombi;
1.      Watu wanaovutiwa na wenye sifa wanaombwa kutuma maombi yao kwa kujaza nakala mbili za fomu ya 

maombi ya kazi ya ORPP. Fomu ya maombi inaweza kupakuliwa kutoka kwa tovuti ya ORPP, www.orpp.or.ke

2.       Waombaji wanatakiwa kuwasilisha maombi yao pamoja na nakala ya Kitambulisho cha Taifa/Pasipoti, 
 nakala za vyeti vya taaluma, ushuhuda na nyaraka nyinginezo muhimu ili wafike Ofisini kabla au kabla ya 

tarehe 28 Februari, 2023

3.       Maombi yatumwe kwa:
                                                  Msajili wa Vyama vya Kisiasa
                                                      Lion Place, Orofa ya 1 na ya 4
                                                Karuna Close, Waiyaki Way, Westlands
                                                       P. O. Box 1131-00606 NAIROBI
4.     Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa ni mwajiri wa fursa sawa. Watu wanaoishi na ulemavu wanahimizwa 

kutuma maombi.
5.       Tutawasiliana na watu watakaoorodheshwa pekee. Ombi la yeyote atakayepatikana akidanganya  litafutiliwa 

mbali. 

NA ALICE WANJIRU (KNA)

Serikali ya Uingereza 
itajenga kiwanda cha 
kutengeneza viazi mbatata 
kitakachogharimu Sh2.3 
bilioni mjini Iten, kaunti ya 
, Elgeyo Marakwet.

Akizungumza katika ofisi 
ya gavana katika hafla ya 
uzinduzi wa kiwanda hicho, 
Balozi wa Uingereza nchini 
Kenya, Jane Marriot alisema 
kwamba kiwanda hicho cha 
tani

 60,000 ambacho ki-
takuwa kikitengeneza viazi 
mbatata na viazi vitamu ku-
tahakikisha bei nzuri kwa 
wakulima wa mashamba 
madogo zaidi ya 10,000 ka-
tika kaunti hiyo na kanda 
kwa jumula. Balozi alisema 

kwamba kiwanda hicho ki-
taunda nafasi za kazi

 5,000 moja kwa moja 

katika mwaka wake wa 
kwanza kikianza shughuli, 
ambazo zitaongezeka hadi 

10,000 katika kipindi cha 
miaka mitano, zaidi ya ku-
toa aina mpya ya mbegu 
iliyo na uwezo wa kuongeza 
maradufu mavuno ya 
wakulima. “Kiwanda hicho, 
ambacho ni cha kwanza 
cha kutengeneza viazi ka-
tika eneo hilo, kitapunguza 
hasara baada ya mavuno na 
kutoa soko tayari la viazi, 
na kuhakikisha bei thabiti 
kwa zaidi ya wakulima wa-
dogo 10,000 wa viazi katika 
kaunti ya Elgeyo Marak-
wet na katika kanda hii, na 
hivyo basi kubadilisha mai-
sha ya maelfu ya wakulima 
hawa,” alisema. Aliongeza 
kuwa kiwanda hicho kit-
ainua vyama vya ushirika 
vilivyoko na vya zamani 
kwa kutoa mafunzo na ku-
jenga uwezo wa wakulima 
kuhusu mbinu bora za 
kilimo. Akisema kwamba 
wakulima wa mashamba 
madogo wameathiriwa na 
majadiliko ya hali ya hewa, 
uvamizi wa wadudu na 
ukosefu wa bei thabiti za 
zao lao, Balozi huyo alisema 
kwamba mradi huo uta-

jenga ustahilimivu wao 
na kuwapa mapato thabiti 
ili familia ziweze kutumia 
ikiwemo kulipia karo wa-
nafunzi wao.

Kiwanda hicho, ambacho 
ni ushirikiano wa serikali ya 
Uingereza na Select Fresh 
Produce Kenya Limited ki-
tajengwa kupitia mpango 
wa Uingereza wa Maendeleo 
Endelevu ya Uchumi Mijini 
(SUED) kwa ushirikiano na 
Manispaa ya Iten. Gavana 
wa kaunti hiyo, Wisley Rot-
ich alisema kwamba kaunti 
inaunga kikamilifu mradi 
huo, akisema wakulima 
wamekuwa wakifyonzwa 
na mawakala kwa ku-
kosa mfumo wa uongezaji 
thamani. “Kaunti yetu ni ya 
pili kwa uzalishaji wa viazi 

nchini baada ya Nyandarua 
lakini wakulima hawana 
chochote cha kujivunia 
kutokana na jasho lao kwa 
kuwa pesa nyingi huenda 
kwa mabroka,” alisikitika.

Gavana huyo alisema am-
etuma maafisa wa ushirika 
katika kila wadi kutia nguvu 
vyama vya ushirika akisema 
wakulima watatia saini 
kandarasi kama makundi 
na sio watu binafsi.

Afisa Mkuu Mtendaji wa 
Select Fresh Produce Kenya 
Eunice Mutua, alisema 
kwamba kiwanda hicho 
kitafanya kazi kwa karibu 
na wakulima wa eneo hilo 
kuhakikisha kwamba wa-
nachozalisha kinatimiza 
viwango vya kimataifa kwa 
kuhakikisha wanatumia 
mbinu salama kwa mazin-
gira na kuinua ustahilimivu 
wa mabadiliko ya tabia nchi.

Alisema kwamba ki-
wanda hicho kitakuwa cha 
kwanza nchini na Cha tatu 
Afrika baada ya Misri na Af-
rika Kusini kutengeneza vi-
azi mbatata na vitamu kwa 
soko la Ulaya.

Uingereza kujenga kiwanda 
cha kutayarisha viazi kwa 

gharama ya Sh2.3b Iten

Balozi wa Uingereza Kenya, Jane Marriott na Gavana 
wa Elgeyo Marakwet Wesley Rotich (kati). Serikali ya 
Uingereza itajenga kiwanda cha kutayarisha viazi mjini Iten 
kwa gharama ya Sh2.3 bilioni. 

Kiwanda 
kitapun-

guza hasara 
ya mavuno na 
kuwezesha viazi 
kununuliwa-Jane

 

TENDER NOTICE
National Housing Corporation (N.H.C) invites sealed bids from eligible bidders for the following 
tenders;

Tender documents can be downloaded free of charge from N.H.C website www.nhckenya.go.ke or 
www.tenders.go.ke.  Enquiries can be made via email address: info@nhckenya.go.ke. 

Any addenda/additional information on the tenders will be posted on the N.H.C website. 

Duly completed bid documents shall be submitted in plain sealed envelopes clearly marked with 
the “Tender Number” and “Tender Description” and addressed to:- 

MANAGING DIRECTOR,
P. O. BOX 30257 – 00100,

NAIROBI.

And be deposited in the Tender Box located on Ground Floor of N.H.C house, so as to be received 
on or before the above indicated dates and shall be valid for a period of 150 days after bid 
submission. Bids will be opened immediately thereafter in the presence of bidders and/or their 
representatives who choose to attend in the Conference Room located on 10th Floor of N.H.C 
House. Late bids will be rejected.

Managing Director

Tender Number Tender Description Closing Date & Time
NHC/TECH/KNYR/011/2022-23 Proposed Kisumu Kanyakwar 

Phase III
15th February 2023 
at 11.00a.m

NHC/TECH/ELD/012/2022-23 Proposed Eldoret Regional 
Office

16th February 2023 
at 11.00a.m

NHC/TECH/KRG/017/2022-23 Proposed Kirinyaga Afford-
able Housing Project; Phase I; 
Sector A - Kirinyaga County.

17th February 2023
 at 11.00a.m

NHC/TECH/EMB/016/2022-23 Proposed Embu Affordable 
Housing Project; Phase I; 
Sector A - Embu County.

20th February 2023 
at 11.00a.m

NHC/TECH/BIM/018/2022-23 Supply, Installation, Config-
uration, and Commissioning 
of a Building Information 
Modeling (BIM) System

21st February 2023 
at 11.00a.m

NHC/ICT/019/2022-23 Supply, Installation, Configu-
ration, and Commissioning of 
a Push  Notification System

22nd February 2023 
at 11.00a.m

NHC/SGS/020/2022-23 Provision of Security and 
Guarding Services at NHC 
Properties

24th February 2023 at 
11.00a.m
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

BARAZA LA MAAFISA WA AFYA UMMA NA MAFUNDI

1.       Baraza la Maafisa wa Afya wa Umma na Mafundi linakaribisha Zabuni zilizofungwa kutoka kwa Wasamba-
zaji kwa Usambazaji na Uwasilishaji wa aina zifuatazo:

MWALIKO WA ZABUNI

ZABUNI YA USAMBAZAJI WA BIDHAA NA UTOAJI WA HUDUMA

S/NO NAMBARI YA KITENGO MAELEZO UHITIMU

Usambazaji wa Bidhaa
1. PHOTC/ONT/PREQ/001/2022-2024 Zabuni ya Usambazaji na Uwasilishaji wa Sama-

ni za Ofisi na Viunga
WAZI

2. PHOTC/ONT/PREQ/002/2022-2024 Zabuni ya Usambazaji na Uwasilishaji wa Sare 
za Wafanyakazi na bidhaa zenye Chapa

AGPO

3. PHOTC/ONT/PREQ/003/2022-2024 Zabuni ya Usambazaji wa Magazeti na majarida AGPO

4. PHOTC/ONT/PREQ/004/2022-2024 Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa vya Ofisi ya ICT WAZI

5. PHOTC/ONT/PREQ/005/2022-2024 Zabuni ya udambazaji wa Matairi, Mirija na Betri WAZI

6. PHOTC/ONT/PREQ/006/2022-2024 Zabuni ya usambazaji na Uwasilishaji wa Vifaa 
na Vifaa vya Ofisi ya Jumla

AGPO

7. PHOTC/ONT/PREQ/007/2022-2024 Zabuni ya usambazaji na Uwasilishaji wa Vifaa 
vya Kutumika vya Kompyuta

AGPO

8. PHOTC/ONT/PREQ/008/2022-2024 Usambazaji wa maji ya kunywa ya chupa na 
vikombe vinavyoweza kutumika

AGPO

9. PHOTC/ONT/PREQ/009/2022-2024 Usambazaji na utoaji wa maziwa, sukari na 
vinywaji mbalimbali

AGPO

10. PHOTC/ONT/PREQ/010/2022-2024 Usambazaji na utoaji wa huduma za muda wa 
maongezi

AGPO

11. PHOTC/ONT/PREQ/011/2022-2024 Usambazaji na uwasilishaji wa vyoo AGPO

12. PHOTC/ONT/PREQ/012/2022-2024 Usambazaji na utoaji wa vifaa vya uchunguzi na 
vielelezo

WAZI

13. PHOTC/ONT/PREQ/013/2022-2024 Kubuni, uchapishaji na utoaji wa vyeti vya kita-
aluma na kadi za index

WAZI

14. PHOTC/ONT/PREQ/014/2022-2024 Usambazaji na utoaji wa vifaa vya kusafisha na 
sabuni

AGPO

Utoaji wa Huduma
15. PHOTC/ONT/PREQ/016/2022-2024 Zabuni ya Utoaji wa Huduma za Uchapishaji WAZI

16. PHOTC/ONT/PREQ/017/2022-2024  Utoaji  Huduma za Usafiri na Tikiti za Ndege 
- (Kampuni zilizosajiliwa za IATA/KATA 
pekee)

WAZI

17. PHOTC/ONT/PREQ/018/2022-2024 Utoaji wa Huduma za Ukaguzi wa Ndani na Nje WAZI

18. PHOTC/ONT/PREQ/019/2022-2024 Uhitimu wa Matengenezo, Huduma na
Matengenezo ya Fotokopi

WAZI

19. PHOTC/ONT/PREQ/020/2022-2024 Uhitimu wa Matengenezo, Huduma na
Matengenezo ya Kompyuta, Printa na UPS

AGPO

20. PHOTC/ONT/PREQ/021/2022-2024 Zabuni ya Kusafisha Mapazia, Seti za Sofa na 
Samani za Ofisi

AGPO

21. PHOTC/ONT/PREQ/022/2022-2024 Utoaji wa Huduma za Ushauri (Makampuni na 
Watu Binafsi)

WAZI

22. PHOTC/ONT/PREQ/023/2022-2024 Zabuni ya Utoaji wa Vifaa vya Mikutano katika 
Kaunti zote 47

WAZI

23. PHOTC/ONT/PREQ/024/2022-2024 Utoaji wa muundo wa wavuti, matengenezo na 
huduma za mtandaoni

AGPO

24. PHOTC/ONT/PREQ/025/2022-2024 Utoaji wa huduma za upishi WAZI

25. PHOTC/ONT/PREQ/026/2022-2024 Utoaji wa huduma za muunganisho wa mtan-
dao

AGPO

26. PHOTC/ONT/PREQ/027/2022-2024 Barua pepe na huduma za mwenyeji wa Wavuti WAZI

27. PHOTC/ONT/PREQ/028/2022-2024 Utoaji wa bima ya matibabu kwa
Wajumbe wa Baraza na watumishi

WAZI

28. PHOTC/ONT/PREQ/029/2022-2024 Utoaji wa huduma za mahusiano ya umma WAZI

2.        Utoaji wa zabuni utafanywa chini ya mbinu ya Utoaji Wazi kwa kutumia hati sanifu ya zabuni Zabuni iko wazi 
kwa Wazabuni wote waliohitimu na wanaopenda.

