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Kiwango cha biashara 
nchini kiliongezeka kutoka 
Sh 261.23 bilioni Februari 
2023 hadi Sh 298.23 bilioni 
Machi 2023.

Kulingana na ripoti ya 
mwezi  Machi ya Viashiria 
Vikuu vya Uchumi (LEI) 
iliyotolewa na Wizara ya 
Fedha jijini Nairobi,  Waziri 
wa Fedha Profesa Njuguna 
Ndung’u alibainisha kuwa 
thamani ya mauzo ya nje il-
iongezeka kutoka Sh 76.65 
bilioni 76.65 Februari 2023 
hadi Sh 81.74 bilioni.

Vile vile, Waziri alisema 
thamani ya bidhaa kutoka 
nje iliongezeka kutoka Sh 
184.58 bilioni Februari 2023 
hadi Sh 216.43 bilioni.

"Uuzaji wa ndani un-
aofanywa na Kitengo cha 
Uchumi Mkubwa (BEC) 
ulionyesha kuwa chakula 
na vinywaji ndio kitengo 
kikuu cha mauzo ya nje 

kikiwa na asilimia 43.70 ya 
mauzo ya nje, huku bid-
haa zisizo za viwandani zi-
kichangia asilimia 26.65 ya 
mauzo ya ndani," alisema.

Prof Ndung’u alisema 
idadi ya kahawa iliyouzwa 
nje iliongezeka kutoka tani 
3,877.74 Februari 2023 hadi 
tani 5,486.00 Machi 2023.

Zaidi ya hayo, Waziri 
alisema thamani ya ka-
hawa iliongezeka kutoka 

NA MARIITTA MAIRURA NA 

IAN OMONDI (PCOS)

Wizara ya Elimu imean-
zisha mipango ya kuongeza 
mpango wa lishe shuleni 
katika mitaa ya mabanda 
na Kaunti 26 Kame na Nusu 
Kame (ASAL) kutoka bajeti ya 
Sh 2.7b hadi shilingi  6 bilioni.

Katibu wa Elimu ya Msingi 
Dkt. Belio Kipsang alifichua 
kuwa nyongeza hiyo ya ba-

jeti itatosheleza ongezeko la 
wanafunzi hasa kutoka mae-
neo mengine yenye maisha 
magumu.

"Afya na lishe vina athari 
kubwa katika mafanikio ya 
jumla ya elimu ya watoto wa 
umri wa kwenda shule. Ku-
hakikisha kwamba watoto 
wanalishwa vyema, wana 
afya njema na wanaweza 
kujifunza ni muhimu kwa 

ufanisi wa mfumo wa elimu,” 
alisema katibu.

Dkt Kipsang alibainisha 
kuwa lengo kuu la mpango 
wa lishe shuleni ni kuunga 
mkono juhudi za Serikali za 
kufikia Elimu ya Msingi kwa 
Wote (UPE).

“ I mek uwa  m k a k at i 
muhimu wa kufikia jamii zi-
lizotengwa, haswa wasichana 
katika kaunti kame na nusu 

kame. Mpango huu ume-
saidia kuongeza usajili, ku-
zuia kuacha shule na kuleta 
uthabiti wa kuhudhuria shule 
za chekechea na msingi,” 
alisema.

Katibu alibainisha kuwa 
wanafunzi wanaotoka ka-
tika makazi duni na kaunti 
Kame na Nusu Kame (ASAL) 

ENDELEA UK 2

ENDELEA UK 2

Takwimu 
za Wiki

Serikali kuongeza bajeti ya mpango wa 
lishe shuleni katika mitaa ya mabanda

Ripoti ya Wizara 
ya Fedha: Kiwango 
cha biashara Kenya 
kiliongezeka Machi Kenya, Djibouti zaafikiana kuhusu visa

Dkt Alfred Mutua (kushoto) Waziri wa Masuala ya Nchi za Kigeni na Mahmoud Ali, Waziri wa Mashauri ya Nchi za 
Kigeni na Ushirikiano wa Kimataifa baada ya kutia saini mwafaka wa maelewano nchini Djibouti.

Prof. Njuguna Ndung'u, 
Waziri wa Fedha na 
Mipango ya Kiuchumi

250M
Idadi ya miche Gavana 

wa Nakuru Susan Kihika 
anapania kupanda ndani 

ya miaka 10

4,000
Wanaotumia data ambao 

wamesajiliwa nchini na 
Afisi za Kamishna wa 
Kuhifadhi Data katika 

mwaka mmoja uliopita  

64B
Kiasi cha pesa wahudumu 

wa sekta ya mafuta 
wahitaji kila mwezi 
kununua bidhaa za 

mafuta 

26
Idadi ya kaunti kame 

ambazo zitanufaika na 
mpango wa Wizara ya 
Elimu kutoa lishe kwa 

wanafunzi shuleni
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Sh2,569.47 milioni hadi 
Sh3,850.91 milioni katika 
kipindi hicho.

"Kiasi cha chai iliyouzwa 
nje kiliongezeka kutoka 
tani 44,328.68 Februari 
2023 hadi tani 50,831.02 
Machi 2023. Zaidi ya hayo, 
thamani ya chai iliyouzwa 
nje ilipanda kutoka Sh 
13,510.62 milioni hadi Sh 
16,190.79 milioni katika 
kipindi hicho," alibainisha 
waziri.

Prof Ndung’u alisema 
uagizaji wa bidhaa za BEC 
unaonyesha kuwa bidhaa 
zisizo za chakula za vi-
wandani ndizo zilizoagi-
zwa zaidi mnamo Februari 
2023 zikiwa na sehemu ya 
asilimia 37.65.

Akizungumzia mafuta 
na vilainishi; Mashine na 
vifaa vingine vya mtaji na 
vifaa vya usafiri,  waziri 
alisema kuwa zilichangia 
asilimia 22.07, 9.80 na 
6.64 ya jumla  mtawalia ya 
thamani ya bidhaa zina-
zoagizwa kutoka nje, am-
bapo vyakula na vinywaji 
vilichangia asilimia 17.11 
ya bidhaa zote zilizoagi-
zwa kutoka nje.

Zaidi ya hayo, Waziri al-
ifichua kuwa mwaka 2021, 
kiwango cha umaskini ki-
likuwa Sh 7,193 mijini na 
Sh 3,947 vijijini kwa mtu 
binafsi kwa mwezi.

"Hii ina maana kwamba 
matumizi ya mtu bin-
afsi ya KSh 7,193 katika 
maeneo ya mijini na Sh 
3,947 katika maeneo ya 
mashambani yanachuku-
liwa kuwa duni," alisema.

Mwaka wa 2021, Waziri 
alisema kuwa kiwango 
cha umaskini kwa ujumla 

kilikuwa asilimia 38.6 
ikilinganishwa na asilimia 
36.1 mwaka 2015/16.

"Hata hivyo, kilipun-
gua ikilinganishwa na ki-
wango cha umaskini cha 
asilimia 42.9 kilichore-
kodiwa mwaka wa 2020. 
Hii inaonyesha kuwa watu 
milioni 19.1 walikuwa 
maskini mwaka wa 2021," 
alisema.

Kuhusu utoshelevu wa 
chakula, Waziri alisema 
uhaba wa chakula ul-
iongezeka kutoka asilimia 
32.0 mwaka 2015/16 hadi 
asilimia 30.5 mwaka 2021 
ikionyesha kuwa watu 
milioni 15.1 wanakabiliwa 
na uhaba wa chakula.

wanaripotiwa kukaa siku 
moja au mbili bila mlo mzuri 
hivyo basi hawawezi kuzin-
gatia masomo darasani na hii 
huathiri utendeji wao kwa 
ujumla.

Katibu alisema hayo ali-
popokea wajumbe wa Ethio-
pia uliozuru Shule ya Msingi 
ya Thogoto-Kaunti ya Ki-
ambu ili kutathmini mafani-
kio yake makubwa.

Kulingana na Katibu 
huyo, mpango wa kitaifa 
wa chakula na lishe shuleni 
umekuwa wa mafanikio 
ambayo yameboresha kwa 
kiasi kikubwa mahudhurio 
ya wanafunzi, umakinifu, 
na kufaulu kwao masomoni 
kwa muda.

 "Tunafuraha kuwakaribi-
sha wenzetu wa Ethiopia na 
kubadilishana uzoefu wetu 
katika kutekeleza mpango 
wa lishe shuleni nchini," 
alisema Dkt Belio.

Alibainisha kuwa ush-
irikiano na kubadilishana 
uzoefu kati ya Kenya na 

Ethiopia utanufaisha watoto 
katika nchi hizo mbili.

Bw Getachew Tefera, 
Mkuu wa Ofisi ya Waziri 
katika Wizara ya Elimu ya 
Ethiopia alisema shughuli 
za kila siku za mpango wa 
chakula shuleni katika Shule 
ya Msingi ya Thogoto na ku-
jionea utaratibu mzuri wa 
usambazaji wa chakula, ku-
changuliwa kwa  viambato 
vya lishe na ushirikishwaji 
wa walimu katika kujitolea 
kuhakikisha mafanikio ya 
mpango huo.

Tefera alifichua kuwa 
maafisa wa Wizara ya Elimu 

nchini Kenya na Ethio-
pia wamekubali kuanzi-
sha kikundi  kilichojitolea 
kushiriki mbinu bora, ra-
silimali na utaalam katika 
kutekeleza mipango ya lishe 
shuleni.

Mpango wa kulisha wa-
toto shuleni nchini ume-
kuwa ukikua taratibu tangu 
ulipoanzishwa mwaka 
1980 na Wizara ya Elimu 
kwa kushirikiana na ma-
shirika ya maendeleo kutoa 
chakula chenye lishe kwa 
zaidi ya watoto 1.5 milioni 
katika maeneo yenye uhaba 
mkubwa wa chakula.

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Serikali kuongeza bajeti ya 
mpango wa lishe shuleni 
katika mitaa ya mabanda

Ripoti: Kiwango cha biashara 
kiliongezeka pakubwa Machi 

19M
Idadi ya watu wanao-
chukuliwa kuwa maskini 

katika mwaka wa 2021

NORTH RIFT VALLEY WATER WORKS 
DEVELOPMENT AGENCY

NAFASI ZA KAZI
North Rift Valley Water Works Development Agency (NRVWWDA) ilianzishwa na Wizara ya Maji, Usafi wa Mazingira na Unyunyizaji kupitia 
Tangazo la Gazeti namba 4 la tarehe 7 Februari, 2020 kwa mujibu wa Sheria ya Maji ya mwaka 2016. Mamlaka ilianzishwa ili kufanya 
maendeleo, matengenezo na usimamizi wa Ujenzi wa Kitaifa wa Maji ya Umma ndani ya eneo la mamlaka yake ambayo ni pamoja 
na; Kaunti za Uasin Gishu, Pokot Magharibi, Elgeyo Marakwet na Turkana. Mamlaka sasa linawaalika watu waliohitimu na wenye 
uzoefu kujaza nafasi zifuatazo zitakazotumwa katika Makao Makuu ya Mamlaka ya Kustawisha Maji Kaskazini mwa Bonde la Ufa 
(NRVWWDA), Eldoret.

S/
No.

Maelezo Gredi Mfumo wa 
Uajiri

Nambari ya 
Marejeleo

Idadi

1. Meneja Mkuu, Maendeleo ya Miundombinu. NRV 2 Mkataba NRV/GMID/01/2023 Moja (1)

2. Meneja, Maslahi ya Wafanyakazi na Usimamizi NRV 3 Mkataba NRV/MHRA/02/2023 Moja (1)

3. Meneja, Usimamizi wa Mfumo wa Usambazaji NRV 3 Mkataba NRV/MSCM/03/2023 Moja (1)

4. Mhasibu Mkuu NRV 4 Ya Kudumu 
na Pensheni

NRV/PA/04/2023 Moja (1)

5. Mkaguzi Mkuu wa Ndani NRV 4 Ya Kudumu 
na Pensheni

NRV/PIA/05/2023 Moja (1)

6. Dereva NRV 9 Ya Kudumu 
na Pensheni

NRV/DRV/06/2023 Moja (1)

Tembelea Tovuti Yetu kwa https://www.nrvwwda.go.ke/careers/ kwa taarifa zaidi.

Iwapo una sifa za nafasi zilizo hapo juu, tafadhali wasilisha Barua yako ya Maombi na uhakikishe kuwa umeambatanisha Wasifu-
kazi wa kina (CV), Nakala za Vyeti vya Kielimu na Kitaaluma na uonyeshe anwani za simu za mchana na jioni.

Wakati wa kutuma maombi, waombaji wanapaswa kunukuu nambari ya marejeleo ya kazi iliyotumika juu ya bahasha (au kama 
mada kwa wale wanaotuma kupitia barua pepe) ili kufikia waliosainiwa chini kabla ya tarehe 12 Julai 2023 kufikia mwisho wa siku

Maombi yote yanapaswa kutumwa kwa:
                                                                  Afi sa Mkuu Mtendaji
                                            Mamlaka ya Kustawisha Maji Kaskzaini mwa Bonde la Ufa,
                          Ofi si ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, (Orofa ya 2), Barabara ya Furfural.
                                                           P.O. BOX 1012-30100,
                                                                  Eldoret - Kenya.
                                                                               AU

                                                              Itumwe kwa barua pepe kwa
                                                            applications@nrvwwda.go.ke

NRVWWDA ni mwajiri anayetoa fursa sawa: Watu wenye ulemavu, wanawake na makundi ya wachache wana-
himizwa kutuma maombi. Tutawasiliana tu na Wagombea watakaoorodheshwa. Ombi la yeyote atakayepatikana 
akidanganya litafutiliwa mbali.

BUILDING SURVEYORS REGISTRATION BOARD

MAONI YA UMMA: - KANUNI ZA USOROVEYA WA UJENZI 

Kufuatia sheria ya Masoroveya wa Ujenzi nambari 19, 2018, Bodi ya Usajili wa Masoroveya wa Ujenzi   
imeanzisha kanuni za muda za kufanikisha sheria hiyo. 

Bodi hivyo basi inaalika maombi kutoka kwa wahusika mbalimbali, wananchi, na washikadau wengine 
kutoa maoni, mapendekezo na ushauri, sababu kuhusu kanuni hizo ambayo yatatoa msingi wa maba-
diliko hayo.  
Kanuni hizo za muda na mwongozo wa kupokea mwelekeo wa kutoa Maoni kutoka kwa Umma zin-
aweza kupatikana kwenye limko zifuatazo https://housingandurban.go.ke/downloads/   (Sheria, Miswada 
na Kanuni) 
 
Maoni kwenye maandishi yanapasa kuwasilishwa kwa Bodi kwa kutumia kiolezo kilichopeanwa kabla 
ya Julai 14, 2023 kupitia kwa anwani iliyopo hapa chini.
KIOLEZO CHA KUWASILISHA MAONI

JINA LA SHIRIKA/ MTU BINAFSI :

ANWANI : 

S.no. Sehemu ya Kanuni inayopendekezwa Pendekezo Sababu 

AFISI ZA ZA KUWASILISHA MEMORANDA

Msajili 
Building Surveyors Registration Board 

Crescent Hse 4th Floor Morkta Daddah Street
S.L.P . 38505-00100 NAIROBI

Baruapepe: bsrb.mail@gmail.com
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Kampuni ya Kuzalisha 
Umeme ya Kenya (Ken-
Gen) imelipa Wizara ya 
Fedha  Sh1.38 bilioni mgao 
wa mwaka wa kifedha uli-
omalizika Juni 2021. 

Hundi ya malipo ilika-
bidhiwa Katibu wa Wizara 
ya Fedha Dkt Chris Kiptoo 
kwenye hafla iliyoandaliwa 
katika Jengo la Hazina ya 
Kitaifa. 

Mgao huo ulitokana na 
umiliki wa asilimia 70 wa 
Serikali ya Kitaifa katika 
kampuni ya kuzalisha ni-
shati.Akizungumza wakati 
wa hafla hiyo,  Dkt. Kiptoo 
alikariri kujitolea kwa seri-
kali kusaidia sekta ya kawi 
katika maeneo muhimu ya 
kimkakati ambayo yatai-
badilisha kupata faida zaidi.

Katibu alisema Seri-
kali inaendelea na uhakiki 
wa miradi inayofadhiliwa 
na wafadhili na hali ya 
utekelezaji wake ili ku-
hakikisha hakuna kuk-
wama kwa miradi, na 

akaongeza kuwa serikali 
itaweka mikakati mad-
hubuti itakayowezesha 
fedha za mikopo kutumiwa 
kwa wakati na miradi ku-
kamilika ndani ya muda 
uliopangwa.

 Wakati wa uwasilishaji 
wa hundi ni Katibu Alex 
Wachira wa Nishati aliye-
hudhuria aliitaka bodi ya 
usimamizi ya KenGen ku-
weka mikakati zaidi na bora 
ya biashara ambayo itaele-
keza taasisi hiyo kupata 
faida kubwa, hasa uwekezaji 

katika nishati ya joto ardhi 
na nishati mbadala am-
bayo hatimaye itapunguza 
gharama ya nishati nchini.

"KenGen ina uwezo wa 
kuzalisha nguvu zaidi ka-
tika jumuiya ya Afrika 
Mashariki, ambayo in-
aweza kufanywa biashara 
ili kupata fedha za kigeni," 
alisema.Mkurugenzi wa 
Maendeleo ya Biashara wa 
KenGen Elizabeth Njenga 
ambaye alimwakilisha Afisa 
Mkuu Mtendaji alisema, 
malipo ya mgao kwa wiz-
ara yanaonyesha dhamira 
isiyoyumba ya kampuni ya 
kutoa thamani kwa we-
nyehisa huku ikitengen-
eza faida.Serikali inamiliki 
asilimia 70 ya hisa katika 
KenGen, huku asilimia 30 
ikimilikiwa na wenyehisa 
wa kibinafsi. 

Waliokuwepo ni maafisa 
kutoka Wizara ya Fedha, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
KenGen Bw Migos Ogamba 
na maafisa wengine kutoka 
KenGen.

KenGen yakabidhi hundi 
ya mgao wa faida Sh1.3B 

kwa Wizara ya Fedha 

Dkt. Chris Kiptoo

BY JOYCE LUTOMIA (PCO)

The Principal Secre-
tary for the State Depart-
ment for Petroleum Mr. 
Mohamed Liban is call-
ing on oil industry players 
to embrace data-driven 
practices to optimize ex-
ploration, production and 
distribution of petroleum 
products.

Mr. Liban said accurate 
and timely data are vital 
enablers in making in-
formed decisions in order 
to mitigate risks, maximize 
value of existing petro-
leum reserves and ensure 
long-term energy security 
leading to economic pros-
perity. 

The PS (pictured) who 
was speaking in Mom-
basa while opening the 
Eighth African Petroleum 
Data Management Confer-
ence pointed out that the 
petroleum sector is char-
acterized by complexity, 
uncertainty and evolv-
ing technologies noting 

that the ability to capture, 
manage, manipulate, an-
alyze and visualize vast 
amount of data is essential 
to unlocking its full poten-
tial. 

Mr. Liban said data 
management is not just 
about sorting, organizing, 
digitizing and storing in-
formation but also entails 
converting raw data into 
actionable insights thereby 
empowering policymakers 
to make informed deci-
sions that drive efficiency, 
innovation and sustainable 
growth.

’’Effective data man-
agement in the petroleum 
sector is not confined to 
national boundaries. In 
this era of inter-connect-
edness and global part-
nerships, collaboration is 
paramount and by sharing 
data, best practices and 
knowledge, we can foster 
a culture of cooperation 
that transcends borders, 
ensuring that the benefits 

of petroleum resources 
are equitably distributed 
among nations and com-
munities’’, he added.

He challenged the con-
ference participants, 
drawn from the African 
continent, to leverage in-
valuable expertise and ex-
perience of Norway whose 
petroleum industry has 
witnessed unprecedented 
growth and success over 
the years and has become a 
bastion of knowledge, in-
novation, and sustainable 
practices, 

Mr. Liban added 
“though we cannot merely 
tread the path walked by 
Norway, we need to adapt 
and tailor their lessons to 
suit our unique African 
context. Africa's diverse 
energy landscape, rich 
natural resources, and 
unique challenges require 
a localized approach that 
builds on the best practices 
while addressing our spe-
cific needs.

Principal Secretary calls for 
data-driven approach in 

petroleum exploration

CAREER OPPORTUNITIES
Konza Technopolis Development Authority (KoTDA) is seeking a competent, capable, ambitious, self-motivated and dy-
namic individual that demonstrates the appropriate expertise and experience to contribute to the development of the 
Konza Technopolis into a sustainable world class technology hub. 

The Mission of Konza Technopolis Development Authority is “To develop a thriving sustainable smart city and a vibrant 
innovation ecosystem contributing to Kenya’s knowledge economy”. Konza Technopolis as an area of Innovation is 
especially suited to Education Institutions, Research & Development Centres and Commercial interests in the sectors of 
Life sciences, Engineering and Information Technology Enabled Services (ITES). Konza Technopolis is also a special 
economic Zone with Incentives targeted at participating enterprises.