3.         Mzabuni Aliyehitimu na aliyeorodheshwa anaweza kupata taarifa zaidi na kukagua Nyaraka za Zabuni wakati 
wa saa za kazi yaani saa 0900 hadi 1700 kwa anuani iliyotolewa kwenye hati ya zabuni.

4.       Nyaraka za zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti www.photc.org 
 Wazabuni wanaopakua hati ya zabuni lazima wapeleke taarifa zao mara moja kwa photc.kenya@gmail.com / 

info@photc.org ili kuwezesha ufafanuzi au nyongeza yoyote zaidi.
5.       Zabuni zilizokamilishwa lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla ya tarehe 21 Feb-

ruari 2023 saa 12:30 mchana. Zabuni za Kielektroniki hazitaruhusiwa.
6.       Zabuni zitafunguliwa mara baada ya tarehe ya mwisho na muda uliotajwa hapo juu au tarehe ya mwisho 

na muda uliotajwa baadaye. Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele ya wawakilishi wateule wa Wazabuni 
ambao wataamua kuhudhuria kwa anwani iliyotolewa kwenye hati ya zabuni.

7.       Zabuni zilizochelewa zitakataliwa.

Serikali inahifadhi haki ya kukataa zabuni yoyote ikitoa sababu za kukataliwa na haijilazimishi kukubali zabuni ya 
chini kabisa au yoyote.

MSAJILI/ CEO
BARAZA LA MAAFISA WA AFYA WA UMMA NA MAFUNDI

 KAZI- AFISA MKUU MTENDAJI 
Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Kiuchumi (SEZA) ni Shirika la Serikali chini ya Wizara ya Uwekezaji, Biashara na 
Viwanda. Ilianzishwa kupitia Sheria ya Maeneo Maalum ya Kiuchumi namba 16 ya mwaka 2015, kama taasisi.
yenye jukumu la kuvutia, kuwezesha na kuhifadhi uwekezaji wa moja kwa moja wa ndani na nje ya nchi katika 
Maeneo Maalum ya Kiuchumi (SEZs).

UAP Old Mutual Tower, 14th Floor, Upper Hill Road
P.O Box 30418-00100, GPO 

Nairobi, Kenya
Tel: +254 20 7863971

Email: info@sezauthority.go.ke
Website: www.sezauthority.go.ke

REF. NO: - SEZA/CEO/01/2023 

SEZA inataka kuajiri mtu mwenye uwezo, mwelekeo wa matokeo, ujuzi, mahiri, maono na uzoefu ili kujaza 
nafasi ya Afisa Mkuu Mtendaji (CEO) kwa mkataba wa miaka mitano(5) unaoweza kuongezwa mara moja kwa 
kuzingatia utendaji kazi unaoridhisha.

Majukumu makuu ya Afisa Mtendaji Mkuu ni pamoja na yafuatayo:
(i)      Kutumikia kama Afisa Masuuli wa Mamlaka;
(ii)      Kutekeleza na kuwasilisha mikakati, maamuzi na sera za Bodi;
(iii)     Kuwa kiungo kati ya Bodi na Menejimenti;
(iv)     Kutoa mawasiliano ya mara kwa mara, ya kina na ya haraka kwa Bodi kuhusu masuala muhimu ya kiu-

fundi,   kifedha na kiutawala;
(v)     Kutoa ushauri kwa Katibu wa Baraza la Mawaziri anayehusika na Uwekezaji, Biashara na Viwanda kuhusu 

Masuala yanayohusiana na Kanda Maalum za Kiuchumi;
(vi)     Kuratibu na kutekeleza Mpango Mkakati wa SEZA utakaotekeleza majukumu ya msingi ya Mamlaka;
(vii)    Kutoa uongozi wa kimkakati, kuchora na kutekeleza mipango kwa ajili ya utekelezaji bora wa Mpango  

Mkakati wa Mamlaka;
(viii)  Kuanzisha, kupitia na kusimamia utekelezaji wa sera na programu pamoja na kuoanisha taratibu za 

uendeshaji ili kuhakikisha udumishaji wa viwango vya juu vya utendaji na uwajibikaji;
(ix)     Kuwajibika kwa utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi;
(x)      Kuanzisha na kudumisha ushirikiano na washirika wakuu wa kitaifa na kimataifa ili kukuza Uwekezaji;
(xi)    Kusimamia na kudhibiti fedha na rasilimali nyinginezo za Mamlaka kwa ufanisi na kwa gharama nafuu 

kwa kushauriana na Bodi;
(xii)     Kutambua na kuendeleza uwezo wa Mamlaka katika kuendesha programu kulingana na Mpango Mka-

kati ulioidhinishwa na Bodi;
(xiii)    Kutayarisha mipango kazi ya mwaka na bajeti na kuwasilisha kwa Bodi kwa ajili ya kuidhinishwa;
(xiv)    Kufanya kazi nyingine zozote zitakazoagizwa na Bodi.

Sifa za Kitaalamu na Uzoefu

Ili kuteuliwa katika nafasi hii mgombea lazima:
(i)      Awe raia wa Kenya;
(ii)      Awe na Shahada ya Kwanza katika mojawapo ya yafuatayo: Utawala wa Biashara, Uchumi, Fedha, ut-

awala wa umma, Masoko, Usimamizi wa Kimkakati, Sheria au sayansi husika ya kijamii na kimwili na 
fani nyingine yoyote inayolingana nayo kutoka Chuo Kikuu kinachotambuliwa;

(iii)     Awe na shahada ya uzamili katika mojawapo ya fani zifuatazo: Utawala wa Biashara, Uchumi, Fedha, 
utawala wa umma, Masoko, Usimamizi wa Kimkakati, Sheria au sayansi husika ya kijamii na kimwili na 
fani nyingine yoyote inayolingana nayo kutoka chuo kikuu kinachotambuliwa;

(iv)     Awe na uzoefu wa kazi husika usiopungua miaka kumi na tano (15) ambapo miaka kumi (10) lazima 
awe katika ngazi ya uongozi wa juu wa taasisi ya umma au ya kibinafsi na kumi (10) katika uzoefu wa 
kuhitimu wa kuhudumu;

(v)      Awe na ujuzi thabiti wa kukusanya rasilimali akiwa na washirika wa maendeleo wa ndani na nje ya nchi.
(vi)     Kuwa na ujuzi wa uongozi kwa ajili ya kuleta mabadiliko ya kimkakati. Awe amechukua kozi ya Uongozi 

isiyopungua wiki sita (6) kutoka kwa taasisi inayotambulika;

Umahiri Muhimu

(i)      Awe na ujuzi mzuri wa mawasiliano ya mdomo na maandishi ikijumuisha uandishi wa ripoti;
(ii)     Kuwa na uelewa mzuri wa Mamlaka ya SEZA;
(iii)    Kuonyesha weledi na umahiri wa hali ya juu katika utendaji wa kazi;
(iv)    Awe mwanachama wa chombo husika cha kitaaluma;
(v)     Awe anajua kompyuta;
(vi)    Kuwa na mahusiano mazuri ya kibinafsi, mazungumzo na sifa za juu za uongozi.

 Sura ya Sita ya Katiba
Waombaji waliofaulu watahitajika kukidhi masharti ya Sura ya sita ya Katiba ya Kenya 2010 kwa kuwasilisha 
vyeti vifuatavyo vya kufuata;
(i)       Mamlaka ya Kukusanya Ushuru Kenya (Cheti cha Kuzingatia Ushuru);
(ii)      Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (Cheti cha Uzingatiaji);
(iii)     Tume ya Elimu ya Vyuo Vikuu kwa digrii zinazopatikana nje ya Kenya;
(iv)     Tume ya Maadili na Kupambana na Rushwa (Cheti cha Uzingatiaji);
(v)      Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai (Cheti cha Maadili Bora);
(vi)     Afisi ya Marejeo ya Mikopo (Cheti cha Uthibitisho)

Malipo

Mgombea aliyefaulu atalipwa malipo mazuri yanayolingana na majukumu anayotekeleza

Jinsi ya Kutuma Maombi

Waombaji waliohitimu wanapaswa kuwasilisha maombi yao ikiwa ni pamoja na barua ya kazi, wasifu kazi, 
nakala za vyeti vya taaluma na taaluma, vibali, ushuhuda, wadhamini watatu kupokelewa Tarehe 23 Februari 2023 
au kabla. Maombi yatumwe kwa barua pepe chair@sezauthority.go.ke au yawasilishwe kwa mkono kwa ofisi ya 
SEZA iliyoko kwenye Orofa ya 14, Jengo la UAP, Upper Hill.

Maombi yote yawe na alama ya wazi “Maombi ya nafasi ya Afi sa Mtendaji Mkuu” na yatumwe kwa

 Mwenyekiti
                                          Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Kiuchumi
                                 UAP Old Mutual Tower, Orofa ya 14, Barabara ya Upper Hill
                                                P.O Box 30418-00100, GPO
                                                            Nairobi, Kenya

NB: Mamlaka ya Eneo Maalum la Kiuchumi imejitolea kutekeleza masharti ya Katiba - Kifungu cha 232 (1) 
kuhusu ushindani wa haki na sifa, uwakilishi wa jamii mbalimbali za Wakenya na kutoa fursa sawa za ajira kwa 
wanaume na wanawake, watu wa makabila yote na watu wenye ulemavu.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA ANNE SABUNI (KNA)

Serikali inatayarisha 
Mswada wa Maendeleo ya 
Vijana ambao utatatua mas-
uala ya vijana, hasa walio na 
ulemavu wa akili na mwili 
na pia jinsia mbili.

Katika wa masuala ya vi-
jana Ismail Maalim alisema 
kwamba Mswada wa Maen-
deleo ya Vijana unalenga 
kuinua heshima ya utu na 

kutobagua na pia utashu-
ghulikia mtoto mvulana na 
vijana walio na ulemavu 
ambao huwa wanapuu-
zwa wakati wa utungaji 
wa sera. Akizungumza 
akiwa Nakuru alipoongoza 
wataalamu kutayarisha 
Mswada huo mpya, Maalim 
alisema kwamba serikali 
inataka kuhakikisha vijana 
wote wanashughulikiwa 

katika mipango na miradi 
kwa pamoja. Akihimiza vi-
jana kubadilisha mawazo 
yao na kuwajibikia mai-
sha yao, Maalim alisema 
wako na nafasi nzuri ya 
kujishughulikia huku seri-
kali ikisaidia juhudi zao 
kupitia sera na mipango ya 
kuwafanya wastawi. “Mti-
zamo kwamba ni serikali 
pekee inayoweza kuwa-

fanya mfaulu lazima ubadil-
ishwe. Jukumu ni lenu 
kuwajibikia maisha yenu 
kabla ya serikali kuingilia 
kati na kuweka mazingira 
bora,” alisema. Mswada 
huo ambao tayari utafani-
kisha kupitishwa kwa She-
ria ya Maendeleo ya Vijana 
Kenya itawapa vijana juk-
waa la kuwezesha sauti zao 
kusikika huku wakishiriki 
katika siasa na shughuli 
zingine za uchumi.

“Vijana ni asilimia 75 ya 
watu wetu na hivyo lazima 
tuwashughulikie," alisema.

Mswada kutatua masuala ya vijana 
wenye matatizo ya akili, jinsia mbili

Mamlaka ya Kitaifa ya Kusimamia Mazingira
                       Popo Road, off Mombasa Road P.O.BOX 67839-00200, Nairobi, Kenya,

                    Simu: 0724253398, 0735013046 B/Pepe: dgnema@nema.go.ke Tovuti: www.nema.go.ke

TAARIFA KWA UMMA KUTOA MAONI KUHUSU RIPOTI YA UTATHMINI WA ATHARI ZA MAZINGIRA KWA MRADI UNAOPENDEKEZWA WA 
NYUMBA NAFUU ZA HOMA BAY AWAMU YA 1 KWENYE PLOTI L.R. NAMBA MANISPAA YA HOMA BAY BLOCK 1/839 NDANI YA MANISPAA 

YA HOMA BAY KAUNTI YA HOMA BAY

ATHARI HATUA ZA KUPUNGUZA

Hatari ya Moto • Ufungaji wa mfumo wa usalama wa moto - vifaa vya kuzima moto vinavy-
ofaa, vituo vya kuunganisha reel ya hose na vidhibiti vya moto pamoja na 
mambo mengine kama lazima.

• Hifadhi ya maji ya kuzimia moto / tanki liwekwe mahali pake na lijazwe 
maji wakati wote

Upotevu wa viumbe hai • Futa nyenzo zisizotumiwa kutoka kwenye tovuti mwishoni mwa awamu ya 
ujenzi ili kuruhusu upyaji wa mimea.

• Rejesha ardhi kwa njia ya mandhari ifaayo.
• Tumia hatua zinazofaa za kuhifadhi udongo ili kupunguza athari ya mmom-

onyoko.

Hatari ya uharibifu wa 
ardhi.

• Uchimbaji ufanyike mara moja kabla ya ujenzi badala ya kuacha udongo wazi 
kwa muda mrefu (miezi/miaka).

• Dhibiti mtiririko wa umakini na kukimbia ili kupunguza ujazo na kasi ya maji 
kutoka kwa maeneo ya kazi.

Kelele na uchafuzi wa 
mitetemo kupita kiasi.

• Wape wafanyakazi vifaa vinavyofaa na vya kutosha vya Kujikinga (PPEs)
• Hakikisha magari na mashine zote zinahudumiwa vyema.
• Epuka njia za ulipuaji wakati wa kusitisha isipokuwa ni lazima kabisa.

Usumbufu wa trafiki 
barabarani

• Wape wafanyakazi Vifaa vinavyofaa na vya kutosha vya Kujikinga (PPEs)
• Mkandarasi kuweka utaratibu wa kudhibiti kasi ya magari yanayosonga ili 

kupunguza utoaji wa vumbi
• Mwagilia maji mahali ambapo / inapohitajika angalau mara mbili kwa siku 

ili kupunguza uenezi wa vumbi.
• Mashine zinazotumiwa wakati wa ujenzi zitunzwe vya kutosha ili kupunguza 

utoaji wa moshi wa kutolea nje na uchafuzi wa mazingira.

Usalama na afya kazini • Toa PPE zinazofaa kwa matumizi ya wafanyikazi na utekeleze matumizi yao.
• Toa vifaa vya kutosha vya huduma ya kwanza vilivyojaa kwenye tovuti na 

uteue wasaidizi wa kwanza waliofunzwa.
• Kuwa na rejista ya tukio/ajali kwenye tovuti ya ujenzi.
• Toa alama za dharura zinazofaa kwenye tovuti, taa za kutosha na vizuizi 

inapohitajika.
• Mkandarasi hupata bima ya WIBA kwa wafanyakazi wa ujenzi kwenye tovuti 

ya ujenzi.
• Muundo wa vitengo vya nyumba unapaswa kujumuisha sakafu ya kuzuia 

kuteleza na kuanguka.
• Kufanya kujenga uwezo na mafunzo kwa wafanyakazi/wafanyakazi kwa 

heshima ya Afya, Usalama na Mazingira Kazini.

Athari mbaya za kijamii. • Kujenga ufahamu na uhamasishaji juu ya masuala ya VVU/UKIMWI na 
magonjwa ya zinaa.

• Kupitishwa na matumizi ya ‘Nyumba Kumi’ ndani ya mradi unaopendekez-
wa ili kuongeza mshikamano ndani ya mradi hasa wakati wa awamu ya 
uendeshaji wa mradi.

• Uundaji wa chama cha wakaazi kuandaa jamii ndani ya mradi uliopende-
kezwa ili kuelezea maswala ya kawaida ya wakaazi.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 21 ya Kanuni za Usimamizi na Uratibu wa Mazingira (Tathmini ya Athari na Uk-
aguzi), 2003, Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA) imepokea Ripoti ya Utafiti wa Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira kwa mradi uliopendekezwa hapo juu.
Mshauri, Shirika la Kitaifa la Ujenzi wa Nyumba, linapendekeza kuweka ujenzi wa nyumba za bei nafuu am-
bazo zitakuwa na jumla ya vitengo 400. Itakuwa na nyumba 120 aina ya Bedsitters(vitalu 4), nyumba 140 za 
chumba kimoja cha kulala (vitalu 7), nyumba140 za vyumba viwili vya kulala (vitalu 7) na vifaa vinavyohusika 
na vistawishi kwenye Ploti L.R. Nambari ya Homa Bay Municipality Block 1/839 ndani ya Manispaa ya Homa 
Bay ya Kaunti ya Homa Bay.

Zifuatazo ni athari zinazotarajiwa na hatua za kupunguza zinazopendekezwa:

Nakala ya ripoti ya EIA inaweza kupakuliwa katika www.nema.go.ke

NEMA inawaalika wananchi kuwasilisha maoni ya mdomo au maandishi ndani ya siku thelathini (30) kuan-
zia tarehe ya kuchapishwa kwa notisi hii kwa Mkurugenzi Mkuu, NEMA, ili kusaidia Mamlaka katika mchakato 
wa kufanya maamuzi ya mradi huu. Tafadhali nukuu kumbukumbu. Namba NEMA/EIA/5/2/2052.
Maoni yanaweza pia kutumwa kwa barua pepe kwa dgnema@nema.go.ke
                                                             
                                                              MAMO B. MAMO, EBS
                                                              MKURUGENZI MKUU

                                                             Tangazo hili limefadhiliwa na mtetezi.

3. County Director of Environment
 HOMA BAY COUNTY

Ripoti kamili ya mradi unaopendekezwa inapatikana kwa ukaguzi wakati wa saa za kazi katika
:
1.      Katibu,
 Mizara ya Mazingira na Misitu,
 NHIF Building, 12th Floor, 
 Ragati Road, Upper Hill, 
 P.O.BOX: 30126-00100
 NAIROBI

2. Mkurugenzi Mkuu, NEMA
 Popo Road, off Mombasa Road, 

P.O. BOX 67839-00200, 
 NAIROBI

ATHARI HATUA ZA KUPUNGUZA

Uchafuzi wa maji / uzal-
ishaji wa taka za kioevu

• Hakuna kambi za ujenzi zitakazowekwa ndani ya mita 50 za njia ya mifereji ya 
maji na chanzo cha maji.

• Hifadhi zote za mafuta zinapaswa kuunganishwa ipasavyo.
• Kutoa vifaa vya udhu vya kutosha na vinavyofaa kwa mfanyakazi wa ujenzi.
• Majitaka yote yapitishwe na kuwekwa ndani ya mifumo ya usimamizi wa maji 

taka.
• Maji yanayotiririka usoni hayatachanganyika na maji machafu na yanapaswa 

kupitishwa ipasavyo ili kukimbia mifereji ya maji.
• Matengenezo ya mara kwa mara, na ukarabati wa haraka wa mfumo wa maji 

taka na mifereji ya maji.
• Mtetezi ataomba idhini kutoka kwa HOMAWASCO kwa ajili ya kuunganishwa 

kwenye bomba la maji taka la umma.
• Tengeneza Mpango wa Kudhibiti Utiririshaji wa Maji Taka (EDCP) kwa ajili ya 

uendeshaji wa mradi uliopendekezwa wakati wa awamu ya operesheni

Athari za trafiki • Weka ishara za onyo/taarifa za kimkakati ili kuonyesha saa za kazi.
• Kuendeleza na kutekeleza mpango wa usimamizi wa trafiki.
• Hakikisha unafuatwa na sheria ndogo za trafiki za serikali ya Kaunti ya Homa 

Bay na sheria za trafiki za Kenya.

Uzalishaji wa taka ngumu. • Kutoa mapipa ya kutenganisha na kurukwa kwa taka zinazozalishwa ili kuweze-
sha kuokoa, kuchakata tena, kutumia tena, na utupaji wa nyenzo / taka.

• Hakikisha kwamba maeneo ya kukusanya taka yanawekwa nadhifu, safi na 
yamewekwa alama wazi.

• Mkataba wa kidhibiti taka kilichosajiliwa na NEMA kukusanya na kutupa taka 
kwa wakati unaofaa katika tovuti zilizoteuliwa za NEMA.

• Wape wakazi mifuko ya taka ya plastiki iliyoidhinishwa na NEMA mara kwa 
mara

Kuongeza nishati
matumizi na
mahitaji.

• Ikiwezekana sakinisha na utumie nishati ya jua kwa taa za barabarani na eneo 
la kawaida.

• Ufungaji wa matumizi ya nishati
• Tengeneza dirisha kubwa kwa taa asilia na uingizaji hewa ili kupunguza nishati 

Kuongezeka kwa mahitaji 
na matumizi ya maji.

• Kutoa matanki ya kuhifadhia maji iwapo usambazaji wa maji umekatizwa.
• Ikiwezekana fanya uvunaji wa maji ya paa.
• Kuweka utaratibu wa kugundua uvujaji kama vile ukaguzi wa mara kwa mara 

na matengenezo ya kawaida itasaidia kuokoa kiasi kikubwa cha maji.
• Vitengo vya makazi ya maendeleo vijazwe na uwekaji wa maji kwa ufanisi na 

usakinishaji.

Katibu wa Masuala ya Vijana, Ismail Maalim, ahutubia kundi 
la wataalamu kutoka Wizara ya Masuala ya Vijana ambao 
watashiriki kwenye shughuli ya wiki moja ya  kubuni mswa-
da wa ustawi wa vijana. Picha na Anne Sabuni
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA BOGITA ONGERI (PCO)

Waziri wa Ulinzi Aden 
Duale amesisitiza kujitolea 
kwa Wizara yake kuwapa 
wafanyakazi raia wanao-
fanya kazi katika Wizara 
yake ujuzi unaofaa ili wa-
fanye kazi yao vyema.

Akizungumza baada ya 
warsha ya siku tatu kati 
ya wakuu wa idara tofauti 
na maafisa kutoka Afisi ya 
Ushirikiano wa Kenya na 
Amerika (KUSLO), Waziri 

alisema sehemu ya raia wa-
naofanya kazi katika Wizara 
hutekeleza jukumu muhimu 
kusaidia jeshi kuzingatia 
jukumu lake la Kikatiba la 
kulinda na kukinga utukufu 
na Mipaka ya Jamhuri.Du-
ale alisema kwamba kuna 
haja ya kupanua ufahamu 
wa raia hao katika juhudi 
za kuinua motisha wao kwa 
kuwawezesha kukuza kazi 
na kuzidumisha ili kuima-
risha utendaji kazi wao. 

Ujumbe wa KUSLO ulion-
gozwa na mwakilishi wa 
Taasisi ya Usimamizi wa 
Usalama, Bw Jessie Evans.

Waziri alishukuru ujumbe 
wa KUSLO kwa warsha 
hiyo ambayo ilitambua 
maeneo ya kupatiwa kip-
aumbele katika mafunzo 
ya raia kama vile Mkakati 
katika Uongozi, Maadili na 
Usimamizi, kusaidia shu-
ghuli za amani, ujuzi wa 
majadiliano na jukumu la 

usimamizi la raia katika 
vikosi vya ulinzi miongoni 
mwa mengine. Alisifu uhu-
siano mwema kati ya nchi 
hizi mbili ambao alisema 
umewezesha Jeshi la Ul-
inzi la Kenya (KDF) kuwa 
na mafunzo ya pamoja na 
Wanajeshi wa Amerika na 
akaongeza kuwa wakati 
umefika wa kuzingatia mip-
ango ya mafunzo ya wafan-
yakazi raia ambayo itainua 
ujuzi wao. 

Waziri wa Ulinzi Aden Duale akipokea sarafu kutoka kwa 
mwakilishi wa KUSLO, Bi Jessie Evans.

Wizara ya Ulinzi, US  kufunza wafanyakazi raia wanaohudumu jeshini 

NOTISI YA TENDA WAZI YA KITAIFA

National Construction Authority (NCA) ni Shirika la Kiserikali lililoanzishwa chini ya Sheria ya 2011 ya National 
Construction Authority, na kutwikwa jukumu la kusimamia sekta ya ujenzi na kuratibu maendeleo yake.  NCA 
inaalika maimbo yaliyofungwa kutoka kwa wahusika waliohitimu kushiriki tenda zifuatazo;

No Nambari ya Tenda Maelezo kuhusu Tenda Wanaohita-
jika

Tarehe ya 
kufunguliwa/
kufungwa

1. NCA/T/15/2022-2023 Marudio ya tenda kutoa Regulatory 
Construction Information System 
(RCIS) Support, Lot 1 & Enterprise 
Resource Planning Support, Lot 2

Wazi Februari 15, 2023

2. NCA/T/16/2022-2023 Utoaji wa huduma za Usimamizi wa   
Vyombo vya Habari

AGPO Februari 15, 2023

Stakabadhi za tenda zilizo na maelezo ya kina zinaweza kupakuliwa kwenye wavuti wa NCA;  www.nca.
go.ke na  lango kuu la Uagizaji wa Bidhaa za Umma, www.tenders.go.ke bila malipo.

Meneja Supply Chain
Kwa niaba ya: Mkurugenzi Mkuu

JAMHURI YA KENYA 
WIZARA YA JUMUIYA YA AFRIKA 

MASHARIKI NA MAENDELEO YA KIKANDA

COAST DEVELOPMENT AUTHORITY

TANGAZO LA TENDA
Coast Development Authority (CDA) inaalika maombi ya kushiriki tenda zifuatazo;

Wanaotaka kutuma maombi (kampuni za bima pekee) wanapasa kupakua stakabadhi za tenda kwenye wavuti  
www.cda.go.ke bila malipo au tenders.go.ke. Stakabadhi hizo, zilizofungwa kwenye bahasha na kuonyesha 
nambari sahihi ya tenda zinapasa kuwekwa kwenye Sanduku la Tenda katika eneo la mapokezi ya wageni, Makao 
Makuu ya CDA na kutumwa kwa:  

Mkurugenzi Mkuu
Coast Development Authority

S.L.P1322 - 80100
MOMBASA

Ili kupokelewa kufikia Februari 23, 2023 saa 4.00 asubuhi, na tenda hizo zitafunguliwa papo hapo mbele ya wal-
iotuma maombi au wawakilishi wao ambao wataamua kuhudhuria katika Chumba cha Mikutano cha CDA katika 
makao makuu. Maombi yatakayotumwa kuchelewa hayatakubaliwa.   