KoTDA therefore invites qualified Interested individuals to apply for the underlisted position.

Konza Technopolis 
Development Authority

Candidates interested in the above positions can access the role profiles, qualifications and experience requirements 
detailed on our website at https://konza.go.ke/career-opportunities/

Successful candidates shall be required to comply with requirements of Chapter six of the constitution.

How to apply

Interested and qualified persons are required to make their applications online at Human Capital Business Solutions: 
www.hcbskenya.com

All applications should be received before/on Tuesday 4th July 2023.

KoTDA is an equal opportunity employer.

The Authority is committed to implementing the provisions of the Constitution - Chapter 232 (1) on fair competition and 
merit, representation of Kenya’s diverse communities and affording equal employment opportunities to men and women, 
members of all ethnic groups and persons with disabilities. Therefore, qualified women, youth, the marginalized and people 

living with disabilities are encouraged to apply. Only shortlisted candidates will be contacted.
Canvassing in any form will lead to automatic disqualification.

POSITION GRADE REF. NO NO. OF POSTS

1. Manager, Finance & Accounts KOTDA 3 KoTDA/HR58/2023     1

Total No. Of Posts 1

CAREER OPPORTUNITIES
Konza Technopolis Development Authority (KoTDA) is seeking a competent, capable, ambitious, self-motivated and dy-
namic individual that demonstrates the appropriate expertise and experience to contribute to the development of the 
Konza Technopolis into a sustainable world class technology hub. 

The Mission of Konza Technopolis Development Authority is “To develop a thriving sustainable smart city and a vibrant 
innovation ecosystem contributing to Kenya’s knowledge economy”. Konza Technopolis as an area of Innovation is 
especially suited to Education Institutions, Research & Development Centres and Commercial interests in the sectors of 
Life sciences, Engineering and Information Technology Enabled Services (ITES). Konza Technopolis is also a special 
economic Zone with Incentives targeted at participating enterprises.

KoTDA therefore invites qualified Interested individuals to apply for the underlisted position.

Konza Technopolis 
Development Authority

Candidates interested in the above positions can access the role profiles, qualifications and experience requirements 
detailed on our website at https://konza.go.ke/career-opportunities/

Successful candidates shall be required to comply with requirements of Chapter six of the constitution.

How to apply

Interested and qualified persons are required to make their applications online at Human Capital Business Solutions: 
www.hcbskenya.com

All applications should be received before/on Tuesday 4th July 2023.

KoTDA is an equal opportunity employer.

The Authority is committed to implementing the provisions of the Constitution - Chapter 232 (1) on fair competition and 
merit, representation of Kenya’s diverse communities and affording equal employment opportunities to men and women, 
members of all ethnic groups and persons with disabilities. Therefore, qualified women, youth, the marginalized and people 

living with disabilities are encouraged to apply. Only shortlisted candidates will be contacted.
Canvassing in any form will lead to automatic disqualification.

POSITION GRADE REF. NO NO. OF POSTS

1. Chief Executive Officer KoTDA 1 KoTDA/HR57/2023 1

Total No. Of Posts 1
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NA CHRIS 
MAHANDARA(KNA)

Benki ya Africa Export 
and Import (Afrexim) ime-
anzisha mipango inayolenga 
serikali za kaunti huku iki-
taka kujikita nchini.

Kupitia mpango huo, 
benki hiyo imeunda bid-
haa kadhaa ambazo kupitia 
kwake serikali za kaunti na 
sekta ya kibinafsi zinaweza 
kutumia ili kuanzisha mi-
radi ya maendeleo.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Afrexim anayesimamia Bi-
ashara ya InterAfrica, Dk 
Gainmore Zenawe alisema, 
mpango huo, unaoongozwa 
na Muungano wa Miji na 
Mamlaka za Serikali za Mi-
taa (UCLGA), unalenga ku-
harakisha maendeleo katika 
kaunti zote.

Alisema benki hiyo im-
eanzisha mipango ya ku-
saidia kilimo, viwanda, 
viwanda, sekta ya bahari, 
uhandisi na ujenzi, mich-
ezo, muziki, sanaa na mab-
adiliko ya tabianchi.

Zenawe alisema mpango 
huo unalenga kupata fedha 
za miradi katika maeneo 
yaliyotambuliwa katika 
serikali za kaunti na sekta 
ya kibinafsi ili kuharakisha 
maendeleo.

Benki hiyo kupitia UL-
CGA, alisema, itasaidia 
serikali za kaunti kutambua 

miradi muhimu itakayofa-
dhiliwa na benki hiyo.

“Pesa ni muhimu ka-
tika kuendesha serikali za 
kaunti na serikali ndogo 
za kitaifa. Hata hivyo, kuja 
na miradi inayoafikiana na 
benki bado ni changamoto 
kubwa. Tunachofanya ni 
kusaidia serikali za kaunti 
na sekta ya kibinafsi ku-
tambua miradi hii ili wa-
pate pesa za maendeleo,” 
akasema.

Akizungumza mjini Ki-
sumu wakati wa kuwasili-
sha mada kwa magavana 

kutoka Jumuiya ya Kiu-
chumi Kanda ya Ziwa, Ze-
nawe alisema ili kupata 
fedha hizo, utambuzi wa 
mradi na utayarishaji ni 
muhimu akiitaka serikali 
ya kaunti kuchukua ju-
kumu hilo na kuzingatia 
maeneo ambayo yanaweza 
kutekelezwa.

Ili miradi hiyo ifadhiliwe, 
aliongeza, serikali za kaunti 
na wanakandarasi watala-
zimika kutambua mfadhili 
ambaye baada ya kuthibit-
ishwa, benki itatoa pesa.

"Tunataka kufanya kazi 

nanyi kutambua miradi in-
ayohitaji ufadhili na kuwa 
na mfadhili anayeeleweka 
na kisha tutawaelekeza ka-
tika hatua za kupata ufa-
dhili," alisema.

Kanda ya Ziwa, aliongeza, 
inaweza kutumia mipango 
ya  benki katika sekta ya 
bahari, ambayo inalenga 
kutumia vyanzo vya maji 
kukuza biashara ya ndani 
ya Afrika.

Kupitia sekta hiyo, benki 
hiyo, alisema, inalenga ku-
saidia wawekezaji kufungua 
biashara ya baharini am-
bayo ni eneo linalofuata ka-
tika kuvutia uwekezaji wa 
moja kwa moja wa kigeni 
barani Afrika.

Kuhusu uhandisi na 
ujenzi, alisema benki im-
etenga fedha kwa ajili ya 
kusaidia wanakandarasi wa 
ndani kuwa na miradi mi-
kubwa.

Hii inalenga kuwawez-
esha wanakandarasi wa 
ndani kutekeleza miradi 
ndani ya kaunti na kote ba-
rani, eneo ambalo limesalia 
kuwa la kampuni za ki-
mataifa. “Tuna miradi mingi 
nchini Kenya na kote barani 
Afrika inayotekelezwa na 
wanakandarasi wa China 
kwa sababu ya usaidizi wa 
kifedha wanaopokea ku-
toka kwa nchi yao.

Benki ya Afrexim yazindua 
mipango ya kusaidia kaunti

Mkurugenzi Mkuu wa Afrexim Bank Dkt  Gainmore Zenawe 
akihutubu mjini Kisumu.

NA ANNE SABUNI  
(KNA)

Ujenzi unaolenga ku-
rudisha ukumbi wa Old 
Town  ambao paa lake lili-
poromoka

mwaka jana umeanza 
chini ya usimamizi wa Seri-
kali ya Kaunti ya Nakuru.

Mchakato wa kulipatia 
jengo hilo la kihistoria sura 
mpya unakaribia kukami-
lika kwa asilimia 30, kulin-
gana na Meneja wa Jiji Gitau 
Thabanja ambaye ana imani 
kuwa kazi hiyo itakamilika 
kwa wakati.

"Ukarabati wa jengo hilo, 
ambalo ni alama ya kihisto-
ria katika Jiji la Nakuru lita-
hakikisha uhifadhi wa jengo 
hilo kwa vizazi vijavyo na 
litakuwa na vifaa vya kusta-
himili hali mbaya ya hewa," 
alisema.

Thabanja aliongeza kuwa 
mwanakandarasi huyo am-
ethibitisha kujitolea kwake 
kufanya kazi kwa karibu na 

timu ya ufuatiliaji na tath-
mini ya mradi ya Bodi ya Jiji 
ili kuhakikisha mradi huo 
unatekelezwa kwa viwango 
vya ubora na ndani ya muda 
wa mkataba.

Pindi urekebishaji utaka-
pokamilika, ukumbi wa 
Old Town  hautakuwa tu 
maajabu ya usanifu  lakini 
pia litatumika kama zana 

yenye thamani ya elimu 
kwa vizazi vijavyo kuji-
funza kuhusu urithi tajiri 
wa Kenya.

Ukumbi huo umeth-
aminiwa kwa muda mrefu 
na wakazi wa eneo hilo 
kama ukumbi wa kukari-
bisha hafla na mikutano ya 
jamii.

Utajumuisha misingi 

imara yenye uwezo wa 
kuhimili hata hali mbaya ya 
hali ya hewa. Kwa kutan-
guliza uimara na usalama, 
serikali ya eneoinalenga 
kuzuia kuzorota kwa hali 
ya kituo katika siku 
zijazo."Mwanakandarasi 
amejitolea kudumisha ush-
irikiano wa karibu na mam-
laka husika katika muda 
wote wa mradi, kuhakiki-
sha kuwa urekebishaji una-
zingatia viwango vya ubora 
wa juu ndani ya muda ulio-
wekwa wa kandarasi," Tha-
banja alisema.

"Kujitolea kwao kwa ub-
ora kunahakikisha Ukumbi 
wa Old Town Nakuru utar-
ejesha utukufu wake wa 
zamani huku ukilinda 
thamani yake ya kihisto-
ria kwa miaka ijayo," aka-
ongeza. Jumba hilo ambalo 
hapo awali liliwekwa kuwa 
mnara wa ukumbusho wa 
kitaifa, lilifungwa kwa 
muda ili lifanyiwe kazi ya 
kuhifadhi na kulirekebisha.

Mwanzo mpya huku ukaratabati wa ukumbi wa 
Old Town kaunti ya Nakuru ukiendelea kwa kasi

Katibu Mkuu wa UCLGA,  Jean Pierre Elong Mbassi aki-
hutubia waandishi habari mjini Kisumu. Picha na Chris 
Mahandara.

Wafanyakazi waendelea kukarabati Ukumbi wa Old Town 
mjini Nakuru.

OFFICE OF THE VICE-CHANCELLOR

SENSITIZATION FORUM FOR YOUTH, WOMEN 
AND PERSONS LIVING WITH DISABILITIES ON 

GOVERMMENT PROCUREMENT 
OPPORTUNITIES

-

VICE-CHANCELLOR.

The University of Eldoret is a public institution established under the 
University Act 2015. The institution received its Charter in 2013 and its 
mandate is to provide quality education through training, research and 
consultancy services.

In line with the Government of Kenya`s policy on empowering Youths, 
Women and Persons living with disabilities, the University will hold a 
sensitization forum for the aforementioned stakeholders.

The forum will take place on Friday 23rd June, 2023 at University of Eldoret, 
Main Campus from 9.00 a.m. to 1.00 p.m.

Interested Suppliers are invited to register their details through purchas-
ing@uoeld.ac.ke

University of Eldoret Town Campus September 2023 intake ongoing. 
To Apply Visit: www.uoeld.ac.ke/next-intake

University of Eldoret is ISO 9001:2015 Certified
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NA MARY NDIRANGU(KNA)

Wakazi wa Nyeri sasa 
wataweza kukadiria afya 
katika hospitali za serikali 
baada ya serikali ya kaunti, 
pamoja na Alliance Leaders 
Malaria Alliance (ALMA),

kuzindua kifaa ambacho 
kitawaruhusu wananchi 
kutoa maoni yao kuhusu 
huduma za afya zinazo-
tolewa katika vituo vya afya 
mashinani.

Kupitia kifaa kilicho-
patiwa jina  'Kadi ya Alama 
ya Jamii', wagonjwa wa-
naotembelea vituo vya 
afya sasa wanaweza kupa-
tia alama zhospitali katika 
maeneo tisa muhimu yak-
iwemo: muda unaotumika 
kupata huduma, upati-
kanaji wa dawa na huduma 
za uchunguzi na kuridhika 
kwa wateja na huduma zi-
nazotolewa na Hazina ya 
Taifa ya Bima ya Hospitali.

Pia wataainisha viwango 
vya usafi wa kituo cha afya, 
mwitikio wa dharura wa 
kituo, ziara za mara  ny-
umbani zinazofanywa na 
wahudumu wa kujitolea wa 
afya miongoni mwa maeneo 
mengine.

Maoni yatakayokusanywa 
kupitia kifaa kisha yata-

wasilishwa kwa wasimam-
izi wa hospitali kila baada ya 

miezi mitatu. Uongozi 

nao utatengeneza mpango 
kazi wa kushughulikia 
malalamishi ya wagonjwa.

Kulingana na Robert 
Ndieka wa ALMA, lengo kuu 
la kifaa hicho ni kusaidia 
viwango tofauti vya vituo 
vya afya vya umma katika 
kaunti kuboresha huduma 
zao.

Aliongeza kuwa mpango 
huo tayari umetekelezwa 

katika kaunti zingine 10 
kwa nia ya kuwawajibisha 
maafisa wa umma kwa ra-
silimali za afya na utoaji wa 
huduma kwa ufanisi.

“Muungano huo una-
fahamu umuhimu wa 
maoni katika utoaji 
wa huduma za afya na 
umewezesha mchakato 
huo katika kaunti 10. "Tu-
naamini kuwa huduma za 
afya zinaweza kuboreshwa 
iwapo tu tutasikiliza masu-
ala yanayotolewa na watu 
tunaowahudumia na 
kuboresha huduma tunazo-

toa," Bw Ndieka alisema.
Bi Ann Nduta, mratibu 

wa afya ya jamii kaunti ya 
Nyeri alisema, mpango huo 
utaangazia vituo vya afya 
vya Level IV na Level V am-
bavyo vinahudumia wag-
onjwa wengi katika kaunti 
hiyo.

Alisema kifaa hicho ki-
takuwa lango kwa idara 
ya afya ya kaunti kubaini 
malalamishi ya wagonjwa.

Alisema Kadi ya Alama ya 
Jamii itatolewa katika hos-
pitali ya Rufaa ya Kaunti ya 
Nyeri, Hospitali ya Muku-

rwe-ini Level IV, Hospitali 
ya Mount Kenya katika mji 
wa Nyeri, Hospitali ya Oth-
aya Level IV na hospitali ya 
kaunti ndogo ya Karatina 
huko Mathira.

"Tutakusanya maoni 
kutoka kwa vituo vitano. 
Kama watoa huduma, kifaa 
hiki kitatusaidia kuona vi-
tuo kama wagonjwa wetu 
na kujua malalamishi ya 
jamii

na hivyo kusaidia idara 
kuboresha maeneo yali-
yoangaziwa, "alisema.

Kaunti ya Nyeri yaanzisha 
kifaa kukadiria vituo vya afya

Huduma za 
afya zinaweza 

kuimarika 
iwapo tutasikiza 
maoni ya raia,”-
Ndieka

Wawakilishi kutoka idara ya Afya, kaunti ya Nyeri na 
Alliance Leaders Malaria Alliance (ALMA) wakiwa katika 
hoteli ya Rhino, Nyeri.  

TANGAZO LA ZABUNI

ZABUNI YA KUTUPA MAGARI YASIYOTENGENEZEKA

Idara ya Viwanda inawaalika wazabuni wote wanaotaka kununua magari ambayo hayatumiki. 
Maelezo ya zabuni ni kama ifuatavyo.

Wazabuni wanaotaka wanaweza kukagua magari yanayouzwa saa za kazi [8.00am hadi 4.00pm] 
kwa anuani iliyo hapa chini.

Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kupatikana kwa wazabuni wanaovutiwa baada ya malipo ya 
Ada zisizorejeshwa za Kshs.1000 taslimu au hundi ya benki inayolipwa kwa Katibu,  Idara ya Viwanda, 
P.O. Box 30418-00100, Nairobi au inaweza kupakuliwa kutoka kwa tovuti yetu: http://www.industrializa-
tion.go.ke bila malipo yoyote.

Bei zilizonukuliwa zinapaswa kuwa halisi, lazima ziwe katika Shilingi za Kenya na zitaendelea 
kuwa halali kwa kipindi kitakachobainishwa na Shirika la Ununuzi kuanzia tarehe ya mwisho ya 
zabuni. Wazabuni watalazimika kulipa amana inayoweza kurejeshwa kama ilivyoonyeshwa katika 
Kiambatisho cha Maagizo kwa Wazabuni.

Nyaraka kamili za zabuni katika bahasha zilizofungwa  zilizo na  nambari ya zabuni na jina la 
zabuni iliyoonyeshwa juu ya bahasha zinapaswa kutumwa na kuwasilishwa kwa: -

                                                     Katibu,
                                               Idara ya Viwanda,
                                          P.O. Box 30547-00100,
                                                       NAIROBI.

au kuwekwa kwenye sanduku la zabuni kwenye Orofa ya 16, Jengo la NSSF ili kufikia Jumatano 
tarehe 21 Juni 2023 kabla ya saa 10.00 asubuhi.

Ufunguzi wa Zabuni utafanyika katika Ukumbi wa Mikutano ulio kwenye Orofa ya 23, Jengo la NSSF mara 
baada ya tarehe na muda uliotajwa hapo juu mbele ya wazabuni au wawakilishi watakaoamua 
kuhudhuria.

Katibu
Idara ya Viwanda

MINISTRY OF INVESTMENTS, TRADE
AND INDUSTRY

Idara ya Viwanda

WIZARA YA MAJI, USAFI WA MAZINGIRA NA UNYUNYIZAJI
MRADI WA KUSAMBAZA MAJI NA KUSTAWISHA USAFI WA MAZINGIRA

OMBI LA KUONYESHA NIA (REOI) KWA
HUDUMA ZA USHAURI - UTEUZI WA MSHAURI BINAFSI

1.    Serikali ya Jamhuri ya Kenya imepokea mkopo kutoka kwa Benki ya Dunia kutekeleza Mradi wa Maendeleo ya 
Maji na Usafi wa Mazingira (WSDP) unaolenga kuboresha huduma za maji na usafi wa mazingira katika maeneo 

       ya pwani na kaskazini mashariki mwa Kenya na inakusudia kuomba sehemu ya mapato ya huduma za ushauri.
2.    Huduma za ushauri (“Huduma”) ni pamoja na: kusaidia Mfuko wa Dhamana wa Sekta ya Maji katika utekelezaji 

wa Ufadhili wa Kitaifa unaozingatia Utendaji Kazi chini ya WSDP. Msaada huo ni pamoja na kufungwa kwa Ruzuku 
ya Usaidizi wa Ukwasi wa Masharti (CLSG) I, kusimamia utekelezaji wa Mkataba unaozingatia Utendaji kazi (PBC) 
kwa Msaada wa Kiufundi wa Kupunguza Maji Yasiyo ya Mapato (NRW) na utekelezaji wa Ruzuku ya Masharti ya 
Usaidizi wa Ukwasi (CLSG) II.

3.     Sheria na Masharti ya kina (TOR) ya kazi inayopatikana katika tovuti zifuatazo:
https://waterfund.go.ke/downloads/tenders; http://www.tenders.go.ke.

4.     Hazina ya Dhamana ya Sekta ya Maji sasa inawaalika Washauri Binafsi wanaostahiki (“Washauri”) ili kuonyesha nia 
yao ya kutoa Huduma. Washauri Wanaovutiwa wanapaswa kutoa habari inayoonyesha kuwa wana sifa zinazohita-
jika na uzoefu unaofaa kutekeleza Huduma. Vigezo vya kuorodheshwa ni:

        a.       Kuhitimu kwa angalau miaka 10 ya uzoefu wa kifedha na wa jumla, na angalau miaka 5 kuwa na kazi katika 
kazi  sawa na ujuzi katika uundaji wa kifedha.

       b.      Uzoefu ulioonyeshwa katika uchambuzi wa kifedha, uchambuzi wa data, ufuatiliaji na tathmini ya programu 
za maendeleo, uundaji wa sera na usimamizi wa mzunguko wa mradi kwa angalau miaka 5; na

        c.       Angalau uzoefu wa miaka 5 wa kufanya kazi na miradi inayofadhiliwa na Benki ya Dunia au taasisi kama hizo

5.    Mshauri atachaguliwa kwa mujibu wa Kanuni za Ununuzi za Benki ya Dunia kwa Wakopaji wa IPF, za Julai, 2016 na 
kurekebishwa Novemba 2017, Julai 2018 na Novemba 2020 ambazo zinaweza kupatikana katika tovuti ifuatayo: 
www.worldbank.org/procurement. 