CDA ina haki ya kukubali au kukataa ombi lolote la tenda na haiwajibiki kutoa sababu za uamuzi wake. 

MKURUGENZI MKUU
COAST DEVELOPMENT AUTHORITY    

NO. NAMBARI YA TENDA JINA LA TENDA TAREHE YA 
MWISHO

1. CDA /T/001/2022-2023 Utoaji wa Bima ya Afya Februari 23,2022

2. CDA /T/002/2022-2023 Utoaji wa Bima ya Majeraha Kazini (WIBA PLUS) 
na Bima ya Maisha (GLA)

Februari 23,2022

NA JOSEPH NG'ANG'A  
(KNA)

Waziri wa Habari 
Mawasiliano na 
Uchumi Dijitali) 

Eliud Owalo amehakikishia 
wawekezaji katika Konza 
Technopolis kwamba seri-
kali imejitolea kutekeleza 
mradi wa Konza kama se-
hemu ya ajenda yake ya 
uchumi dijitali.

Serikali ya Kenya 
Kwanza inalenga ku-
saidia mradi huo kupitia 
Mswada wa Konza na ku-
patia wawekezaji motisha 
wa ushuru kwa nyenzo za 
ujenzi na ili kuharakisha 
miundomsingi ya mradi 
huo. Akisisitiza kuwa 
Konza Technopolis itaanza 
kutengeneza simu nafuu 
za mkono na programu za 
kompyuta hivi karibuni, 
Owalo alisema kwamba 
serikali tayari imewekeza 
pakubwa katika mradi huo 
na imejitolea kufanikisha 
mradi huo kwa viwango 

vya kimataifa.
Akizungumza katika 

kongamano la kila mwaka 
la Wawekezaji katika at 
Konza Technopolis, Owalo 
alisema: “Uwepo wangu 
hapa leo ni kuwahakik-
ishia kwamba serikali im-
ejitolea kutekeleza Konza 
Technopolis kuwa Jiji la 

kiwango cha ulimwengu. 
Wizara yangu inatia bidii 
kuhakikisha tunatayari-
sha Mswada wa Konza ili 
kuweka mradi huu katika 
sheria kulinda maslahi ya 
wawekezaji wetu.”

“Tumewekeza pakubwa 
katika Konza na tutaen-
delea kusaidia taasisi hiyo 

kutekeleza jukumu lake. 
Tunafurahia hatua ambazo 
jiji hili limepiga ikiwemo 
kuanzishwa kwa Taasisi 
ya Mafunzo ya Juu ya Say-
ansi na Tekinolojia Kenya 
(KAIST) ambayo inajengwa 
kwa ushirikiano wa Wizara 
ya Elimu,” alisema Owalo.

KAIST inatarajiwa kusa-

jili wanafunzi wake wa 
kwanza kufikia mwisho 
wa mwaka huu. Ujenzi wa 
taasisi hiyo tayari unaen-
delea katika jiji hilo.

Akihimiza wawekezaji 
hao kuhamishia biashara 
zao Konza, waziri alisema 
kwamba serikali iko tayari 
kutatua changamoto am-
bazo huenda wakapata ka-
tika kuendeleza biashara 
zao. “Katika kiwango cha 
sera, tunapatikana ku-
hakikisha tuko na sera 
zinazofaa kwa jiji hilo. Tu-
tahakikisha kwa mtazamo 
wa sera kuna sera za ku-
tosha, sheria na kanuni 

z i t a k a z o w e z e s h a 

uwekezaji wa sekta ya ki-
binafsi ndani ya Konza,” 
asema.

Katika hafla hiyo am-
bayo ilihudhuriwa na Ka-
tibu wa ICT na Uchumi 
Dijitali Mhandisi John Ta-
nui, Kaimu Afisa Mkuu 
Mtendaji w KoTDA, Bw 
John Paul Okwiri alisema 
wanatarajia wawekezaji 
wapatao watano kuanza 
kujenga Konza katika miezi 
12 ijayo.

“ Tunafurahia uwekezaji 
ambao tumefanya kama 
jiji. Kuendelea mbele tu-
nataka kuharakisha ujenzi 
wa miundomsingi . Katika 
miezi 12 ijayo tunatarajia 
wawekezaji wasiopungua 
watano wakianza shughuli 
za ujenzi wa majengo,” 
alisema.

Kufikia sasa, wawekezaji 
25 katika awamu ya 
kwanza wamepata ardhi na 
ikasajiliwa huku miundo 
ya wawekezaji kumi ikiwa 
imeidhinishwa.

Waziri ahakikishia wawekezaji katika Konza Technopolis usaidizi wa serikali

Waziri 
Eliud Owalo 
akihutubia 
konga-
mano la 
wawekezaji 
la kila 
mwaka 
katika 
Konza 
Technopolis.

Tumewekeza 
pakubwa 

katika Konza 
na tutaendelea 
kuinga mkono-
Waziri Owalo



FEBRUARI 7, 2023

8 | MATANGAZO
FEBRUARI 7, 2023

Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi

MATANGAZO | 9 

H
O

M
A

KI
KO

H
O

ZI

KUSHIN
D

W
A

 K
UPUMUA

MAU
M

IV
U

 K
OONI

KUUM
W

A
 N

A 
KIC

HWA

DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

The Kenya Revenue Authority (KRA) is the principal revenue collector for the Government of Kenya with the 
primary goal to deliver Kenya to financial self-sufficiency through effective tax revenue mobilization. KRA is 
seeking a result-oriented, self-driven individual of high integrity to fill the position of Chief Manager – Litigation, 
which is domiciled at the Legal Services & Board Coordination Department. The job holder will be reporting 
to the Deputy Commissioner – Litigation.

Purpose of the job:

This role is responsible for overseeing the Functions and Operations of the Litigation Section, provision of legal 
advice, preparation of legal documents and guiding litigation.

Interested applicants should access the detailed description of the requirements and the application guidelines 
available on the website www.kra.go.ke

Thank you for paying taxes to build Kenya

In case of any challenge or issues, please send your email query to kracareers@kra.go.ke

Note:
1. All applications from interested and qualified candidates must be submitted online.
2. ONLY shortlisted candidates will be contacted.
3. All applications should be submitted online by 5.00 pm on 15th February, 2023.
4. KRA is an equal opportunity employer committed to gender and disability mainstreaming. Persons with 

Disability are encouraged to apply.
5. KRA does not charge any application, processing, interviewing or any other fee in connection with our 

recruitment process.

Career Opportunity

Disclaimer: KRA notifies taxpayers that it will not accept responsibility for payments not received, credited and validated in the relevant KRA accounts. Corruption Reporting: +254 (0726) 984 668, 
Email: corruptionreporting@kra.go.ke. Short Messaging Services (SMS): Dial (*572#) or Text to 22572. Contact Centre: +254 (020) 4 999 999, +254 (0711) 099 999, Email: callcentre@kra.go.ke. 
Complaints & Information Centre Hotlines: +254 709 017 700 / 800 Email: cic@kra.go.ke

Tulipe Ushuru, Tujitegemee!

www.kra.go.ke

Validation of Transit Truck Drivers in the 
Regional Electronic Cargo Tracking System (RECTS)

Kenya Revenue Authority (KRA) reminds all transporters conveying transit goods and 
other goods under Customs control to ensure all their drivers registered in RECTS 
system are validated. 

The drivers are requested to appear in person at the nearest RECTS arming office 
with their national identification cards or passport, valid driver’s licence and the original 
phone numbers used to register in the system for verification and validation. 

Kindly note that with effect from 1st March 2023, no transporter will be able to book 
their drivers for loading in the Export Booking Module on RECTS if the driver’s details 
will not have been validated.

For further clarification and assistance please call 0709012978 or 
Email: efuels@kra.go.ke

Thank you for paying taxes to build Kenya

Public Notice

Commissioner for Customs & Border Control

Disclaimer: KRA notifies taxpayers that it will not accept responsibility for payments not received, credited and validated in the relevant KRA accounts. Corruption Reporting: +254 (0726) 984 668, 
Email: corruptionreporting@kra.go.ke. Short Messaging Services (SMS): Dial (*572#) or Text to 22572. Contact Centre: +254 (020) 4 999 999, +254 (0711) 099 999, Email: callcentre@kra.go.ke. 
Complaints & Information Centre Hotlines: +254 709 017 700 / 800 Email: cic@kra.go.ke

Tulipe Ushuru, Tujitegemee!

www.kra.go.ke

  

Tender Notice

Tulipe Ushuru, Tujitegemee!

The Kenya Revenue Authority invites bids from eligible candidates for the following tenders:

Tender documents detailing the requirements of the above process may be obtained from the Kenya Revenue Authority website 
www.kra.go.ke

Deputy Commissioner - Supply Chain Management
Times Tower Building, 21st Floor,

P.O Box 48240– 00100 GPO,
Tel. +254709 012353

Nairobi, Kenya.
website: www.kra.go.ke

Email :eprocurement@kra.go.ke 

Any canvassing or giving of false information will lead to automatic disqualification

DESCRIPTION ELIGIBILITY PREBID DATE, TIME 
AND VENUE

CLOSING/OPENING  
DATE, TIME AND VENUE

KRA/HQS/NCB-068/2022-2023:  
Lease of Restaurant Space at 2nd Floor 
Times Tower Building and Provision of 
Tea Services at Times Tower Building & 
Nairobi CBD Stations

OPEN

SITE VISIT
14th February, 2023

11.00 AM

PREBID
16th February, 2023

11.00 AM

VIRTUAL

2nd March, 2023
11.00 AM

TIMES TOWER

KRA/HQS/NCB-069/2022-2023: 
Provision of Rental Market Surveys for 
Lease of KRA Offices for a period of Two 
(2) years. (Re-advertisement)

OPEN

14th February, 2023
11.00 AM

VIRTUAL

28th February, 2023
11.00 AM

TIMES TOWER

Thank you for paying taxes to build Kenya

NA ESTHER MWANGI NA 
CHARLOTH CHEPKEMOI 

(KNA)

Serikali ya kaunti ya Na-
kuru, inashirikiana na

 Vitens Evides Interna-
tional, kampuni inayoon-
goza kwa huduma za maji 
Uholanzi kuwekeza katika 
ubunifu wa kukabili athari 
za tabia nchi kwa gharama 
ya Sh Sh1.3 bilioni.

Ubunifu huo unanuiwa 
kuinua uhifadhi wa kisasa 
wa maji na kulinda mazin-
gira.

Ushirikiano huo utawez-
esha kampuni tatu za maji 
kaunti ya Nakuru

-Kampuni ya Maji na 
Usafi ya Nakuru (Nawas-
sco), Kampuni ya Maji na 
Usafi Sehemu za Masham-
bani Nakuru (Naruwasco) 
na Kampuni ya Maji, Maji 
taka na Usafi ya Naivasha 
(Naivawasco) kupata Sh450 
milioni kila moja kuimari-
sha na kuboresha utoaji wa 
huduma za maji kote katika 
kaunti hiyo.

Vitens Evides Inter-
national, iliyoanzishwa 
mwaka wa

 2005 imekuwa ikifanya 
kazi katika nchi 21 ikiwemo

 Kenya na kwa wakati huu 
inashirikiana na kampuni 
hizo tatu za maji kuima-
risha uhifadhi wa maji na 
ulinzi wa mazingira. Waziri 
wa maji , mazingira, kawi 
na mali asili na mabadiliko 
ya tabia nchi wa kaunti hiyo 
Dkt Nelson Maara alisema 
kwamba ubunifu huo uta-
jumuisha kuweka sera 
ya uwezeshaji kubadili-
sha maji, mbinu nafuu na 
matumizi ya tekinolojia 
husika ambapo kaunti ina-
lenga kupunguza matumizi 
ya maji ya wakazi kwa asil-
imia 20 na 30.

Malengo hayo, aliongeza, 
yataafikiwa kupitia kuinua 
ukusanyaji wa maji ya 
mvua, kurekebisha kuvunja 
kwa maji haraka, kuchimba 
visima vya kina kirefu, 
kuhimiza matumizi ya ma-
jitaka yaliyowekwa dawa 
kwa kilimo, kuhamasisha 
watu kuhusu mabadiliko ya 
tabia nchi na kupanda miti 

ya kiasili.
Alisikitika kuwa kupun-

gua kwa maji kunakoz-
idishwa na mabadiliko ya 
tabia na ongezeko la ma-
hitaji kunalazimisha kaunti 
hiyo kupatia kipaumbele 
sera za uhifadhi wa maji, 
ambapo sera ya ukusanyaji 
wa maji ya mvua huenda 
ikaidhinishwa kwanza ili 
kutatua uhaba wa maji.

“Nyumbani, tunahimiza 
vitendo rahisi kama ku-
funga maji, unapopiga meno 
mswaki, jambo ambalo lita-
saidia pakubwa kuhifadhi 
maji,” alisema Dkt Maara.

Waziri huyo wa kaunti 
alisema kwamba serikali 
ya kaunti inashirikiana 
kwa karibu na serikali ya 
Kitaifa na wadau wengine 
kutekeleza miradi mikubwa 
ya maji usafi na unyunyu-
zaji ikiwemo usimamizi wa 
sera na mifumo ya kisheria 
kuongeza uhifadhi wa maji 
na kuimarisha usafi

Nakuru yanufaika na ruzuku ya 
maji ya Sh1.3b kutoka Uholanzi

2005
Mwaka  Vitens Evides In-

ternational ilianzishwa
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

UTEUZI WA MTENDAJI
Kampuni ya Kusambaza Umeme Kenya (KETRACO) ni shirika linalomilikiwa na serikali kwa asilimia 100 lililoanzishwa tarehe 2 Desemba 2008 chini ya Sheria 
ya Kampuni, Sura ya 486 kama Shirika la Serikali kwa mujibu wa Waraka wa Kikao Na. 4 wa 2004 kuhusu Nishati. Majukumu ya Kampuni ni kupanga, kubuni, 
kujenga, kumiliki, kuendesha na kudumisha gridi ya usambazaji wa umeme wa msongo wa juu na viunganishi vya nguvu vya kikanda.

Maono ya KETRACO ni kuwa kampuni ya kiwango cha kimataifa ya usambazaji umeme na kiunganishi kinachoongoza barani Afrika. Dhamira ya Kampuni ni 
kutoa usambazaji wa umeme wa kutegemewa, unaofaa na unaofaa na kukuza biashara ya kawi kwa maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi.

Kwa hili, Kampuni inakaribisha maombi kutoka kwa watu wanaofaa kujaza nafasi ya:-

JINA LA KAZI MKURUGENZI MKUU & AFISA MKUU MTENDAJI  -  DARAJA  LA KAZI- KET1

NAMBA YA KAZI KETRACO/5/1C/40/74/ 2023

ANARIPOTI KWA BODI YA WAKURUGENZI

Kusudi la Kazi

Mkurugenzi Mkuu na Afisa Mkuu Mtendaji atawajibika kuongoza katika 
kupanga,kubuni, kujenga, kumiliki, kuendesha na kudumisha gridi ya usam-
bazaji wa umeme wa msongo wa juu na viunganishi vya nguvu vya kikanda.

Kazi hiyo pia inawajibika kwa Bodi ya Wakurugenzi kwa mwelekeo wa kim-
kakati na utekelezaji wa malengo ya kimkakati ya Kampuni, dira, dhamira 
na malengo ya kimkakati, uhamasishaji na usimamizi wa rasilimali zake, 
kuelekeza na kutoa uongozi, ili Kampuni kufikia majukumu yake kama il-
ivyoelezwa katika Waraka wa Kikao Na. 4 wa 2004 kuhusu Nishati, Sheria ya 
Nishati Namba 1 ya 2019 na kama ilivyoanzishwa chini ya Sheria ya Mashirika 
ya Serikali, Sura ya 446.

1.     Majukumu Muhimu

1.1.    Kutoa uongozi kwa Wasimamizi Wakuu na Wafanyakazi;
1.2.    Kusimamia upangaji, usanifu, ujenzi, umiliki, uendeshaji na maten-

genezo ya gridi ya usambazaji umeme wa msongo wa juu na viungan-
ishi vya nguvu vya kikanda;

1.3.   Kuhakikisha uendelezaji wa biashara ya kitaifa na kikanda ya nguvu kwa 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi;

1.4.    Kutoa uongozi wa jumla na usimamizi wa uendeshaji wa Kampuni chini 
ya uongozi wa Bodi;

1.5.   Kusimamia utekelezaji wa Maagizo yote ya Serikali, Waraka wa Utawala 
na Maagizo ya Utendaji yaliyotolewa na muhimu kwa mamlaka ya 
Kampuni;

1.6.  Kuhakikisha uzingatiaji katika uundaji, maendeleo na utekelezaji wa 
malengo ya ushirika, mikakati, sera na mipango;

1.7.   Kuanzisha uhusiano wa kimkakati ndani ya mazingira ya biashara na 
Wadhibiti, Wizara za Serikali, Idara, Wakala, Washirika wa Maendeleo 
na wadau wengine kitaifa na kimataifa;

1.8.    Kuhakikisha uzingatiaji wa miongozo ya kimaadili na kisheria ili kukuza 
mazoea ya utawala bora wa shirika;

1.9.    Kuhakikisha matumizi ya busara ya fedha na mali za Kampuni;
1.10.   Kusimamia manunuzi ya bidhaa, kazi, huduma, usimamizi wa hesabu 

na uondoaji wa mali   kwa mujibu wa sheria na kanuni husika;
1.11.   Kukusanya rasilimali ili kusaidia utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 

Kampuni kupitia Hazina, Taasisi za Fedha za Maendeleo, Ubia kati ya 
Sekta ya Umma na Kibinafsi (PPP) na vyanzo vingine mbadala;

1.12.    Kusimamia utekelezaji wa vyanzo mbadala vya mapato na fursa za 
biashara katika Kampuni;

1.13.   Kushauri Bodi ya Wakurugenzi kuhusu fursa za biashara ili kuimarisha 
ukuaji na uendelevu wa Kampuni;

1.14.    Kusimamia mabadiliko ya shirika kupitia marekebisho ya sera na mi-
kakati mipya ili kuendana na mabadiliko ya mazingira ya biashara am-
bayo yatahakikisha utendakazi endelevu na mwendelezo wa biashara;

1.15.    Kuanzisha na kutekeleza sera za rasilimali watu na muundo wa shirika 
ambao ni wa uwazi, usawa na kuhakikisha kuwa mpango wazi wa 
urithi unawekwa;

1.16.    Kusimamia usimamizi wa upangaji wa rasilimali watu wa Kampuni, 
usimamizi wa utendaji kazi, kujenga uwezo na ustawi wa wafanyakazi;

1.17.    Kusimamia taratibu za ndani na za nje za kifedha, kibiashara na ki-
ufundi za utambuzi wa hatari na uwekaji wa hatua za ufuatiliaji na 
kupunguza;

1.18.    Kusimamia utekelezaji wa michakato yote ya biashara ndani ya sera, 
taratibu, miongozo na viwango vilivyowekwa ili kufikia mamlaka ya 
Kampuni;

1.19.    Kushauri Bodi kuhusu masuala ya sera, kimkakati, kiufundi, kifedha na 
kiutawala, kulingana na mamlaka ya Kampuni;

1.20.    Kusimamia masuala ya kufuata mahitaji ya kisheria na udhibiti;
1.21.    Kusimamia mikakati ya kuzuia ufisadi kupitia utekelezaji wa sera 

zilizopo na kuwasilisha ripoti kwa Tume ya Maadili na Kupambana 
na Ufisadi (EACC);

1.22.   Kukuza utangamano na mshikamano ndani ya Kampuni na washirika 
wengine;

1.23.    Kutumikia kama kiungo kati ya Bodi na Menejimenti;
1.24.   Kuhakikisha utekelezaji na mawasiliano ya mikakati ya Bodi,maamuzi 

na sera;
1.25.   Kusimamia utekelezaji wa mipango na mikakati ya ushirika kulingana 

na Katiba ya Kenya 2010 na falsafa ya biashara ya Kampuni, dhamira, 
dira na maadili ya msingi na kama ilivyoidhinishwa na Bodi ya Wak-
urugenzi;

1.26.   Kuhakikisha usimamizi madhubuti wa hatari za shirika, uhakikisho wa 
ubora na kuweka udhibiti sahihi wa ndani;

1.27.   Kusimamia utekelezaji wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICT), 
sera za utafiti na uvumbuzi na mikakati ya kuunga mkono mamlaka 
ya Kampuni;

1.28.    Kutoa uangalizi katika uhakikisho wa ubora wa Kampuni.
1.29.    Kukuza taswira chanya ya shirika.

2.  Sifa 
2.1.    Sifa za kitaaluma
2.1.1.   Shahada ya Kwanza katika uwanja husika kutoka chuo kikuu kinacho-

tambuliwa nchini Kenya
2.1.2.   Shahada ya Uzamili katika uwanja husika kutoka kwa taasisi inayo-

tambulika itakuwa faida

2.2.    Sifa za Kitaalamu / Uanachama wa
vyombo vya kitaaluma
2.2.1.   Uanachama kwa shirika la kitaaluma inapohitajika na katika hadhi 

nzuri;
2.2.2.   Kozi ya Uongozi/Usimamizi wa Kimkakati inayochukua muda usiopun-

gua wiki nne (4) kutoka kwa taasisi inayotambulika;
2.2.3.    Maarifa / ustadi katika maombi ya otomatiki ya ofisi.
2.2.4.    Inakidhi masharti ya sura ya sita ya Katiba ya Kenya 2010.

3.    Uzoefu wa Kazi
3.1.    Mwenye kazi anahitaji uzoefu wa kazi usiopungua miaka kumi na tano 
(15) na angalau miaka kumi (10) ambayo lazima awe katika nafasi ya juu ya 
usimamizi.

4.     Ustadi wa Kiutendaji, Umahiri/Sifa za Kitabia:
4.1.    Ujuzi wa mawasiliano;
4.2.    ujuzi wa kutatua matatizo;
4.3.    Ujuzi wa uchambuzi;
4.4.    Fikra muhimu;
4.5.    Ujuzi wa kufanya maamuzi;
4.6.    Ujuzi wa ujasiriamali;
4.7.     Ujuzi wa mazungumzo na upatanishi;
4.8.    Utawala wa ushirika na ujuzi wa uongozi;
4.9.    Ujuzi wa kuingiliana na watu;
4.10.  Anayeunganisha wafanyakazi;

MAHITAJI YA LAZIMA KWA NAFASI;
Waombaji LAZIMA watoe hati zifuatazo wakati wa kutuma maombi;
i.      Barua ya maombi iliyosainiwa;
ii.      Wasifu wa kina unaoonyesha;waajiri wa sasa na wa awali, nafasi walizo-

shikilia, kiwango cha elimu, mshahara wa sasa na unaotarajiwa, muda 
wa notisi unaohitajika kuchukua uteuzi na majina ya waamuzi watatu 
wa kitaalam;

iii.    Nakala zilizothibitishwa za vyeti vya kitaaluma na kitaaluma
iv.     Nakala Iliyothibitishwa ya Kadi ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti

Mbali na hayo hapo juu;
i.       Wagombea wanapaswa kutoa maelezo yote yaliyoombwa kwenye tan-

gazo. Ni kosa kujumuisha taarifa zisizo sahihi kwenye ombi.
ii.       Wagombea walioorodheshwa pekee ndio watawasiliana nao.
iii.      Kuvinjari kwa njia yoyote kutasababisha kutohitimu kiotomatiki.
iv.      Wagombea walioorodheshwa watahitajika kutoa asili zao Kitambulisho 

cha Taifa, vyeti vya taaluma na taaluma wakati wa mahojiano.
v.        Ni kosa la jinai kuwasilisha vyeti/nyaraka feki.
vi.       Kampuni imejitolea kutekeleza masharti ya Katiba ya Kenya 2010 – 

Sura ya 232 (1) kuhusu ushindani wa haki na sifa, uwakilishi wa jamii 
mbalimbali za Kenya na kutoa fursa sawa za ajira kwa wanaume na wa-
nawake, watu wa makabila yote na watu wenye ulemavu. KWA HIVYO, 
WATU WENYE ULEMAVU, WALIOTENGWA NA WACHACHE WANAHIMIZWA KUTI-
MA MAOMBI.

vii.     Mgombea aliyefaulu atatarajiwa kuwasilisha vyeti vifuatavyo vya kibali: -
a)  Cheti Halali cha Maadili Mema kutoka kwa Idara ya Upelelezi wa 

Makosa ya Jinai
b)  Cheti Halali cha Kibali kutoka Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 

(HELB)
c)    Cheti Halali cha Kuzingatia Ushuru kutoka Mamlaka ya Ushuru Kenya 

(KRA);
d)     Kibali cha Sasa kutoka kwa Tume ya Maadili na Kupambana na 

Ufisadi (EACC); na
e)      Ripoti ya Sasa kutoka Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo iliyoidhin-
         ishwa (CRB)

MASHARTI YA HUDUMA NA MSHAHARA
i.       Uteuzi wa nafasi hiyo ni kwa masharti ya mkataba wa miaka yako (3) 

ambayo inaweza kurejeshwa upya, chini ya utendakazi wa kuridhisha na 
makubaliano ya pande zote,

ii.      Mgombea aliyefaulu atapewa malipo mazuri kwa mujibu wa Sera na 
miongozo ya Kampuni

Wagombea wanaokidhi mahitaji yaliyo hapo juu wanapaswa kuwasilisha 
maombi yao kwa Mwenyekiti wa Bodi kupitia kiungo (https://www.ketraco.
co.ke/about-us/careers) Kilichoandikwa na kurejelewa, “OMBI LA NAFASI 
YA MKURUGENZI MKUU & CEO, REF: KETRACO/5/1C/40/74/ 2023” kufikia 
tarehe 28 Februari 2023 saa 5.00  jioni (EAT).

NA MWANDISHI WA MYGOV

Familia masikini kote 
nchini zinaomba seri-
kali kufadhili watoto 

wao waweze kuendelea na 
elimu ya sekondari.

Familia hizo zinasema 
kwamba haziwezi kupata 
karo ya shule kutokana na 
viwango vyao vya umasi-
kini.

Kilio cha familia hizo ki-
najiri baada ya Wizara ya 
Elimu kwa ushirikiano na 
Wakfu wa Equity Group 
kuunda timu ya maafisa 
kutembelea familia kubaini 
kiwango cha umasikini 
cha waliotuma maombi ya 
Mpango wa Ufadhili wa 
Elimu.