6.     Muda wa huduma za ushauri ni miezi kumi na miwili (12).

7.      Tahadhari ya Washauri wanaovutiwa imetolewa kwenye Sehemu ya III, aya, 3.14, 3.16, na 3.17 ya Benki ya Dunia 
“Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF” Toleo la Nne Novemba 2020 (“Kanuni za Ununuzi”), zinazoweka bayana 
sera ya Benki ya Dunia kuhusu mgongano wa kimaslahi.

8.     Mshauri atachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Ushindani wa Wazi wa Washauri Binafsi kama ilivyoain-
ishwa katika Kanuni za Ununuzi aya ya 7.36 na 7.37.

9.     Taarifa zaidi zinaweza kupatikana katika anwani iliyo hapa chini wakati wa saa za kazi [siku za wiki Jumatatu hadi Ijumaa 
0800hrs hadi 1700hrs saa za kawaida bila kujumuisha likizo za kitaifa].

10.    Maonyesho ya nia lazima yawasilishwe kwa njia ya maandishi kwa anwani iliyo hapa chini (ana kwa ana, au kwa 
barua, au kwa barua pepe iliyo hapa chini) kabla ya tarehe 4 Julai 2023.

11.     Washauri Wanaovutiwa wanatakiwa kuendelea kuangalia tovuti ya Mfuko wa Udhamini wa Sekta ya Maji
https://waterfund.go.ke kwa maelezo yoyote ya ziada au ufafanuzi ambao unaweza kutokea kabla ya tarehe ya 

kuwasilisha.

 Afi sa Mkuu Mtendaji,
                                                       Mfuko wa Udhamini wa Sekta ya Maji,
                                               Orofa ya 1, CIC Plaza 1, Barabara ya Mara, Upper Hill,
                                                          SLP 49699-00100, Nairobi, Kenya
                                                       Simu: +254 (0)20 272 90 17 / 8
                                                    Anwani ya barua pepe: NPBF@waterfund.go.ke

WaterFund ndiye Mshindi wa Tuzo za Umoja wa Mataifa za Utumishi wa Umma za 2021 (UNPSA). Kwa habari zaidian-
galia: https://waterfund.go.ke/2021unpsa

Kwa malalamiko kuhusu WaterFund na upatikanaji wa taratibu za taarifa na njia za kurekebisha, tafadhali fuata kiungo: 
https://waterfund.go.ke/access2info

WORLD BANK GROUPWATER SECTOR TRUST FUND
MINISTRY OF WATER,

SANITATION AND IRRIGATION

NAMBARI YA MRADI: P156634 NAMBARI YA MKOPO: IDA-60290

KICHWA CHA KAZI: MSHAURI BINAFSI WA MUDA MFUPI; MENEJA WA MPANGO WA UTEKELEZAJI WA KITAI-
FA MSINGI WA PROGRAMU YA FEDHA

NA YA MAREJELEO: KE-WSTF-324279-CS-INDV

WaterFund is ISO 9001:2015 Certified by KEBS
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BY JULIUS NDEGWA  
(PCO) 

Mipango ya Serikali ya 
kukodi meli ili kusafirisha 
mizigo imepiga kubwa.

Hii inakusudiwa kupata 
mapato kutokana na ada za 
mizigo ambazo kwa sasa zi-
naenda kwa meli za kigeni 
zilizosajiliwa na kutoa ajira 
kwa mabaharia wanaohit-

imu.
Kwa mujibu wa Katibu 

wa Wizara ya Masuala ya 
Meli na Baharini Bw Shad-
rack Mwadime, Serikali 
itafanikisha mipango yake 
ya kukodi meli za baharini 
kwa kutumia Sheria ya Us-
afirishaji Meli ili kuruhusu 
na kuwezesha mpango 
wake wa kusafirisha meli 
baharini..

"Sheria  hii  imetumika 
katika nchi zingine zi-
lizo na ukanda wa pwani 
kulinda biashara zao za meli 
za ndani, na hakuna sababu 
kwa nini hiyo haiwezi 
kutumika kwa Kenya," 
alisema Bw Mwadime.

Katibu  huyo alikuwa 
akizungumza alipofanya 
kongamano la kuhamasisha 
vijana katika kaunti ndogo 

zote nne za Lunga Lunga, 
Msambweni, Kinango na 
Matuga za Kaunti ya Kwale.

Mikutano hiyo inaan-
daliwa na  idara ya serikali  
kwa ushirikiano na serikali 

ya Kaunti ya Kwale ili kufa-
hamisha na kuwawezesha 
vijana kuhusu fursa kubwa 
na uwezo unaopatikana 
katika Uchumi wa Baharini 
nchini Kenya  ukilinga hasa 
sekta ya Usafiri wa Bahari 
na Usafirishaji.

 Mbali na kuipatia nchi 
fedha za kigeni zinazohi-
tajika sana, katibu alisema 
kuanzishwa kwa Sheria  
hiyo kutaruhusu wahitimu 
wa masomo ya bahari ku-
pata uzoefu wa bahari am-
bao ni hitaji la lazima kwao.

Serikali sasa kukodi meli kwa 
usafirishaji kuongeza mapato

Applications are invited from qualified persons for the positions shown below.

THE NATIONAL TREASURY 
AND ECONOMIC PLANNING

VACANT POSITIONS 

S/No Designation J/G No. of 
Posts

Advert No.

1 Principal Debt Settlement Officer ‘N/CSG 8’ 7 1/2023

2 Principal Resource Mobilization Officer ‘N/CSG 8’ 13 2/2023

3 Principal Debt Management Officer ‘N/CSG 8’ 8 3/2023

4 Principal Assets Management Officer ‘N/CSG 8’ 4 4/2023

5 Principal Internal Auditor ‘N/CSG 8’ 204 5/2023

6 Senior Internal Auditor ‘L/CSG 9’ 96 6/2023

7 Principal Intergovernmental Fiscal Relations Officer ‘N/CSG 8’ 7 7/2023

8 Senior Economic Policy Analyst I ‘N/CSG 8’ 12 8/2023

9 Principal Finance Officer/ Principal Budget Officer ‘N/CSG 8’ 22 9/2023

10 Finance Officer/ Budget Officer I ‘L/CSG 9’ 41 10/2023

11 Principal Pensions Assistant ‘N/CSG 8’ 12 11/2023

Interested and qualified candidates are requested to view the requirements for the vacant positions 
through the National Treasury Website: www.treasury.go.ke and  make their one completed application 
on form PSC 2 (Revised 2016) to;  

The Principal Secretary
National Treasury

P. O. Box 30007-00100, NAIROBI
3rd Floor, room 303 so as to reach the office on or before 30th June, 2023. 

Please Note:

(i)  Candidates should provide all the details requested for in the advertisement. It is an offence to 
include incorrect information in the application. Details of academic and professional certificates 
not obtained by closure of the advert should not be included.

(ii)  Only shortlisted and successful candidates will be contacted.

(iii)  Canvassing in any form will lead to automatic disqualification.

(iv)  The National Treasury is committed to implementing the provisions of the Constitution - Chapter 
232 (1) on fair competition and merit, representation of Kenya’s diverse communities and af-
fording equal employment opportunities  to men and women, members of all ethnic groups and 
persons with disabilities. 

 THEREFORE, PEOPLE WITH DISABILITIES, THE MARGINALIZED AND THE MINORITIES ARE 
ENCOURAGED TO APPLY.

(v)  Shortlisted candidates shall be required to produce originals of their National Identity Card, 
 academic and professional certificates and transcripts during interviews. 

(vi)  It is a criminal offence to present fake certificates/documents. 

(vii)  Public Officers shall be required to produce the original letter of appointment to their current 
substantive post during the interview.

Applications should reach the Commission on or before 30th June, 2023 latest 5.00 pm (East African 
Time).

DR. CHRIS KIPTOO, CBS
PRINCIPAL SECRETARY/NT 

MURANG’A SOUTH WATER AND SANITATION COMPANY LIMITED

1. INVITATION FOR APPLICATIONS FOR A VACANT POSITION 
IN THE BOARD OF DIRECTORS OF MURANG’A SOUTH

 WATER AND SANITATION COMPANY LIMITED

2. NOTICE OF ANNUAL GENERAL MEETING OF MURANG’A 
SOUTH WATER AND SANITATION COMPANY LIMITED

Murang’a South Water and Sanitation Company Limited (MUSWASCO) is a Water Service Provider that was incorporated on 
23rd May 2008 under the Companies Act, 2015 (formerly Cap 486). The Company is responsible for the provision of Water 
and Sanitation services within her jurisdiction pursuant to the Water Act of 2016.

In accordance with Article 174 of the Constitution of Kenya, to ensure the public served has an opportunity to participate 
in decision-making in service delivery that affects them, MUSWASCO in conjunction with the Murang’a County Government 
through the stakeholder participation procedure is recruiting three (3) members of the Board of Directors. For eligibility, the 
applicants must be locals from the Company’s area of service. 

The Company has three (3) board vacancies for representatives of the following stakeholder groups:

1. One (1) member from Women Organizations nominated by their bodies

2. One (1) member from the Business community nominated by their bodies 

3. One (1) member from Special Interest Groups (PLWD) nominated by their bodies

For details on the application procedure, interested candidates should visit the Company’s website;
www.muswasco.co.ke 

All applications should be sealed in a plain envelope “APPLICATION FOR DIRECTORSHIP” and addressed to the under-
signed. All applications should be received no later than Wednesday, 28th June 2023 at 10:00 am at Kandara Head Office.

THE CHAIRPERSON, SELECTION COMMITTEE
MURANG’A SOUTH WATER AND SANITATION COMPANY LIMITED
P.O. BOX 87-01034, KANDARA.

Notice is hereby given that the Tenth (10th) Annual General Meeting (AGM) of Murang’a South Water and Sanitation Company 
Limited will be held on Friday, 30th June 2023 at 10:00 am. The venue will be Golden Palm Breeze Hotel, located along the 
Kenol - Murang’a highway.

The agenda of the AGM is as follows:

1. To read the notice convening the meeting
2. To receive the Chairman’s Report
3. To receive the Managing Director’s Report
4. To adopt the Chairman’s and Managing Director’s Report
5. To receive, consider and, if approved, adopt the Company’s Audited Financial Statements for the year ended 30th June 

2021, together with the Chairman’s, Directors’ and Auditors’ Reports therein 
6. To note that the Auditor General shall continue in office as Auditors of the Company and to authorize the Directors to 

fix their remuneration in accordance with the provisions of Section 724 (1) of the Companies Act 2015
7. Election of Directors

i. To note that Director Julius Kamande Manyeki, representing business community, retires by rotation in accor-
dance with Articles 65, 66 and 67 of the Company’s Articles of Association, and having served two terms is 
not eligible for re-election

ii. To note that Director Mary Wangari Mwai, representing Women Organizations, retires by rotation in accor-
dance with Articles 65, 66 and 67 of the Company’s Articles of Association, and having served two terms is 
not eligible for re-election

iii. To receive and adopt the report of the Selection Committee 
iv. To elect directors to fill the three (3) vacancies in the Board;

a. One (1) Director representing Business Community
b. One (1) Director representing Women Organizations
c. One (1) Director representing Special Interest Groups (PLWD)

8. SPECIAL BUSINESS - CHANGE OF COMPANY STATUS
 To resolve to change Murang’a South Water and Sanitation Company Limited from a private company limited by 

shares to a public company limited by shares in reference to the Water Act 2016 and Water Services Regulatory Board 
(WASREB) Corporate Governance Guidelines 2018

9. To authorize the Board to fix the remuneration of the Directors in accordance with benchmarks and guidelines in the 
Water Sector

10. To transact any other business of the Annual General Meeting for which written notice has been received by the 
Company Secretary 48 hours before the Annual General Meeting in accordance with the Companies Act 2015 

BY ORDER OF THE BOARD

FCS Richard K. Gikuhi
Company Secretary
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NA LORINEACHIENG’(MCK)

Mabaraza ya Vyombo 
vya Habari kutoka kanda 
ya Afrika Mashariki ya-
meanzisha na kusajili rasmi 
chama - Baraza la Habari la 
Afrika Mashariki- ambacho 
kinaleta pamoja wadhibiti 
kutoka Kenya, Tanzania, 
Uganda, na Rwanda.

Chama hicho  kimepanga 
kufanya mkutano wake wa 
uzinduzi kupitia mkutano 
udhibiti wa maudhui ya vy-
ombo vya habari Arusha, 
ambako Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) ina makao 
yake makuu, ili kuwaleta 
pamoja wadhibiti, viongozi 
wa ngazi za juu serikalini, 
watunga sera, wahariri 
na waandishi wa habari. 
kuinua suala la ulinzi na 
uendelezaji wa itifaki za uh-
uru wa vyombo vya habari 
kwa viongozi wa kanda.

Ili kushirikisha nchi zote 
wanachama wa EAC, mi-
pango ya kuwasiliana na 
wadhibiti wa vyombo vya 
habari kutoka DRC, Ethio-
pia, Burundi, Somalia na 
Sudan Kusini inaendelea.

Katika mkutano wa 
Arusha, Katibu Mtendaji 
wa Baraza la Habari Tan-
zania (MCT) Bw Kajubi 
Mukajanga, ambaye ni 
mwenyekiti wa chama hi-
cho, Afisa Mkuu Mtendaji 
wa Baraza la Habari la Kenya 
(MCK) Bw David Omwoyo, 
Katibu Mkuu wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki. Dkt 
Peter Mathuki, walibaini-
sha kuwa mwelekeo wa 

kuanzishwa kwa EAPC 
ulitokana na hali sawa ya 
mifumo ya udhibiti wa vy-
ombo vya habari, mifumo 
ya matumizi ya vyombo vya 
habari, maendeleo ya vy-
ombo vya habari na masuala 
ya uhuru wa vyombo vya 
habari miongoni mwa nchi.
Mkutano huo ulifanyika 
katika makao makuu ya Ju-
muiya ya Afrika Mashariki 
yenye makao yake makuu 
jijini Arusha nchini Tanzania 
ikiwa ni maandalizi ya uzin-
duzi wa Baraza la Habari la 
Afrika Mashariki (EAPC).

Katibu Mtendaji wa MCT 
Bw Mukajanga aliwasilisha 
mada fupi kuhusu uundaji 
na usajili wa Baraza la 
Waandishi wa Habari la Af-
rika Mashariki na kubaini-
sha kuwa unalenga kukuza 

udhibiti wa vyombo vya 
habari ndani ya kanda.

"Baraza la Waandishi 
wa Habari la kanda lital-
enga kukuza maendeleo ya 
udhibiti wa vyombo vya 
habari na kushughulikia 
masuala ya uhuru wa vy-
ombo vya habari miongoni 
mwa wanahabari katika 
kanda," alisema Bw Muka-
janga.Bw Omwoyo alian-
gazia maeneo muhimu ya 
EAPC akibainisha manu-
faa yake kwa tasnia ya 
habari na uwezekano wa 
kuboreshwa kwa ushiriki-
ano na kusawazisha katika 
eneo lote.

"EAPC itatoa jukwaa lin-
alolenga kukuza uhuru wa 
wanahabari wa kikanda, 
uchumaji wa mapato ya 
mifumo ya kidijitali ili 

kuongeza mapato endelevu 
kwa mashirika ya habari, 
na kujenga uwezo kwa wa-
fanyikazi wa vyombo vya 
habari", alisema Bw Om-
woyo. Dk Mathuki alika-
ribisha kuanzishwa kwa 
chama hicho na kueleza 
kuunga mkono mpango huo 
huku akisisitiza umuhimu 
wake katika kuratibu vy-
ombo vya habari katika 
eneo hili chini ya mwamvuli 
mmoja.

"Tunafanya kazi kwa kar-
ibu na taasisi kama hizi kwa 
sababu zinavuka mpaka. 
Ukishathibitishwa kika-
milifu, tunaweza kukupa 
hadhi ya kuwa mwangalizi 
ili kukuwezesha kisheria 
kuhudhuria mikutano mi-
kuu na mabaraza mbalim-
bali”, alisema Dk Mathuki.

Wadhibiti wa vyombo vya habari kanda 
waunda baraza kuimarisha ushirikiano

Afisa Mkuu Mtendaji wa Baraza la Habari la Kenya (MCK) Bw David Omwoyo (kulia) akiwa 
na wenzake mjini Arusha hivi majuzi

Muuguzi msimamizi katika zahanati ya Malili  Eunice 
Andrew aonyesha tuzo wakati wa sherehe ya 
kuwatuza madaktari katika Makueni Mother and Child 
Hospital, Wote.

NA LAVENDER MUTUKU 
NA SAMSON MAKAU 

(KNA)

Wakazi wa Makueni 
hivi karibuni watapata 
huduma za afya kwa saa 
24 katika vituo vilivy-
ochaguliwa katika wadi 
30 za kaunti hiyo.

Kulingana na Naibu 
Gavana Lucy Mulili, 
kaunti hiyo inalenga ku-
tumia angalau kituo ki-
moja cha afya kila wadi 
ili kuwezesha wakazi 
kupata huduma za mat-
ibabu kwa saa 24. 

 "Katika mwaka ujao 
wa kifedha, serikali ya 
kaunti itaboresha an-
galau kituo kimoja cha 
afya kwa kila wadi ili 
kuwezesha watu kupata 
huduma kwa urahisi," 
alisema Mulili wakati 
wa Sherehe za Mwaka za 

Tuzo za Madaktari katika 
Hospitali ya Mama na 
Mtoto ya Makueni mjini 
Wote.

Naibu Gavana alisema 
kaunti imejitolea ku-
hakikisha wakazi wana-
pata huduma bora katika 
vituo vyote vya afya kwa 
kuhakikisha mifumo ya 
afya inafanya kazi.

"Tumejitolea sana ku-
hakikisha watu wetu 
wanapata huduma bora 
katika zahanati, zahan-
ati, kaunti ndogo na hos-
pitali za kiwango cha tatu 
na nne, zenye wafanyi-
kazi wa kutosha na bid-
haa za afya," aliongeza 
Mulili. 

  Wakati wa hafla hiyo, 
zahanati ya Malili katika 
kaunti ndogo ya Kilome 
iliibuka zahanati bora 
zaidi.

Kaunti ya Makueni 
kutoa huduma za 
afya kwa saa 24 

MINISTRY OF YOUTH 
AFFAIRS, THE ARTS 

AND SPORTS 

Kenya Film Classification 
Board

INVITATION TO TENDER

The Kenya Film Classification Board is a State Corporation established by the Films and Stage 
Plays Act Cap 222 Laws of Kenya to regulate the creation, broadcast, possession, distribution and 
exhibition of film and broadcast content in the country. 

The Board invites interested firms to submit their bids: 

Interested eligible bidders may obtain the detailed tender advert, respective tender document 
and further information from KFCB website: https://kfcb.go.ke/tenders/ or visit the Supply 
Chain Office, on 15th Floor, Uchumi House during normal office working hours or reach us 
through kfcbprocurement@kfcb.go.ke.

Tenders will be opened immediately after the closing date and time at the KFCB 14th-floor 
boardroom in the presence of the tenderers or their representatives. 

Ag. CHIEF EXECUTIVE OFFICER,
KENYA FILM CLASSIFICATION BOARD

No. Tender Number Tender Name Closing Date

1. KFCB /09/2022/2023 PROVISION OF SECURITY SERVICES FRIDAY, 23RD JUNE 
2023

PUBLIC NOTICE
REQUEST FOR COMMENTS ON THE PUBLIC PROCUREMENT

REGULATORY AUTHORITY’S DRAFT STRATEGIC PLAN FOR THE
PERIOD 2023/2024 – 2027/2028 

The Public Procurement Regulatory Authority (the Authority) is established under Section 8 of the Public Procurement and Asset 
Disposal Act, 2015 (the Act). The Authority is charged with the mandate of monitoring, assessing, and reporting on the overall 
functioning of the public procurement and asset disposal system in accordance with Article 227 of the Constitution of Kenya, 
2010.

The Authority has developed a draft Strategic Plan for the period 2023/2024 – 2027/2028. The Strategic Plan has taken into 
account the requirements of the Kenya Vision 2030, the Fourth Medium Term Sector reports, the Bottom-UP Economic Transfor-
mation Agenda (BETA), the mandate as outlined under Section 9 of the Act, and those in attendant Regulations, 2020.

In line with Article 10 and 47 of the Constitution of Kenya, 2010, among other legal provisions, the Authority is requesting for 
comments and views from stakeholders on the draft Strategic Plan for the 2023/24 – 2027/28 period. The draft Strategic Plan 
can be accessed from the Authority’s website (www.ppra.go.ke) using the following link: https://ppra.go.ke/Draft-Strate-
gic-Plan-2023-2028.

We hereby request for your written views and comments on the draft strategic plan, and we suggest that the comments be cap-
tured in the Views and Comments Submission Form, available alongside the draft strategic plan and sent through email address, 
info@ppra.go.ke, and/or as hard copy and mailed to the undersigned.

All submissions should reach the Authority by close of business on or before 19th June 2023.

The Director General
Public Procurement Regulatory Authority
KISM Towers, 6th Floor, along Ngong Road.

P.O. Box 58535-00200
NAIROBI
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WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO YA UCHUMI

KUFADHILI MPANGO WA KUKABILIANA NA MABADILIKO YA HALI YA HEWA NCHINI

KITENGO CHA KUTEKELEZA MPANGO 

NAFASI ZA KAZI

Serikali ya Kenya (GoK) kupitia Wizara ya Fedha na Mipango ya Kiuchumi imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya 
Dunia kugharamia Mpango wa Ufadhili wa Mikakati ya Kukabiliana na Mabadiliko ya Hali ya Hewa Nchini (FLLoCA). 
Madhumuni ya Maendeleo ya Mpango ni kutoa hatua za kustahimili hali ya hewa zinazoongozwa na wenyeji na 
kuimarisha uwezo wa serikali za kaunti na kitaifa kudhibiti hatari za hali ya hewa. Mpango wa FLLoCA unatekelezwa 
na Hazina ya Taifa kupitia Kitengo cha Utekelezaji wa Programu (NTPIU). Mpango wa FLLoCA unalenga katika ku-
fadhili Fedha za Kitaifa na Kaunti za Mabadiliko ya Tabianchi; kujenga uwezo wa ngazi ya kata kwa ajili ya kupanga, 
kupanga bajeti, kuripoti na utekelezaji wa hatua za hali ya hewa za ndani kwa ushirikiano na jamii; na uimarishaji 
wa uwezo wa ngazi ya kitaifa wa uratibu, ufuatiliaji na utoaji taarifa. Mpango huo unatekelezwa na Serikali ya Ki-
taifa kwa ushirikiano na Serikali za Kaunti. NTPIU inatafuta watu walio na ari kubwa kujaza nafasi za Mtaalamu wa 
Kujenga Uwezo wa Kitengo cha Usimamizi wa Hatari za Jamii, Mtaalamu wa Usimamizi wa Hatari za Mazingira na 
Mhasibu Msaidizi wa Mpango wa NTPIU kuhusika kwa mkataba kwa kipindi cha Mwaka 1 (Mmoja) kwa Mtaalamu 
wa Kujenga Uwezo na miaka 2 (Miwili) kwa Mtaalamu wa Usimamizi wa Hatari kwa Mazingira na Mhasibu Msaidizi 
wa Mpango kulingana na mahitaji ya kazi na utendaji wa kuridhisha katika maisha ya Programu. Kandarasi hizo 
zinatarajiwa kuanza tarehe 1 Septemba, 2023.

1.   MTAALAM WA KUJENGA UWEZO WA KITENGO CHA USIMAMIZI WA HATARI ZA KIJAMII Ref: FLLoCA/PIU/CBE-SRMU/2022-23 
-Nafasi 1

1.1 MALENGO YA KAZI HIYO
Ushauri huu unalenga kutoa Usaidizi wa Usaidizi wa Kiufundi kwa Kitengo cha SRM cha Idara ya Serikali ya Ulinzi 
wa Jamii na Masuala ya Raia Wazee ili kuwezesha utekelezaji wa majukumu yake.

1.2 KAZI ZA KUFANYA

Hasa, mshauri atafanya:
i.    Kusaidia Mratibu wa Ulinzi wa Jamii katika kutekeleza majukumu yake ya uratibu katika Kitengo cha SRM;
ii.    Kuongoza mkakati wa kujenga uwezo wa Kitengo cha SRM na kuhakikisha utekelezaji wake kama inavyotaraji-
wa katika Wizara, kupitia Idara ya Taifa ya Ulinzi wa Jamii na Masuala ya Raia Wazee, kwa kujumuisha na kutekeleza 
vipengele muhimu vya mkakati huo (k.m. ushirikishwaji na wa chini kwenda juu, kulingana na mahitaji na mahitaji- 
mbinu inayoendeshwa, ya kujifunza na kushiriki, na kuzingatia matokeo na ufanisi);
iii.    Kujenga uwezo wa timu kuu (inayojumuisha Kitengo cha SRM na idara za kaunti za ulinzi wa Jamii);
iv.    Kusaidia Kitengo cha SRM na kaunti katika kuandaa Mipango ya kila mwaka ya SRIM ya Kujenga Uwezo (CB), 
kwa kuzingatia kazi zifuatazo:

     o   Fanya Tathmini ya Mahitaji ya Uwezo ya kila mwaka kulingana na mamlaka ya msingi ya kitengo cha SRM 
kupitia Mpango wa FLLoCA na pia kulingana na mahitaji ya idara za maendeleo ya jamii za kaunti;
    o    Kuunganisha na kuunganisha mahitaji ya CB kutoka kwa matokeo ya Tathmini ya Utendaji ya Mwaka (APA), 
ripoti za ukaguzi, na vikao vya rika hadi rika ili kuhakikisha kwamba haya yanashughulikiwa kama sehemu ya us-
aidizi wa CB kwa kaunti;
      o   Kubainisha mapungufu muhimu ya uwezo kwa misingi ya tathmini binafsi na nje na kubuni hatua za kujenga 
uwezo ili kushughulikia mapungufu haya;
      o   Kutambua usaidizi unaohitajika kutoka kwa Kitengo cha SRM na kaunti ili kushughulikia mapungufu ya 
uwezo;
      o   Kusimamia mafunzo ya wafanyakazi katika Kitengo cha SRM;
      o   Kutoa mafunzo kwa maafisa wote wa SRIM katika Ngazi ya Kaunti;
      o T oa mafunzo kwa timu zote za Usimamizi wa Hatari za Kijamii na Athari za Kaunti.

v.   Kusaidia kaunti kuendeleza na kutekeleza na kuripoti shughuli za SRIM CB, ikijumuisha:

     o   Utekelezaji wa shughuli kama ilivyopangwa katika mpango wa CB wa mwaka;
     o   Kupanga usaidizi kutoka kwa wakala wa serikali ya kitaifa, kama ilivyopangwa na kutakiwa na kaunti;
     o   Kutoa ripoti za utekelezaji za kila robo mwaka ili kufuatilia maendeleo dhidi ya shughuli zilizopangwa, na 
ufanisi wa watoa huduma na afua mbalimbali za CB;
     o   Kutoa ripoti ya mwaka ya CB kwa ajili ya kuwasilishwa kwa Kamati ya Uongozi ya Programu.
vi.   Kusaidia Kitengo cha SRM kukagua mipango ya CB ya kaunti;
vii.  Kutathmini utoshelevu na ripoti na kusaidia katika uratibu wa shughuli za CB;
viii.  Kushauri kuhusu kaunti kufuata Mwongozo wa ESRM;
ix.   Kusaidia ufuatiliaji wa Utekelezaji wa mpango wa CB;
x.    Kusaidia mipango ya kujenga uwezo ya Kitengo cha SRM, ikijumuisha:

      o   Kupitia hali ya utendaji wa sasa wa kaunti na pembejeo za upande wa usambazaji katika kujenga uwezo;
      o  Kuweka mfumo wa kujumlisha maombi ya kaunti kwa ajili ya kujenga uwezo wa SRIM na kutambua jinsi ya 
kutoa usaidizi huu (pamoja na viwango vya huduma);
     o   Kuthibitisha mipango ya kujenga uwezo na serikali za kaunti;
     o   Kuratibu shughuli za kujenga uwezo na washirika wa maendeleo, hasa kupitia Kamati ya Kisekta ya SRIM;
      o  Kukubali hatua muhimu / viashiria vya kila mwaka kwa kila shughuli.

Xi.   Kuwezesha mapitio ya kaunti ya mipango ya kujenga uwezo, bajeti, na matokeo ya kila mwaka, kulingana na 
Mwongozo wa ESRM;
xii.   Hakikisha kuwa Mipango ya CB inaweka wazi matokeo ya shughuli za CB, kutambua, kwa muda fulani, kundi 
la msingi la TOTs la wajenzi wa uwezo au wakufunzi   katika ngazi ya mtaa/wilaya na kitaifa, na mafunzo mtambuka 
kati ya kaunti;
xiii.   Kusaidia ukuzaji wa mtaala wa mafunzo na yaliyomo kwa Kitengo cha SRIM;
xiv.   Kuandaa Hadidu za Rejea kwa ajili ya utayarishaji wa vifaa vya mafunzo kwa Kitengo cha SRIM.

1.3 WASIFU WA MTAALAM WA KUJENGA UWEZO WA KITENGO CHA USIMAMIZI WA HATARI ZA KIJAMII.

Sifa, Ujuzi na Uzoefu

Mgombea aliyefaulu anapaswa kuwa na ustadi dhabiti wa kiutendaji na uchanganuzi, kuwa na uzoefu wa vitendo 

NAMBARI YA MKOPO: IDA 6980 TF B6810 – KE (P173065)
wa kushughulikia masuala magumu/nyeti ya maendeleo ya kijamii kupitia michakato shirikishi ya washikadau, na 
aweze kuunganisha masuala ya maendeleo ya kijamii katika muktadha wa uendeshaji. Uteuzi utategemea sifa, 
uzoefu na ujuzi wa mgombea.

A.    Kwa uchache, mwombaji anapaswa kuwa na:
      i.    Shahada ya Uzamili katika Sayansi ya Jamii, Sosholojia, Maendeleo ya Jamii, Anthropolojia au uwanja un-
aohusiana;
     ii.    Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Mradi itakuwa faida;
     iii.   Mafunzo juu ya ulinzi wa kijamii au sawa na yake.

B.    Uzoefu
    i. Angalau uzoefu wa miaka 10 uliothibitishwa katika kuongoza, kubuni na kutekeleza mikakati ya kujenga uwezo 
kwa kuzingatia mahususi katika ukuzaji wa uwezo/maendeleo ya taasisi katika ngazi ya ndani. Uzoefu huu lazima 
ujumuishe lakini usiwe mdogo kwa maeneo yafuatayo:

       a  . Kutathmini mahitaji ya uwezo kwa kutumia mbinu rasmi ya Mafunzo ya Kitaasisi na ushauri;
       b.    Kuandaa mipango ya kujenga uwezo kulingana na tathmini ya mahitaji;
       c.    Ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli za kujenga uwezo au Kubuni na/au kutekeleza programu za kuwa-
jengea uwezo watumishi wa umma katika maeneo yanayohusika na Mpango (Ulinzi wa Mazingira na Kijamii na/
au utekelezaji wa mradi;
      d.     Uzoefu ulioonyeshwa katika uimarishaji wa kitaasisi wa taasisi ndogo za kitaifa na usaidizi wa michakato 
na programu za ugatuaji;
       e.     Uzoefu wa awali katika kujenga uwezo wa serikali ndogo za kitaifa/kitaifa kwa ajili ya programu zinazo-
fadhiliwa na GOK/Mfadhili;
       f.     Maarifa na uzoefu ulioonyeshwa katika kubuni na kuendesha mafunzo hasa juu ya ulinzi wa kijamii;
       g.     Kuwa na uzoefu katika kutekeleza Ulinzi wa Kijamii katika miradi ya maendeleo inayofadhiliwa na Serikali 
ya Kenya na taasisi za kimataifa;
    
   ii.   Uelewa mzuri wa viwango vya kimataifa vya sera, michakato na taratibu za ulinzi wa kijamii;
   iii.   Kuwa na ufahamu mzuri wa ulinzi wa mazingira na kijamii kwa Kenya chini ya EMCA na mashirika ya maende-
leo;
  iv.    Uzoefu katika michakato ya kitaifa na kimataifa ya Ulinzi wa Jamii na kufuata;
   v.  Kuwa na uzoefu katika maendeleo na matumizi ya matokeo ya tathmini ya athari za kijamii;
  vi.    Maarifa na ujuzi kuhusu Usimamizi wa Hatari kwa Jamii, Unyanyasaji wa Kijinsia na Unyonyaji wa Kijinsia na 
Unyanyasaji sera zitakuwa faida;
  vii.  Ujuzi bora wa mawasiliano;
   viii.  Uzoefu katika kuongoza mazungumzo na usimamizi wa migogoro;
   ix.   Uwezo wa kuandika na kutoa ripoti kwa wakati na mafupi;
   x.   Angalau uzoefu wa miaka 5 wa kufanya kazi na jamii za wenyeji nchini Kenya kuhusu ulinzi wa kijamii katika 
miradi ya maendeleo; na
   Xi.   Uzoefu wa kazi au ujuzi wa taratibu za uendeshaji wa serikali;

1.4   MTANDAO WA KURIPOTI

Mtaalamu wa Kujenga Uwezo atafanya kazi moja kwa moja na Idara ya Serikali ya Ulinzi wa Jamii na Kitengo cha 
Masuala ya Raia Wazee -SRM chini ya Mkuu wa Kitengo na atapokea malipo kulingana na mipango kazi kama il-
ivyokubaliwa na NTPIU ambayo ndiyo Wakala kuu wa Utekelezaji.

Mtaalamu wa Kujenga Uwezo atakuwa Nairobi katika afisi za Idara ya Serikali ya Ulinzi wa Jamii na Masuala ya Wa-
zee -Kitengo cha SRM. Mwombaji aliyefaulu lazima awe tayari kusafiri mara kwa mara sehemu mbalimbali za nchi.

2. MTAALAMU WA USIMAMIZI WA HATARI KWA MAZINGIRA Ref: FLLoCA/PIU/ERMS/2022-23 -Nafasi 1

2.1 MALENGO YA KAZI HIYO

Mgawo huu umeundwa ili kusaidia na kutoa utaalam kwa NTPIU, MDAs, Kaunti na Mabingwa wa Programu ndani 
ya Mashirika ya Utekelezaji wa Programu ili kuhakikisha kuwa Mpango unatayarishwa ipasavyo na kutekelezwa kwa 
mujibu wa sheria inayotumika ya kitaifa kuhusu hatari za mazingira na masuala ya kijamii na Kanuni za Benki ya 
Dunia kuhusu Mpango wa Matokeo (PforR).

2.2 KAZI ZA KUFANYA
Kazi ya 1: Kujenga Uwezo/Mafunzo

•    Tayarisha mpango wa kujenga uwezo unaofaa kwa madhumuni na Kaunti na IA zinazojumuisha:

     o     Muhtasari wa mchakato wa kitaifa wa tathmini ya mazingira na kijamii;
     o     Uhakiki wa miradi midogo;
     o     Utayarishaji wa ripoti za ESIAs/ESMPs; na
     o     Ufuatiliaji na ufuatiliaji wa utekelezaji wa ESMPs.

•      Kutayarisha nyenzo za mafunzo na kuendesha warsha za mafunzo ya kiufundi kwa wafanyakazi wa NTPIU, 
maeneo ya kaunti ya mazingira, mashirika husika ya utekelezaji na washikadau wengine kuhusu mahitaji ya ulinzi 
wa mazingira.

Kazi ya 2: Uratibu

•     Kufanya uratibu unaohitajika na wasimamizi/wakala za kitaifa zinazojumuisha Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi 
wa Mazingira (NEMA), Kurugenzi ya Usalama na Huduma za Afya Mahali pa Kazi (DOSHS) miongoni mwa zingine 
ili kuhakikisha kuwa Kaunti zinapokea usaidizi wa kiufundi unaohitajika na upangaji na utekelezaji wa miradi mi-
dogo. inazingatia sheria na kanuni za kitaifa zinazohusika na ulinzi sheria na kanuni za kitaifa zinazohusu ulinzi wa 
mazingira na afya na usalama;
• Kutambua vipengele vya kisheria na udhibiti kuhusu EHS na kushauri Kaunti na NTPIU ipasavyo;
• Kutoa utaalamu wa ulinzi wa mazingira kwa NTPIU na Vitengo vya Kaunti vya Mabadiliko ya Tabianchi (CCCUs);
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WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO YA UCHUMI

KUFADHILI MPANGO WA KUKABILIANA NA MABADILIKO YA HALI YA HEWA NCHINI

KITENGO CHA KUTEKELEZA MPANGO 

NAFASI ZA KAZI
Kazi ya 3: Usimamizi na Ufuatiliaji Misheni za Utekelezaji

    •     Kushiriki katika dhamira ya usimamizi wa mara kwa mara na wa dharura kwa Kaunti wakati wa Misheni za 
Usaidizi wa Utekelezaji, kutathmini kiwango cha utiifu wa sheria na kanuni za kitaifa zinazotumika na ESIA/ESMPs 
zilizoidhinishwa;
   •     Kupitia Mfumo wa Usimamizi wa Hatari kwa Mazingira na Kijamii wa Kaunti (ESRM) na taratibu na kubainisha 
utoshelevu na viwango vya utekelezaji, ufuatiliaji na uzingatiaji;
   •    Tathmini ikiwa mbinu za kutatua malalamiko zilizowekwa kwa ajili ya miradi midogo zinafanya kazi ipasavyo 
na miradi midogo ya mtu binafsi inatekelezwa   kwa njia endelevu ya kimazingira;
   •    Tathmini kutofuata sheria kuu za mazingira, afya na usalama, matukio na kupendekeza hatua za kurekebisha 
kwa muda madhubuti;
   •     Fanya kazi na serikali ya Kaunti husika visimamizi vya mazingira ili kuchunguza matukio ya kimazingira, afya na 
usalama na ajali na kuripoti kwa NTPIU na Benki ya Dunia na kuhakikisha mpango wa utekelezaji wa kurekebisha 
unatekelezwa kikamilifu.

Kazi ya 4: Kuripoti

    •     Kutayarisha ripoti za Kila Robo na Mwaka za Mazingira na Ufuatiliaji na Tathmini ya Kijamii ambazo zinaan-
gazia changamoto zinazohusu utiifu wa sheria za kitaifa zinazotumika, kanuni na viwango vya kijamii na kimazingira 
vya Benki ya Dunia na kupendekeza hatua ya kuchukuliwa ili kuhakikisha utiifu;
    •    Kagua ripoti za kila mwezi na robo mwaka za ulinzi wa mazingira zinazowasilishwa na Halmashauri za Wilaya
    •     Kutayarisha na kusambaza miongozo ya ndani ya mazingira na kijamii kwa ajili ya kuandaa, kutekeleza, ku-
fuatilia na kutoa taarifa za hatua za usimamizi wa hatari za kimazingira na kijamii;
     •    Kusimamia ukaguzi wa kila mwaka wa kufuata mazingira na kijamii;
     •     Majukumu mengine yoyote atakayopewa na Mratibu wa Mpango au mteule wake.

2.3 MWENENDO WA KAZI

Wakati wa muda wa kazi, Mtaalamu anatarajiwa kufanya kazi zilizotajwa hapo juu kwa muda wote, ndani ya mi-
ongozo iliyowekwa humu. Nafasi hii itakuwa ya ndani ili kutoa msaada kwa NTPIU, Kitengo cha Uchumi wa Hali 
ya Hewa na Uchumi wa Kijani na MDAs. Utendaji wa Mtaalamu utapimwa kwa kuzingatia Viashiria Muhimu vya 
Utendaji vya Kila Mwaka vilivyowekwa na kukaguliwa kila robo mwaka na Mratibu wa Mpango.

2.4 WASIFU WA MTAALAMU WA USIMAMIZI WA HATARI KWA MAZINGIRA

(a)   Sifa

     •     Shahada ya Uzamili katika sayansi ya mazingira, uhandisi au taaluma nyingine husika;
     •     Uzoefu katika kubuni na kutekeleza mfumo wa usimamizi wa hatari kwa mazingira na kuwasiliana vyema na 
sera, sheria, kanuni na miongozo ya Serikali ya Kenya (GoK) inayohusiana na mazingira;
      •     Uzoefu na sera za ulinzi za Benki ya Dunia;
      •      Uzoefu wa maandalizi na utekelezaji wa ESIAs kulingana na Mfumo wa Kitaifa wa Mazingira;
      •       Mafunzo ya kitaalamu husika katika Athari za Mazingira na Ukaguzi yatakuwa faida ya ziada;
       •    Lazima uwe Mtaalamu wa Ukaguzi wa Athari kwa Mazingira aliyesajiliwa na NEMA.
       •     Ujuzi mzuri wa kufanya kazi wa MS Office Suite.

(b) Uzoefu

     •     Kiwango cha chini cha miaka 8’ kilionyeshwa kufanya kazi katika tathmini za athari za kimazingira na kijamii 
za sekta ya umma na Miradi/Programu za Maendeleo Zinazoendeshwa na Jamii.
       •     Ujuzi madhubuti wa uchanganuzi, uwezo wa kufikiri kimkakati, kuchambua na kuunganisha data na taarifa 
mbalimbali zinazohusiana na mazingira;
       •     Maarifa na/au ujuzi na jiografia ya nchi na hasa masuala ya mazingira;
       •     Maarifa na uzoefu wa kiutendaji wa kutathmini masuala ya mazingira yanayohusiana na ujenzi na uende-
shaji wa miradi ya miundombinu;
       •     Uwezo wa kufanya kazi katika timu, kuendeleza ushirikiano na kuanzisha mahusiano ya kazi yenye ufanisi 
na wadau mbalimbali;
       •    Ujuzi mzuri kati ya watu na mawasiliano
        •    Kuzungumza na Sera za Kitaifa za Mazingira, Sheria ya EMCA, taratibu za kitaasisi za EIA, mapitio na uidhin-
ishaji nchini.