Zoezi hilo la siku nne kote 
nchini ambalo lilianza Jan-
uari 26 linatarajiwa kutoa 
orodha ya mwisho ya wali-
ohitimu kunufaika. Kupi-
tia mpango huo, serikali 
inalenga kufadhili elimu 
ya sekondari ya wanafunzi 
karibu 12,000. Katika 
mpangilio huo, Wakfu wa 
Equity Group utasaidia wa-
nafunzi 9,000 huku Wizara 
ya Elimu kupitia Wakfu wa 
Jomo Kenyatta ikisaidia wa-
nafunzi 3000. Akihutubia 
maafisa wanaotembe-
lea nyumba katika kaunti 
ndogo ya Naivasha, Bi Anne 
Wanjiku, mama wa watoto 
watatu alisema kwamba 
ana wasiwasi kwamba binti 
yake, Grace Njeri, huenda 
akakosa kujiunga na shule 
ya sekondari kwa kukosa 
karo.

Njeri alipata alama 365 
katika mtihani wa mwaka 
jana wa darasa la nane 
(KCPE) na ameteuliwa kuji-
unga na Shule ya Wasichana 
ya Magomano.

Wanjiku, mkazi wa kata 
ndogo ya Kihota ni mion-
goni mwa familia 300 
ambazo watoto wao wame-
orodheshwa kwa mpango 
wa Ufadhili wa Elimu katika 
kaunti ndogo ya Naivasha.

Alisema kwamba mapato 
madogo anayopata kutoka 
kwa kazi ya kibarua anaya-
tumia kusomesha watoto 
wake wengine wawili.

“Binti yangu hapa ndiye 
kitinda mimba wa familia 
yangu. Wengine wawili 
mmoja yuko Chuo Kikuu 
na yule mwingine yuko 
kidato cha nne. Imekuwa 
shida kwangu ambayo 
sina namna ya kuitatua,” 
alisema Bi Wanjiku.

Aliomba maafisa hao 
kumsaidia mtoto wake, 
akisisitiza nafasi kama 
hiyo itampatia Njeri fursa 
ya kutimiza ndoto yake ya 
kuwa daktari.

Kilomita nyingi kutoka 
mji wa Naivasha David 
Maina Mwangi, aliyesomea 
shule ya msingi ya Kangari 
alipata alama 357 katika 
KCPE ya mwaka wa 2022.

Mwangi pia anaomba 
serikali imsaidie aendelee 
na elimu ya sekondari.

Katika Naivasha, ziara za 
nyumbani ziliongozwa na 
Bi .Beth Kitoo, Naibu Mku-
rugenzi wa Elimu katika 
Wizara.

Naibu Mkurugenzi huyo 
alisema kwamba Mpango 
wa Ufadhili wa Elimu am-
bao ulianzishwa 2020 ku-
fikia sasa umenufaisha 
wanafunzi 27,000.

“Kundi la kwanza na 
la pili la wanafunzi 9,000 
kila moja yanafadhiliwa 
na Wakfu wa Equity Group 
chini ya Mpango wa Wizara 
ya Elimu unaoitwa Mradi wa 
Kuimarisha Ubora wa Elimu 
ya Sekondari”, alisema. 
Bi Kitoo alisema kwamba 
kundi la tatu la wanafunzi 
wengine 9,000 ambao wal-
isajiliwa Mei mwaka jana 
chini ya mpango huo mpya 
unaoitwa Mpango wa Elimu 
ya Msingi na Masomo wa 
Equity Kenya.

Alisema kwamba mpango 
huo utasaidia jumula ya wa-
nafunzi 25,000. 

Familia zaomba 
usaidizi serikali 

ikiahidi kufadhili 
wanafunzi 12,000 

caption??
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

K
EN

YA
 M

ED

ICAL RESEARCH INSTITU
TE

KEMRI

In Search of Better Health

INVITATION TO TENDER
The Kenya Medical Research Institute (KEMRI) is a State Corporation established in Kenya in 1979 through the Science and Technology 
(Repealed) Act, Cap 250 of the Laws of Kenya operated under the Science Technology and Innovation Act, 2013. Its mandate is to 
conduct research in human health. KEMRI wishes to procure the following.

TENDER NUMBER TENDER DESCRIPTION BID BOND AMOUNT OTHER DETAILS

KEMRI/HQ/017/2022-2023 Tender for provision of ERP Business 
readiness enhancement plan 

Kshs. 150,000 Open 

KEMRI/HQ/018/2022-2023 Tender for provision of Group Life 
insurance cover for KEMRI staff.

Kshs. 500,000 Open 

KEMRI/HQ/019/2022-2023 Tender for provision of insurance 
service against fire and burglary for 
KEMRI.

Kshs. 50,000 Open

Interested eligible and qualified tenderers with relevant experience in similar undertakings are invited to submit their bids. The tender 
documents may be obtained from the procurement department, KEMRI, headquarters off, Mbagathi way, P. O. Box 54840 - 00200 
Nairobi during normal working hours upon payment of a non-refundable fee of Ksh.1,000.00 per set of documents to be deposited in: 

Bank:                      Kenya Commercial Bank,
Branch:                   Kipande House,
Name:                     Kenya Medical Research Institute, Main Account
Account Number:  1104161362

                       
Alternatively, Tender documents can be downloaded free of charge from our website www.kemri.go.ke However, candidates who 
choose to download the documents must notify the procurement office immediately for record purposes by email: procurement@
kemri.go.ke  Those who buy the tenders are advised to take the banking slip to Kenya Medical Research Institute, cashiers office 
situated on 1st floor KEMRI headquarters and be issued with an official receipt before collecting the tender documents.
Instructions to tenderers are in the respective tender documents. The envelope containing the tender document, bearing no 
indication of the bidder and clearly marked  as indicated in the table above, should be deposited in the tender box at the Reception 
Area, Ground Floor, KEMRI Headquarters or sent by post to:-

The Director/CEO, Kenya Medical Research Institute, P. O. Box 54840- 00200, Nairobi - Kenya

so as to reach not later than Tuesday, 14th February 2023 at 10.00am local time. Interested bidders or their representatives are 
invited to witness the opening of the bids, to be held at the, Conference Hall, at KEMRI Headquarters on the same day at 10.30 am.
KEMRI may terminate the procurement proceedings prior to entering into a contract and reserves the right to accept or reject any or 
all tenders, without being bound to give reasons for its decision or incurring any liability. The Institute is also not obligated to award 
to the firm that offers the lowest price.

ADDENDUM 1 NOTICE
With reference to the tender notice which appeared on My Gov newspaper of 17th January, 2023 and on the www.tenders.go.ke 
website as well as on the www.kemri.org website regarding invitation for various tenders, we wish to bring the following amendments 
to the public

TENDER NUMBER TENDER DESCRIPTION AMENDMENTS CLOSING DATE

KEMRI/HQ/011/2022-2023 Tender for Supply, delivery, installation, 
testing and commissioning of a next 
generation sequencer (NGS)

Visit www.tenders.go.ke 
& www.kemri.go.ke for 
detailed amendments

14th February, 2023

KEMRI/HQ/012/2022-2023 Tender for Supply, delivery installation, 
testing and commissioning of an 
automated purification system

Visit www.tenders.go.ke 
& www.kemri.go.ke for 
detailed amendments

14th February, 2023

KEMRI/HQ/013/2022-2023 Tender for Supply, delivery installation, 
testing and commissioning of an 
endoscopy tower and accessories

Visit www.tenders.go.ke 
& www.kemri.go.ke for 
detailed amendments

14th February, 2023

KEMRI/HQ/014/2022-2023 Tender for Supply, delivery, installation, 
testing and commissioning of 
an ultra-high performance liquid 
chromatography mass spectrometry

Visit www.tenders.go.ke 
& www.kemri.go.ke for 
detailed amendments

14th February, 2023

KEMRI/HQ/015/2022-2023 Tender for Supply, delivery installation, 
testing and commissioning of a 
fragment analyzer

Visit www.tenders.go.ke 
& www.kemri.go.ke for 
detailed amendments

14th February, 2023

KEMRI/HQ/016/2022-2023 Tender for Supply, installation, testing 
and commissioning of a real time PCR

Visit www.tenders.go.ke 
& www.kemri.go.ke for 
detailed amendments

14th February, 2023

DIRECTOR/CEO, 
KENYA MEDICAL RESEARCH INSTITUTE

TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI 
Mamlaka ya Kupambana na Bidhaa Bandia (ACA) ilianzishwa mwaka 2010 chini ya Sheria ya Kupamba-
na na Bidhaa Bandia ya mwaka 2008. Ina jukumu kubwa la kuelimisha na kuufahamisha umma juu ya 
masuala yanayohusiana na bidhaa ghushi, kupambana na bidhaa ghushi, na kuratibu na kitaifa, kikanda 
au mashirika ya kimataifa yanayohusika katika kupambana na bidhaa ghushi.

Mamlaka inalenga kuajiri kwa ushindani watu binafsi wenye sifa, wanaojiendesha na wenye uwezo wa 
juu kujaza nafasi zifuatazo:

 

NO JINA LA KAZI NAMBARI YA KAZI IDADI 

1. Mkurugenzi, Huduma za Biashara - ACA 2 ACA/ DCS/2  1

2. Naibu Mkurugenzi Utafiti, Mkakati na Sera - ACA 3  ACA/ DDRSP/3 1

3. Deputy Director, Planning and Quality Assurance – ACA 3 ACA/DDPQA/3 1

4. Afisa Mkuu wa Masuala ya Uajiri na Utawala - ACA 4 ACA/ PHRO/4 1

5. Afisa Mkuu wa Usimamizi wa Mfumo wa Usambazaji - ACA 4 ACA/ PSCO/4  1

6. Mkaguzi Mkuu wa Kupambana na Bidhaa Bandia - ACA 4  ACA/ PAI/4 1

7. Afisa Mkuu Usimamizi wa Mfumo wa Usambazaji - ACA 5 ACA/ SSCM/5 1

8. Afisa Mkuu wa Fedha na Uhasibu - ACA 5 ACA/ SFA/5 1

9. Afisa wa Fedha na Uhasibu - GRADE - ACA 6 ACA / FAO /6    1

10. Mkaguzi wa Mamlaka ya Kupambana na Bidhaa Bandia - ACA 6 ACA / AIAI /6   6

11. Afisa wa Mfumo wa Usambazaji - ACA 6  ACA / SCMO /6  1

12. Afisa wa Usimamizi wa Maslahi ya Wafanyakazi - ACA 6  ACA / HRMO /6 1

13. Afisa Mawasiliano wa Umma - ACA 6 ACA / PCO /6  1

14. Dereva Mkuu  - ACA 9 ACA / SD /9  2

15. Dereva -  ACA 10 ACA / D /10 3

MAOMBI NA KUWASILISHA

Waombaji wanaovutiwa na waliohitimu wanashauriwa kupata maelezo ya kina ya mahitaji ya kazi, mi-
ongozo ya maombi na fomu ya maombi ya kazi kwenye tovuti ya Mamlaka https://www.aca.go.ke

Waombaji wenye sifa zinazofaa wanapaswa kutuma maombi kwa kujiamini kwa kutumia Fomu ya 
Kuomba Kazi (pakua kutoka kwenye tovuti) inayoonyesha nambari ya kumbukumbu ya kazi kwenye Fomu 
ya Maombi ya Kazi na kwenye bahasha. Waombaji waambatishe barua ya maombi, wasifukazi wa kina, 
nakala za vyeti vya taaluma na taaluma, ushuhuda na Kitambulisho cha Taifa.

Maombi yote yanapaswa kutumwa na kupokewa na aliyesainiwa chini kwa nakala ngumu Tarehe 21 Febru-
ari 2023 saa 5.00 jioni Saa za Afrika Mashariki  au kabla.

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Kupambana na Bidhaa Bandia,

Orofa ya 3, National Water Plaza,
Barabara ya Dunga, Eneo la Viwanda,

P.O. BOX 47771-00100, 
NAIROBI.

HABARI MUHIMU YA KUZINGATIA

1)      Ombi la yeyote atakayepatikana akidanganya litafutiliwa mbali
2)      ACA haitozi ada yoyote katika mchakato wa kuajiri.
3)      Mamlaka ya Kupambana na Bidhaa Bandia ni mwajiri anayetoa fursa sawa aliyejitolea kuzingatia 

utofauti na usawa wa kijinsia. Wanawake, vijana, walio wachache, waliotengwa na watu wenye 
ulemavu wanahimizwa kutuma maombi.

4)      Maombi yatakayochelewa na yakayoyumwa kielektroniki HAYATAZINGATIWA.
5)      Tafadhali kumbuka tutawasiliana tu na wagombea watakaoorodheshwa.

NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA)

Meli iliyogharimu Sh2.4 
bilioni ya MV Uhuru II ina-
tarajiwa kuanza kutumiwa 
Mei, huku serikali ikianza 
kutumia Bandari iliyofu-
fuliwa ya Kisumu.