2.5 UTARATIBU WA KURIPOTI

Mtaalamu wa Usimamizi wa Hatari kwa Mazingira ataripoti kwa Mratibu wa Mpango au mteule wake.

3 MHASIBU WA PROGRAMU MSAIDIZI

MALENGO YA KAZI

Lengo kuu la mgawo huo ni kutoa usaidizi wa usimamizi, kifedha na uhasibu kwa programu kulingana na sera na 
taratibu zilizowekwa kwa NT, Kitengo cha Utekelezaji wa Programu (NTPIU) ikijumuisha Mwongozo wa Uendeshaji 
wa Programu (POM).

3.1 KAZI ZA KUFANYA

Akisaidia Mhasibu wa Mpango, Mhasibu Msaidizi wa Mpango anatarajiwa kufanya kazi zifuatazo:

     •    Kusimamia marejesho ya Usimamizi wa Fedha za Kaunti ikijumuisha marejesho ya Matumizi ya Robo na 
Ripoti;
     •    Kusimamia marejesho ya MDAs ikijumuisha Mipango Kazi ya Mwaka na marejesho ya matumizi ya Kila Robo;
      •     Kusaidia katika kutunza rekodi zote za uhasibu kulingana na viwango vya uhasibu vilivyoidhinishwa na kwa 
kuzingatia kanuni za Benki ya Dunia na GOK;
     •     Kusaidia katika utayarishaji wa ripoti za mara kwa mara (yaani kila mwezi/robo mwaka/mwaka) katika 

miundo iliyoidhinishwa na Benki ya Dunia
     •       Kusaidia katika kuandaa mpango kazi wa Mwaka na bajeti;
     •      Kusaidia katika utoaji wa haraka wa fedha, mara zikiidhinishwa, kwa walengwa ikiwa ni pamoja na MDAs, 
Kaunti, AZAKi na IPs;
     •      Msaada katika kutunza vitabu na rekodi zinazofaa za programu;
      •     Kusaidia katika kuhakikisha kwamba rekodi za uhasibu zinasasishwa mara moja;
      •     Msaada katika kazi za uhasibu ikiwa ni pamoja na haki za IFMIS;
      •      Kutoa risiti za aina mbalimbali, kuandaa hati za malipo na kutunza kumbukumbu za fedha kwa mujibu 
wa taratibu zilizowekwa;
      •       Kudumisha Rejista ya Maslahi na kufuatilia waliosalimisha masurufu;
      •     Kusimamia ueleaji wa fedha ndogo na kutunza kijitabu kidogo cha fedha;
       •     Hakikisha kwamba malipo ya fedha ndogo ndogo yameandikwa ipasavyo na yanatosheleza;
      •     Hakikisha ankara zinazowasilishwa kwa malipo katika NTPIU zinahudumiwa na kuchakatwa mara moja;
      •     Kusaidia katika uhifadhi na usimamizi wa Miongozo na Taratibu za Kitengo cha Uhasibu;
      •     Tekeleza majukumu mengine yoyote utakayopewa na Mhasibu wa Programu na/au Meneja wa Mpan-
go- Fedha na Mkakati.

3.2 Sifa, Ujuzi na Uzoefu

Kiwango cha chini cha kufuzu:

     a)    Angaa awe amefanya Mtihani wa Kidato cha Nne (KCSE), Wastani wa Daraja C(wazi) au Sifa Sawa;
    (b)   Uwezo wa kuandika na kuzungumza Kiingereza;
    c)     Adabu, mchangamfu na mchapakazi;
    d)    Ustadi mzuri kati ya watu;
    e)    Uwezo wa kufanya kazi kama mwanachama wa timu;
    f)    Uwezo wa kufanya kazi chini ya maelekezo na uangalizi mdogo;
    g)     Uwezo wa kuonyesha mpango.
  
3.   WASIFU WA MHASIBU MSAIDIZI WA PROGRAMU

Sifa, Ujuzi na Uzoefu:

     •     Kiwango cha chini cha shahada ya kwanza katika uhasibu, usimamizi wa biashara au fedha;
     •     Kiwango cha chini cha kufuzu kwa Mhasibu wa Umma Aliyeidhinishwa au Mhasibu Mkodishwa Sehemu 
ya 11 (CPA 2);
     •     Kiwango cha chini cha miaka 3(mitatu) ya uzoefu wa uhasibu/fedha katika utumishi wa umma, mfadhili
- miradi iliyofadhiliwa au shirika lenye shughuli nyingi;
     •    Ujuzi bora wa uchanganuzi, uandishi wa ripoti na lazima uwe na ujuzi wa kompyuta;
     •    Uwezo wa kufanya kazi chini ya shinikizo na kutimiza ratiba ngumu chini ya uangalizi mdogo;
     •    Ujuzi bora wa mawasiliano na baina ya watu na kuweza kufanya kazi katika timu.

4. MITAMBO YA KURIPOTI

Mhasibu Msaidizi wa Programu ataingia mkataba na Hazina ya Kitaifa na Mipango ya Kiuchumi na atatoa ripoti 
kwa Mhasibu wa Programu ya NTPIU na Meneja wa Programu - Fedha na Mikakati kwa kuongeza Mratibu wa 
Programu.

Nyaraka kamili za Maombi (Wasifu, nakala za vyeti na nyaraka husika zinazotoa maelezo ya sifa zako, uzoefu, mawasiliano 
ya simu ya mchana na jioni, anwani ya barua pepe na majina ya waamuzi watatu) pamoja na Marejeleo ya Nafasi na jina 
lililowekwa alama wazi juu inapaswa kuwasilishwa mtu au kutumwa kwa barua pepe kwa anwani iliyoonyeshwa 
hapa chini:

                                                                    Anuani ya posta:

                                                         Kitengo cha Utekelezaji wa Programu
                                                               Kwa: Mratibu wa Programu
                                                                P.O. Box 30007-00100
                                                                             Nairobi, Kenya.

                                                                   Anwani Halisi ya Mahali:

                                                              Kitengo cha Utekelezaji wa Programu
                                                                      Kwai: Mratibu wa Programu
                                                              Orofa ya 7, Re-Insurance Plaza.
                                                                 Jengo Namba 4 Aga Khan Walk/Taifa Road
                                                                              Nairobi, Kenya.
                    Nambari ya simu: +254 20 2252299 Barua pepe: programcoordinator.piu@gmail.com
                                                                    Au fl lcoa.piu@gmail.com

Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 4 Julai, 2023 saa 1630 saa za Afrika Mashariki.

Tafadhali kumbuka kuwa Wizara ya Fedha na Mipango ya Kiuchumi inatoa Fursa Sawa za Uajiri -Anayezingatia Usawa wa Jamii

MRATIBU WA PROGRAMU
KWA: KATIBU/WIZARA YA FEDHA
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NA JANE NGUGI NA DENNIS 
RASTO(KNA)

Serikali imezindua hatua 
kadhaa zinazolenga ku-
punguza shinikizo kwenye 
akiba ya fedha za kigeni 
nchini na kuhakikisha upa-
tikanaji wa dola.

Waziri la Nishati na Petroli 
Davis Chirchir alisema, 
makubaliano ya serikali 
kwa serikali ya uagizaji 
mafuta ambayo Serikali 
imeweka na kampuni tatu 
za kimataifa za mafuta yat-
apunguza uhaba wa dola 
ambao umekuwa ukile-
meza uchumi kwa mwaka 
mmoja uliopita.

Chirchir alibainisha 
kuwa mafuta ya petroli ya-
nachangia takriban asilimia 
35 ya mahitaji yote ya fedha 
na kuongeza kuwa chini ya 

mkataba huo, kampuni zi-
tateua wauzaji wa mafuta 
wa ndani ambao watasima-
mia uagizaji na ukusanyaji 
wa fedha ambazo zitalipwa 
baada ya kumalizika kwa 
muda wa miezi sita ya kip-
indi cha mkopo.

Aliongeza kuwa kipindi 
cha mikopo, pamoja na 
wauzaji wa mafuta kuli-
pia bidhaa kwa kutumia 
shilingi tofauti na dola ili-
vyokuwa, kinatarajiwa ku-
punguza mahitaji ya dola ya 

Amerika na kupun-
guza shinikizo kwe-

nye akiba ya fedha za kigeni 
ambayo iko chini kabisa  
katika kipindi cha zaidi ya 
muongo mmoja.

Waziri huyo alieleza kuwa 
lengo kuu la mpango huo ni 
kupunguza mahitaji ya dola 
ya Amerika yanayotokana 
na uagizaji wa mafuta ya 
petroli kwa kuongeza muda 
unaohitajika kutafuta dola 
kutoka siku tano hadi siku 
180.“Waagizaji wa bidhaa 
kwa kawaida hulipwa kwa 
muda mfupi, ambao ni 
siku tano kila mwezi she-
hena ya mafuta ya petroli 
inapowasili Mombasa. Hii 
inaweka shinikizo kwenye 
akiba ya ndani ya fedha 
za kigeni. Pia ina athari ya 
kuongeza kwa kiasi ki-
kubwa mahitaji ya dola, 
jambo ambalo linaelekea 
kudhoofisha shilingi,” 

alisema Chirchir.
Waziri alibainisha kuwa 

muda wa mikopo ulikuwa 
unapunguza shinikizo 
kwa shilingi na kuhakiki-
sha dola zinapatikana kwa 
masoko mengine. "Kukose-
kana kwa dola kumekuwa 
changamoto kubwa iliyo-
chochewa na kushuka kwa 
thamani na kuporomoka 
kwa shilingi ya Kenya," al-
iongeza waziri.

Chirchir alizungumza al-
ipozindua mfumo mpya wa 
upakiaji katika bohari ya 
Kampuni ya Kenya Pipeline 
huko Nakuru.

 Alisema kukazwa kwa 
sera ya fedha na serikali 
ya Amerika kutokana na 
mfumuko wa bei baada ya 
Covid-19 ambao ulifikia 
asilimia tisa  na kuchangia 
uhaba wa dola.

Serikali kutekeleza hatua kadha kuongeza 
akiba ya pesa za kigeni

Uhaba wa 
dola umekuwa 

changamoto 
na pia kupungua 
kwa thamani ya 
shilingi,”-Chirchir

TENDER FOR THE PROVISION OF STAFF MEDICAL COVER
The Kenya Industrial Property Institute invites sealed tenders for the Provision of Staff Medical Cover for the 
Kenya Industrial Property Institute, Nairobi.

Tendering will be conducted under the open competitive method national using a standardized tender docu-
ment. Tendering is open to all qualified and interested tenderers.

Qualified and interested tenderers may obtain further information and inspect the tender documents during 
office hours [8:00am-1:00pm, 2:00pm-5:00pm] at the address given below.

A complete set of tender documents may be purchased or obtained by interested tenders upon payment of a 
non- refundable fees of (Kshs.1,000) in Banker’s Cheque and payable to the Managing Director Kenya Indus-
trial Property Institute. Tender documents may be obtained electronically from the Institute’s Website,
www.kipi.go.ke./ or from the Public Procurement Information Portal www.tenders.go.ke. Tender documents 
obtained electronically will be free of charge.

Tenderers who download the tender document must forward their particulars immediately to
( procurement@kip.go.ke, 020-6002210/11, P.O Box 51648-00200; Nairobi.) to facilitate any further clar-
ification or addendum.

All tenders must be accompanied by a bid security of 2% of the bid amount.

The tenderer shall chronologically serialize all pages of the tender documents submitted.

Completed tenders must be delivered to the address below on or before 27th June, 2023 at 10:00 am. Elec-
tronic tenders will not be permitted.

Tenders will be opened immediately after the deadline date and time specified above. Tenders will be publicly 
opened in the presence of the tenderers’ designated representatives who choose to attend at the address 
below.

Late tenders will be rejected.     
                     
The addresses referred to above are:

A. Address for obtaining further information and for purchasing tender documents

 Kenya Industrial Property Institute.
 KIPI Centre, 
 Kabarsiran Avenue; Off Waiyaki Way
 51648-00200; Nairobi.
 Supply Chain Office, 020-6002210/11, procurement@kipi.go.ke
 
B. Address for Submission of Tenders.

 Should be dropped in the Tender Box at the entrance of the Main Office Kenya Industrial
 Property Institute
 PO Box 51648-00200; Nairobi.
 KIPI Centre; Kabarsiran Avenue; Off Waiyaki Way, Nairobi.

C. Address for Opening of Tenders.
 Kenya Industrial Property Institute
 KIPI Centre, Kabarsiran Avenue; Off Waiyaki Way: Nairobi.
 Training Room 

TENDER  NOTICE
Pyrethrum Processing Company of Kenya Limited invites Sealed bids from eligible and qualified  bidders for the 
following tender;

S/
NO

Tender reference Tender Descriptions Eligibil-
ity

Deadline

001 PPCK/PROC/OT/1208/2022-2023 TENDER FOR SUPPLY & DELIVERY OF 
CHEMICALS, REAGENTS AND OTHER 
LABORATORY CONSUMABLES

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

002 PPCK/PROC/OT/1209/2022-2023 TENDER FOR SUPPLY & DELIVERY OF 
HEXANE, METHANOL, SHELL SOLT, 
B.H.T(FOOD GRADE), ISOPROPYL 
ALCOHOL AND OTHER INDUSTRIAL 
SOLVENTS

OPEN 27/06/2023

003 PPCK/PROC/OT/1210/2022-2023 TENDER FOR REPAIR AND MAINTE-
NANCE OF MOTOR VEHICLES, TRACTORS 
AND MOTOR BIKES

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

004 PPCK/PROC/OT/1211/2022-2023 TENDER FOR PROVISION OF INSUAR-
ANCE SERVICES FOR MOTOR VEHICLES 
AND MOTOR BIKES

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

005 PPCK/PROC/OT/1212/2022-2023 TENDER FOR REPAIR, SERVICING 
AND MAINTENANCE OF LABORATORY 
EQUIPMENT AT MUGUGA, MOLO AND 
HEAD OFFICE FOR A PERIOD OF ONE 
(1) YEAR.

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

006 PPCK/PROC/OT/1213/2022-2023 TENDER FOR SUPPLY OF FIREWOOD 
LOGS AND DRY SAWDUST

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

007 PPCK/PROC/OT/1214/2022-2023 TENDER FOR SUPPLY & DELIVERY OF 
PYRETHRUM SEEDLINGS

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

008 PPCK/PROC/OT/1215/2022-2023 TENDER FOR SUPPLY & DELIVERY OF 
AEROSOL REFILLING

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

009 PPCK/PROC/OT/1216/2022-2023 TENDER FOR PROVISION OF CLEARING 
AND FORWARDING SERVICES

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

010 PPCK/PROC/OT/1217/2022-2023 TENDER FOR SUPPLY AND DELIVERY OF 
INDUSTRIAL GASES

OPEN 27/06/2023 
at 11:00 am

PYRETHRUM PROCESSING COMPANY 
OF KENYA LIMITED

Interested bidders can obtain copies of tender documents at the Procurement Office upon payment of a non-refunda-
ble fee of Kshs.1,000.00. Interested bidders are required to submit hard copies of their completed tender document 
plus all the attachments in a plain sealed envelope with the tender reference number and description clearly marked 
in the envelope and addressed to:

Ag. Chief Executive Officer
Pyrethrum   Processing Company  of Kenya  Limited

P.OBOX 420 - 20100, Nakuru
Email: md@pyrethrum.co.ke   procurement@pyrethrum.co.ke 

And be placed in the tender box located at the PPCK Main Office reception, ground floor, along General Mathenge 
Road, Industrial Area-Nakuru. Submitted tender documents shall be opened soon after the deadline in the PPCK Board 
room in the presence of tenderers or their representatives who choose to attend. Late bids shall not be accepted.

Ag. Chief Executive Officer.

Kenya Power invites tenders from interested bidders 
for provision of the following:-

INVITATION TO TENDER 

TENDER NO. ITEM 
DESCRIPTION

TENDER
COMMENCE-
MENT 
DATE

TENDER
CLOSING
DATE

KP1/9A.3/
OT/46/22-23

Supply of 
Tool Less 
Seals

Wednesday
14.06.2023

Wednesday 
28.06.2023 
at 10.30 a.m. 

GENERAL MANAGER
SUPPLY CHAIN & LOGISTICS  www.kplc.co.ke

Tender documents detailing the requirements of the above 
tenders may be obtained from the Kenya Power website 
(www.kplc.co.ke) from the dates shown above.
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NA JUDY SHERI (PCO)

Wizara ya Afya imejitolea 
kulinda afya ya umma kwa 
kushiriki katika mipango 
ya kimataifa iliyoundwa ili 
kuimarisha njia zake za ku-
zuia na kukabiliana na ma-
janga baada ya milipuko ya 
hivi karibuni ya magonjwa 
ya Covid-19, Ebola na Mar-
burg.

Katibu wa Idara ya Seri-
kali ya Afya ya Umma na 
Viwango vya Kitaalamu 
Mary Muthoni alielezea haja 
ya mbinu kamili ya seri-
kali na jamii kupambana na 
milipuko bila kujali ukubwa 
wake. Akizungumza wakati 
wa mkutano wa tisa wa 
kanda ya Afrika wa Mpango 
Shirikishi wa Kuzuia na 
Kusimamia Matukio ya Afya 
ya Umma katika Usafiri wa 
Anga (CAPSCA), katibu 
alisema mkutano huo una-
zipa nchi jukwaa muhimu 
la kutathmini utayari wao 
na mikakati ya kukabiliana 
na janga hilo, kushiriki ma-
zoea bora, na kukabiliana 

na changamoto kwa maen-
deleo endelevu.

Alikiri hasara kubwa ya 
maisha iliyosababishwa 
na janga la Covid-19, la-
kini akasifu mabadiliko ya 
dhana ambayo ulisababisha 
katika maandalizi na mi-
fumo ya kukabiliana nao ya 
washikadau wote. 

"Kwa kuzingatia uzoefu 
wa Covid-19, tumepata 
maendeleo ya kushangaza 
katika kuongeza uwezo 
wetu wa kufanya kazi, 
haswa katika uratibu wa 
dharura, uchunguzi wa 
pamoja, utunzaji wa kliniki, 

mawasiliano ya hatari, na 
ushiriki wa jamii," katibu 
alisema.

Alisema Kenya inashiriki-
ana kikamilifu na mashirika 
ya kimataifa kuimarisha 
usalama wa afya duniani 
na kwa sasa inahudumu 
kama makamu mwenyekiti 
na mjumbe wa ofisi ya 
kanda ya WHO-AFRO ka-
tika Kikundi Kazi cha WHO 
kuhusu marekebisho ya 
Kanuni za Afya za Kimataifa 
(WGIHR) ambayo in-
aweka nchi kama mhusika 
muhimu katika kuunda sera 
za afya za kimataifa. 

Katibu pia alifichua 
kuongezeka kwa ushiriki 
wa Kenya katika vikao vi-
navyoendelea vya Baraza la 
Majadiliano kati ya Serikali 
na Serikali (INB) vinavyo-
lenga kuandaa na kujadili-
ana kuhusu vyombo vya 
kimataifa chini ya katiba ya 
Shirika la Afya Duniani ili 
kuimarisha uzuiaji wa ma-
janga, kujiandaa na kuka-
biliana na majanga.

Wizara ya Afya yaahidi 
kushiriki mipango ya 

kimataifa kuzuia majanga

Katibu Mary Muthoni, aki-
hutubia mkutano wa tisa wa 
CAPSA kanda ya Afrika

The Kericho based Sh3.5 billion West Valley Sugar Factory 
situated in Kapkornom in Soin/Sigowet constituency within 
Kericho, the first milling plant in Kericho. It is equipped with 
the latest technology, which includes automated machinery 
and a quality control system to ensure sugar products are 
of the highest quality. Photo by Sarah Njagi

BY SARAH NJAGI(KNA)

Sugarcane farmers in 
Soin/Sigowet sub-
county in Kericho 

County are a happy lot fol-
lowing the establishment of 
a Sh3.5-billion sugar factory 
by local investors in a bid to 
tap the huge potential of the 
cash crop in the rich agri-
cultural area.

Situated in Kapkornom 
area in Soin/Sigowet Con-
stituency, West Valley Sugar 
Factory, the milling plant 
and the first of its kind in 
Kericho is equipped with 
the latest technology which 
includes automated ma-
chinery and a quality con-
trol system to ensure sugar 
products are of the highest 
quality.