Katibu wa Usalama wa 
Ndani na Ushirikishi wa 
Serikali ya Kitaifa Dkt 
Raymond Omollo alisema 

kwamba meli hiyo iliyo-
jengwa na Kenya Shipyards 
Limited (KSL)-Kisumu, 
inakaribia kukamilishwa 
na itabadilisha operesheni 
za bandari katika eneo hilo. 
Uzinduzi wa bandari hiyo, 
alisema utaongozwa na 
Rais William Ruto na marais 
wa nchi za ukanda wa Af-
rika Mashariki. Meli ya MV 
Uhuru II ya mita 100 ilian-

zishwa na Rais mstaafu Uh-
uru Kenyatta Mei 2021 na ina 
uwezo wa kubeba mabewa 
22 na lita milioni mbili za 
mafuta yasiyosafishwa kwa 
safari moja. Meli hiyo una-
tarajiwa kusaidia MV Uhuru 
I ambayo ilijenga 1966 kusa-
firisha mafuta na bidhaa 
zingine Uganda na Tanzania 
kupitia Ziwa Victoria.

Akizungumza akiwa Ki-

sumu wakati wa mkutano 
kuhusu mfumo kazi wa 
ushirikiano wa mashirika 
tofauti wa Uchumi wa Baha-
rini katika Ukanda wa Ziwa, 
Dkt Omollo alisema mpango 
huo ulikuwa sehemu ya mi-
pango ya serikali ya kufu-
fua biashara ya baharini na 
kuinua shughuli za uchumi 
wa baharini katika Ziwa 
Victoria. Mipango mingine 
inayoorodheshwa, alisema, 
inajumuisha ufufuzi wa 
magati katika kaunti za 
Siaya, Busia, Kisumu, Homa 
Bay na Migori na ujenzi wa 

barabara ya kuunganisha 
kaunti hizo tano. Mkutano 
huo ambao ulileta pamoja 
wadau kutoka mashirika 
30 ya serikali yanayohusika 
na sekta ya uchumi wa ba-
harini, alisema, ni muhimu 
kuleta ushirikiano ili kuzuia 
matumizi mabaya ya pesa.

“Kama wizara ili-
yotwikwa ushirikishi wa 
serikali ya kitaifa, kuungana 
kwa mashirika kufanikisha 
shughuli za uchumi wa ba-
harini katika ukanda wa 
Ziwa Victoria kunafanya 
kazi yetu kuwa rahisi.

Meli ya MV Uhuru II kuanza kazi 
bandari ya Kisumu Mei- Katibu

Katibu wa Usalama wa 
Ndani Dkt. Raymond Omollo
akihutubia mkutano mjini 
Kisumu. Picha na Chris 
Mahandara
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

TANGAZO LA ZABUNI
Mamlaka ya Kusimamia Safari za Ndege 

Mamlaka ya Kusimamia Safari za Ndege Kenya inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa kampuni zinazovutiwa na 
zinazostahiki kwa Zabuni Wazi za Kitaifa zifuatazo.

NO NAMBARI YA ZABUNI JINA LA ZABUNI TAREHE  YA 
KUZURU 

UHITIMU TAREHE YA 
KUFUNGA

1. KCAA/042/2022-2023 Utoaji wa Huduma za 
Ushauri Kufanya Tathmini 
ya Nje ya Idara ya Ukaguzi 
wa Ndani

N/A Mwananchi Jumanne,
Februari 21, 
2023 saa 11 
asubuhi

2. KCAA/043/2022-2023 Ufuatiliaji Vyombo vya 
Habari na Huduma Tafiti 

N/A Mwananchi

3. KCAA/046/2022-2023 Utoaji wa Huduma za 
Ushauri Kwa Maendeleo 
ya Mpango Kabambe wa 
Matumizi ya Ardhi katika 
EASA

Jumatano,15 
Februari, 2023, 
11.00 am -1.00 
pm katika East 
African School 
of Aviation

Mwananchi

4. KCAA/044/2022-2023 Ugavi, Uwasilishaji, Ufunga-
ji, Mafunzo na Uagizo wa 
Mfumo wa Usimamizi wa 
Wanafunzi - (ISMS)

Alhamisi, 16   
Februari, 2023 
11am - 1pm, 
katika East 
African School 
of Aviation.

Mwananchi Alhamisi,
Februari 23,
2023 saa 11 
asubuhi

5. KCAA/045/2022-2023 Usambazaji, Uwasilishaji, 
Urekebishaji na Uboreshaji 
wa Kituo cha Data, Ubore-
shaji wa LAN, Upanuzi wa 
Utoaji wa WIFI/CCT na 
Uwekaji wa Nishati Safi 
kwa Maabara ya ICT Katika 
EASA.

Alhamisi, 16   
Februari, 2023 
saa  1pm  hadi 
2.30pm, katika 
East African 
School of 
Aviation.

Mwananchi

6. KCAA/047/2022-2023 Usambazaji Uwasilishaji 
na Usakinishaji wa Printa 
Maalum kwa Usimam-
izi wa Utambulisho wa 
Wafanyakazi wa Usalama 
wa AVSEC

N/A Mwananchi

7. KCAA/048/2022-2023 Usambazaji na Uwasilishaji 
wa seva ya Microsoft SQL 
2022 na Visual Studio

N/A Mwananchi

8. KCAA/049/2022-2023 Ugavi, Uwasilishaji wa 
Mfumo wa Uendeshaji wa 
Microsoft Windows Server 
2022 na Huduma Husiani

N/A Mwananchi

Kwa maelezo zaidi kuhusu zabuni mbalimbali, wazabuni wanaweza kutazama na kupakua hati za zabuni kutoka 
kwa tovuti ya KCAA: www.kcaa.or.ke au Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma, www.tenders.go.ke na mara moja 
kutuma taarifa zao kwa rekodi na kwa madhumuni ya kupokea ufafanuzi wowote zaidi wa zabuni na/au nyongeza 
kwa procurement@kcaa.or.ke

Nyaraka zilizokamilishwa za zabuni zinapaswa kuambatanishwa katika bahasha wazi na zilizofungwa zilizo na 
nambari ya kumbukumbu ya zabuni na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni kwenye Oorofa ya Chini, Mamlaka ya 
Kusimamia Safari za Ndege Kenya, Aviation House, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Jomo Kenyatta, au kutum-
wa kwa:                                   Mkurugenzi Mkuu,
                                         Mamlaka ya Kusimamia Safari za Ndege Kenya,
                                          P.O Box 30163-00100, Nairobi
Ili kupokelewa kabla au kabla ya tarehe na wakati ulioonyeshwa dhidi ya zabuni husika kufikia saa 11:00 asubuhi.

Zabuni zitafunguliwa mara moja baada ya hapo mbele ya Wagombea au wawakilishi wao watakaoamua kuhud-
huria katika Ukumbi wa KCAA.
Meneja wa Ununizi
KWA: MKURUGENZI MKUU

NO. NAMBARI YA 
TENDA

MAELEZO KUHUSU 
BIDHAA

TAREHE YA 
KUANZA KWA 
TENDA

MKUTANO 
KABLA YA 
TENDA

TAREHE YA 
MWISHO YA 
TENDA

1. KP1/9A.3/OT/
13/22-23

Kununua Bidhaa za 
Mpira kwa makundi 
ya kuhudumia Laini 
zenye Umeme

Jumatano 
08.02.2023

Alhamisi
16.02.2023 

(Stima Plaza, 
Auditorium)

Jumanne 
07.03.2023
saa 4.00 
asubuhi.

2. KP1/9A.3/OT/
22/22-23

Uuzaji wa vifaa vya 
kubeba moto wa 
kadiri na wa kiwango 
kikubwa 

Ijumaa
10.02.2023

N/A Alhamisi
02.03.2023
saa 4.00 
asubuhi 

3. KP1/9A.3/OT/
24/22-23

Uuzaji wa transfo-
ma za kusambaza 
umeme

(Watengenezaji wa 
humu nchini pekee)

Ijujmaa
10.02.2023

N/A Alhamisi
02.03.2023
saa 4.00 
asubuhi

4. KP1/9A.3/OT/
26/22-23

Uuzaji  wa kebo la 
kondakta

(Watengenezaji wa 
humu nchini pekee)

Ijumaa
10.02.2023

N/A Jumanne 
28.02.2023
saa 4.00 
asubuhi

5. KP1/9A.3/OT/
28/22-23

Uuzaji wa Mita

(Watengenezaji wa 
humu nchini pekee)

Ijumaa
10.02.2023

N/A Alhamisi
02.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

6. KP1/9A.3/OT/
29/22-23

Supply of Concrete 
Poles

(Watengenezaji wa 
humu nchini pekee)

Ijumaa
10.02.2023

N/A Ijumaa
03.03.2023
saa 4.00 
asubuhi. 

7. KP1/9A.2/OT/
043/HRA/22-
23

Procurement of a 
Leading Winning 
Teams Training

Tuesday 
07.02.2023

Tuesday 
14.02.2023
at 11.00 a.m.

(Stima Plaza, 
Auditorium)

Tuesday 
21.02.2023
at 11.00 a.m. 

Kenya Power inaalika wauzaji bidhaa kushiriki kwenye tenda za kutoa huduma zifuatazo:-

Stakabadhi za tenda zinazotoa maelezo ya kina kuhusu tenda zilizopo hapo juu zinaweza kupati-
kana kutoka kwa wavuti wa Kenya Power (www.kplc.co.ke) kuanzia tarehe zilizoonyeshwa hapo 
juu.

GENERAL MANAGER
SUPPLY CHAIN & LOGISTICS  www.kplc.co.ke

MWALIKO WA TENDA

NA WAGEMA MWANGI (KNA)

Ni wakali, madhubuti na 
hatari.  Ni wanyama wa-
naoweza kufananishwa na  
The Avengers na wamekuwa 
jinamizi kwa walanguzi. 
Katika shughuli za utunzaji, 
ni mashuja ambao uhodari 
wao katika mbuga za ki-
taifa, hifadhi na Bandari 
unazungumziwa kwa hes-
hima.

Wako na majina - Dick, 
Daisy na Tony, ambayo 
yanatokana na ujasiri na 
maisha yakujitolea kulinda 
spishi za wanyama walio 
kwenye hatari ndani ya mi-
paka ya Kenya. Dkt  Philip 
Muruthi, Makamu Rais; Spi-
shi, Uhifadhi na Sayansi wa  
Africa Wildlife Foundation 
(AWF) anasema kwamba 

mbwa hao ni muhimu ka-
tika kuzuia uwindaji har-
amu na kuzuia ulanguzi wa 
bidhaa za wanyama pori 
katika Afrika Mashariki na 
kwingine Afrika..

“Kitengo cha mbwa ni 
muhimu katika kuinua op-
eresheni za utunzaji. Mbwa 
sio kama binadamu na ud-

haifu wake, wanafanya 
kazi kwa ufanisi na hawa-
hongwi,” anasema. Katika 
Kenya, mbwa waliopatiwa 
mafunzo wamekuwa se-
hemu muhimu ya shughuli 
za utunzaji. Kitengo cha K-9 
cha shirika la Huduma za 
Wanyama Pori Kenya  (KWS) 
kilianzishwa mwaka wa  
2000  kwa usaidizi wa Jeshi 
la Uingereza. Kitengo hicho, 
kilicho na makao makuu  
Naivasha, kilianzishwa 
kikiwa na mbwa watatu 
pekee na tangu wakati huo 
kimebadilika kuwa nguzo 
muhimu katika kupiga jeki 
vita dhidi ya wawindaji 
haramu na walanguzi. Bw 
Frank Kinyua, mtaalamu wa 
mbwa katika KWS na Mkuu 
wa Mpango wa Ubaharia na 

Jamii anasema kubuniwa 
kwa kitengo cha mbwa ka-
tika kupigana na ulanguzi 
haramu wa kimataifa wa 
wanyama pori na bidhaa za 
wanyama pori ulijiri wakati 
unaofaa na kuvuruga ka-
bisa biashara ya mabilioni 
ya dola.

“Mbwa hao wamekuwa 
muhimu katika operesheni 
zetu. Kwa usaidizi wao, tu-
namaliza visa vya ulanguzi 
wa bidhaa haramu za wany-
ama pori kupitia hewani na 
bandari baharani,” alisema. 
Mbwa wanaotumiwa katika 

utunzaji wako na  uwezo wa 
kipekee kwa kutengemea 
nguvu za kila moja. Kitengo 
hicho kinatumia aina ma-
hususi kwa shughuli zao.

KWS hutumia  Belgian 
Malinois, German Shep-
herd, Springer Spaniel na 
Bloodhound. Aina hizi ziko 
na uwezo wa kipekee wa 
kusoma na kutambua am-
bao unatiwa makali wakati 
wa mafunzo.

Bw Kinyua anaongeza 
kuwa aina wa mbwa kama  
Springer Spaniel, kwa 
sababu ya uwezo wao, wa-

naweza kuingia katika mae-
neo yaliyotengwa kukagua 
mizigo.

“Aina hiyo nyepesi na 
hutembea haraka kupitia 
mifuko na eneo la kuipit-
ishia kukagua  iwapo kuna 
bidhaa ya wanyama pori 
iliyofichwa,” anaeleza. 
Kitengo cha  K-9 kina aina 
tatu za mbwa. Mbwa wa 
kutambua wanaojulikana 
kama wanusaji, wana-
tumiwa kwenye bandari 
za baharini na viwanjt vya 
ndege kukagua abiria, miz-
igo na mifuko. 