According to the fac-
tory’s Managing Director 
(MD) BenardSoi, West Valley 
Sugar Factory is 85 per cent 
complete and will com-
mence operations within 
three months with a target 
of producing 2,500 bags of 
sugarcane daily by milling 
1,250 tonnes of sugarcane 
sourced from farmers in 
Soin/Sigowet sub-county, 

Ainamoi sub-county and 
Tinderet Constituency in 
Nandi County.

Soi revealed that the mill-
ing plant will create 1,500 
jobs for Kericho residents, 
in addition to contributing 
towards the development 
of the local community 
through its corporate social 
responsibility (CSR) pro-
grammes.

Soi revealed that they had 
registered 3,800 cane farm-
ers to supply the cash crop 
for production.

“This is the first mill in 
Kericho County so we ex-
pect the farmers of Kericho 
to fully support it. It is their 
own factory, it is farmer-
based and the investors are 
locals so we expect 100 per 
cent support from the farm-
ers. 

“Right now, we have reg-
istered 3,800 sugar cane 
farmers. There is also a lot of 
uncultivated land in Kericho 
where we are going to do 
cane development with the 
farmer,” Soi added. 

Sugar factory brings joy 
to sugarcane farmers 

in Kericho county 

DRAFT NATIONAL RETIREMENT BENEFITS POLICY

Retirement Benefits Authority was established under the Retirement Benefits Act, Cap 197 No. 3 of 1997 to 
regulate and supervise establishment and management of retirement benefits schemes; protect the interest of 
members and sponsors of retirement benefits schemes; approve trustees’ remuneration approved by members 
during the annual general meeting after every three years; promote development of the retirement benefits 
sector; and, advise the Cabinet Secretary of The National Treasury and Economic Planning on the national
policy to be followed with regard to the retirement benefits sector.

Pursuant to the Statutory Instruments Act No. 23 of 2013, the Authority hereby invites stakeholders, Trustees 
and members of retirement benefits schemes, service providers to the pension industry and members of the 
public to a public participation forum on the draft national retirement benefits Policy which is available on our 
website www.rba.go.ke.

to be held on June 20, 2023, at:

1. Crowne Plaza/Mercure Hotel - Upper hill, Nairobi (9:00am - 5:00pm) 
2. Voyager Beach Resort, Mombasa (9:00am - 5:00pm) 
3. The Vic Hotel, Kisumu (9:00am - 5:00pm)  

Kindly visit the above venues to provide your views or submit a written memorandum in hardcopy addressed 
to the Chief Executive Officer using the postal address provided here below or softcopy emailed to research@
rba.go.ke on or before 20th June 2023.

RETIREMENT BENEFITS AUTHORITY
Rahimtulla Tower, 13th Floor, Upper Hill Road, P.O. Box 57733-00200 Nairobi

Tel: 2809000 Mobile: 0726600001-5 or 0735339132 Fax: 2710330
Email: info@rba.go.ke Website: www.rba.go.ke

Retirement Benefits Authority (RBA) is ISO 9001: 2015 Certified

Instagram: rbakenya  

YouTube:  Retirement Benefits Authority

facebook: @RetirementBenefitsAuthorityKE

linkedin: Retirement Benefits Authority Kenya

twitter: @RBA_Kenya

Email: info@rba.go.ke Website: www.rba.go.ke

For more, follow us on:-

PUBLIC NOTICE
PUPLIC PARTICIPATION

JOB ADVERTISEMENT 

The National Authority for the Campaign Against Alcohol and Drug Abuse (NACADA) is a State Corporation established 
by an Act of Parliament in July 2012 to coordinate multi-sectoral efforts aimed at preventing, controlling and mitigating 
the impact of alcohol and drug abuse in Kenya.  Towards achieving this mandate, NACADA wishes to competitively 
recruit a dynamic, result-oriented and self-driven Kenyan citizen for the position of Chief Executive Officer.

The Authority therefore invites qualified and interested candidates to submit their applications for the position of Chief 
Executive Officer.

The Chief Executive Officer shall be responsible to the Board for providing strategic leadership and direction to the Au-
thority and the staff in the running of the day to day activities in order to achieve the Authority’s mandate in accordance 
with the National Authority for the Campaign against Alcohol and Drug Abuse (NACADA), 2012.  Appointment to this 
position is on a contract term of five (5) years and may be renewed for a final term subject to satisfactory performance.

Interested candidates are invited to visit NACADA website www.nacada.go.ke/vacancies for the detailed job profile.

Qualified candidates should apply in confidence indicating the Job Ref. No. on both the application and envelope 
enclosing current detailed Curriculum Vitae indicating email address, telephone contacts and three (3) professional 
referees; copies of academic and professional certificates, relevant testimonials and the National Identity Card to the 
address below:

The Board Chairman,
National Authority for the Campaign Against Alcohol and Drug Abuse,

NSSF Building, Block A, Eastern Wing, 18th Floor,
P.O. Box 10774-00100 GPO,

NAIROBI.

MODE OF APPLICATION

Applications may be submitted through post, courier, hand-delivery or emailed to: careers@nacada.go.ke so as to 
reach the above addressee on or before 4th July 2023. 

ONLY SHORTLISTED CANDIDATES shall be contacted and any form of canvassing shall lead to automatic disqualifi-
cation.

Successful Candidates shall be required to comply with requirements of Chapter Six of the Constitution of Kenya.

NACADA is an equal opportunity employer committed to diversity and gender equality
Need someone to talk to on alcohol & drugs? Call our toll free helpline number 1192.

No. POSITION TITLE REFRENCE NUMBER

1 CHIEF EXECUTIVE OFFICER  NACADA/06/2023/01
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NA CHRIS MAHANDARA

Serikali imeanza ma-
zungumzo na Taasisi ya 
Grammy ya Amereka ili 
kukuza na kusaidia vipaji 
vya ndani nchini.

 Baada ya kukamilika, 
hatua hiyo itawawezesha 
vijana wa Wakenya walio 
na talanta kupata nafasi 
za mafunzo na kurekodi 
na waandalizi wa tuzo za 
muziki maarufu duniani 
kuboresha na kuchuma 

mapato kutokana na maud-
hui yao.

Waziri wa Masuala ya 
Vijana Michezo na Sanaa 
Ababu Namwamba alisema, 
serikali imetia sahihi Mka-
taba wa Maelewano na Trace 
TV ili kukuza vipaji vya 
humu nchini.

Mikataba hiyo miwili, 
alisema, ilikuwa hatua 
muhimu katika mpango 
wa serikali wa kusaidia 
wabunifu wa ndani kupata 

riziki bora kutokana na 
maudhui yao.

Kupitia ushirikiano na 
serikali za kaunti, alisema, 
mpango wa kina unaundwa 
ili kutambua na kukuza tal-
anta ili kufaidika na mpango 
huo.

Mpango huo, ambao 
uko chini ya mpango wa 
serikali wa Talanta Hela, 
umepangwa kufungua fursa 
kwa vijana kote nchini.

 Shindano lililopewa jina la 

'Nani Nyota Ibuka wa Kenya 
?' alisema, limepangwa na 
litatekelezwa katika kaunti 
ili kuinua vipaji vya mashi-
nani.

"Shindano linaandaliwa 
na litatangazwa rasmi wiki 
zijazo," alisema.

Kila kaunti, aliongezea, 
itaandaa mashindano 
mashinani na wale bora 
zaidi kukutana kitaifa ili 
kuchagua washindi wa-
takaonufaika na ufadhili. 

Serikali yatia saini mkataba na Trace TV kuwezesha wasanii 

Waziri wa Vijana, Michezo na Sanaa Ababu Namwamba 
wakati wa tamasha za kwanza za Sanaa na Utamaduni, 
Kisumu. Picha na Chris Mahandara/KNA.

National Environment Management Authority
                       Popo Road, off Mombasa Road P.O.BOX 67839-00200, Nairobi, Kenya,

Tel: 0724253398, 0735013046 E-mail: dgnema@nema.go.ke Website: www.nema.go.ke

NOTICE TO THE PUBLIC TO SUBMIT COMMENTS ON AN ENVIRONMENTAL IMPACT ASSESSMENT STUDY REPORT FOR 
THE PROPOSED LPG IMPORT, STORAGE, AND HANDLING FACILITY LOCATED ON 

PLOT L.R NO. 12223 CHANGAMWE, MOMBASA COUNTY

Negative Impact Mitigation Measure

Landscape visual impact • Design of infrastructure that conforms with the project site features 
(topography and aesthetics)

Soil and water contam-
ination

• Design appropriate containments for oils/other construction chemicals and 
sanitary waste;

• Excavated soil is to be used for backfilling excavated areas while excess soil 
is disposed of off-site;

• Construct a paved containment for storage of oils and other liquid chemicals 
being used in the construction site;

• Engage a NEMA Registered Firm for the collection, transportation and appro-
priate disposal of used oil;

• Use of waste bins/proper waste management;
• Pave parking area for trucks and direct drainage to containment;
• Analysis of water at the site area 2 times a year
• Ensure solid waste is collected and appropriately disposed of;
• Ensure that used oil from trucks are not released to the ground.

Removal of existing 
Vegetation

• Design of appropriate construction that provides for incorporation of existing 
vegetation cover at the alternative site;

• Construction of effective drainages and culverts;
• Plant soil binding grasses and other native plants 
• Important species such as rare, endemic or endangered should be moved 

to safe grounds which are not likely to be affected by the project activities.

Potential lack of support 
from project area 
community

• Timely dissemination of project facts to community and stakeholders;
• Convening of meetings with Community and Stakeholders to carry out 

sensitization and disseminate project facts;
• Awareness creation amongst the Community on project facts;
• Community issues to be responded to promptly;
• Project progress reports and monitoring reports to be prepared and recom-

mendations implemented;
• Conduct Information Education and Communication; (IEC) amongst the 

community and the project staff;
• Have regular police patrols at the beginning of project development.

Solid Waste • Collect together all generated waste from site clearing;
• Transport and dispose all waste away from site;
• Liaise with the County government on suitable dumping site for spoils.
• Provide communal solid waste collection containers (skip) for the collection 

and storage prior to appropriate disposal;
• County Government/NEMA to provide waste dumping site;
• Engage a NEMA Registered Waste Collection Firm;
• Excavation activities to be done during the dry season to avoid soil erosion 

and siltation of streams;
• Site soil to be used to backfill excavated sites.

Noise pollution (excess 
noise and vibration)

• Use of noise reduction/ hearing protection devices when working with noisy 
equipment;

• Instruct machinery operators to avoid raving of engines;
• Carry out site preparation activities during the day.
• Use of serviceable equipment with low noise level;
• Instruction to truck/machinery operators to avoid raving engines.

Pursuant to Regulation 21 of the Environmental Management and Coordination (Impact Assessment and 
Audit) Regulations, 2003, the National Environment Management Authority (NEMA) has received an Environ-
mental Impact Assessment Study Report for the above proposed project.

The Proponent, Kenya Pipeline Company Limited, proposes to install a new LPG  handling and storage facility 
with a capacity of 30,000 MT. the facility will primarily receive LPG from pressurized LPG ships berthed at the 
newly constructed Kipevu Oil Terminal (KOT-2) Jetty, using a pipeline being constructed from Common User 
Manifold (CUM) located next to KPC. The proposed project will be located on plot L.R No. 12223 Changam-
we, Mombasa County.

The following are the anticipated impacts and proposed mitigation measures: 

A copy of the EIA report can be downloaded at  www.nema.go.ke

NEMA invites members of the public to submit oral or written comments within thirty (30) days from the date of 
publication of this notice to the Director General, NEMA to assist the Authority in the decision making process for this 
project. Kindly quote ref. No. NEMA/EIA/5/2/2073.

Comments can also be e-mailed to dgnema@nema.go.ke

MAMO B. MAMO, EBS 
DIRECTOR GENERAL

This advertisement is sponsored by the proponent.

The full report of the proposed project is available for inspection during working hours at:

1.      Principal Secretary,
 Ministry of Environment and Forestry,
 NHIF Building, 12th Floor, 
 Ragati Road, Upper Hill, 
 P.O.BOX: 30126-00100, NAIROBI

3. County Director of Environment
 MOMBASA COUNTY

2. Director General, NEMA
 Popo Road, off Mombasa Road, 

P.O. BOX 67839-00200, 
 NAIROBI

Negative Impact Mitigation Measure

Sanitary and other 
Domestic Waste

• Provide site clearing workers with solid waste bins for their use;
• Ensure site has toilet facilities;
• Sensitize workers on site cleanliness and hygiene;
• Installation of appropriate sanitary facilities.

Air Pollution (dust, fuel 
and smoke emissions) 

• Control speed of vehicles and Prohibit idling; 
• Spray water during construction and demolition; 
• Provision of dust masks for use in dusty conditions;
• Use serviceable vehicles/machinery to reduce smoke;
• Regular maintenance of vehicles and equipment.

Risk of fire • Provide firefighting equipment at the construction site area;
• Sensitize staff on firefighting equipment use;
• No burning of materials is to be permitted at the site;
• Sensitization of Workers on Fire Safety Risks.

Occupational Health and 
Safety

• Use of construction site barrier tapes to isolate the site(working) area to bar 
intruders from accessing the area in case of a dropping object;

• Use of appropriate head, hand and feet protection (PPE);
• Adopting ergonomic work flow designs that fit physical tasks to employees 

and not vice versa while maintaining a balance with productivity;
• Provide first aid facilities at the site.
• Testing of structures for integrity prior to undertaking work; 
• Implementation of fall protection including induction on climbing tech-

niques and use of fall protection measures;
• Provision of harnesses and scaffolds for working at heights;
• Inspection, maintenance, and replacement of fall protection equipment.

Risks of spread of 
diseases

• Sensitize workers and community on sexually transmitted diseases especial-
ly STIs and HIV/AIDS which is spread through socialization and unprotected 
sex;

• Sensitize workers on use of protection facilities like mosquito nets appropri-
ate gear when working in waterlogged areas to avoid Bilharzia;

• Provide workers and community with condoms;
• Facilitate the development of a Health facility at the project area together 

with Ministry of Health and interested Donor Agencies;
• Encourage Workers, Truck Drivers and Community to go for HIV Testing and 

Counselling in order to live a productive life.
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WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO YA UCHUMI

MTIRIRIKO WA FEDHA ZA KAUNTI KUKABILI TABIANCHI-UBORESHAJI WA MIKAKATI
Utangulizi
Mabadiliko ya hali ya hewa yameligharimu bara la Afrika karibu dola bilioni 70 katika miongo mitano iliyopita. Kutokana na 
ukame wa muda mrefu mwaka huu, Kenya imepata hasara ya zaidi ya dola bilioni 1.5 hali ambayo imeilazimu serikali ku-
geuza rasilimali kwa ajili ya afya na elimu ili kulinda maisha, maisha na wanyamapori kutokana na uharibifu unaosababisha 
uharibifu nchini.

Kenya ingawa inawajibika kwa asilimia 0.1 pekee, imekuwa mstari wa mbele katika kupambana na athari mbaya ya maba-
diliko ya hali ya hewa baada ya kuridhia mkataba wa Paris mwaka wa 2016. Imebuni mikakati mingi ikiwa ni pamoja na 
Mpango wa Kitaifa wa Mabadiliko ya Tabianchi, 2012 (NCCAP 2013-2017) , (NCCAP 2018-2022), Mpango wa Kitaifa wa 
Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 2015-2030 na mkakati wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi. Serikali ya Kenya 
inatekeleza mipango na mikakati ya maendeleo kupitia Mpango wa Ufadhili wa Mikakati ya Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Hali ya Hewa (FLLoCA) kama hatua ya kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya tabianchi kote nchini na kimsingi ndani 
ya Serikali 47 za Kaunti. Madhumuni ya programu ya (FLLoCA) ni kutoa hatua za kustahimili hali ya hewa zinazoongozwa 
na wenyeji na kuimarisha uwezo wa Kitaifa na Serikali za Kaunti kudhibiti hatari za hali ya hewa. Ni mpango wa kipindi cha 
miaka mitano ambao ulianza tarehe 1 Februari, 2022 na unatarajiwa kutekelezwa hadi tarehe 31 Januari, 2027.

FLLoCA/Mikakati ya Kifedha ya Kukabiliana na Tabianchi ya Kaunti
Mpango wa FLLoCA umejikita katika kufadhili Fedha za Kitaifa na Kaunti za Mabadiliko ya Tabianchi; kujenga uwezo wa ngazi 
ya kata kwa ajili ya kupanga, kupanga bajeti, kuripoti na utekelezaji wa hatua za hali ya hewa za ndani kwa ushirikiano na 
jamii; na uimarishaji wa uwezo wa ngazi ya kitaifa wa uratibu, ufuatiliaji na utoaji taarifa. Imekusanya washirika kimkakati na 
kuchukua hatua kuratibu na kusaidia hatua za hali ya hewa katika ngazi ya ndani. Mpango huu unachapisha fedha kutoka 
kwa vyanzo vya nchi mbili ikiwa ni pamoja na Serikali ya Uswidi (Sida) na Serikali ya Denmark (DANIDA) ikiripoti ongezeko 
la Kshs 2.5 bilioni ($21.4 milioni) kuimarisha ushirikiano wa Kenya na Benki ya Dunia ili kutekeleza kanuni za kustahimili 
kijamii za ufadhili wa ugatuzi wa hali ya hewa na usimamizi shirikishi wa hatari ya hali ya hewa kwa njia ya uwekezaji wa 
kifedha na chanjo ya kijiografia.

Mheshimiwa Dkt. William S Ruto, Rais wa Kenya mnamo tarehe 12 Desemba 2022 aliidhinisha Mswada wa Ugavi wa 
Ziada wa Serikali za Kaunti wa 2022 ambao ulifungua malipo ya Kshs 22.4 bilioni kwa Serikali za Kaunti ikijumuisha Sh1 
bilioni zilizotengwa kustahimili mabadiliko ya hali ya hewa katika ngazi ya chini. Sheria hiyo, inatoa mfumo wa kisheria wa 
mgawanyo wa fedha kama mgao wa mapato ya Serikali ya Kitaifa au mapato ya mikopo au ruzuku kutoka kwa washirika 
wa maendeleo. Zaidi ya hayo, inaeleza kuwa Hazina itatoa mgao wa masharti wa Kshs 7.537 bilioni kutoka kwa Serikali ya 
Kitaifa na mikopo na ruzuku ya Sh17.1 bilioni kutoka kwa washirika wa maendeleo kutolewa kupitia Mpango wa FLLoCA.

Benki ya Dunia imetoa Sh18 Bilioni (dola milioni 150) kwa Mpango wa Miaka kumi wa Serikali wa Kufadhili Hali ya Hewa 
unaoongozwa na Serikali ya Mitaa ambao ulizinduliwa Juni, 2020 ili kuunda jukwaa la kudhibiti juhudi za pamoja za washiri-
ka wa maendeleo, serikali za kaunti, sekta ya kibinafsi na jamii ili kuzalisha afua za hali ya hewa na kuhamasisha fedha 
zinazohitajika sana. Ahadi hiyo inatoa malipo ya awali ya Kshs 1.034B kupitia Mpango wa FLLoCA kwa kaunti 47 ambapo 
kila moja itapokea Kshs 22 Milioni katika mwaka wa kifedha unaoisha Juni 30, 2022.

Mpango huu unafadhiliwa kupitia mseto wa zana za Ufadhili wa Mradi wa Uwekezaji (IPF) na Programu ya Matokeo (PforR). 
Pesa za programu hutolewa kupitia Viashiria Vilivyounganishwa na Utoaji (DLIs) vinavyowiana na maeneo ya matumizi kul-
ingana na vipengele vya programu. Chombo cha IPF kinasaidia masuala ya ufadhili, utawala, uratibu wa kitaifa na mitaa na 
kujenga uwezo wa programu ya kitaifa. Chombo cha PforR huauni Kaunti kupitia ruzuku mbili tofauti, zinazofafanuliwa kama 
uhamisho wa kifedha wenye masharti baina ya serikali: Ruzuku ya Kaunti ya Usaidizi wa Kitaasisi (CCIS) na Ruzuku ya Kaunti 
ya Kuhimili Hali ya Hewa (CCRI). Ili kutekeleza utoaji wa ruzuku katika mwaka wa fedha, Serikali ya Kaunti inapaswa kutimiza 
masharti ya mfumo wa uendeshaji wa Masharti ya Chini. Haya kwa kawaida yanajulikana kama ‘Masharti ya Chini ya Ufikiaji’ 
(MACs) kwa Ruzuku ya CCIS, na ‘Masharti ya Kima cha Chini ya Utendakazi’ (MPCs) kwa Ruzuku ya CCRI.
Katika mwaka wa 1 wa utekelezaji wa Mpango huo, Kaunti zilitakiwa chini ya CCIS ziwe na: (i) kutia saini Mkataba wa 
Ushiriki wa FLLoCA ;(ii) kufungua akaunti yenye madhumuni maalum ili kupokea pesa kutoka kwa CCIS na Ruzuku za CCRI; 
(iii) Gavana wa Kaunti atateua Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Kudhibiti Mabadiliko ya Tabianchi na; (iv) Gavana wa 
Kaunti aidhinishe mpango kazi na bajeti ya matumizi ya Ruzuku ya CCIS kwa FY inayofuata.

Kamati ya Ushauri ya Kiufundi ya Fedha ya Hali ya Hewa ya Mashirika ya Kimataifa (ITAC), kitengo cha kiufundi cha mpango wa FLLo-
CA, ilithibitishwa na kupendekezwa kwa Kamati Inayoendesha Mpango huo (PSC), Thelathini na Nane (38) kati ya Serikali za Kaunti 
Arobaini na Saba (47) zilizoafiki Masharti Manne ya Chini ya Ufikiaji (MACs) kama ilivyoainishwa katika Ratiba ya 4 ya Makubaliano ya 
Ufadhili. (PSC) iliidhinisha vivyo hivyo na Benki ya Dunia ilikubali ushahidi uliotolewa ili kutimiza masharti ya uondoaji yaliyowekwa 
katika Jedwali la 2, Sehemu ya IV, B.1 ya Makubaliano ya Ufadhili. Kwa hivyo, Benki ilithibitisha kufanikiwa kwa kiasi cha Matokeo 
Yanayohusiana na Ulipaji (DLRs) yenye thamani ya Dola za Kimarekani Milioni 3.8 kwa Ruzuku ya Kitaasisi ya Kaunti ya Usaidizi wa Hali 
ya Hewa (CCIS) inayopatikana kwa kiasi cha USD 100,000 kwa kila Kaunti. Kwa hiyo, tarehe 31 Machi, 2023, Mpango wa FLLoCA ulitoa 
Kshs. 418 Milioni kwa Serikali thelathini na nane (38) za Kaunti ambazo ziliafiki Masharti ya Chini ya Ufikiaji (MACs) kuhusu Ruzuku ya 
Kitaasisi ya Kaunti (CCIS) katika kiwango cha KSh. 11M kwa kila kaunti kulingana na kiwango cha ubadilishaji cha awali.

Kimsingi, masharti ya kupata mgao unaofuata ambayo yanatarajiwa kabla ya kufungwa kwa mwaka huu wa kifedha tayari yameainish-
wa na Serikali za Kaunti zinatakiwa kuzingatia. Katika tathmini inayofuata, Kaunti zinatarajiwa kuwasilisha ripoti kwa wakati kwa Hazina 
ya Kitaifa - Kitengo cha Utekelezaji wa Programu (NTPIU) kuhusu shughuli na matumizi ya fedha kwa muda wa miezi 12 inayoishia 
tarehe 31 Machi kuonyesha matumizi ifaayo ya Ruzuku ya CCIS, yaani, ndani ya muda unaostahiki.,seti ya shughuli na kwa madhu-
muni yaliyokusudiwa kulingana na mpango wa kazi. Zaidi ya hayo, ili kuhuisha kaunti (i) itashiriki nakala ya ripoti ya robo mwaka ya 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa Bajeti ya Kaunti na (ii) kufahamisha Idara ya Ukaguzi wa Ndani ya Hazina ya Kitaifa kuhusu malalamishi 
au malalamishi yoyote yanayohusiana na matumizi ya Ruzuku ikiorodhesha idara kwa uwazi malalamiko haya. walitajwa kwa hatua.

Hazina ya Kitaifa kupitia mpango wa FLLoCA imetoa fedha za hali ya hewa kupitia Mfuko ulioanzishwa wa County Climate Change 
Funds (CCCFs) unaojumuisha wawakilishi wa idara za kisekta zinazohusishwa na maeneo ya kipaumbele ya mabadiliko ya tabianchi 
(kilimo, maji, mazingira). Mbinu hiyo inawezesha upatikanaji na matumizi ya fedha za hali ya hewa kutoka kwa maeneo mbalimbali ya 
mabadiliko ya tabianchi, vyanzo vya kujenga ustahimilivu wa jamii na kupunguza uwezekano wa kuathiriwa na mabadiliko ya hali ya 
hewa kwa njia iliyoratibiwa zaidi (vitendo vya hali ya hewa ya ndani na uvumbuzi).
Kimsingi, programu ya ushirikishwaji wa maarifa asilia na taarifa za hali ya hewa zinazozalishwa na jumuiya za wenyeji katika kupanga 
na kufanya maamuzi yaliyopewa kipaumbele katika vitengo vya CCCF na mkakati wa kuongeza kiwango umeimarisha sana ujumuishaji 
wa jamii/hatua za kustahimili hali ya hewa zinazoongozwa na wenyeji ili kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi, kuhalalisha 
ukumbatiaji.

Kwa mtazamo huo huo, programu inahusisha zaidi vijana katika jamii, muhimu katika kuendeleza teknolojia za kiasili rafiki kwa 
mazingira kwa ajili ya uwekezaji unaostahimili hali ya hewa ya ukaa wa chini na pia uhamishaji wa ujuzi kupitia kozi zinazohusiana 
na teknolojia ya hali ya hewa katika Mafunzo ya Ufundi na Ufundi (TVET) na vyuo vya kiufundi vya vijana katika sehemu zote za nchi.
Mpango wa FLLoCA unatambua haja ya kutambua na kuunga mkono hatua endelevu za mabadiliko ya tabianchi na hivyo basi mipan-
go ya makusudi ya kuzingatia uhamasishaji wa rasilimali ili kufadhili hatua za kukabiliana na hali ya hewa nchini, hatua za kukabiliana 
na hali hiyo na kupitia uwekezaji wa dhamana za kijani ambapo kaunti kadhaa zimetoa zabuni kwa ajili ya Fedha ya Kijani ya Hali ya 
Hewa. . Pia imehimiza na kuunga mkono ahadi ya kaunti kwa ufadhili wa serikali kupitia hazina ya kati ya asilimia 1 hadi 3 ya matumizi 
yao ya kila mwaka ya maendeleo.

Kulingana na yaliyotangulia ni dhahiri kwamba Mpango wa FLLoCA unaonyesha Agenda ya Chini - Juu ya Mabadiliko ya Kiuchumi 
(BETA) katika Sekta ya Mabadiliko ya Kilimo. Utekelezaji wa Mpango wa BETA ulifanya muhtasari wa afua za kimkakati katika Uchumi 

wa Kijani, Mazingira, Mabadiliko ya Hali ya Hewa, Uwezeshaji Wanawake na Vijana na Ulinzi wa Kijamii. Mpango huo katika kutimiza mtaza-
mo wa hali ya juu, umeshirikisha Wakenya mashinani ambao wanaendeleza dhana za kijamii na kiuchumi kimsingi, kukubaliana na kanuni 
ya mpango wa ufadhili unaoongozwa na ndani. Inaripoti kuanzishwa na kuimarishwa kwa tathmini shirikishi ya tathmini ya hatari ya hali 
ya hewa na afua za vipaumbele vinavyoshughulikia mahitaji ya hali ya hewa ya jamii kulingana na muktadha husika.

Mkutano wa Vyama: Kenya
Wakati wa Mkutano wa Nchi Wanachama (Cop27) mazungumzo ya hali ya hewa nchini Misri, yaliyofanyika kwa mara ya kwanza barani 
humo tangu 2016, ahadi mpya za Kenya za kuachana na ukuaji wa viwanda unaochochewa na mafuta na kupunguzwa kwa jumla kwa 
utoaji wake wa kaboni kulifahamisha sera ya mabadiliko ya hali ya hewa katika uzalishaji wa nishati. ikiashiria mabadiliko ya asilimia 93 
ya umeme nchini kwenda katika nishati ya kijani.

Kauli hiyo wakati wa ufunguzi wa Kongamano la Cop 27 nchini Misri, na Mratibu wa Kamati ya Wakuu wa Nchi na Serikali za Afrika kuhusu 
Mabadiliko ya Tabianchi; Mhe William Samoei Ruto: Rais wa Kenya, alikuwa wazi kwamba nchi zinazoendelea zilishiriki ujumbe wa pekee 
kwa mataifa tajiri kukoma kukwama na kuchukua hatua za makusudi kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa. Alitoa wito kwa Mataifa 
yaliyoendelea kwa kushindwa kutimiza ahadi zilizotolewa miaka 13 iliyopita huko Copenhagen ya kutenga Kshs bilioni 100 kila mwaka, 
akiongeza kuwa wakati viongozi wa dunia walikwama, kuahirisha na kutumia mbinu za kuchelewesha, uzalishaji wa gesi duniani ume-
ongezeka kwa asilimia 48 hadi gigatoni 40 kila mwaka kusababisha uharibifu mkubwa kwa maisha na riziki.

‘African Cop’ kama mkutano wa 27 wa vyama ulivyotajwa, amewasilisha mazungumzo ya muda mrefu yaliyochukua miongo mitatu, ili 
kupata mataifa tajiri yenye viwanda kulipia gharama ya hali ya hewa ya ukame, mafuriko na mawimbi ya joto kwa nchi ambazo zimechan-
gia kiwango kidogo cha gesi chafuzi, lakini ziko hatarini zaidi kwa athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa. Kenya na Afrika kwa ujumla, 
kwa pamoja zinazalisha asilimia 4 ndogo ya hewa chafuzi zinazohusishwa na mabadiliko ya haraka ya hali ya hewa duniani, ingawa bara 
liko katika hatari zaidi ya mabadiliko ya hali ya hewa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. kiwango cha juu cha watu maskini na utege-
mezi mkubwa wa kilimo cha kutegemea mvua. “Ripoti ya Hali ya Hewa barani Afrika inaweka wazi. Mkazo mkubwa wa maji unakadiriwa 
kuathiri takriban watu milioni 250 barani Afrika na unatarajiwa kuhama hadi watu milioni 700 ifikapo 2030. Katika miaka 50 iliyopita, 
majanga yanayohusiana na ukame yamegharimu maisha ya zaidi ya watu nusu milioni na kusababisha uchumi. hasara ya zaidi ya dola 
bilioni 70 katika eneo hili,” Rais Ruto.
                                                      
Uchumi wa Kenya unaokabiliana na hali ya hewa huathirika hasa na ukame na mafuriko, huku kukiwa na dhima ya kiuchumi ya 
hadi asilimia 2.8 ya Pato la Taifa kila mwaka. Ongezeko la joto la 0.5-2°C barani Afrika katika kipindi cha miaka 100 iliyopita kuto-
kana na mabadiliko ya hali ya hewa limesababisha ongezeko la joto hasa kuanzia Machi hadi Mei. Ingawa katika maeneo mengi 
jumla ya mvua imeshuka chini ya milimita 700 kwa mwaka, katika maeneo mengine mafuriko ni ya kawaida na yanatokea mara 
kwa mara kutoka wastani wa matukio chini ya matatu kwa mwaka katika miaka ya 1980 hadi zaidi ya matukio 10 kwa mwaka 
kuanzia 2000 hadi 2006. Ukame pia umekuwa mrefu na mlali zaidi yaani mwaka huu Kenya imepoteza karibu ng’ombe milioni 
2.5 kutokana na ukame mbaya zaidi katika miaka 40 na kusababisha hasara za kiuchumi za zaidi ya dola bilioni 1.5, kupoteza 
maisha na gharama kubwa ya maisha.

Kwa miaka mingi viongozi wa nchi zilizoendelea wamekataa wito wa kufidia nchi maskini kwa hasara na uharibifu unaosababishwa na 
mabadiliko makubwa ya hali ya hewa ambayo yanaathiri uwezo wa Mataifa katika kukuza na kulinda haki za msingi za binadamu. Haki 
hizi ni tofauti na uliokithiri; kupoteza maisha kwa watu wa wastani; kupoteza uwezo wa kufanya mazoezi maisha ya kimila na desturi za 
kitamaduni kama vile ufugaji. Sambamba na hilo, msimamo thabiti wa Rais Ruto ulitia moyo mataifa yanayoendelea ambao sasa wana-
weza kujivunia kujitenga na Cop27 na kushinda kutokana na ahadi za mataifa yaliyoendelea ya kulipia hasara na hasara zinazokumba nchi 
maskini, zilizo hatarini. Kufidia nchi kama Kenya miongoni mwa nyinginezo kwa hasara za kiuchumi na zisizo za kiuchumi chini ya Mkataba 
wa Mfumo wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa sasa kunabadilisha mazungumzo hadi kiasi na kiwango cha fidia 
wakati wa CoP ijayo mnamo Novemba 2023.
Kwa kuzingatia yaliyotangulia ni dhahiri kwamba Mkutano huo ulizingatia zaidi hatua za kupunguza, hivyo basi maendeleo madogo katika 
ajenda ya kutekeleza lengo la kimataifa la kukabiliana na Cop27. Kwa mtazamo wa mbele kwamba ongezeko la joto duniani linaweza 
kuongezeka kati ya +1.5°C na +2°C, maradufu ya ongezeko la joto lililopo hivi sasa, urekebishaji unaangaziwa kama kipengele muhimu kin-
achojitokeza chenye uwezo wa kupunguza hatua kwa hatua hatua za kupunguza mzunguko hivyo hudai uzingatiaji wa haraka na maazimio 
makini. Ulimwengu unahitaji karibu Sh36.2 trilioni (dola bilioni 300) kurekebisha uwekaji benki ifikapo 2030 kulingana na Ripoti ya Pengo 
la Marekebisho ya 2018, lakini hatujaona vya kutosha kutengwa leo ili kukidhi pengo kati ya mahitaji ya kukabiliana na hali na ufadhili.

Kupitia mpango wa FLLoCA, Kenya imeanzisha juhudi za kukabiliana na hali ya hewa kwa kuanzisha dhamira ya kwanza ya Pro-
gramu inayoongozwa na wenyeji duniani katika kuimarisha ustahimilivu wa hali ya hewa kwa kufanya utafiti wa kina, kujenga 
mifumo midogo ya umwagiliaji na matumizi ya teknolojia safi pamoja na mnyororo wa thamani. Mpango mseto wa Maendeleo 
ya Ufadhili wa Mradi wa Matokeo na Uwekezaji unaongozwa na Hazina ya Kitaifa na Mipango, inayokusanya ufadhili wa watu 
wengine wa hatua za hali ya hewa za ndani kupitia Mpango wa G-FLLoCA.

Zaidi ya hayo, jinsi Nchi inavyojiweka kimkakati kwenye soko la biashara ya kaboni, Rais wa Kenya William S Ruto, kwa sasa 
anaongoza Wakenya katika harakati za kukuza miti bilioni 15 kwenye hekta milioni 10.6 ili kuongeza miti ya kitaifa kutoka 
12.13% ya sasa hadi 30% ifikapo 2032. Mauzo ya nje yatakuwa mikopo ya kaboni na Nchi inatarajia kuingia katika soko hili jipya 
kwa kuweka mfumo wa biashara ya uzalishaji utakaoruhusu makampuni na mashirika mengine kununua posho za uzalishaji. 
Kwa akaunti hiyo, Kituo cha Kimataifa cha Fedha cha Nairobi tayari kimetia saini Mkataba na kubadilishana kaboni ya kimataifa 
yenye makao yake Singapore: Air Carbon Exchange (ACX), kuanzisha ubadilishaji wa kaboni nchini Kenya. Hii itasaidia ukuaji wa 
ufadhili wa hali ya hewa nchini Kenya kwa kuanzisha soko linaloweza kufikiwa ndani ya nchi kwa ajili ya kukabiliana na kaboni. 
Soko la Carbon litakuwa kipengele muhimu katika mfumo ikolojia endelevu wa Kenya, na litakuwa muhimu katika kuelekeza 
mtiririko wa mtaji wa kimataifa katika miradi ya mazingira yenye athari kubwa ya Kenya kama vile Upandaji Misitu, Urejeshaji 
Ardhi na teknolojia mpya.

Waziri, Wizara ya Fedha na Mipango ya Uchumi- Prof. Njuguna 
Ndung’u, CBS

Katibu, Wizara ya Fedha- Dkt. Chris Kiptoo, CBS
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NA FATMA SAID(KNA)

Watafiti wa Taasisi ya 
Uvuvi na Utafiti wa Bahari 
ya Kenya (KMFRI) wamezi-
taka serikali za kaunti zi-
nazopakana na ukanda wa 
pwani kuongeza vita dhidi 
ya uchafuzi wa bahari ili 
kulinda mifumo ikolojia ya 
baharini.

Akizungumza mjini 
Mombasa wakati wa kua-
dhimisha Siku ya Bahari 
Duniani katika Ufukwe wa 
Umma wa Jomo Kenyatta, 
Mkurugenzi wa KMFRI wa 
Bahari na Mifumo ya Pwani 
na Uchumi wa Baharini, 
James Mwaluma alisema 
utupaji wa plastiki baharini 
bado ni tishio kuu kwa vi-
umbe vya baharini.

"Uchafuzi wa plastiki ndio 
unaotia wasiwasi mkubwa, 
inakadiriwa tani 37,000 za 
aina hiyo hutupwa baharini 

kila mwaka kutokana na 
vitendo vya kibinadamu, na 
mvua inaponyesha, nyingi 
pia husombwa na maji na 
kuishia baharini na hivyo 
kuua kobe wa baharini," 
alisema. Mwaluma.

Mnamo Juni 5, 2019, 
Kenya ilipiga marufuku 

plastiki za matumizi moja 
kwenye fuo, mbuga za ki-
taifa, misitu na maeneo ya 
uhifadhi.

 Marufuku hiyo inakataza 
kubeba chupa za maji 
za plastiki za matumizi 
moja, vikombe, sahani, 
vipandikizi na majani kwe-

nye mbuga za kitaifa, mis-
itu, fukwe na maeneo ya 
hifadhi.

 Afisa huyo wa shirika la  
serikali alilalamika kuhusu 
kuendelea kutiririka kwa 
uchafu wa maji taka baha-
rini pamoja na uvamizi wa 
bahari na wastawishaji ak-
isema kuwa ni tishio jingine 
kwa viumbe vya baharini na 
mifumo ikolojia.

Afisa huyo alisema seri-

kali za kaunti zinapaswa 
kuweka sheria na sera kali 
ambazo zinakataza utu-
paji wa majitaka yasiyokwa 
dawa ndani ya bahari.

KMFRI pia inataka maru-
fuku ya plastiki kutekelezwa 
kikamilifu na mashirika 
husika.

 "Tunawataka wafanye 
ufuatiliaji na utekelezaji, 
kuhakikisha hakuna maji 
taka ya moja kwa moja ba-
harini pamoja na kudhibiti 
ujenzi ambao haujapangwa 
unaovamia Bahari, tuna-
taka pia kaunti kuongeza 
nguvu ya kuzuia matumizi 
ya plastiki haswa baharini," 
Mwaluma alisema.

KMFRI imeanza mradi 
kuchakata upya plastiki 
kupitia Apu ya ‘TAKA Con-
nect’ inayofuatilia kiasi cha 
plastiki zinazotupwa baha-
rini.

 
Mwaluma alisema idadi 

ya samaki baharini 

huathiriwa na mabadiliko 

Tunataka 
kuhakiki-

sha hakuna 
kinyesi kinain-
gizw baharini,”-
Mwaluma

Watafiti wahimiza kaunti za pwani 
kukabiliana na uchafuzi wa bahari

Mkurugenzi wa Uchumi wa Bahari katika Kenya Marine and 
Fisheries Research Institute (KMFRI) Dkt James Mwaluma 
azungumza na wanahabari katika  Jomo Kenyatta Beach, 
Mombasa.

EXPORT PROCESSING ZONES AUTHORITY

MWALIKO WA ZABUNI
Mamlaka ya Maeneo ya Uchakataji wa Mauzo ya Nje (EPZA) ni chombo cha kisheria kilichoanzishwa mwaka wa 1990 
kupitia Sheria ya Bunge (The EPZA Act Cap 517, Sheria za Kenya) kwa lengo kuu la kukuza na kuwezesha uwekezaji wenye 
mwelekeo wa mauzo ya nje na kuendeleza mazingira wezeshi kwa uwekezaji huo. Ina jukumu la kuwezesha utekelezaji 
wa miradi mipya ya uwekezaji, kutoa huduma baada ya utunzaji kwa uwekezaji mpya na uliopo.

Mamlaka ya Maeneo ya Uchakataji wa Mauzo ya Nje ingependa kualika wagombea wa Kitaifa wanaostahiki zabuni ya 
Nambari za zabuni EPZA 16/2022-2023, EPZA 17/2022-2023, EPZA 18/2022-2023 na EPZA 19/2022-2023  kama ilivyoelezwa kwenye 
hati za zabuni.
Kampuni zinazovutiwa, zinazostahiki na zinazostahiki zinaweza kutazama na kupakua hati za zabuni bila malipo kutoka 
kwa tovuti, www.epzakenya.com na Tovuti ya Taarifa ya Serikali ya Ununuzi wa Umma www.tenders.go.ke. Wazabuni wanaopa-
kua hati ya zabuni lazima wapeleke maelezo yao mara moja kwa info@epzakenya.com ili kuwezesha ufafanuzi au nyongeza 
yoyote zaidi. Nakala ngumu za hati za zabuni zinazoelezea mahitaji zinaweza kupatikana kutoka kwa Ofi si za Ununuzi za 
Mamlaka ya Maeneo ya Uchakataji Uuzaji Nje kwenye Orofa ya 01, Jengo la Usimamizi, Athi River EPZ, Viwanda nje ya Barabara Kuu ya 
Nairobi-Namanga wakati wa saa za kawaida za kazi (saa 8.00 a.m-5.00 p.m) baada ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa 
ya Kshs. 1,000.00 taslimu au hundi ya benki inayolipwa kwa keshia kwenye ghorofa ya pili.