Kenya yafaulu katika uhifadhi 
huku mbwa wakisambaratisha 

ulanguzi bidhaa za wanyama pori



NA JOSEPH NGÁNG'A 
(KNA)

Kampeni ya kusafisha mto 
Nairobi imepigwa jeki 

huku serikali na wadau tofauti 
walianzisha zoezi la kuusafisha 
na kupanda miti katika kaunti 
ndogo ya starehe.

Wakiongozwa na Naibu 
Kamishna wa Kaunti Ndogo 
ya Starehe (DCC) Bw John Ki-
sang zoezi hilo la kusafisha 
mto lilianza nyuma ya kituo 
cha polisi cha Kamukunji am-
bapo maafisa wa serikali na 
wakujitolea walikomboa ardhi 
yote oevu ambayo ilikuwa im-
enyakuliwa na watu kutumia 
kwa shughuli tofauti kama 
kurekebisha magari, kuosha 
magari na kutupa takataka.

Naibu Kamishna huyo 
alisema kwamba ajenda kuu ya 
kusafisha mto huo ni kupanda 
miti katika kingo za mto huo ili 
kuafikia miti 15 bilioni ilivyo-
ahidi serikali kufikia mwaka 
wa 2030.

Kisang alisema kwamba 
upanzi wa miti utasaidiwa na 
usafishwaji wa mto ingawa 
utupaji taka usiku kwenye mto 
umekuwa tatizo kubwa kwa 
juhudi zao.

Hivyo, alionya wote wa-

naouchafua mto Nairobi 
kwamba serikali itawachuku-
lia hatua za kisheria iwapo ha-
watakoma kufanya hivyo.

“Kama sehemu ya Kaunti 
Ndogo ya Starehe, tumetam-
bua kingo za mto Nairobi kama 
mojawapo ya maeneo tutakay-
opanda miti na kuitunza hadi 
ikue ili katika miaka kumi, 
kutakuwa na mazingira bora ya 
watu wote kufurahia,” alisema 
Kisang.

Naibu Kamishna huyo 

alisema kwamba baadhi ya 
watu walitaka kunyakua ardhi 
oevu nyuma ya kituo cha polisi 
cha  Kamukunji na kuitimua 
kwa biashara lakini kama 
serikali walisimama kidete na 
kuilinda.

Kulingana na Kisang, wam-
etambua maeneo mengine 
ya kupanda miti kama vi-
wanja vya shule, zahanati na 
vituo vingine vya afya, ardhi 
ya Bendi ya Taifa ya Polisi na 
taasisi zingine za serikali huku 

akiongeza kuwa wataendelea 
kuhakikisha miti zaidi ita-
pandwa ili Nairobi iwe na miti 
inayohitajika kuwa na asilimia 
30 ya miti.

Alisema kwamba watat-
umia kila sehemu inayo-
patikana, ikiwemo maeneo 
yaliyotengewa upanuzi wa 
barabara.

“Tunashirikiana na Wakfu 
wa Lynns, shirika lisilo la ki-
serikali ambalo tutapatia ardhi 
hii na mbegu ili lisambaze 
miche ya miti Nairobi na kaunti 
jirani,” alisema Kisang.

Alieleza kuwa kama kaunti 
ndogo ya Starehe, huu ndio 
mwezi wao wa pili tangu 
walipoanza upanzi wa miti na 
kufikia sasa, wamepanda zaidi 
ya miti 2,000 inayotunzwa 
na vijana na vikundi vya wa-
nawake.

Kisang alisema kwamba 
utunzaji wa mazingira ni ju-
kumu la kila mtu katika jamii 
kushiriki kuzuia kuenea kwa 
jangwa.

Afisa Mkuu wa Wakfu 
wa Lynn's Wanjiku Mutero 
alisema kwamba kama shirika, 
wamepanda zaidi ya miti 13 
milioni kufikia sasa ambayo 
inatunzwa.

NA YOBESH ONWONG’A

Huduma ya Uidhin-
ishaji Kenya (KENAS) 
i t a a n z i s h a  n a 

kutekeleza mpango wa uha-
lalishaji na uthibitishaji wa 
uidhinishaji unaofungamana 
na viwango vya ubora vya 
ISO/IEC 17029 katika sekta 
za safari za ndege na kilimo.

Mpango huo unalenga ku-
punguza utoaji wa kaboni na 
kukabili athari za utoaji wa 
gesi zizizokuwa salama ka-
tika sekta hizo mbili.

Afisa Mkuu Mtendaji 
wa KENAS Martin Chesire 
alisema kwamba Mpango wa 
Kupunguza Kaboni (COR-
SIA) kwa safari za kimataifa 
za ndege unaendelea kushu-
ghulikiwa kwa uidhinishaji 
na Mashirika ya uhalalishaji 
na uthibitishaji (VVBs) kama 
suala la kupatiwa kipaum-
bele.

Alisema kwamba lengo 

ni kufanya thabiti utoaji wa 
chini wa kaboni huku hatua 
zingine za kupunguza utoaji 
kama tekinolojia, shughuli 
endelevu za mafuta ya ndege 
na miundomsingi zikiendele-
zwa pia.“CORSIA ni mpango 
wa ulimwengu ambao kam-
puni za ndege na wamiliki 
wengine wa ndege huzuia 
ukuaji wowote wa utoaji wa 
kaboni unaozidi viwango vya 

2020 unaokadiriwa kuwa tani 
100,000 za kaboni,” Chesire 
alisema akiwasilisha ripoti ya 
hali ya KENAS kwa Dkt Juma 
Mukhwana, Katibu wa Idara 
ya Serikali ya Viwanda.

Alisema kwamba utoaji wa 
gesi ya kaboni kutoka ndege 
za kimataifa haujumuishi ka-
tika hali ya anga ya kimataifa 
chini ya Mkataba wa mfumo 
kazi wa Umoja wa Mataifa 

kuhusu Mabadiliko ya Tabia 
nchi (UNFCCC) kwa kuwa 
uko nje ya mpango wa kitaifa 
wa hali ya anga.

“Badala yake, utoaji huu 
unashughulikiwa chini ya 
mpango wa CORSIA wa 
Shirika la Kimataifa la Safari 
za Ndege (ICAO). Kufua-
tia miaka mingi ya mazun-
gumzo ya kimataifa, ICAO 
ilifanya uamuzi wa kihis-
toria wa kukumbatia hatua 
ya kutegemea soko la ulim-
wengu kwa utoaji wa gesi 
kutoka kwa ndege,” aalisema

Afisa huyo alifichua 
Muungano wa Ulaya (EU) 
umefadhili mpangilio wa 
ushirikiano wa kiufundi kwa 
lengo la kuzuia utoaji wa gesi 
hatari kutoka sekta ya safari 
za ndege Afrika na katika 
Caribbean.

“ Wanataka kutimiza hili 
kwa kusaidia nchi za Afrika 
kuimarisha uwezo wake 
kutekeleza CORSIA. 
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Kituo cha kisasa cha magari 
chafunguliwa mjini Narok

  
Wafanyabiashara mjini Narok 
wataanza kuhudumu katika 
mazingira bora, salama na 
yenye mpangilio baada ya 
kituo cha mabasi kilichogha-
rimu Sh100 milioni kufun-
guliwa mjini humo.
Kituo hicho, kilicho na mae-
gesho 120 na vibanda 180 
kilijengwa kupitia usaidizi 
wa Mpango wa Kusaidia Miji 
Kenya (KUSP) kwa ufadhili wa 
Benki ya Dunia, ikishirikiana na 
serikali ya kaunti ya Narok.
“Tuko na furaha kwamba 
pesa zilizowekwa katika mradi 
huu zilitumiwa vyema. Kaunti 
zingine zilizo na miradi kama 
hii zitakuwa zikitembelea 
kaunti ya Narok kujifunza,” 
alisema Waziri wa Ardhi, 
Ujenzi, Makao na Ustawi wa 
Miji Zacharia Njeru alipofun-
gua kituo hicho. Waziri Njeru 
alikuwa ameandamana na 
katibu wake wa Nyumba na 
Ustawi wa Miji Charles Hinga, 
Gavana wa Narok Patrick 
Ntutu, Kamishna wa Kaunti 
ya Narok Isaac Masinde na 
madiwani kadhaa wa Bunge la 
Kaunti wakiongozwa na Spika 
wao Davis Dikirr.
“Wafanyabiashara na wahu-
dumu wa matatu watakaokuwa 
wakihudumu hapa lazima wad-
umishe usafi wa eneo hilo kwa 

kupanda miti katika sehemu zi-
lizotengwa na waepuke kutupa 
taka kila mahali,” alisema.
Waziri Njeru aliahidi kupeleka 
miradi zaidi kaunti ya Narok, 
miongoni mwake, kuanzisha 
mradi wa nyumba nafuu wa ny-
umba 12, 000 kwenye ardhi ya 
ekari 149 iliyotolewa na serikali 
ya kampuni kaunti.
Mradi huo wa nyumba, 
alisema, utahusu kuanzishwa 
kwa shule ya kisasa, hospitali 
na kituo cha kibiashara kunu-
faisha wakazi.
Alifichua kwamba wizara yake 
ina mpango wa kuanzisha 
masoko katika kila eneo bunge 
kuwezesha wafanyabiashara 
kote nchini chini ya muundo 
wa uchumi wa kuanzia raia wa 
mapato ya chini.
Gavana Ntutu alisema kwamba 
mradi huo ulijengwa katika kip-
indi cha miaka mwili na nusu 
ambapo Benki ya Dunia ilitoa 
asilimia 70 ya pesa na serikali 
ya kaunti ikatoa asilimia 30.
Alisema kwamba kituo hi-
cho cha mabasi kitapunguza 
msongamano katika mji huo 
wenye shughuli nyingi kwa 
kuwa hakuna gari la uchukuzi 
wa umma litaruhusiwa kush-
ukisha au kubeba abiria ndani 
ya mji katika muda wa wiki 
mbili zijazo.
Na Ann Salaton (KNA)

Usafishaji mto Nairobi waendelea DCC 
akiongoza kampeni ya kupanda miti

Serikali yaanza kufunza vijana  
uvuvi kwenye bahari kuu

    Idara ya Uchumi wa Baha-
rini na Uvuvi imeanza kufunza 
vijana wa Kenya shughuli za 
uvuvi katika bahari kuu ili ku-
wapa ujuzi wa kushiriki uvuvi 
katika bahari kuu na kupata 
kazi katika meli za uvuvi humu 
nchini na ng’ambo.
Katibu wa idara hiyo Bi Besty 
Muthoni alisema kwamba vi-
jana hao watafunzwa kuhusu 
mambo matano katika taasisi 
tofauti na watashiriki uvuvi 
katika bahari kuu na shughuli 
zingine katika bahari kuu 
baada ya kukamilisha kozi zao.
“Mojawapo ya malengo ya 
mpango huu wa mafunzo ni 
kuunda nafasi za ajira kama 
idara ya serikali, lengo letu ni 
kuunda nafasi za ajira kupitia 
mafunzo kwa wavuvi 1000 kila 
mwaka,” alisema Bi  Muthoni.
Katibu huyo alisema kwamba 
kufikia sasa, wanafunzi, 610 
wamepatiwa mafunzo na  538 
wakamilisha hatua za uvuvi 
zinazohitajika katika vyuo 
tofauti nchini. Bi Muthoni al-
iongeza kuwa wanafunzi tisa  
watapatiwa mafunzo ya siku 
tisa kuhusu uvuvi katika bahari 
kuu na baada ya kukamilisha, 
serikali itawatafutia kazi kama 
wahudumu wa uvuvi nchini na 
ng’ambo.
Katibu alisema kwamba idara 

ya serikali pia itatoa vyombo 
vya uvuvi kwa wavuvi wa humu 
nchini kwenda katika bahari 
kuu na mipango imewekwa ku-
hakikisha utekelezaji.
“Kwa wakati huu, tumenunua 
mashua tatu katika kaunti to-
fauti ndani ya ukanda wa pwani 
ambazo tunanuia kuweka vifaa 
ili tuweze kuwezesha wavuvi 
wetu,” alisema Muthoni.
Alisema kwamba serikali 
inataka kukabili uvuvi un-
aoendeshwa kinyume cha 
sheria na usiothibitiwa kupitia 
mfumo wa kufuatilia vyombo 
vya baharini katika kituo cha 
Usalama wa Baharini (MAC) 
kwa ushirikiano na Kikosi cha 
Huduma za Ulinzi wa Pwani 
Kenya ili kufuatia rasilmali za 
baharini.
Katibu alisema kwamba seri-
kali pia imepokea mashua ya 
kupiga doria ambayo itasaidia 
kufahamu changamoto am-
bazo zinazokabili sekta hiyo 
na kuzishughulikia. Mwenyekiti 
wa Kamati ya Bunge kuhusu 
Uchumi wa Baharini na Unyu-
nyuzaji David Bowen alisema 
kwamba ni muhimu kuwekeza 
katika kujenga uwezo wa vijana 
kwa ukuaji wa sekta hiyo, huku 
ikihakikishwa kuna pesa za ku-
tosha kuafikia malengo yake.
Na Chari Suche(KNA)

KENAS yaunda mpango wa kupunguza 
kaboni kuzua utoaji wa gesi hatari

FEBRUARI 7, 2023

NAIROBI-KENYA I TOLEO No. 30/2022-2023

Naibu Kamishna wa Kaunti wa Starehe, John Kisang aongoza 
washikadau tofauti katika kusafisha mto Nairobi.