Na. Lot Maelezo Dhamana
 (Kshs)

Muda/Tarehe 
ya kuzuru 
eneo

Tarehe/Muda 
wa Kufunga

Uhitimu

1 Lot 1 Tenda Na. EPZA 16/2022-2023
Mabanda ya Viwanda Yanayopende-
kezwa kwa Wawekezaji katika Athi Riv-
er EPZ, Machakos, Ploti LR18474/164

5,000,000.00 Jumanne, 20 
Juni, 2023 
saa 11.00 
asubuhi 

 28 Juni, 
2023 saa 
11.00 
asubuhi

Wazi kwa 
Umma

2 Lot 2 Tenda Na. EPZA 17/2022-2023
Mabanda ya Viwanda Yanayopende-
kezwa kwa Wawekezaji katika Athi Riv-
er EPZ, Machakos, Ploti LR18474/165  

5,000,000.00 Jumanne, 20 
Juni, 2023 
saa 11.00 
asubuhi

28 Juni, 
2023 saa 
11.00 
asubuhi

Wazi kwa 
Umma

3 Lot 3 Tenda Na. EPZA 18/2022-2023
Mabanda ya Viwanda Yanayopende-
kezwa kwa Wawekezaji katika Athi Riv-
er EPZ, Machakos, Ploti LR18474/166

5,000,000.00 Jumanne, 20 
Juni, 2023 
saa 11.00 
asubuhi

28 Juni, 
2023 saa 
11.00 
asubuhi

Wazi kwa 
Umma

4 Lot 4 Tenda Na. EPZA 19/2022-2023
Mabanda ya Viwanda Yanayopende-
kezwa kwa Wawekezaji katika Athi Riv-
er EPZ, Machakos, Ploti LR18474/172 

5,000,000.00 Jumanne, 20 
Juni, 2023 
saa 11.00 
asubuhi

28 Juni, 
2023 saa 
11.00 
asubuhi

Wazi kwa 
Umma

Nyaraka zilizokamilishwa za Zabuni (Nakala za Awali na Nakala Mbili (2) Zilizofungwa Vizuri) zikiwa katika bahasha  ili-
yofungwa vizuri iliyoandikwa “Nambari ya Zabuni ya Mamlaka ya Maeneo ya Uchakataji wa Mauzo ya Nje kulingana na 
maagizo yaliyo katika hati za ZABUNI na kutumwa kwa:-

                                               Kaimu Afi sa Mkuu Mtendaji
                                               Mamlaka ya Maeneo ya Uchakataji Uuzaji Nje
                                               P.O. Box 50563 - 00200
                                               NAIROBI

Inapaswa kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni kwenye Orofa ya Chini, Jengo la Mamlaka ya Maeneo ya Uchakataji Uuzaji Nje, Athi 
River EPZ mnamo au kabla ya saa 11.00 asubuhi kwa saa za kawaida mnamo Jumatano, Juni 28, 2023. Zabuni zitafunguliwa mara 
moja baada ya hapo katika Chumba cha Mikutano kwenye Orofa ya chini, Mamlaka ya Maeneo ya Uchakataji, Jengo la Usimamizi, 
Barabara ya Viwanda, Nje ya Nairobi - Barabara kuu ya Namanga Athi River EPZ mbele ya wawakilishi wa Wazabuni watakaoamua 
kuhudhuria.

Mamlaka ya Maeneo ya Uchakataji wa Uuzaji Nje inahifadhi haki ya kukubali au kukataa Zabuni yoyote kwa ujumla au kwa 
sehemu bila kutoa sababu za kukataliwa au kukubalika.
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F & F HOUSE, 1ST FLOOR- TOM MBOYA STREET 

P. O BOX 15381-00400 NAIROBI , CELL 0722 759888,   Email toplink89@yahoo.cokm, toplink86@gmail.com. 

PUBLIC AUCTION
THE KENYA POWER & LIGHTING COMPANY PLC (KENYA POWER) in conjunction with Toplink 
Auctioneers  shall sell by public auction the under listed Motor Vehicles, Motor Cycles, Plant and 
Assorted Items at their NAIROBI/RUARAKA grounds as here below:

 1.     NAIROBI – RUARAKA GROUNDS

        On Tuesday 27th  & Wednesday 28th  June, 
2023, at The  Kenya Power Transport 

        Depot Ruaraka Yard – near KCA University 
off Thika Road starting at 10.00 a.m.

MOTOR VEHICLES/PLANT
•      Isuzu Trucks & Pick Ups
•      Mitsubishi Fuso Lorries / Trucks
•      Groove Crane & Compressor 
•      Toyota Land Cruisers
•      Toyota Pick Ups & D/Cabs
•      Terios SUVs & Nissan tiida 

MOTOR CYCLES
•      A large assortment of Yamaha/Honda 

Motor Cycles

ASSORTED ITEMS
• Used Vehicles/Cycles Tyre Casings
• Used Batteries
• Used Spare Parts & Scrap Metals

CONDITIONS OF SALE
1. All interested bidders are requested to VIEW AND VERIFY the details/condition of items for them-

selves as the same are not warranted by Kenya Power or the Auctioneer as the Motor Vehicles, 
Motor Cycles, Plant and Assorted Items are sold on “as is where is” basis. A detailed catalogue 
shall be obtained from Toplink Auctioneers at F & F House, 1st Floor, Tom Mboya Street, Opposite 
Odeon Cinema, Nairobi from the date of advertisement at Kshs.500/- which is Non-refundable..

2. Interested bidders are required to make make a refundable deposit of Kshs.100,000.00 for up to 
three (3) Motor Vehicles, Plant and any Assorted Item(s) or Kshs.10,000.00 for up to three (3) 
Motor Cycles respectively, payable to The Kenya Power & Lighting Company PLC, before the auc-
tion to enable one to bid. No Bidding without a Bidding Number. The said deposits shall be limited 
to the purchase of the first three Motor Vehicles/Plant and Motor Cycles respectively.  

3. Any bidder wishing to bid for more Vehicles, Plant, or Motor Cycles shall be required to pay the 
required deposits of KShs.100,000.00 and KShs.10,000.00 also limited to the three (3) Motor 
Vehicles, Cycles and Plant respectively.

4. The winning and declared successful bidder shall deposit 25% of the purchase value at the fall of 
hammer, at The Kenya Power banking halls, and clear balance within seven (7) days from the date 
of auction.  Failure to complete payments, the deposit shall be forfeited and subject item(s) shall 
be re-sold.

5. All payments to KPLC shall be in form of Bankers Cheques and/or cash, made at KPLC Banking 
Halls.  Bidders shall be issued with fiscal receipts. 

6. Sale shall be subject to reserved market price.

7. The winning bidders shall be required to collect the sold items within thirty (30) days from the 
date of auction, failure to which shall attract storage charges of KShs.300.00 per day.

8. Transfer of ownership of items sold shall be processed within a period of one (1) month from the 
date of auction. 

9. For any queries or clarification, you may contact respective Kenya Power Regional Transport 
Offices or Miss. Racheal Mutahi Mobile No. 0722-759888, Irene Wangui Mobile No. 

 0700-381470.  
N/B:  STRICTLY NO CASH TRANSACTIONS

ALL ARE WELCOME



NA MUOKI CHARLES(KNA)

Katika juhudi za kushu-
ghulikia masuala ya afya ya 
akili miongoni mwa wa-
nafunzi, wahadhiri na wa-
fanyikazi wake, Chuo Kikuu 
cha Mount Kenya (MKU) 
kimeongeza programu za 
afya ya akili na ushauri ka-
tika idara zake zote.

Naibu Chansela wa MKU 
Prof Deogratius Jaganyi 
alisema, wana zaidi ya 
watu 400 wa kujitolea na 
washauri rika kusaidia ka-
tika vita dhidi ya mfadhaiko 
katika chuo cha Thika amba-
cho kina wanafunzi wengi.

Akizungumza wakati wa 
kongamano la vijana kati-
kav  bewa la Thika la Chuo 
Kikuu hicho, Naibu Chansela 
alisema afya ya akili katika 
vyuo vikuu vingi iko juu 
sana kutokana na shini-
kizo la kitaaluma, kifedha 
na rika na kuongeza kuwa 

baadhi ya nyakati, imesaba-
bisha watu kujitoa uhai. Al-
itoa wito wa kuwepo kwa 
juhudi za pamoja za wadau, 
washauri na makasisi katika 
taasisi hizo kusaidia katika 
mapambano hayo akisema 
huenda yakageuka kuwa 

mgogoro ikiwa hayatashu-
ghulikiwa kwa wakati.

“Bewa letu kuu la Thika 
lina takriban wahudumu 
400 wa kujitolea waliofun-
zwa na washauri rika. Vyuo 
vikuu vingine vina washauri 
rika zaidi ya 100 waliofun-

zwa. Wote wanafanya kazi 
pamoja na makasisi, maka-
sisi washirika na ofisi ya 
Mkuu wa Wanafunzi ku-
saidia kushughulikia masu-
ala ya afya ya akili miongoni 
mwa wanafunzi, wahadhiri 
na wafanyakazi,” alisema.

Katika hotuba iliyosomwa 
kwa niaba yake na Dk Peter 
Kirira, Naibu Makamu 
Mkuu, Utawala, Mipango na 
Maendeleo ya Taasisi, Prof 
Jaganyi alisema kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Kanda ya 
UNESCO; waliweza kuandaa 
programu ya afya ya akili 
mwaka jana ambapo wa-
nafunzi na vijana wa eneo 
hilo walifunzwa kuhusu 
afya ya akili. Kupitia ma-
jukwaa hayo, alisema, chuo 
kikuu kinalenga kupunguza 
idadi ya vijana wanaoishi 
na wasiwasi na mfadhaiko 
sio tu katika taasisi hiyo bali 
hata kote nchini.

NA JOSEPH NG'ANG'A 
(KNA)

Na Joseph Ng'ang'a (KNA)
Kenya itakuza mapato 

yake ya mauzo ya nje ya 
kilimo cha bustani kwa 
kuongeza kiasi cha bidhaa 
zake na bidhaa nyingine za 
kilimo zinazouzwa katika 
nchi ya Israel kufuatia kuan-
zishwa kwa safari za ndege 
za moja kwa moja kati ya 
nchi hizo mbili.

Waziri wa Kilimo Mith-
ika Linturi alisema katika 
sekta ya kilimo cha bustani, 
mazao, miongoni mwao 
matunda na mboga yam-
etambuliwa kama bidhaa 
muhimu ambazo zinaweza 
kuchangia pakubwa kukuza 
mapato ya nchi  kwa kuuza 
nje.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa safari ya kwanza 
ya ndege ya mizigo kutoka 
Nairobi hadi Tel Aviv-Israel 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Jomo Kenyatta 
(JKIA), Linturi alisema sa-
fari hiyo ya moja kwa moja 
ilitangazwa rasmi na Rais 
William Ruto katika Kon-
gamano la Wawekezaji wa 
Israel mjini Tel Aviv mnamo 
Mei. 10, 2023.

"Ningependa kushukuru 
usimamizi wa Astral Avia-

tion kwa kuchukua hatua 
hii ya ujasiri katika kuwa na 
safari ya moja kwa moja ya 
mizigo kutoka Nairobi hadi 
Tel Aviv. Nimefahamu  kuwa 
shehena ninayozindua leo 

ina mazao ya bustani 
huku sehemu kubwa 
zaidi ikiwa nanasi,” 

alisema waziri.
Alibainisha kuwa sekta ya 

kilimo ndio mhimili mkuu 
wa uchumi wa Kenya wenye 
uwezo mkubwa wa ukuaji 
na mabadiliko na ni muhimu 
katika kukuza uchumi, 
kupunguza gharama ya 
chakula, kupunguza umas-
kini na kusambaza usalama 
wa chakula na lishe pamoja 
na utoaji wa malighafi kwa 
ajili ya viwanda.

“Serikali ya Kenya ime-
bainisha vipaumbele vitano 
ambavyo vimefafanuliwa 

kwa Ajenda ya Mabadiliko 
ya Kiuchumi ya kuanzia 
Chini (BETA) ambayo yat-
aimarisha ukuaji wa nafasi 
mpya za kazi zilizoundwa na 
ukuaji wa mapato.

Mojawapo ya vipaum-
bele ni kilimo huku mae-
neo matatu muhimu yakiwa 
ni kuongeza usalama wa 
chakula, kupunguza to-
fauti ya uagizaji bidhaa na 
kuongezeka kwa mapato 
ya mauzo ya nje,” waziri 
alisema.

Alisema Wizara yake ina 
dhamira ya dhati ya kufikia 
ukuaji endelevu wa kilimo 
na kubadilisha kilimo ku-
toka cha kujikimu na kuwa 
cha ushindani wa kibiashara 
na kimataifa.

“Hii imeainishwa wazi 
katika Mkakati wa Mab-
adiliko na Ukuaji wa Sekta 
ya Kilimo (ASTGS) pamoja 
na Mpango wa Kitaifa wa 
Uwekezaji wa Kilimo (NAIP).

"Mkakati huo ulibuniwa 
na serikali ya kitaifa kwa 
ushirikiano na serikali za 
kaunti na washikadau wen-
gine ili kuongoza ukuaji wa 
sekta hiyo kulingana na mi-
fumo ya kikatiba na kisheria, 
sera, mfumo wa utawala wa 
ugatuzi pamoja na  mikataba 
ya kikanda na kimataifa," 
alisema waziri.
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Waziri ahimiza mabadiliko ya  
tabia kukabiliana na uchafuzi 

Waziri wa Mazingira na Misitu 
Soipan Tuya ametoa wito wa 
mabadiliko ya tabia miongoni 
mwa Wakenya ikiwa vita dhidi 
ya uchafuzi wa plastiki vita-
faulu.
Akizungumza mjini Nakuru 
wakati wa Sherehe za Kitaifa 
za kuadhimisha Siku ya Maz-
ingira Duniani, Tuya alisikitika 
kwamba plastiki zinazotumika 
mara moja zimesonga mazin-
gira, haswa vyanzo vya maji, 
na kusababisha tishio kubwa 
kwa viumbe vya majini. 
Hivyo basi, Waziri alisisitiza 
haja ya kubuni na kutumia 
ufahamu kuhusu suluhu 
za uchafuzi wa plastiki, ak-
isema jamii za mazingira za 
kaunti kote nchini zinapaswa 
kutekeleza utekelezwaji 
unaolengwa wa plastiki zi-
nazotumika mara moja ili ku-
komesha na tishio hilo, "hata 
tunaposhughulikia kanuni za 
plastiki. .”
"Tuna plastiki nyingi zaidi ku-
liko samaki katika baadhi ya 
maeneo yetu ya maji na hiyo 
ni hali ya wasiwasi," alisema.
Tuya aliongeza kuwa kuweka 
mkakati thabiti wa kitaifa wa 
usimamizi kutaongeza juhudi 
za serikali za kaunti za ku-
dhibiti taka, huku akitoa wito 
kwa Wakenya kutamani maz-
ingira safi na yenye afya kupi-
tia kupunguza uchafuzi wa 
hewa, ardhi, maji safi na ba-
harini. Kwa upande wake, Ga-
vana Susan Kihika, alisikitika 

kuwa kaunti hiyo ilikumbwa 
na uharibifu wa mazingira na 
ukame mkubwa katika siku za 
hivi majuzi.
Aliahidi kuongoza upandaji 
miti milioni 250 katika miaka 
10 ijayo.
"Miezi michache iliyopita, 
tulikumbwa na ukame mkali 
katika baadhi ya maeneo ya 
kaunti na sasa tunakabiliana 
na mafuriko makubwa na 
mmomonyoko wa ardhi, haswa 
katika eneo la Kiamunyi, Nak-
uru," Kihika alisema, akibaini-
sha kuwa tathmini ya hatari 
ya hali ya hewa iliyofanyika 
hivi majuzi itawasaidia kupata 
ruzuku kwa ajili ya uhifadhi wa 
mazingira. Akibainisha kuwa 
kwa wastani kila Mkenya hu-
tumia gramu 30 za plastiki kila 
mwaka, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Mamlaka ya Kitaifa ya Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMA) 
Eric Mungai alisikitishwa na 
athari za plastiki kwa mifugo 
na rasilimali za uvuvi ambazo 
pia huathiri sekta kama vile 
utalii, afya ya umma na mazin-
gira.   "Hatufanyi vya kutosha 
kutafuta suluhu za uzalishaji 
na udhibiti wa taka za plas-
tiki. Duniani kote, tani milioni 
400 za plastiki zinazalishwa 
kila mwaka, chini ya asilimia 
10 husindikwa upya huku 
takriban tani milioni 19 hadi 23 
zikiishia kwenye maziwa, mito 
na bahari.
Na Anne Sabuni na Moses 
Gicheha(KNA)

Safari za ndege za moja kwa moja hadi 
Israel kukuza mauzo ya mboga ugenini

 Ofisi ya Kamishna wa Ulinzi 
wa Data hivi karibuni itasajili 
wadhibiti na washughulikiaji 
wote data kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria ya Kulinda 
Data, 2019.
Hii ni sehemu ya majukumu ya 
ofisi kwani inalenga kudhibiti 
vyombo vyote vinavyokusanya 
takwimu kutoka kwa watu bin-
afsi na wale wanaoshughulikia 
data. Mkuu wa huduma za 
kisheria katika ODPC Bi Susan 
Waweru alisema, ODPC hadi 
sasa imesajili takriban ma-
shirika 4,000 kama hayo katika 
mwaka mmoja uliopita, lakini 
akabainisha kuwa wengi bado 
hawajatii.
Alikuwa akizungumza katika 
Kaunti za Tharaka Nithi na 
Meru ambako aliongoza timu 
kutoka ODPC kuhamasisha 
wadhibiti na washughulikiaji 
wa data kuhusu mamlaka ya 
Ofisi ya Kamishna wa Data na 
masharti ya Sheria ya Kulinda 
Data ya 2019.
Wakusanyaji wa data ni watu 
wanaokusanya data ya kibin-
afsi na kubainisha madhumuni 
na njia za kuchakata data hizi, 
huku washughulikiaji wa data 
ni watu wanaochakata data 
kwa niaba ya wadhibiti. Hizi 

ni pamoja na idara za serikali, 
taasisi za elimu na afya, ma-
shirika ya kiraia, na hata ma-
shirika ya kidini.
Bi Waweru alisema usajili wa 
wadhibiti na mashirika ya 
data utasaidia ODPC kudhibiti 
uchakataji wa data za kibinafsi 
nchini.
"Ofisi hii itahakikisha kwamba 
wale wanaokusanya na 
kuchakata data wanafanya 
hivyo kwa madhumuni halali 
kama ilivyoainishwa katika 
Sheria ya ulinzi wa data ya 
2019," alisema.
Kando na udhibiti, Ofisi ya 
Kamishna wa Ulinzi wa Data 
ina jukumu la kulinda faragha 
ya watu binafsi, wanaojulikana 
kisheria kama "mada ya data", 
kwa kuhakikisha kwamba 
ushughulikiaji wa data ya kibi-
nafsi unaongozwa na kanuni 
zilizowekwa na Sheria.
Afisa huyo alisema, ingawa 
ODPC imeweka utaratibu wa 
kisheria na kitaasisi kulinda 
data za kibinafsi, watu binafsi 
pia, wana jukumu kubwa katika 
kuhakikisha usalama wa data.
Ni muhimu kujua ni kwa nini 
data zao zinahitajika kabla ya 
kumruhusu mkusanyaji kupata 
data hizo.  Jane Gicharu(KNA)

Ofisi ya ulinzi wa data kusajili  
washughulikiaji wote wa dataMKU yaimarisha mipango ya afya ya 

akili kwa wanafunzi na wafanyikazi

Nashukuru 
shirika la Astral 
Aviation kwa uamuzi 
wa kuanzisha safari 
za moja kwa moja
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 Waziri wa Kilimo Mithika Linturi (kulia) wakati wa uzinduzi 
wa safari za ndege za moja kwa moja kutoka  Nairobi hadi Tel 
Aviv-Israel katika Jomo Kenyatta International Airport (JKIA) 
mnamo Jumatatu, Juni 5, 2023. 

Mpango wa uhamasisho kuhusu afya ya akili kwa vijana ili-
yoandaliwa na Mount Kenya University mnamo Juni 4, 2023.


